Nifanyeje? Karibu msikilizaji katika makala hii ya Je, Nifanyeje? maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Githui Yot. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Redio Boma High FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari motomoto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa, ungana nami Meri Mgawe kukuletea habari za afya tulizokukusanyia kutoka chumba chetu cha habari wiki hii. Zaidi ya watoto milioni ishirini na tano waliozaliwa miaka mitano iliyopita hawajawahi kupatiwa chanjo ya surua. Taarifa zinasema kwa mujibu wa shirika la kitaifa la maendeleo ya huduma za awali za afya ya watoto ambao wako katika lengo la kampeni ya kupatiwa chanjo hiyo kwa takriban watoto milioni thelathini na tisa wenye umri wa kati ya miezi tisa hadi hamsini na tisa mwezi huu wa Novemba na mapema mwaka ujao. Mkurugenzi wa shirika hilo anayeshughulika na masuala ya kudhibiti na kutoa chanjo Dkt Damaris Onukwa amesema zaidi ya asilimia sitini na tatu wako katika dozi zero, ikimaanisha kwamba hawajawahi kupatiwa chanjo kwa kawaida, watoto hupatiwa chanjo wakiwa na umri wa miezi tisa, lakini watoto sita kati ya mia moja hawajapatiwa chanjo na kampeni za mwisho za surua zimeonyesha kuwa kuna watoto zaidi ambao hawakuweza kufikiwa. Chanjo ya surua kitaifa inachanjwa na Repeat chanjo ya surua kitaifa inachanganywa na... Na, na ile ya ugonjwa wa kupooza inayotolewa kwa njia ya mdomo haikuvuka asilimia sabini kati ya mwaka elfu mbili na tatu hadi elfu mbili na kumi. Duru ya kwanza ya chanjo ya surua pekee italenga watoto katika majimbo kumi na tisa na FCT kati ya tarehe 21 na 25 mwezi Novemba. Duru ya pili itakuwa Januari 28 hadi na Februari mosi mwaka ujao katika majimbo kumi na saba kusini, amesema Dr Chinedu Okoronko kutoka shirika hilo. Wafanyakazi wa afya watawachoma sindano ya chanjo ya surua watoto katika vituo zaidi ya elfu hamsini ikiwemo vituo vya afya, makumbi ya mikutano na nyumba za kitamaduni zilizotengwa kwa ajili hiyo, ambako wazazi watakuwa na uwezo wa kupeleka watoto huko kampeni hiyo itagharimu takriban dola milioni arobaini na tano nukta tano. Karibu asilimia kumi ya gharama za kampeni yote imetoka kwenye serikali za miji na majimbo ambazo zimechangia dola milioni tatu nukta saba, tatu moja katika matumizi kwenye operesheni nyingine ikiwemo chanjo zinazotarajiwa kuwasili Jumatatu, gharama ambazo zimelipwa na wahisani wa kimataifa kupitia shirika lilijulikanalo kama Global Alliance for Vaccine Initiative, Gavi. Na katika habari nyingine mkuu wa shirika la afya duniani WHO amesema kujiandaa, kutambua na uwazi ndio vipaumbele katika taratibu za mageuzi ya WHO. Mkurugenzi mkuu wa WHO Margaret Chan amesema mafunzo mengi yamepatikana kutokana na mlipuko wa ugonjwa wa Ebola Afrika Magharibi, na haya yatahusishwa katika taratibu za mageuzi yanayofanyika. Anasema kujiandaa ni jambo muhimu katika kupambana na mlipuko wa aina hiyo. Ameiambia Sauti ya Amerika kwamba kuimarisha mifumo mibovu ya afya katika bara la Afrika na kwingineko duniani ni jambo bora kama sehemu ya mageuzi hayo, Dr. Chan anasema WHO inaunda kitengo kikubwa kwa ajili ya dharura za kiafya. Anasema jopo lililopewa mafunzo liko tayari kuwajibika katika milipuko ya magonjwa au majanga magwa... ya asili katika nchi yoyote. Anasema utawala bora, kutambua hatari zinazoweza kujitokeza kutokana na mlipuko na kuwa wazi kuhusu matatizo hayo, ni jambo muhimu katika kudhibiti milipuko ya magonjwa. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Karibu mpenzi msikilizaji wa Jeni Fanyeje katika kipengele hiki cha majadiliano. Na siku ya leo niko na vijana kutoka shule ya sekondari ya Loresa Girls ambapo wao watakuwa wakizungumzia mada ambayo inasema ni mambo yapi ambayo yanachangia sana vijana kufanyiwa vitendo vya kikatili majumbani, mashuleni, makazini na kadhalika. Ukuandalia makala haya jina langu ni Lucy Patrick. Kwa jina naitwa Rehema Rashidi Tunguli, nasoma form 5 HGL Girls High School. Mambo ambayo anaopelekea wanawake kufanyia vitendo vya ukatili ni ujinsia. Napozungumzia ujinsia ni ile hali kwamba imezeleka wanawake ni viumbe, du, ni viumbe duni. Kwa hiyo kama ni viumbe duni wanakuwa hawapei haki zao, kama katika kufanya maamuzi na kufanya vitu vingine, unakuta mwanamke anajua kabisa jinsi gani ya kupanga uzazi wa mpango, ila kwa sababu yeye hana, hana haki ya ku toa maamuzi au kupanga na mme wake, anazalisha to watoto ambao hawana idadi, mwisho wa siku nasababisha umaskini. Pia na kitu kingine ambacho kinawapelekea wanawake kufanya vitendo vya ukatili kupitia ujinsia ni ile kwa sababu wameshazoeleka kuwa viumbe duni, wenyewe huwa wananyanyaswa kwa kupigwa na wamezao wa, na kuto kuwa na sauti ya kusema kitu chochote. Mila potofu au imani potofu, ninaposema hivyo, yani unakuta mtu anaamini kwamba anaenda kwa mlianga, tuseme yeye ni mzazi au ni mlezi. Akifika kule anampewa masharti na hayo masharti, umekuta labda anaambiwa nenda kambake yule mtoto wako au yule kijana wako, au mlawiti kijana wa kiume, anamlawiti imai ili, ili tu aendelee kimaisha. Ile ni unyenyesaji, kwa sababu anayeendelea ni yeye, afu anayemfanyia vitu vitendo vya ambavyo so, sio haki yake, ni mtu mwingine Yaani hata kama atakapoendelea ata atamsaidia ata hata yule, lakini hapana. Yani inakuwa sio vizuri kwa sababu kumfanyia kile kitendo, mfano mtoto wa kiume kumlawiti, yani kwanza unampa madhara mengi ambayo yatakuwa yana mwaffect hata huko mbele. Ana kwanza anajisi yeye, ametengwa. Na mara nyingi mtu kufanyia kitendo kama hicho, huwezi hata kumwambia mtu wengine, ni muoga. Yani hawezi hata, anakuta hana hata kumwambia, kwamba ni atasaidiwaje. Okay, naitwa Eva Shana Kimada. Mbona sema ni mambo gani yanayochangia sana vijana kufanyia mambo ya kikatili majumbani shule na makazini? Mambo ya kikatili ni kama vile kubakwa, wizi. Unakuta ni msichana anavaa mavazi ambayo sio ya heshima na ukiangalia, tunaishi jamii tofauti. Unaweza kukuta tunakaa na watu wa kiume ambao tamaa zao wengi zipo machoni. Kwa hiyo, anapokuangalia the way umevaa una, unaweza ukabakwa, unajipeleka una mwenyewe una katika mazingira hatarishi, nyengisa, ya hatarishi maeneo yenye giza kwanza ukafanywa vitu vya kikatili kama hivyo. Nyingine pia ni rushwa. Unakuta mimi ni msichana au mimi ni mvulana nakwenda kuomba kazi kwenye ofisi za serikali, hiyo bosi nimekuta pale