Kutoka studio 15 hii ni VOA Express, ni saa kumi na nusu jioni ikiwa ni Jumanne Oktoba 20 mwaka naunu wa 2015. Katika matangazo ya VOA Express hivi leo, rais Uhuru Kenyatta hutubia taifa wakati wa maadhimisho ya sikukuu ya mashujaa. Hatuwezi kuogopa uhuru wa watu kusema yale ambao wanataka kusema. Ni sauti ya rais wa Kenya Uhuru Kenyatta akihutubia taifa mapema leo. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Harizon Kamau. Na wakati huo huo, wazee waliokuwepo wakati wa kupigania uhuru nchini Kenya watoa wa hoja zao kuhusu siku ya mashujaa. Tunashukuru kidogo kuwa tumetambulika, lakini tuna shaka kidogo, kwa sababu watoto wetu ndio ambao wanatutupa kabisa basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia na mwenzangu mkamiti Kibayasi. Polisi huko Jamhuri ya Kongo wamefiatua gesi ya kutoa machozi hii leo kuvunja maandamano dhidi ya kura ya maoni juu ya katiba inayolenga kuendelea kumweka madarakani Rais Denis Sassou Nguesso. Waandamanaji wamechoma matairi na kuweka vizuizi kwenye mitaa ya mji mkuu Brazzaville huku huduma za simu na intaneti zikiripotiwa kukatwa kwa sehemu kubwa ya mji. Kongo inapiga kura Jumaapili juu ya pendekezo la mageuzi ambayo yatafuta kipengele kwenye katiba cha marais kuhudumu kwa mihula miwili na kiwango cha umri wa miaka sabini kwa wagombea urais. Bila ya mabadiliko, Sasu Ngueso ambaye ametawala Kongo kwa muda wote wa miaka thelathini na sita iliyopita hataweza kuhudumu kwenye muhula mwingine mara muhula wake wa sasa utakapoisha. Rais wa China Shi Jinping yuko Uingereza kwa ziara ya siku nne, ambayo serikali ya Uingereza inaielezea kama fursa kwa nchi hizo mbili kuboresha biashara na uwekezaji, huku watetezi wa haki za binadamu wanauliza maswali kuhusu rekodi ya haki za binadamu nchini China. Shi alilakiwa na malkia Elizabeth hii leo huko Buckingham Palace wakati wa sherehe za ukaribisho. Baadaye hii leo, Shi atahutubia bunge la Uingereza na kuhudhuria dhifa ya kitaifa huko Buckingham Palace safari yake pia inajumuisha mazungumzo hapo kesho na waziri mkuu David Cameron, chakula cha jioni kilichoandaliwa na waziri mkuu na kutembelea biashara. Ofisi ya waziri mkuu imesema wiki hii mikataba ya takriban dola bilioni 46 itakamilishwa na kwamba Uingereza na China pia watazungumzia ushirikiano unaohusiana na tishio la ugaidi na msimamo mkali. Takriban watu mia nne, wengi wao wazee wa Korea Kusini wamewasili Korea Kaskazini hii leo kukutana na ndugu zao baada ya kuisubiri siku hii kwa muda mrefu baada ya kutengana nao tangu vita vya Korea. Msururu wa mabasi ukifuatiwa na msafara wa magari madogo meusi yakipeperusha bendera za Msalaba Mwekundu ulisimama kwenye kituo cha ukaguzi wa usalama wa kiwango cha juu katika mji wa Goseong huko Korea Kusini, kabla ya kuvuka mpaka kuingia eneo lenye ulinzi mkali, wakiwa njiani kuelekea kwenye eneo la mapumziko la Mount Kumgang huko Korea Kaskazini, mahala ambako mkusanyiko huo wa kifamilia unakutana. Hii ni VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mwenyekiti wa wakuu wa majeshi nchini Marekani, Jenerali Joseph Dunford, amekutana leo na mkuu wa mkoa wa Kurdistan katika eneo la Erbil nchini Iraq, kama sehemu ya safari yake kufanya tathmini binafsi ya