Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum mpendwa msikilizaji, popote pale uliko, ni saa 11 sasa saa za Afrika ya Kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi ni Sandey Shomari. Tunawakaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi tarehe 29 Oktoba 2015. Karibuni. na leo katika Kumekucha Afrika tunaripoti juu ya sakata ya uchaguzi wa rais nchini Tanzania, ambapo mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Zanzibar ZEK alishtusha watu wengi alipoeleza leo jana, nimeridhika kwamba uchaguzi, kwa kwa uchaguzi huu haukuwa wa haki na kuna ukuukwaji mkubwa wa kisheria na taratibu za uchaguzi, hivyo kwa uwezo nilionao, natangaza rasmi kwamba uchaguzi huu na matokeo yake yote yamefutwa na kwamba kuna haja ya kurudia uchaguzi mwingine. Mapigano mapya yamezuka kati ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na waasi wa ADF Nalu huko Beni. Na maafisa wa kaunti ya Mombasa, mashariki ya Kenya, waanza kuchukua hatua ha? kupambana na waganga mabando ya waganga kienyeji yaliyowekwa katika njia za mji huo ni waganga hawa, wakupiga ramuri, hawa mnawaita warogi, wanadanganya mm -hmm. wa Kenya naambia vijana, leta elfu kumi nitapiga ramuri upate kazi. Vijana wamepoteza mamilioni mm -hmm. hapa jamii. Hizo ni baadhi za report tulikuandalia hii leo katika kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu yanasikika pia kupitia tovuti ya anwani ya www.voaswahili.com, lakini kwanza Sunday anatusomea taarifa habari. mbea kiti cha urais kupitia upinzani nchini Tanzania wa umoja wa UKAWA Edward Lowasa amekataa matokeo ya uchaguzi, akidai kuwa ulijaa wizi. Lowasa alizungumza katika mkutano wa waandishi wa habari jana Jumatano mjini Dar es Salaam, huku ukiwa umejaa maafisa wa muungano wa vyama vya upinzani vinavyounda UKAWA. Alisema kikosi cha kuhesabu kura cha upinzani kilionyesha upinzani unaongoza kabla ya kitengo hicho kuvamiwa na polisi Jumatatu. Serikali na chama tawala cha CCM hawajatoa taarifa yoyote kuhusiana na uamuzi wa upinzani. Tangazo hilo la Lowasa limefuatia tangazo lililotolewa na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi ya Zanzibar, ZEK, Jecha Salim Jecha, akisema kwamba anatafuta anafuta uchaguzi wa Zanzibar kutokana na ukiukaji mkubwa wa kisheria na utaratibu wa uchaguzi. Habari zaidi itakuletea baada ya taarifa ya habari. Wanajeshi wa Marekani wameanza kufundisha vikosi vya jeshi la Nijar katika ukingo wa jangwa la Sahara katika kile jeshi la Marekani linalokiita wimbi jipya la msaada wa kijeshi kwa nchi za Afrika zinazopambana na Boko Haram. Mafunzo zaidi yatafuata kwa majeshi ya kitaifa huko Cameroon, Nigeria na Chad. Afisa huyo aliiambia Sauti ya Amerika, akizungumza kwa lengo la kutotaka kujulikana. Boko Haram wenye msimamo mkali ambao wako kaskazini mashariki mwa Nigeria, lakini wameshafanya mashambulizi mabaya katika eneo la Ziwa Chad, Niger, Chad, Cameroon na Nigeria. Mafunzo huko Niger yalianza Oktoba 19 katika mji wa Agades, mji mkubwa kuliko yote huko Niger ya kati, ambako wakati fulani ulikuwa kituo cha wasafiri wanaovuka Sahara. Na rais wa Cote Divoir Alassane Watara ameshinda muhula wa pili na hivyo kubaki madarakani. Watara alipata asilimia themanini na tatu ya kura katika uchaguzi wa Jumaapili kwa mujibu wa matokeo rasmi yaliotangazwa usiku wa kuamkia jana ushindi wake hata hivyo haushangazi kwani raia wa Cote d'Ivoire wanafurahia