Mekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu mpendwa msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri, yanaanza saa 11 saa za afrika kati, saa 12, saa za afrika mashariki. Hapa studio, mimi ni abdu shakur abud, na mimi ni sandei shomari. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne, Oktoba 27 mwaka 2015. Karibuni. Nam, na leo katika Kumekucha Afrika tunaendelea na ripoti maalum juu ya zoezi la kuhesabu kura za uchaguzi wa Jumapili huko Tanzania, linaendelea ambapo bado haijulikani nani mshindi wa kiti cha rais, wakati majimbo majina yameanza kutolewa na waasi wa Sudani kusini watia saini makubaliano yanayokamilisha awamu ya utekelezaji wa makubaliano ya amani. Hizo ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Mpendo msikilizaji, usikose kusikiliza vilevile matangazo yetu katika redio shirika na tovuti, anwani ya www voa swahili com. Lakini kwanza, Sande anatusomea taarifa ya habari. Misaada imeanza kuwasili usiku wa jana huko Afghanistan na Pakistan baada ya tetemeko la ardhi lenye ukubwa wa 7.5 vipimo vya Rikta kulitikisa eneo la mbali la kaskazini mwa nchi ya Afghanistan, lililoua karibu watu 300 na huko katika nchi jirani ya Pakistan, na kujeruhi zaidi ya watu 1700. Katibu mkuu wa Umoja Mataifa Ban Kimon amesema mashirika ya Umoja Mataifa yanaandaa na yako tayari kutoa msaada kwa juhudi zinazoongozwa na serikali kwa ajili ya waathirika wa tetemeko wa la ardhi huko Afghanistan na Pakistan kama wakiombwa. Msemaji wa, wa Umoja Mataifa Stephani Dujarik anasema ripoti, ripoti bado zinaendelea kuwasili lakini ni wazi kwamba watu wamepoteza maisha na uharibifu mkubwa wa miundombinu katika nchi zote. Maelfu ya wahamiaji wengi kutoka Mashariki ya Kati wanaokimbia vita na umasikini waliendelea kutembea jana Jumatatu, kupita nchi za Balkan kuelekea Ulaya y magharibi, wakati viongozi wa Umoja wa Ulaya wakijaribu kuepuka mzozo wa kibinadamu, huku msimu baridi wa baridi ukiwa unakaribia wakati msimu huu unazidi kukaribia wa baridi katika sehemu kubwa ya bara hilo, shirika la kimataifa la uhamiaji IMO inaeleza kwamba zaidi ya wahamiaji na wakimbizi laki 680 kutoka mashariki ya kati, afrika na asia wanavuka bahari mnamo mwaka huu. Hivi sasa wahamiaji wamegeukia Kroatia baada ya Hungary kuunga ukuta wa senyenge kwenye mpaka wake na Serbia. Na wakati huo huo Umoja wa Ulaya katika juhudi zake za kulegeza mzigo kwa Ugiriki na nchi za Ulaya ya mashariki uliosababishwa na mmiminiko huo wa wahamiaji unaeleza kwamba utaunda vituo laki moja vya upokezi huko Ugiriki. Aida Isa anayo taarifa kamili. Mkuu wa Kamisheni ya Ulaya Jean Claude Juncker alisema mapema jana baada ya mkutano wa dharura wa viongozi Jumapili huko mjini Brussels pamoja na wakuu kadhaa wa mataifa ya Umoja wa Ulaya ikiwa ni pamoja na kansela Angela Merkel wa Ujerumani na viongozi wa mataifa ya mashariki ya Ulaya ambayo hayamo katika Umoja wa Ulaya kuwa vituo elfu hamsini vitawekwa huko Ugiriki na vingine elfu hamsini katika nchi za Balkans. Junka alisema vituo vya upokezi ni muhimu kwa kutoa hifadhi kuandikisha wahamiaji na kusaidia kusimamia vyema zaidi mmiminiko wa wahamiaji. Bimakel alisema jana kwamba mzozo huo ni mojawapo ya mtihani mkubwa ambao Ulaya umewahi