Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu mpendwa msikilizaji, katika matangazo yetu ya alfajiri, ikiwa ni saa 11 saa za Afrika kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud, na mimi ni Sunday Shomari. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo, Alhamisi tarehe 22 Oktoba mwaka 2015 karibuni. na leo ata kumekucha Afrika, tunaendelea kutupia jicho uchaguzi mkuu wa Tanzania, na tume ya utangazaji inasema nini: ni marufuku kwa chombo chochote cha utangazaji kutangaza matokeo ya uchaguzi uh, ambayo hayajaidhinishwa ama kutangazwa na tume ya, ya, ya uchaguzi. Makamu rais wa Marekani Joe Biden ameweka bayana hatogombania tena kiti cha rais. Hii ina maana gani sasa katika kinyang'aniro cha chama cha Democratic? Na katika makala maalum juu ya uchaguzi wa Tanzania ni kwamba sasa kumeanza kujitokeza kwamba kuna baadhi ya wa wapiga kura hawaoni majina yao kwenye vituo vya kupigia kura stsimetaarishwa na tume ya uchaguzi yenyewe baada ya kugawa zile sheria hasa, watu wengi sasa hivi majina yao yamepotea. Unafahamu, katika tu wa kwanza ya kuletwa majina, mimi jina langu nilikuta Kitopele. Leo nimekwenda Kitopele, jina langu halipo. Kwa hivyo it means kama sasa hivi mimi nitakosa kupiga kura, na si mimi peke yangu, watu huko zogo, watu wengi hawamo. Hizo ni baadhi za ripoti za so kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika, kutoka hapa Washington DC. Basi mpenda msikilizaji, usiondoke kando ya redio yako mpaka mwisho wa matangazo yetu ambayo anasikika kupitia tovuti anwani ya www vo swahilicom. Lakini kwanza hapa, Sandey Shomari na habari za dunia. kiongozi wa upinzani wa vuguvugu vugu la demokrasia na maendeleo la Congo MCDDI anasema vyama vya upinzani na makundi ya kiraia watakutana wawakilishi wa umoja wa Ulaya na Marekani hii leo ili kuzungumzia hali ya kisiasa nchini humo. Perfect Kolelas anasema juu katika ajenda itakuwa ni kuandaa mjadala wa kusaidia namna ya kumaliza mzozo huko Kongo. Kolelas aliitaka jumuiya ya kimataifa ikiwa ni pamoja na umoja wa Afrika kuingilia kati ili kuhakikisha kwamba katiba haikiukwi. Kolelas amezungumza baada ya polisi kupambana vikali na wafuasi wa upinzani na kusababisha vifo vya watu wasiopungua wanne na wengine wengi kujeruhiwa. Jana vijana wa upinzani wanaandamana kupinga juhudi za rais Denis Sassou Nguesso kutaka kutumia kura ya maoni ya Jumapili kubadili katiba ili agombanie muhula mwingine. Karibu vyuo vikuu kumi na nne vya Afrika Kusini vimefungwa kwa muda wakati wa kuongezeka wimbi la malalamiko ya wanafunzi kutokana na mapendekezo ya kuongezwa kwa ada. Wimbi hilo limepelekea mapambano jana Jumatano kati ya wanafunzi na polisi nje ya bunge huko Cape Town. Malalamiko yalianza wiki iliyopita katika chuo kikuu cha Witwatersrand huko Johannesburg baada ya mapendekezo ya ongezeko la asilimia kumi. Toka wakati huo ujumbe wa Twitter, ada lazima upungue, umesambaa kwenye mitandao ya kijamii na malalamiko yametapakaa katika taasisi tofauti ikiwa ni pamoja na chuo kikuu cha hadhi ya juu cha Cape Town, chuo kidogo cha kiliberali Rodes na nje ya mji, chuo cha Fort Hare. Maandamano hayo imelazimisha viongozi wa vyuo vikuu kukutana na wiki hii na waziri wa elimu ya juu