hali ya utulivu iliyotanda nchini humo. Mwandishi wa Sauti Amerika Emily Loeb ametuendelea ripoti ifuatayo kutoka Abidjan na Aida Isa anayesoma ripoti kamili. Magari yalipiga honi zao huku watu wakiwa kwenye pirika za kuelekea kazini. Wachuuzi wanauza kahawa kando ya barabara. Mitaa ya Abijan inaonekana kama inavyokuwa siku nyingine yoyote ile, masaa tu baada ya matokeo kutangazwa. Hali hiyo ni furaha tosha kwa Tonian Amalam, mkazi wa Abijan. De toute maniere nous sommes heureux de savoir que nous pouvons nous lever matin. Anasema haijaalishi nani kashinda uchaguzi. Anasema mimi ninafurahi tu kuwa tunaweza kutembea barabarani na kuona kuwa hamna hasia. Rais Watara alimshinda kwa kiwango kikubwa mpinzani wake mkuu, mgombea alipata nafasi ya pili, Pascal Affi N'Guessan, aliyejipatia karibu asilimia 9 tu za kura. Hapo mwaka elfu mbili na kumi na elfu mbili kumi na moja zaidi ya watu elfu tatu waliuawa kufuatia hasia za baada ya uchaguzi pale rais aliokuwa madarakani Laurent Gbagbo kukataa kukubali matokeo ya uchaguzi. Jumuiya ya kimataifa ilikubali matokeo yaliyoonyesha kuwa Watara alikuwa mshindi wa uchaguzi wa Novemba mwaka elfu mbili na kumi. Bwana Bagbo kwa sasa yuko huko The Hague akisubiria kesi dhidi yake juu ya makosa ya uhalifu dhidi ya binadamu. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amesema mazungumzo huko Vienna juu ya kutafuta suluhisho la kisiasa kwa mzozo wa Siria ni hatua inayotia moyo sana baada ya miaka mingi. Akizungumzia takwimu kwamba mmoja kati ya Wasiria ishirini amejeruhiwa au kuuawa, mmoja kati ya watano ni mkimbizi, Kerry alisema rafiki zangu, changamoto inayotukabili huko Siria leo hii si kitu kingine isipokuwa kupanga njia ya kutoka katika mauti haya. Akizungumza Jumatano katika kituo cha Carnegie Endowment for International Peace, Kerry alisema Marekani inachukua njia mbili kwa Siria. Marekani imeeleza kuwa haina nia ya kuendelea kwa muda mrefu na operesheni kubwa za kijeshi za kama Afghanistan na Iraq. Katika kuimarisha mashambulizi dhidi ya vituo vya kundi la Islamic State huko Iraq na Siria, waziri wa ulinzi Ash Carter siku ya Jumanne alisema mabadiliko ya mkakati utakuwa ni pamoja na mashambulizi mengi ya anga na uwezekano wa mashambulizi ya wanajeshi wa nchi kavu. Msemaji wa White House Eric Schultz siku ya Jumatano aliunga mkono taarifa ya Kata ikiweka wazi kwamba Marekani inaendelea kushikilia kufanya operesheni ndogo ndogo huko Siria na washirika huko Siria wakati nafasi ikitokea kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc basi habari yenye uzito mkubwa kama mnavyosikia kwenye taarifa habari ni uchaguzi wa tanzania ambapo unakumbwa na utata mkubwa. Kulikoni Sande, kilichotokea? Kilichotokea ni kwamba mwenyekiti wa tume ya uchaguzi ya Zanzibar, ZEC, ametangaza kufuta uchaguzi mkuu wa visiwa hivyo, akisema kumekuwa na kasoro nyingi, na upande wa kitaifa, upinzani nao umejitokeza kusema unapinga matokeo hayo ya uchaguzi kabisa. Na hayo ndiyo matukio mawili muhimu kabisa. Abdu Shakur, sasa unaweza kutufanulia hasa kilichotokea na kitakachotokea hii leo. Kama tulivyosikia kutoka kwa mwandishi wetu wa Zanzibar, ni kwamba mwenyekiti wa tume ya uchaguzi wa Zanzibar ZEK, bwana Jeka Salim Jeka, alishtusha watu alipokutana na waandishi wa habari na kusema, mimi nikiwa mwenyekiti wa tume ya uchaguzi wa Zanzibar nimeridhika kwamba uchaguzi huu haukuwa wa