From Washington, the voice of America, Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya Kumekucha ya Afrika yanayoanza saa 11 alfajiri, saa za Afrika ya Kati, saa 12 asubuhi, saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Sunday Shomari, na mimi hapa ni Abdu Shakur Abud, na karibisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano Oktoba 28 mwaka 2015. karibuni Na katika matangazo yetu ya leo, taasisi isiyo ya kiserikali nchini Tanzania inatoa somo juu ya kusaidia vijana wa kike na afya zao. Tunawekeza sana ndio kwenye elimu, ni vizuri. Tunapigania sana haki za jinsia, ni vizuri sana, lakini tunasahau kwamba kuna vitu vinaitwa, tunahitaji kuelekeza mabinti wetu waweze kujua wafanye nini, waweze kuwa na hedhi ambazo ni salama na katika habari nyingine huko, waziri wa mambo ya nje wa India atoa wito wa kufanyika mageuzi katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa wakati wa kufunguliwa mkutano kati ya India na Afrika. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC, na matangazo yetu pia yanasikia kupitia tovuti anwani www VOA swahilicom, lakini kwanza, huyu hapa Abdu Shakur Abud na habari za dunia. Na habari muhimu kwa alfajiri ya hii leo ni kwamba waziri wizara ya mambo ya nchi za nje ya Marekani anaeleza kwamba Iran inatazamiwa kualikwa katika mikutano muhimu juu ya mustakbal wa kisiasa wa Siria ambayo itafanyika huko Vienna wiki hii. Wakati wa mikutano ya Alhamisi na Ijumaa, Marekani na mataifa mengine makuu ya dunia yatazingatia juu ya suluhisho ya kile msemaji wa wizara mambo wa ya mambo ya nchi za nje wa Marekani John Kirby anasema ni hali ngumu ya kisiasa huko Siria. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani John Kerry ataongoza ujumbe wa Washington kuhudhuria. Kwa Iran huenda ikawa ni kubadili kwa msimamo wa Marekani na nchi za Magharibi ambazo zimejaribu kupunguza ushirikiano na Tehran katika masuala ya mpango wa nyuklia peke yake. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa India Susham Sawarja ametoa wito wa kufanyika mageuzi katika baraza la usalama la Umoja Mataifa, akisema India na mataifa Afrika ya Afrika yanabidi kuwa na viti vya kudumu katika jumuia ya hiyo ya kimataifa. Akizungumza wakati wa kufunguliwa kwa jopo la tatu la viongozi wa India na Afrika mjini New Delhi siku ya Jumanne, alisema mataifa hayo hayawezi tena kutengwa kutoka mahala yao ya haki kwenye baraza la usalama mataifa 54 za afrika zinahudhuria mkutano wa new Delhi. Waziri huyo wa mambo ya nje wa India amesema ingawa wahindi na waafrika kwa pamoja ni wakazi karibu bilioni mbili milioni tano lakini mataifa yao yanaendelea kuwekwa kando na kutokuwa na uwakilishaji katika utawala wa taasisi za kimataifa. Bi Sawarji alikuwa anafungua mkutano wa mawaziri unaotayarisha mkutano wa viongozi utakaofanyika siku ya Alhamisi na Ijumaa huko New Delhi. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Ron Gorad amesema kura ya Umoja wa Mataifa kuondoa vikwazo vya kiuchumi dhidi ya Cuba haitasaidia kusongeza mbele hali ya mambo. Jumuia ya kimataifa ilipiga kura jana kwa karibu kauli moja ili kumaliza miaka 50 ya vikwazo vya kiuchumi na kibiashara dhidi ya, ya Cuba. Sande Shomari anasomea ripoti ya Margaret Bashir kutoka Umoja wa Mataifa. Wanachama 199 wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa wameitaka Washington kumaliza hatua wa