na mafunzo Blade Nzimande katika jaribio la kutafuta suluhu. Na kampeni za uchaguzi huko Ivory Coast zimeingia katika siku zake za mwisho. Zaidi ya watu milioni sita wanatarajiwa kwenda kupiga kura Jumapili ili kumchagua rais mpya. Na Rais Alasani Watara anagombania mhula wa pili na anakabiliwa na wapinzani saba. Abdushakur Abud anasomea ripoti ya Emil Lob kutoka Abijan. Baada ya kutembelea baadhi ya majimbo ya Ivory Coast, Rais Alassane Watara hiyo jana alianza kutembelea vitongoji vya Abijan, jiji kuu la biashara na jiji kuu la nchi hiyo, akimaliza kampeni zake za uchaguzi. Anagombania mhula wa pili wa miaka mitano na anasema kazi zake wakati wa awamu ya kwanza zitajisemea wenyewe Watara anasema ana fahari kusema amefanikiwa kwa kipindi cha miaka mitatu na nusu kutanzua tatizo la upungufu wa maji katika jiji la Abijan. Anasema kila mtu anafahamu alichokifanya upande wa afya na elimu. Uchaguzi huu ni muhimu kabisa kwa taifa hilo la Afrika Magharibi, ambalo ghasia zilizotokea baada ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na moja kati ya wa wafuasi wa Watara na rais wa wakati huo Loren Bagbo zilisababisha vifo zaidi ya watu elfu tatu. Hatimaye Bagbo alikamatwa yuko The Hague na Watara akachukua uongozi wa nchi. Watara anatazamiwa kupata ushindi mkubwa akiungwa mkono na chama kikuu nchini humo PDCI, na anakabiliana pia na upinzani uliogawika. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Taarifa kutoka barua pepe binafsi ya mkurugenzi wa CIA John Brennan zimechapishwa hadharani siku chache tu baada ya matapeli wa mtandao kutamba kwamba wameweza kuingia kwenye akaunti yake ya barua pepe. WikiLeaks leo Alhamisi imechapisha hadharani nyaraka kadhaa kutoka kwenye akaunti hiyo ikiwa ni pamoja na kilichoonekana kuwa ni changamoto zinazokumba idara za ujasusi za Marekani na mapendekezo juu ya jinsi gani Marekani inabidi kukabiliana na Iran. Tovuti hiyo ya kupambana na habari za siri ilichapisha pia rasimu ya maombi ya kupata idhini ya usalama ya Brennan ambayo ilikuwa na taarifa za siri za mkurugenzi huyo. WikiLeaks ilijitetea kwa kitendo chake ikieleza kwamba Brennan alitumia akaunti hiyo mara kadhaa kwa ajili ya miradi mbalimbali inayohusiana na ujasusi, ikiongeza kueleza kwamba ina mpango wa kutoa nyaraka zaidi katika siku za karibuni. Makamu rais wa Marekani Joe Biden ameamua hata gombea nafasi ya kuteuliwa kuwa mgombea kiti cha rais kupitia chama cha Demokrat katika uchaguzi ujao wa rais wa mwaka elfu mbili na kumi na sita na, na kumaliza miezi kadhaa ya tetesi. Akizungumza kwenye bustani ya Rose huko White House, amesema kipindi cha kuomboleza kifo cha mwanaye Beau aliyefariki kwa saratani ya kichwa mwezi Mei hakikumpatia nafasi ya kujiandaa na kuwasilisha hati zake zote zinazohitajika kwa muda mwafaka pamoja na kuandaa kampeni inayostahiki. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Kume kucha Afrika na habari yenye uzito inayotupeleka huko Zanzibar, ambako tume ya utangazaji imepiga marufuku vyombo vya habari vya utangazaji vya Zanzibar na vile vinavyosikika visiwani humo na hata vinavyotangazia kutoka nje ya Zanzibar, kutotangaza matokeo ya uchaguzi mkuu kabla ya kuthibitishwa na tume ya uchaguzi. Marufuku hiyo ilitolewa na mrajisi wa utangazaji wa tume hiyo Abdallah Mitawi katika mahojiano na Ida, Idi Ligongo kutoka aliyeko huko Zanzibar. Mwongozo wetu wa tume ya utangazaji auendi kinyume na sheria kuu ya uchaguzi ya Zanzibar. Sheria kuu ya uchaguzi wa Zanzibari bado inazungumza kwamba anayepaswa kisheria kutangaza matokeo ni tume ya tume ya uchaguzi. Kwa hivyo sisi tutasimamia pale pale, na mwongozo wetu unazungumza hivyo hivyo. Ni marufuku kwa chombo chochote cha utangazaji kutangaza matokeo ya uchaguzi uh, ambayo hayajaidhinishwa ama kutangazwa na tume ya, ya, ya uchaguzi. Nini kitafanyika endapo chombo ama vyombo vya utangazaji vitatangaza pengine hata yale matokeo ya awali? Ikitokezea chombo kimefanya hivyo, uh, kwetu sisi priority namba moja ni amani ya nchi. Hatutosita hata siku moja kuweza kuchukua hatua za kisheria kwa mujibu ya maelekezo ya kisheria. Hii ni kwa maana kwamba hatutaki lile kosa lililotokea kwa miaka ya nyuma ambao vyombo fulani fulani vilitangaza matokeo kabla ya tume ya uchaguzi na matokeo yake yakasababisha maafa katika nchi watu wakaanza kusherehekea na alipokuja ile matangazo rasmi ya tume, watu moja kwa moja kwamba wakashindwa kuyamini. Chanzo cha vurugu ile ikawa ni vyombo vile kutangaza matokeo ambayo hayakuwa rasmi. Kwa hivyo sisi tutasimamia pale pale, kwa vile sheria inazungumza kwamba anepaswa kutangaza matokeo ni tume ya uchaguzi. Kwa hivyo chombo chochote kitakachotangaza hatutasubiri. Lakini je, nyinyi kama tume mmeridhishwa na hali ilivyo sasa ya utangazaji wakati huu wa hekaheka za uchaguzi? Tunashukuru kwamba mpaka sasa hivi hali sio mbaya sana. Tume ya utangazaji Zanzibar kwa kushirikiana na mashirika kama UNESCO mara kadhaa tumetoa mafunzo kwa ajili ya kuripoti habari zinazohusiana na masuala ya uchaguzi, lakini pia kwa kushirikiana na wadau hao pamoja na tume ya uch, uchaguzi na TCRA tulitoa mwongozo maalumu kwa ajili ya kuripoti habari za uchaguzi, lengo ikiwa ni kudhibiti ama kuzuia mambo ambayo kwa namna mmoja au mingine yanaweza yakahatarisha umoja wa Zanzibari, amani na usalama wa nchi. Huyo ni Abdalla Mitawi, mrajisi wa utangazaji wa tume ya utangazaji Zanzibar akizungumza na Idi Ligongo na tunaendelea na habari za dunia. White House imekosoa Russia Jumatano kwa mapokezi yake rasmi ya zulia jekundu ya Rais wa Syria Bashar al-Assad huko Moscow. Msemaji Eric Schultz anasema kupewa heshima kama hiyo ni tofauti na lengo la Russia lililowekwa wazi la kusaidia mpito wa kisiasa huko Syria. Schultz anasema Assad ni kiongozi aliyetumia silaha za sumu dhidi ya raia wake na kwamba mashambulizi ya anga ya Russia dhidi ya waasi wa Syria haya yanatija na yanawarudisha nyuma. Maafisa wa Marekani wamesema hawakushangazwa na ziara ya Asad huko Moscow licha ya kwamba Kremlin ilifanya ziara hiyo kuwa ya siri na haikutangazwa mapema. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani John Kerry atakuwa mjini Berlin hii leo kwa ajili ya kutafuta, kwa ajili ya mkutano na Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu ili kutafuta njia sahihi kumaliza ghasia ambazo zimeua Waisraeli nane na karibu wa Palestina hamsini. Siku ya Jumapili Oktoba 25, Watanzania watapiga kura kumchagua rais, wabunge na madiwani na huko visiwani Zanzibar watamchagua rais na wajumbe wa baraza la wawakilishi. Idhaa ya Kiswahili itakuletea habari moto moto kuhusu matokeo na mengine yanayohusu uchaguzi mkuu nchini Tanzania. Usikose kujiunga nasi, tutakuwa hewani saa kumi na nusu arasili na saa moja na nusu jioni kwa matangazo maalum ya uchaguzi mkuu wa Tanzania. Kumbuka ni Jumapili Oktoba 25. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika akitangaza kutoka Washington DC. Na kama mlivyosikia kwenye habari za dunia, makamu rais wa Marekani Joe Biden alitangaza jana kwamba hatagombania kiti cha rais hapo mwakani na hivyo amefikisha kikomo cha uvumi juu ya ikiwa atajaribu au atataka kugombania kwa mara ya tatu nafasi ya kuingia White House. Abdu Shakur, sasa uamuzi huu una maana gani katika kinyanganyiro cha kugombania kiti cha rais hapa Marekani? Hiyo ina maana Sande, kwamba mgombea kiti wa chama cha Democratic anayeongoza sasa, Hillary Clinton, anapata nguvu zaidi. Na mwandishi wa Sauti ya America Jim Malone ametuandalia ripoti juu ya hatua hiyo ina maana gani kisiasa hapa Marekani. Akifuatana na mkewe Jill na Rais Barack Obama katika bustani ya Rose Garden huko White House, makamu rais Joe Biden aliweka kikomo uvumi wa miezi kadhaa. Biden amekuwa akitafakari juu ya kugombania kiti cha rais hata wakati alipokuwa anaomboleza kifo cha kijana wake Beau aliyefariki mwezi Mei. Uh, uh, uh, uh, well kama process vile familia yangu uh, na mimi tulivyoungana wakati wa kipindi cha msiba uh, nimekuwa nikisema kile nilichokuwa nikiwaambia wengine mara kwa mara kwamba huenda wakati utakapokamilisha kipindi hicho cha msiba, muda utakuwa umemalizika kuweza kuandaa kampeni ya kugombania kiti cha urais, na huenda umeshamalizika hivyo. Nimeamua muda umekwisha. Kipindi cha msiba cha Biden mara nyingi kilikuwa kinafuatwa na raia wa Marekani, ikiwa ni pamoja na alipojitokeza katika kipindi mashuhuri cha kichekesho cha late show cha Stephen Colbert hivi karibuni. Sidhani exactly, si ni jambo la busara kwa mwanaume au mwanamke yeyote kugombania kiti cha uraisi whole... isipokuwa kwanza unafahamu fika kwa nini unataka kuwa raisi. Pili, inabidi kuangalia raia na kusema, ninakuahidini mna nia yangu ya dhati, moyo wangu wa dhati, na nguvu zangu zote na ari ya kutenda jambo hili. Biden amesema, hata nyama za kimya. Hata hivyo, anawahimiza wademokrat wanaogombania kiti mwaka 2016 kutetea rekodi ya Rais Obama. Lakini ingawa sitakuwa mgombea kiti, sitonyamaza. Chama hichi, taifa letu litakuwa linafanya kosa kubwa ikiwa tutapuuzia au kujaribu kubadili mafanikio ya Obama. Mgombea kiti wa chama cha Demokratic anayeongoza kwa sasa, Hilary Clinton, alitoa taarifa jana akimweleza Joe Biden kuwa ni mtu mzuri na makamu rais bingwa. Huenda Clinton ndiye atafaidika kutokana na uamuzi wa Biden atakapopambana na mpinzani wake mkuu Bernie Sanders. Hata hivyo, baadhi ya wa Wademokrat wamesikitishwa na uamuzi huo wa Biden kutoshiriki. Anaeleza mchambuzi John Fortier. Joe Biden anasema hivi sasa atazingatia utekelezaji wa ajenda ya Obama mnamo muda uliobaki kama makamu rais na huenda ikatanga ilitangazwa kwamba Sierra Leone haina tena uambukizaji wa Ebola mapema mwezi Novemba, lakini kushughulikia