Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo, msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza hivi sasa. Ninayekukaribisha hapa studio, jina langu ni Mkamiti Kibayasi, nami ni Harrison Kamau. Leo ikiwa ni Jumatatu Oktoba 26 mwaka 2015, 215 tunasikika katika 107.5 FM Nairobi, Kenya, 98.1 Ikwera FM Kisumu, Kenya, 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibu sana. Katika matangazo yetu ya hivi sasa, Tume ya Uchaguzi Tanzania yaanza kutoa matokeo rasmi ya ubunge katika baadhi ya majimbo nchini humo. Mwandishi wa Vioi anaelezea jimbo la Vinyumbu kmbao limekwenda kwa CHADEMA, Tari mijini limekwenda kwa CHADEMA, Lindi mjini, jimbo ambalo lilikuwa likishikiliwa na CUF, limekwenda CCM, Tunduma limekwenda kwa CHADEMA, Tandahimba limekwenda kwa CUF na wakati huo huo, Zanzibar yaelezwa kwamba hali ya usalama siyo shwari katika baadhi ya maeneo. Na msikilizaji, basi kwa taarifa hizo na nyingine nyingi utazisikia hivi punde katika matangazo yetu haya ya muda wa nusu saa, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na Harrison Kamau. Na zifuatazo ni habari za dunia kutoka pembe zote za ulimwengu. Jina langu Harizon Kamao. Maafisa wa uchaguzi nchini Tanzania wanasema wanatarajia kutangaza matokeo ya awali ya uchaguzi Jumatatu baada ya upigaji kura wa rais na wabunge kufanyika Jumapili. Chama tawala cha CCM kinapata shinikizo kubwa kusukuma mbele maendeleo na kukabiliana na ongezeko la kiwango kikubwa cha umaskini. Chama hicho kilipata changamoto katika vituo vya kupigia kura kutoka kwa muungano wa vyama vya upinzani, yaani UKAWA, ambavyo vilimteua aliyekuwa waziri mkuu wa nchi hiyo Edward Lowasa kama mgombea wake. Jumapili Lowasa akipiga kura yake, aliwasihi wengine kufanya kama yeye alisema iko, ipo amani nchini Tanzania, isipokuwa wote wanatakiwa kutoka nje na kupiga kura kwa sababu hiyo ndiyo nafasi pekee iliyoko ya kubadilisha historia ya nchi hiyo. Uchaguzi huo bado unaendelea kufa, kuhesabiwa, na pindi tu matokeo yatakavyokuwa yakiendelea, sisi nasi hatuna budi hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kukuletea matangazo na matokeo kutoka maeneo mbalimbali. Raia wa Haiti Wamekwenda katika vituo vya kupigia kura Jumapili kumchagua rais mpya kutoka zaidi ya wagombea hamsini waliokuwa waliokiwa na wanagombea nafasi hiyo kubwa ya kuongoza nchi. Wagombea wawili wameonekana kuwa wapinzani wakubwa yani Jude Celestine ambaye alitolewa katika duru ya pili wakati wa uchaguzi uliokuwa na mzozo wa mwaka wa elfu mbili na kumi, na Maris Nasise daktari ambaye anaungwa mkono na rais wa zamani Jean Bertrand Aristide. Wapiga kura pia wanachagua wabunge na madiwani wa ndani. Uchaguzi ulipangwa vizuri na hakukuwa na ghasia. Maelfu ya walinda amani wa Umoja wa Mataifa na maafisa wa polisi walisambazwa kote nchini Jumapili kuhakikisha upigaji kura katika hali ya usalama. Kiongozi mmoja wa upinzani anadai ushindi katika kura ya maoni iliyofanyika jana katika jamhuri ya Kongo kwa sababu ya kile anachokiita utokezaji