hizi zilizowekwa wakati wa kilele cha vita baridi. Marekani na Israel ndio nchi pekee zilizopinga azimio hilo. Hii ni mara ya kwanza kwa umoja huo kuonyesha uungaji mkono mkubwa namna hiyo kutaka kukomeshwa kwa, kwa vikwazo hivyo tangu ilipoanza kuzungumzia suala hilo kwa miaka 24 mfululizo. Balozi Goded amesema ni jambo la kusikitisha kwamba licha ya kuonyesha maendeleo ya pande mbili, serikali ya Cuba imechagua kuwasilisha azimio ambalo linafanana na yale ambayo yaliwasilishwa katika miaka ya nyuma, na alisisitiza kwamba Marekani, hata hivyo, haitabanwa na historia ya kutokuaminiana. Lakini waziri wa mambo ya nje wa Cuba, Bruno Rodriguez Parilla, ameihimiza Marekani kuondoa vikwazo, akisema ni kwa maslahi ya kitaifa ya Marekani kufanya hivyo. Alisema tunatumaini kwamba bunge la Kongres la Marekani litachukua hatua kubadili sera hii mbaya na katili iliyotumika siku za nyuma na kuchukua maamuzi yaliyo na mrengo wa hisia na thamani ya raia wake. Godard aliliambia baraza hilo kwamba kurudisha uhusiano kamili na Cuba, Marekani imetekeleza hatua kadhaa za kihistoria zilizolengwa kuanzisha ushirikiano kati ya mataifa haya mawili. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti America, Washington DC. Waziri wa mambo za nje wa Burundi Allen Nyamwite amesema nchi yake ipo wazi kwa mashauriano na nchi au kundi lolote katika nchi za Ulaya kuhusiana na mgogoro wa kisiasa nchini mwake. Bwana Nyamwitwe alisema serikali ya Rais Pierre Nkurunziza inataka amani na demokrasia nchini Burundi pamoja na ushirikiano na Umoja wa Ulaya EU, lakini alisema mashauriano yote hayawezi kuwa tishio au hukumu. Mkutano wa Jumatatu wa mawaziri wa Umoja wa Ulaya mjini Luxembourg ulituma barua kwa serikali ya Burundi ikiitaka ifanyike mashauriano kwa kile inachokiita kutoheshimu kanuni za katiba wa Cotonou ambao uongozi maendeleo ya kiuchumi na mahusiano kati ya EU na mataifa Afrika, Caribbean na Pacific yalifikiwa. Maafisa wa Pakistan na Afghanistan wanataraji kufahamu vyema zaidi hii leo juu ya idadi ya vifo na uharibifu uliosababishwa na mtetemeko mkubwa wa ardhi uliotokea mapema Jumatatu, wakati waokozi walipokuwa wanaelekea maeneo ya mbali yaliyotokea mtetemeko huo. Mtetemeko huo ulitikisa jimbo la Badakhshan kaskazini mwa Afghanistan kwa kipimo cha 7.5 Richter ambako watu watu wametawanyika maeneo mbali mbalimbali katika jimbo hilo na imesababisha vifo vya takriban watu 296, na kwa jeruhi zaidi ya 1700. Kwa upande wa Pakistan, vifo na majeruhi yalikuwa ya juu zaidi huko kaskazini magharibi, katika jimbo la Khyber Pakhtunkhwa ambako maafisa wanasema watu 140 wameuawa na elfu moja kujeruhiwa. Jeshi la Pakistan na mashirika ya huduma za dharura yanaendelea na juhudi za uokozi na misaada kutolewa hiyo jana, kwa kupelekwa vitu kwa kutumia helikopta. Matangazo ya Kumekucha Afrika yanakujia kutoka hapa Washington DC. Na msikilizaji, basi habari ambayo wenyewezitu wa juu hivi sasa, tunaendelea kufuatilia uchaguzi mkuu mwaka elfu mbili na kumi na tano huko nchini Tanzania na hivi sasa basi tunaungana na mwenzangu Idi Ligongo ambaye yuko Dar es Salaam. Idi Ligongo, nipe habari za da dar es Salam. Unanipata Idi Ligongo? Nakupata vizuri sana pande somali hivi sasa. Dar es Salam hapa ni saa kumi na mbili na dakika nane asubuhi. Uh, hali bado inaendelea uh, kuwa shwari kwa jijini Dar es Salaam, watu wakisubiri kwa