takriban watu elfu nne hamsini na moja walionusurika na ugonjwa huo wa hatari ingali ni changamoto kubwa. Mwandishi wa VOA Nina de Veris ametuandalia ripoti kutoka Freetown, ambako wataalamu wana wasiwasi juu ya uwezekano wa ugonjwa huo kurudi tena. Aida Isa anatusomea ripoti. Fatmata Konte anaishi katika kijiji cha Ropuka mashariki mwa Freetown. Tangu kunusurika kutokana na Ebola amekuwa akipata maumivu ya viungo vya mwili. Akizungumza kwa lugha yake asili Krio, anasema hali hiyo imemsababisha pia kuacha kazi yake kama mfanyabiashara mdogo. Anasema hana hata fedha za kulipa kodi na hilo linamkera li sana. Lakini upo msaada kidogo. Na Konti ameanza kupata huduma ya bure ya matibabu katika zahanati moja ya watu walionusurika kutokana na Ebola inayoendeshwa na shirika la madaktari wasio na mpaka, MSF. Mratibu wa MSF wa mradi wa walionusurika na Ebola Patrick Try anasema mojawapo ya wasiwasi mkubwa ni kwamba wagonjwa wanapata matatizo mengi ya kiafya. Mfumo wa afya haukuwa thabiti vya kutosha kabla ya kuibuka kwa Ebola, na ana wasiwasi jinsi watakavyosimamia Hakuna watumishi wa kutosha. Tuna tatizo na mfumo wa rufaa kwa sababu tuna vituo vichache tu vya kuwapeleka watu kwa matibabu zaidi. Hatuna wataalamu wa kutosha nchini humo. Wasiwasi wasi pia unaongezeka juu ya muda gani virusi hivyo vinaweza kuishi ndani ya mwili wa mtu alionusurika na Ebola. Nesi kutoka Scotland Pauline Kafati ambaye aliambukizwa na Ebola mwaka jana akiwa huko Sierra Leone aliugua tena virusi hivyo mapema mwaka huu. Kwa mujibu wa ripoti ya BBC, virusi vilibakia kwenye ubongo wake na kusababisha kupata homa ya uti wa mgongo, yani meningitis. Utafiti wa hivi karibuni umeonyesha kuwa virusi hivyo vinaweza kubakia kwenye majimaji ya manii kwa miezi tisa na pia inafahamika kubaki ndani ya maji maji ya ndani ya macho hata baada ya kupona. Jambo hilo linamtia wasiwasi daktari Matthew Vandi. Ukweli ni kwamba kuweza kubakia kwa so virusi hivi vya Ebola ndani ya macho so ni changamoto kubwa. Katarakti ni sababu moja kubwa, kubwa, inayosababisha upofu huko Sierra Leone, na matibabu pekee ni kufanyiwa upasuaji. Kwa hivyo, iwapo mtu ana virusi hai vya Ebola halafu mfanyie upasuaji, kuna hatari kwamba unakabiliana na virusi kwa kuvigusa virusi hivyo. Conte aliugua ugonjwa huo, bado ana wasiwasi kwa sababu anasema bado hajui vya kutosha kuhusu ugonjwa huo, na kuna mambo mengi ya kujifunza. Kuna takriban watu elfu kumi na saba walionusurika kutokana na ebola huko Afrika Magharibi. Afrika na katika makala maalum juu ya uchaguzi wa Tanzania, zikiwa zimesalia siku chache kabla ya wananchi wa nchi hiyo kuenda kupiga kura katika uchaguzi mkuu, baadhi ya wapiga kura wa Zanzibar bado hawajawa na uhakika kamili juu ya kushiriki kwao katika uchaguzi wa Jumapili. Mwenzangu Idi Ligongo yupo Unguja, Zanzibar na ameshuhudia sintofahamu iliyokumba baadhi ya wapiga kura katika ofisi ya tume ya uchaguzi Zanzibar na ripoti hapa si sokoni, bali ni moja ya ofisi iliyopo makao makuu ya tume ya uchaguzi Zanzibar, inayoshughulikia vitambulisho vya mpiga kura. Lakini sokomoko lote hili linasababishwa na nini? Natokea Fuoni. Imetayarishwa na tume ya uchaguzi yenyewe baada ya kugawa zile shehia. Sasa watu