Tangazo ya Sauti ya Amerika kutoka jiji kuu la Marekani hapa wa Washington DC. Basi Muniri, ulikuwa unatueleza kwamba kuna dosari hizo ambazo umezisikia, kuna baadhi ya watu pengine wameumizwa, lakini bado haujawa na taarifa kamili. Kuna juhudi zozote ulizozifanya kabla hujaenda wewe mwenyewe kushuhudia, labda kuzungumza na maafisa wa tume ya uchaguzi ama na maafisa wa polisi, kuwauliza kuhusiana na swala hilo? Kama eh, kabla sijapata hizo taarifa, kwa sababu mimi nilijaribu kutafuta taarifa kuhusiana na tuhuma kwamba kuna masanduku ya kura yamekuwa yakikamatwa katika maeneo mbalimbali. Nimejaribu kuulizia kwa upande wa polisi, me, je wamepokea kesi aina yoyote inayohusiana na kukamatwa kwa masanduku, wamenambia mpaka sasa hakuna kesi yoyote isipokuwa Eh, baadhi ya watu wamekuwa wakinitaarifu kwamba kuna hiki na kile kinachoendelea, kwa hivyo inabidi nifuatilie kwa karibu, niende nikashuhudie na kuweza kuthibitishia umma kile ambacho kinachotokea. Lakini nimeambiwa eh, kwamba hali ya usalama na, na amani inaendelea kuwa vizuri, ingawa kuna dosari za hapa na pale, lakini kuna sintofahamu fulani hivi ambayo nafikiri inaweza kutuweka katika katika hali ya wasiwasi kutokana na, na na taarifa ambazo zimesambazwa kupitia mitandao ya kijamii ambazo hazijathibitishwa na vyombo vinavyohusika vya kisheria. Kwa hivyo mimi binafsi sitoweza kutoa taarifa bila ya kuthibitishwa na vyombo vya sheria, ndio maana nakwenda mbio ili kuweza kupata taarifa kutoka kwa vyombo vinavyohusika ili waweze kueleza bayana kwamba nini hasa kinachotokea hivi sasa Zanzibar. Asanti sana, asanti sana Munir. Habari hivi sasa limejikita katika kituo cha matangazo kinachopokea e, matokeo kutoka vituo au kutoka majimbo mbalimbali ya, ya Zanzibar na mpaka hivi sasa bado ma, ma, ma, bado kuna kuna kuna mahesabu yanayoendelea. Asante sana Munir, hakika nitarudi kwako. Wewe kaa tu kwenye simu, utaendelea kutueleza, kuna mengi nasikia. Kweli kabisa, wengi wangetaka kujua kuhusu uchaguzi Zanzibar. Kwenye laini ya simu naona tunaye Lucy Patrick. Lucy Patrick, habari gani? Natueleze sehemu ambapo uko na mambo ulioyashuhudia wakati wa uchaguzi. Habari ni nzuri kabisa mimi niko Mbeya, Tanzania, na hapa Mbeya kwa kweli suala la amani limeenda vizuri. Watu wamepiga kura wakiwa katika hali ya utulivu kabisa, na kulikuwa hakuna vurugu zozote. Watu wameweza kutii sheria na amri ambayo ilitolewa kwamba ukishapiga uende nyumbani, usikae mita mia mbili. Kwa hiyo takriban vituo kumi na tano ambavyo nimetembelea watu walikuwa wakipiga kura wanaondoka mapema kabisa, anamaliza anaondoka nyumbani akienda kusubiri matokeo. Na Lucy, labda ningekuuliza, kulikuwa na mapungufu? Kuna maeneo mengine kulikuwa na madai kwamba vifaa vilichelewa na kukawa kwamba upigaji kura na shughuli yenyewe ilichelewa. Kulikuwa na mambo kama hayo katika eneo la Mbeya? Katika eneo ene la Mbeya spechali, hapa Mbeya mjini, kulikuwa hakuna changamoto hiyo kabisa, kwamba vifaa vilifika kwa wakati na vilifika saa tisa za usiku na watu kwa hapa Mbeya walianza kufika vituo kutoka saa kumi na nusu alfajiri. Kwa hiyo ilipofika tu saa moja wata, watu walianza kupiga kura. Ndio maana wakati mwingine sehemu nyingine, kwa mfano, kwenye vituo ukifika mida ya saa nane unakuta watu wamekwisha kabisa. Kwa hiyo changamoto zilikuwepo ndogo, kwa mfano, unakuta mtu hakuenda kuhakiki jina lake, ukienda pale anakuta jina hakuna, kwa hiyo inatakiwa utaratibu mwingine ufanyike. Anaingia kule ndani, wasimamizi wanaanza kuangalia upya jina lake kwenye daftari. Akipatikana basi anapewa ruhusa ya kupiga kura na kila kitu. Kitu kilienda vizuri hivyo, akukiwa na changamoto kwamba kuna maeneo kwamba labda vitu vimechelewa. Hapana, kila kiia kia kwa wakati. Changamoto izo ndogo ndogo kama hizo na sehemu nyingine walikuwa wakilalamika vizuri, ilikuwa inaleta shida kidogo, lakini walikuwa uh, wanatafuta takita njia nyingine ya kuweza kutatua shida hiyo, na wakamaliza nauta. Walipofika saa kumi, na wale wote ambao walikuwepo kwenye foleni waliingia ndani na wote waliweza kupiga kura, ambao walimaliza maeneo mengine kama sakuu. Asante Lucy tutarudi tena kwako baadaye, kwa sababu matangazo haya dakika tisini na mpaka ifike saa tatu kamili, pengine kutakuwa kingine kimejitokeza. Kwenye laini ya simu tunaye mwandishi wetu wa Tanga John John, Prince John Prince, tutakuja kwako baadaye. Tunaye mchambuzi ambaye alikuwa akitoa elimu ya uchaguzi kwa wapiga kura Emmy Mwamgiga, tutakuja kwako baadaye, lakini kwanza namkaribisha mtangazaji mwenzangu BMJ Muridhi atupe kidogo vituko ambavyo vimejitokeza siku hii ya leo ya kupiga kura. Aya, ni kweli kabisa mwenzangu Khadija Riami. Ni kwamba uh, pamoja na mambo mengi ambayo yametokea, pia kumekuwa na vituko hapa na pale. Nimekuwa nikipekua pekua kuangalia hususan uh, kwenye kwa Facebook na kwingineko, lakini kuna habari ambayo kidogo imeshika uh, ime uh, jicho langu. Ni kwamba bwana mmoja aliwashangaza wengi katika kituo cha kupigia kura uh, huko Mtoni Kijichi hii leo asubuhi, alipofika pale na ghafla bin hu akaanza uh, kuhubiri kwa sauti ya juu. Vyombo vya habari Tanzania vimeripoti kwamba mtu huyo ambaye jina lake alikujulikana mara moja alianza kufanya maombi ya sauti kwa sauti ya juu kabisa huku akielekea kwenye chumba cha kupigia kura. Alikuwa anasema Mungu awabariki wote ambao mnapiga kura na mpige kura kwa amani. Mnanisikia jamani? Ndivyo hivyo alivyonukuliwa akisema na gazeti la Mwananchi linalochapishwa huko Tanzania. Lakini wengi wale waliokuwa kwenye mstari um, pale wakisubiri kupiga kura walimfukuza bwana huyo na kumwambia aende zake, nao maafisa wa usalama wakamwambia aende kwa sababu inaaminika kwamba alionekana mlevi kiasi. Lakini watu walisema kwamba alikuwa anatumia ujeuri ili kuweza kufika pale na kupiga kura kabla ya watu wengine. Na sasa, baada ya kuona mbinu zake hizo hazikufua dafu, bwana huyo aliomba kwa sauti ya juu tena zaidi kabla ya kuambiwa na maafisa wa polisi aende zake nyumbani. Na ni baadhi tu ya vituko ambavyo vimeripotiwa hapa na pale kutoka maeneo ya kupiga kura huko Tanzania. Hadija, asante sana. BMJ Munir, tutarudi tena kwako baadaye, lakini sasa hivi naona nimkaribishe John Prince, mwandishi wetu huyu, yuko Tanga. John, hebu tueleze hali imekuwaje huko Tanga, na sasa hivi kura ndo zinahesabiwa. Okay, kwa huku Tanga uchaguzi ulikuwa umekwenda vizuri kabisa. Tunamshukuru Mungu ulikuwa wa amani, lakini changamoto