hamu kabisa matokeo yanayoendelea kutolewa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi, ambapo hapo jana usiku, uh, tume hiyo ilitoa matokeo kwa majimbo uh, takribani zaidi ya mia moja na pengine bado inaonekana ushindani ni mkubwa kwelikweli katika kiti cha uraisi baina ya, ya Dkt John Pombe Magufuli na Edward Ngoyai Lowassa. Kwa hali ilivyo, tume ya taifa ya uchaguzi imesema leo itaendelea kutoa matokeo mengine ya majimbo mengine majira ya saa tatu asubuhi na mwenyekiti wa tume ya taifa ya uchaguzi Jaji Daniel Lubuva aliahidi kwamba pengine mpaka kesho tume itaweza kumtangaza rasmi jule aliyebuka kibidea katika kinyang'anyiro cha urais wa jamhuri ya muungano wa uh, Tanzania. Na pengine hidi kumekuwa na changamoto mbalimbali za mbali, hapa na pale wakati haya matokeo yakiendelea kutangazwa, lakini pia ambapo nimepata taarifa au tumefahamu kwamba viongozi wa upinzani nao kwa upande wao walikuwa na taarifa ya kuzungumza. Je, kwa upande huo Unaweza kutueleza nini kuhusu hawa viongozi wa upinzani wa Ukawa, hasa nini ambacho wamekuwa wakizungumza kwa upande wao wakati haya matokeo yakiendelea kutoka? Mwenyekiti wa chama cha demokrasia na maendeleo Chadema, Freeman Mbowe, mwenyekiti wa NCCR Mageuzi, James Mbatia na viongozi wengine wa juu wa chama cha demokrasia na maendeleo Chadema vijana walifanya mkutano na wanahabari na kile ambacho walikizungumza ni kuonyesha kusikitishwa kwao kwa kudai kwamba hila ama mbinu ambazo zinaendelea kufanywa kuhakikisha kwamba pengine wao hawaibuki washindi. Kikubwa ambacho kinahusiana na suala hilo ni wale vijana ambao walikamatwa waliokuwa wakifanya zoezi la kukusanya matokeo ya uchaguzi e, kitu ambacho kwa namna moja na nyingine, uh, ilidaiwa kuwa ni kinyume cha sheria kwa sababu mtu ambaye ama mamlaka ama, ama, taasisi iliyopewa dhamana ya kukusanya na kutangaza matokeo ni Tume ya Taifa ya Uchaguzi. Kwa hiyo viongozi hao ukawa walionyesha kusikitishwa kwao na kutaka vijana hao waachiliwe wa mara moja na jana wata walipofika mahakamani, kuna baadhi ya viongozi eh, wa chama hicho waliweza kufika kuwajulia hali na kuwaonyesha kwamba wanapigana kuhakikisha kwa kwamba vijana hao wanaachiwa huru. Na pengine kwa upande wa wananchi mkoani humo Dar es Salaam, kwa sasa labda kwa upande wao wanapokeaje haya matokeo mpaka sasa? Sande Shomari, kiujumla ni kwamba hivi sasa Dar es Salaam inaonekana inaelekea kuwa ngome nyingine tena ya upinzani, kwa sababu hadi hivi sasa majimbo ambayo yameshatangazwa mengi yameelekea upande wa chama cha demokrasia uh, na maendeleo ya CHADEMA, hali kadhalika na chama cha CUF, sni vyama vya UKAWA kiujumla. Kwa mfano jimbo la Ukonga limekwenda CHADEMA uh, jimbo la Ubungo tayari limekwisha tangazwa limekwenda CHADEMA. Jimbo la Kawe ambalo nalo lilikuwa na, lina uh, tafrani kwelikweli lilitoka juzi mpaka jana eh, ambapo mwanasiasa macashari kabisa kijana huyu binti Halima Bee ameibuka kibebea, japokuwa mpinzani wake Kipu Arioba amezungumza kutokubaliana uh, kuto, kuto ama um, kusikitishwa na hali inavyoendelea ya matokeo hayo. Kwa hiyo uh, mpaka hivi sasa bado hatujapata taarifa nyingine za majimbo mwengine, ambapo pengine leo tutaweza kupata taarifa rasmi, japokuwa kumekuwa na taarifa katika mitandao ya kijamii taarifa zisizo rasmi kwamba kuna baadhi ya majimbo yamekwenda kwa upinzani. Kwa hiyo hali ndivyo ilivyo. Halikadhalika