mapigano yanayoendelea dhidi ya wanamgambo wa Islamic State. Jenerali Danford amemweleza Masud Barzan kwamba Marekani na Wakurdistan wana adui mmoja. Wapiganaji wa kikurdi wamepata mafanikio kiasi ya kuwafurumusha wapiganaji wa Islamic State nje ya maeneo ya kaskazini mwa Iraq kwa kusaidiwa na mashambulizi ya anga ya ushirika unaoongozwa na Marekani, ambao umekuwa ukiendesha kampeni zake kwa zaidi ya mwaka mmoja. Justin Trudeau atakuwa waziri mkuu ajai jai wa Canada baada ya kukiongoza chama chake cha Liberal kupata ushindi katika uchaguzi wa bunge hii leo. Kituo cha utangazaji cha Canada kinatabiri kwamba chama cha Liberal kitashinda zaidi ya viti 180 katika bunge lenye viti 338 na na, na chama cha waziri mkuu anayeondoka Stephen Harper cha Conservative kimeshinda viti 104 na, na chama cha mrengo wa kushoto cha New Democratic Kimeshika nafasi ya tatu kwa kupata viti thelathini na sita. Trudeau alitangaza ushindi mbele ya umati wa wafuasi wenye furaha mjini Montreal jana usiku, akisema kampeni zimethibitisha mtazamo chanya wa siasa unavyoweza kuwa na kwamba ana matumaini itakuwa ni utashi kwa watu wenye kupenda maendeleo kujitokeza na kusaidia. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimon anatarajiwa leo kuwasili kuanza ziara ya siku mbili nchini Israel na maeneo ya Wapalestina baada ya wiki kadhaa za kile alichokiita kusambaa kwa ghasia. Kabla ya safari yake, alitoa ujumbe wa video kwa Waisrael na Wapalestina akisema anafahamu ghadhabu na wasiwasi za pande zote na kumsii kila mmoja kupinga ugaidi na uchochezi. Bwana Ban amewataka viongozi wa Wapalestina kutumia nguvu za watu wao kwa njia ya amani na kwa vijana wa Kipalestina kuwataka viongozi hao pamoja na wale kutoka Israel na Umoja wa Mataifa kupata maendeleo kwa suluhu la kisiasa. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani ya Washington DC. Katika hadithi ama stori ambayo tumeipa kipaumbele siku ya leo ni kwamba Rais Uhuru Kenyatta Leo ameongoza taifa lake katika kuadhimisha miaka hamsini na miwili tangu nchi hiyo kupata uhuru kutoka kwa wakoloni wa Kiingereza. Mwaigi Konyo anaripoti kamili kutoka Nairobi. Sherehe hizo mwaka huu za kuadhimisha miaka hamsini na mbili tangu uhuru zimefanyika katika uwanja wa Nyayo hapa mjini Nairobi, na kuhudhuriwa na halaiki kubwa ya watu wakiwemo mashujaa waliopigania uhuru wa nchi hii. Vilevile, sherehe hizo zimekuwa na shabaha ya kuwakumbuka mashujaa wa Kenya waliopeperusha bendera ya Kenya katika fani mbalimbali humu nchini na vilevile kwenye jumuiya ya kimataifa. Na kabla ya sherehe hizo, Rais Uhuru Kenyatta alikagua gwaride la heshima kutoka kwa wanajeshi. baadaye rais Uhuru Kenyatta alizungumza kuhusu mafanikio ya serikali yake tangu kuchukua hatamu ya uongozi. Na akizungumza kuhusu mashtaka na mkabili naibu wake William Ruto katika mahakama ya kimataifa ICC, rais Uhuru Kenyatta amewataka majaji wanaosikiliza kesi hiyo kukoma kuingilia masuala ya ndani ya Kenya, na hasa maombi yanayofanywa na wanasiasa kumwombea William Ruto kwenye kesi na mkabili ICC. twasema kwa wote ya kwamba hata hawa ambao kila siku wanatusukumia hii mambo ya ICC, kila siku ICC. Wawachane na sisi, wawache sisi tuweze kuendelea na kujenga na