hafifu sana wa wapiga kura. Mwenzangu Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Rais wa chama cha Union for Democracy and Republic Guy Kimfausia Romain amesema watu wa Congo waliitikia wito wa upinzani uliowataka kukaa nyumbani kwa sababu kura ya maoni ni kinyume cha sheria. Inamaanisha kuendelea kumweka madarakani Rais Denis Sassou Nguesso. Rais Nguesso mwenye umri wa miaka 71 ameitawala Congo kwa miaka 36 iliyopita. Katiba ya sasa itamzuia kiongozi huyo kuwania uchaguzi wa mwaka 2020. 16 kwa sababu ya kidhibiti cha sheria juu ya umri wa miaka sabini. Rais Ngweso alishinda uchaguzi uliokuwa na utata katika mwaka elfu mbili na mbili na mwaka elfu mbili na tisa na ameongoza Kongo kwa miaka 36, iliyopita. Ni kiongozi wa karibuni kati ya viongozi wa bara la Afrika ambao wanajaribu kuendelea kuwepo madarakani zaidi, na mara kwa mara anakabiliwa na ghasia za kisiasa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tukiendelea nazo habari muhimu za dunia, tetemeko kubwa la ardhi limetokea mapema leo kwenye kijiji kilicho sehemu za ndani ya nchi kaskazini mwa Afghanistan na kuua watu 150 hapo na kwenye nchi jirani ya Pakistan, na huku mamia wakijeruhiwa, kulingana na idara ya jiolojia ya Marekani tetemeko hilo lenye kipimo cha rikta 7.5 lilianza kilomita 82 kusini mashariki mwa eneo lililo ndani kwenye milima ya Hindu Kush. Eneo lililoathiriwa vibaya ni jimbo la kaskazini magharibi mwa Pakistan la Haibapak Tukwau, ambapo maafisa wamethibitisha kuwa takriban watu 123 wamekufa na zaidi ya 950 kujeruhiwa. Mkuu wa mkua jeshi la Pakistan Jenerali Rahil Sharif ametuma vikosi na ndege za helikopta kusaidia katika uokozi. Kiongozi wa Afghanistan Abdullah Abdullah amesema kuwa watu 24 wameuawa, lakini idadi hiyo huenda ikaongezeka. Shambulizi la mapema leo kwenye maficho ya Islamic State katika eneo la kusini mashariki mwa Uturuki limewaacha askari wawili na wanamgambo tisa wakiwa wamekufa wakati mamlaka yakiongeza juhudi za kukabiliana na wanamgambo hao walioko kwenye ngome yao katika nchi jirani ya Siria. Makabiliano hayo ya bunduki yametokea kwenye mji wa kikurdi wa Diar Bakir ambapo polisi wameshambulia nyumba kadhaa. Maafisa wa usalama wanasema kuwa polisi wanne wamejeruhiwa, huku wanamgambo watatu wakikamatwa. Mamlaka ya Uturuki yameamuru kundi la Islamic State yamelaumu kundi la Islamic State kwa mashambulizi ya kujitoa mhanga yaliyofanyika kwenye mji mkuu wa Ankara mapema mwezi huu na kuwa zaidi ya watu mia moja. Bangladesh imewakamata watuhumiwa wanne kwa kuhusika na mauaji ya mfanyikazi wa kundi la msaada wa Italia aliyepigwa risasi katika mji mkuu wa taifa la Asia kusini Septemba. Maafisa wanasema watuhumiwa wamethibitishwa kuuawa kwa Cesare Tavella, meneja wa mradi wa ndani wa shirika la maendeleo la Netherland katika ukanda wa kidiplomasia wa Dhaka. Tavela alipigwa risasi na wavamizi waliokuwa kwenye pikipiki katika shambulizi ambalo linafanana na lingine la ufyatuliaji risasi lililokuwa na maafa siku chache baada ya raia mmoja wa Japan kwenye mji wa Rangpur kilomita 330 kutoka Dhaka. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Kama mlivyosikia nusu saa iliyopita kutoka kwa waandishi wetu kwamba tume ya uchaguzi Tanzania imeanza kutoa matokeo rasmi kwa baadhi ya majimbo nchini humo, tunajiunga na Dina Chahali wa Dar es Salaam kwa taarifa hiyo. Matokeo aliyotangaza mwenyekiti wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi kama alivyosema sasa hivi kwamba wanaendelea kupokea matokeo kutoka kila pande Tanzania, na wataendelea kuyatangaza, kwa sababu kama unavyojua, kuna majimbo mengine ambayo jana yakufanya kuna kata ambazo nyingine bado zilikuwa hazijamaliza kujumuisha, na kuna vurugu kadhaa awatu kudai matokeo. Kwa hiyo kwahiyo tuleho hayo mnasema ni ya rahisi lakini kwa kiasi fulani matokeo ya ubungu katika majimbo mbalimbali Tanzania mengi sana sasa hivi yanatangazwa mengi sana na kwa upande wa urais Dina, kuna tetesi zozote labda ama taarifa yoyote uwezekano kwamba yanaweza uh, yakatangazwa leo baadaye ama hamjaambiwa? Tumeambiwa leo baada ya kumaliza hapa, alivyotangaza jioni hii, ametangaza mwenyekiti tume ya taifa uchaguzi kwamba matokeo mengine ya rais atayatangaza usiku huu wa leo kwa mbili, kadri yanavyoendelea kuyapokea. Asante sana Dina. Basi tukielekea kwako Ed, hebu tuambie wewe taarifa gani ulizonazo hapo sasa hivi kuhusiana na utolewaji wa matokeo. Uh, taarifa ambazo zipo megawe ni kwamba uh, wa, usimamizi wa vituo vya uchaguzi bado wanaendelea kuhesabu kura, na wapindi tu watakapomaliza kuhesabu kura na kuzihakiki na mawakala wote kuweza kuweka saini ya kukubaliana na matokeo yale, leko moja kwa moja kwenye tume ya taifa ya uchaguzi. Hapa anazungumzia Uh, matokeo ya uraisi na jaji Lubuva ataweza kuyatangaza moja kwa moja katika kituo uh, kiliyopo katika uh, kituo cha mwalimu Nyerere jijini Dar es Salaam. Jaji Lubuva, muda mfupi uliopita, baada ya kukamilisha kutangaza majimbo ambayo uh, tayari wameshapata matokeo ya hapa Tanzania bara na Tanzania visiwani, ni kwamba amesema saa mbili usiku ndio wanatarajia Uh, kurejea tena na kutangaza matukio mengine eh, kati ya uh, majimbo mia mbili na sitini na nne ya 64, Tanzania nzima kuweza kujua, lakini mpaka hivi sasa kwa matokeo ya ubunge, baadhi ya viti ambavyo vimekwisha tangazwa rasmi ni pamoja na jimbo la Buyumbu hu ambalo limekwenda kwa Chadema, tari mingine limekwenda kwa Chadema kupitia mbunge katika matiko Lindi Mjini, jimbo ambalo lilikuwa likishikiliwa na CUF limekwenda CCM. Tunduma limekwenda kwa Chadema. Tandahimba limekwenda kwa Kaf. Musoma Mjini, jimbo ambalo lilikuwa kishikiliwa na Chadema kupitia mbunge wake uh, Vincent Nyerere, hivi sasa limekwenda kwa uh, Bwana Matayo kupitia Chama cha Mapinduzi, yani CCM. Halkadhalika ya Kibaha Mjini limekwenda kwa CCM. Jimbo la Kisarawe limekwenda kwa CCM na yule mgombea matata kweli kweli ambaye ni msamii wa nchi uh, kesho Rashid Menshei maarufu kama Kingwendu uh, ameshindwa jimbo hili na limekwenda uh, kwa CCM. Jimbo la Siha limekwenda