jimbo la Temeke, e, alikuwa mbunge wa Temeke kupitia Chama cha Mapinduzi Abbas Mtemvu na naye ameangushwa na mgombea, alikuwa anagombea kupitia Chama cha Wananchi Kafu. Kwa hiyo kwa hapo kwa ujinga jijini Dar es Salaam, uh, hali kwa kiasi kikubwa sana ni utulivu, japokuwa ni sehemu tu chache ambazo, uh, kwa namna moja na nyingine, watu wamekuwa wakisinikiza kutaka matokeo yatolewe. Kwa mfano, jana kulikuwa kuna hali ya tafrani katika viwanja eh, vya diafa Kinondoni hapa jiji Dar es Salaam, watu ambao walikuwa wakishinikiza kwamba matokeo ya jimbo la Kinondoni yatolewe ili kuweza kujua ni nini hasa inaendelea. Lakini kiujumla hali inakwenda vizuri, watu wanaendelea kufanya kazi zao kama kawaida huku masikio na macho yao yakiwa karibu kabisa uh, kwenye tume ya taifa ya uchaguzi kuweza kujua ni nini hasa ambacho wanakitangaza na mwelekeo wa kinyang'anyiro cha urais. Idi, mie hapa. Vipi hali, watu hasa wataalamu na wachambuzi wanasema nini juu ya utaratibu namna unavyoendelea? Uh, uki, ukiangalia kwa mfano waangalizi wa jumuia ya Ulaya wao hapo jana walizungumza kwamba wamefurahishwa na hali ya uchaguzi, jinsi ilivyoendeshwa, na hakuna kitu ambacho pengine wana wasiwasi nacho sana, na walizungumza, baadhi walivizungumzia baadhi ya vimo za habari ambazo vilikuwa vikifanya kazi yao ipasavyo kwa uweledi mkubwa katika kutangaza kampeni, hali kadhalika katika kutangaza eh, hali inavyokwenda mpaka hivi sasa. Kwa hiyo, na wapo wachambuzi ambao pengine wanatoa dosari za hapa na pale, ambazo baadhi ya wachambuzi wanasema hizo ni dosari za kawaida katika uchaguzi. Uh, lazima puwe, kuwe kuna vitu viwili vitatu ambavyo vinakuwa havijaenda sawa. Kwa hiyo, wachambuzi uh, wengi bado wanaendelea kusubiri mjumuiko wa kura ili kuweza pengine kutoa tathmini ya halisi ya mambo yanavyokwenda. Asante sana, Idi Ligongo, kutoka hapo Dar es Salaam, Tanzania, na kutakia shughuli njema. Itakusikia tena wakati mwingine wa baadaye, na kutakia kazi njema. Tunaendelea kwa na kwa habari kwa. Asante sana, tunaendelea na habari zaidi za dunia. Serikali ya Israel imemhukumu mhubiri wa Kiislamu mwenye itikadi kali Sheikh Raed Salah kwa kumpatia kifungo cha karibu mwaka mmoja jela kwa kuchochea wa Palestina kufanya ghasia katika eneo takatifu la Jerusalem ya Mashariki, kitovu cha ghasia za hivi karibuni. Sheikh Salah anayeongoza tawi la kundi la kiislamu la Islamic Movement aliamrishwa hapo jana kujiwasilisha jela tarehe 15 Novemba kuanza kutumikia kifungo chake cha miezi 11. Wakili wake ameapa kukata rufaa dhidi ya kifungo hicho mbele ya mahakama kuu ya Israel. Salah amewataja wakuu wa Israel kuwa ni magengi ya wakaliaji wanaojaribu kuwanyima Wapalestina haki zao za kulinda msikiti wa Al-Aqsa. Umoja wa Ulaya unakosoa wanachama wake kwa kutochukua hatua za haraka kutoa fedha na wataalamu kusaidia kusimamia mzozo mbaya kabisa wa uhamiaji unaokumba Ulaya tangu vita vya pili vya dunia. Kamishna wa EU Jean-Claude Juncker amesema mataifa ya wanachama yamekuwa yakikiuka yakichukua hatua za polepole pole wakati ilibidi kwenda mbio. Alisitiza haja ya kupatikana fedha zaidi na wataalamu, katika ripoti aliowasilisha mbele ya bunge ya Ulaya huko Strasbourg. Rais wa baraza la Ulaya kwa upande wake Donald Tusk anasema mzozo huu unahatarisha mafanikio muhimu ya mataifa 28 ya umoja huo kama vile usafiri huru bila ya