Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote unapotusikiliza, mimi ni Khadija Riami, na mimi ni Mary Mgawe ninakaribisheni leo Jumapili, Oktoba 25, ikiwa ni siku ya uchaguzi mkuu nchini Tanzania. Tutakuwa hewani kwa muda wa dakika 90 kuanzia sasa hivi saa moja na nusu usiku mpaka saa tatu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Na mimi ni Harrison Kamau na tunasikika pia kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na katika masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Tunaungana na waandishi wetu wa Dar es Salaam, Zanzibar, Arusha, Dodoma, Kigoma, Mwanza, Monduli, Geita, Shinyanga, Mbeya na Tanga. Karibuni sana <tune> Na msikilizaji usiondoke kando ya redio yako upate habari kuhusu uchaguzi mkuu wa Tanzania. Kama mlivyosikia tutakuwa hewani kwa dakika 90. Je, wapiga kura wanasemaje? <tiposikia> na mpenzi msikilizaji, twakusii tena usiondoke kando ya redio yako usikie habari kutoka sehemu mbalimbali nchini Tanzania, jinsi upigaji kura ulivyoendelea na mengine mengi yaliyojiri kuhusiana na uchaguzi mkuu nchini Tanzania. Kama hiv wametuambia e, serikali kwamba tunapopiga kura tuondoke kama, kama mita mia mbili kutoka kwenye kituo cha e, kupiga kura. Nimepiga na nikaondoka katika maeneo yale. Naam, yote haya mtayasikia katika matangazo yetu ya leo dakika 90. Usisahau msikilizaji, ni dakika 90, lakini kwanza tunawaletea habari muhimu za dunia zikisomwa na Harison Kamau. Watanzania leo wamejitokeza kwa wingi kwenye uchaguzi, wengi wao wakipiga foleni mapema kabla ya vituo kufunguliwa wengine wanatarajia mabadiliko yaliyoahidiwa na chama cha upinzani Chadema, huku wengine wakiwa wameridhika na kazi ya chama tawala cha CCM. Barabara nyingi mjini Dar es Salaam ambazo kwa kawaida huwa na shughuli nyingi zilikuwa tulivu kutokana na magari kuzuiliwa mjini. Wapiga kura walijitokeza kwenye vituo wa mbalimbali vya kupigia kura kote mjini hata kabla ya saa moja asubuhi, wakati uliowekwa wa kwanza kupiga kura. Kumekuwa na ripoti za hali ya taharuki katika baadhi ya vituo vya kupigia kura kutokana na ukosefu au kasoro kwenye makaratasi ya kupigia kura, lakini waangalizi wa nchi kutoka nchini na wale wa kimataifa pamoja na wavyama waliafikiana kuwa mambo yaliendelea vema. Wapiga kura katika jamhuri ya Kongo leo wanaamua iwapo marekebisho yatafanywa kwenye katiba ili kumwezesha Rais Denis Sassou Nguesso kuania wadhfa kwa muhula mwingine. Marekebisho yanayopigiwa kura yanakusudia kuondoa sheria ya kuhudumu kwa mihula miwili kwa rais na kuondoa umri uliowekwa wa miaka sabini. Wapinzani wa rais Ngweso mwenye umri wa miaka sabini na moja wameomba wapiga kura kususia upigaji kura huo. Takriban watu wanne waliuawa Jumanne kwenye maandamano ya kupinga, ya kupinga kura hiyo ya maoni katika mji mkuu wa Brazzaville. Rais Ngweso alishinda kwenye uchaguzi wenye utata wa mwaka wa 2022 na 2009 na, na ametawala Kongo kwa zaidi ya miaka 31. Ivory Coast leo imefanya duru ya kwanza ya uchaguzi wa rais. Rais aliyeko madarakani alane, as, as, as, Alassane Ouattara anatarajiwa kushinda, huku akisema kuwa anataka ushindi