From Washington, the voice of America, Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu mpendwa msikilizaji, katika matangazo yetu ya alfajiri yanaanza saa 11 saa za Afrika Kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud, na mimi ni Sunday Shomari, tukikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, tarehe 26 Oktoba mwaka 2015. Karibuni. na leo katika Kumekucha Afrika tunaripoti juu ya Watanzania wanasubiri kwa hamu matokeo ya uchaguzi uliofanyika kwa amani, huku kukiwepo na ripoti za ghasia kidogo huko Zanzibar. Polisi inasemekana ndio walioshambulia vijana hao kwa sababu majina yao yapo wazi na wako mnazi mmoja. Tumewasiliana na daktari na, na, na pale waliokuwepo, wamepiga risasi mengine kabisa, mmoja ya mbavu mengine ya mgongoni Magine, wakati huohuo kumekuwepo na uchaguzi mkuu huko Ivory Coast, Argentina na Haiti na Jamhuri ya Kongo. Wapiga kura walishiriki katika kura ya maoni kubadili kifungu cha katiba, na hapo jana, baada ya kupiga kura nchini Tanzania, baadhi ya wapiga kura walitoa maoni yao. Nimepiga kula yangu katika kituo cha mkoani shule ya msingi wa ni majira ya saa mbili na nusu asubuhi. Wapiga kula walikuwa ni wengi na watu walikuwa wameshajitokeza kwa maana ukweli, lakini hali ya usalama ilikuwa ni nzuri tu. Watu wamepiga kula kwa usalama na hakukuwa na vurugu za aina yoyote ya hizo. Basi, mpendwa msikilizaji, ni baadhi za ripoti tulokuandalia hii leo katika Kumekucha maalum juu ya uchaguzi wa Tanzania kutoka hapa Washington DC. Matangazo yetu yanasikika pia kupitia tovuti anwani ya www.voaswahili.com. Lakini kwanza, habari za dunia. Sande Shomari. Watanzania wanasubiri kwa hamu matokeo ya uchaguzi wa kihistoria uliofanyika jana ambao ulikuwa na ushindani mkubwa kuwahi kutokea nchini humo tangu kujinyakulia uhuru wake mwaka 1961. Wapigaji kura wamejitokeza kwa wingi katika pembe mbalimbali mbali za nchi hiyo, na viongozi wa kisiasa wakitoa wito wa amani, lakini upinzani umeanza kulalamika ukidai kumekuwepo na wizi katika baadhi ya maeneo ya upigaji kura. Baadhi ya maafisa na wachambuzi wameanza kueleza wasiwasi kuhusiana na kuzuka kwa mvutano huko Zanzibar, ambapo upinzani tayari pia unalalamika kwamba wafuasi wao wanabugudhiwa. Tutakuwa na maelezo zaidi juu ya uchaguzi wa Tanzania baada ya taarifa ya habari. Wapiga kura wa Ivory Coast nao walipiga kura katika duru ya kwanza ya uchaguzi wa rais hapo jana, ambapo rais aliyepo madarakani Alasani Watara anatarajiwa kupata ushindi mkubwa, akisema anataka kupata ushindi wa kishindo moja kwa moja katika duru ya kwanza. Kura ya jana Jumapili inaonekana ni mtihani muhimu kwa nchi hiyo kutokana na ghasia zilizotokea baada ya uchaguzi mkuu wa miaka mitano iliyopita iliyopelekea watu elfu tatu kufariki dunia. Wapinzani sita wanampinga rais huyo mwenye umri wa miaka sabini na tatu wagombea wa wengine watatu wamejitoa kwenye kinyang'anyiro hicho. Wa mwisho alijiondoa siku ya Ijumaa, ambaye ni waziri mkuu wa zamani Charles Conan Bani. Alisema uchaguzi wa rais uliingia mawaa kutokana na matatizo mbalimbali hata kabla ya upigaji kura kuanza. Na afisa wa ngazi za juu wa Marekani anayetembelea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amehimiza serikali kuchukua hatua madhubuti kuandaa