Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. mimi ni Meri Mgawe na mimi ni Khadija Riami, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, Ijumaa Oktoba 23 mwaka 2015 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita bend 19 na 22 na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibuni <mulia> na katika matangazo yetu ya leo ni jumaa nyingine tena, tutakuwa na mjadala maalumu live talk. Tunazungumzia kuhusu uchaguzi nchini Tanzania, hasa kwa upande wa amani. Wito mbalimbali mbali umetolewa. Mimi ni mtanzania na Tanzania ni nchi yangu. Mimi na wewe tuna jukumu la kuilinda amani ya nchi yetu. Tofauti zetu za vyama zisitufanye tuwe maadui, bali tuzidi kupendana kama ndugu wa taifa moja. Wanawake nao pia wamekuwa mstari wa mbele kabisa kuhamasisha amani nchini Tanzania, ikiwa zimebakia siku mbili tu kufanyika uchaguzi mkuu nchini humo. Tusiwe tena na machafuko, kwa sababu mwisho wa siku, tujifunza kutoka kwa wenzetu wa Kenya, kwa jirani zetu Uganda, Rwanda, Burundi, kile kilichotokea kwao kisije kikatokea kwetu. Basi msikilizaji, kaa tayari kututumia maoni yako au mchango wako kwa njia ya Facebook na vilevile vile Twitter. Kumbuka, swala tunalojadili ni uchaguzi Tanzania na amani. Kwanza habari za dunia zikisomwa naye hadi Ijeriani. Katika habari za dunia jioni ya leo, polisi nchini Afrika Kusini wametumia risasi za mpira kuwasukuma nyuma wanafunzi walioandamana nje ya makao makuu ya serikali hivi leo Ijumaa. Maelfu ya wanafunzi walikusanyika kwenye majesh, majengo ya serikali mjini Pretoria kuandamana dhidi ya mpango wa kupandisha ada kwa elimu ya juu. Ofisi ya rais Jacob Zuma imesema alikuwa anakutana faragha na, na viongozi wa maandamano na maafisa wa elimu katika jaribio la kupunguza mzozo huo. Walioshuhudia wamesema idadi ndogo ya waandamanaji waliowarushia vitu polisi nje ya ofisi za serikali, wengine waliowasha moto ambao ulizimwa na polisi ambao walitumia mipira ya maji. Wiki kadhaa ya maandamano ya wanafunzi dhidi ya pendekezo la nyongeza ya asilimia kumi ya ada ya masomo imevilazimisha vyuo vikuu kufungwa kwa muda. Takriban watu kumi na nane wameuawa kwenye shambulizi la bomu la kujitoa mhanga kwenye msikiti ulioko Maiduguri, Nigeria. Takriban wengine 20 wamejeruhiwa kwenye mlipuko huo uliotokea wakati wa sala za asubuhi. Ripoti zinasema mashambulizi yote mawili katika msikiti ulioko kwenye mji wa Jidari Polo ni moja ya mlolongo wa mashambulizi ya karibuni kwenye jimbo la Bono ambayo ni ngome ya wanamgambo wa Boko Haram. Ijumaa iliyopita, takriban washambuliaji watatu wa kujitoa mhanga walijilipua kwenye vitongoji vya Maiduguri na kuua takriban watu wanne, saa chache baada ya mashambulizi mawili ya kujitoa mhanga ndani ya msikiti kwenye mji mkuu ambapo watu 37 walikufa. Israel imeondoa wa masharti ya umri kwa waumini wa Kiislamu katika eneo takatifu huko Jerusalem mashariki, hatua ambayo inalenga kupunguza mivutano ambayo imepelekea wimbi la ghasia za mauaji. Masharti ambayo yaliwekwa kwa siku nzima za kwa siku zote za Ijumaa tangu mapambano yalipozuka katikati ya mwezi Septemba na hivyo kuwazuia vijana wa kiume wa Kiislamu kuingia katika msikiti wa Al Aksa. Msikiti huo unaheshimiwa pia na Wayahudi ambao wanauita Temple Mount. Kupunguza masharti ya kuingia huko kumekuja katika juhudi za kidiplomasia wakati zinaendelea ili kumaliza ghasia kati ya Waisrael na Wapalestina. Jeshi la Israel linasema Wapalestina wanashutumiwa kwa kumchoma kisu mwanajeshi mmoja huko Ukingo wa Magharibi na mshambuliaji huyo kupigwa risasi na kufariki. Ajali ya barabarani nchini Ufaransa iliyotokea karibu na mji wa Bodo imeua takriban watu 42 wengi wao wastaafu kutoka kijiji kimoja kidogo. Ajali ya lori na basi inaaminika ni mbaya sana kuwahi kutokea katika kipindi cha miongo mitatu. Lori liligonga basi ambalo limejaa abiria kwenye kona moja barabarani karibu na kijiji cha Puseguin, na maafisa wamesema magari yote mawili yaliungua. Watu wanane waliweza kunusurika katika mabaki ya basi hilo lililoungua moto, wanne kati yao wako katika hali mahututi. Meya wa Poseguin amesema wale walionusurika wakati wa magari hayo yalipogongana kumetokana na dereva wa basi kufanikiwa kufungua mlango ili waweze kutoka. Dereva mwingine alipoteza udhibiti wa lori lake kwenye kona hiyo, amesema meya huyo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry yuko Vienna kwa mazungumzo na wenzake wa Russia, Saudi Arabia na Uturuki juu ya suluhisho la kisiasa kwa Syria. Marekani na washirika wake wameeleza bayana kwamba rais wa Syria Bashar al-Assad si sehemu ya suluhisho, lakini Russia inatoa msaada wa kijeshi kwa utawala wake. Wakati aliposimama kwa muda mjini Berlin jana Alhamisi, Kerry amesema mkutano wa pande nne ni vyema uwe ni utangulizi wa ushiriki mpana wa nchi ambazo zinahitaji kuwepo kwenye meza ya mashauriano. Amesema pande zote zimekubali kwa suluhisho lazima litafutwe kumaliza ghasia nchini Syria. Viongozi wa Ulaya magharibi pamoja na Chancellor wa Ujerumani Angela Merkel pia wanamwona Assad ni kikwazo kwa amani. Mjumbe katika baraza la wawakilishi hapa Marekani, Paul Ryan anasema yuko tayari na ana hamu ya kuwa spika wa bunge la Marekani baada ya kupata uungwaji mkono wa pande zote mbili za kisiasa, yaani wa Republican na wa Democrat katika baraza hilo. Mwakilishi huyo kutoka jimbo la Wisconsin alijitolea shingo upande kuwania wadhifa huo ambao utamfanya kwa mtu wa pili nyuma makamu rais katika msururu wa urithi wa rais wa Marekani endapo jambo lolote baya litatokea kwa rais aliye mamlakani. Bwana Ryan alikubali kuwania kiti hicho baada ya kupata uungwaji mkono wa asilimia 80 ya wajumbe wenzake wa Republican. Wajumbe wa baraza hilo la wawakilishi wanatarajiwa kupiga kura Alhamisi ya wiki ijayo, siku moja tu kabla ya spika anayeondoka John Bena kung'atuka madarakani. Waziri wa zamani wa mambo ya nje Hillary Clinton anatarajiwa kuanza tena kampeni zake za kuwania uteuzi wa rais baada ya kujieleza kwa takriban saa kumi na moja kwa hatua zake kuhusiana na shambulizi la mauaji la mwaka 2012 kwenye ubalozi mdogo wa Marekani Benghazi, Libya. Ameiambia kamati ya bunge na uongozwa na wa Republican kwamba amekuwa halali sawasawa sawa kuliko wao wote kuhusiana na shambulizi hilo ambalo limesababisha vifo vya Wamarekani wanne akiwemo balozi wa Marekani kwa