haki na kuna ukiukwaji mkubwa wa kisheria na taratibu za uchaguzi, hivyo kwa uwezo nilionao natangaza rasmi kwamba uchaguzi huu na matokeo yake yote yamefutwa, na kwamba kuna haja ya kurudia uchaguzi mwingine. Nitajulishwa tarehe nyingine ya kufanyika uchaguzi kuu. Asanteni sana. Mara moja habari hizo zikalaaniwa na wanasiasa na wananchi wa Tanzania pamoja na jumuia ya kimataifa. Mgombea kiti cha rais kwa tiketi ya chama cha kafu huko Zanzibar, Sef Sharif Hamadi alisema kufutwa kwa uchaguzi ni njama ya kuchukua kura alizoshinda. Kama, kama sisi kama kafu kwanza tunasema tumetaka wananchi wetu watulie. Ha, amani ni muhimu sana kuilinda, lakini wakati huo huo sisi tunasema kwamba hatutambui hatutambui kabisa uamuzi wa, wa mwenyekiti. Hana mamlaka hayo mwenyekiti. Tuna ushahidi kwamba mwenyekiti hakukutana na tume, kafanya peke yake. Kwa hivyo huu ni wa uamuzi wake, na tunayotaka tume iendelee na shughuli yake ya kuhakiki matokeo na kumtangaza mshindi. Sef Sharif alitangaza Jumanne kwamba hesabu zao zinampatia ushindi mbele ya mpinzani wake Dr. Ali Muhammad Shein. Ubalozi wa Marekani huko Tanzania ulitoa taarifa kutaka uamuzi wa kufuta uchaguzi ubadilishwe. Taarifa inaeleza kwamba imesikitishwa sana na maamuzi haya na kuzitaka pande zote kuonyesha nia ya dhati kwa utaratibu wa demokrasia kwa njia ya amani na uwazi kama vile Wazanzibari walivyotaka. Ubalozi wa Marekani ulitoa wito kwa tangazo la kufuta uchaguzi na utaratibu wa kutangaza matokeo uendelee na hatimaye kutangazwa mshindi na aliyeshindwa. Kwa upande wake mwenyekiti wa tume ya uchaguzi ya Tanzania nek jaji alistaafu Damian Lubuva anasema kufutwa kwa uchaguzi wa Zanzibar hautasababisha kuahirishwa au kufutwa kwa uchaguzi wa Tanzania bara na kusisitiza kuwa mchakato wa kuhesabu kura za uchaguzi wa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania unaendelea kama ulivyopangwa. Tume ya uchaguzi, ya taifa ya uchaguzi inapenda kutaarifu umma wa Tanzania kuwa Kuahirishwa kwa uchaguzi wa rais wa Zanzibar hakutasababisha tume ya taifa ya uchaguzi kusitisha uchaguzi wa rais na wabunge wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na madiwani kwa upande wa Tanzania bara kwa sababu zifuatazo. Kwanza, katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 ibara ya 74 kifungu kidogo cha sita b inaipa tume ya taifa ya uchaguzi mamlaka ya kusimamia na kuratibu uendeshaji wa uchaguzi wa rais na wabunge pamoja na madiwani. Mbili, uchaguzi wa rais na bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania unasimamiwa na tume ya taifa ya uchaguzi, ni tofauti na uchaguzi wa serikali ya mapinduzi Zanzibar. Hii ni kwa sababu tume, tume hizi zinasimamiwa na katiba na sheria tofauti. Chama tawala cha CCM hakijatoa taarifa yote bado kuhusiana na msukosuko huo uliojitokeza hapo jana. Hata hivyo, viongozi wao wamesema wiki hii kwamba wana matumaini ya kupata ushindi mdogo katika uchaguzi wa rais, na wanapanga kuwasilisha malalamiko mahakamani kuhusu maswala ya ukiukaji katika majimbo kadhaa ambako wagombea wake wameshindwa katika uchaguzi wa bunge. Kufuatana na matokeo rasmi yaliyotangazwa na NEC hadi kufikia Jumatano, kuna mawaziri na manaibu tisa waliopoteza nafasi zao, na mwenyekiti Lubuva anasema anataraji kumaliza kutangaza matokeo ya majimbo 69 yaliyobaki hii leo saa tatu, ambapo hadi hivi sasa katika uchaguzi wa rais, kufuatana na matokeo rasmi, mgombea