wengi sasa hivi majina yao yamepotea, unafahamu no. Katika hatua ya kwanza kuleta majina, mimi jina langu nilikuta kijitopele Leo nimekuenda kituo pale, jina langu halipo. Kwa hivyo it means kwamba sasa hivi mimi nitakosa kupiga kura. Na si mimi peke yangu, watu huko zogo, watu wengi hawamo. Mimi nimekuja kufuta kipande changu cha kupiga kura. Mimi nimeanza tangu jana kutafuta kipande changu cha kupiga kura. Nimepitia korekwe kule, nimeambiwa nifuate korekwe. Nimefika korekwe, baada ya kufika pale kuna foleni kubwa ya watu. Nimeingia ndani, mtu anashughulikia ile mambo, akanambia jina lako umelikuta sasa hivi, lakini sasa hivi silioni. Kwa hivyo itabidi uache namba kwa simu alafu then utarudia tena kwa alhamis tutakupigia simu. Kama tutakupigia simu utabidi uje tena. Itabidi mimi niondoke pale jana, nifike hapa. Kufika hapa, yule bibi akanitolea ukali sana, bibi mmoja ambaye anashulikia hapa, kaniambia nyinyi hamstaki kuja hapa, nyinyi nyii tarekiwa mwendekereke. Tumeva direction, tumeambiwa tuje tena hapa hapa lakini tunafika hapa leo, tunaambiwa kama nini, tayari washafunga. Hata kitendo hiki kilichonileta hapa kufuatilia kitambulisho changu cha kupigia kura, jana nimeenda, nimenda kwerekweziwa, wakaniambia niji hapa makao makuu. Wanachotufahamisha, wanatuambia tusubiri, lakini wengine wanasema hawatoi. Mimi nitaongea sasa Haya basi, tusikilize. Na wewe una maoni gani? Nini hasa ambacho kinakusumbua? walipotangaza tangazo kwamba hivi vitambulisho vinatoka, tumeenda majina yetu hayakuonekana, tukaambia tutatangaziwa tena. Tumesubiri, tumesubi, tumesikiza redio matangazo, hajatoka alipoja kutoka, tumeleta vile vile, tukaambia nini, majina yenu hayamo, tukaambia tutatangaziwa tena siku nyingine, tarehe 20, ndio mwisho uchukua vitambulisho. Tunakuja hapa tunaambia, vitambulisho havitoki. Hawa ndio wanasababisha fujo hapa, anakuta mkusanyiko wa wake kwa waume, vijana kwa wazee wakimsikiliza mtumishi huyu wa tume ya uchaguzi Zanzibar ambaye tunamshughulikia sisi wa mjini, alijaza fomu zamani, kitambulisho chake kimeganda, akaja hapa akajaza fomu na ambaye kene l mby doktamho chake hatumshughulikii lakini hakuna kinachoeleweka kwa Wazanzibari hawa wenye shauku kubwa ya kutumia haki yao kikatiba ya kupiga kura. Lakini inabainika kwamba si kila mtu aliyeko hapa ana tatizo ambalo linatokana na makosa ama mapungufu pengine ya tume ya uchaguzi Zanzibar. <tipo> Kwa utafiti wangu niliofanya, nimegundua mkanganyiko huu unatokana na wapiga kura hawa kutokuwa na elimu ya kutosha kuhusu daftari la mpiga kura kwani wengine hudhani taarifa zao hazimo kwa kuangalia daftari la Tume ya Uchaguzi ya Taifa badala ya Zanzibar. Idi Ligongo, Sauti ya Amerika, Zanzibar. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Kiongozi wa upinzani wa vuguvugu la demokrasia na maendeleo la Kongo, MCDDI, anasema vyama vya upinzani na makundi ya kiraia watakutana na wa wawakilishi wa umoja wa Ulaya na Marekani hii leo ili kuzungumzia hali ya kisiasa nchini humo. Perfect Colelas anasema juu ya ajenda itakuwa ni kuandaa mjadala wa kusaidia namna ya kumaliza mzozo huko Congo. Karibu vyuo vikuu kumi na nne vya Afrika Kusini vimefungwa kwa muda wakati wa kuongezeka wimbi la