Idhaa ya ya ya Kiswahili Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. langu jina Harrison Kamau na mimi hapa naitwa mkamiti kibayasi na kukaribisha katika matangazo haya ya leo Jumanne, Oktoba 27 mwaka 2015. Tunasikika katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22 na vilevile vile katika 107.5 FM Nairobi, Kenya, 94.9 FM VOA Bujumbura, Burundi. Karibuni sana. Na katika habari zetu hivi leo viongozi wa muungano wa vyama vya upinzani Tanzania yaani UKAWA waitisha kikao na wanahabari huku matokeo ya uchaguzi yakiendelea ya kutolewa. A taarifa aa, viongozi wote wa Ukawa watakuwa na mkutano na waandishi wa habari a kuzungumzia mwenendo wa waaura. Katika habari nyingine, wananchi wa Burundi watoa maoni tofauti, wakilinganisha uchaguzi wao na ule uliofanyika nchini Tanzania siku ya Jumapili. Sisi Warundi hapa tunafo, panafanyika uchaguzi watu wote pressure, pressure, pressure mara usalama mdogo la Watanzania, unaona, japokuwa hapa kwa maoni tofauti wanazingatia usalama wa taifa. Basi hayo yote na mengine mengi utayasikia kwenye matangazo yetu, lakini kwanza ni habari za dunia, ukisomewa na mwenzangu mkamiti Kibayasi. Mgombea wa chama tawala nchini Tanzania, CCM, John Magufuli anaongoza, lakini mawaziri kadhaa muhimu katika baraza la mawaziri wamepoteza viti vyao huku kura zikiendelea kuhesabiwa kufuatia uchaguzi mkuu uliofanyika Jumapili. Mawaziri wameshindwa na wagombea wa ushirika wa upinzani ambao unajumuisha chama kikuu cha upinzani cha CHADEMA dhidi ya chama tawala cha muda mrefu chama cha Mapinduzi, CCM. Matokeo yanatarajiwa kuonyesha ushindani kuwahi kutokea katika uchaguzi huku CCM inakabiliwa na changamoto kubwa kwa mara ya kwanza katika miongo kadhaa ya utawala wake. Mivutano inaongezeka kati ya wafuasi Tanzania bara na pia kwenye visiwa vya Zanzibar ambako pia wananchi walipiga kura siku ya Jumapili. Kufuatia kuongezeka kwa mivutano hiyo, tume ya uchaguzi imetoa wito wa utulivu na ilionya kwamba tume pekee ndiyo itakayotangaza matokeo na si vinginevyo. Waziri wa mambo ya ndani nchini Uganda ametetea polisi wanavyowatendea wapinzani akisema utoaji huduma huo upo kulingana na jukumu la polisi kwa mujibu wa katiba. James Baba amesema polisi hawajatumia nguvu kupita kiasi katika kukabiliana na upinzani, lakini badala yake wamekuwa wakijibu ukaidi wa baadhi ya wa wanachama wa upinzani. Uganda itafanya uchaguzi wa urais na wabunge mwezi Februari mwakani ambapo rais Yoweri Museveni, ambaye hivi sasa yupo madarakani kwa takriban miaka thelathini, anawania muhula mwingine madarakani. Mapema mwezi huu, ofisa mmoja mwanamke wa chama cha upinzani cha Forum for Democratic Change Fatuma Zaina Abalinabio alivuliwa nguo wakati matangazo ya televisheni yalikuwa yanatangazwa moja kwa moja pale polisi walipojaribu kumzuia kiongozi wa FDC Kiza Besije kufanya mkutano wa hadhara. Watu wanaodaiwa kuwa ni wafuasi wa chama cha wananchi CUF mapema leo asubuhi wanadaiwa kuchoma kituo cha kuhesabia kura katika kata ya Sandali iliyopo katika manispaa ya Temeke jijini Dar es Salaam. Tukio hilo linadaiwa kufanywa baada ya wasimamizi wa uchaguzi kuchelewa kutoa matokeo wakati watu wao walipodai mgombea wao ameshinda. Mwandishi wetu Id Ligongo akiwa Dar es Salaam na ripoti ifuatayo. Tulivyokuja kuhesabu kura kwa mara ya kwanza, mgombea wa, wa cufu