kwa Chadema. Arumeru Mashariki limekwenda kwa Chadema kupitia mbunge wake Joshua Masari, na mwanasiasa mkongwe kabisa wa hapa Tanzania ambaye alikuwa anagombania jimbo la uh, Uh, Bunda Mjini huu tunamzungumzia, almaarufu kama uh, Bwana Tyson, ameweza kubwagwa na mbunge wa Chadema Esta Bulaya, mwanadada huyu ambaye ali mbunge kupitia viti maalum kwa CCM, lakini baadaye akaamua kwenda Chadema na kupata ubunge uh, huu. Kwa hiyo eh, hali ndivyo ndivyo inavyokwenda hivi sasa. Kwa maana hiyo basi, Stephen Wasira Uh, waziri wa zamani wa serikali mbalimbali za Jamhuri ya Muungano wa Tanzania amebwagwa rasmi na mbunge huyu machachari kijana ambaye alitoka CCM na kuhamia chama cha upinzani Chadema. Asante sana Idi Ligongo kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC, tukiendelea kukupa taarifa mbalimbali kuhusiana na uchaguzi nchini Tanzania. Hali ya usalama katika baadhi ya maeneo nchini humo yaripotiwa kuwa si shwari, hali kadhalika huko Zanzibar, ambapo mwandishi wetu Moneru Zakaria anatupasha zaidi. A, katika harakati za kusubiri matokeo, kwa kweli kuna vurumai hapa na pale za kusubiri matokeo pamoja na kushangilia matokeo tumepata taarifa kutoka Songea, huko kuna mabomu yanarundima. Watu walikuwa wanasubiri matokeo pale Songea mjini, bado yalikuwa hayajatangazwa, kwa hiyo watu wakawa wanazamia ofisi. Tanga nako kuwa kuna vurungu pale Tanga mjini ndako, kwa hivi nimepata taarifa pia wameshatangaza matokeo na, na, na ukawa wameshinda wamewajaga ofisi yenu pale Tanga mjini. Kulikuwa kuna vurugu pia maeneo ya Kigoma huko, watu wengi hata hapa Dar es Salaam pia kulikuwa kuna vurugu. Sasa hivi tumepata taarifa kuwa maeneo ya Kabasa pia kuna vurugu katika jimbo la Segerea. Kwa hiyo unaona kwamba mahali ambazo vituo vinachelewa kutangaza yale matokeo, wananchi wanakuwa wanakuwa wana wanaile miemko ya kutaka kujua. Kwa hiyo ndio maana kunakuwa kunatokea na, na vurumai. Kwa hiyo kuna vurumai mbalimbali zinatokea na kwamba wananchi wana hamu ya kujua matokeo, lakini bado matokeo hayajapata. Lakini dina dina, dina katika hizi vurugu ambazo zinatokea, jeshi la polisi linajaribu kutuliza hizi vurugu, kwa sababu zikiachiwa inaweza ikawa hali ni mbaya zaidi. Jeshi la polisi linasema nini? Kama anavyokuambia anakabiliana nao, wanawapiga mabomu ya machozi kama mabomu yanaringina sehemu mbalimbali, Tanga huko, Songea na hapa Dar es Salaam kwa hiyo wanatawanya watu, na kuna baadhi kuna sehemu tulikuwa tumeongea na na mkoa prehamafogo mgonjwa hapo kati asubuhi mchana. Alisema pia kuna baadhi ya watu wamekamatwa ambao walikuwa wanafanya vurugu kwenye vituo mbalimbali. Kuna watu wanawashikilia yeye aliita kwamba wamewapumzisha ili angalau waache vurugu hapo mitani kwao. Kuna baadhi ya, ya watu pia wameshikilia jeshi la polisi kutokana na hizi vurugu zinazoendelea katika maeneo mbalimbali katika kusubiri matokeo. Na tunaye Munir kutoka Zanzibar. Munir, tueleze hali Zanzibar ikoje? Maanake jana kulikuwa na rabsha za hapa na pale, leo hali ikoje katika