anataka rushwa ya ngono au anataka rushwa eh, hasa ni rushwa ya ngono, japokuwa yep, ndio kuna rushwa zingine za pesa na mambo mengine. Unakuta ile rushwa ya ngono kweli, mimi ni binti, sijawahi kufanya ngono, nimelewa katika maji, lakini nataka kazi, kwa hiyo tamabidi nifanye vile na ule tayari nimekatili. Sababu nyingine ni kuwa mwizi, yani tamaa ya pesa. Mtu unakuta huna pesa, kwa hiyo inakubidi tu, hauna kazi, kwa hiyo inakubidi ujiingeje katika mambo ya kuvamia watu usiku, kuiba, kuua ili upate pesa pia. Sababu nyingine ni utamaduni. Sababu nyingine ni migogoro ya kisiasa, migogoro ya kisiasa ambayo inaendelea kati ya vyama vya siasa kwa sababu ya multipartism. Ina maana tuna tuna, tuna tuna tuna vyama vingi, si ndio? Kwa hiyo, kwa sababu tuna vyama vingi, unakuta kuna, kuna migogoro ya kisiasa, labda kati ya CCM na Chadema migogoro hiyo, watu wanaingia kwenye migogoro, kunakuwa kuna vurugu, watu wanapigwa. Kwa mfano migogoro ambayo ilitokea Arusha, watu walikufa. Kwa hiyo ni vitendo vya kikatili, migogoro ya kisiasa inaweza ikasababisha, ambayo vijana wengi walikufa na mambo kama hayo. Sababu ya mwisho ni wivu au uchu wa, wa madaraka. Unakuta ni mtu yupo ofisini anafanya kazi, ana miaka mingi, labda hajawahi kupandishwa cheo pale kazini, amekuja kijana amefanya kazi pale miaka mitatu amepandishwa vyovyote vile watu wakuwa na wivu au wanakuwa na uchi wa malaka. Kwa hiyo vitu vile ataenda kufanya kitu cha kikatisha cha kumfanyia yule aliyepandishwa haraka, waenda wakuta, wameenda wamemua, wamemvamia wanamkata kata mapanga. Kwa sababu kama hizo vijana tunaweza tukafanyiwa. Kwa sababu kama hizo, walimu wengi wanaofundisha wanafanya kazi bila wito okay, okay, ukizungumzia kazi ya walimu inahitaji wito sana, kwa mfano Watu wengi wanaosoma PCB malengo yao makuu ni kuja kuwa madaktari. Watu wengi wanaosoma PCM malengo yao malengo yao makuu ni kuja ni kuwa maengineer. Lakini kutokana hawakuwa na vigezo vya kuwa maengineer au, ma, au, daktari wanaenda kufanya kazi ya walimu ambapo mwisho wa siku wanaenda kuifanya ile kazi bila wito ambayo inapelekea kufanya kuwafanyia vitendo vya kikatili wanafunzi. Mfano, mwanafunzi alifanya kosa dogo tu au imetokea misunderstanding ndogo, anamchapa mwanafunzi kupita kiasi, hicho ni kitendo cha kikatili. Pia kuwataka wanafunzi kima kimahusiano, pia hicho ni kitendo cha kikatili. Kwa hiyo kufanya kazi bila wito inapelekea vitendo vya kikatili mashuleni kwa vijana. Kitu kingine kinachopelekea vijana wengi kutendewa matendo ya, ya, ya kiovu na ya kikatili kuna nina, nina point kama mbili hapa, cha kwanza kwanza ni ile ukosefu wa imani za kidini sana sana. Ninapoangalia ukosefu wa imani za kidini hasa majumbani, unakuta mtu hana imani, hana imani na dini yake, hajui ha, hasomi vitabu vinavyo- vinavyohusu kulingana na ile imani yake. Unakuta ndani ya nyumba vitendo vinaendelea, vina, vina vitendo vya kikatili, sema tu nyumba na matofali yanaziba yanayoendelea ndani kuna mabinti wa kazi unakuta, baba mtu mzima kabisa anamfosa ile binti wa kazi kufanya naye mapenzi mle ndani kwa nguvu, kwa sababu tu ile anakuwa hana ile imani, hajui kile anachokifanya ni nini. Unakuta na kwa tuna