Libya Christopher Stevens. Wa Republican wanadai kwamba kulikuwa na mapungufu mengi katika maelezo ya Clinton juu ya kitu gani kilitokea na nini kingefanyika kuzuia tukio hilo. Watu saba wamekamatwa katika taifa la pembe ya Afrika la Djibouti kwa kushukiwa kuwa na uhusiano na kundi la uasi kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa AFP, wanaume hao wanashutumiwa kuwa na uhusiano na kundi la uasi la Front for the Restoration of Unity and Democracy FRUD, kundi la upinzani la watu wa Afar. Afisa wa shirikisho la haki za binadamu Djibouti LDDH, Omar Ali Ewado, anasema watumiwa hao wamenyimwa haki ya kuonana na familia zao au wakili au hata daktari, kwa wale ambao hali zao kiafya si nzuri na kuongezea kuwa wamekuwa wakiteswa. Ukamataji huo unafuatia ule wa awali wa watu 19 uliofanyika Septemba 30, ambapo majeshi ya FRUD yaliposhambulia magari matatu ya kampuni ya ujenzi katika wilaya ya Kaskazini ya Tajura. Idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia wakimbizi UNHCR imeonya kwamba wahamiaji, wanawake na watoto wanaosafiri kwenda Ulaya na kumbwa na manyanyaso ya ngono Akisitaka nchi kufanya mengi zaidi kuwalinda. Akiongea na waandishi wa habari hivi leo mjini Geneva, msemaji wa UNHCR Melissa Fleming amesema kwamba kuarubuni watoto kunaonekana kunatokea katika kila nchi pamoja na njiani. Fleming, Fleming amesema huenda wafanya magendo na magengi ya kihalifu na wakimbizi wengine wanahusika na manyanyaso kwa watoto ambao hawafuatani na watu wazima na hivyo kuwaweka katika mazingira magumu. Baadhi ya watoto wanaoonekana kujihusisha na ngono ili kujinusuru, ama ni malipo kwa wafanya magendo ili waendelee na safari yao, Fleming amesema, ama ni kwa sababu wameishiwa na fedha au kwa sababu wameibiwa fedha wakiwa njiani. Kutia saini kwa mikataba ya mbilioni ya dola na rais wa China Xi Jimping wakati akiwa katika ziara rasmi nchini Uingereza. Kumeongeza kila wanaharakati wa kutetea haki za binadamu wanasema ni mwenendo wa kutia wasiwasi wa mamlaka ya Uingereza kukaa kimya kuhusu suala la haki za binadamu, na kwamba hali inazidi kuwa mbaya nchini China. Ijapokuwa aliwaambia wanahabari wa Uingereza kwa Beijing na nafasi ya kuboresha haki za binadamu, hakutaja lolote kuhusu msako unaoendelea dhidi ya mawakili wa haki za binadamu, wanaharakati pamoja na watoto wao nchini China. Ripoti iliyotolewa leo na shirika la kutetea haki za binadamu la China yenye makao yake Hong Kong imesema watu mia tano, mia tatu wakiwemo mawakili na wanaharakati wa kutetea haki za binadamu wamekamatwa kwenye msako unaoendelea huko China. Ni Sauti ya Amerika kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Ni juma nyingine tena, ni Live Talk ikiwa zimebakia siku mbili tu kufanyika uchaguzi mkuu nchini Tanzania wa madiwani, wa bunge na rais. Wananchi wametakiwa kudumisha amani nchini humo, serikali nayo imetolewa wito mbalimbali kuhakikisha kwamba amani hiyo inadumishwa kabla na baada ya kupiga kura. Wachambuzi wanasema mwamko mkubwa umejitokeza katika uchaguzi wa safari hii ikilinganishwa na miula iliyopita, hasa kwa vile kauli za kutaka mabadiliko zimeshika ajenda katika pande zote. Lakini swali kubwa, je, watanzania wako tayari kudumisha amani ya nchi yao katika harakati hizo za uchaguzi? Wengi wanasema kuna maisha baada ya uchaguzi. Kujadiliana hayo, tunaye Profesa Bashiru Ali, mwalimu katika chuo kikuu cha Dar es Salaam, Onesmo Olenguruma kutoka muungano wa makundi kutetea haki za binadamu na vilevile vile mwenzetu Idligongo. Lakini pia nawe msikilizaji, pamoja hapa studio. Kukuendeshea mjadala huu ni naye mwenzangu Khadija Riami nami ni Meri Mgawe, tuwakaribisheni sana basi. Kwa kuanza tu, moja kwa moja wachambuzi wetu ama washiriki wetu katika laini ya simu Mtakubaliana nami kwamba kampeni za uchaguzi ndio zinayoyoma yoma hivyo na na swala kubwa lililobaki ni upigaji kura na kutangazwa matokeo ya aliyeibuka mshindi. Lakini tumesikia kauli mbalimbali mbali zikitolewa kuhusu swala la amani nchini Tanzania wakati huu wa uchaguzi. Nikianza na wewe profesa Bashiru Hali, hebu tueleze nini maoni yako kuhusu amani ya uchaguzi, katika uchaguzi huu amani ina umuhimu mkubwa hasa katika nchi masikini kama Tanzania, nchi ambazo zina historia ya kutawaliwa na zimeanza harakati za kujikomboa takriban miaka hamsini, na bado kazi ya ukombozi haijakamilika. Kwa hiyo amani katika nchi masikini na hasa Afrika ni muhimu sana, na kwa Tanzania ni muhimu zaidi kwa sababu sifa ya kujulikana kama kisiwa cha -ka amani kwa hiyo matarajio ya walio wengi dunia nzima, sio Tanzania peke yake, ni kuona ni kwa kiwango gani utamaduni wetu wa miaka hamsini ya kujitawala, wa kuendesha uchaguzi kwa amani tangu mwaka elfu moja mia tisa sitini na tano mpaka sasa unadumishwa na unaendelezwa, ili harakati za kuendelea na mapambano ya kujikomboa ziendelezwe na yeyote atakayekuwa amepata ridhaa ya wananchi tarehe ishirini na tano jumapili ijayo. Kwako Onesmo Lenguruma, bila shaka utakuwa mstari wa mbele kuhubiri amani, hasa ukizingatia kwamba taasisi yako inashughulika na masuala ya haki za binadamu, nikijua kwa hakika pasipo haki hakuna amani. Mtazamo wako kuhusu amani ukoje? E, nashukuru e, kama inavyofahamika kwamba tunapozungumza haki e, amani ni zao la, la, la, la mambo mengi kiwemo zao la haki ya, na uchaguzi tunasema uwe ni uchaguzi eh, uwe huru wa haki na wa amani sasa nimeona hivi karibuni watu wanazungumza uchaguzi tunataka uchaguzi wa, wa amani waamani vitu viwili vinasaulika vitu uh, suala la usawa eh, na na haki ukiviacha hivi vitu viwili hili la tatu pia linaweza likakwama kwa maana yake ni kwamba binadamu tuna hulka ya kutokupenda kunyanyasika binadamu tuna hulka ya kutokupenda kuona haki yako inapotea na sisi watu wa haki za binadamu tunafahamu kabisa haki wakati mwingine inatafutwa. Huwezi tu ukakaa mezani ukasubiri mtu akuletea haki yako. Ukiona haki yako inapotea inabidi uitetee. Hiyo ni, ni, ndio, ndio lugha zetu sisi watu wa haki za binadamu. Kwa hiyo eh, tunapozungumza amani ya uchaguzi wa Tanzania tunamaanisha tuna mambo mengi sana. Sisi kwa upande wa watu wa haki za binadamu tunaangalia kwa mapana zaidi kwa kuangalia misingi ya uendeshaji wa demokrasia kama inatoa fursa sawa, kwa uwanja sawa kwa wachezaji wote, maanake nikimsema na maanisha wanasiasa wote. Tunaangalia