kiti wa chama tawala CCM John Magufuli amepata ushindi wa majimbo mengi zaidi kuliko mpinzani wake Edward Lowasa wa muungano wa Ukawa. kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc upenda wasikilizaji msikose kusikiliza live talk siku ya ijumaa na hapo basi jumamosi mtakuwa na maswali na majibu lakini sasa tuendelee na habari za dunia jopo la watu watano la tume ya taifa ya uchaguzi ya ghana litaanza kusikiliza ushahidi hii leo Alhamisi kutoka vyama vya kisiasa na washikadau wengine ambao wanadai orodha mpya ya wapiga kura kwa mwaka ujao. Vyama hivyo vitakuwa na siku mbili kutoa maoni yao kuhusu daftari la wapiga kura lililopo mbele ya jopo hilo katika mji mkuu Accra. Raia wa Ghana wanakwenda kupiga kura mwakani kwa ajili ya uchaguzi wa rais wa bunge na serikali za mitaa. Chama cha upinzani cha NPP hivi karibuni kiliwasilisha ombi kwa tume ya taifa ya uchaguzi kwa kueleza wasiwasi wake kuhusu halali wa daftari ya orodha ya wapiga kura. Na chama hicho kinadai orodha hiyo imeharibiwa na hivyo itahujumu uaminifu wa, wa uchaguzi. Wagombea kumi wa juu wanaopigania kuchaguliwa kuwa mgombea kiti cha rais kwa niaba ya chama cha Republican hapa Marekani walipambana jana usiku juu ya sera za kiuchumi na kutoa mashambulizi kadhaa ya binafsi wakati wa mdahalo watatu, mdahalo wa mdahalo wao watatu. Mdahalo huo katika televisheni ya CNBC umefanyika wakati bilionea Donald Trump anaonekana kupoteza nafasi ya juu aliyekuwa anashikilia kwa miezi kadhaa sasa katika kinyanganyiro cha Warepublican. Trump mtu asiyeogopa kusema anachofikiri na ambaye kwa sasa yuko nyuma ya daktari wa upasuaji wa kichwa mstaafu Ben Carson katika uchaguzi kadhaa wa maoni, alionekana akiwa hana nguvu kuliko ikilinganishwa na midahalo mingine iliyopita. Na tukirudi katika ripoti za waandishi wetu ni kwamba utawala wa mjini Mombasa huko pwani ya Kenya umeanza mchakato wa kuwakamata na kuwashtaki waganga wa, wa kienyeji na wapiga ramli wanaosemekana kwa rubuni watu fedha, na hata kuchafua mji huo wa kitalii kwa kubandika mabango ya kutangaza biashara zao bila kulipa ushuru. Mwandishi wetu Josephat Kioko amezuru barabara za Mombasa alizobandikwa mabango hayo na ametuandalia ripoti ifuatayo katika barabara ya Nyerere yaani Nyerere Avenue hapa mjini Mombasa, barabara iliyopewa jina la rais wa zamani hayati Julius Nyerere. Na kufuatilia sakata hii ya mabango ya waganga au wapiga ramli yaliyosemekana kubandikwa katikati mwa jiji la Mombasa na hata maeneo ambayo yanavutia watalii, hapa yasemekana ni kurejesha nyuma maendeleo. Mbele yangu kuna vigingi, yaani posti za stima ambazo hapa naona kuna mmoja imeandikwa Dr. Randu Anasema anatibu vuto kesi kazi na mapenzi. Inaonekana hili ni bango ambalo halijaondolewa kutokana na shughuli ya serikali kutangaza mabango yaondolewe ya mara moja, na zoezi likaanza tangu wiki jana. Serikali kupitia kamishina wa kaunti ya Mombasa Nelson Marwa, ni kwamba kauli yao inaleta sura mbaya kutoka uwanja kima wa kimataifa wa Moi Moi Airport hapo Mombasa watalii wanashangaa kuona mabango na hata nambari za simu za waganga au wapiga ramli hao, all the way from the airport, kwa barabara ni waganga hawa wa kupiga ramli hawa munawaita warogi, wanadanganya wa Kenya. Wanaambia vijana leta elfu kumi nitapiga ramuri upate kazi. Vijana wamepoteza mamilioni hapa jamii. Mama anaambiwa we we, umekaa miaka miwili hujapata bwana