uchaguzi na kushirikiana kikamilifu na Ujumbe wa Umoja wa Mataifa kutatua mizozo nchini DRC. Bi Sara Sewall, naibu waziri wa mambo ya nchi za nje anayeshughulikia maswala ya usalama wa raia wa Marekani, amesema maswala ya uraia na demokrasia na haki za binadamu. Alionya pia juu ya athari za wale watakaokiuka utaratibu wa kikatiba. Mwandishi wa Sauti Amerika Nick Long ametuendelea ripoti ifuatayo, na Aida Isa anayesoma ripoti kamili. Bisara Sewall alikuwa akikamilisha ziara ya wiki moja huko DRC ambayo ililenga masuala mawili makuu, nayo ni uchaguzi na ushirikiano baina ya jeshi la Congo na ofisi ya Umoja Mataifa huko MONUSCO. Mwanadiplomasia huyo wa Marekani alisema kuna haja ya kusonga mbele katika kuwaandikisha wapiga kura na kuandaa na kufanya maandalizi ya mawasiliano ili kuhakikisha usalama wakati wa uchaguzi, na kadhalika kuna haja ya kukubaliana juu ya ratiba ya uchaguzi. BC Wall alitoa wito wa kuwepo na majadiliano ili kutatua masuala ya uchaguzi. Amesema wanaamini kuwa kuna haja ya kuwepo na jukwaa huru lisilopendelea upande wowote kwa ajili ya majadiliano ili kuweza kupata maendeleo kwa msingi wa kuheshimu katiba na kutarajia mpito wa amani wa kubadilishana madaraka. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mwaniaji kiti cha urais wa chama cha Republican nchini Marekani, Donald Trump amesema kuwa dunia itakuwa mahala ya salama zaidi kama kiongozi wa kimabavu kama Saddam Hussein wa Iraq na Muammar Gaddafi wa Libya wangelikuwa hai. Sasa Iraq imekuwa sawa na chuo kikuu cha Harvard kwa ajili ya ugaidi, akimaanisha hiyo ni chuo kikuu mashuhuri cha Marekani cha elimu ya juu. Trump alisema hayo katika mahojiano na kipindi cha CNN State of the Union, na alisema nchi hiyo imegeuka uwanja wa mafunzo ya ugaidi. Alisema watu wanakatwa vichwa, wanazamishwa kwenye maji. Kwa sasa hali ni mbaya zaidi kuliko alipokuwa Sadam Hussein hai au Gadafi, Trump alisema. Trump alisema kuwa maafa yanayoendelea Mashariki ya Kati yalichangiwa asilimia mia moja na sera haribifu za Rais Barack Obama na Bi Hilary Clinton. Wapiga kura wa Jamhuri ya Congo walishiriki pia katika upigaji kura jana Jumapili, lakini kwa ajili ya mabadiliko ya katiba ambayo yatamruhusu Rais Denis Sassou Nguesso kugombea muhula mwingine. Mapendekezo hayo yataondoa ukomo wa mihula miwili kwa maraisi na ukomo wa umri wa miaka sabini kwa wagombea uraisi. Matokeo ya kura ya maoni yanatarajiwa baadaye wiki hii. Wapinzani wa kiongozi huyo mwenye umri wa miaka sabini na moja wamewataka wapiga kura wagomee kura hiyo. Ripoti kutoka mji mkuu Brazzaville zinasema waliojitokeza walikuwa wachache. Watu wasiopungua wanne waliuawa wakati wa maandamano hayo ya kupinga kura ya maoni katika mji mkuu Brazzaville siku ya Jumanne. <muchas> kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc wapenda wasikilizaji baada ya taarifa hiyo habari kama tunavyofahamu huko tanzania uchaguzi mkuu ulifanyika jana ambapo ulikuwa na ushindani mkubwa kweli kweli na hivi sasa watu wanasubiri matokeo matokeo yanatoka pole pole kwenye simu tuko pamoja na mwandishi wetu idi ligongo huko dar es salaam idi unanisikia na kusikia vizuri, Abdushakur Abud. Naam, karibu katika Kumekucha. Hali ikoje? nasikia matokeo yanatokea pole pole mpaka hivi