kuunganisha Wakenya wenzangu, wenzetu. Na mimi nawauliza Wakenya, tusikubali kutenganishwa, tusikubali kuletewa siasa duni, tusikubali kupiganishwa. Tuwajua sisi haja ya umoja wetu, tuwajua tabu ambazo tumepitia, na tunajua ya kwamba ni sisi wenyewe kama Wakenya ambao tuko na suluhu ya mambo haya na mimi naendelea kusisitiza na kuuliza mataifa ya nje ambayo ni marafiki wa Kenya waendelee kutusaidia. Vile vile Rais Uhuru Kenyatta amegusia swala nyeti la mswada wa sheria wa kugandamiza uandishi wa habari uliopitishwa katika bunge hivi majuzi. Ya mwisho ni hiyo, nimesema kuuliza waheshimiwa wa bunge kwa heshima kubwa, nikijua ya kwamba ni jukumu lao lakini yastahili ya kwamba zile sheria ambazo twapitisha tuapi, ziwe zinalingana na katiba ambayo sisi kama Wakenya tumeipitisha. Kwa hivyo nawauliza wairudie, waiangalie tena, watoe hizo sehemu ambazo zaudhi katiba yetu na tuweze kuendelea. Hatuwezi kuogopa uhuru wa watu kusema yale ambayo wanataka kusema. Mswada huu wa vyombo vya habari umezusha taharuki kati ya waandishi wa habari ambapo wanahabari walikuwa tayari kwenda mahakamani kupinga kupitishwa kwa mswada huo. Lakini hotuba ya rais Uhuru Kenyatta imeshindwa kuangazia masuala mengine muhimu yanayokabili taifa kwa wakati huu kama vile mzozo wa mishahara wa walimu, kuzorota kwa hali ya uchumi na ukosefu wa usalama. Lakini jambo la kushangaza ni kwamba hafla hii ya kitaifa haikuhudhuriwa na viongozi wote wa upinzani. Mwaike, Kenya Vio Express, Nairobi. Ya basi, tukiwa tungali Kenya tuteremke kule pwani. Wakati Kenya ikiadhimisha siku ya kuwatambua mashujaa wa nchi, suala la usalama wa taifa limejitokeza kuwa muhimu, hasa katika maeneo yanayoshuhudia mashambulizi ya kigaidi katika pwani ya Kenya. Viongozi wametoa hotuba kuhusu ulinzi kwa kila mmoja wao, wakiwemo maafisa wa usalama ambao mara nyingi wanalengwa na kuuawa wakiwa kazini. Mwandishi wetu Josephat Kioko anatuarifu zaidi kutoka Mombasa. Mji wa Mombasa ukiwa wa pili kwa ukubwa nchini Kenya umeandaa sherehe kubwa ya kuadhimisha mashujaa Dei iliyopangwa na serikali kwa ushirikiano na sekta mbalimbali mbali. Katika sherehe iliyoandaliwa ndani ya uwanja wa mpira, kamishina wa kaunti ya Mombasa Nelson Marwa, ambaye hapa amekuwa akimwakilisha Rais Uhuru Kenyatta, amesema serikali kuu na maafisa wa usalama wanaendelea kuwakamata walanguzi katika operesheni ya kupambana na ulanguzi wa dawa za kulevya. Marwa ameongeza kuwa operesheni hiyo imepunguza pakubwa visa vya utovu wa usalama katika ukanda wa pwani, akihusisha ulanguzi huo na matendo ya ugaidi. Kwa sababu hawa milisha wameanza kuharasi wananchi, naomba hii grupu mujihoji tena. Sisi katika ngazi ya national government hatuatambui, you are operating on your own as a militia, na mkipatikana kwa kona ingine mutajibu maswali. Viongozi wengine akiwemo mbunge Abdulswamad so Sharifu Nasir, upande wake, ameshauri vyombo vya usalama kutokiuka haki za raia wakati wanapoendesha operesheni kama hiyo. Ushauri wao pia ni kwa idara za usalama kuboresha mbinu za kuwasaka wahalifu na pia wananchi nao kutoa ripoti kwa maafisa wa polisi kuhusu magenge yanayohangaisha raia. Hizi siku saba ambazo kwamba zimeweza kupita, hawa vijana wenye kudunga dunga