kukabiliwa nao na ambao baadhi wanatazamia kama tatizo la usalama wa mipaka na wengine wanaliona kama changamoto ya kibinadamu. Juncker alitoa taarifa jana akiwa na mapendekezo takriban ishirini, ikiwa ni pamoja na mpango wa kubadilishana maelezo kwa haraka ili kuratibu juhudi za kuandikisha wahamiaji katika nchi mbalimbali. Mkutano huo wa viongozi wa nchi za Ulaya ya kati na mashariki uliitishwa na kansela Ujerumani Merkel ambaye alielezea wasiwasi wa uhamiaji pale msimu wa baridi unapoanza. Mnaendelea kusikiliza Habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA hapa Washington DC. Rais wa zamani wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa John Ash, ambaye anashutumiwa kwa kuhusika na njama ya hongo ya Umoja wa Mataifa, ameachiwa kwa dhamana kutoka jela moja huko New York. Waendesha mashtaka jana Jumatatu wamesema Ash huenda akakabiliwa na mashtaka zaidi. Aliachiwa kwa dhamana ya dola milioni moja na kuamrishwa kuwekwa katika kifungo cha nyumbani. Ash tayari ameshtakiwa kwa makosa mawili ya ubadhirifu wa kodi, lakini waendesha mashtaka hawakumfungulia mashtaka ya rushwa kwa sababu ya kinga ya, kidipl ya kidiplomasia aliyonayo. Shambulizi kwenye kituo cha kundi la ISIS huko Uturuki limepelekea vifo vya maafisa wawili wa polisi wa Uturuki na wanamgambo saba wakati maafisa wanaendelea na juhudi ya kupambana na wanamgambo hao wenye msimamo mkali wenye makazi yao upande wa pili huko Siria. Mapigano ya bunduki yalizuka wakati polisi walipovamia nyumba kadhaa jana Jumatatu katika mji ulio na wakurdi wengi wa Diakbakir. Maafisa wa usalama wamesema polisi watano walijeruhiwa na wanamgambo kumi na wawili walikamatwa. Maafisa wa Uturuki wamelaumu kundi la Islamic State kwa milipuko ya mabomu mawili ya kujitoa muhanga katika mji mkuu wa Uturuki, Ankara, mapema mwezi huu ambao uliua zaidi ya watu elfu moja. kumekuu cha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika sande, baada ya taarifa ya habari. Sasa habari yenye uzito alfajiri ya hii leo inaendelea kuwa ni hali ya kuhesabu kura huko Tanzania, ambayo inaendelea inaanza kuleta wasiwasi kwa baadhi ya wengine na wengine wanasubiri kwa hamu. Id Ligongo, mwandishi wetu, yuko Dar es Salaam. Id, karibu na huko, alfajiri bila shaka, hali ikoje? Uh, Abdu Shakuru kwa kweli hali ya hapa ni wanasema, hakuna kulala, kwa sababu bado kura zinaendelea kuhesabiwa kutoka katika majimbo mbalimbali ya Tanzania, na pengine nikujuze tu yale ambayo, uh, yametolewa kwa usiku, uh, wa kuamkia fajiri hii ni kwamba jimbo la Singida Mjini limekwenda kwa CCM na Mgana Msindai ambaye alihamia Chama cha Demokrasia na Maendeleo, Chadema katika luhindi la wana CCM walioondoka na Edward Ngoyai Lowassa, ameweza ku, ameweza uh, kubwagwa chini na mgombea wa CCM. Kwa maana hiyo basi, jimbo la Singida Mjini limechukuliwa na CCM. Lakini jimbo la Kigoma Mjini limechukuliwa na chama cha ACT chini ya kiongozi mkuu wa chama hicho cha ACT Zito Kabwe. Zito Kabwe, utakumbuka kwamba alihamia chama hiki mara tu baada ya kutokea mtafaruku katika chama chake na chama chake cha zamani chama cha demokrasia na maendeleo Chadema, na kubwaga aliyekuwa mbunge wa zamani wa jimbo hilo Dr Amanuel Kaburu kupitia chama cha CCM, lakini vilevile