sasa, Abdu Shakur Abud. matokeo yanatoka pole pole, labda tukianza na matokeo yanayoendelea kutolewa ya huku Zanzibar, mpaka hivi sasa ni majimbo manne tu ambayo tayari wamekwisha tangaza matokeo Uh, rasmi na inaonekana Daktari Ali Mohamed Shein bado anaendelea kufanya vizuri eh, katika hayo matukio, uh, matu, uh, katika sehemu ama majimbo hayo manne ya awali ambayo yametangazwa, lakini hatuwezi kusema moja kwa moja hayo ndiyo matokeo ya mwisho, ama yanaweza kusema kwamba yanaonyesha kile ambacho kinaendelea. uh, kwa huku uh, Tanzania Bara, matokeo ya muungano ama uh, ya bunge Matokeo ya madiwani bado yanaendelea uh, kuhesabiwa na bado hayajaanza kutangazwa rasmi, lakini kuna baadhi ya majimbo ambayo uh, wa wananchi wake ama wafuasi wa vyama vya, vya uh, siasa waliweza kufika katika vituo mbalimbali na kuweza kuangalia mwelekeo uh, wa matokeo hayo. Kwa mathalani jimbo la Ubungo, kuna vijana wengi ambao walikesha kwenda kutembea katika vituo mbalimbali kwenda kuangalia ambapo kwa madai yao wao ni kwamba inaonekana Chama cha Demokrasia na Maendeleo kikiongoza katika maeneo hayo kuanzia ngazi ya urais na ngazi ya ubunge, lakini kama navyo, ama kama nilivyokuambia Abdu Shakuru, hayo si matokeo rasmi. Tume ya Taifa ya Uchaguzi NEC imesema matokeo rasmi yataanza kutangazwa kuanzia majira ya saa nne kwa ngazi ya ubunge na ngazi ya udiwani. Ngazi ya kata ndio watakuwa wana wajibu wa kutangaza matokeo hayo. Kwa hiyo, hivi sasa hali bado ni tete eh, na watu bado wanaendelea kusubiri matokeo haya, na hakika kwamba hapa Tanzania leo watu hayatujalala kwa sababu tumekuwa tukisubiri matokeo kuweza kujua kile ambacho kinaendelea kina, lakini mpaka sasa bado kuna hali ya utulivu eh. Hakuna sehemu ambayo pengine kwa namna moja ama nyingine uvunjifu amani wa amani mkubwa umefanyika, japokuwa kuna baadhi ya taarifa zinadai kwamba maeneo ya Moshi eh, kuna mabomu ya machozi ya ya uh, ama gesi ya kutoa machozi yalitumika kuweza kuwatawanya wapiga kura ama vikundi mbalimbali ambavyo vimekuwa vikikusanyika kutaka kujua nini kinaendelea. Uh, lakini kwa ujumla mpaka hivi sasa hali ipo shwari kabisa, tukiendelea kusubiri majira ya hapo sa, kujua uh, nani, saa nne kuweza kujua nani sasa ameshinda, lakini ilivyo, uh, ada, mitandao ya kijamii naam. Naam. ili kabla hujaendelea zaidi kwenye simu niko pamoja na Henry Kavirondo ambaye yuko Mwanza wa Channel 10. Henry, unaweza kutueleza huko upande wa Mwanza watu wanasemaje? najua watu wajalala huku kwa kweli, kwa upande wa Mwanza hali ni shwari kabisa. Tangu jana harakati eh, za uchaguzi zimekwenda vizuri, isipokuwa katika maeneo machache tu ndio ndipo kulikuwa na dosari chache, kama vile maeneo ya jimbo eh, la Ilemela kuna kata pale ya Kitangiri ambapo wananchi walipigwa mabomu ya machozi kwa sababu waliingia ndani ya mita mia mbili, na hili lilitokana na ucheleweshwaji wa matokeo mara yake, matokeo hadi majira ya usiku yalikuwa hayajatangazwa. Lakini tofauti na hiyo, kwa tathmini ya juujuu, inaweza nikasema ni tathmini ya awali Chama cha Demokrasia na Maendeleo CHADEMA, kwa ngazi ya urais, eh, wa bunge pamoja na madiwani, hali kadhalika Chama cha Mapinduzi CCM, ni kama vile walikuwa wakiumana jino kwa jino, yaani katika maeneo ambayo ilikuwa ni ngome za