ambazo wakazi wengi wa Tanga hususan katika kata ya Makorora, uh, Makorora Center B wa asilimia ishirini uh, ya wakazi wa, wa Makorora Center B hawakufanikiwa kuweza kupiga kura kulingana na vitambulisho vyao kutokutambulika katika zile, katika daftari za kupiga kura lakini pia picha za vitambulisho vya wapiga kura pia vilisababisha idadi ya watu wa asilimia ishirini kuto kupiga kura kulingana picha zao zilikuwa zimefutika katika vitambulisho mengine, majina yao yalikuwa hayajasajiliwa katika upigaji kura. Kwa hivyo kuna asilimia ishirini na wakazi wa Makorora hakuweza kupata nafasi ya kuweza kupiga kura. Yes, sawa kabisa basi, endelea kuwepo katika laini ya simu, lakini tunaye mchambuzi huyu ambaye alikuwa ameshiriki katika kutoa elimu ya mpiga kura Emil. Labda kwanza ungetueleza tunaona, tumesikia kuna uh, tofauti kidogo katika swala hili la upigaji kura. Watu walikuwa wakienda kule, wengine hawakuwa wameweza kuhakiki majina yao. Sijui dosari hizi unazipokeaje? Unaona kama vile labda elimu ya mpiga kura ilikuwa ikutolewa kutosha? Ah, asante sana. Elimu ya mpiga kura kwa sehemu kubwa kwa mwaka huu imetolewa ya kutosha, kwa maana ya kwamba dosari zilizotokea ni ndogo sana, ni chache ukilinganisha miaka yote ya nyuma, na kwa mwaka huu vijana wamekuwa na mwamko mkubwa sana. Hizi dosari za kwenda kuhakiki majina yao wenyewe, unaweza ikawa ni uzembe kwa namna moja au nyingine, hasa ya wapiga kura wenyewe, kwa maana tume ilijitahidi sana kueleza na sisi ambao tulikuwa tunatoa elimu ya uchaguzi, tulikuwa tunahamasisha watu wahakiki taarifa zao, na sio tu kwenda vituoni. Pia walitoa huduma ya kutoa kwa njia ya simu, mahali ulipo unaweza ukaangalia kama jina lako liko sahihi, na pia kituo chako cha kupigia kura kiko wapi. Kwa hiyo kuna uzembe wa wapiga kura kwa sehemu, japo kwa kwa mujibu wa watoa elimu walijitahidi sana. Emi, labda nikuulize swala moja. Umezungumzia elimu hii ya uchaguzi hii. Ninavyofahamu mimi sikujiandikisha tu na kupiga kura. Je, mlitoa elimu kujaribu kumwelimisha mpiga kura kujitayarisha kupokea matokeo yawe mazuri au mabaya? Ndiyo, tumetoa elimu. Tumeanza kwa, kwa sisi kwa katika asasi yetu tulianza toka mwezi wa kwanza, kwanza kumwandaa mpiga kura kujiandikisha kwenye daftari la kudumu la wapiga kura, na pia kupitia vikundi mbalimbali vya mbali majadiliano, tukajadili ni namna gani ma, tukatoa maswali mbalimbali mbali, kuhakikisha mpiga kura anafuatilia vipengele ambavyo vitasababisha yeye achague kiongozi anayefaa, na pia kumwandaa mpiga kura kwamba katika matokeo yote yanaweza yakatoka, ambayo umetarajia na ambayo hujatarajia na ndo matokeo ambayo hata sasa hakuna vurugu yoyote inayotokea kwenye vituo. Ukilinganisha miaka ya nyuma, vurugu si kubwa si, si nyingi sana kama miaka ya nyuma yote ya uchaguzi ambayo imefanywa, kwa sababu hii yote ni kwa sababu ya elimu ambayo tumeitoa kwa mpiga kura. Sawa kabisa. Basi Revocatus Msese, mwandishi wetu, hebu tupe taarifa hapo, katika eneo ambalo liloko, nini kinaendelea iki, ikiwa kwamba harakati za kuhesabu kura ndio zinaendelea hivyo. Uh, ni kweli kwamba zoezi la kuhesabu kura linaendelea, hali ya uh, kwenye vituo kwa kweli kwa uh, hujuma katika eneo hili la mkoa wa Mwanza, hali ni shwari, na kumekuwa na mwitikio mkubwa sana wa watu ambao wamejitokeza kupiga kura, huku pia watu wenye mahitaji maalum, hasa walemavu, wazee, akina mama wajawazito wakipewa kipaumbele katika swala zima la kupiga kura. Na pia kwa asubuhi, shughuli nyingi hasa jimii zilikuwa haziko hazikufunguliwa, hasa ukizingatia kwamba pengine watu walihitaji huduma za usafiri. Usafiri wa umma kulikuwa na shida pia, kwenye usafiri wa umma, kwenye masoko, kwenye nini, kwa sababu idadi kubwa ya watoa huduma walianzia kwenye shughuli nzima ya upigaji kura, lakini baada ya muda uh, mchana mchana kidogo hali imeanza kurejea katika hali ya, ya kawaida. Na katika vituo vingi zoezi uh, limeenda vizuri, na mpaka ninavyozungumza uh, ni kwamba baadhi ya maeneo inaonekana sijali wameanza hata kutoa matokeo yale ya awali baada ya shughuli nzima huwa imekamilika, na um, mwendo kama wa saa kumi na moja jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Tayari, karibu vituo vingi vilikuwa tayari swala la wapiga kura lime- limekamilika. Naona umegusia kwamba kuna baadhi ya maeneo wameanza kutoa matokeo. Unaweza ukatuambia japo hayo matokeo ya awali? Aa, matokeo awali ambayo, kukunisusaini, kukunisusaini, lakini, ya awali ambayo kwa kweli sasa hivi lakini tayari yanaanza kunaona, kuna una, una, una baadhi ya watu wameanza kushangilia sasa. Huwezi kujua kwamba hawa ni wachama gani kwa hiyo lakini, kwa mjumla ni kwamba tayari uh, amatokeo ya awali yameanza kutokea. Umesema kwamba kuna watu wameanza kushangilia, na kweli wana haki ya kushangilia, lakini kuna ilani ilikuwa imetolewa awali na idara ya uh, polisi kwamba baada ya kupiga kura watu wasiwe na mikusanyiko. Jambo hili ulilishuhudia, ama watu walienda moja kwa moja kila mtu kwao nyumbani, uh, kwao uh, uh, nyumbani? liau unavyoelewa ni kwamba uh, mawakala wa vyama watakuwa baada ya kuhesabu kwenye kwenye kwenye kituo husika, wataondoka na ile fomu ambayo yote imesainiwa. Kwa hiyo kila chama pengine kinaweza kujua kwamba nani katika eneo fulani ameshinda. Sasa hizo fomu ndo na pamoja na, pa pa, na wafuasi wao wanaanza kushangilia, ni matokeo ya kituo kimoja kimoja ambayo kwa kweli hayawezi kutoa sura halisi kwa sasa. Hello? Naam, basi msikilizaji, msikilizaji, msikilizaji unaendelea kutusikiliza hapa, basi tunakuambia kwamba uendelee kusikiliza matangazo yetu kwa sababu tuna waandishi katika maeneo mbalimbali. Tunao kule Dar es Salaam, tunao kule Zanzibar, Arusha, Dodoma, Kigoma, Mwanza, Monduli, Geita, Shinyanga, Mbeya na hata vile vile Tanga. Na kwenye laini ya simu naelewa kwamba tunaye tunaye Veronica Veronica Natalis, hebu tueleze mambo yalivyo na ambapo we we huko sasa hivi. Asante. Mimi niko mkoani Shinyanga huku, na kama ilivyo kawaida ni kwamba, uh, saa kumi jioni vituo vyote vilikuwa vimekwisha kamilisha zoezi la upigaji wa kura, na kwa saa hizi kinachoendelea, kuna baadhi ya vituo hapa mjini Shinyanga wamekwisha kuandika matokeo ya vituo lakini yale ya, ya kwenye kata bado ndio yanasubiriwa. Kwenye baadhi ya, ya vituo kama vitatu hivi, nimebahatika kupita na kuona, uh, matangazo ma, wakitolewa na wasimamizi wa vituo kuhusiana na uh, ni chama gani ambacho kina kina- shida pale. Kwa mfano kuna