we, leta elfu ishirini nitakupigia ramuri utapata bwana fulani. Sasa watoto wetu wanalani nini? Kwa haya mabango, we want to see billboards about investments in Mombasa. Kutoka Nyerere Avenue nimetembea katikati mwa jiji la Mombasa nikielekea barabara nyingine ya Moi. Bado kuna mabango naona katika barabara, lakini nikiwa njiani kando kando, naona mengi yamebwagwa, mengi yamekatokatwa, mengi yameangushwa, mengi yamefutwa; ni jinsi serikali iliagiza mabango haya yaondolewe. Changamoto kuu, kulingana na Charles Changawa, anayesimamia askari wa kaunti ya Mombasa ni kwamba waganga wanabandika usiku na inakuwa ni vigumu kuwapata wakiyabandika. Maoni ya serikali ni kuwa mabango haya yabandikwe kwa njia inayostahili na kama mmoja amesomea taaluma ya madawa au tiba, anaweza kuyabandika, lakini kwa njia ya kibiashara na kulipa pesa ya ushuru katika serikali ya kaunti au hata serikali kuu. Nikiwa nafuatilia hili katikati mwa jiji hili la Mombasa, nimezungumza na raia kadhaa, wao wanafikiria nini kuhusu mabango yanayobandikwa na waganga wa kienyeji au wapiga ramli. wako namna hii vile ana hapa Mombasa iko nyingi sana, hasa main roads, na ni kwa miti ya stima na na, ukifuata hiyo channel upige simu ujue ni wabi, ni wapi, wote ni makonma, si waganga. Ukifika na vitu vyake ya kutisha tisha kutisha tisha, lakini si uganga, ni kupokonya watu pesa nishakuangukia siku yote e, siku moja nishaniangukia ndio nikakwambia, hivi nishapika siku moja hiyo namba, na nikafuata chane, uko wapi? Niko mahali fulani, uko wapi? Uko mahali fulani. Mali yanapangishiwa ni makioski mapanda ya makioski isi, ukiingia ana vitu tu ya kutisha tisha, simu kanga. na ukisikia Kiswahili chake ni adiseli. na anakukona mpaka paka utoe pesa kweli anakuambia itafanyika itafanyika na urongo. Ukienda kesho hayuko hapo tena, ashakura ameenda kwingine. Kwa hivyo watu wengi wameumia, eh, wameumia, ambaye mimi ni mmoja wao. 17000 ni pesa nyingi. <laughs> <laughs> maoni ya wenyeji wa mji huu wa Mombasa kuhusu mabango ya wapiga ramli na kadhaa tayari tumeambiwa wako kizimbani, wamekamatwa na polisi pamoja na askari wa baraza au wa manispaa. Na taarifa zijazo tutakueleza mashtaka waliofunguliwa yanahusu nini na nini. Kutoka hapa Mombasa, ni mimi Josphat Kioko, kwa niaba ya Sauti ya Amerika. Na wanajeshi wawili wa, wa serikali na waasi sita wameuliwa katika mapambano makali yaliyozuka upya kati ya jeshi la serikali ya Kongo FRDC na waasi wanaoshukiwa ni ADF huko katika misitu ya Beni. Na wakati huo huo, mashirika ya kiraia wilayani Lubero yameomba Umoja wa Mataifa monusko uondoke eneo hilo katika muda wa siku kumi na nne, kwani wanasema wameshindwa kufanya kazi zao. Auster Malevika ametuletea ripoti kamili. Mapambano hayo yaliyoanza Jumapili usiku huku makembi Jeriko pamoja na Dui imeingia kwa siku yake ya tatu mfululizo huku jeshi tifu kwa serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo FARDC si, likipambana na waasi wanaosemeka kuwa ni waasi wa ADF kutoka Uganda ambao wako katika maeneo hayo kwa miaka ishirini hivi sasa na, Tangu Jumatatu na saa nne ya asubuhi sasubuhi wanajeshi wanapambana na waasi wa ADF katika sekta la Beni Mbau na ni karibu na muji wa Erengeti na raia kunaogopa sana kabisa kupata na hiyo video ya risasi. Msemaji wa jeshi la serikali eneo la Beni katika Operation Sokola A Mark Hazuka amesema kwamba mapambano hayo ni makali na waasi