Chama cha Demokrasia na Maendeleo CHADEMA, ukitazama kwa misimu iliyopita na ukajaribu kuangalia kwa msimu huu utaona kwamba wapo sawasawa, wanawiana. Hii ni kwa mujibu wa taarifa za awali ambazo e, zilikuwa zikibandikwa kwenye vituo vya kupigia kura, taarifa za madiwani ambazo zinaweza zikatoa mwanga juu ya matokeo halisi ya wabunge pamoja na madiwani kupitia nafasi hiyo. Asante Henry. na Zanzibar moja kwa moja mwandishi wetu wa channel 10, vile vilevile, Munir Zakaria yupo kwenye simu Munir. Hali huko Zanzibar alfajiri ya leo ikoje? Halo, hali leo ni nzuri. Naam. Naam, endelea, yana nakusikia. Kuna matokeo ya awali yakitangazwa kwa maana kwamba kulikuwa kuna shamba shamba za hapa na pale, kwa maana ya kwamba vyama e, vikuu vya upinzani hata m na e, walikuwa wakishangilia matokeo, kwa maana kwamba wakipata yale matokeo ya awali, lakini mwisho wa siku ni tume ya uchaguzi wa Zanzibar ndiyo like, itakayotangaza matokeo, ingawa kwa maana kwamba walisema kwamba matokeo hayo yatatangazwa katika kila jimbo, kwa maana kwamba matokeo yanayosubiriwa kwa hamu ni matokeo ya uwakilishi udiwani na urais wa Zanzibar, wakati matokeo ya ubunge na urais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania yenyewe yatatangazwa na Tume ya Uchaguzi ya Tanzania. E, lakini juu ya yote matokeo yanayosubiriwa kwa hamu kubwa ni katika majimbo matano: jimbo la Malindi, jimbo la Chukwani, jimbo la Mtoni, jimbo la Nungwi na jimbo la Magogoni, kwa maana kwamba katika uchaguzi mkuu uliopita Chama cha Wananchi kili kilivania au kwa maana kiliparaganya ngome kuu ya Chama cha Mapinduzi hapa Unguja. Siku zote kati ya sisi wote wa Unguja na Pemba, Chama cha Wananchi kaf ngome yake ni kule Pemba, na imekuwa ikiambulia ziro kule Pemba kwa maana kwamba haijawahi kupata jimbo. Lakini kwa upande wa Unguja, Chama cha Wananchi kilikuwa kikinyakua jimbo moja tu na Mji Mkongwe, lakini mwaka elfu mbili na kumi ilifanikiwa kuibomua ngome ya CCM na kuweza kunyakua majimbo manne kwa maana kwamba jimbo la mji Mkongwe, jimbo la Malindi, jimbo la Mtoni, jimbo la Magogoni na jimbo la Moji. Kwa hivyo hivi sasa tension kubwa ipo katika majimbo matano. Jana kulikuwa kuna shamra shamra za awali, lakini mwisho wa siku, nimesema kwamba ni Tume ya Uchaguzi ya Zanzibar ndiyo itakayotoa matokeo ya mwisho na kuweza kutubainishia ni kwamba nani kati ya CCM na atakayebuka na ushindi. Naam, asante Munir huko Zanzibar. Ili nirudi kwako, ulikuwa unataka kuzungumzia, nafikiri umesema swala la mitandao ya kijamii. Unaweza kueleza mitandao ya kijamii inaelezaje kuhusu uchaguzi au matokeo? Kumekuwa uh, ee, kuna taarifa mbalimbali ambazo zimekuwa mbali mbali mbali zikisambaa kupitia uh, mitandao mbalimbali ya mbali kijamii kama vile facebook whatsapp na kadhalika lakini kama uh, Mumiri alivyoelezea kwamba vyombo uh, uh, vinavyohusika kutangaza matokeo rasmi ni Tume ya Uchaguzi Zanzibar, yani ZEC na Tume ya Taifa ya Uchaguzi, NEC. Kwa maana hivyo basi, kwa uh, sehemu mbalimbali ambazo mitandao imekuwa ikisambaa, inaonyesha baadhi ya majimbo ambayo yalikuwa akishikiliwa pengine na chama tawala CCM kuchukuliwa na chama cha upinzani CHADEMA, hali kadhalika kafu upaa wa kijumla lakini, hayo yote Abdu Shakuru, hatuwezi kuyachukulia ama