kituo kimoja kinaitwa Ndala kipo mjini Shinyanga kabisa na ni moja ya kata kumi na saba za manispaa ya Shinyanga inaonyesha kwamba Chama cha Mapinduzi kiko juu kwa kura mia moja kumi na sita kikifuatiwa na chama cha Chadema kwa kura tisini na sita kwa upande wa ubunge. Sasa hivyo ni vituo viwili ambavyo vimetangaza matokeo, lakini msimamizi wa uchaguzi katika manispaa ya Shinyanga hapa ambaye ni mkurugenzi wa manispaa ya Shinyanga, uh, niliongea naye mapema jioni ya leo akasema kwamba uh, wanatarajia kutangaza matokeo ya ubunge na udiwani kwa kata zote kumi na saba za manispaa kuanzia saa sita usiku mpaka saa saba usiku. Kama mambo yote yatakuwa amekamilika basi, matokeo hayo yatatangazwa leo na yatangaziwa katika chuo kimoja cha walimu, na watu sasa hivi wamekwisha anza kutoka kwenye vituo wakielekea katika eneo la chuo hicho kwa ajili ya kuweza kusikiliza matokeo ya ubunge kama ambao msimamizi um, wa uchaguzi katika manispaa hii. Sasa watu wanataka kujua hata matokeo kwa siku hii ya leo, lakini kuna watu ambao wanahofu kwamba huenda yasitangazwe usiku huo ikawa mpaka asubuhi. Asante Vitalis Veronica Natalis, ukiwa huko Shinyanga, tutarudi tena kwako baadaye, lakini wacha tuendelee na waandishi wengine katika maeneo mbalimbali. Kwa hiyo wewe endelea kutafuta matokeo na sisi tutakupigia baadaye, kabla ya kumaliza matangazo yetu ya leo. Asante sana. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Kama nilivyoeleza awali, leo hii tunamulika upigaji kura nchini Tanzania na hali ilivyokuwa. Lakini mpenzi msikilizaji, kesho saa 12 jioni kwa saa za Afrika Mashariki, tutakuwa tena hewani na kipindi maalum kuzungumzia uchaguzi mkuu, hasa matokeo ya wabunge, madiwani na wawakilishi. Tutakuwa na wachambuzi kutupa tathmini yao kuhusu uchaguzi na matokeo hayo tafa Ukitaka kutuma ujumbe au maoni au maswali kwa wasikilizaji wa Tanzania ni 255776149492 na naona kwenye laini ya simu, naye Jaji Damian Lubuva ni mwenyekiti wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi nchini Tanzania. Mheshimiwa Lubuva, unaweza kutuelezea hali mpaka sasa hivi ikoje kutokana na hayo mapungufu ambayo yalijitokeza awali? Ndugu mtangazaji, mpaka sasa hivi E, mchakato wa kupiga kura umeendelea vizuri, vituo vimefungwa, lakini kwa ujumla nchini mchakato umeenda vizuri. Umekuwa na changamoto za hapa na pale, lakini ni za kawaida katika eh, shughuli au zoezi kubwa kama hili. Umeenda vizuri kwa amani. Asante, Mheshimiwa Lubuva. Kuna jambo moja ambalo limejitokeza: kuna baadhi ya wa wapiga kura ama walikuwa na kadi za kupigia kura lakini majina yao hayakuwepo kwenye kituo, au wengine majina yalikuwepo, lakini kadi hawana, wengine wanasema picha hazifanani. Sasa hawa ambao hawakupiga kura, mna mpango wowote, labda Tume ya Taifa ya Uchaguzi kufanya mpango atapiga kura siku nyingine, au ni kitu gani kitafanyika? Hakuna cha kupiga kura siku nyingine, huo ni utaratibu ambao tume iliamua kufuatana na sheria. Kwa mfano, sheria inasema kwamba huwezi kupiga kura bila kuwa na kadi. Sasa kuna watu wanakuja, ana kadi lakini haiko kwenye kwenye kwenye register au kwenye orodha ambayo e, tume imetoa sasa katika hali hiyo, mtu anakuja tu na kadi wakati wa kupiga kura, utakuwa na uhakika gani Hadija, kama ni, ni, ni, ni, ni, ni kadi ambazo ni za mtaani na nani? Kwa hiyo haya mambo ambayo yanakuzwa, nimeona baadhi ya, ya wadau wanalikuza sana hilo swala. Kwa hiyo hakuna cha siku nyingine kupiga kura kwa hao watu. Kwa hiyo, na, huyu ambaye hakupiga kura leo, ndio basi tena, asubiri baada ya miaka mitano ato. Kabisa, ndio hivyo Hadija, ndio angoje miaka mitano ijayo. Au wengine kwa mfano, uhakiki ulikuwa na muda wa kuhakiki, nenda kaangalia majina yako kama yapo, siku nane tumebandika, haukufanyi. Sasa leo ndio anakuja asaa, na kadi yangu, unaangalia kwenye kwenye daftari, hayuko kwenye orodha, hayuko. Katika hali hiyo ndio hao wengi nimeona wakipiga waki kelele kwamba tumenyimwa haki yetu ya kupiga kura na upigaji kura lazima uendane na taratibu na kanuni za kisheria, ndivyo tulivyofanya. Na je, uchaguzi na, siku zote unaelezewa kwamba ni kipimo cha demokrasia kwenye taifa lolote, na kwa jinsi zoezi hili lilivyofanyika mpaka leo, watu wameshiriki kutekeleza haki yao ya kidemokrasia, unaweza kusema kwamba uchaguzi wa mwaka huu umekuwa na hamasa kubwa zaidi kuliko chaguzi zilizopita? na hichi ndio kipimo cha kidemokrasia. Tukiendelea mbele, ni kweli uchaguzi wa mwaka huu umekuwa ushindani wa hali ya juu, na katika hali hiyo, nakubaliana nawe kabisa kwamba ni kipimo cha kuonyesha kwamba ni ukomavu wa demokrasia. Umekuwa na ushindani hapa na pale, lakini katika hali hiyo, mimi nimefurahi kwamba imeenda kwa amani kwa siku ya leo. Uh, na labda pengine ningekuuliza Bwana mheshimiwa Lubuva, kulikuwa na matatizo yale ya ukosefu wa vifaa ambavyo inaelezewa kwamba kuna vituo kadhaa ambavyo vilichelewa kuanza shughuli ya upigaji kura. Sasa swali ni kwamba vituo ambavyo vilicheleweshwa kwa vifaa, kwa kukosa vifaa viliongezwa muda ama vyote vilifungwa saa rasmi saa kumi ambayo ilikuwa imewekwa jioni, waliongezwa muda wa kupiga kura? Kwanza ngoja nieleze kituo, kwa mfano hapa Dar es Salaam hiki cha, cha stop over ah, kata ya eneo la stop over, hilo ndio eneo, ndiyo kata peke yake tume imeahirisha uchaguzi wa leo. Kesho inafanywa uchaguzi wa wa bunge na rais, hii ya diwani tumeahirisha hadi baadaye. Ni kwa nini? Na, na wengi walikuwa hawaioni hiyo kilichotokea usiku Kipindi, e, um, mchakato maandalizi ya kupeleka vifaa unakwenda unafanyika, vijana wetu wakaingiliwa na vibaka, wakachukua maboksi yale, wakayapasua zile karatasi. Kwa hiyo matokeo yake tukawa hatuna karatasi za diwani. Sasa nilikuwa nashangaa baadhi ya watu hapo wanasema oh, sijui nini. Hii ni sababu ya wazi kabisa kwamba tusingeweza so kufanya uchaguzi katika hali hiyo, na baadaye tumejaribu ndio maana tulichelewesha uchaguzi pale, tuweze kuona labda katika kata za jirani tunaweza kupata na karatasi hizo za wagombea, hatukuweza. Kwa hiyo e, tume, tunazo za raisi na za mbunge, ambayo ndio kesho zoezi litafanywa diwani. Itafanywa pamoja na kata nyingine. Ziko nyingine ambazo tutafanya wakati mwingine ambao tutapanga. Kwa hivyo, sio kwamba limefanywa bila sababu ya msingi. Baadhi ya wadau hapa wanaikuza hilo kwamba vifaa vilikosekana, vinginezi. Vifaa nchi ni nchi ni kubwa, sio kubwa kama huku kwenye Marekani, lakini ni kubwa kwa maana kwamba kwa kwa hali ya