mipaka. <tune> Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA kutoka hapa Washington DC. Tukirudi kwenye ripoti za waandishi wetu, vyama vya upinzani huko Congo Brazzaville vimekataa matokeo ya kura ya maoni ya katiba ya zoezi lililofanyika Jumapili. Matokeo yanaonyesha kuwa kura ya maoni imepita kwa asilimia tisini na mbili, hivyo kutengeneza njia kwa Rais Denis Sassou Nguesso kuweza kugombea tena uraisi mwaka elfu mbili na kumi na sita. Mary Mgawe anayo taarifa kamili. Kiongozi wa muungano wa vyama vya upinzani unaojulikana kama FROCAD wametoa wito wa wapiga kura kugomea matokeo. Amedai kuwa watu waliojitokeza kupiga kura walikuwa kama asilimia tatu Tumepinga matokeo, ameiambia Sauti ya Amerika. Upinzani unamwomba Bwana sasu Ngweso kuondoa matokeo haya na kufanya mazungumzo ya kina kwa ajili ya kufanya uchaguzi mwaka elfu mbili na kumi na sita ambapo hatakuwa mgombea. Kimfous ameongeza kuwa kama rais hatokubali, upinzani utaendelea kupinga harakati hizo. Jumuiya ya Ulaya ilitoa wito wiki iliyopita kufanyika mjadala maalumu kuhusu Congo Brazzaville kwa dharura. Kwa mujibu afrokad, wa frocard, upigaji kura wa Jumapili ulikuwa mdogo. Kinfousi amesema serikali ilichukua makundi ya wa wapiga kura kwa usafiri wa mabasi katika maeneo mbalimbali ya vituo vya kupiga kura, ambako hawakuwa na kadi za sasa za kupigia kura. Pia amesema watu walilipwa pesa ili wakapiga kura. Mchambuzi Paul Melly ambaye anafuatilia siasa za Congo Brazzaville kwa ajili ya shirika la utafiti la Chatham House anasema matokeo yalipangwa katika vituo vya kupigia kura Jamhuri ya Congo tangu mwaka elfu mbili na mbili. Kimsingi serikali inadhibiti taratibu za upigaji kura kwa nguvu. So wapinzani wengi wanajua wanapigana katika ushindani usio sawa, na wapiga kura hawaoni sababu ya kushiriki rasmi, tolewa, shangazi, kabisa kwa hiyo taarifa rasmi zilizotolewa hazishangazi kabisa mmoja wa wanasiasa maarufu wa upinzani Guy Brice Colela amekuwa katika kifungo cha nyumbani pamoja na takriban wafuasi wake wengine 30 tangu Alhamisi iliyopita. Kinfoisi anasema kundi lake limeiomba Umoja wa Mataifa kufanya mashauriano ya kuachiliwa kwa Kolela, lakini Rais Sasu Ngwaso amekataa bila kutoa taarifa. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana. Leo katika jukwaa la vijana, tunamulika changamoto mbalimbali mbali za vijana hususan katika maumbile na afya zao. Gazeti la New York Times lina ripoti kwamba wasichana mmoja kati ya kumi anakosa masomo barani Afrika katika kipindi cha hedhi kutokana na umasikini na gharama za kupambana na hali hiyo. Leo tunazungumza na mkurugenzi wa kampuni ya Kasole Secrets nchini Tanzania, Hayasinta Ntuyeko, na kwanza anaeleza walivyotengeneza taulo tiba ili kuweza kuwasaidia wasichana kupambana na hali hiyo nchini Tanzania. Uh, sisi tumetengeneza taulo tiba kwa ajili ya kinamama ambazo zinasaidia kutatua matatizo yao ya kiafya yanayowakumba wanapokuwa katika siku zao za hedhi. Tunafahamu changamoto ni nyingi. Pengine unawashauri nini wasichana walio katika matatizo e, ya kupata hizi taulo tiba na jinsi gani wataweza kufikia ndoto zao? hasa wakiwa wanakumbana na matatizo haya kila, kila mwezi. Sisi tulivyotengeneza hizi, tulivyo hizi taulo tiba kwa ajili ya kina dada, tuliona kweli tatizo la siku za hedhi zinawapelekea zina wasichana wengi kushindwa kuishi ndoto zao kutokana na matatizo