kwenye duru ya kwanza. Upigaji kura wa leo unaonekana kama mtihani muhimu kwa nchi hiyo baada ya ghasia zilizotokea baada ya uchaguzi miaka mitano iliyopita na kuwaacha takriban watu elfu tatu wakiwa wamekufa. Kuna wagombea sita wanaowania wadhifa wa rais dhidi ya kiongozi huo mwenye umri wa miaka sabini na mitatu wengine watatu waliojiondoa kwenye kinyanganyiro hicho, miongoni mwao aliyekuwa waziri mkuu Charles Konan Banny aliyedai uchaguzi wa rais ulikumbwa na dosari hata kabla ya kufanyika. Tume ya uchaguzi Ijumaa ilisema kuwa ilifanya uchunguzi kufuatia madai hayo lakini haikupata ushahidi wowote. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tukiendelea nazo habari muhimu za dunia, aliyekuwa waziri mkuu wa Uingereza Tony Blair ameomba msamaha kwa kile alichotaja kuwa makosa yaliyofanyika wakati wa uvamizi ulioongozwa na Marekani dhidi ya Iraq. Kwenye mahojiano na kituo cha televisheni cha CNN, Blair pia ameangazia uingiliaji kati wa kijeshi kuwa sababu kuu iliyochochea ghasia zilizoko sasa katika eneo kubwa hilo na pia kuibuka kwa kundi la Islamic State nchini Iraq na Syria. Uingereza ilitoa wanajeshi 1045 walioungana na wengine 1150 kutoka Marekani pamoja na maelfu wengine kutoka Australia, Spain na Poland. Wanajeshi 179 wa Uingereza waliuawa wakati wa mapigano hayo. Rais wa Siria Bashar Al Assad leo amerejea tena kueleza lengo lake la kutokomeza tishio la ugaidi nchini humo, akisema hiyo huenda ikapelekea suluhisho la kisiasa ambalo Wasiria wanahitaji kutatua mzozo ambao umedumu kwa zaidi ya miaka minne na nusu. Asad amekutana na kundi la wabunge kutoka Russia pamoja na maafisa wengine mjini Damascus. Shirika la habari la serikali la Sana limesema kuwa rais Assad amesisitiza kuwa kuondoka kuwa kuondoka makundi ya kigaidi kungedumisha uhuru wa Syria na heshima ya kieneo. Mmoja wa wajumbe kutoka Russia, mbunge Alexander Unesco alidokeza kuwa Assad alisema yuko tayari kushiriki kwenye uchaguzi mpya wa rais pamoja na kuitisha uchaguzi wa bunge kama hilo ndilo watu wa Syria wanalotaka. Assad anahudumu kwa muhula wa tatu baada ya kuchaguliwa tena kwa kipindi cha miaka saba mwaka uliopita. Hali kutokana na kimbunga imesababisha mvua kubwa kwenye jimbo la Texas kiasi cha kuisukuma treni kutoka kwenye njia ya reli pamoja na mafuriko na mvua zaidi hivi leo, huku mamlaka ikihimiza watu kuwa na subira. Hali hiyo imesababishwa na kimbunga Patricia kilichotokea Ijumaa huko Mexico na kuingia kote nchini na kusababisha mvua kwenye jimbo la Texas. Maeneo karibu na mji wa Houston yalipata hadi sentimita 20 za mvua Jumamosi, huku watabiri wa hali ya hewa wakitahadharisha kuhusu mafuriko na uwezekano wa mvua nyingine ya sentimita kumi kabla ya hali ya kawaida kurejea Jumatatu. Eneo lililoathiriwa zaidi ni mji wa Kosikana uliopo takriban kilomita 90 kusini mashariki mwa Dallas, ambako mvua ya zaidi ya sentimita 50 zimenyesha tangu Alhamisi. Hapo ndipo treni ya mizigo ya Union Pacific iliyokuwa imebeba simenti ilikumbana na mafuriko na kutoka kwenye njia ya reli Jumamosi. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, tukitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Na sasa basi tunakwenda moja kwa moja huko nchini Tanzania, ambapo tutaungana na waandishi wetu watupashe hali ilivyo katika maeneo mbalimbali ya nchini humo baada ya kufanyika kwa zoezi muhimu la upigaji kura kwa ajili ya uchaguzi wa rais wa Tanzania, wa bunge na madiwani, na pia rais wa Zanzibar pamoja na wajumbe wa baraza la wawakilishi. Na sasa basi tunaungana naye Dina cha hali Dina, karibu. Na kama tulivyozungumza tangu alasiri, vituo vya kupigia kura vimeshafungwa na zoezi la kuhesabu kura litakuwa limeanza. Je, unaweza kutueleza hali ikoje hivi sasa huko? Uh, hadithi ya hali, kama nilivyosema asubuhi ilikuwa shwari sana, vile mchana tulivyoongea, na kama ulivyosema, takribani sehemu nyingi hapa Dar es Salaam na maeneo mengine mikoani tulikowasiliana na wenzetu zoezi la kupiga kura limekamilika saa kumi kama ilivyokuwa imepangwa lakini na taifa ya uchaguzi na sasa, zoezi la kuhesabu kura kwa vituo mbalimbali vinaanza, na kama tunavyofahamu kwamba vituo vile vile vilivyokuwa vinapiga kura sasa o vinabadilika, vituo vinakuwa vituo vya kuhesabu kura. Kwa hiyo zoezi hilo sasa linaendelea licha ya kwamba pia kuna changamoto kadhaa zimetokea katika upigaji kura siku ya leo. Dina, umezungumzia changamoto, ni changamoto gani ambazo zimejitokeza leo katika siku hii ya upigaji kura hasa kwa upande wa wapiga kura na pia kwa vituo vya kupigia kura na maafisa wa uchaguzi? wapiga kura, kuna changamoto. Mfano, hapa Dar es Salaam, katika kata moja hapo Mabibo, kuna wapiga kura kama mia mbili uh, wana kadi za kupigia kura, lakini majina yao hayapo kwenye daftari, kwa hiyo hawajapiga kura, licha ya kwamba Tume ya Taifa ya Uchaguzi imetoa ufafanuzi kwamba wale hawataweza kupiga kura kutokana na kwamba majina hayapo, hakuna jinsi. Lakini kia, kuna pia zisa. Kuna changamoto pia ya vifaa. Kuna maeneo ya kimaramusho mpaka sasa hivi watu hawajapiga kura kutokana na kwamba hakuna vifaa, kwa hiyo singi lazima yale maeneo kule uchaguzi utaahirishwa mpaka hapo vifaa vitakapopatikana. na maileo, maileo, maileo, mailea. Kuna maeneo mengine pia kuna watu wamepata jazba, wamechoma magari huko ruku, wamechoma gari la wasimamizi wa uchaguzi kwa ajili yawalifikiria kwamba kuna vifaa ambavyo kuna kura feki. Kwa hiyo wakapata jazba, wakachoma vile vifaa. Dina umezungumzia uh, tatizo la upigaji kura huko Kimara. Na muda mfupi uliopita nimezungumza na mwenyekiti wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi Jaji Damian Lubuva. Yeye amesema kwa kulitokea matatizo kidogo kwenye eneo hilo la Kimara huko jijini Dar es Salaam kwamba vibaka waliiba karatasi za kura. Kwa hiyo yeye na timu yake ndio wako hapo wanashughulikia tatizo hilo. Je, nyinyi mmepata habari gani kuhusiana na hichi kituo cha Kimara? hivi habari tunaopata kituo cha kimara ni kwamba vifaa vilikuwa havijafika vifaa vya kupigia kura makaratasi i walikuwa hayajafika sio kwamba kuna vibaka wameiba kwa hiyo watu walikuwa wanasubiri pale makaratasi na wamesema kwamba hawataondoka mpaka waliwe hatima yao kwa hiyo bado kuna kuna, kuna msongamano