kuyazungumza uh, kwa undani kama vile ndiyo matokeo rasmi, kwa sababu uh, matokeo rasmi yanatarajiwa kutangazwa hiyo saa kuanzia majira ya saa nne kuweza kujua ni nini hasa ambacho uh, kimeendelea. Lakini kime, vilevile vile kuna taarifa ambazo zinaendelea katika mitandao ya kijamii wakimpongeza aliyekuwa mbunge wa Kigoma Kaskazini kupitia chama cha demokrasia na maendeleo Zitto Kabwe ambaye hivi sasa anagombania jimbo la Kigoma mjini kupitia chama cha ACT, watu wamekuwa wakimpongeza ikiashiria e, kama vile ameshinda, lakini matokeo rasmi a, bado. Halikadhalika, kuna taarifa za mitandao ya kijamii zikielezea majimbo ambayo kama Bunda e, majimbo kama Arumeli mashariki ambalo lilikuwa liko chini ya Chadema, Jeshua uh, Nasari naye ameposti vitu vikionyesha uh, kwamba ameshinda. Uh, majimbo kama jimbo uh, la la la la, la uh, Ubungo nalo pia linaashiriwa kwamba ama linaelezwa kuchukuliwa ama kubakia tena Chadema kupitia Saed Kubenea, mwanahabari huyu ambaye aliamua kuingia katika kinyang'anyiro cha uchaguzi wa mwaka huu wa elfu mbili na kumi na tano, lakini vitu ambavyo vinazungumzwa sana katika mitandao ya kijamii vinaweza vikawa ni kweli ama vinaweza ikawa ni uzushi tu. Lakini uh, kitu kilichopo hivi sasa ni kwamba vituo vyote ambavyo vimefanya uchaguzi vimebambika maj, ma, ma, ma, majigo kwa maana hiyo, kama mtu ataweza kutembelea ma, sehemu zote ambazo ama vituo vyote e, uchaguzi ulivyofanyika ni rahisi kuweza kujua hali jinsi ilivyo. Asante, ili ili ili hapo... Asante sana Idi kutoka hapo naam. Asante sana Idi kutoka hapo Dar es Salaam, Munir Zakaria akiwa huko Zanzibar na Henry Kavirondo kutoka Mwanza. Na tuendelee na ripoti nyinginezo <tune> Upande wa Zanzibar vile vile kuna mwandishi wa habari Ali Ahmad Suleiman ambaye amezungumza na Aida hivi punde juu ya hali ilivyokuwepo, yani kwa sehemu nyingine, na anatueleza sasa, chama tawala Dr. Sheni anaongoza kwa sababu majimbo hayo mawili ni jimbo la Kiembe Samaki na jimbo la Fuoni. Kwa hayo majimbo mawili rasmini ni kwamba kwa mba, jimbo la Fuoni kafu na kura mia nne na ishirini na tisa sihemu wanakura mia nane na themani na tisa. Jimbo la Kiende Samaki wana wanakura elfu mbili mia tisa na themani na sita na sehemu kura elfu nne mia nne na kumi na tatu. Naje kuna maelezo yoyote kuhusu matokeo mengine ya sehemu zingine zitatarajiwa? tume sa sangapitume wana- watakua uh, wanaripoti kadri matokeo yatakavyoingia. Nimesikia jimbo tayari kura za urais Malindi ambapo ni hapa za mjini tayari imesita anasubiria tu amalize za, nafikiri wako ndani na nini, nafanya majumuisho uhakiki ili aweze kutangaza. Na shughuli hiyo unadhani itakamilishwa saa ngapi? Na hili ni jambo aidha ambalo limezoa tetesi kubwa. kura, kura zote ni laki tano, mpaka sasa majimbo mawili tu. Kuna uzito gani sasa hii? Tunaongea na wewe ni saa tisa karibu na nusu usiku, majimbo mawili tu. Kura gani hizi zinahesabiwa hivi? Hii ndio jambo ambalo limezoa tetesi kubwa, yaani halafu bado hatujapata Uh, kusikia vyote kutoka kwenye tume za manchi ndo kilichokwamisha maisha kusikia na. Tuepata tuko tuk tumepata fununu ama habari tumepata habari kuhusu hasia kidogo na watu kushambuliwa. Je, ungeweza kutueleza nini kuhusu hali hiyo? hali hiyo imejitokeza mpaka hapa nilipo, maana