Tumepokea kwa mshangao mkubwa sana na na pengine kwa masikitiko kauli ya Kikwete kuhusu hoja inayoitwa kukaa ama ruksa ya kuwa mita mia mbili kutoka kwenye kituo cha kupiga kura. La kwanza, mwenye mamlaka ya kusimamia tume ya taifa ya uchaguzi siyo Rais Kikwete, bali ni tume ya taifa ya uchaguzi, na siku zote tumekuwa tunasema kwamba tume ya taifa ya uchaguzi inastahili na ina haki ya kuwa huru ifanye maamuzi yake kwa mujibu wa sheria na sio kwa maelekezo ya rais. Kwao kitendo cha rais kutoa comment wakati yeye ni mshindani mwenzetu, wakati yeye ni mwenyekiti wa chama mpinzani wetu eh, na kutumia ofisi yake ya urais kuingilia masuala ya tume ya uchaguzi, tunafikiri ki kitendo cha uvunjifu wa sheria na haki za kiuchaguzi. Hilo la kwanza. Kila la pili, rais alikwenda mbali zaidi na kutoa vitisho kwamba watakaokaidi agizo hilo watashughulikiwa na vyombo vya dola. Sasa agizo lenyewe linalolazimisha watu wapige kura, warudi majumbani kwao wakalale halina mantiki kwa sababu linavunjana na sheria. Sheria inasema mita mia mbili kutoka kituoni ni ruksa, mtu yoyote awepo aendelee na shughuli zake kama kawaida. Ye rais anasema watu warudi wakalale kwao. Rais actually anavunja sheria za nchi na naagiza vyombo vya dola vishughulikie wale watu ambao watatekeleza sheria ya nchi. So nafikiri huu ni, ni ni bahati mbaya sana ni utawala usio sahihi, usio bora. Ni la tatu ni kwamba baadhi ya vituo vya kupiga kura viko katika makazi ya watu na uhitaji mita mia mbili kutoka kituoni mpaka makazi ya watu, kwamba makazi ya watu yako next house, next door, yani mlango unaofuata ni makazi ya watu. Sasa je, watu hao wame nyumbani kwao, na ndio unasema kwamba alichokiagiza rais ni mkakati wa makusudi wa chama tawala na serikali yake kuitumia tume vibaya, ili kuweza kutafuta mazingira au kuweka mazingira ya kuchakachua kura. Na pengine kwa sababu hilo ni swala msingi sana, kuelekea uchaguzi mkuu, kuna swala ambalo pia limekuwa likizungumziwa, kuandaa wapiga kura kisaikolojia, na kama kiongozi wa chama kile, ambacho pengine mmekifanya au mnachofanya kuhakikisha tu kwamba pamoja na yote haya, siku ya upigaji kura kuwe na amani, kile ambacho kwa upande wenu mnachokifanya ni kipi? Hasa tunachokisema ni kwamba tunakubaliana na hoja ya msingi kabisa kwamba amani ni muhimu kuliko jambo jingine lote katika nchi, lakini amani haitapatikana kwa kuvunja sheria. Amani haitapatikana kwa uoga, ila amani itapatikana pale haki itakapotamalaki utawala wa sheria utakapochukua nafasi yake, hapo amani itakuwepo. Sasa wenzetu wanahubiri amani wakati wanatengeneza mazingira ya uvunjifu wa amani. Kuambia watu wakalale wakati wana haki kisheria kukaa katika maeneo wakifollow up uchaguzi katika nchi yao, huku ni kutengeneza mazingira ya uvunjifu wa amani. Kuagizia vio vya dola viwashughulikie watu ambao watakaa mita mia mbili kwa haki yao ya kisheria, hali kadhalika ni viashiria vya uvunjifu wa amani. Sisi tunasema hivi, Chadema tukusudi kufanya fujo, hatuna sababu ya kufanya fujo kwa sababu tunashinda. Ila tunawataka watanzania wasijengwe nidhamu ya woga. Tunavitaka vyombo vyote vya dola na wadau wengine wote wanaohusika na masuala ya usimamizi