malalamiko ya wanafunzi kutokana na mapendekezo ya kuongezwa kwa ada. Mwisho wa muktasar wa habari wapenda wasikilizaji, na hivi sasa tunakuletea tahariri ya Sauti Amerika inayoeleza msimamo wa serikali ya Marekani kwenye hafla iliyohudhuriwa na balozi wa, wa Marekani Eunice Redick na naibu waziri Kafar Kiatu Christi Jaku. Serikali za Marekani na Niger zimetia saini rasmi mpango wa pamoja wa usalama Oktoba 9. Mpango huo, Security Governance Initiative, maarufu kama SGI, unaeleza kwa kina jinsi ya kuboresha mwongozo katika sekta ya usalama iliyozinduliwa mwaka jana kati ya mataifa shirika ya Ghana, Kenya, Mali, Niger, Nigeria na Tunisia. Mpango wa SGI unalenga taasisi za usalama za kiraia na kijeshi na utendaji wa wizara ya serikali inayosimamia sekta ya usalama. Programu za SGI zinatofautiana katika kila nchi kulingana na changamoto za kila nchi shirika malengo na makusudio. Mfumo wa SGI unatokana na ushirikiano na tathmini ya pamoja ya na nafasi na changamoto zinazoikabili serikali na zinahusisha mikakati ya kiserikali kuweza kufanikisha mageuzi yenye mpangilio kwenye sekta maalum zilizolengwa katika utendaji kazi wa taasisi za kiraia na kijeshi. Kupitia SGI, wataalam wa Nijeri na Marekani wameshirikiana pamoja kuendeleza mpango maarufu kama Joint County Action Plan, yani JCAP. JCAP ni waraka wa pamoja unaoeleza mfumo wa kufuata ili kufanikisha ushirikiano chini ya mpango wa SGI na kuyatambua maeneo matatu muhimu, nayo ni kuendeleza muundo wa kitaifa wa tathmini ya usalama na kuweka mikakati ya kiusalama kuleta pamoja rasilimali za binadamu na bidhaa katika kushughulikia kwa ufanisi mahitaji ya kiusalama sasa na siku zijazo, na mawasiliano ya nje. STI ni programu ya kipekee. Malengo yake na makusudio ni kuongeza uwezo wa mataifa shirika kukidhi mahitaji ya kiusalama kwa watu wake, kuzuia au kusuluhisha hali ya ukosefu wa udhabiti, pamoja na kukabiliana na harakati za kigaidi na mazingira, kuhamasisha utawala wa kidemokrasia utawala wa sheria, kuheshimu haki za binadamu, maendeleo ya kiuchumi ya muda mrefu na kuongeza uwepo wa uwekezaji wa Marekani katika nchi zinazoonyesha ari ya kuwa na uongozi na siasa pamoja na kufanya maamuzi ya mageuzi na sera yaliyo muhimu katika kuendeleza sekta ya utawala wa usalama. Kufuatia kutiwa saini kwa waraka huo muhimu, serikali ya Marekani na Niger zimeanza kubuni harakati za kusaidia katika maeneo matatu yanayolengwa. Timu za SGI zitatembelea Niger baadaye mwaka huu na mwisho wa mwezi Novemba kuanza shughuli hiyo. Niger na mataifa mengine ya Afrika katika eneo hilo yanakabiliwa na changamoto mpya za usalama. Marekani inajivunia kufanya kazi na mshirika wake Niger katika kukabiliana na changamoto hizo na pia kukidhi mahitaji ya watu wa Niger. <mulia> Karibu ya sauti ya Amerika naeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Anafikisha kikomo matangazo ya kumekucha Afrika kwa hii leo, siku ya Alhamisi. Asanteni wapenda wasikilizaji kuungana nasi, lakini msikose kuwa nasi jioni ya leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika na kufanikisha matangazo hapa studio, Sandei Shomari ngozi wa matangazo Aida Isa, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema mchana mwema, kwaherini.