mkubwa pale na kuna vitu vinavyoendelea kwamba wanasubiri wana, wana mpaka hatima yao wajue wa kama watapiga kura saa ngapi leo au hata kesho. Kwa hiyo bado kuna sintofahamu iko hapo Kimara kwa muda mrefu mpaka sasa hivi bado hawajapata mwafaka kwamba watapiga kura saa ngapi. Basi, vizuri sana Dina, tutarejea tena kwako hapo baadaye. Na sasa katika laini ya simu tunaye mwenzetu Ed Ligongo. Ed, kwa upande wako hapo ulipo tuambie, tunafahamu kwamba vituo vya kupigia kura ndo hivo vimeshafungwa, sijui mandhari ikoje pale. kilia mbali kikuu ambacho, ambacho, ambacho nakizungumzia jina cha Kimara Topoova. Sehemu nyingi ambazo nimepita hii leo, hali ilikuwa ni shwari kabisa, ijapokuwa kuna baadhi ya wa watu walikuwa wanalalamika kwamba hawajayaona majina yao, lakini baada ya kuongea na wasimamizi wa uchaguzi, kitu ambacho wameweza kukizungumza ni kwamba wao tu ambao hawakuona majina yao kwa namna moja na nyingine ni ni ni wao wenyewe kuto wajibika ipasavyo, kwa sababu walikuwa wanatakiwa wafanye uhakiki kwa wiki nzima hii ambapo majina yalikuwa yamebandikwa kuweza kuhakikisha kwamba majina yao yapo. Na wengine si kwamba majina yalikuwa hayapo, isipokuwa utaratibu uliokuwepo ni kwamba majina ama vituo vilikuwa vimekuwa kulingana na alfabeti za majina ya watu malami, kama eneo lako la meri basi herufi yako itakuwa ni m, -m ambapo kutakuwa kuna maalum um, ama kituo maalum ambacho kitakuwa kinasimamia uh, uchaguzi wa kwako wewe mwenye jina la m. Kwa hiyo, kuna watu wengine unakuta jina lake ni kukaa katika mstari wa a na hati fahamu pengine ama kuhakiki za mwisho kabisa nakuja kugundua kwamba yuko katika mstari ambao hakupaswa kuwepo. Kwa hiyo hilo lilikuwa ni tatizo uh, kwa wingi sana e, na nadhani kwa namna moja na nyingine pengine hawakuwa na elimu uh, ya kutosha kuhusiana na na na hilo, lakini kiujumla ni kwamba ilipofika tu saa kumi jioni vituo vingi ambavyo nilitembelea vilikuwa tayari vimeshapungukiwa na watu wengi kwa sababu watu walitoka majumbani mwao kwenda kwenye vituo mida ya asubuhi sana ya leo. Kwa hiyo uh, hadi man, mishale ya mchana uh, idadi ya wa watu ilikuwa bado kubwa, lakini ilipofika uh, mida ya saa tisa kuelekea saa kumi mpaka ilipofika saa kumi, watu kwa vituo vingi ambavyo nimejaribu kupitia uh, walikuwa wakukwisha Uh, pungua na hali ilikuwa shwari, ukiachilia mbali kituo ambacho kwa hapa Dar es Salaam cha Kimara. Asante um, idi, haya mapungufu ambayo amejitokeza naona tutayazungumzia tena baadaye, lakini kwenye laini ya simu tunaye mwandishi wetu Joel Maduka akiwa huko Chato, na huko ambako ndiko mgombea urais wa chama cha mapinduzi, chama tawala, John Pombe Magufuli amepiga kura. Maduka, hebu tueleze hali ilikuwaje katika upigaji kura wa leo? Uh, labda tukwo kwanza kwamba ali katika wilaya ya Chato ama jimbo la Chato ilikuwa kabika, kwa ni shwari kabisa, kwani usalama obitocha, wa kutosha uliweza kuonekana katika vituo vingi ambavyo watu tofauti tofauti waliweza kufika na kujiandikisha, lakini kwa jumla ya kwamba mgombea urais kwa kiso cha chama cha mapinduzi system Dkt. John Pombe Magufuli yeye anatokea jimbo