aka aka claims kwamba anataka kwamba turudie kuhesabu zile kura. Kufika saa moja tumekamilisha, mgombea wa CUF akawa anakataa kusaini zile karatasi. Walivyokataa kusaini, mtendaji wakamwambia tangaza matokeo, akawa kutokana na kundi kubwa limekesha hapa, linaimba linafanya fujo, ndipo ambavyo waliondoka na yale matokeo kwenda nayo manispaa. Baada ya kuondoka, kupita dakika arobaini tu, ndipo wale, wale wakaamua sasa kuja kuchoma jengo na viongozi mbalimbali ambao watakuwa katika wanabendera au ni, ni wanaowajua viongozi wa chama kwamba waliahidi watatekeleza kuchoma moto. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Tume ya uchaguzi nchini Ivory Coast inatarajiwa kutangaza matokeo ya kwanza leo kutoka uchaguzi ambao ulitarajiwa kwa kiasi kikubwa kumpa ushindi wa kuongoza muhula mwingine madarakani rais Alassane Ouattara. Tume tayari imeshakadiria asilimia 60 ya watu walijitokeza kupiga kura Jumapili, japokuwa kundi la haki za kiraia linataja idadi kuwa asilimia 53. Upinzani wa National Coalition for Change ulielezea mashaka yao kuhusu watu waliojitokeza, ikisema wa Ivory Coast wengi wali nyumbani na chini ya asilimia ishirini ndiyo walipiga kura. Wagombea watatu wa upinzani walijitoa kabla jikura, soru, ya upigaji kura na kushutumu kuwepo kasoro ikiwemo orodha ya wapiga kura ilikuwa na majina ya watu walioandikishwa mara mbili. Jumapili baadhi ya vituo vya kupiga kura vilichelewa kufunguliwa baada ya vifaa vya kupiga kura kutowasili kwa muda uliopangwa na kompyuta zilizotumika kuhakiki vitambulisho hazikuweza kufanya kazi vizuri. Waziri wa mambo ya nje wa Burundi amesema ya nchi yake ipo wazi kwa mashauriano na nchi au kundi lolote katika nchi kuhusiana na mgogoro wa kisiasa nchini Burundi. Alan Nyamitwe amesema serikali ya Rais Pierre Nkurunziza inataka amani na demokrasia nchini Burundi pamoja na ushirikiano wa Umoja wa Ulaya. Lakini umesema mashauriano yoyote hayawezi kuwa tishio au kuhukumu. Mkutano wa Jumatatu wa mawaziri wa umoja wa Ulaya mjini Luxembourg ulituma barua kwa serikali ya Burundi ikitaka yafanyike mashauriano kwa kile inachokiita kutoheshimu kanuni za mkataba wa Cotonou ambao unaongoza maendeleo ya kiuchumi na mahusiano kati ya EU na mataifa ya Afrika, Caribbean na Pacific. Mkataba wa Cotonou unaorodhesha utawala bora kama nyenzo muhimu, ukiukaji ambao unaweza kupelekea kufungiwa baadhi ya maeneo ya maendeleo ya ushirikiano au kufungiwa kabisa. Wapiga kura katika jamhuri ya Kongo wameidhinisha kwa wingi katiba ya kura ya maoni ambayo itamruhusu rais Denis Sassou Nguesso kwa nia muhula mwingine. Matokeo rasmi yaliyotolewa leo yameonyesha zaidi ya asilimia tisini na mbili ya wapiga kura wanaunga mkono kura ya maoni, na idadi ya waliojitokeza ni asilimia sabini na mbili. Upinzani ulisusia upigaji kura huo, ukisema watu waliojitokeza walikuwa wachache chini ya tarakimu moja ya asilimia. Kiongozi wa upinzani Pascot Sai Mabiala ametoa wito kwa kura ya maoni kupuuzwa. Hatua hiyo inapouzia kidhibiti cha mihula miwili kwa rais na kidhibiti cha umri wa miaka sabini kwa wagombea urais. Bwana Ngweso mwenye umri wa miaka sabini na moja alishinda uchaguzi wenye utata mwaka elfu mbili na mbili na mwaka elfu mbili na tisa na ameiongoza Congo kwa miaka thelathini na sita iliyopita. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika tukitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na kama mlivyosikia katika habari zetu kuwa zoezi la kuhesabu kura za urais na wabunge na pia madiwani bado linaendelea huko nchini Tanzania. Muda mfupi uliopita, mwenzangu Adija Riami amezungumza na mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Dina Chahali, ambaye anaeleza baadhi ya matokeo ya ubunge katika jimbo majimbo ya jiji ya Dar es Salaam, sasa hivi kumepatikana matokeo katika majimbo ambayo yalikuwa yanashughulika kwa hamu sana, jimbo la Kawe ambapo ameshinda Halima Mdee wa Chadema dhidi ya kipi walioba wa CCM. Alafu pia na jimbo la Temeke limeangushwa mbunge mkongwe kabisa Abbas Mtemvu, ameanguka dhidi ya mbunge wa kafu ambaye anaitwa Abdalla Ali Mkuria hiyo hali ndio iko wa hivyo, watu wanasherehekea huko, watu wachadema wa uh, kupitia Ukawa. Basi mambo ndio yako hivo, matokeo wanaendelea kutolewa, lakini katika mazingo mengine ya jiji la Dar es Salaam bado hakuna tetesi tu kwamba huyu ameshinda huyu aashinda ana Ukonga kule, lakini bado hayajatolewa rasmi. Dina, umezungumzia baadhi ya watu ambao wameanguka, je, unaweza kutuelezea miongoni mwa mawaziri ambao walikuwa wanawania ubunge na wao ambao wameanguka? kuna baadhi ambao ambao nimewapata mawaziri na manaibu waziri ambao wameanguka mpaka sasa, na wafahamu ni maana kilango la ameanguka kule Sania Mashariki wa CCM. Huyu pia jana ameanguka kule Bunda iiaisablayawa Chadema akuoakiza. Halafu pia kwa leo pia huyu alikuwa nimempata huyu naibu waziri wa kilimo na chakula, naye ameanguka azaimwari ameanguka huko Siha pamoja na Christopher Kiza ameanguka huko bin, na bado kunaendelea na tiketi nyingine. Kuna baadhi ambao pia bado sio baoaliao katika majimbo yao, lakini pia kuna watu ambao ni maarufu wamekaa bungeni kwa muda mrefu kama kina Shimuda, wameanguka kule. Safari hii alienda kugombea kwa tiketi ya chama cha Tadea, lakini ameanguka kule maso magharibi. Joncheo naye mzee wa mapesa Bariadi kule naye ameanguka ni watu ambao kila mko samari, pia naye ni ubunge ambaye imatatari samali a kijoma naye ameanguka. Naona bado kina sura ambazo zinaingia mpya na wengine ambao walikuwa maarufu wa wanashindwa katika uchaguzi huu, unashindani kubwa sana. Tangu alasiri tulipozungumza, je, tume ya taifa ya uchaguzi imetoa matokeo mengine yoyote kwa upande wa urais? Ndiyo, wajiji wametoa matokeo tena jioni hii ambaye ni majimbo ishirini na saba wametoa matokeo katika majimbo ishirini na saba ambapo mgombea wa CCM wanaongoza kwa majimbo ishirini na moja ambapo pia na mgombea wa, wa, wa Chadema kupitia Ukawa ameshinda ame, katika majimbo matano. Kwa hiyo na matokeo hayo yalikuwa ni katika majimbo ya kutoka Tanzania bara na ya vituani. Je, yeah, mpaka sasa hivi labda umoja wa katiba ya wananchi Ukawa wametoa tamko lolote kuhusiana na matokeo haya yanavyotoka au kuhusu jambo lolote kuhusiana na upigaji kura na matokeo na uchaguzi. Wakati sahivi tunaongea mi na wewe, tunavetua taarifa kwamba viongozi wote wa UKAWA watakuwa na mkutano na waandishi wa habari katika ofisi za makao makuu ya UKAWA, na alichokizungumza ule msemaji wa wa Chadema anasema kwamba wataenda kuzungumzia mwenendo wa uhesabuji kura. Kwa hiyo tunatarajia kwamba watapata watatoa tamko kuhusiana na hayo yanayoendelea. Sasa esabaji kura hivi na pia jioni hii walikuwepo katika mahakama ya Kisutu ambako kuna baadhi ya vijana wale ambao walilalamikia jana, walikamatwa na jeshi la polisi, vijana wao wa mitandao walikuwa wanafikisha pale mahakamani ku na viongozi wakaenda pale kwa mkono pale mahakama ya Kisutu hapa jijini Dar es Salaam. Ni mwandishi wetu Dina Chahali akizungumza nasi kutoka Dar es Salaam. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Shirika la hisani la madaktari wasio na mipaka wamesema leo kwamba mashambulizi ya anga yaliyoongozwa na Saudi Arabia usiku kucha yamepiga kituo chake katika mji mkuu wa Yemen. Limesema kwenye mtandao wa Twitter kwamba wagonjwa na wafanyakazi walikuwa ndani ya eneo mjini Sanaa wakati upigaji mabomu hayo. Kundi hilo linalojulikana kama MSF alikuweza kutoa ripoti mara moja juu ya vifo vilivyosababishwa na tukio hilo. Ushirika unaoongozwa na Saudi Arabia umekuwa ukifanya mashambulizi ya anga nchini Yemen tangu mwishoni mwa mwezi Machi, wakilenga waasi wa Kihouthi ambao walimlazimisha Rais Abdurrabu Mansur Hadi kuikimbia nchi hadi tangu wakati huo amerejea, huku kampeni za anga na majeshi ya nchi kavu kupata udhibiti wa eneo ambalo lilikuwa limekamatwa na waasi. Katika kile ambacho kinaonekana kama bado changamoto kubwa ya kieneo kwa Beijing, kuzunguka visiwa vyake vilivyotengenezwa, makombora yaliyoelekezwa na Marekani yalikuwa ndiyo yanatembea kwenye eneo la bahari ndani ya kilomita 22 za mzunguko katika kisiwa chenye mzozo cha Spratly. Ndege za USS Lassen zilifikia eneo la Subi linalokaliwa na China na pia linalotawaliwa na Taiwan, Vietnam na Ufilipino. Wizara ya Mambo ya Nje mjini Beijing inazishutumu meli hizo kuingia kinyume cha sheria kwenye maji yake na kuweka kitisho cha uhuru wa China. Inasema meli hizo zilikuwa zikiangaliwa, kufuatiliwa na zilionywa. Na waziri mkuu wa Pakistan Nawaz Sharif amesema leo kwamba serikali yake itafanya kila juhudi ili kuwasaidia watu walioathiriwa na tetemeko la ardhi lililotokea jana la kiwango cha 7.5 kwa kipimo cha rikta na watatangaza mpango wa msaada mara maafisa watakapofika na kufanya tathmini ya kina. Sharif amesema mkutano na maafisa wa ngazi za juu kusikiliza ripoti juu ya uharibifu na majibu tangu tetemeko lilipotokea kaskazini mwa Afghanistan kwenye jimbo la Badakhshan. Pakistan na Afghanistan wameripoti jumla ya vifo 306 na watu 1900 wamejeruhiwa. Idadi ni mbaya sana katika jimbo la kaskazini magharibi la Khaiba Pakhtunkhwa nchini Pakistan, ambako maafisa wamethibitisha kiasi cha watu 185 wameuawa na zaidi ya 1450 wamejeruhiwa. Watu 30 wengine wamefariki katika eneo la kikabila nchini humo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kumbuka matangazo haya waweza ukayafuatilia kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com. Vilevile tuko kwenye Facebook, Instagram na hata kwenye Twitter, yani VOA Swahili, na mambo yote utaendelea kuyapata Wakati wananchi wakisubiri matokeo ya uchaguzi mkuu ukiwemo urais wa, wa Zanzibar, kituo cha matangazo ya matokeo ya uchaguzi leo kimeimarishiwa ulinzi wa askari wa jeshi la wananchi wa Tanzania, huku mgombea urais wa tiketi ya, ya KAF Maalim Seif Sharif Hamad akilazimika kuwasilisha matokeo ya uchaguzi waliokusanya kupitia kwa mawakala wao katika vituo wa mbalimbali kutokana na kutoruhusiwa kwa mtu yoyote kuingia katika eneo hilo. Mwandishi wetu Munil Zakaria