visiwa hivyo vya Zanzibar? Leo jeshi la polisi limelazimika kutumia mabomu ya machozi kuwatawanya wafuasi wa chama cha wananchi CUF waliokuwa wakishangilia baada ya mgombea huyo rais wa Zanzibar kwa tiketi ya CUF Seif Sharif Hamad e, kutoa matokeo ya awali waliyokusanya wali, wao, ambayo wamesema kwamba yanaonyesha kwamba ameshinda, na ameitaka tume ya uchaguzi kutangaza matokeo halali kwa mujibu wa fomu zilizosainiwa kwa so, hivyo, baada ya kutoka kauli ile, baadhi ya wafuasi wa CUF wakaanza kushangilia maana kama walikukusanyika katika makao makuu yao yaliyopo eneo la Mtendeni na kuanza kuushangilia, lakini jeshi la polisi lililazimika kutumia mabomu ya machozi na kuwatawanya, na kulikuwa kuna vurugu za hapa na pale katika maeneo mbalimbali, daraja bovu katika eneo la Amani eh, katika eneo la Darajani. Hadi hivi sasa tunavyozungumza leo, hakuna duka lolote lililofunguliwa katika maeneo ya mjini. Shughuli nyingi zimesimama, isipokuwa baadhi ya watu wachache tu ndiyo wanaweza kuuza bidhaa muhimu za vyakula, lakini mji umetulia huko shwari. E, barabara nyingi zine, zine, zinapitika lakini hakuna watu wanaotoka nje e, kwa vile vikosi vya ulinzi na usalama vimejipanga e, vyema vikifanya viki, viki, viki, doria viki, katika maeneo mbalimbali ya mji wa Zanzibar. Sasa tuende moja mbeya kwa moja mbeya kwa Lucy Patrick, mwandishi wetu huyo aliyeko huko Mbeya, na kama tunavyojua kwamba Mbeya kulikuwa na ushindani mkali sana wa kisiasa. Katika hali ya kusubiri, jana usiku pia baadhi ya vijana eneo la Mwanjera walianza kuleta fujo na kusema tunataka matokeo na nini, lakini jeshi la polisi waliweza kudhibiti hilo na hali itarudi kama kawaida. Lakini kwa upande wa kule Tunduma, ambapo tunaona tayari mgombea ubunge ameshatangazwa Frenki Mwanjoka kutoka Chadema, yeye amekusha kushinda tayari, na katika upande wa udiwani pia majigo kumi na nne kati ya kumi na tano yamechukuliwa na Chadema. Kwa hiyo Chadema wameshinda kata kumi na nne. Kwa hiyo watu kwa hapa mjini, maeneo bado kila maeneo wametulia, wakisubiri kuea matokeo ya ubunge na wakiwa wanaohakika kabisa kwamba ni nani, wanauhakika wa, kwamba ni nani ambaye atatangazwa. Ndio maana unakuta hali ya hewa iko tulivu kabisa. Asante sana Lucy Patrick kutoka Mbeya vilevile vile, na kushukuru Munir Zakaria wa huko Zanzibar na Dina Chahali kutoka Dar es Salaam kwa taarifa hizo kuhusiana na uchaguzi mkuu nchini Tanzania. Unaendelea kusikiliza matangazo haya na hivi sasa tunaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Mabadiliko ya hali ya hewa uuzaji na ushirikiano wa kibaharia kwenye South China Sea ndilo suala lililopewa kipaumbele wakati rais wa Indonesia Joko Widodo anapokutana leo na rais wa Marekani Barack Obama kwenye ikulu ya White House. Widodo ndio kiongozi wa kwanza kutoka Indonesia kutembelea Marekani katika kipindi cha mwongo moja. Alichukua mamlaka mwaka uliopita akiahidi kuleta mabadiliko kwenye taifa hilo la Kiislamu lenye idadi kubwa zaidi ya watu lakini kama Obama alivyochukua