Uh, pengine tukio kubwa ambalo limetokea ni huku katika jimbo la Arumeru Mashariki ambapo kata zote ishirini na sita za zi, zi, zi udiwani zimekwenda kwa chama cha demokrasia na maendeleo Chadema, huku mbunge eh, wake uh, wanaguta dogo janja huyu Joshua eh, Nassari akiwa amepata kura nyingi kwelikweli na, na inaweza kuzungumzwa kwamba ni mshindi wa kishindo, lakini uh, hali bado uh, sehemu chache kuna hali ya mtafaruku, lakini kuna sehemu nyingine bado kuna utulivu. Lakini polisi bado wanaendelea uh, kuimarisha usalama hata usiku ambapo Uh, kulikuwa kuna magari mengi tu ya polisi wakifanya doria za hapa kubikisha, kubikisha, kubikisha, komba, na pale kuhakikisha kabisa kwamba hali inakwenda vizuri, lakini uh, naam, naam, uh, and... uh, uh, Saidi, kabla hujenda huko Zanzibar, kutokana na hesabu zinazotoka hivi sasa watu wameweza kujua ni kiwango gani za kura zimeshahesabiwa, asilimia ngapi zimeshatoka, na ni asilimia ngapi kila chama au mgombea rais ameweza kupata. Uh, kwa majimbo ambayo tayari yamekusha tolewa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi, uh, chama cha CCM kinaongoza, japokuwa pengine tume wametahadharisha sana kuzungumzia hizo asilimia, kwa sababu si kura ambazo zinawasilisha uh, idadi kamili ya kura zote za Tanzania nzima na kama unavyofahamu Abdushakuru ni kwamba tume hivi sasa inachokifanya ni kutangaza jimbo moja moja na kuweza kutoa matokeo. Kwa hiyo kuna, kuna baadhi ya majimbo ambayo uh, CCM wamefanya vizuri sana na vilevile mm. uh, chama cha demokrasia na maendeleo pia kuna baadhi ya majimbo amefanya vizuri lakini, kiujumla ni kwamba hali inavyokwenda kwa upande wa urais, chama cha mapinduzi CCM kinaonekana kufanya vizuri zaidi kwa rais wa jamhuri wa muungano wa Tanzania. Naam, kwa upande mwingine vilevile vile kwenye simu tuko na Henry Kaviro ambaye yuko Mwanza. Uh, karibu wa Channel 10. hali ikoje huko kwa, kwa upande wa Mwanza Enzo? kwa kweli naweza nikasema kwamba hadi kufikia jana majira ya jioni tayari eh, tulianza kupokea matokeo ya wagombea ubunge kwa majimbo tofauti tofauti kwa upande wa jimbo la Ilemela mkoani Mwanza ambalo lilikuwa na ushindani mkubwa sana kati ya mgombea wa Chama cha Mapinduzi CCM b Angelina Mabula na mgombea wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo Chadema Ainsuia, ni kwamba mgombea ubunge wa jimbo la Ilemela kupitia Chama cha Mapinduzi CCM b Angelina Mabula ameweza kuibuka na kura themanini na tano elfu na mia nne ishirini na nne zikiwa ni kura za ushindi ambapo mgombea ubunge wa eh, CHADEMA nsqia akishindwa kwa kura elfu sitini na moja mia sita na sabini na tisa Waliojiandikisha kupiga kura katika jimbo hilo ni wananchi laki mbili na elfu thelathini na nne na mia sita themanini na saba wakati waliopiga kura ni laki moja na elfu tisini na mia tatu na tatu Kwa upande wa eh, nafasi za udiwani eh, katika jimbo hilo la Elemela, Chama cha Mapinduzi CCM kiliweza kuongoza katika kata kumi na saba wakati Chama cha Demokrasia na Maendeleo Chadema e, kikifanikiwa kuongoza kwa kata mbili tu. Kwa hiyo utaona kwamba CCM wamepata ushindi wa kishindo katika jimbo la Ilemela, tukiachilia no. mbali jimbo hilo, licha ya kwamba changamoto mbalimbali zilikuwepo kama vile e, mgombea ubunge mgombe