anaripoti zaidi kutoka Zanzibar. Mara baada ya kutangazwa kwa matokeo ya urais kutoka majimbo kumi na nane, askari hao wa JWTZ walianza kuimarisha ulinzi katika maeneo ya kuingia na kutoka katika kituo hicho cha matangazo ya uchaguzi mnamo majira saa nane za mchana. Mara baada ya kulidhibiti eneo lote la kituo hicho, watu waliokuwemo, wakiwemo waandishi wa habari hawakuruhusiwa kutoka nje na wala waliokuwa nje nao hawakuruhusiwa kuingia ndani kwa muda wa zaidi ya saa tatu, na baadaye kukatolewa ruhusa kwa anayetaka kutoka nje kwa masharti ya kutoruhusiwa kurudi tena katika kituo hicho. Wakati eneo hilo likiwa chini ya ulinzi wa JWTZ, mgombea wa urais wa Zanzibar kwa tiketi ya chama cha wananchi CUF, Maalim Seif Sharif Hamad amewasili katika kituo hicho majira ya saa tisa za alasiri na kuelekea moja kwa moja katika chumba cha wageni maalum. Mara baada ya kupokelewa, Maalim Seif amekabidhi nakala za matokeo yaliyokusanywa kupitia kwa mawakala wao zinazoelezea mwelekeo wa matokeo yake ya uchaguzi uliofanyika Oktoba 25 mwaka huu katika majimbo 31 yaliyotangazwa na Tume ya Uchaguzi ya Zanzibar hadi hivi sasa. Mgombea wa urais wa Zanzibar kwa tiketi ya CCM Dr. Ali Mohamed Shein anaongoza kwa jumla ya majimbo 24, wakati mgombea wa chama cha wananchi CUF Maalim Seif Sharif Hamad ameongoza majimbo saba katika kisiwa cha Unguja. Ni kiripoti kutoka Zanzibar kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Muneru Zakaria na tukiendelea kuzungumzia uchaguzi wa Tanzania, kumbuka kwamba nchi ya Burundi miezi michache iliyopita walifanya uchaguzi wao, na kwa vile Warundi walifanya uchaguzi wao miezi kadhaa hiyo iliyopita, na kusababisha migogoro wa kisiasa uliopelekea watu zaidi ya laki moja kutoroka nchini, huku wengine wakifariki dunia, wakiwemo pamoja na viongozi kadhaa wa ngazi za juu. Je, Warundi sasa wanasemaje kuhusu uchaguzi wa Tanzania? Haidala Hakizimana ametukusanyia habari ifuatayo kutoka Bujumbura. Watanzania wanatupa somo kwamba uchaguzi utaweza ukafanyika kwa hali ya utulivu. Sisi Warundi hapa tunafo, panafanyika uchaguzi watu wote pressure, mara usalama mdogo uchaguzi, na maisha yanaendelea. Ila Watanzania unaona wenyewe wenyewe, japokuwa ma, pako maoni tofauti baina ya wanasiasa, unaona kama wenyewe kabisa wa, wanazingatia usalama wa taifa labda wanasiasa wao ni watu vigogo, unaona kwamba wanatia mbele, wanapa kipaumbele sana usalama wa taifa. Mimi kama mrundi naweza nikachangia kwamba ukiangalia taifa la Tanzania walibahatika kupata nafasi ya kuongozwa na rais yule wa kwanza, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere ambaye aliwaandaa kwa kuwajengea umoja na ushirikiano, tofauti na sisi hapa kwetu Burundi. Fursa hiyo tuliikosa pale alipo uwawa aliyepigania uhuru Rui Rwagasore. Ule msingi ambao wanao Watanzania wa kupata wa kuendelea kuwa ndani ya amani na kuithamini nchi yao na usalama pia misingi ile wamewekewa na yule mwalimu Nyerere aliyewaongoza toka kipindi wamepata uhuru mpaka pale alipoishia. Lakini hapa kwetu, baada tu ya uhuru na kuuliwa yule rais aliyekuwa ametutafutia uhuru Rwagasore, tuliendelea kuwa katika serikali za, za kijeshi ambazo zilikuwa zikiendesha uongozi wa kiimla tofauti na uongozi ambao unashirikisha wananchi. Naona hilo ndilo linalo tuathiri zaidi, lakini hatujachelewa, kwa sababu sasa tumebaini