hili na Chato na ameweza kuliongoza kwa nafasi ya ubunge kwa takriban miaka ishirini na kwa migi sasa, aliweza kurudi siku ya leo nyumbani kuweza kufanya uchaguzi na yeye pia akiwa ni miongoni mwa Watanzania. Hivyo alifika majira ya saa tatu na nusu katika jimbo lake na pia kuweza kufanya uchaguzi katika shule ya msingi Magufuri, na baadaye aliweza kupata fursa ya kuongea na uandishi wa habari. Kubwa zaidi ambalo alinisikiza ni kwamba wananchi au watanzania kwa ujumla wanatakiwa kuendelea kudumisha amani na upendo na mshikamano katika kipindi hiki cha uchaguzi. Lakini pia aliweza kutoa lai kwa wananchi wa Tanzania kujitokeza katika maeneo tofauti tofauti kuweza kufika katika vituo walivyojiandikishia na kuweza kuchagua kiongozi ambaye wanamwona wao, wanaona kwamba wao wanaofaa kuweza kuongoza kwa takriban miaka. Mm, As, asante Maduka, tuta, usiondoke kwenye line ya simu tutarudi tena kwako, alafu tutakwenda Arusha kwa Musa Juma, lakini me, napenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu kwamba kesho saa kumi na mbili jioni siku ya Jumatatu kwa saa za Afrika Mashariki tutakuwa na kipindi maalum cha saa nzima kuzungumzia uchaguzi mkuu hasa tukizingatia kwamba tutakuwa tayari tumeshapata matokeo ya uchaguzi ya wabunge, madiwani pamoja na wawakilishi. Kwa hiyo tutakuwa na wachambuzi kutupa tathmini yao kuhusu uchaguzi na matokeo. Tafadhali, msikilizaji, ukitaka kutuma ujumbe au maoni kwa wasikilizaji wa Kenya tafadhali piga simu 254 727 709 353. Narudia tena kwa msikilizaji wa Kenya 254 727 709 353, na kwa yule ambaye yuko Tanzania namba ni 255 776 149 492. Narudia tena namba ni 255776 149492. Kwa msikilizaji wa Tanzania, tafadhali tutumieni maombi tutumieni maoni, maswali, chochote. Wachambuzi tutakuwa nao kuanzia saa kumi na mbili jioni mpaka saa moja alasiri, na matangazo yetu ya saa moja na nusu yako kama kawaida. Meri, nasikia Musa yuko kwenye line. Sawa sawa kabisa, basi tunarejea kwako Musa. Uh, labda ungeweza kutuambia katika maeneo ambayo umetembelea umeona nini hasa, ukizingatia kwamba uh, kuna ile taarifa iliyotolewa kwamba mara vituo vya uchaguzi vitakapokuwa vimefungwa, basi wale watakaokuwepo ndani wataruhusiwa kuendelea kupiga kura, hilo uliliona? Ya, ni kweli kwamba leo maelfu ya watu wamejitokeza kupiga kura na wengi ni vijana, na imefanya kazi kubwa sana kuhakikisha kwamba usalama na amani zinadumu katika maeneo mengi ya vituo. Nimetembelea vituo vingi hapa Arusha mjini, nilikuwa Monduli, nasafiri kwa maeneo ya Karatu. Kote hali ni shwari na watu wengi wamejitokeza kupiga kura, na mpaka vituo vina <coughs> vina saa kumi ikifika, wale ambao walikuwa bado hawajapiga walipewa ruhusa kupiga kura. Lakini hapo hapo ulipo kwenye maeneo hayo ya vituo vya kupigia kura, kuna tetesi zozote ambazo labda umeweza kuzisikia? Nini kinaendelea? Kuna linalosemwa labda matangazo, matokeo yatatangazwa kuanzia saa ngapi? Katika vituo vingi ndo wanaendelea kuhesabu kura, sehemu chache tu ambazo zinaweza kubandikwa, lakini matokeo msimamizi wa uchaguzi wa hapa Karatu halmashauri una Moses Mabula. Na matokeo mengi kwanzia