mbalimbali ambao wanakuwa anayapata. Kwa mfano nakuta mtoto wa kike, wengine wanaumwa sana wanapokuwa kipindi cha hedhi, wengine migongo, wengine miguu, wengine matumbo, wengine anashindwa kufanya shughuli zake, lakini jamii kama jamii inashindwa kuelewa hivi vitu. Saa zingine, anaweza kusema huyu mtu anajifanyisha, au huyu mtu hataki kwenda darasani, au huyu mtu ni mvivu. Kwa watu wanashindwa kuelewa, wengine wanasema labda huyu katoa mimba. Kwa hiyo inafikia hatua kwamba tunawadhalilisha hawa awa mabinti, na kweli kama binti yuko katika anasoma masomo ya sayansi na anakumbana na matatizo kama haya inakuwa ni vigumu sana kwake. Kwa hiyo kwa tukaona sawa tumetengeneza hizi taulo kwa ajili ya kutatua matatizo kama haya. Mtu asiumwe, aweze kuingia darasani vizuri, aweze kufanya shughuli zake vizuri na aweze kuchangia pato la nchi. Lakini hatujaweza kufika kutatua matatizo haya kama ambavyo tumetarajia. Na tukagundua kwamba kuna tatizo la mila potofu. Na hizi mila zinaambatana na hizi na haya mambo ya siku ya hedhi na yanasababisha sasa huyu binti ashindwe kujisitiri katika utaratibu ambao ni sahihi na mwisho wa siku anaishia kuhatarisha afya yake kwao tukaamua kuanzisha kampeni ambayo in tunasema ni siku mafundisho ya hedhi salama na tunasherekea siku ya hedhi salama duniani kwao mwaka huu Tanzania imekuwa ni moja kati ya nchi 33 ambazo zilisherekea siku ya hedhi duniani Japo jamii inaona kwamba ni kwanini tunafanya vitu kama hivi naona kama ni ujinga, lakini si ujinga, ni vitu vya muhimu sana ambavyo tunahitaji kukaa chini na kushauriana na kuelekezana, na badala ya kuona kwamba haya mambo ni mambo ya watoto wa, wa kike au ni mambo ya wanawake, haya mambo ni mambo ya jamii nzima, kwa sababu ukiangalia kwa taratibu kwa, kwa nchi yetu kwa sasa hivi jinsi tulivyo, tunawekeza sana ndio kwenye elimu, ni vizuri. Tunapigania sana haki za jinsia, ni vizuri sana lakini tunasahau kwamba kuna vitu vinaitwa tunahitaji kuelekeza mabinti wetu waweze kujua wafanye nini waweze kuwa na hedhi ambazo ni salama na waache kutumia vitu hatarishi. Mwisho wa siku ni kukosi kushindwa kuzaa. Mwisho wa siku ni maambukizi ya fangasi na utia ambao saizi yamekuwa ko katika ngazi ya juu sana. Mwisho wa siku ni kasa za vizazi tunashindwa kuwaelewesha. Na je, maambukizi ya magonjwa ama matatizo mbalimbali yanayotokea nini chanzo? Pengine ni wazazi au masikini au hii unalieleza vipi? Uh, kutokana na jinsi tulivyo, tunavyoenda kufundisha wakinamama, mabinti, tatizo kubwa ambayo tume, tumeliona hapa ni uelewa. Tunajua tu kidogo, lakini hasa kabisa kuzingatia maswala muhimu, mambo ya hedhi bado hatujaweza kuelewa, na hatujaweza kujua madhara yanayotokana na kuto kushindwa ku, ku, kumwezesha binti ili aweze kuwa na mazingira mazuri anapoka katika hedhi. Naweza nikatoa mfano, unaweza kukuta shule imejengwa vizuri lakini vyo havina, vyo havina milango vyo havina maji. Hapo pia unategemea huyu mtoto wa kike aweze kutumia ikicho, atatumia kwa jinsi gani? Mwisho wa siku anatumia vitu ambavyo haviko katika mpango sahihi, anapata shida. Wengine wanakuambia sisi hatupendi, tunashindwa kujua tutajisitiri, tuta, tutajisitiri vipi? Tunaamua kukamulia malimao. Je, huyu binti anajua kikamulia malimao? Shida yake inatokana hapo, anapata shida gani? Mwingine wanatumia mavi ya ng'ombe, wengine wanatumia viporo vya ugali, ili mradi tu