misingi ya usimamizi kama eh, wanaohusika na ulinzi na usimamizi wa uchaguzi wapo kwa ajili ya kulinda uchaguzi ama wapo kwa ajili ya kudidimiza makundi mengine. Kwa hiyo ukiona hivyo vitu havipo, eh, basi dhana ya amani pia na yenyewe ita, itapotea. Kwa hiyo tunapozungumza hapa, tumezungumza leo tumekuata na viongozi wa dini tukijaribu kusikitiza viashiria ambavyo tunaona e, visipoweza kufanyiwa kazi, ambao of course huko muda umekwenda, lakini tumeviona vingine vimeendelea kutokea, lakini angalau kwa siku masaa yaliyobaki, tunataka kabisa, e, haki itendeke na usawa uonekane. Usione kabisa vyombo vingine ambavyo kwanza vihusiki na usimamizi e, wa, wa, wa uchaguzi vikijiingiza katika kusimamia uchaguzi huku vina sura ya kisiasa humo ndani kwa mfano, wakuu wa mikoa, wakuu wa wilaya wale ina, kwa mujibu wa katiba yetu na mfumo wetu wa uongozi wale wanajulikana kabisa wanakofia mbili. Bwana Olenguruma, tutarudi kwako yes, tena lakini. Tunaye mtangazaji mwenzetu Idi Ligongo, yeye amekuwa Zanzibar na sasa hivi yuko Dar es Salaam. Hebu Idi utueleze, umeona wito wa amani ukitolewa, kumekuwa na mabango, kumekuwa na vitu mbalimbali ambavyo vinaendelea, wanaeleza vipi wananchi kuhusu swala la amani na upigaji kura hapo siku ya Jumapili? Hadija hadiji ariyami. Leo nilipata fursa ya kutembea katika sehemu mbalimbali mbali za jiji la Dar es Salaam. Labda ningeanzia kwa jiji la Dar es Salaam, na moja kati ya vitu ambavyo wananchi wengi ambao nimezungumza nao kuhusiana na swala zima la amani, kwanza pia waligusia swala la la, la, la haki kwamba wale ambao wamepewa dhamana ya kusimamia uchaguzi huu wanapaswa, wana wajibu wa kuhakikisha kwamba hawaweki mazingira ambayo yatawafanya wananchi waone kwamba haki yao haijatendewa. Kwa hiyo ni kitu ambacho wamekuwa wakikizungumza sana sana sana wananchi, lakini kikubwa ambacho pia wamekizungumza wananchi wengi wa hapa ni jukumu la wananchi wao wenyewe kusimamia amani, kwa sababu kuna baadhi ya wananchi ambao hivi sasa wanaamini kile ambacho wanakiamini, kwa maana kwamba wanaamini kwamba wagombea wao ambao wanaamini kabisa ndio wanaostahili kuwa viongozi wao, wameshajiwekea mazingira ya kwamba wao ndio washindi. Kwa hiyo, pengine endapo matokeo yatakuwa tofauti na hapo sidhani kama uh, amani hiyo ambayo wamekuwa wakizungumza itakuwepo. Kwa hiyo ni ba baadhi ya mambo ambayo wananchi wao wenyewe wamekuwa wakiyazungumza. Lakini kwa upande wa Zanzibar ambapo nilikuwepo, uh, neno amani wao wanalitambua vizuri sana, kwa sababu kama utakumbuka, uh, katika chaguzi za nyuma kuliwahi kutokea vurugu na uh, ikasababisha baadhi ya watu kupoteza maisha. Kwa hiyo wazanzibari bado wana kumbukumbu nzuri sana kuhusiana na swala hilo na kikubwa ambacho wanajaribu kukizungumza ni uh, namna ambavyo serikali ama tume za uchaguzi zinaweza kusimamia uchaguzi ulio huru wa haki kwa ajili ya kuhakikisha kwamba amani na usalama wa Wazanzibari, amani na usalama wa Watanzania waliopo upande wa huku bara inadumishwa wakati wa kupiga kura, hata baada ya kupiga kura, na hasa katika muda ambapo matokeo ya urais, wabunge, madiwani, na masheha na wajumbe wa baraza la wawakilishi yatakapotangazwa. Kwa hiyo wajibu ambao uliopo hivi sasa, uh, si kujaribu tu kuangalia mapungufu ambayo yapo, unafikiri cha msisitizo zaidi ambacho wananchi wao wanakihitaji si tena kujua kwamba nani ana kofia tatu, nani ana kofia nne. Ni kuweza kutambua ile misingi tu kwamba, uh, hayo yanaweza kurekebishika baada ya uchaguzi, lakini cha msingi ni kuhakikisha katika uchaguzi huu uh, watu wanapita salama. Sawa kabisa, basi kusisitiza hilo. Hebu tusikie kidogo ujumbe kutoka au kwa wananchi wa Tanzania kuhusu amani. Rai yangu kwa Watanzania wenzangu tufanye uchaguzi wa uhuru na haki. Kusiwe na malumbano, kusiwe na, na, na machafuko, kwa sababu mwisho wa siku itikadi zetu zisitugawe. Tumesikiliza kampeni za wa wagombea pande zote mbili, basi kila mtu aende akapige kura kwa mgombea ambaye anaona anafaa, then arudi nyumbani. Tunaomba amani itawale. Uzoefu unaonyesha waathirika wakubwa, anapotokea machafuko katika nchi mbalimbali, waathirika wakubwa ni wanawake na watoto. Kwa hiyo, chonde chonde, wa Tanzania wenzangu, kuna maisha baada ya uchaguzi. Haya basi, washiriki, tumesikia ujumbe huo kutoka kwa mpiga kura huyo. Sasa kwako, kwa Profesa Bashiru Ali, hebu tuambiwe wapiga kura wana wajibu gani katika kuelimisha umuhimu wa kushiriki uchaguzi kwa njia ya amani? Mimi sidhani kama tuna matatizo na wapiga kura wa Tanzania na tumeshaonyesha, wameshajionyesha wazi wazi tangu tumeanza kampeni mwezi wa nane katikati, na kampeni zinahitimishwa kesho wananchi wamejitokeza sana, wamewashangilia, wamewasikiliza, wamewahoji wagombea, wamejadiliana, na kwa kusema ukweli, wameonyesha aina fulani ya ukomavu na uvumilivu. Kwa hiyo hatuhitaji kuwa mimi, ni kama ningekuwa na wa wapiga kura, kwa maana wale wasiowania madaraka wale wasiokuwa wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, watawala watarajiwa ambao wana shauku na tamaa ya uongozi. Wananchi kama wapiga kura, mimi sioni, sioni tatizo. Kumekuwa na hamasa kubwa, wamejitokeza kwa wingi, vijana kwa wazee na akina mama, na kwa kweli nchi yetu imepambwa na amani kipindi chote. Tatizo langu nililonalo mimi ni wale wanaotafuta madaraka, ama waliopo wanataka kuendelea, na wale wengine wanataka kuingia hao ndilo tatizo, na amani iko mikononi mwao. Na tukiweka mipaka kati ya wapiga kura na wagombea, wapiga kura wakawapima kama huyo dada alivyosema, inaonyesha kabisa kauli ya huyo dada. Wa Tanzania si wajinga, si watu wa kupelekwa barabarani tu na kuhamasishwa tu wakalipuka halafu wakaanza kuumizana, wakachunganishana na wakavunja nchi yao kwa mikono yao wenyewe. Tatizo tulilonalo ni kwa sisi wapiga debe wapambe na wapambe na wapiga debe tulio wengi. Tuna matarajio yetu, wasomi wana matarajio yao, wanahabari wana matarajio yao, wanasiasa walioko kwenye nafasi mbalimbali wana matarajio yao, na wale wanaogombea pia wamewekeza mapesa na muda. Hao ndio wanaotoa kauli zinazoleta utata na zinazoweza kutufikisha katika mahala ambapo si pema. Kwa hiyo mimi msikizo wangu ni kwamba wananchi kama walivyofanya wakati wa kampeni, wafanye hivyo kupiga kura, na kura hiyo ni ya siri. Halafu watoke waamini vyombo vilivyopo, kwa sababu bila imani na vyombo