wa jimbo hilo amefikiria kushindwa kufika kuweka sahihi ya kuthibitisha kwamba amekubaliana na matokeo hayo, ambapo aliwakilishwa na kaka yake, huku mgombea wa CCM Angelina Mabula akifika katika ofisi za manispaa ya Ilemela kuthibitisha kwamba amekubaliana na matokeo hayo. Sasa tuligeukie jimbo la Nyamagana na la, kabla hujaangalia Henry, Henry, suala la majimbo moja moja, uh, kulikuwa na hali ya taharuki nasikia huko eneo la Mwanza. Je, hali ikoje kwa ujumla, watu wanasemaje na watu wanapokea vipi matokeo? upande wa jimbo la Ilemela watu wamepokea kwa mlengo, naweza nikasema mlengo wa kuridhishwa na matokeo ya upande wa jimbo hilo, lakini shida imejitokeza kwa upande wa jimbo la Nyamagana ambalo kwa kweli naona tangu majira ya asubuhi jana e, kulikuwa na hali ya sintofahamu. Mazingira ya jiji la Mwanza yalikuwa akitawaliwa na vurugu za hapa na pale, yale ambayo e, ilichangia kukwamisha shughuli mbali mbalimbali za kiuchumi. Tatizo hili lilitokana na uelekeo ama upepo wa matokeo kasi e, ya mgombea ubunge wa jimbo hili e, kupitia chama cha mapinduzi CCM stanslaus Mabula dhidi e, ya mgombea ubunge wa chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA Ezekia Wenje. Taarifa za awali zilikuwa zikieleza kuwa kutoka katika halmashauri ya jiji la Mwanza kwamba e, mgombea wa CCM Stanslaus Mabula ameshinda lakini mgombea wa CHADEMA Hezekia Wenje alipofika katika ofisi za halmashauri ya jiji la Mwanza ili aweze eh, kuweka sign pale kama njia ya kuthibitisha kwamba amekubaliana na matokeo, hakuweza kukubaliana na suala hilo, akiamini kuwa alikuwa akimshinda ama akiongoza eh, kwa kura zaidi ya elfu nne dhidi ya mgombea wa chama cha mapinduzi, hali ambayo ikawalazimu eh, wahusika kurudia kuhesabu kura hizo hizo kurudiwa kurudiwa kuhesabu mara ya pili. Wagombea wote eh, kwa pamoja wakaonekana kutoridhika tena na matokeo hayo, ikabidi tena mchakato eh, kwa... wa kuhesabu kura urudiwe mara ya tatu. Kwa hivyo mara ya ya tatu tatu mara kwa hivyo ya tatu wamepata mtu ameridhika, ambapo mara ya tatu, tatu... waliporudia, wagombea ikaonekana kwamba tena mgombea wa chama cha anamzidi mgombea wa Chadema kwa kura elfu tatu na mia tano ambapo e, mgombea wa Chadema Ezekiel Wenji akaonekana tena kutoridhishwa na matokeo hayo, ikabidi mchakato huo urudiwe tena mara ya nne, ambapo mara ya nne mpaka tunakwenda mtamboni hivi sasa, matokeo yalikuwa bado hayajatangazwa, lakini mnamo majira ya usiku kuanzia saa tano, e, hali haikuwa nzuri sana ingawa hali hiyo ilivurugika majira asubuhi, jeshi la polisi walikuwa na miamko ya kutaka kuelekea halmashauri ya jiji kwenda kushinikiza eh, mgombea eh, wa Chama cha Demokrasia Ezekia Wenje kwa sababu ndiye mgombea anayeungwa mkono na vijana wengi sana. Kwa hiyo jeshi la polisi likalazimika kuwazuia ya vijana katikati ya jiji, wasiweze kufika eneo la halmashauri ya jiji la Mwanza kutaka kushinikiza matokeo yatangazwe kulingana na wao wanavyohitaji. Asante Henry, kwa hivyo Henry asante. Kuona kwamba kuna hali ya mvutano kwa upande mmoja, lakini tuende kwa Idi kwako, tusikilize huko Zanzibar nako kuko namna gani? Uh, kwa upande wa Zanzibar tume ya uchaguzi wa Zanzibar inaendelea kutoa uh, matokeo ya huko Zanzibar kwa rais wa serikali ya