majili asubuhi ndiyo atakuwa yanabandikwa. Lakini sasa upigaji kura umeenda vizuri katika maeneo mengi, nasema kuwa kuna dosari tu chache, ikiwepo hii mihuri ambayo ilikuwa inatumika kutokuwa na wino wa kutosha. Vilevile wapiga kura wengi sana majina yao wamekuta hayapo daftari la kupiga kura, kwa hiyo wengi wamekosa ile haki yao ya kikatiba ya kupiga kura. Musa, ingawaje huko Arusha tunajaribu kumpata mwandishi wetu wa Monduli, lakini mgombea urais kwa tiketi ya Chadema kwa chini ya mwamvuli wa umoja wa katiba ya wananchi Tanzania ukawa Edward Loasa, yeye amepiga kura Munduli. Je, umepata habari zozote, hali ilikuwaje huko? Kwa sababu Monduli na Arusha si mbali sana, labda umepata chochote ukaweza kutueleza. Ya, ni kweli kwamba leo mgombea wa urais wa Chadema anayeweakutana rmazi nne bwana Edward Loasa alipigia kura katika jimbo uh, lake la Munduli ambapo alikuwa mbunge kwa zaidi ya miaka ishirini na asubuhi tu mapema alifika kwenye kituo cha <tipa> kura ambapo kiko uani kabisa nyumbani kwake, na kuweza kupiga kura. Na alikuwa hana mengi sana kuzungumza, kikubwa alikuwa anatoa wito kwa watu kujitokeza kupiga kura. Na kuhusu matokeo kama atakubali kushindwa au vita, alisema anategemea kama uchaguzi ukiwa huru kuna haki, matokeo matokeo yote. Lakini ndio hivyo, maeneo mengi, lakini malalamiko hapa pale, kurekebisha madogo madogo, kuhakikisha kwamba uchaguzi huu unaendelea kuwa huru na wa haki. Na je, Juma, aa, mimi hapa Harrison Kamau ningekuuliza katika eneo ambao uko sasa hivi, nimesikia umetaja vijana kuna idadi kiasi gani ama asilimia gani ya wapiga kura ambao uliona wakiwa ni vijana? Unaona kama kulikuwa wengi ni vijana ama labda pengine ni wazee zaidi? Yani, ya asilimia sabini katika vituo vingi walikuwa ni vijana, na wengi wamejitokeza na tofauti naa nyuma. Vijana walikuwa walikuwa wavumilivu, kwa sababu katika shughuli za upita walikuwa wanakuja wakikuta watu wanaondoka wanaenda kwenye shughuli zao, lakini safarini wengi wam enye vituo wamekaa mpaka wamepiga kura kwa amani na kutokana na maamuzi ya mahakama kuu na serikali kwamba warudi nyumbani, wengi wamerudi katika manyumbani na mepote wakishukulizia matokeo kupitia redio za kijamii na baadhi ya mawakala wao ambao umekuwa wakitoka vituo moja moja, wale ambao wamekamisha kazi ya kuhesabu kura. Joel Maduka, ulizungumzia tulizungumzia awali kuhusu mapungufu katika uchaguzi na tumesikia kumekuwa na mapungufu fulani ambayo yametokea huko mkoa wa Geita. Unaweza kutuelezea ni mapungufu gani katika upigaji kura wa leo? Katika mkoa wa Geita jimbo la Mjini, ambapo kulikuwa na wagombea ambao walikuwa anawamia kiti cha ubunge katika chama cha CCM, wa chama cha mapinduzi alikuwa mgombea kitu hicho. Lakini kwa upande wa chama cha Demokrasia na Maendeleo ambaye anagombea kitu hicho, mgombea wa bunge wa jumbe la Geita Mjini, Kwaketiaknasu, amechangazwa na kitendo cha kuona jina lake kwenye kituo cha kupigia kura na kulazimika kupiga kura kwa kupewa karatasi maalum, hali ambayo imekuwa kwake mpaka paka sik, akaanza kujiuliza kwambaye mgombea zimeonekana kasoro kama hivi juu, kwa