mama mwenye nyumba wanawake wana, wana, wana sisi hapa uliachiwa mtoto yatima mtoto sijui wa mama yako mkubwa mtoto wa dada yako, hauna imani naye hauna imani na Mwenyezi Mungu ilo anayemwamini akifanya kosa kidogo, watoto wengi wanachomwa na pasi, wanamwagiwa maji, wengine wanachoma mikono yao inachomwa moto, yaani vitendo vile vya kikatili wanafanya. Lakini tungekuwa tunasoma vitabu vyetu na tunajua kabisa Mwenyezi Mungu anatuamlisha tufanye hivi, tuwapende tuwa, tuwa wale watoto kama unavyompenda mwanao, unavyojipenda wewe, vile vitendo visingekuwepo kwao. Jamani, tu- tujaribu kuzijua dini zetu, tujue zinataka vitu gani na vitu vingine kama hivyo. Kingine pia ni umaskini. Umaskini unapelekea watu kufanyiwa vitendo vya vya kiovu, hasa hasa mabinti hasa vijijini huko, unakuta kijijini labda mabinti wengi ndo wanakuwa me, wakifika darasa la saba basi wenyewe ndo wamemaliza kabisa, alafu mama anakuwa hana uwezo wa kusema atampeleka labda shule mjini. Unakuta huyu mtoto anakuja kuchukuliwa. Kuna huyu mtindo sasa hivi wa mama wa mjini wanaenda kuwachukua mabinti kule, wakisema kwamba wana promise kwamba wanaenda kuwafundisha, wanaenda kuwasomesha au wanawapeleka vyuo. Wanaenda kuwachukua kule, wakifika mjini wanafosiwa wana, wana kuingia kwenye madangulo haya, hapo wanakuwa mabinti wa kujiuza. Hivi ni vitendo vya kikatili na ukizingatia umechukuliwa kule, njia ya kurudi kwenu tu huijui, elimu huna, ela huna, kwao chochote anachokwambia inabidi ufati, ndiyo mwisho wake. Unaingia kule unafanyia vitendo vya kikatili kwa forse, yaani unakuwa unatumika, hupei chochote, labda unapewa buku buku mbili ya kukulisha. Kwa hiyo hive, kwa kuwa unakuwa forse, ni vitendo vya kikatili. Kwa upande wangu mimi, naona matatizo nazosababisha ukatili kwa vijana, moja ni mapenzi. Kwa mfano, vijana unaweza kaa hapo katika mapenzi, lakini katika mapenzi kuna mapenzi ya dhati na mapenzi ya chati Labda mwingine anaweza aka hampendi mpenzi wake ila tu ameamua kuwa naye kwa sababu yaba kupata kitu fulani, labda shida tu zimemjaa zime, zime, zime anataka tu pale pesa, ili ndio maana jidai anampenda, lakini tumetofautiana kuchukulia mambo. Wenda huyo we mtu mwingine sasa akiona, akishakugundua kama wewe ulikuwa unamtumia vibaya, ulikuwa unamtumia tu kwa sababu ili upate pesa zake basi tu yani, ujifaidishe wewe mwenyewe hapo, anaweza labda kakuua. Kwa mfano kama tulivyokuwa tukisikia miaka ya nyuma kidogo ilipopita, Mbea alikuwa ni sehemu ambayo alikuwa anapiga sana nondo, na ukiangalia na ukiangalia cause kabisa ya kupiga nondo toka, kila mtu akikwambia, mtu akimshika basi alikuwa anapiga nondo. Alifanya nini? Labda yeye alichanganya labda wanaume au alitembea na mme ya mtu, ifanye nini? Kwa hiyo ukatii unaweza kusababisha na kitu kama hivyo mapenzi. Okay, nikija kwa upande wako wewe kama mzazi, unafikiri tufanyeje? Tumeshasikia mabinti, umewasikiliza wakisema ni sababu zipi ambazo zinapelekea vijana kufanyiwa vitendo vya kikatili. Unafikiri tufanyeje ili hivi vitu visio vinajitokeza katika jamii yetu? Nashukuru sana, labda mimi nizungumze kitu kimoja kwamba jamii badio hiki, tumewasikiliza vijana walivyozungumza, na kila mmoja