visu, na tena nawaambia, na kama wazazi wao wananisikiza, wanielewe na wanifahamu, msioni Abdu Swamad Sharifu Nasiri atatoka na apasuke kifua ndani ya bunge na nje ya bunge kutetea watu, mkaona kazi yangu mimi nikutetea wale wahalifu. Na kiongozi yoyote ambaye kwamba atabak, halifu yoyote hapa, halifu ni halifu. Unaendelea. Na msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Ni wakati wa kupata burudani ya muziki. Bilia Bel anasema shauri yako, wakishirikiana naye Tabu Ley. Pata mambo Wili. Nakuambia mambo sawa so, kabisa naa shauri yako you you know I used to love you <laughs> nipo mambo yalivyokuwa. Kuna nyimbo ambazo kweli haziishi fashoni wajua ha, so. mzuri mm -hmm. kabisa watukumbusha Afrika ni ndani ya VOA express, express. kutoka Washington, Washington DC na ma yeah. Uchaguzi mkuu Tanzania utafanyika Jumapili, Oktoba tarehe 25 j wapiga kura wana maoni gani? uchaguzi maana yake ni kumchagua kiongozi ambaye yule anayetakwa ni wananchi. Uchaguzi ni kumchagua rais ambaye kwamba ataitufaa. Uchaguzi ni kumchagua kiongozi ambaye ataitufikisha mbele, sio kuturudisha nyuma. Mfano sisi vijana hatuna ajira, mfano sisi vijana hatuna kazi maalumu ambazo za msingi. Uchaguzi unauelewa Uchaguzi tarehe 25 mwezi wa kumi ndo tunapiga kura ya rais, mbunge na diwani katika nchi yetu ya Tanzania. Maana ya uchaguzi ni kumchagua kiongozi ambaye anaweza kutendea haki nchi yake. Maana ya uchaguzi ni kumchagua kiongozi bora wa kutuletea maendeleo katika nchi yetu kama navoelewa mimi uchaguzi ni kuwachagua viongozi ambao baadaye watatuongoza sisi hapa kwa ridhaa yetu, ili tupate huduma sisi kama hospitali, maji, labda elimu eh. E, mimi niliona maana uchaguzi ni, deku, ni, ni demokrasia. Bila demokrasia haupatikani uchaguzi wala amani. Demokrasia ina, inatuambia kuwa tumchague kiongozi tunamwona huyu anatufaa, atatutendea yale wananchi tunayotaka, atatuthamini na kutujua shida zetu. kusikiliza idhaa Kiswahili ndani ya VOA express kutoka hapa Washington DC, na mambo tu yanaendelea vizuri popote ulipo. Na katika hoja kwa hoja hivi leo wazee walio na zaidi ya umri wa miaka 60 watoa hisia zao kuhusu hotuba ya Rais Uhuru Kenyatta katika siku ya mashujaa kuhusu malipo ya wazee na pia mipango ya utawala wa Kenya kuwa na baraza la wazee katika ngazi za taifa. Mina Chombo ametuandalia na kukusanyia maoni ya wazee kadhaa kutoka Mombasa. Kwanza mimi nashukuru serikali yangu ikiongozwa na Uhuru Kenyatta, imetukumbuka sisi wazee ambao maisha yetu tumekuwa hatuna na maana, lakini serikali tumetutambua hivi leo. Nashukuru sana Mungu ambarikie sana Bwana Uhuru Kenyatta, ili aendelea kututambua kama vile ilivyo, kwa maana mimi niagizia kama vile juzi tumeambiwa, wengine wazee wengine ambao tumekumbuka, tumekuwa wazee wengine ambao hawajiwezi, hata wengine wakawa wanalia. Kwa hivyo tunashukuru sana serikali yetu kwa rais wetu, aendelea na kutukumbuka namna hiyo. Tunashukuru kidogo kuwa tumetambulika, lakini tuna shaka kidogo, kwa sababu watoto wetu ndio ambao wanatutupa kabisa. Mimi na watoto karibu watatu wako kazini, lakini nikikwambia hivi sasa, wana mwaka mbili anitambui, ni mimi mwenyewe sasa nipigirike huku na huku nipate chochote. Kwa hivyo nawashukuru, ukiwa