vilivyopo, hata hicho kinachoitwa haki hakiwezi kikaonekana kwa sababu haki pia inatokana na watu kuwa na imani na vyombo hivyo na hivyo vyombo pia kutimiza wajibu wake bila upendeleo. Kwa hiyo mimi sina tatizo na wapiga kura ambao ndio wengi, wakigoma, wakaweka msimamo, wakakumbuka historia ya nchi yao na wakajua kabisa kwamba hawachagui masia wala wakombozi, wanachagua viongozi wa kuja na kuondoka kama Nyerere alivyoondoka, na kwamba Tanzania ipo miaka mingi ijayo na wajukuu zetu, hakutakuwa hata sisi nyingi hata kufa katika kipindi hiki cha uchaguzi. Kwa hiyo mimi sina shida wala hofu na wapiga kura shida yangu ni wale watu wachache ambao wao uongozi ni kufa na kupona asante mwalimu Bashiru lakini katika uchaguzi wa mwaka huu na ni kawaida katika chaguzi zote kumekuwa na malalamiko baadhi ya wapiga kura wanahisi labda haki zao zimekiukwa pengine si kwa makusudi pengine ni matatizo ya kiufundi bwana Ole Nguruma muungano wenu umejaribu kuelimisha wananchi kwa jinsi ya kufua, kuwasilisha malalamiko yao ili kuepuka vurugu, kwa sababu kuna wengine wana kadi lakini hawamo kwenye orodha ya daftari la wapiga kura, lakini wengine wamo kwenye daftari lakini hawana kadi. Sasa hii inaweza pia ikaleta vurugu, amani ikatoweka, Bwana Ole Ngurumwa. Na ndio maana nimezungumza hapo mwanzoni, na kwamba tunapozungumza amani, na cha kushangaza ni kwamba amani ya Tanzania inapozungumzwa kuna watu wanazungumza amani kuvunjika kwa amani ni kwamba ni kwa, kwa, kwa vyama fulani kuf, kupata madaraka, ndiyo kupotea kwa amani. Kwa hiyo dhana nzima kwanza ya kueleza ima, amani tuna kidogo na yenyewe inapotoshwa, kwa sababu unapozungumza kwamba vyama fulani vikipata dola vita, amani itapotea, sasa hiyo hiyo hiyo dhana ndio inatakiwa ina, ina, ina izungumzwe vizuri. Tunapozungumza amani tunakuwa tunamaanisha nini? Yani dhana nzima ya amani nini? Nadhani tunahitaji huko mbele tunapokwenda, eh, kukaa kama taifa, tukae tujipime, tunapozungumza amani tunamaanisha nini? Je, tunaposema kuvunjika kwa amani, eh, ni, ni kama fulani kushika dola na kingine kuondoka, au tunapozungumza amani tunamaanisha nchi kuendelea kuwa tulivu kama ilivyokuwa miaka yote ya nyuma na watu kuendelea kubadilishana madaraka Nadhani tunahitaji baadaye, nadhani tatusaidia ninyi waandishi wa habari ku, kuhoji na muda hautoshi, lakini huko mbele, baada hata uchaguzi kuja, kukaa na kutafakari, tunapozungumza amani ya taifa tunakuwa tunamaanisha nini. Lakini suala hilo la, la vijana sasa, ndo hilo tunalolizungumza, tuna, tuna kwamba sasa hivi tumeshapata malalamiko mengi, vijana wengi tena wa umri fulani mdogo, wengi hawaoni majina yao kwenye kwenye majina yaliyobandikizwa sasa, na ni vijana ambao ndo walikuwa wamehamasika kwamba mwaka huu wanakwenda kupiga kanani kura, wana vitinjo vyao, kadi kadi zenyewe hawajaandikishiwa, mahali pengine popote vile. Wamepewa na tume vigezo, wanavyo ni Watanzania. Sasa hayo ndo mazingira ambayo tunaweza tukasema kwamba amani maji ni watu wanakwenda, vijana mia moja kwenye kituo wanakuta majina yao hayapo. Kwa nini watu wasianze kuhisi kwamba kuna ujisi? katika mazingira kapena watu katika eneo maeneo yale ambayo ni tete. Kwa hiyo ukiona tena watu wa umri au wa, wa, wa, wa jinsia fulani. Kwa hiyo mazingira yote hayo ndio sisi tunasema, tutasema kwa sababu tusiposema afu yakaharibika, tutalaumika. Tumetoa kabisa orodha ya matukio ambayo tunadhani yasipofanyiwa kazi mpaka tunafika kesho kutwa kupiga kura, yanaweza kawa ndio chanzo cha kuvunjika kwa amani, likuwemo hilo la kuwa na taarifa kamili sahihi ya wapiga kura, kwa sababu imagine leo wewe unapewa kadi na benki ya, ya na, na benki, alafu baadaye benki hiyo hiyo inakukana kwamba haikukupa haikukupa hiyo kadi. Sasa ndio kinatushangaza. Tumeleta mfumo wa BVR wa kisasa kabisa wa kuandikisha watu unatumia, tumekuwa tukitumia watu, tumeamka usiku, tunatumia unatumia dakika ishirini, unaandikishwa, vinachukuliwa detail zote, uzin, zinawekwa kule, alafu leo hii unaambiwa tena haumo. Sasa hayo mazingira ndio yanatupa wasiwasi. Kwa nini tunafika kwenye hatua kama hii? E, watu wanataka kwenda kupiga kura, wanakuta majina yako. Sasa ikitokea hivyo, kwa mfano kesho kutwa, sasa vijana kwa wingi tena, katika maeneo ambayo ni yale yanajulikana katika hali fulani, tayari watu watapata pasenshen fulani, na wakipata hiyo pasenshen fulani, utaona watu wanaanza kuanza kuanza kujizafiti sasa, kutetea haki yao. Kwa hiyo hayo mazingira ni, ni, ni pamoja na mambo mengi sana tu ambayo yanatukanganya limetoka leo suala la mita mia mbili na nini, vitu ambavyo viko obvious tu, sheria zipo, lakini zitageuzwa kwa ajili ya kuweza kui eh, matako ma, ma, ma, ma, ya watu fulani. Sasa ukiona mazingira kama hayo yanaendelea kujitokeza, eh, na, na na na watu wengine kupewa eh, kipaumbele na vyombo husika, kwa sababu nayo haki kipindi hiki ni sawasawa au? Na, na na mchezo wote wa, wa wa, wa ule unapokuwa Onesmo au na visivyokuwa na visivyojitahidi kuwa Onesmo, safi sana, sawasawa kabisa. Basi wito wako huo unaweza ukaendana na ujumbe huu wa msikilizaji wetu. Kwa kweli, mimi kwa upande wangu, mimi naomba uchaguzi utendeke kwa haki na amani, maanake usipotendeka kwa amani na, na amani, sisi wananchi tutaasilika sana. Tupendi vurugu, tunataka twende sawa wote. Nilikuwa ni kwa, naomba watu wajitokeze kwa wingi kwenda kuchagua kiongozi bora mwadilifu, atakayejali haki za watu wote. Ninachoomba ni kwamba kusitokea vurugu yoyote kwa sababu wanaoathirika ni watoto wadogo na wanawake na watu wazima. Haya basi, msikilizaji, unaendelea kusikiliza ni mjadala maalum kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Hivi leo tunajadili kuhusu uchaguzi nchini Tanzania, ambapo tunazungumzia hasa hasa masuala ya amani, amani, amani, amani. Adija, bila shaka wito mwingi sana umetolewa wiki nzima hii. E, pia imekuwa kwenye vyombo vya habari, kwenye televisheni wanazungumzia amani, amani, amani, na ni matumaini tu kwamba Watanzania wengi wamehamasika mwaka huu katika upigaji kura wa amani. Sawasawa kabisa, sote tuilinde amani ya Tanzania. Ewe Mwenyezi Mungu, ibariki Tanzania. Haya basi, msikilizaji, msikilizaji, unasikia hata wasanii nao wamejitokeza kabisa kuchochea amani, amani katika kipindi hiki cha uchaguzi. Tutarejea tena kwako, kwa msikilizaji, kwa njia ya mtandao. Sasa tunaelekea kwenye www voaswahili com. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Mery Mgawe na mimi ni Khadija Riami, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa, Oktoba 23 mwaka 2015 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita bend 19 na 22 na 107.5 FM, Nairobi, Kenya. Karibuni. <mulia> na katika matangazo yetu ya leo ni jumaa nyingine tena, tutakuwa na mjadala maalumu live talk. Tunazungumzia kuhusu uchaguzi nchini Tanzania, hasa kwa upande wa amani. Wito mbalimbali mbali umetolewa. Mimi ni Mtanzania na Tanzania ni nchi yangu. Mimi na wewe tuna jukumu la kuilinda amani ya nchi yetu. Tofauti zetu za vyama zisitufanye tuwe maadui, bali tuzidi kupendana kama ndugu wa taifa moja wanawake nao pia wamekuwa mstari wa mbele kabisa kuhamasisha amani nchini Tanzania, ikiwa zimebakia siku mbili tu kufanyika uchaguzi mkuu nchini humo, tusilete nani machafuko, kwa sababu mwisho wa siku tujifunza kutoka kwa wenzetu wa Kenya, kwa jirani zetu Uge, Rwanda, Burundi, kile kilichotokea kwao usi kikatokea kwetu. Basi, msikilizaji, kaa tayari kututumia maoni yako au mchango wako kwa njia ya Facebook na vilevile vile Twitter. Kumbuka, swala tunalojadili ni uchaguzi Tanzania na amani. Kwanza habari za dunia zikisomwa naye Hadi Ijeriani. Katika habari za dunia jioni ya leo, polisi nchini Afrika Kusini wametumia risasi za mpira wasukuma nyuma wanafunzi walioandamana nje ya makao makuu ya serikali hivi leo Ijumaa. Maelfu ya wanafunzi walikusanyika kwenye majeshi, majengo ya serikali mjini Pretoria kuandamana dhidi ya mpango wa kupandisha ada kwa elimu ya juu. Ofisi ya rais Jacob Zuma imesema alikuwa anakutana faragha na viongozi wa maandamano na maafisa wa elimu katika jaribio la kupunguza mzozo huo. Walioshuhudia wamesema idadi ndogo ya waandamanaji walioarushia vitu polisi nje ya ofisi za serikali wengine waliowasha moto ambao ulizimwa na polisi ambao walitumia mipira ya maji. Wiki kadhaa ya maandamano ya wanafunzi dhidi ya pendekezo la nyongeza ya asilimia kumi ya ada ya masomo imevilazimisha vyuo vikuu kufungwa kwa muda. Takriban watu 18 wameuawa kwenye shambulizi la bomu la kujitoa mhanga kwenye msikiti ulioko Maiduguri, Nigeria. Takriban wengine 20 wamejeruhiwa kwenye mlipuko huo uliotokea wakati wa sala za asubuhi. Ripoti zinasema mashambulizi yote mawili katika msikiti ulioko kwenye mji wa Jidari Polo ni moja ya mlolongo wa mashambulizi ya karibuni kwenye jimbo la Bono ambayo ni ngome ya wanamgambo wa Boko Haram. Ijumaa iliyopita, takriban washambuliaji watatu wa kujitoa mhanga walijilipua kwenye vitongoji vya Maiduguri na kuua takriban watu wanne, saa chache baada ya mashambulizi mawili ya kujitoa mhanga ndani ya msikiti kwenye mji mkuu ambapo watu 37 walikufa. Israel imeondoa masharti ya umri kwa waumini wa Kiislamu katika eneo takatifu huko Jerusalem Mashariki, hatua ambayo inalenga kupunguza mivutano ambayo imepelekea wimbi la ghasia za mauaji. Masharti ambayo yaliwekwa kwa siku nzima za, kwa siku zote za Ijumaa tangu mapambano yalipozuka katikati ya mwezi Septemba na hivyo kuwazuia vijana wa kiume wa Kiislamu kuingia katika msikiti wa Al-Aqsa. Msikiti huo unaheshimiwa pia na Wayahudi ambao wanauita Temple Mount. Kupunguza masharti ya kuingia huko kumekuja katika juhudi za kidiplomasia wakati zinaendelea ili kumaliza ghasia kati ya Waisraeli na Wapalestina. Jeshi la Israeli linasema Wapalestina wanashutumiwa kwa kumchoma kisu mwanajeshi mmoja huko ukingo wa Magharibi, na mshambuliaji huyo kupigwa risasi na kufariki. Ajali ya barabarani nchini Ufaransa iliyotokea karibu na mji wa Bodo imeua takriban watu 42, wengi wao wastaafu kutoka kijiji kimoja kidogo. Ajali ya lori na basi inaaminika ni mbaya sana kuwahi kutokea katika kipindi cha miongo mitatu. Lori liligonga basi ambalo limejaa abiria kwenye kona moja barabarani karibu na kijiji cha Pueseguin, na maafisa wamesema magari yote mawili yaliungua. Watu wanane waliweza kunusurika katika mabaki ya basi hilo lililoungua moto. Wanne kati yao wako katika hali mahututi. Meya Posseguin amesema wale walionusurika wakati wa magari hayo yalipogongana kumetokana na dereva wa basi kufanikiwa kufungua mlango ili waweze kutoka. Dereva mwingine alipoteza udhibiti wa lori lake kwenye kona hiyo, amesema meya huyo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry yuko Vienna kwa mazungumzo na wenzake wa Russia, Saudi Arabia na Uturuki juu ya suluhisho la kisiasa kwa Syria. Marekani na washirika wake wameeleza bayana kwamba rais wa Syria Bashar al-Assad si sehemu ya suluhisho, lakini Russia inatoa msaada wa kijeshi kwa utawala wake. Wakati aliposimama kwa muda mjini Berlin jana Alhamisi, Kerry amesema mkutano wa pande nne ni vyema uwe ni utangulizi wa ushiriki mpana wa nchi ambazo zinahitaji kuwepo kwenye meza ya mashauriano. Amesema pande zote zimekubali kwa suluhisho lazima litafutwe kumaliza ghasia nchini Siria. Viongozi wa Ulaya Magharibi pamoja na chanselo wa Ujerumani Angela Merkel pia wanamwona Assad ni kikwazo kwa amani. Mjumbe katika baraza la wawakilishi hapa Marekani, Paul Ryan anasema yuko tayari na anahamu ya kuwa spika wa bunge la Marekani baada ya kupata uungwaji mkono wa pande zote mbili za kisiasa, yaani wa Republican na wa Demokrat katika baraza hilo. Mwakilishi huyo kutoka jimbo la Wisconsin alijitolea shingo upande kuwania wadhifa huo ambao utamfanya kwa mtu wa pili nyuma makamu rais, katika msururu wa urithi wa rais wa Marekani endapo jambo lolote baya litatokea kwa rais aliye mamlakani. Bwana Ryan alikubali kuwania kiti hicho baada ya kupata uungwaji mkono wa asilimia 80 ya wajumbe wenzake wa Republican. Wajumbe wa baraza hilo la wawakilishi wanatarajiwa kupiga kura Alhamisi ya wiki ijayo, siku moja tu kabla ya spika anayeondoka John Bena kung'atuka madarakani. Waziri wa zamani wa mambo ya nje Hillary Clinton anatarajiwa kuanza tena kampeni zake za kuwania uteuzi wa rais, baada ya kujieleza kwa takriban saa kumi na moja kwa hatua zake kuhusiana na shambulizi la mauaji la mwaka 2012 kwenye ubalozi mdogo wa Marekani, Bengazi, Libya. Ameiambia kamati ya bunge na uongozwa na wa Republican kwamba amekuwa halali sawasawa, sawa kuliko wao wote kuhusiana na shambulizi hilo ambalo limesababisha vifo vya Wamarekani wanne. Akiwemo balozi wa Marekani kwa Libya Christopher Stevens. Wa