ameeleza kila ambacho anakifikiria. Kuna mambo ya ajira, kuna mambo ya ya, ya, ya wazazi kwenda kwa waganga na vitu mbalimbali ambavyo vinajitokeza katika jamii. Nadhani sasa inabidi tufikie sasa hatua tubadilike. Nizungumze sasa kama mzazi, mimi kama mzazi, lakini bado mimi ni mtawala kwa katika ofisi na kufanya kazi. Hata waajiri tuliko katika, katika ofisi zetu tuangalie pia kwamba tusitumie vigezo vya, vya kutoa ajira kwa kwa kwa vijana kwamba kwa sababu ni binti, hakika amekuja kupata ajira kwake kwangu, lazima nitembee naye, lazima atoe rushwa wa ngono. Huo ni unyanyasaji wa kijinsia. Lakini mbali na hilo, kuna watu ambao ni walemavu. Unaweza kuzungumza pia kwa upande wa walemavu, kuna upande wengine wa walemavu. Mtu anaweza kukosa ajira kwa sababu ni mlemavu, lakini kumbe nao uwezo mkubwa kuweza kufanya kazi kuliko hata mtu ambaye ni mzima. Lakini katika upande mwingine wa wazazi, kwenda kwa waganga wa kienyeji kwa ajili ya kuweza kufanya vitu vile vitatu, ni jambo ambalo wazazi tunatakiwa tufanye vitu kwa umakini sana. Tuiangalie hii jamii, ni alimi, hili taifa la kesho. Tunaita taifa la kesho, tuitimize kweli kwamba taifa la kesho leo hii ni taifa la leo, tuweze kuwajenga katika msingi ulio bora, jamii ibadiliki. Mpaka hapo tumefika mwisho wa majadiliano yetu kwa siku ya leo, ambapo umewasikia mabinti wakielezea changamoto au wa wanafikiri ni sababu zipi ambazo zinapelekea vijana kuwa wanafanyiwa vitendo kikatili katika sehemu mbalimbali, mfano majumbani, mashuleni, pia katika kazi za kila siku. Mpaka hapo mimi nakuwa sina la ziada. Jina langu ni Lusipafu. Asante sana vijana kwa maoni yenu, na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Msikilizaji, kwenye kipengele hiki cha daktari hii leo uko nami Rahabu Fredi, na daktari atakayejibu maswali ni Dr Ali Mjema kutoka hospitali ya mkoa ya rufaa Amana iliyopo jijini Dar es Salaam, na mabinti wanaanza kuuliza maswali yao. Naitwa Patricia, nasikia sana kiungulia. Je, yeah, hili tatizo linasababishwa na nini daktari? Kiungulia kikweli ni tatizo, kwa sababu kinasababishwa na vitu vingi Kiungulia kinaweza kusababishwa na aina ya vyakula ambavyo unakula wewe au kikasababishwa na maradhi mengine ambayo yako tumboni. Kuhusiana na suala la chakula, kiungulia kinaweza kusababishwa na vyakula vyenye asidi nyingi. Mfano, vyakula vyenye asidi nyingi kama malimau, kama kachumbari, kama maharage, hivyo kila kwa wingi vinaweza kusababisha uzalishwaji wa asidi nyingi tumboni na ukasikia kiungulia. Lakini zaidi ya hivyo, pia wagonjwa wenye dalili za vidonda vya tumbo, mojawapo wa dalili ni kuwa na kiungulia pia. Hiki kiungulia kinaweza kikasababishwa na vidonda vya tumbo vya utumbo mkubwa au utumbo mdogo. Lakini unapokuwa na kiungulia cha aina yoyote ile, hili ni tatizo, kwa hivyo si la kukaa kimya, kwa sababu huwezi wewe kujua kama ni kwa sababu ya vyakula au ni kwa sababu vidonda vya tumbo. Hivyo ni vyema unapokuwa na kiungulia ukajaribu kupata ushauri wa daktari ili kuweza kupata tiba ambayo inaweza kuondoa hiyo hali ya kiungulia. Naitwa Helen Aaron. Daktari, na tatizo, napenda kula udongo na sijui nikisababishwa na nini. Je, ni tatizo la kiafya? na