wa haki katika mchakato mzima wa uchaguzi huu wahakikishe kwamba haki inapatikana na ionekane inapatikana na katika mitingi kama hiyo, wananchi wa kawaida hawana sababu yoyote ya kuwa na hofu na uwepo wa amani. Lakini kama watatumia mamlaka yao vibaya, watatumia nguvu zao za kidola na nguvu za usalama vibaya, wakiwaonea wananchi na wakijaribu kufunika mfumo kandamizi wa tume eh, uwaonea wapinzani, hakika hiyo amani itakuwa ni jambo la kusikitisha, inaweza lisipatikane. Lakini la tatu, la mwisho, Rais Kikwete anakusudia kuhutubia taifa tarehe ishirini na nne usiku kampeni za uchaguzi zinafungwa saa, saa kumi na mbili jioni siku ya tarehe ishirini na nne. Baada ya kufungwa kwa kampeni, rais Kikwete anakusudia kulihutulia taifa siku hiyo usiku, kesho yake ni mkesha wa kura. Huu ni utamaduni mbaya. Kikwete lazima atambue kwamba yeye, pamoja na kwamba ni mwenyekiti wa Chama cha Mapinduzi, lakini ni rais wa nchi. Kitendo chochote cha kulihutulia taifa siku ya mkesha wa kupiga kura anaweza akaliumbisha taifa. Tunamtaka Kikwete asituingize kwenye matatizo. Haijawahi kutokea kwa rais Mkapa, haikutokea kwa rais Mwinyi, haikutokea kwa rais Nyerere. Aachie taifa liamue linataka kumtaka nani asitaki, kile kulihutubia taifa siku hiyo. Ana siku nyingine nyingi za kuhutubia, anaweza akahutubia kesho kama anataka, anaweza akahutubia wiki ijayo kama anataka, kabla ajakabidhi madaraka lakini siku ya mkesho ya kupiga kura, raisi anataka kulihutulia taifa, anataka kutueleza nini ambacho hajatueleza kwa miaka kumi aliokaa madarakani? Na uzoefu wa Rais Kikwete kutumia vibaya nafasi zake ya uongozi kama rais wa nchi, alitumia uzoefu huo wakati wa mkutano wa bunge maalum la katiba akavuruga na mpaka taifa likakosa katiba mpya. Asijiingize tena kwenye matatizo hayo, ajiandae tu kukabidhi ofisi kwa rais ajae atakachaguliwa na wananchi. Na pengine kwa sababu upigaji kura siku hiyo unafanyika na kila mmoja anajiandaa lakini kwa upande wa mgombea wa UKAWA Lowassa unaweza ukatuambia yeye, kwa upande wake, amejiandaa kutoa hotuba ngapi, au anatengeneza hotuba ngapi kwa ajili ya matokeo baada ya matokeo kutangazwa? Hatuandai taarifa ya kushindwa, kwa sababu kushindwa hatukutegemei. Lakini pamoja na yote hayo, hatuhitaji kujipanga kuandika ku, ku, kuandika hotuba ya kushindwa, kwa sababu labda utambue kwamba maneno huumba kama ninyi nyinyi hamjiamini basi mnaumba ukweli fulani ambao pengine usingestahili kuwepo katika hatua za sasa tunashinda tuna confidence tunashinda tafiti zetu zimetuonyesha kwamba tunashinda mijini tafiti zinaonyesha kwamba tunashinda vijijini tafiti zetu zinaonyesha kwamba tunashinda kwa zaidi ya asilimia sabini na nane so katika mazingira kama haya hatuna sababu ya hata moja ya kuandaa hotuba ya concede defeat na hata kama tutakuwa defeated Anahitaji kuongea maneno matatu tu kwamba tunampongeza rais mgeni, Mungu ambariki katika ya kazi yake. Ana ya tosha, hatuhitaji kutoa hotuba ndefu kama tutashinda, lakini hiyo yu itakuwa ni miujiza. Na pengine Jumapili, mgombea wa Ukawa bwana Loasa anatarajiwa kupigia kura yake wapi? A, mgombea wetu atapiga kura yake Monduli jimboni kwake huko mkoani Arusha.