Republican wanadai kwamba kulikuwa na mapungufu mengi katika maelezo ya Clinton juu ya kitu gani kilitokea na nini kingefanyika kuzuia tukio hilo. Watu saba wamekamatwa katika taifa la pembe ya Afrika la Jibuti kwa kushukiwa kuwa na uhusiano na kundi la uasi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa AFP, wanaume hao wanashutumiwa kuwa na uhusiano na kundi la uasi la Front for the Restoration of Unity and Democracy FRUD, kundi la upinzani la watu wa Afar. Afisa wa shirikisho la haki za binadamu Jibuti LDDH Omar Ali Ewado anasema watumiwa hao wamenyimwa haki ya kuonana na familia zao au wakili au hata daktari kwa wale ambao hali zao kiafya si nzuri na kuongezea kuwa wamekuwa wakiteswa. Ukamataji huo unafuatia ule wa awali wa watu 19 uliofanyika Septemba 30 ambapo majeshi ya FRUD yaliposhambulia magari matatu ya kampuni ya ujenzi katika wilaya ya kaskazini ya Tajura. Idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia wakimbizi UNHCR imeonya kwamba wahamiaji, wanawake na watoto wanaosafiri kwenda Ulaya na kumbwa na manyanyaso ya ngono akisitaka nchi kufanya mengi zaidi kuwalinda. Akiongea na waandishi wa habari hivi leo mjini Geneva, msemaji wa UNHCR Melissa Fleming amesema kwamba kurubuni watoto kunaonekana kunatokea katika kila nchi pamoja na njiani. Fleming, Fleming amesema huenda wafanya magendo na magengi ya kihalifu na wakimbizi wengine wanahusika na manyanyaso kwa watoto ambao hawafuatani na watu wazima na hivyo kuwaweka katika mazingira magumu baadhi ya watoto wanaonekana kujihusisha na ngono ili kujinusuru ama ni malipo kwa wafanya magendo ili waendelee na safari yao, Fleming amesema, ama ni kwa sababu wameishiwa na fedha au kwa sababu wameibiwa fedha wakiwa njiani. Kutoa saini kwa mikataba ya mbilioni ya dola na Rais wa China Xi Jinping wakati akiwa katika ziara rasmi nchini Uingereza. Kumeongeza kila wanaharakati wa kutetea haki za binadamu. Wanasema ni mwenendo wa kutia wasiwasi wa mamlaka ya Uingereza kukaa kimya kuhusu suala la haki za binadamu na kwamba hali inazidi kuwa mbaya nchini China. Ijapokuwa aliwaambia wanahabari wa Uingereza kwa Beijing na nafasi ya kuboresha haki za binadamu, hakutaja lolote kuhusu msako unaoendelea dhidi ya mawakili wa haki za binadamu wanaharakati pamoja na watoto wao nchini China. Ripoti iliyotolewa leo na shirika la kutetea haki za binadamu la China yenye makao yake Hong Kong imesema watu mia tano, mia tatu wakiwemo mawakili na wanaharakati wa kutetea haki za binadamu wamekamatwa kwenye msako unaoendelea huko China. Ni Sauti ya Amerika kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Ni Jumaa nyingine tena, ni Live Talk ikiwa zimebakia siku mbili tu kufanyika uchaguzi mkuu nchini Tanzania wa madiwani wa bunge na rais, wananchi wametakiwa kudumisha amani nchini humo. Serikali nayo imetolewa wito mbalimbali kuhakikisha kwamba amani hiyo inadumishwa kabla na baada ya kupiga kura. Wachambuzi wanasema mwamko mkubwa umejitokeza katika uchaguzi wa safari hii ikilinganishwa na miula iliyopita, hasa kwa vile kauli za kutaka mabadiliko zimeshika ajenda katika pande zote. Lakini swali kubwa, je, watanzania wako tayari kudumisha amani ya nchi yao? Katika harakati hizo za uchaguzi, wengi wanasema kuna maisha baada ya uchaguzi. Kujadiliana hayo tunaye Profesa Bashiru Ali, mwalimu katika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, Onesmo Olenguruma kutoka Muungano wa Makundi ya Kutetea Haki za Binadamu, na vilevile vile mwenzetu Id Ligongo. Lakini pia nawe msikilizaji pamoja hapa studio. Kukuendeshea mjadala huu ni naye mwenzangu Hadija Riami, nami ni na Meri Mgawe. Tuwakaribisheni sana. Basi kwa kuanza tu moja kwa moja, wachambuzi wetu ama washiriki wetu katika laini ya simu, mtakubaliana nami kwamba kampeni za uchaguzi ndio zinayoyomayoma hivyo, na na swala kubwa lililobaki ni upigaji kura na kutangazwa matokeo ya aliyeibuka mshindi, lakini tumesikia kauli mbalimbali mbali zikitolewa kuhusu swala la amani nchini Tanzania wakati huu wa uchaguzi. Nikianza na wewe Profesa Bashiru Hali, hebu tueleze nini maoni yako kuhusu amani ya uchaguzi katika uchaguzi huu? Amani ina umuhimu mkubwa hasa katika nchi masikini kama Tanzania, nchi ambazo zina historia ya kutawaliwa na zimeanza harakati za kujikomboa takriban miaka hamsini, na bado kazi ya ukombozi haijakamilika. Kwa hiyo amani katika nchi e, masikini na hasa Afrika ni muhimu mhihim sana, na kwa Tanzania ni muhimu zaidi kwa sababu sifa ya kujulikana kama kisiwa cha amani. Kwa hiyo matarajio ya walio wengi dunia nzima, sio Tanzania peke yake, ni kuona ni kwa kiwango gani utamaduni wetu wa miaka hamsini ya kujitawala, wa kuendesha uchaguzi kwa amani tangu mwaka elfu moja mia tisa sitini na tano mpaka sasa, unadumishwa na unaendelezwa ili harakati za kuendelea na mapambano ya kujikomboa ziendelezwe na yeyote atakayekuwa amepata ridhaa ya wananchi tarehe ishirini na tano jumapili ijayo. Kwako Onesmo Lenguruma, bila shaka utakuwa mstari wa mbele kuhubiri amani, hasa ukizingatia kwamba taasisi yako inashughulika na masuala ya haki za binadamu, nikijua kwa hakika pasipo haki hakuna amani. Mtazamo wako kuhusu amani ukoje? E, nashukuru e, kama inavyofahamika kwamba tunazungumza haki e, amani ni zao la la la mambo mengi kiwemo zao la haki ya, na uchaguzi tunasema uwe ni uchaguzi e, uwe huru wa haki na wa amani. Sasa nimeona hivi karibuni watu wanazungumza uchagu, tunataka uchaguzi vitu wa, wa, wa wa, wa amani viwili vinasaulika, vitu suala la usawa e, na na haki. Ukiviacha hivi vitu viwili, hili la tatu pia linaweza likakwama. Kwa maana yake ni kwamba binadamu tuna hulka ya kutokupenda kunyanyasika binadamu tuna hulka ya kutokupenda kuona haki yako inapotea, na sisi watu wa haki za binadamu tunafahamu kabisa haki wakati mwingine inatafutwa. Huwezi tu ukakaa mezani ukasubiri mtu akuletea haki yako. Ukiona haki yako inapotea, inabidi uitetee. Hiyo ni, ni ndio, ndio lugha zetu sisi watu wa haki za binadamu. Kwa hiyo e, tunapozungumza amani ya uchaguzi wa Tanzania tunamaanisha tuna mambo mengi sana sisi. Kwa upande wa watu wake za binadamu, tunaangalia kwa mapana zaidi, kwa kuangalia misingi ya uendeshaji wa demokrasia, kama inatoa fursa sawa kwa uwanja sawa kwa wachezaji wote, maanaake, ningemsema namaanisha, wanasiasa wote. Tunaangalia misingi