mapinduzi Zanzibar, matokeo ya wajumbe wa, wa baraza la wawakilishi, lakini kuna baadhi ya viongozi wa vyama vya siasa wenyewe tayari wanadai wameshakusanya matokeo yao na wanaamini kabisa yale matokeo waliokuwa nayo ndiyo AMB, matokeo ambayo yanastahili kutangazwa moja kwa moja na tume ya uchaguzi. Kwa hiyo hali kama hiyo inaleta mtafaruku na imeleta mtafaruku. Kuna baadhi ya sehemu ilibidi e, gesi za kutoa machozi zitumike ili kuweza kuwazuia watu ambao walikuwa wakishinikiza tume kutangaza matokeo na kutangaza katika namna ambao wao wanaona inastahiki kutangazwa. Bari, unaweza kutuambia chochote muhimu aliosema? Samahani, sikusikia sali lako. na kiongozi wa upinzani wa kaf sef Sharif Ahmadi amezungumza na waandishi wa habari, nini cha muhimu amezungumzia? Kubwa ni kwamba anaamini matokeo yaliyo, uh, anadai kwamba tayari wamekosha kusanya matokeo yao wao, kwa hiyo wanaamini kabisa, na wanaitaka tume ya uchaguzi uh, Zanzibar, kuweza kutangaza matokeo kwa uhakika na kwa uangalifu mkubwa, kwa sababu wao tayari wana matokeo na wanajua wa nini ambacho kinaendelea. Naam, asante sana Idi, unaweza kusubiri kwenye simu hapa, tuendelee na habari zaidi za dunia. Wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti America, na hivi sasa tunaendelea na habari zaidi za dunia. Marekani na Indonesia zimekubaliana kuongeza ushirikiano baada ya mazungumzo kwa White House. Inaeleza ni sehemu ya juhudi ya Marekani kuweka tena uhusiano wake na kanda ya Asia Pacific. Rais Barack Obama amekutana rais wa Indonesia Joko Widodo jana huko White House. Mkutano huo ulifanyika wakati moto mkubwa unateketeza msitu huko Indonesia na kusababisha moshi mkubwa katika miji mingi ya taifa hilo. Hiyo, hali hiyo imesababisha rais Widodo kuahirisha ziara yake Marekani na kurudi nyumbani. Hata hivyo, mada katika mazungumzo hayo na rais Obama yalikuwa ni pamoja na mabadiliko ya hali ya hewa, usalama, biashara, ugaidi na uhusiano wa baharia. Baada ya mazungumzo, Obama amewaita Indonesia kuwa mshirika muhimu katika kanda ya Asia. Na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu atafakari juu ya kuwapokonya baadhi ya huduma za kijamii na haki za usafiri wa Palestina wanaoishi Jerusalem mashariki kujibu wimbi linaloongezeka la ghasia kati ya majeshi ya Israel na Wapalestina. Maafisa wa Israel walisema jana Jumatatu kwamba Netanyahu ameamrisha ukaguzi mwingine wa sera ambazo zinatoa huduma za kijamii za Israel kwa Wapalestina huko mashariki ya Jerusalem na uwezo wa kutembea kwa uhuru huko Israel na haki za Wapalestina wanaoishi katika ukanda wa Gaza wanaokaliwa kimabavu. Ghasia hizo zilianza mwezi uliopita katika eneo takatifu kabisa la Jerusalemu ya kusikiliza Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Na kama tulivyosema mwanzoni pale ni kwamba kundi la waasi wa Sudan Kusini wametia saini makubaliano ya kuleta usalama, ikiwa inatekeleza makubaliano ya amani yaliyotiwa saini kati ya serikali na waasi. Aida Isa nasomea ripoti kamili. Ujumbe wa jeshi la waasi wa Sudan Kusini walitia saini waraka zilioelezea hatua za makubaliano ya usalama hapo jana. Ujumbe wa serikali na kundi la viongozi wa zamani wa kisiasa kadhalika wafungwa walitia saini makubaliano hapo Septemba lakini waasi