wananchi wa kawaida aikoje? Kwa kweli ndio suala ambalo limeweza kuibuka katika jimbo la vita mjini. Lakini Joel, kutokana na upungufu huo limepokelewaje hasa na wafuasi wa wake? Kwa upande wa wafuasi wake naweza nikasema walijipokea kwa mshangao, lakini kwa baadaye, kwa sababu eh, atika uchaguzi aliamua kutoa bidhaa yayeezowa karatasi maalum ya kuweza kuchagua. Basi suala hili liliweza kutulia na hali ya uchaguzi iliweza kuendelea katika kituo cha Sungusungu ambacho kipo mtaa wa Isala wa Lodi, ambapo mheshimiwa huyu au mgombea huyu aliweza kufika katika maeneo yale kwa ajili ya kuweza kuchagua katika uchaguzi mkuu wa mwaka huu lakini kunapotokea mapungufu kama hayo, kuna maafisa wa tume ya uchaguzi hapo, wanatoka kuelezea watu taratibu gani wanatakiwa wafuate, ama ndo basi tena wanaambiwa basi huwezi kupiga kura. Uh, niliweza kupata fursa ya kuzungumza na msimamizi wa kituo hicho Bwana Abdurahmani Litani, ambaye ali, alisema hata yeye hajui, lakini alisema kwamba mgombea eamawatumia si utaratibu napopatia karatasi maalum kwa sababu ni jambo ambalo hata yeye ameshindwa kuelewa limeweza kujitokezaje. Kwa sababu hapo nyuma, yapata mwezi wa tisa, mgombea huyu inasemekana alipokwenda kuakiki jina lake hakulikuta katika daftari la kudumu, na aliweza kutoa taarifa. Na taarifa hizi alipozitoa kwa mhusika mkuu wa suala zima la uchaguzi, alimwahidi kuakikisha kwamba analifatilia na kuisimamia na kuhakikisha kwamba anatoa ufumbuzi mapema. Lakini leo mpaka uchaguzi unafika, hali ilikuwa ni hivyo ya sintofahamu ambayo iliweza kujitokeza katika kipindi hicho. Asante sana Joel Maduka, tutarudi tena kwako baadaye. Lakini sasa labda niwaulize, Musa Juma yuko hapo. Dina Chahali umeshazungumzia mapungufu Idi, hebu tueleze ni mapungufu gani ambayo yamejitokeza katika maeneo mengine kama Arusha. Musa, ni mapungufu gani ambayo yamejitokeza hii leo? Masumbufu makubwa ni hili la watu kuwa kutokuta majina yao katika daftari la kudumu la kupiga kura. Sababu mtu anakuta na shahada ya kupiga kura, lakini anapoenda kwenye chumba cha kupiga kura anaambiwa picha yake haipo, hivyo hana ruhusa kupiga kura. Hii ndio imekuwa tatizo moja kubwa sana. Vizito vingine imekuwa ni vifaa, hasa hii miuli ambayo inatumika nyingi imekuwa ikishoa wino, kwa hiyo imekuwa ni usumbufu mkubwa kwa wapiga kura. Dini, Dini, we uko jikoni hapo, maanake naona unapata habari kutoka kila sehemu hapo zinazohusu uchaguzi. Je, habari ulizopata kuna mapungufu labda katika mikoa mengine ambayo yametokea katika zoezi hili la upigaji kura? Naam, naam. Basi sasa, Idi, hebu tueleze mapungufu ambayo yamejitokeza hapo Dar es Salaam hadi hiya ni kwamba mapungufu mengi ambayo yameonekana ni lazima la baadhi ya watu kutokuta majina yao, ya uh, ya yao katika lile daftari wanapoenda kuhakiki hakiki, na mara nyingine pengine picha zinakuwa hazionekani, ama wakati mwingine watu wanakwenda kwenye vituo ambavyo hawakustahili kwenda kupiga kura, pengine majina yao katika vituo vingine. Kwa hiyo hilo ni jambo kubwa sana. Kwa namna moja na nyingine, ukiangalia mengine matatizo yamesababishwa na wapiga kura