hata majina ya watu watatu ambao wako hospitali ya Mnazi Mmoja ninayo na ambao wamejeruhiwa, wengine wawili wamefanyiwa operesheni. Kijana huyu Abdulghani Mohamed mwenye miaka kumi na Mohammed, saba na kijana Juma Kombo mwenye miaka thelathini na tisa na mwingine Abbas Hamis mwenye miaka sitini na tatu wamepitishwa hospitali ya Mnazi Mmoja. Vurugu vurugu zilizotokea katika baadhi ya vituo polisi, nasemekana ndio walishambulia vijana hao, kwa sababu majina yao yako wazi na wako Mnazi mmoja. Tumewasiliana na na daktari pale aliokuwepo wamepiga risasi mwingine kabisa moja ya mbavu, mwingine ya mgongoni, mwingine juu. Wanasema ni mambo ambayo walikuwa wanataka kufanywa ili kufanya zile zile, kulazimisha kura uvipi kuibwa na nini. Sa wengine walikuwa na rezisi ile hali, katika ile kurezisi, na baadaye hali iliposhindikana, lakini polisi liopita mitaani walipoona vijana wanasema, wengine walikuwa na tawanya watu, wataki wakae kwa makundi Wenzi wengine wanasema alikuwa vijana wako wanaishi hapa, kunataka kuigua kura, kwa sababu ilikuwepo kesi mbili tatu, hasa jimbo la la Garagara. Wakala mmoja mamuti anaambia akakamata bibi mmoja alikuwa na kura kama sabini ambazo zimeshapigwa kwao. Ni mambo kama hayo ambayo alikuwa anatokezea, ambayo nafikiri yalisababisha hizo vurugu. Aidha, tumepata habari pia kuhusu matukio kadha wa kadha ya wizi wa kura. Je, umeshuhudia kitu chochote ama umepata kusikia habari kama hizo? Usibidishwa kabisa ni lakini, hata asubuhi alivyokuwa makamu wa kwanza wa rais, ambayeani mgombea kwa tiketi ya chama cha Maalim Seif Sharif Samad alivyohojiwa baada ya kupiga kura yake, yeye kabisa, kama ni kiongozi mkubwa, alisema pia kapata kesi ya wizi wa kura ambazo zinataka kuingizwa jimbo la Jang'ombe. Alipata hiyo na aliliongelea yeye kabisa. Sasa kesi kama hizo zimevumavuma baadhi ya majimbo, kama hizo zipo. <laughs> Nam Ali Hamad Suleiman akizungumza kutoka Zanzibar. Na vilevile Abdu Shakur, mwenyekiti wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi nchini Tanzania, jaji dam, jaji mstaafu Damian Lubuva amezungumza na mwenzangu Hadija Riami kutokana na baadhi ya matatizo yaliyojitokeza wakati wa upigaji kura. Ndugu mtangazaji, mpaka sasa hivi mchakato wa kupiga kura umeendelea vizuri, vituo vimefungwa, lakini kwa ujumla nchini mchakato umeenda vizuri. Kumekuwa na changamoto za hapa na pale, lakini ni za kawaida katika shughuli au uh, zoezi kubwa kama hilo. Umeenda vizuri kwa amani. Asante Mheshimiwa Lubuva, kuna jambo moja ambalo limejitokeza. Kuna baadhi ya wapiga kura ama walikuwa na kadi za kupigia kura lakini majina yao hayakuwepo kwenye kituo, au wengine majina yalikuwepo lakini kadi hawana, wengine wanasema picha hazifanani. Sasa hawa ambao hawakupiga kura, mna mpango wowote, labda tume ya taifa ya uchaguzi kufanya mpango watapiga kura siku nyingine, au ni kitu gani kitafanyika? Hakuna cha kupiga kura siku nyingine, huo ni utaratibu ambao tume iliamua kufuatana na sheria kwa mfano sheria inasema kwamba huwezi kupiga kura bila kuwa na kadi. Sasa kuna watu wanakuja, ana kadi lakini haiko kwenye kwenye kwenye rejista au kwenye orodha ambayo, e, tume imetoa sasa katika hali hiyo mtu anakuja tu na kadi wakati wa kupiga kura, utakuwa na uhakika