aweze kuondokana na hiki na hakuna mwanamke ambaye anatamani kuwa katika kipindi cha hedhi, na unakuta kwamba kama tutaelimisha baba akajua, kwa ki, kiwango cha kipato tulichonacho, ukajua kwamba ok, mtoto wangu wa kike ipo siku atakuwa na kama siku akifika, amekuwa gharama yake itaongezeka kwa hiyo hatukuambii, baba ujue kwamba leo binti yako ameingia, lakini ujue kwamba utaweka bajeti kwa ajili ya huyu binti kwamba angalau kama anatumia zile za kuosha awe na uwezo wa kupata maji angalau kwa kwa zile siku zake tano, aweze kupata maji pia aweze kupata kipande cha sabuni, na pia uweze kujua kwamba hizi nguo kwa ambazo tunazikata kila kila mwezi kila mwezi, basi aweze kuzipata na aweze kupata zile nguo za ndani. Lakini hatufikiri vitu kama hivyo, tunaona tu kwamba ni kawaida. Tumeenda kufundisha shule za watoto wa private, wanalipa ada kubwa tu, lakini unaweza kushangaa hawana uelewa vitu kama hivyo. Na kwa hivi, naleta shida gani katika afya zao? Wanakwambia tunataka tupewe hizi taulo bure. Nasema ok, nyinyi mpo mjini, wazazi wenu wanalipa ada zaidi ya milioni moja, mnataka taulo za bure? Je, wale ambako vijijini hata maji tu kupata kwao ni shida, nguo tu zenyewe za kuchana waweze kuweka kila mwezi kwao ni shida, ina, itakuwaje? Ukichunguza zaidi unakuta kwamba kuna ule mlango kuna kizingiti pale, wanashindwa kukomuniketi na wazazi wao. Na mzazi atalipa ada, atalipa kila kitu, lakini vitu vingine atashindwa aviwekei. Uh, kama ni kipaumbele. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani anaeleza kwamba Iran inatazamiwa kualikwa katika mikutano muhimu juu ya mustakbal wa kisiasa wa Siria ambao utafanyika huko Vienna wiki hii. Waziri wa mambo ya nje wa India Sushama Sawarji ametoa wito wa kufanyika mageuzi katika baraza la usalama la Umoja Mataifa, akisema India na mataifa ya Afrika yanabidi kuwa na viti vya kudumu katika jumuiya hiyo ya kimataifa. Alikuwa akizungumza walipokuwa nafungua mkutano kati ya viongozi wa Afrika na India huko New Delhi. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa amesema kura ya Umoja wa Mataifa jana kuondoa vikwazo vya kiuchumi dhidi ya Cuba haitasaidia kusongeza mbele hali ya mambo. Jumuia ya kimataifa ilipiga kura kwa karibu kauli moja jana ili kumaliza miaka hamsini ya vikwazo vya kiuchumi na kibiashara dhidi ya Cuba. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Burundi Alen Nyamwitwe amesema nchi yake ipo tayari na wazi kwa mashauriano na nchi au kundi lote katika nchi hiyo kuhusiana na mgogoro wa kisiasa nchini mwake. Maafisa wa Pakistan na Afghanistan wanataraji kufahamu vyema zaidi hii leo juu ya idadi ya vifo na uharibifu uliosababishwa na mtetemeko mkubwa wa ardhi uliotokea mapema Jumatatu, wakati waokozi wanaelekea katika maeneo hayo ya mbali huko Afghanistan. Ni Abdushakur Abud na muktasari wa habari, na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi kesho asubuhi kama kawaida, saa 11 alfajiri saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Vilevile msisahau kujiunga nasi jioni hii ya leo kwa matokeo zaidi ya uchaguzi mkuu nchini Tanzania mwaka 2015 na kwa niaba wote walioshiriki matangazo yetu ya leo, msimamizi wa matangazo haya Abdu Shakur Abud na mwelekezi wa matangazo ni Aida Isa, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mimi ni Sandey Shomari na watakeni wote asubuhi njema na kwaaherini.