ametambua wazee kama sisi, hata ukipata shilingi kumi tunashukuru mola wa. Anasema kwamba pesa anazotoa ni shilingi elfu mbili. Hiyo inaotosha, kwa maana Waswahili anasema heri kula nusu mkate kuliko kukosa tizi. Tashukuru nakena agona, unaweza kuendelea, kwa maana mimi na bibi yangu, watoto wetu hatukumbuki. Kwanza nashukuru sana, kwa maana watoto wetu hatukumbuki, serikali yetu imeona, kwa maana wale watoto tumewazomeza, lakini hatukumbuki. Hata kama si sawa, lakini fadali kupata kuliko majina. Yetu Salimu Mwendati, mimi ni mwakilishi mdogo wa Kitanze vile wazee mmekuwa mkisaidia sana katika maadili mema kule chini, na wana mipango ya kuona kwamba mabaraza ya wazee yanaenda mpaka kitaifa, lakini swali ni je, nyinyi wenyewe mmetambuliwa na serikali? Hatujatambuliwa kwa sababu hatujapata chochote. Ni pengine kama tukiwa na mabaraza hivi, kuna makesi makesi, pengine hivi tupate kitu kidogo hiyi kama tembo, lakini hatuna chochote tunachopata na ile kazi ambayo tunafanya. Nafikiri tumezuia zaidi huko chini, hata tukitembea hivi tukiona, pengine kuna mahali kuna watoto hivi wana kuendelea si tuna wazuia, tunawarudisha chini, hawaendelee zaidi. Kwa sababu hatu salama, sisi ndio tunaanza kuangalia hili usalama wa, wa, wa nchi yetu, akwa ndio ambao tukiona mambo yanalipuka lazima tunaingilia kati. Kwa hivyo tunaomba kama anasema inatambulika, hata si tutambulike huku, wazee wa vijiji hawana faida yoyote, hawajulikani kabisa. Na ile mpango wa shilingi elfu mbili kila mwezi kwa wazee wa miaka sitini na mitano na ambao hawajiwezi, hiyo hata bado hatujapata, wazee wa vijiji jiji hatujapata hapo, tunaambiwa unajua, kuna wengine miaka yao kwa kitambulisho pengine iko chini, na ukimwangalia hivi ni mzee, lakini anaambiwa na miaka arobaini na mitano mpaka eh? Ao waangalie kwanza katika kiumri ndio waangaliao, kwa sababu zamani ulikuwa ukienda kwa ofisi unaambiwa huyu, ah, mzee kwanza, tukuna miaka kadhaa, miaka yako pengine iko zaidi. Sasa kuna wengine mkubwa anakosa na, mdogo anapata. Kwa hivyo nao hapo waangalie vizuri. Msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Matangazo haya kumbuka, unaweza ukayapata wakati wowote wa muda wowote, mahala popote ulipo, kuingia kwenye tovuti yetu ya www voa swahili.com. Vilevile tunapatikana katika Facebook na Twitter. Na sekunde chache kutoka hivi sasa nitampisha mwenzangu Harrison Kamau kukusomea yale ya vumayo mitandaoni. Habari ya Jumanne, Juma linakuendeaje popote ulipo? Hapa mambo sawa, tunapoanza kukaribisha msimu wa baridi maarufu kama winter hapa Marekani. Sijui kama kwa upande wa pili mvua za elnino zimeanza. Kando na hayo, najua kuwa Wakenya leo wameadhimisha sikukuu ya Mashujaa inayowaenzi wote waliopigania uhuru na udhabiti nchini humo. Hakika ni siku inayowapa kumbukumbu na hisia tofauti, hasa wale waliokuwa hai kipindi cha mapambano ya kupigania uhuru nchini humo. Rais Uhuru Kenyatta amelihutubia taifa leo na kwa hakika akaguzia hatua kadhaa za maendeleo ambayo serikali yake imepiga. Viongozi wa tabaka mbalimbali pia wameendelea kuisifia sikukuu hiyo. Hata hivyo, Kenya inaposherehekea sikukuu hii kwa mwaka wa 52 hisia na maoni tofauti yametolewa na viongozi pamoja na raia kwenye mitandao