gani, Hadija, kama ni, ni kadi ambazo ni za mtaani na nani? Kwa hiyo haya mambo ambayo yanakuzwa, nimeona baadhi ya, ya wadau wanalikuza sana hilo swala. Kwa hiyo hakuna cha siku nyingine kupiga kura kwa hawa watu ni mwenyekiti wa tume ya uchaguzi ya Tanzania, jaji mstaafu Damian Lubuva akizungumza na Sauti ya Amerika. Na leo jioni, wapendwa wasikilizaji, tutakuwa na matangazo mengine maalum ya saa nzima. Watu watazungumzia juu ya matokeo bila shaka, maanake tumeambua saa nne tutakuwa na live talk. Kwa hivyo unaweza kushiriki ukiwa Tanzania, unatupigia nambari sufuri saba saba sita sita moja nne tisa nne tisa mbili, ukiwa Kenya 254 saba mbili saba saba sufuri tisa tatu tano tatu. basi usikose live talk juu ya matokeo ya uchaguzi baadhi ya wapiga kura walisemaje Sunday naam baadhi ya wapiga kura basi tuna maoni yao hapa tuwasikilize naitwa Mosi Msanga kutoka lubewa nimepiga kura jana katika kituo cha videwa mjini ofisi za kata ambapo hali ya usalama ilikuwa ni nzuri, na wa watu walijitahidi wakajitokeza wakapiga kura vizuri kabisa. Na baada ya kupiga kura, wengi walikuwa wanapiga kura wanaondoka. Hali ya amani na utulivu ilikuwa shwari, sikuona tatizo lolote. Mimi kama mpiga kura pia nilijisikia vizuri kwa sababu hali ya amani ilikuwa ni salama na utulivu ulikuwa mzuri, watu wamejisikia vizuri, na sasa tunaendelea kusubiria matokeo ambayo yatakuwa muunganisho kwa pamoja, lakini kiujumla, ni kwa ufupi, hali ya amani ni mm, salama kabisa na kila mtu amejisikia vizuri kupiga kura, kura, na kuondoka salama kwenye kituo t piga kura. Mimi naitwa Aisha Umari, niko Noogoro, imepiga kura katika kituo changu cha Kilakala. Kwa kweli chaki ilikuwa ni nzuri, kituokifungua saa moja asubuhi, imeenda muda saa tatu nimepiga ya kura yangu, wazee, walemavu, wamama waja wazito wanyuma wenye watoto walikiwa kipaumbele, hakupanga foleni kwa, kwa kuwa. Uchaguzi ulikuwa mzuri, mistari ilikuwa mingili baina ya wanawake na wanaume wakiwa. Nashukuru shughuru tumepiga salama, hakuna tatizo yoyote. Tumepiga kwa, kwa kwa uhuru na amani, tumemaliza, tumerudi nyumbani, tunasubiria matokeo. Kwa hiyo hakuna tatizo lolote. Fuatao sasa ni muktasari wa habari. Watanzania wanasubiri kwa hamu matokeo ya uchaguzi wa kihistoria uliofanyika jana, ambao ulikuwa na ushindani mkubwa kuwahi kutokea nchini humo tangu kujinyakulia uhuru wake mwaka 1961. Wapiga kura wa Ivory Coast na walipiga kura katika duru ya kwanza ya uchaguzi wa rais hapo jana, ambapo rais aliyepo madarakani Alassane Ouattara anatarajiwa kupata ushindi mkubwa akisema hata kupata ushindi wa kishindo moja kwa moja katika duru ya kwanza. Mwania kiti cha urais kwa tiketi ya chama cha Republican nchini Marekani, Donald Trump, amesema kuwa dunia itakuwa inaweza kuwa mahali salama zaidi, kama kiongozi au viongozi wa kimabavu kama Saddam Hussein wa Iraq na Muammar Gaddafi wa Libya wangalikuwa hapo hai. Nam, asante sana sande, kwa muktasari wa habari, na nakumbusha kwamba usikose kushiriki katika live talk ukiwa Tanzania, nambari 0776614942 92 na huko Nairobi 0727709353. Kwa niaba wenzangu wote walioshiriki na kufanikisha matangazo haya hapa studio, Sunday Shomari, mwongozwa matangazo, Aida Isa, mimi ni Abdul Shakur Abud nikisema asanteni, mchana mwema, kwaherini.