madaraka miaka sita iliyopita amekumbana na changamoto za kiuchumi. Kiongozi huyo wa Indonesia ananuia kuvutia uwekezaji wa Marekani katika nchi yake ambapo ni asilimia 17 pekee ya watu milioni 250 ambao wameunganishwa na mtandao wa internet. Chuo kikuu cha Misisipi hapa Marekani leo kimeondoa bendera ya jimbo kutokana na wito kutoka kwa wanafunzi na wasimamizi wa kidai alama inayoonyesha vita vya wenyewe kwa wenyewe kwenye bendera hiyo inashusha hadhi yake ya kupeperushwa. Chancellor wa muda Morris Stocks ameamuru bendera hiyo kuondolewa, wengi wakisema inaleta kumbukumbu zenye uchungu kutokana na utumwa na ubaguzi wa rangi. Hatua hiyo imefuatia mapendekezo kutoka kwa baraza la wanafunzi na vikundi vingine ya kuondolewa kwa bendera hiyo kwenye chuo kikuu. Tangu mwaka wa 1894 bendera ya jimbo la Mississippi imekuwa na alama hiyo inayojulikana kama Confederate kwenye upande wake wa juu wa kushoto. Vyama vya upinzani mjini Kinshasa huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo vimeandamana hadi kwenye ofisi ya tume huru ya uchaguzi baada ya tume hiyo kushindwa kuandaa uchaguzi wa wabunge majimbo, na miji uliopangwa kufanyika jana Jumapili, tarehe 25 Oktoba mwaka huu wa 2015, kulingana na kalenda iliyopangwa na tume hiyo. Mwandishi wetu Austere Malivika ana ripoti zaidi vyama hivyo vya upinzani hapa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo vimeandamana hadi kwenye ofisi ya tume huru ya uchaguzi mkuu wa kivya kaskazini katika mji wa Goma, huku wakisema kwamba tume huru ya uchaguzi imeshindwa kuandaa uchaguzi. Jeanbatiste Kasekwa nini mmoja wa vyama hivyo: lakini tunashangala, uchaguzi wa wabunge wa jimbo ulipashwa fanyika jana tarehe makumi mbili na tano ya mwezi huu, lakini uchaguzi huu haukufanyika, ndiyo maana tumekuja hapa kwa usalama tuambie, watu ya seni, waache kusikiliza sauti ya wale ambao wanaogopa uchaguzi. Kuna, tunasema seni, tupatie haki yetu ya kuchagua. Sisi ni Wakongomani, tunajua tuna nguvu hata bila silaha. Dakika chache wafuasi wa vyama hivyo walipokelewa na tume huru ya uchaguzi na kuendesha mazungumzo. Rafael Akilimali ambaye alisema ndio hiyo, si jambo nipya kwetu Kalenda mpya sherti itakuwa, sio tu wanachama wa upinzani walioomba kalenda mpya, hata sisi peke kwa tume ula la uchaguzi tuliona kama hiyo kalenda ilikuwa haikuwa eh, tena de application kalenda mpya sherti itakuwa is eh, kufatana na haiko ombi imekufatana na onyo ya korti kuu ya sheria ilomba kwa tume huru la uchaguzi ipate e, kuchambua kalendari ya kwake na kuangalia jinsi gani e, siku zijazo inaopashwa kuleta kalenda mpya ya uchaguzi. Ifahamike kwamba uchaguzi wa wabunge wa majimbo ungefanyika tarehe 25, swala ambalo lilishindikana siku chache baada ya mahakama ya katiba kusema kwamba itaendesha uchunguzi. Yani tunalomba kalenda ya kupata uchaguzi toke hii mwezi wa pili. Sababu gani? Tunataka tupate uchaguzi tupate wa depute wapya na president mpya. Ifahamike kwamba siku izopita kiongozi wa tume huru ya uchaguzi alijiuzulu kwenye wazifa