ya kijamii na hata magazetini. Aliyekuwa mbunge wa Subukia Koigi wa Mwere kwenye gazeti la Standard anasema Kenya bado haijawatambua mashujaa halisi. Huku aliyekuwa mbunga wa Nakuru mjini Mark Mwithaga akisema, Wakenya wameshapoteza uzalendo, wakati kila mmoja anajitafutia bila kujali maslahi ya wenzake. Wakenya wengine wameendelea kutoa maoni yao kwenye gazeti hilo hilo. Ukweli anasema kuwa kila mmoja azungumze kwa niaba yake, mimi kwangu nina mengi ya kujivunia. Hezodi anasema kuwa ilikuwa ni fahari kwa mtu kufa akipigania nchi yake, lakini hilo halipo tena, atakufa bure tu. Mukwag anaongeza kuwa wenye kueneza chuki na ukabila shauri yao, Kenya itaendelea mbele licha yao. Aliskuag anaongezea kuwa haoni chochote cha kusherehekea, walafi wameisha imaliza nchi. Na mchakato wa kampeni unapoendelea nchini Tanzania, mgombea wa urais wa Zanzibar kwa tikiti ya CCM Daktari Ali Mohamed Shein ameahidi iwapo atachaguliwa basi atavifanya viziwa hivyo kuwa sawa na mji mkubwa kama vile Dubai. Kwa kweli hilo ni jambo la kukaribishwa kwa furaha kwa na ninjema, kuwa na jioni njema unapoendelea kuwakumbuka mashujaa na pia kuyadumisha matarajio kuwa siku nzuri ziko mbele yetu kama alivyoahidi daktari. Ifuatao sasa ni muktasari wa habari. Polisi huko Jamhuri ya Kongo wamefiatua gesi ya kutoa machozi hii leo kuvunja maandamano dhidi ya kura ya maoni juu ya katiba inayolenga kuendelea kumweka madarakani rais Denis Sassou Nguesso. Waandamanaji wamechoma matairi na kuweka vizuizi kwenye mitaa ya mji mkuu Brazzaville, huku huduma za simu na intanet zikiripotiwa kukatwa kwa sehemu kubwa ya mji. Rais wa China Xi Jinping yuko Uingereza kwa ziara ya siku nne ambayo serikali ya Uingereza inaielezea kama fursa kwa nchi hizo mbili kuboresha biashara na uwekezaji, huku watetezi wa haki za binadamu wanauliza maswali kuhusu rekodi ya haki za binadamu nchini China. Shi alilakiwa na Malkia Elizabeth hii leo huko Buckingham Palace wakati wa sherehe za ukaribisho. Takriban watu mia nne wengi wao wazee wa Korea Kusini, wamewasili Korea Kaskazini hii leo kukutana na ndugu zao baada ya kuisubiri siku hii kwa muda mrefu baada ya kutengana nao tangu vita vya Korea. Msururu wa mabasi ukifuatiwa na msafara wa magari madogo meusi yakipeperusha bendera za Msalaba Mwekundu ulisimama kwenye kituo cha ukaguzi wa usalama wa kiwango cha juu katika mji wa Goseong huko Korea Kusini kabla ya kuvuka mpaka kuingia eneo lenye mlizi ukali wakiwa njiani kuelekea kwenye eneo la mapumziko la Mount Kumgang. Mwenyekiti wa wakuu wa majeshi nchini Marekani Jenerali Joseph Dunford amekutana leo na mkuu wa mkoa wa Kurdistan katika eneo la Erbil nchini Iraq kama sehemu ya safari yake kufanya tathmini binafsi ya mapigano yanayoendelea dhidi ya wanamgambo wa Islamic State. Jenerali Dunford amemweleza Masoud Barzani kwamba Marekani na Kurdistan wana adui mmoja. Tunakushukuru sana kwa kusikiliza VUE Express jioni ya leo. Usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuleta matangazo haya, msimamizi wa matangazo aliyekuwa Mery Mgawe, mwelekezi Dwayne Collins, mimi ni Harrison Kamau na mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi, tukikuaga kutoka Washington kwa kusema kuwa na jioni njema.