wao wenyewe wa kutotaka kuenda kuhakiki majina yao mapema, kuenda kuhakiki leo hii siku ya kupiga kura. Lakini vilevile, kwa namna moja kumbadhi, kwa namna moja na nyingine, sehemu nyingine unagundua kwamba pengine wapiga kura ama tume haikuweza kutoa uh, taarifa sahihi ya kile uh, kitu ambacho kinapaswa kufanyika kwa wapiga kura. Mathalan, kuna watu wengine walikuwa uh, wahusika katika mistari, wanapanga foleni na wanakuja kugundua kwamba hawastahili kuwepo katika ile foleni mara baada ya kukaribia kwenda kupiga kura. Kwa hiyo ni jambo ambalo limejitokeza kwa kiwango kikubwa. Lingine ambalo kwa vituo vingine ambavyo vimekuja kutokea, kwa mfano maeneo ya Siza, ni wasimamizi wenyewe wa uchaguzi kuchelewa kufika. Na watu walikuwa wamefika toka saa kumi na mbili alfajiri, lakini kuna sehemu nyingine mpaka saa moja uwafika wasimamizi wa vituo vya uchaguzi walikuwa hawajafika, hawajajiandaa ili kuanza kazi rasmi kuanzia saa moja a kamili asubuhi. Kwa hiyo haya ndio matukio ambayo. Asante Idi. Naona kwenye, kwenye laini ya simu tunaye Munir kutoka Zanzibar. tutarudi kwena tena kwako Idi, usiwe na wasiwasi. Munir huko Zanzibar, sasa hivi ni zoezi linalofanyika la kuhesabu kura, vituo vya kupigia kura vimekuwa ndio vituo vya kuhesabia kura. Unaweza kutueleza hali ikoje hivi sasa? E, hali mpaka hivi ni vizuri, zoezi linaendelea, wasimamizi wameanza kuhesabu kura, na kumetokea na taarifa kwamba hali ya ulinzi imeimarishwa, lakini nimepata taarifa, bado sijakwenda isipokuwa tu nimekwenda katika mojawapo eh, nimepata taarifa kutoka mojawapo ya hospitali ya Alrahma, imeambiwa kwamba kuna wagonjwa wanaokwenda kupelekwa kule, lakini bado sijajua sababu ni nini, lakini nimeambiwa kwamba nimeambiwa kwamba kwamba nimeambiwa kwamba wamepigwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa hivyo siwezi kuthibitisha mpaka nitakapokwenda mwenyewe kushuhudia. Vile vile nimeambiwa kwamba huko mjini nako hakuendeki kwa maana kwamba kumekuwepo na magari yanayozunguka mjini e, magari ya vyombo vya ulinzi na usalama yakiwa yamepachika bendera rangi nyekundu, yakizunguka katika maeneo mbalimbali. Lakini pia kumekuwepo na taarifa, lakini ambazo bado hazijathibitishwa rasmi. imefanikiwa kuzungumza na jeshi la polisi, lakini alijathibitisha kwamba wamepokea kesi yoyote inayohusiana na hizo taarifa kwamba na masanduku yaliyokuwa na kura ambazo zimepigwa au wanasema ni kwamba ni kura feki, lakini polisi wanasema mpaka sasa hawajapata ripoti yoyote inayohusiana na kukamatwa kwa masanduku yaliyokuwa yana kura. Amba... Muniri usiondoke kando ya redio yako, manake naona hapa inakaribia saa saba kamili, na kama unavyojua tena, tunajaribu kuwaeleza wasikilizaji wetu wengine ambao labda watatusikiliza kwenye mtandao www.voaswahili.com, waweze wa kujiunga nasi. Lakini pia tunaendelea, kwa wasikilizaji wa Burundi ni 94.9 FM Bujumbura, Burundi, na pia kwa Kenya ni 107.5 FM Nairobi, Kenya. Basi, tunaendelea. Leo tunazungumzia uchaguzi mkuu nchini Tanzania, upigaji kura ulivyoendelea na sasa hivi zoezi la kupiga la kuhesabu kura ndio linafanyika huko nchini Tanzania.