wake Padri Malumalu na hivi sasa kumewekwa kiongozi mpya. Kwa maana tunakuja tunasema seni tangaza kalenda mpya kusudi raisi, raia wa Kongo wawe na uhakika ya kwamba watachagulia viongozi wapya wakuwe na uhakika ya kwamba ifikapo tarehe makumi mbili mwezi wa kumi na mbili wa mwaka kesho, rais mpya atafanya remise reprise pamoja na ule ambaye ana, atakuwa amemaliza muhula wake. Hii ndio sababu ya presence yetu hapa mbele ya seni. na msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Matangazo haya yanasikika pia kupitia kwenye mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Basi kama unavyofahamu msikilizaji wangu, ni kwamba Tanzania jana ilifanya uchaguzi mkuu wa urais wa bunge na madiwani vilevile vile. Huko Zanzibar pia walikuwa wakipiga kura kwa ajili ya wawakilishi. Na hivi sasa katika laini ya simu ni naye mwenzangu Dina Chahali ambaye yupo jijini Dar es Salaam na yupo tayari kabisa kutuelewesha taarifa mpya zilizojitokeza hivi punde kuhusiana na uchaguzi mkuu. Asante. Taarifa nchu ni kwamba bado tunasubiri tu matokeo ya kura za urahisi, kwamba alivyoahidi mwenyekiti wak a taarifa ya uchaguzi zaitasi Daniel Neguva alisema yataatoka saa mbili. Kwa kwa hiyo bado tunasubiri awamu hii itakuwa mia tatu kuonyesha kuwa awamu ya kwanza asubuhi, awamu ya pili mchana huu na sasa hivi hii itakuwa awamu ya tatu. Lakini taarifa nyingine ni kwamba bado jiji la Dar es Salaam waadibikwa na vurugu za hapa na pale. Kwa sasa hivi, hapa kuna vurugu kubwa zimetokea maeneo ya Mwenge. Watu wanagali matokeo, matokeo katika jiji la Dar es Salaam mengi bado hayajatangazwa mpaka sasa. Kwa hiyo watu wamekuwa wana shauku ya kutaka kujua na matokeo yake, sasa wanaingia barabarani na polisi wanakabiliana nao. Kwa hiyo maeneo sasa hivi kuna maeneo fulani ambayo yana vurugu vurugu za hapa na pale ambazo zinalazimisha polisi kutumia bogo ya machozi ili kutawala watu ambao wanahamasa yote mitaani. Dina, e, hebu tueleweshe kidogo. Unasema kwamba vurugu hapa na pale zinatokea kwa sababu ya uchaguzi kukaishwa zaidi bila kutangazwa, ama labda ni baada ya matokeo? Matokeo hayajatangazwa katika majimbo mengi. Jimbo ya Salamu, matokeo mpaka sasa hivi hayajatangazwa ya ubunge, yanakuwa tu watu wanakuwa wanabuni huyo, wameshinda, wameshinda, wameshinda ukao, lakini matokeo rasmi ya ubunge jimbo ya Salamu bado hayajatangazwa. Kwa hiyo hizi vurugu ni kwamba watu wanahamasika kutaka kudai matokeo kwa lazima, kwa hiyo ndio wanavamia na maeneo na polisi wanakabiliana nao na wakati hawa ya kijiri kuna neno lolote limetoka kwa viongozi aidha kutoka kwa vyama vya vya kisiasa ama labda kutoka kwenye tume ya uchaguzi? Tume ya uchaguzi, kama nimesema, Jaji mstaafu Daniel Nguva alisema kwamba matokeo yatatangazwa, watu wawe na utulivu. Hata sasa hizi kamanda Kamanda Maalum wa Dar es Salaam Suleiman Kova ameongea na waandishi wa habari mjini Dar es Salaam, ndio nihii, pia nayo wamezungumzia kuhusu hayo, hizo vurugu zinazoendelea, lakini pia wakasema kwamba watu wae wawe watulivu