nikitaka kujizuia nashindwa kabisa. Je, nifanyaji kula udongo ni tatizo. Ni tatizo kwa sababu ukiangalia katika jamii zetu tunazoishi, ni watu wachache ambao wanakula udongo, tena wakiwa ni watu wazima kula udongo kwa watoto ile ni kawaida, kwa sababu hawajui. Lakini unapokula udongo ukiwa mtu mzima, hizi ni dalili za ugonjwa fulani, na mara nyingi ukiangalia, udongo unaliwa na kina mama ambao ni wajawazito, na mama wajawazito wanakula udongo kwa sababu ule ujauzito waliokuwa nao unasababishia upungufu wa madini fulani mwilini, na madini haya ni madini aina ya chuma. Haya madini aina ya chuma yanapopungua mwilini basi mtu anakuwa na ile hamu ya kula udongo. Sasa si mja mzito tu, hata mtu mwingine yeyote yule anaweza kuwa na upungufu wa madini hayo ya chuma au madini aina nyingine tu tofauti, lakini hizi ni dalili za ukosefu wa madini ya chuma mara nyingi. Sasa huwezi kujizuilia, kwa sababu mwili unahitaji, na mwili unapohitaji, basi unakuwa na ile hamu ya kula kile kitu, kwa hivyo hizi ni dalili za ugonjwa na dawa yake ni kwenda hospitali kuweza kupata haya madini ambayo yamepungua mwilini mwagu. Kwa jina anaitwa Biasha. Daktari, nina tatizwa katika sehemu zangu za haja kubwa, kuna kinyama kilichoota. Je, kinasababishwa na nini? Hiki kinyama kilichoota inategemea kimeanzaje, kimeota hapo hapo hakirudi ndani, au kinatoka wakati kujisaidi ya kujisaidia haja kubwa au hakitu kokote kujisaidia haja kubwa, au kinawasha au hakiwashi, au kinaendana na uchafu uchafu mwingine kama utelezi, utelezi unatoka au hakuna utelezi. Lakini mara kwa mara hivi nyama vinakuwa ni tatizo ambalo limetokea ndani, ila hii nyama ikaja kuninginia huku nje, na mara kwa mara ni mishipa ya damu inayovimba na kuvilia kama damu ndani, ambayo kitaalamu tunaita hemorrhoids. Kwa hivyo kwa mwanzoni unaweza ukawa unapata mwasho kwa ndani kwenye njia ya haja kubwa, lakini baadaye ukaona kama vitu kama utelezi au majimaji yanatoka, na baadaye hiki kinyama kikaanza kutoka nje. Mwanzoni kinatoka wakati wa kujisaidia haja kubwa na kinarudi chenyewe, lakini steji inayofata kinatoka wakati unajisaidia haja kubwa, lakini hakirudi mpaka kirudishe na steji ya juu kabisa ni kwamba kinatoka kwa kuta kuchasaidia haja kubwa na hakirudi hata kama kikirudisha. Hilo la kwanza. Pili, unaweza ukaota nyama sehemu za haja kubwa kama uvimbe tu ambao ungeweza kujiotea sehemu nyingine. Inaweza ikawa ni nyama ambayo haina madhara sana, au wenye madhara sana, kwa sababu inaweza ikawa ni uvimbe ambao haujatokea ndani, umeotea pale pale, lakini ikawa ni uvimbe ambao sio kansa au ikawa pia ni kansa. Kwa hiyo ni vyema ukaenda ukafanya uchunguzi kuangalia kwamba huu ni uvimbe wa namna gani. na na kushukuru sana Daktari Ali Mjema kwa kuweza kutoa ufafanuzi kwa maswali hayo. Binti ambaye umeuliza swali, bila shaka umenufaika, lakini si wewe peke yako, pamoja na sisi sote ambao tumesikiliza kipengele hiki leo. Mimi ni Rahabu Fredi na sina la ziada nam asante sana dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Margaret ni binti wa pekee kwenye familia yao ya Bwana na Bibi ya Kilimali. Margaret na wazazi wake wanaishi maisha duni sana, hali iliyopelekea kushindwa kumudu