tuna fursa, tuko kwenye mfumo wa vyama vingi. Naweza nikashauri nika, nika, nika, nika wanasiasa wetu waweke mbele uzalendo, masilahi ya wananchi, waendeshe siasa kwa misingi ya kidemokrasia. Kampeni za Tanzania zilikuwa ziko huru, ziko wazi, hakuna uh, bugs ambazo zilikuwa zinatokea kwa mgombea mwenza au kwa chama uh, madarakani kiweze kuwa kuleta tatizo kwa ule mpinzani. Hapana, wote walikuwa na uhuru wa kuweza kwenda kuzungumza na raia, kutoa sera ama mipangilio ya kufanya katika watakapomchagua. Nadhani na hapa nchini ni kwamba wengi wapinzani walikuwa na hofia sana usalama, tofauti na Tanzania. Sijui kwamba ni sababu Burundi tulikuwa tumepitia miaka iliyopita, kulikuwa vita, lakini nadhani kwamba wao wamepiga hatua kutuzidi, kwa sababu kila mtu anatoa anakuwa yuko huru kuweza kutoa maoni yake kutoa sera zake kwa raia. Ukitizama hata kwenye mipango ya kuweza kuteua mgombea katika CCM ama katika Chadema. Karibu kwa VOA, mtandao wa Afya Afrika, shirika la habari linalowafikia Waafrika milioni 50, kila wiki. Tunakuletea habari muhimu na za kuaminika kuhusu afya na nyinginezo za ungependa kufahamu nini juu ya afya na kukupasha juu ya matatizo ya afya yanayokabili jamii yako? VOA, mtandao wa afya Afrika. Tovuti yetu www.voaswahili.com. Katika dunia ya wanawake tunazungumzia manyanyaso mbalimbali ambayo yanawakabili kinamama katika maeneo ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Baadhi ya manyanyaso hayo yanawazuia kinamama kuenda kufanya shughuli zao za kila siku za kilimo, kutokana na hali ya ukosefu wa usalama, na wengine kukumbwa na ubakaji au kutekwa nyara wakiwa njiani kuelekea mashambani. Mwandishi wetu Austil Marivika amezungumza na baadhi ya kinamama katika eneo hilo lenye ukosefu wa usalama, na ifuatayo ni ripoti yake. Ifahamike kwamba akina mama hapa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, hasa sana wale wa vijijini, wengi wao wakiwa wakulima, wameomba usalama wao uweze kuimarishwa katika maeneo mbalimbali. Liberata Boratwa ni mmoja wa akina mama hao kutoka maeneo ya Ruchuru. Sisi ni wamama wa Ruchuru, amani ya kudumu hatujaipata bado, na ndio tunatafuta. Tembele wa M23 wamekwisha wa kwenda, lakini kungali matatizo lakini kungali matatizo. Matatizo ndio tunatafuta basi ikuishe, kwa maana sisi kwetu Ruchuru tunaishi kwa mlimo na ufugaji, ila kila mwanamke akuwe uhuru kwenda shambani na kwa kufanya ufugaji ya kitu kidogo kidogo ambayo maimai wako, FDLR wako wako wao wanawapiga tayari, lakini hawayakwisha bado, lakini wako wamekuisha anza kuwapiga na Wanyatura wale watoto ambao wanaingia ndani ya pori ambao wananyanyasa raia. Wengi wamekuwa kilalamikia kwamba wamekuwa akibakwa wakifika vijijini, lakini mwenyewe nililazimika kwenda sehemu moja ambako nimekutana na mama aliyebakwa akinielezea. Hakuna mwanamke mwenye anaweza enda mushamba yeye peke. Ni kukamata grupe ya wanaume ambao wanaingia mbele, wengine nyuma, kwa wanakuwa katikati njoo wanaenda kama ni kuchimbura mihoko wala bijumba ya vile. Ne kama vile ni mumoya wala watatu wanamke tu hawawezi Mwisho na mwisho watawafanya mubaya, watawafanya ni... mm -hmm. Kwanza ukiangalia huku kwetu na sisi, watu wanateseka, watu wanateswa mubaya sana. Kwanza ba mama ba mama njo wanateswa sana sana. Maki abana usalama naonu naenda saa zile mungia, anagukamata ni saa