mawasiliano, mpaka tumeweza kupeleka vifaa kila mahali, ni zoezi ambalo naamini tume imejitahidi kadri ilivyoweza. Kwa hiyo suala la vifaa, kama ilikuwa na ucheleweshaji wa hapa na pale, mimi naona kwa zoezi kama hili ni tukio la kawaida kabisa. Asante sana Mheshimiwa Lubuva, kwa sababu bado tunaendelea na matangazo haya na kesho pia tutakuwa na matangazo na pengine matokeo tutakuwa tumepata zaidi tutarudi tena kwako kuweza kupata mawili matatu, tuelezee hali halisi ilivyo. Tunakushukuru lakini kushiriki leo katika matangazo yetu. Na kwenye laini ya simu tunaye mtangazaji wetu mwandishi wetu wa Dar es Salaam, George Njogopa. Basi, asante sana basi. Njogopa, labda ungeanza kutueleza, uh, sasa hivi hapo ulipo, uh, sijui nini kinaendelea, ikiwa zoezi hili la kuhesabu kura ndio linakwenda hivyo. Naona Njogopa hayu... ndio Njogopa, endelea nam. Na, kama unavyosema kwamba zoezi la kuhesabu kura linaendelea baada ya kuhitibika upigaji kura mnamo milango ya saa kumi na mbili kwa vile katika vituo, baadhi vituo kulikuwa na watu wakati vituo vinafungwa saa kumi kulikuwa wako katika vituo, kwa hiyo zoezi linaendelea mpaka mnamo saa kumi na mbili na baada ya hapo maafisa watume katika vituo hivyo pamoja na mawakala wa vyama walijifungia katika vyumba vyao maalum kuanza kuhesabu kura, na kumekuwa na baadhi ya watu wakikaribia na kuondoka, shauku ya kutaka kujua nini kimejitokeza katika vituo hivyo awesome. Hasa, na hii inatokana kwamba hivi sasa katika baadhi ya mitandao kwamba kuna jumbe zinaenea kuna taarifa zinaenea zikionyesha baadhi ya matokeo katika vituo ambavyo tayari vishahesabia, licha kwamba sio rasmi, lakini wanavyosoma wanapata hamasa kutaka sasa kwenda katika vituo vyao walivyopiga kura, na wa kujiridhisha kuhusu wale waliopigia kura wamepata kiasi gani cha kura, na ndio hivyo kinavyojitokeza sasa. Lakini katika eneo hili ambalo mimi nipo, kuna hali ya utulivu kama alivyoshuhudiwa kwa siku nzima tangu nyakati za asubuhi mpaka wakati huu, na inavyodumika mnamo milango ya saa tatu au saa nne basi maeneo mengi ya jiji la Dar es Salaam yatakuwa tayari matokeo yake yamefahamika, na kisha yamebandikwa katika maeneo ambayo watu walitumia kupiga kura, na hiyo itatoa fursa kwa kila mtu kuweza kuenda kuyaona. Na hii ni hatua muhimu sana, na sasa teknolojia ipo kubwa, ni rahisi kufahamu matokeo ya huko Tunduru hata mbali. Karibu, asante sana mwandishi wetu George Njogopa. Hapo tulia hapo, kwa sababu niko naye kwenye laini ya simu Neville Mena, ambaye ni mwenyekiti wa jukwaa la wahariri. Neville, kama unanisikia, hebu tueleze ni yapi ulionayo hapo ulipo? Ni kwamba kama ilivyoelezwa, ni kwamba naona kwa, kwa mtizamo wa haraka ni kwamba uchaguzi katika maeneo mengi umekwenda vizuri kwa taarifa ambazo tumezipata za awali, tukiatilia kasoro kadhaa ambazo zimesababisha kuahirishwa kwa baadhi ya upigaji kura katika baadhi ya sehemu, hasa kura za madiwani eh, kuna kata nyingi zime- kura zimeahirishwa kutokana na kasoro za hapa na pale na kibwa lilikuwa ni kutokea kwa zi, kwa vifaa mbalimbali vya uchaguzi kama e, vile karatasi za kupigia kura pamoja na e, vifaa vingine. Kwa hivyo kwa hujuma kwa hali hebu e, hivyo hebu Neville, hebu nikukatiza kidogo. Hebu waelezee wasikilizaji wetu, tunavyozungumza naye hivi sasa, uko wapi? Uko katika eneo lipi? Niko niko, Dar es Salaam, niko katikati ya jiji la Dar es Salaam kabisa, niko maeneo ya posta mpya, katikati ya jiji la Dar es Salaam. Kwa hiyo niseme tu kwamba taarifa tunazopokea kutoka kwa waandishi wetu, kwa sababu sisi tunaendesha vyombo vya habari pia, ni kwamba katika maeneo mengi chaguzi zimeendelea. Kuna jambo moja limejitokeza na limezua hofu kubwa, hasa kwa wapiga kura, ni kuwapo kwa taarifa za kukamatwa kwa, kwa vifaa E, feki ama kura feki ambazo zinadaiwa kwamba zilikuwa zimeshapigwa kwa ajili ya baadhi ya wagombea na zimekuwepo taarifa nyingi kutoka kanda ya Ziwa, Bukoba, Geita, Shinyanga e, na, na, na maeneo kadhaa ajili ya Dar es Salaam, lakini e, habari zilizothibitishwa mpaka na polisi ni zile za mkoani Kilimanjaro ambapo baadhi ya vifaa vilikamatwa jana usiku na kufikishwa katika kituo cha polisi cha Himo. Sasa katika mazingira hayo kulikuwa na hofu kwamba iwapo kuna kura feki zinatembea mitaani, pengine kunaweza kuwa kutokea kasoro ya kura hizi kuingizwa katika mfumo rasmi na baadaye kuwanyuma baadhi ya wagombea ushindi halali. Kwa hiyo hilo limekuwa ni hofu kubwa kwa watu, lakini kwa ujumla tuseme kwamba walau asilimia kadhaa ya watanzania wamepiga kura yao vizuri na uchaguzi umekwenda angalau salama, na sasa tunasubiri matokeo ya awali kutoka hivyo, ve, ya, katika vituo hivyo zaidi ya fa saba katika nchi nzima. Na hivi kumekuwa pia na vyombo vya habari vikiripoti kwamba kulikuwa kura ambazo zilipatikana zimechomwa. Je, unaweza kututhibitishia hayo ama ni mazungumzo tu ya hapa na pale na pale? Ah, ah, kwa kweli sina, sina taarifa hizo isipokuwa nisema kwamba katika mtaza katika, mzima wa no uchaguzi kuna taarifa nyingi sana zinazohusiana na uchaguzi no huu, na katika eneo la Kimara stop over Masala ni pale kuna eneo lile limepata athari kubwa sana kwa sababu inasemekana kuna watu wapatao elfu ishirini walipaswa kupiga, kupiga kura leo na hawakupiga kura. Na tatizo kubwa lililojitokeza pale ni kwamba hakukuwa na vifaa, na vifaa havikuwapo ni kwa sababu kubwa moja kwamba baada ya wasimamizi wa uchaguzi walikataa kwenda kusimamia uchaguzi, wakabishania wakabishana matume, na tume kuhusiana na kiwango cha posho walichopaswa kulipa. Matokeo yake katika majishano hayo, wale wasimamizi wakachana karatasi za wapiga kura, wakachana karatasi za wapiga kura, kwa maana ya zile za rais, wabunge na wadiwani. Baadaye wakachana eh, li, zile orodha za wapiga kura pia. Kwa hiyo tume ikaanza upya kazi ya kusaka kumi, cha, chapa, mapia, na wapiga kura, kwa maana ya kupiga chapa majina mapya na baadaye kusaka karatasi za wapiga kura ambazo hata hivyo haikufanikiwa. Asante kiwango Nevil. Tutaendelea na wewe, kaa hapo hapo kwenye simu yako, tutarudi kwako tena. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA tukitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Napenda tu kuwakumbusha wasikilizaji, kesho saa 12 jioni kwa saa za Afrika mashariki tutakuwa na kipindi maalum kuzungumzia uchaguzi mkuu hasa matokeo ya wabunge, madiwani na wakilishi. Kipindi hiki kitakuwa kwa saa nzima, tutakuwa na wachambuzi kutupa tathmini yao kuhusu uchaguzi na matokeo. Tafadhali, ukitaka kutuma ujumbe au maoni kwa wasikilizaji wa Kenya, tumia namba 254727709353 narudia tena, Kenya 254727709 5 na kwa wale wa Tanzania 255776149492. Narudia, namba ni 255776149492. Haya, kwenye line ya simu kama unani naelezo kwamba tunaye Eid Nalim mwandishi wetu kutoka kule uh, Eid Malim, kumradhi, mwandishi wetu kutoka Dodoma na ninajua kwamba ametuletea uh, ya mambo yalivyokuwa uh, kule Dodoma. Wakati ni wako Eid. Ni kweli Dodoma kama makao makuu ya nchi Tanzania iko katikati ya nchi, na kwa siku nzima uchaguzi mkuu umefanyika kwa namna ambayo hapakuwa na changamoto nyingi sana. Na kwa mujibu wa msimamizi wa uchaguzi kwenye halmashauri ya manispaa ya Dodoma Bwana Agustin Kalinga, anasema kwamba yeye alikuwa na ba... na, alikuwa mpaka kufikia leo alikuwa na wapiga kura mia mbili na sabini na nane elfu na mia tano na tisa na anasema ni moja kati ya ongezeko kubwa sana ambalo limejitokeza hasa katika chaguzi za hivi karibuni, kwamba akilinganisha na uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na uchaguzi wa mwaka elfu mbili na tano ambao ulikuwa na wapiga kura wachache sana. Lakini anasema kwamba ziko sababu ambazo zimesababisha ongezeko kubwa hili la, la, la, la wapiga kura kwanza ni kwamba rika ambalo ni la kati ya miaka kumi na nane mpaka thelathini na sita, lile rika ni kubwa sasa hivi, kwa sababu vijana wako ambao wako mashuleni, wako kwenye vyuo. Hapa Dodoma tuna vyuo vikuu kadhaa ikiwemo Chuo Kikuu cha Dodoma, Yudom. Lakini pia vijana ambao wamemaliza shule sasa hivi wako majumbani, kwa hiyo hilo ni ongezeko ambalo Dodoma inazingatia kwamba ina ongezeko kubwa sana la wapiga kura, lakini pia anasema kwamba demokrasia kwa upande wa Dodoma inaonekana kama imeongezeka sana, hasa kutokana na mji wenyewe kuzungukwa na vyuo vikuu kadhaa. Asa, asante Maalim. Na kwenye laini ya simu tunaye mchambuzi kutoka Arusha, Jovita Mlei. Jovita Mlei, kabla hatujazungumza na wewe, labda tusikie sauti za baadhi ya wapiga kura, wanasemaje kuhusu hali ilivyokuwa, alafu tutakuja kwako, sawa? Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, VOA, tukitangaza kutoka Washington DC. Mi naitwa Mariam Kobi, ni mkazi wa Lushoto, wilaya ya Lushoto, mkoa wa Tanga. Tuko katika kituo cha uchaguzi, naitwa kituo cha Utondolo. Tunashukuru Mungu, tumetumia yetu ya msingi kama raia wa Tanzania kwa kumchagua rais pamoja na mbunge pamoja na diwani. Tunashukuru, katika kituo chetu walianza na hali ya uh, kusimamia kwa salama kabisa, kwa kufuata sheria zote walizokuwa wamezingatia katika vituo vyao. Hali ilikuwa shwari, ilikuwa freshi. Tunashukuru Mungu, amani ilikuwepo na kwa kituo chetu hakukuwa na watu wengi, na walikuwa wakifanya kwa jitihada na haraka zaidi mpaka mida ya saa sita saa saba idadi kubwa ya watu tulikuwa tumeshapiga kura na kurejea katika majumba yetu. Asante ah, sana Jovita Mlei, uko kwenye laini ya simu, na wewe ulikuwa mmoja wa wale ambao walitoa elimu ya uchaguzi kwa wapiga kura nchini Tanzania. Na imeelezewa kwamba uchaguzi wa mwaka huu umekuwa na vijana wengi sana. Je, mnaweza kusema elimu mliyotoa ndo imehamasisha vijana kujiandikisha kwa wingi zaidi na kushiriki katika zoezi hili, au ni kitu gani ambacho kimewasukuma vijana kushiriki katika uchaguzi huu kwa idadi kubwa zaidi uh -uh. Pamoja na elimu ambayo imekuwa ikitolewa na mashirika mbalimbali pamoja na sisi uh, lakini bado vyama vyote vya siasa vilikuwa vinafanya elimu ya uraia kwa kwa kasi kubwa sana baada tu ya uchaguzi wa elfu mbili na kumi, lakini pia katikati tulikuwa na zoezi la uandikaji, utengenezaji uh, uh, wa katiba mpya ambayo kwa kweli vyama vyote vya siasa vilitumia fursa hiyo kutoa elimu ya uraia na watu walipata hamasa sana, kwa sababu walikuwa wana, wanatarajia vitu fulani fulani katika katiba hiyo ijitokeze. Pamoja na kwamba palikuwa na changamoto ya hapa na pale, lakini kwa kiasi kikubwa sana ile elimu ya, ya, ya, ya uandikishaji, tuseme, sio uandikishaji hasa, uandikaji wa katiba ulitia hamasa kubwa sana, na hilo mimi naliona kama ni moja ya chachu ya vijana wengi kujitokeza sana kujiandikisha kupiga kura na pia kufika kwenda kupiga kura kwa sababu hadi sasa hivi kutokana na uchunguzi na uh, uangalizi tuliofanya, tumeona kwa kweli watu walijitokeza kwa kiasi cha zaidi ya asilimia sabini, kitu ambacho wakati mwingine inafika asilimia sitini, lakini safari hii kiwango cha chini kabisa kwenye kituo ilikuwa ni asilimia sabini, sabini na mbili lakini imekwenda zaidi ya asilimia themanini na tano. Sawa sawa. Basi, Jovita, sijui kama mliweza kutoa elimu kwa mpiga kura kuwaelezea hasa hao vijana kujinsi ya kupokea matokeo mara baada yatakapotangazwa. Hilo ndio lilikuwa zoezi kubwa sana, kwa sababu tulikuwa na wasiwasi kwamba vijana wanapata munkari na hasa wakati wanasubiria matokeo, kwa hiyo mara nyingi vurugu zinatokea baada ya matokeo, na kwa ajili hiyo tulijikita sana kutoa elimu kwa vijana kwamba amani kwanza. Hata kama umedhulumiwa haki, basi haki idaiwe kwa utaratibu ambao hauta hautagusa amani ya nchi wala amani ya mtu binafsi, na wakati wote tulisisitiza kwanza kwamba kuna maisha baada ya uchaguzi, na hilo liliingia mioyoni mwa wengi na hasa vijana. Kwa kweli tumeshuhudia kwamba baada tu ya kupiga kura kila mtu alienda nyumbani, ingawa saa hizi jioni hii tunaona uh, vijana wameanza kujitokeza wote wa kike na wa kiume wameanza kujitokeza barabarani kusubiria matokeo, kwa sababu bado bado vituo vingine havijabandika matokeo, na watu wameanza kujitokeza taratibu taratibu, wakiwa na hamasa ya kusubiria, lakini wakiwa katika amani. Jovita, huyu ni BMJ Mrethi nikiwa hapa Washington, Voi, Voi, Sauti ya America. Unataka kuuliza tu kama unaona kama kutakuwa na, na jinsi yoyote ambavyo kutaweza kutokea vurugu watu wakisubiri wakisubiri matokeo haya, ama maanake sasa uchaguzi uh, zoezi la uchaguzi limeisha, itakuwa ni rahisi tu, ni kusubiri tu na kusikiliza kwenye maredio na kutizama kwenye runinga. Je, una unaona kama kutakuwa na mambo yoyote ambayo labda watu hawatafurahia? Ukweli ni kwamba kwa Arusha sina wasiwasi kama kunaweza kutokea vurugu, kwa sababu tuliwekeza sana kwenye elimu ya uraia kwa Arusha, kwa sababu ukumbuke, Arusha tulikuwa na kamati ya amani ambayo ilijikita sana kuhamasisha hasa vyombo vya dola kutotumia nguvu pale wanapoona vijana wawili watatu wanajaribu kuchochea vurugu waende moja kwa moja kushika wale ambao wanahusika badala ya kupiga mabomu au