mahitaji yao ya kila siku, ikiwemo kumlipia karo binti wao mpendo Margaret. Pamoja na hali duni ya wazazi wake, lakini Margaret hakukata tamaa, alisoma kwa bidii kufaulu vizuri kwenye mitihani yake, hali iliyopelekea kuwapa furaha wazazi wake na kuwafanya baadhi ya watu kwenye jamii yao kutamani mafanikio yake. Jamani, hata sikubali, lazima niende kuzungumza na Mage siri ya mafanikio yake, maana mwenzetu anapasua kwenye masomo yake, wakati sisi tunaenda kwenye masomo ya ziada na hatumfikii. We nenda tu, mimi siendi popote. Wewe hujiamini wakati unatakiwa kuongeza bidii kwenye masomo yako. Kwani unafikiri Juma mimi sifanyi bidii kwenye masomo lakini naona Mage mwenzangu simfikii, na kila anaporudi shule tu anaenda kwao. Sasa sisi kwenye masomo ya ziada tunalipa, lakini wapi. Nasema hivi, nenda kwa Mage wako. Mtu mwenyewe ndo hivyo, shauri yako mwenyewe. Shauri yangu nini? Sasa mbona sikuelewi Juma? kwani ana nini mtoto wa watu? Tena ukienda, nenda huku, usirudi wala usiongee na mimi. Amekufanyaje wivu huo? Huna loloti Ndo hivyo, utajijua kama wivu au nini, lakini kwangu usije wala usijute baadaye. Yani nisipomfuata ndo nitajuta? Maana naona nina feli hovyo hovyo. Utajijua mwenyewe, lakini usije kujuta. Mi naondoka bwana, naona unanizingua. Tutaonana. Poa. Baada ya mazungumzo marefu, kati ya vijana wale waliagana na kila mtu kwenda zake kwao, kwa, kwa makubaliano ya kukutana siku inayofuata. Lakini Amina aliondoka na maswali mengi kichwani. Ni kwa nini Juma alimwambia endapo ataenda kuonana na Mage asije kujuta baadaye? Alijiuliza, je, ni wivu tu ndio unamsababisha amkataze au kuna kitu gani kinachomfanya aje kujuta baadaye? Lakini hakupata jibu hata moja kutokana na maswali yake aliyojiuliza. Hivyo aliamua kwenda kumweleza mama yake. Lakini habari ya kusikitisha zaidi, pia mama yake alimkataza katakata kwenda kuonana na Mage bila kumweleza sababu za msingi. Siku ya pili walipokutana Amina alimuuliza tena Juma. Juma, naomba niambie, kwa nini umenikateza kwenda kumwona Mage? Au mna ugomvi wowote? Hatuna ugomvi wowote mimi na Mage, ila mimi sishirikiani kitu chochote na mtu yeyote atakayeshirikiana naye, mimi sishirikiani naye. Mm, sawa. Umemfanyaje lakini? Mbona uniambii? Amina, inamaana kweli hujui chochote kuhusu Mage au najifanya tu mimi sijui chochote? Juma, ninachosikitika ni kwamba kila anayeniambia nisishirikiane naye haniambii sababu zaidi ya kunikataza tu. Ndo ufute hilo wazo lako la kwenda kwa Mage. Sawa dada d da, mi sijakuelewa kabisa, alafu roho inaniuma napata shida, wakati mtu wa kutatua tatizo langu yupo, anaweza kunipa mwanga. Hizo shida zako utazijua mwenyewe, mimi sihusiki nazo. Kwani kuna mwingine amekukataza? ndo wamenikataza ilikuwaje kwani hadi akakukataza nilimsimulia kuhusu jana tulivyoongea ndo na yeye akanikataza pia kuwa nisiende wala nisimkaribie lakini hakuniambia sababu sasa kwa nini hukumuuliza mama yako sababu hadi unaning'ang'ania unani mimi tu kakataa sasa nimembembeleza wee lakini kakataa kabisa kuniambia sababu yani hata sijui nifanyeje na mimi nina shida, shida inatatulika sana, hata bila ya kwenda kwa Mage. Sema tu unajidai. Yani mimi nataka kujua sababu, tena iwe