ya usimamizi, kama eh, wanaohusika na ulinzi na usimamizi wa uchaguzi wapo kwa ajili ya kulinda uchaguzi ama wapo kwa ajili ya kudidimiza makundi mengine. Kwa hiyo ukiona hivyo vitu Havipo, e, basi dhana ya amani pia na yenyewe ita- itapotea. Kwa hiyo tunapozungumza hapa, tumezungumza leo, tumekuata na viongozi wa dini tukijaribu kusikitiza viashiria ambayo tunaona, e, visipoweza kufanyiwa kazi, ambao of course huko muda umekwenda, lakini tumeviona vingine vimeendelea kutokea, lakini angalau kwa siku masaa yaliyobaki, tunataka kabisa e, haki itendeke na usawa uonekane, usione kabisa vyombo vingine ambavyo kwanza vihusiki na usimamizi E, wa, wa, wa uchaguzi vikijiingiza katika kusimamia uchaguzi huku vina sura ya kisiasa humo ndani e, kwa mfano wakuu wa mikoa, wakuu wa wilaya wale, na, na kwa mujibu wa katiba yetu na mfumo wetu wa uongozi wale wanajulikana kabisa, wanakofia mbili. Bwana Olenguruma, tutarudi kwako yeah. tena lakini tunaye mtangazaji mwenzetu Idi Ligongo, yeye amekuwa Zanzibar na sasa hivi yuko Dar es Salaam. Hebu Idi utueleze, umeona wito wa amani ukitolewa, kumekuwa na mabango, kumekuwa na vitu mbalimbali ambavyo vinaendelea, wanaeleza vipi wananchi kuhusu swala la amani na upigaji kura hapo siku ya Jumapili pili, Khadija Riyami. Leo nilipata fursa ya kutembea katika sehemu mbalimbali mbali za jiji la Dar es Salaam, labda ningeanzia kwa jiji la Dar es Salaam, na moja kati ya vitu ambavyo wananchi wengi ambao nimezungumza nao kuhusiana na swala zima la amani, kwanza pia waligusia swala la la la la haki kwamba wale ambao wamepewa dhamana ya kusimamia uchaguzi huu wanapaswa, wana wajibu wa kuhakikisha kwamba hawaweki mazingira ambayo yatawafanya wananchi waone kwamba haki yao haijatendewa. Kwa hiyo ni kitu ambacho wamekuwa wakikizungumza sana sana sana wananchi, lakini kikubwa ambacho pia wamekizungumza wananchi wengi wa hapa ni jukumu la wananchi wao wenyewe kusimamia amani, kwa sababu kuna baadhi ya wananchi ambao hivi sasa wanaamini kile ambacho wanakiamini, kwa maana kwamba wanaamini kwamba wagombea wao ambao wanaamini kabisa ndio wanaostahili kuwa viongozi wao, wameshajiwekea mazingira ya kwamba wao ndio washindi. Kwa hiyo, pengine endapo matokeo yatakuwa tofauti na hapo sidhani kama uh, amani hiyo ambayo wamekuwa wakizungumza itakuwepo. Kwa hiyo ni ba baadhi ya mambo ambayo wananchi wao wenyewe wamekuwa wakiazungumza, lakini kwa upande wa Zanzibar ambapo nilikuwepo, uh, neno amani wao wanalitambua vizuri sana, kwa sababu kama utakumbuka uh, katika chaguzi za nyuma kuliwahi kutokea vurugu na uh, ikasababisha baadhi ya watu kupoteza maisha. Kwa hiyo Wazanzibari bado wanakumbukumbu nzuri sana kuhusiana na swala hilo na kikubwa ambacho wanajaribu kukizungumza ni uh, namna ambavyo serikali ama tume za uchaguzi zinaweza kusimamia uchaguzi ulio huru wa haki kwa ajili ya kuhakikisha kwamba amani na usalama wa Wazanzibari, amani na usalama wa Watanzania waliopo upande wa huku bara inadumishwa wakati wa kupiga kura, hata baada ya kupiga kura, na hasa katika muda ambapo matokeo ya urais, wabunge, madiwani na masheha n na wajumbe wa Baraza la Wakilishi yatakapotangazwa. Kwa hiyo wajibu ambao uliopo hivi sasa, uh, si kujaribu tu kuangalia mapungufu ambayo yapo. Nafikiri cha msisitizo zaidi ambacho wananchi wao wanakihitaji si tena kujua kwamba nani ana kofia tatu nani ana kofia nne, ni kuweza kutambua ile misingi tu kwamba, uh, hayo yanaweza kurekebishika baada ya uchaguzi, lakini cha msingi ni kuhakikisha katika uchaguzi huu uh, watu wanapita salama. Sawa kabisa, basi kusisitiza hilo, hebu tusikie kidogo ujumbe kutoka kwa wananchi wa Tanzania kuhusu amani. Rai yangu kwa Watanzania wenzangu tufanye uchaguzi wa uhuru na haki kusiwe na malumbano, kusiwe na nani na machafuko, kwa sababu mwisho wa siku itikadi zetu zisitugawe. Tumesikiliza kampeni za wa wagombea pande zote mbili. Basi kila mtu aenda akapige kura kwa mgombea ambaye anaona anafaa, then arudi nyumbani. Tunaomba amani itawale. Uzoefu unaonyesha waathirika wakubwa, inapotokea machafuko katika nchi mbalimbali, waathirika wakubwa ni wanawake na watoto. Kwa hiyo chonde chonde, Watanzania wenzangu, kuna maisha baada ya uchaguzi. Haya basi, washiriki, tumesikia ujumbe huo kutoka kwa mpiga kura huyo. Sasa kwako Profesa Bashiru Ali, hebu tuambiwe wapiga kura wana wajibu gani katika kuelimisha umuhimu wa kushiriki uchaguzi kwa njia ya amani? Mimi sidhani kama tuna matatizo na wapiga kura wa Tanzania, na tumesha tumeshaonyesha wameshajionyesha wazi wazi tangu tumeanza kampeni mwezi wa nane katikati, na kampeni zinahitimishwa kesho Wananchi wamejitokeza sana, wamewashangilia, wamewasikiliza, wamewahoji wagombea, wamejadiliana na, kwa kusema ukweli, wameonyesha aina fulani ya ukomavu na uvumilivu. Kwa hiyo hatuhitaji kuwa, mimi ni kama ningekuwa na wagrade wapiga kura, kwa maana wale wasiowania madaraka wale wasiokuwa wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, watawala watarajiwa ambao wana shauku na tamaa ya uongozi. Wananchi kama wapiga kura, mimi sioni, sioni tatizo. Kumekuwa na hamasa kubwa, wamejitokeza kwa wingi, vijana kwa wazee na akina mama, na kwa kweli nchi yetu imepambwa na amani kipindi chote. Tatizo langu nililonalo mimi ni wale wanaotafuta madaraka, ama waliopo wanataka kuendelea, na wale wengine wanataka kuingia hao ndilo tatizo, na amani iko mikononi mwao. Na tukiweka mipaka kati ya wapiga kura na wagombea, wapiga kura wakawapima kama huyo dada alivyosema, inaonyesha kabisa kauli ya huyo dada, Watanzania si wajinga, si watu wa kupelekwa barabarani tu na kuhamasishwa tu wakalipuka halafu wakaanza kuumizana, wakachonganishana na wakavunja nchi yao kwa mikono yao wenyewe. Tatizo tulilonalo ni kwa sisi wapiga debe wapambe na wapambe na wapiga debe, tulio wengi tuna matarajio yetu, wasomi wana matarajio yao, wanahabari wana matarajio yao, wanasiasa walioko kwenye nafasi mbalimbali wana matarajio yao, na wale wanaogombea pia wamewekeza mapesa na muda. Hao ndio wanaotoa kauli zinazoleta utata na zinazoweza kutufikisha katika mahala ambapo si pema. Kwa hiyo mimi msikizo wangu ni kwamba wananchi kama walivyofanya wakati wa kampeni, wafanye hivyo kupiga kura, na kura hiyo ni ya siri, halafu watoke, waamini vyombo vilivyopo. Kwa sababu bila imani na vyombo vilivyopo, hata