walikuwa wamekataa. Jenerali Taban Dengai anasema waasi walichelewesha kutia saini kwa sababu walikuwa na wasiwasi kuhusu idadi ya wanajeshi katika mji mkuu wa Juba them Serikali ilifahamu kwamba wanajeshi elfu tano waliotajwa kwenye waraka wa mkutano uliwahusu wao pekee, lakini hivi sasa wamefahamu kwamba tutagawa de hiyo kwa pamoja, watagawanywa kati ya pande hizi mbili. Hii itakuwa kikosi cha kwanza cha jeshi kuunganishwa. Mazungumzo yataendelea kuamua juu ya vipengele kuhusu kugawana kwa vikosi. Jumuiya ya ushirikiano wa serikali za Afrika Mashariki na pembe ya Afrika IGAD ambayo inaongoza juhudi za upatanishi ina matumaini kuwa maendeleo zaidi kufanyika baada ya kutiwa saini makubaliano hayo. Hiyo jana naibu waziri wa masuala ya nchi za nje wa Sudan Kusini, Peter Bashir, anaita kutiwa saini kuwa ni ufumbuzi muhimu katika mazungumzo yaliyokuwa yakiendelea kwa miezi 22. Hati hii ya maelezo, kulingana na makubaliano, inatarajiwa kuwa ndio usimamiaji wa makubaliano ya kudumu ya kusitisha mapigano na mipango ya mpito wa usalama ambao ni muhimu kwa utekelezaji wa vipengele vinginevyo. Mzozo wa kisiasa baina ya Rais salva Kiir na makamu rais wake wa zamani riek machar uligeuka na kuwa hasia hapo mwezi Desemba mwaka elfu mbili kumi na tatu. Mzozo umesababisha mamilioni ya watu kupoteza makazi na kuhitaji msaada wa dharura. Umoja wa Mataifa umeonya mwezi huu kuwa takriban watu milioni nne huko Sudan Kusini wanakabiliwa na upungufu mkubwa wa chakula ikiwa ni pamoja na maelfu ya watu walio ukingoni mwa kukabiliwa na njaa katika jimbo lililokabiliwa na vita la Unity. Makubaliano kadhaa yametiwa saini tangu Januari mwaka 2014 lakini hamna ulioleta amani nam. Na kabla ya kumaliza matangazo yetu ya Kumekucha, hebu turudi kwa Idi Idi, huko nini tunataraji kusikiza hii leo na nini matangazo yetu, tunaweza kupata kujua hali huko Tanzania. Kijumla, uh, leo tunavyotarajia kukipata ni kwamba, uh, matokeo zaidi na pengine kuweza kujua mwelekeo wa kuwe, nani atakuwa ameweza pengine kushinda, kwa sababu tunazamiwa majimbo mengi zaidi kuweza kutangazwa, na pengine ikifikia hatua kwamba majimbo yaliyotangazwa ni zaidi ya asilimia hamsini sitini sabini hapo tunaweza kuanza kupata uhakika kamili wa nani ambaye anaongoza ama anatarajia uh, ku shinda katika kinyang'anyiro hiki cha urais wa hapa uh, Tanzania. Lakini chama cha demokrasia na maendeleo Chadema vilevile kinadai kusikitishwa kwa suala zima la kukamatwa vijana waliokuwa uh, wanakusanya matokeo. Kwa hiyo ni moja kati ya vitu ambavyo tunatazamia kuona leo mwendeleo wake tinikama pengine wanasheria wa chama hicho kwenda kuwatetea au kijana ama vipi? Naam, asante sana Idi. Naona muda wetu haturuhusu. Basi usikose kusikiliza VOA Express na matangazo ya jioni, tutapata ripoti zaidi za VOA juu ya uchaguzi wa Tanzania. Na ifuatayo hivi sasa ni tahariri ya Sauti ya Amerika. Wadau kutoka katika sekta ya uzalishaji ngano wamekutana mjini Addis Ababa, Ethiopia, mwezi huu wa Oktoba. Walikuwa wakisherehekea ukuaji wa biashara na kushirikiana habari kwa miaka mitatu ya kujihusisha chini ya harakati za ushirika wa Afrika kwa ajili ya uboreshaji usindikaji vyakula kwa ushirika wa umma na binafsi, na pia kuihusisha idara ya maendeleo