kushuti risasi juu kama walivyozoea kufanya. Kwa hiyo kwa Arusha sina wasiwasi na siogopi. Hivi niko barabarani, niko katikati ya mji ambao pana giza, na sina wasiwasi kwa sababu vyombo vya dola hasa polisi, tuko nao karibu sana, na tumeshuhudia mpaka sasa hivi hawajajiingiza ku fanya kitu chochote cha kusukuma watu kwa nguvu waondoke mabarabarani. Nina wasiwasi na mikoa mingine ambayo hawakuwa na hiyo elimu au hawakupata hawa bahati ya kuwa na kamati ya amani. Nina wasiwasi na hiyo kwa sababu kuna baadhi ya maeneo imeshajitokeza vijana wanakwenda barabarani, wanalazimisha kila gari inayopita wajaribu kukagua. Sasa ile inaleta msuguano na wana, wakati mwingine vyombo vya dola hasa polisi wataweza kulazimika kutumia nguvu hizo. Kwa Arusha si, sina wa, nina imani, nina imani kubwa sana kwa Arusha. Asante sana. Lakini labda tusikilize baadhi ya wa wapiga kura wa mara ya kwanza wanasemaje, wamelionaje zoezi hili. Mimi ni mara ya kwanza nimeamua nipige kura kwa sababu kwanza ni haki ya yangu mimi mwenyewe kwa mtanzania kupiga kura, na najua labda kadi miaka inavyozidi kwenda, nami nitakuja niwe kiongozi kwao, nataka nijue mambo mengi mengi na nijue Tanzania yangu inaendajiendaje Ay, ni mpiga kura huyo wa Mbeya Mary, na ni kweli kabisa inaonyesha kwamba hivi sasa katika ki, awamu hii ya tano ya uchaguzi, wapiga kura wamekuwa kwa kweli na hamasa kubwa sana. Utaona hata wale ambao walikuwa hawajawahi kupiga kura hata siku moja, sasa ndio kama hivyo amejitokeza kuna lakini pia tulikuwa naye mpiga kura mwingine ambaye tuliongea naye hapo awali alikuwa na haya ya kusema. Naitwa Chifu Thomas Makanyaga, niko katika kijiji cha Kashishi, mkoa wa Katavi hapa Tanzania. Nimepiga kura kwa usalama salimini. E, na ninadhani e, kwamba kama ilivyokuwa ime, wametuambia e, serikali kwamba tunapopiga kura tuondoke. E, kama kama mita mia mbili kutoka kwenye kituo e, cha kupiga kura, nimepiga na nikaondoka katika maeneo yale, na mpaka sasa hivi e, niko salama salimini na hakuna fujo iliyotokea kituoni. Tunasubiri ma, ma, matokeo e, kwa viongozi tuliowachagua, na mpaka sasa hivi hapa kwetu Tanzania ni shwari na ni amani na mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na sasa pia, maanake leo tumezunguka zunguka kujaribu kupata maoni ya wapiga kura, na sasa tunakwenda Dodoma tusikie naye mpiga na kura, na yapi Abdulkarim Ahmad. Niko hapa Dodoma, kito chamo cha kupigia kura kinaitwa Kikuyu Magorofani. Nashukuru Mungu nisha piga kura yangu, ilipofika saa mbili kamili nilikuwa niko kwenye foleni, nimepata taratibu zilivyo Nikatoa kadi yangu ya utambulisho wakahakiki, wakaniruhusu nikapiga kura yangu ya urais, nikapiga kura yangu ya mbunge, nikapiga kura yangu ya ujiwani, nikachovya ule ambao kuonyesha kwamba nimeshatumia haki yangu ya msingi msingiksh dosari ambayo nimeiona ni kwamba katika uandikishaji wa kupiga kura tulikuwa tunatumia mfumo wa dijitali, na baada ya hapo tulikuwa tumepewa zile smart card ambazo ndio zimekwenda leo kuzionyesha. Lakini ajabu nimeiona ni kwamba siku leo ya kupigia kura hakuna any components ambayo inahusisha mambo ya dijiti, kila kitu ni analog. Yote haya unaendelea kuyapata kupitia idhaa ya Kiswahili ya yes, Sauti Amerika hapa Washington DC, tukifuatilia mambo yanavyoendelea baada ya uchaguzi na wapiga kura kupiga kura kule Tanzania. Neville, narudi kwako nikitaka tu utueleze kwamba wengi wametaja kuhusu elimu ya mpiga kura na ningetaka utuelezee tu mchango wa vyombo vya habari katika shughuli yote hii ya wakati wa kampeni na hatimaye kupiga kura. Unaona kama vyombo vya habari vilisaidia, uh, kiasi gani? Na vyombo vya habari vimesaidia, vime sana. Kwa sababu niseme mwamko wa watanzania wa, wa kushiriki katika shughuli za kisiasa, na hasa katika mfumo wa demokrasia ya kuchagua ulianza kunyanyuka wakati ule wa wa, wa, wa, wa, wa mchakato wa katiba mpya pale ambapo tume ya Jaji Warioba ilikwenda Tanzania nzima na kila mwananchi akaanza kujiona kwamba yeye ni sehemu ya mchakato ule Koyopane, nzima, nzima, zihabari, kwa hiyo pale na vyombo vya habari vililipa sana umuhimu suala la katiba. Kwa hiyo kuanzia hapo na mchakato kuja bungeni na kuzaliwa kwa Ukawa ambayo baadaye imekuja kuwa kama daraja la vyama vya upinzani kuungana katika uchaguzi huo kuwafanya Watanzania wengi sasa kujiona kwamba wao ni sehemu kubwa ya ya, ya mchakato mzima wa kidemokrasia na tunavyozungumza hivi sasa, Tanzania kuna vyombo vya habari vingi sana ukiangalia tunazo vituo vingi sana vya redio za kijamii ambazo viko katika mikoa viko katika mikoa mbalimbali ya mbali Tanzania vinakaribia mia moja. Tuna vituo vingi sana vya televisheni pamoja na magazeti ya kila siku na yale ya kila wiki. Kwa hiyo kuwapa fursa wananchi kuzungumza, lakini kutoa fursa kwa wanasiasa na wanawake waliokuwa viongozi kutangaza mkujinaji sera zao kumetengeneza shauku kubwa sana kwa watanzania kuona kwamba wao wangepaswa kuwa sehemu ya mchakato. Kwa hiyo, hilo niseme lilikuwa ni jambo mojawapo ambalo vyombo vya habari kwa namna moja ama nyingine imetoa hamasa kubwa kwa wananchi kujiona kwamba sehemu, kuwa sehemu ya mchakato mzima wa uchaguzi wa mwaka huu. Ukilinganisha uchaguzi wa mwaka huu na chaguzi zilizopita, kwa sababu ushindani wa kisiasa Tanzania safari hii umekuwa ni mkubwa sana, lakini kama inavyoelewekwa kwamba ushindani wa kisiasa ni jambo la kawaida, ni uhuru na haki ya mpiga kura pia na mgombea kadhalika, lakini hali unaionaje, kwamba watu wamehamasika zaidi au ni ushindani wa ushabiki? Ni ushindani wa aina gani, wa kwamba wanafahamu kile wanachokishabikia? na kuna sababu nyingi mbili tatu zinazofanya watu waingie waone wa, kwamba wanashabikia. Kwanza kuna jambo la kwanza ni wakati, itakumbuka kwamba tulikuwa na siasa za namna hii mwaka elfu moja mia tisa na tisini na tano miaka ishirini iliyopita. Wakati ule mageuzi ndio walikuwa amepamba moto, lakini kutokana na mchakato ulivyokuwa naweza kusema kwamba wanatanzania Tanzania wengi sana walikata tamaa kwa sababu pengine waliona kwamba mchakato haukuwa vizuri, na kile walichokitarajia ni kwamba hakikuwa kama walivyotarajia, kwamba upinzani wa ulionekana una nguvu kipindi kile, lakini matunda hayakuonekana. Sasa tangu katika kipindi hicho mpaka sasa kumekuwa na miaka ishirini ambapo vyama vya siasa vya ushindani vimekuwa vikijijenga di, siku hadi siku, na utaona idadi ya wabunge ya idadi ya madiwani inaongezeka kila kunapokuwa na uchaguzi mpya. Kwa