hicho kinachoitwa haki hakiwezi kikaonekana kwa sababu haki pia inatokana na watu kuwa na imani na vyombo hivyo na hivyo vyombo pia kutimiza wajibu wake bila upendeleo. Kwa hiyo mimi sina tatizo na wapiga kura ambao ndio wengi, wakigoma, wakaweka msimamo, wakakumbuka historia ya nchi yao na wakajua kabisa kwamba hawachagui masia wala wakombozi, wanachagua viongozi wa kuja na kuondoka kama Nyerere alivyoondoka, na kwamba Tanzania ipo miaka mingi ijayo na wajukuu zetu, hakutakuwa hata sisi nyingi hata kufa katika kipindi hiki cha uchaguzi. Kwa mimi sina shida wala hofu na wapiga kura. Shida yangu ni wale watu wachache ambao wao uongozi ni kufa na kupona. Asante Mwalimu Bashiru. Lakini katika uchaguzi wa mwaka huu, na ni kawaida katika chaguzi zote, kumekuwa na malalamiko. Baadhi ya wapiga kura wanahisi labda haki zao zimekiukwa, pengine si kwa makusudi, pengine ni matatizo ya kiufundi. Bwana Ole Nguruma, muungano wenu umejaribu kuwaelimisha wananchi kwa jinsi ya kufua kuwasilisha malalamiko yao ili kuepuka vurugu, kwa sababu kuna wengine wana kadi lakini hawamo kwenye orodha ya daftari la wapiga kura, lakini wengine wamo kwenye daftari lakini hawana kadi. Sasa hii inaweza pia ikaleta vurugu, amani ikatoweka. Bwana Ole Ngurumwa, hey. Maana nimezungumza hapo mwanzoni, na kwamba tunapozungumza amani, na cha kushangaza ni kwamba amani ya Tanzania inapozungumzwa kuna watu wanazungumza amani, kuvunjika kwa amani, kwamba ni kwa vyama ku, ku, ku, ku, fulani kupata madaraka ndio kupotea kwa amani. kwa hiyo dhana nzima kwanza ya kueleza ima, amani kidogo na yenyewe inapotoshwa, kwa sababu unapozungumza kwamba vyama fulani vikipata dola vita, amani itapotea sasa. Hiyo dhana ndio inatakiwa ina, ina, ina, ina, izungumzwe vizuri. Tunapozungumza amani, tunakuwa tuna maanisha nini? Yaani dhana nzima ya amani nini? Nadhani tunahitaji huko mbele tunapokwenda, eh, kukaa kama taifa, tukae tun, tujipime tunapozungumza amani tunamaanisha nini? tunaposema kuvunjika kwa amani e, ni, ni chama fulani kushika dola na kingine kuondoka, au tunapozungumza amani tunamaanisha nchi kuendelea kuwa tulivu kama ilivyokuwa miaka yote ya nyuma na watu kuendelea kubadilishana madaraka. Nadhani kuna debate baadaye, nadhani tatusaidia nyinyi waandishi wa habari ku, kuhoji na muda utoshi, lakini huko mbele, baada hata uchaguzi kuja, kukaa na kutafakari, tunapozungumza amani ya taifa tunakuwa tunamaanisha nini? Lakini suala la hilo la vijana sasa ndio hilo tunalolizungumza kwamba sasa hivi tumeshapata malalamiko mengi vijana wengi tena wa umri fulani mdogo wengi hawaoni majina yao kwenye kwenye majina yaliyobandikizwa sasa nani vijana ambao ndo walikuwa wamehamasika kwamba mwaka huu wanakwenda kupiga kura wanavitingio vyao kadi kadi zenyewe hawajaandikishiwa mahali pengine popote vile wamepewa na tume vigezo wanavyo ni watanzania sasa hayo ndo mazingira ambayo tunaweza tukasema kwamba maji ni watu wanakwenda vijana mia moja kwenye kituo wanakuta majina yao hapo Kwanini watu wasianze kuhisi kwamba kuna u... katika mazingira kapena watu katika eneo maeneo yale ambayo ni tete? Kwa hiyo ukiona tena watu wa umri au wa wa jinsia wa, wa, wa fulani. Kwa hiyo mazingira yote hayo ndio sisi tunasema tutasema kwa sababu tusiposema afya yakaharibika, tutalaumika. Tumetoa kabisa orodha ya matukio ambayo tunadhani yasipofanyiwa kazi mpaka tunafika kesokutwa kupiga kura, yanaweza akawa ndio chanzo cha kuvunjika kwa amani, likiwemo hilo la kuwa na taarifa kamili sahihi ya wapiga kura. Kwa sababu imagine, leo wewe unapewa kadi na benki ya, ya na, na benki, alafu baadaye benki hiyo hiyo inakukana kwamba haikukupa haikukupa hiyo yu kadi. Sasa ndio tunatoshangaza. Tumeleta mfumo wa BVR wa kisasa kabisa wa kuandikisha watu unatumia, tumekuwa tukitumia watu, tumeamka usiku tunatumia, unatumia dakika ishirini unaandikishwa, vinachukuliwa details zote zinawekwa kule, alafu leo hii unaambiwa tena haumu. Sasa hayo mazingira ndio yanatupa wasiwasi. Kwa nini tunafika kwenye hatua kama hii? E, watu wanataka kwenda kupiga kura wanakuta majina yako. Sasa ikitokea hivyo, kwa mfano kesho kutwa, sasa vijana kwa wingi tena, katika maeneo ambayo ni yale yanajulikana katika hali fulani, tayari watu watapata perception fulani, na wakipata hiyo perception fulani, utaona watu wanaanza kujaribu kuanza kujidhafiti, sasa kutetea haki yao. Kwa hiyo hayo mazingira ni, ni, ni pamoja na mambo mengi sana tu ambayo yanatukanganya limetoka leo swala so la mita mia mbili na nini, vitu ambavyo viko tu, sheria zipo, lakini zitageuzwa kwa ajili ya kuweza ma- matako ya watu fulani. Sasa ukiona mazingira kama hayo yanaendelea kujitokeza, eh, na, na, na, na watu wengine kupewa eh, kipaumbele na vyombo husika, kwa sababu nayo haki a kipindi hiki ni sawasawa na na, na mchezo wa, wa wa mpira au mchezo wote ule unapokuwa Onesmo au na alafu refari na visivyokuwa na visivyojitahidi kuwa Onesmo, safi sana, sawa sawa kabisa. Basi wito wako huo unaweza ukaendana na ujumbe huu wa msikilizaji wetu. kwa kweli mimi kwa upande wangu mimi naomba uchaguzi utendeke kwa haki na amani, maanake usipotendeka kwa amani na, na amani, sisi wanake tutaasirika sana. Tupendi vurugu, tunataka twende sawa wote. Nilikuwa ni kwa, naomba watu wajitokeze kwa wingi kwenda kuchagua kiongozi bora mwadilifu, atakayejali haki za watu wote. Ninachoomba ni kwamba kusitokea vurugu yoyote kwa sababu wanaoathirika ni watoto wadogo na wanawake na watu wazima haya basi msikilizaji unaendelea kusikiliza ni mjadala maalumu kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc hivi leo tunajadili kuhusu uchaguzi nchini tanzania ambapo tunazungumzia hasa hasa masuala ya amani amani amani amani adija bila shaka wito mwingi sana umetolewa wiki nzima hii. E, na, siku zimebaki chache, nasikia pia imekuwa kwenye vyombo vya habari kwenye televishen wanazungumzia amani amani amani na ni matumaini tu kwamba watanzania wengi wamehamasika mwaka huu katika upigaji kura wa amani. Sawa sawa kabisa, sote tuilinde amani ya Tanzania. Ewe Mwenyezi Mungu, ibariki Tanzania. Haya basi, msikilizaji, msikilizaji, unasikia hata wasanii nao wamejitokeza kabisa kuchochea amani, amani katika kipindi hiki cha uchaguzi. Tutarejea tena kwako, msikilizaji, kwa njia ya mtandao. Sasa tunaelekea kwenye www.voaswahili.com.