kwa sababu matokeo yatatangazwa. Lakini kwa kweli inaonekana kwamba katika hiyo Dar es Salaam sasa hivi bado kabisa matokeo rasmi hayajafika, hiyo hiyo inayosababisha kuwa na vurugu za hapa na pale. Dina, mimi hapa ni mkamiti. Je, katika hayo makundi ambayo yanajitokeza mitaani kufanya ghasia ama vurugu za hapa na pale, ni makundi ambayo pengine yamevaa sare za wafuasi wao wanawaunga mkono, ama ni makundi tu ambayo wananchi wamevaa nguo za kiraia wakitaka kujua a, matokeo katika maeneo waliopiga kura? Makundi ni la wananchi waliovaa nguo za kiraia kama kawaida, na wananchi wamefika sana ile elimu kwamba wasivae mavazi yanayoashiria ushabiki wa vyama wako. Ni makundi wa vijana wa kawaida, ni hasa vijana wako barabarani, lakini akiwasikiliza wanaonyesha kabisa kwamba wana shauku ya kutaka kujua matokeo ya mgombea wao fulani, unavyowasikiliza mtu anavyopiga zile kelele, lakini kwanza nimevaa nguo za kuhusu vyama, hapana. Tunashukuru sana Dina kwa taarifa uliotupatia hivi sasa na tutaendelea kuwasiliana na wewe na kuweza kupata matokeo au taarifa mpya rasmi ambazo zinatoka kwenye tume ya uchaguzi nchini Tanzania. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Sasa ni wakati wa kusomea wa muktasari wa habari. Shughuli ya kuhesabu kura nchini Tanzania inaendelea huku matokeo yakiendelea kutangazwa kutoka maeneo kadhaa. Raia wa Haiti wamekwenda katika vituo vya kupigia kura uh, uh, Jumapili kumchagua rais mpya kutoka zaidi ya wagombea 50 waliokuwa wanagombea nafasi hiyo kubwa ya kuongoza nchi. Tetemeko kubwa la ardhi limetokea mapema leo kwenye kijiji kilichoko sehemu ya ndani ya nchi kaskazini mwa Afghanistan na kuua watu 150 hapo na kwenye nchi jirani ya Pakistan na huku mamia wakijeruhiwa. Shambulizi la mapema leo kwenye maficho ya Islamic State katika eneo la kusini mashariki mwa Uturuki limewaacha askari wawili na wanamgambo tisa wakiwa wamekufa wakati mamlaka yakiongeza juhudi za kukabiliana na wanamgambo hao walioko kwenye ngome yao katika nchi jirani ya Syria. Bangladesh imewakamata watuhumiwa wanne kwa, kushuki, kwa kuhusika na mauaji ya mfanyikazi wa kundi la msaada wa Italia aliyepigwa risasi katika mji mkuu wa taifa la Asia Kusini mwezi Septemba. Mabadiliko ya hali ya hewa, uuzaji na ushirikiano wa kibaharia kwenye South China Sea ndio swala lililopewa kipaumbele wakati rais wa Indonesia, Joko Widodo, anapokutana leo na rais wa Marekani, Barack Obama, kwenye ikulu ya White House na chuo kikuu cha Mississippi hapa Marekani leo kimeondoa bendera ya jimbo kutokana na wito kutoka kwa wanafunzi na wasimamizi wa kidai alama inayoonyesha vita vya wenyewe kwa wenyewe kwenye bendera hiyo inashusha hadhi yake ya kupeperushwa. Mpaka hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, msimamizi wake Mamoyo Hamza Mwelekeo, Dwayne Collins kutoka hapa Washington. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Nami ni Harrison Kamau. Pamoja tunawatakia usiku mwema na kwaherini kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.