ya maana. Sasa ngoja nikuambie sababu ehe. Ni kwamba wazazi wake inasemekana wameathirika na ugonjwa hatari wa ukimwi. Sasa huoni ni balaa hilo unalotaka kujiingiza kwenye matatizo? Hmm. mbona na wewe unakuwa hivyo, kama sio msomi? Mnamkosesha raha mtoto wa watu bule. Hivi mnajua madhara ya unyanyapaa? Sema wewe kama unayajua. Ni hivi, mnafanya mtu anakosa raha, anakosa haki zake za msingi, pia mtamsababishia magonjwa kuzidiwa zaidi. Ugonjwa kuzidiwa zaidi na wengine hupata msongo wa mawazo na hatimaye kusababisha umauti kabla ya wakati wake. Msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Shirima mzaliwa wa hapa hapa Moshi vijijini. Mimi nimekulia kwenye familia ambayo kwa ujumla haina uwezo, lakini walibatika kuniandikisha shule ya msingi, shule ya msingi primary. Nikasoma mpaka la saba, lakini kwa kipindi chote hicho nilikuwa naongoza darasani, walimu walikuwa wananitegemea, wazazi nao walikuwa wananitegemea, lakini japo hawakuwa na uwezo baadaye ya, nikafika kipindi cha kufanya mtihani wa kuhitimu, niliona nisifanye vizuri ule mtihani kwa sababu wazazi wangu wote hawana uwezo, kiangalia chenyewe chakula ni shida kwao. Nikafanya ule mtihani vibaya ili nisipate kuendelea na masomo. Basi baada ya hapo nikamaliza, nikakaa zangu nyumbani, nikawa naenda baruani, nikakusanya hela katosha, nika nikajiuliza nika, je nifanyeje? Basi nikaamua kufanya vibarua na kuanza kurundikarundika hela yangu. Baada ya hapo ikatimia hela ambayo inaweza kunipeleka ufundi. Basi baada ya hapo, nilivyopelekwa, nilipoenda kuchukua fomu, nikaja nikamwomba mamaangu, kuna sehemu ambayo alitakiwa ajaze paroko. Mama naye akakataa, akawa akawa mjeuri, ananiita mimi mpumbavu, yani maneno mengi mengi. Kwa nini ufeli darasa la saba? Kwa nini usifaulu kama watoto wengine? Si ungefaulu tu, ungepata hata mfadhili wa kukusomesha. Basi akakataa kwenda kumpelekea ule kabakia hivyo nikajiuliza, nifanyeje? Basi baadaye nikaamua bi baadaye nikaamua kuja kutafuta kazi za ndani. Baada ya muda ni nikaja ni nikapata tena kazi kwa mzungu hivopata kazi kwa mzungu nikakaa pale kama miezi miwili mitatu. Akatokea kaka mmoja ambaye alikuwa ananitaka kimapenzi, nikawa namkataa, lakini akaniambia nitafanya vyovyote vile, hata kama kukubaka. Na huku nyuma nishasikia kwamba ule kaka ni mwathirika kwa hili, nikatisha tamata kufanya kazi katika lile eneo. Nikajiuliza, je, nifanyeje basi? Nikaamua niandike barua, nikaacha ile kazi, nikaamua kwenda nyumbani kwenda nyumbani, kajiuliza nifanyeje? Nikaanza kujishughulisha na biashara ndogondogo. Zile biashara ndogondogo nazo zikawa zinanipatia kipato. Baadaye nikajiuliza nifanyeje ambacho naweza nikajiendeleza zaidi. Nikaja tena mjini kuja kuomba kazi kwenye mashirika haya ya kujishughulisha na watoto yatima, baadaye nikapata. Kwa sasa niko kwenye kituo cha watoto yatima, ndo nafanya hapo. Hapa nimefika kutokana na maamuzi yangu magumu ambayo nimeyafanya na nimliyoyapitia. Sijui kama ningefanya hivyo, nisingeweza kutoka na wala sijui kama ningetoka. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu hivi leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Esther Githo Yuwat, na kusiungane nasi tena.