maana hiyo basi, tatu ya kwamba ni haki yao kushiriki katika siasa, si dhambi kushiriki katika upande mwingine wa kisiasa kutoka upande uliokuwepo madarakani. Hiyo limeleta chachu kubwa sana kwa wananchi kujua kwamba wao kwa sasa wana, wana, wanaweza kuwa sehemu ya, ya demokrasia. Lakini niseme tu, kukua kwa vyama vya upinzani kumetengeneza fursa kwa watu wengi zaidi kutaka kushiriki, kwa sababu mara ya kwanza wanapokuwa na chama kimoja chenye nguvu peke yake hata nafasi za kushiriki kule zinakuwa ni finyo. Wakihitaji mbunge atakuwa mmoja, wakihitaji vai atakuwa mmoja. Lakini sasa kunatokea fursa ya vyama vingine ambavyo vimekuwa, ambavyo vinatoa fursa kwa watu hao kuona kwa kwamba nao wanaweza akashiriki katika demokrasia. Na mwisho niyo liyosema, kuna ushabiki na ushabiki huu unatokana na hali halisi ya, ya, ya wana, maisha ya Tanzania. Watu wanaona kwamba maisha yanazidi kuwa magumu eh, na wanaanza wa, kuelimika kwamba kwamba, wa, na wao wanaweza wakaingia madarakani wakajaribu wakawa watetezi wa haki zao wenyewe badala ya kuwapigia watu fulani fulani kura kila wakati. Kwa hiyo hiyo hali ngumu ya maisha na kupanda kwa gharama za maisha na maisha kuwa magumu na watu wanadhani kwamba pengine serikali inaweza ikafanya vizuri zaidi e, maisha yakabadilika, basi wanaona kwamba sasa ni wakati wa kujaribu kuona kwamba ah, sijaribu upande mwingine, na hapo unakuta siasa za ushindani Tanzania zimekuwa kuliko ambavyo imepata kuwa katika miaka yote ambayo mimi nimefahamu demokrasia nchi hii. Sawa sawa, basi. Basi Melvin, tunakushukuru umekuja, kwamba nani atakuwa nani. Sawa Melvin, asante sana, tunashukuru kwa mchanganuo huo. Hebu basi tuwasikilize hao wananchi ambao walikuwa na shauku kubwa ya kupiga kura. <tuhulis> mimi naitwa niko Lushoto, nimepiga kura katika kituo cha Utondoo Ushoto, kituo ambacho kiko katika nyumba za National Housing. Kituo chetu kilikuwa tulivu, na tulifuata taratibu na sheria zote tulizokuwa tunaelekezwa na wasimamizi wetu. Tulifika kituoni saa kumi na mbili kama na nusu, tukajipanga na tuliwapa kwanza wazee na wajawazito. Baada ya wao tukaanza taratibu ya kupiga kura. Nashukuru tumepiga kura kwa amani na utulivu na tumerudi nyumbani. Tunasubiri matokeo, tunategemea yatatangazwa kwenye vyombo vya habari. Tunasisitiza amani kwa wenzetu wengine wa wilaya, mikoa ambayo nao leo pia wako katika uchaguzi kwamba tudumishe amani yetu. Naam, basi na kwenye laini ya simu tunaye Prosper Kuigize. Huyu ni mwandishi wetu huko aliyoko Kigoma. Prosper, hebu tueleze hali ilikuwaje huko Kigoma, hasa ikizingatiwa Kigoma ni mkoa muhimu sana, manake ndo Tanzania ni mkoa ambao wanautumia katika kupokea wakimbizi kutoka huko Burundi, Rwanda, DRC. mkamiti inachoweza kukwambia ni kuyandia wakuaza wasikilizaji wanatusikiliza wa ni kwamba hali walikuwa nzuri kabisa katika mkoa karibu mzimu wa Kigoma. mpaka sasa wanasubiri matokeo wakiwa majumbani, japo kwa pale kuna pirikapirika za pirika, watu kufuatilia, kuulizana, kuangalia katika matangazo ya runinga kama kuna matangazo yamekwisha kutangaza. Lakini kk kwa ujumla, Prosper, labda nikukatisha kidogo, ungekaa mbali kidogo na microphone yako, naona sauti yako inakuwa na mwangwi mkubwa. Basi unaweza kuendelea kutoa ripoti yako inachoweza e, kusema ni kwamba mpaka sasa kwa kweli mambo ni ishwari, watu wakisubiri matokeo kwa namna mbalimbali. Wengine wanazuru katika vituo vya kupigia kura kuangalia kama yamebandikwa, na pale wanakuta yabandikwa baada ya wakihesabiwa, wanarudi majumbani na makundi. Baadhi wanasubiri katika vyombo e, vya habari, hasa runinga. Baadhi ya maeneo yenye kumbi za starehe, watu wanachungulia kuona ama runinga imetangaza chochote kuhusiana na matokeo lakini kwa ujumla wake ni kwamba wananchi wametulia maeneo ya mpakani kama eneo la Manyovu eh, kule Msigo, Kagunga, Mabamba, Nyaronga na mpakani mwa Mwangara na mpakani mwa ma, ma, ma, Marukwa nako pia habari zinasema kwamba hali ilikuwa swali kabisa, hakuna aliyekuwa na shaka. Kichonifurahisha ni kwamba nimekutana na baadhi ya raia wa Burundi katika mji wa Kasulu na katika mji mdogo wa Manyovu wanasemaje, na Warundi wakifikiri kwamba, nao walikuwa wakifuatilia kwa ukaribu uchaguzi huu. Mmoja wa watu niliozungumza nao ni kiongozi wa chama cha CNDD-FDD cha nchini Burundi, chama tawala kule, bwana Reverien Ndikulio yeye akasisitiza akasema, Burundi wanatazama uchaguzi wa Tanzania kwa mtazamo wa kipekee kabisa kwa sababu wanaamini uh, kuwepo kwa amani na uongozi uliochaguliwa kwa demokrasia na ukawa imara na utulivu kiwepo ndio salama ya nchi za Afrika mashariki ikiwemo Burundi ambayo ina wakimbizi kutoka nchini kwao wako hapa Tanzania kwa zaidi ya wakimbizi laki moja na thelathini elfu ambao wamekimbia machafuko ya uchaguzi kwao. Kwao Burundi, uchaguzi wa Tanzania una maana zaidi, kwamba amani ya Tanzania, ushindi katika ishinda kukiwa na amani kwao ndio bila nzuri ya kuwasaidia nao, eh, katika ustahimilivu wa kisiasa na hatimaye na hakika bisa, na mataifa mengine jirani wikani, pia yatakuwa yanaangalia ya hivyo. Asante sana ya, lakini sana. Labda tupate baadhi ya wapiga kura, walikuwa na maoni, wengine walikuwa na wito tu, wasikilize wanasemaje. Hali ya uchaguzi mimi naiona iko vizuri, yani watu wako makini wako vizuri ya, wametulia, yani wanajitambua, vijana wanamwamko kwa sasa hivi, hadi na mimi nawaunga mkono. Haya, na mwingine alikuwa na wito Mpiga kura haya, tumsikilize, ana wito gani kwa wapiga kura wenzake na kwa watanzania kwa ujumla. Wito wangu ni kwamba, kwa sababu katika kuchagua rais au mbunge au diwani, kuna mambo yanatokea mawili, kushindwa na kushinda. Hakuna draw, sio mpira huo. Sasa atakaposhinda awe mbunge awe rais au awe diwani, wito wangu kwa wananchi wote ni kwamba basi wakubali matokeo na waanze kuijenga tena Tanzania mpya. Labda Adija, tungerejea tena kwa Neville mena, tuambie sasa. Unajua, sasa hivi ndio wakati watu, kila mmoja ya ya, tu anataka kusikia na kila mtu ana hamu ya kujua, hata kama sio matokeo sahihi, yeye anataka kujua tu. Bado manake, sasa Neville yeye yuko katika, kama unavyosema neno lako lile, yuko jikoni mm -hmm. labda Neville, tuambie kuna lolote ambalo unalisikia, labda maeneo mengine hapo. Umetuambia uko katikati ya jiji kuu la Dar es Salaam, tuambie unasikia chochote, kuna ma, baadhi ma, ma, matangazo yameanza kutolewa Utaratibu wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi ni kwamba matokeo yanabandikwa