ya kimataifa ya Marekani, USAID, washirika katika masuluhisho kuhusu chakula na teknolojia. Washirika wa harakati hizo walifanya kazi na viwanda vya biashara ya kusaga ngano nchini Ethiopia. Wazalishaji vyakula vilivyosagwa na kuwekewa virutubisho, waoka vyakula vya ngano na watengenezaji pasta ili kupanua uzalishaji wa ngano yenye virutubisho nchini humo. Ukosefu wa usalama wa chakula na utapia mlo ni matatizo makubwa sana nchini Ethiopia ambako watoto wawili kati ya watoto watano wanaathiriwa na hali ya kudumaa katika ukuaji wao. Hiyo ikimaanisha kuwa ukosefu wa chakula na lishe muhimu ambazo zinachangia katika ukuaji wa mwili na akili. Upatikanaji wa virutubisho katika ngano ambacho ni chakula kikuu nchini Ethiopia ni hatua moja kuelekea katika kupanua fursa kwa chakula bora na kupunguza njaa. Harakati zimewajumuisha wataalam wa kiufundi ulimwenguni ambao ni wasindikaji wa kimataifa wa vyakula wakiwemo kampuni za General Mills, Cargill, Royal DSM na Bahla ili kupanua ujuzi katika sekta ya usindikaji vyakula nchini Ethiopia. Katika kipindi cha zaidi ya miaka mitatu, harakati zimesaidia makampuni madogo na makubwa takriban ishirini yanayoshughulika na usagaji na usindikaji vyakula ili kutekeleza mifumo bora ya utawala, viwango vya kimataifa na mahitaji ya kuidhinishwa rasmi. Kuendelea utaratibu na uzalishaji wa bidhaa za vyakula bora ili kukidhi mahitaji ya soko. Kuimarisha mifumo ya fedha na kuboresha utendaji mzuri wa biashara, harakati zimesaidia kuwapatia mafunzo wafanyakazi kutoka makampuni 165 ya usindikaji na mashirika mawili ya serikali yanayosimamia sheria na kanuni kwenye nyanja ya ufundi na biashara kama vile urutubishaji unga wa ngano, mifumo ya utawala bora, usalama wa chakula na viwango vya kimataifa. Ukuaji na upanuzi wa biashara hizo ulianza mara ya kwanza nchini Ethiopia, katika ngazi ya uzalishaji unga wa ngano wenye virutubisho, kuhakikisha kuwa wakulima takriban laki tano wanajumuishwa na nafaka kwa ajili ya utengenezaji mikate yenye lishe yanapatikana kwa umma, na ardhi ipo kwa upanuzi wa wakulima katika vyama vya ushirika. Harakati hizo zilimkaribisha rais wa Marekani katika moja ya tovuti zake za biashara, chini ya mpango wa serikali ya Marekani wa juhudi za Feed the Future ili kuonyesha uzalishaji endelevu wa vyakula vya watoto vyenye virutubisho ushirika, amesema kaimu mkurugenzi wa USAID Gary Robins. Ni kiini kwa ushirika wetu nchini Ethiopia na juhudi nzima ya Feed the Future. USAID itaendelea kufanya kazi na serikali ya Ethiopia kujenga uwezo wake wa kujibu haraka matatizo ya ukosefu wa usalama wa chakula, wakati pia wakisaidia juhudi za kubuni masuluhisho endelevu kwa changamoto za muda mrefu za lishe bora. hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti Amerika iliyoeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, wapenda wasikilizaji, asante kuungana nasi kwa alfajiri ya leo. Usikose kwa nasi hapo kesho saa 12 saa za Afrika Mashariki, jioni ya leo vo express na matangazo yetu ya jioni, basi msikose kwa nao. Kwa niaba wenzangu wote waliofanikisha matangazo hayo hapa studio, Sandei Shomari ngozi wa matangazo Aida Isa, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema asanteni, mchana mwema, kwa hereni.