zile bana ume tano, maki bote ginsi bako, hile yote ni mateso, ni kufatana nini? Ni kufatana na vitu. Ndiyo naomba sasa make ire vita tu inaisha juu hatuwezi chukia hii Kongo yetu ipati amani, batu wa muta naenda mushamba atoke na aende na haiko na ugopa ukweli, okay, na saa vile musika wako wanze ugopa sasa, mwa batamuharibisha, lakini kama viti naisha muta naweza kutembea muzuri, wari unachuruza buchuruze bunaendeka, unaona ile mavuko nuko benye wanaweza mavuko na jinsi vita inaweza ishi na Kongo yetu. Ni kwa nini ukosefu wa usalama umeendelea kukisiri mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo? Samuela valiahi ni mmoja wa akina mama hapa mashariki mwa Kongo. Ile ubakaji ni wakati yenyewe kwatafuta chakula kwenda saa kushamba, kwatafutisha namna mchuruzi, namna gani utasaidia watoto nyumbani, njo wanaenda wanabakwa ile ni kweli, na tuko natumika sana kusudi. Kubaka haiko mtu nje alijitakia abakwe. Kubakwa iko aksida yenye nafikia mtu, kisha inaomba kazi mingi kusudi tueleweshe wanawake na wanawame na wanaume. Na kama mtu ukibakwa, anabakia tu na haki zake za kimutu, anastahili kusaidiwa kusudi arudie ndani ya umutu wake. Hivi sasa serikali ya Kongo ilianzisha operations za kijeshi dhidi ya makundi mbalimbali ya waasi ikiwemo r, Mai Mai pamoja na ADF, lakini waasi hao wakiwa wakiendelea na harakati zao. Ndiyo, mimi ni Paula Malik. Mizuzu ikiisha, hata wamama wenye wa, unawaona leo wanakuwa tayari kurudia kwa mahali pao na kuanja kazi zao na ku, na kulea jamaa zao, wamama wako tayari kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Na muda mfupi ufuatao ni mtasari wa habari. Mgombea wa chama tawala nchini Tanzania, CCM, John Magufuli, anaongoza lakini mawaziri kadhaa muhimu katika baraza la mawaziri wamepoteza viti vyao, huku kura zikiendelea kuhesabiwa kufuatia uchaguzi mkuu uliofanyika Jumapili. Waziri wa mambo ya ndani nchini Uganda ametetea polisi wanavyowatendea wapinzani, akisema utoaji huduma huo upo kulingana na jukumu la polisi kwa mujibu wa katiba. James Baba amesema polisi hawajatumia nguvu kupita kiasi katika kukabiliana na upinzani, lakini badala yake wamekuwa wakijibu ukaidi wa baadhi ya wa wanachama wa upinzani. Tume ya uchaguzi nchini Ivory Coast inatarajiwa kutangaza matokeo ya kwanza leo kutoka uchaguzi ambao ulitarajiwa kwa kiasi kikubwa kumpa ushindi wa kuongoza muhula mwingine madarakani Rais Alassane Ouattara. Tume tayari imeshakadiria asilimia 60 ya watu waliojitokeza kupiga kura Jumaapili, japokuwa kundi la haki za kiraia linataja idadi kuwa asilimia hamsini na tatu. Waziri wa mambo ya nje wa Burundi amesema nchi yake ipo wazi kwa mashauriano na nchi au kundi lolote katika nchi kuhusiana na mgogoro wa kisiasa nchini Burundi. Alan Nyamitwe amesema serikali ya Rais Pierre Nkurunziza inataka amani na demokrasia nchini Burundi pamoja na ushirikiano wa Umoja wa Ulaya EU. Na hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Usikose kujiunga nasi hapo kesho saa moja na nusu ya jioni, saa za Afrika Mashariki, kwenye matangazo ya kina kutoka sehemu zote za ulimwengu. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, mwelekezi Dwayne Collins, msimamizi Mary Mgawe, kutoka Washington, mimi ni Harrison Kamau na mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi, tukikutakia usiku mwanana, usona budha.