vituoni, na sasa tunachoendelea ni kwamba kila baada ya muda matokeo yanabandikwa katika hizo vituo, na tunachoweza kupata ni matokeo yale ya awali, lakini niseme kwamba hayawezi kutupa picha kamili kwa sababu vituo ni vingi. Ninapoongea jiji la Dar es Salaam ambalo lina vituo zaidi ya elfu tatu e, sasa utapata matukio, unaweza ukapata matokeo ya vituo mia moja, vituo mia mbili unaweza usipate ukajua kwamba kinachoendelea ni kitu gani. Lakini kwa hiyo, kama matokeo yanatoka na katika baadhi ya maeneo huko mitaani, sasa kwa sababu wananchi wao wanakwenda kuangalia kile alichokifanya jioni hii, baada ya matokeo kubandikwa, wengine wanaweza kuwa wameanza pia kushangilia, lakini wanashangilia kwa yale nayoka nayo pale. Lakini tume ya uchaguzi imesema kwamba katika muda wa saa ishirini na nne tangu kutangaza tangu kumalizika kwa kupiga kura itakuwa imetangaza matokeo yote ya wabunge na madiwani, na baada ya hapo tarehe ishirini na tisa itakuwa inatangaza matokeo ya rais, yaani usiku nne kuanzia sasa. Kwa hiyo leo mpaka kesho asubuhi, mpaka kesho jioni, tutakuwa tumepata matokeo mengi, hasa ya viti vya ubunge kutoka sehemu mbalimbali za nchi, katika majimbo takriban mia mbili sasa, na itakuwa ni mia mbili na hamsini na nane kwa sababu majimbo sita yatakuwa hayafanya uchaguzi kutokana na airishwa baada ya wagombea Neville, tu, ya wagombea kufariki dunia wakati wa mchakato ule wa kampeni za kupania nafasi zao. Sawa, kule Arusha tumesikia kwamba vijana wanawake kwa wanaume wameanza kurejea mitaani ili kwenda kusubiria hayo matokeo hapo katika jiji kuu uliko wewe, unaona hilo likifanyika? Naam, hilo ni dhahiri, ni, ni, kabisa kwamba watu wanaelekea katika vituo na e, kwa sababu saa hizi teknolojia imeendelea utakuta wanatumia simu zao za vijanjani kujaribu si kupiga picha, si zile, si mambo ambazo zinabandikwa si katika vituo, na kujaribu kusambaza katika mitandao ya kijamii e, pengine kuonyesha ni kitu gani kinaendelea. Kwa hiyo kupashanaji wa habari ya kile kinachotokea katika maeneo mbalimbali ya nchi, niseme kwamba tayari kimeanza kufanyika watu e, wamekwenda kwenye vituo pale ambapo wamemaliza mapema na kuweka kubandika matokeo tayari. Matokeo yameanza kusambazwa katika katika katika mitandao ya kijamii, lakini niseme tu kwamba kwa ngazi za madiwani, matokeo hayo yatapatikana rasmi katika ngazi za kata, ambako wasimamizi wa usaidizi wa uchaguzi watakuwa na jukumu la kujumlisha matokeo kutoka vituoni na baadaye kutangaza washindi. Na kwa upande wa wabunge, matokeo yanakwenda katika jimbo ambako wasimamizi wa uchaguzi na wasaidizi wao wengi wao wakiwa ni wakurugenzi wa halmashauri za miji na wilaya watakuwa na kazi ya kutangaza matokeo hayo. Na kwa upande wa rais, matokeo yatakuwa yanakwenda moja kwa moja Tume ya Taifa ya Uchaguzi ambapo yatajumlishwa na kutangaza. Kwa hiyo niseme watu wamekwenda, ndio wapo, lakini niseme kumekuwa na woga wa aina fulani ambao unasababisha mitaa mingi ya Dar es Salaam kuonekana kama mahame. Mahame ni mahali ambapo watu hawapo. Kwa hiyo watu wameigia sana kutembea hii leo na kuonekana hadharani. Wengi wamepiga kura na kurejea makwao, ama kwenda kengeneko, ambako si ni maeneo ya wazi sana na pengine sisi waandishi wa habari ndio tutakuwa tunazunguka zunguka na watu wachache wawili watatu, hata magari e, jijini Dar es Salaam kwa uchache. Kwa hiyo wanaojitokeza hasa kule pembezoni katika makazi yao, tukizingatia kwamba baadhi ya vituo vya kupiga kura viko katika ma karibu na makazi ya watu katika shule za sekondari na shule za msingi zahanati na ofisi za serikali. Kwa hiyo huko ndiko unaweza kuwaona vijana wanakwenda mara nyingi kuangalia matokeo, kile kinachoendelea. Lakini katika maeneo makubwa kama katikati kati na nje ya maeneo yao ya makazi watu ni wachache sana. Kwa hiyo hiyo ndio hali ya lisi ya Dar es Salaam ambayo imekuwepo tangu asubuhi mpaka usiku huu. Asante sana Nevil Mena, lakini naona na muda nao ndo unazidi kuyoyoma. Dakika tisini si nyingi, maana muda ndo umekwisha. Lakini kabla hatujafunga, labda niongee na Jovita Mlei, ana neno lolote anawasia wowote wa mwisho kabla ya kufunga matangazo yetu. Jovita, mimi um, wakia wangu ambao naweza nikatoa katika suala so, zima la uchaguzi, sio tu kwa uchaguzi huu, ila kwa siku za baadaye, ni kwamba tusisubiri elimu ya uraia wakati wa uchaguzi. Tuendelee na elimu ya uraia, na nadhani elimu ya uraia inatakiwa iwe imeingizwa katika elimu ya kawaida ya shule za sekondari, shule za msingi na kuendelea. Lakini pia kitu ambacho nimekiona hasa katika uchaguzi huu ambacho ndio kilikuwa kinaanza kuleta msuguano na kidogo ianza kuleta dosari katika uchaguzi, ni suala zima la wananchi kusimama hatua kadhaa au mita kadhaa kulinda kura zao, wakidai kwamba wanataka kulinda kura zao. Na pale wakati wa elimu ya uraia tulikuwa tunauliza hasa ni kwa sababu gani watu wanapenda kubaki waangalie wa uchaguzi ukiendelea walikuwa mara zote wanalalamika kwamba hawawaamini mawakala wao. Asante so, tani, sana kituwa, Jovita. Naona muda ndo unayoyoma. Okay, kwa hiyo tuna ni kitu tunakushukuru au kutoa wasia kwa vyama vya siasa viwekeze kujenga mawakala au vi- viwe na muda mwafaka wa kuteua mawakala ambao wananchi watajenga imani na zoezi la kui Asante sana Jo Vita Mlei, napenda kuwashukuru wasikilizaji wetu kwa kuwa na sisi kwa muda wa dakika 90, lakini pia waandishi wetu walioko Tanzania kote kwa ujumla. Na pia napenda kuwashukuru Nevil Mwena, katibu wa Jukwaa la Wahariri Tanzania, ameshiriki nasi. Emi Mwamgiga, yeye alikuwa akitoa elimu ya uchaguzi kwa wapiga kura, tunamshukuru. Jovita Mlei, yeye akiwa Arusha, naye hali kadhalika, lakini pia tulikuwa naye mwenyekiti wa tume ya taifa ya uchaguzi nchini Tanzania, Jaji Damian Lubuva, tunamshukuru sana kwa kushiriki katika dakika 90 za matangazo haya, na hapa ndio tunafikia mwisho basi wa matangazo yetu kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Saa nane kamili tutajiunga na 94.9 FM, Bujumbura, Burundi kwa ajili ya matangazo dakika tano za habari. Napenda kumshukuru kwa niaba ya wenzangu wote mwendeshaji wa matangazo haya Dwayne Collins, na leo hii amesaidiana na mkamiti Kibayasi na msimamizi wa matangazo haya mkuu wa idhaa Mwamoyo Hamza, na pia hapa studio nilikuwa naye Mary Mgawe na Harrison Kamau na pia nilikuwa naye BMJ Muridhi. Mimi ni Khadija Riami nikisema kwa herini na nawashukuru kwa kutusikiliza kwa dakika tisini. Tukutane kesho saa 12 asubuhi.