hao wa ADF walikuwa na lengo la kuchukua ngome za jeshi la serikali ila walipata mkongoto ni ao waasi walikuwa wanajificha katika misitu ya usultani la Batangi Mbau na Banandi Kainama. Wameweza kuua wa, waasi wane wa ADF katika hiyo mapambano, lakini hakuna raia hata moja aliyowawa katika hiyo mapambano. na upande wa jeshi na upande wa jeshi amesema kuna wanajeshi wawili wameweza kufariki katika hiyo mapambano. Naye mambo zawadi ni washirika la Sofepado likiwa ni shirika la wanawake na waza ya kufanyika ya muhimu sana, ingelibidi serikali yetu ya Kongo uweze kufaa juu chini, hiyo jambo hiyo yaweze kukomeshwa. Uh, muungano wa, wa mataifa waweze kuunga mkono serikali ya Kongo kuanza kupiganisha inayopatikana katika teritoria yetu ya Beni. Watu wanaishi katika wasiwasi, manyumba zinachomwa, hiyo si vizuri. Na wilaya ya Lubero, mashirika ya kirahia imesitisha mgomo wake wa siku tatu na kulazimisha umoja wa mataifa uondoke katika wilaya yote ya Lubero katika wiki mbili. Mimi ni katika shirika la raia Kambale Kavali mjini Kirumba. Kama tunasema umoja wa mataifa yende, ni kwamba tunaona kama wajichukulie mzigo ya population, sababu population imeteseka sana, na tunatafuta kusema tupate usalama. Naye Jimizali ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa na vile mwanasheria: raia wamechoka na mambo ya ukosefu wa usalama. Hiyo ni message kubwa ambayo inaomba wakuu viongozi wa nchi waweze kutoa na mafaa yote kabisa, ili waweze kutoa mipango ambayo inafaa. Tangu operesheni za kijeshi dhidi ya wapiganaji wa FDLR zilianzishwa mashariki mwa Kongo, Umoja wa Mataifa haujawahi kushirikishwa katika operesheni hizo, na serikali ya Kongo ilichukua hatua na kusema kwamba inaweza kuendesha operesheni hizo bila Umoja wa Mataifa. Oseri Malivika, VOA, Goma. Ufuatao ni muktasari wa habari. Mgombea kiti cha urais wa upande wa upinzani nchini Tanzania Edward Lowasa amekataa matokeo ya uchaguzi akidai kuwa ulijawizi. Wanajeshi wa Marekani wameanza kufundisha vikosi vya jeshi la Niger katika ukingo wa jangwa la Sahara katika kile jeshi la Marekani linalokiita wimbi jipya la msaada wa kijeshi kwa nchi za Afrika zinazopambana na Boko Haramu. Waziri Nnam. wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amesema mazungumzo huko Vienna juu ya suluhisho ya kisiasa kwa mzozo wa Siria ni hatua inayotia moyo. Mwisho wa muktasar wa habari. Lakini kama kawaida ya siku hii ya leo Alhamisi, tunakuleteni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Katika kikao cha hivi karibuni cha baraza la wawakilishi hapa Marekani, maafisa wa wizara ya mambo ya nje walielezea juhudi za Marekani na jamii ya kimataifa ya kuendelea kuongeza shinikizo kwa nchi ya Korea Kaskazini kutokana na rekodi yake duni ya haki za binadamu. Maafisa hao walitaja rekodi ya mwaka wa 2014 iliyoandaliwa na tume ya uchunguzi wa Umoja wa Mataifa ambayo ilionyesha peupe jinsi mambo yalivyo. Serikali ya Korea Kaskazini imeendelea kuwa na uongozi wa kidhalimu huku ikiendelea kuwanyima wananchi wake haki za kujieleza, haki za kidini, mkusanyiko na hata uhuru wa kutembea. Takriban kati ya watu elfu themanini na laki moja nchini humo wanaishi katika hali duni kwenye jela za kisiasa, huku maafisa wa serikali hiyo wakiwadhulumu na kuwakataza haki zao za kibinadamu na kutekeleza mauaji haramu, kuwafanya watumwa, kuwanyanyasa, kuwaweka korokoroni kwa muda mrefu, kuwabaka na hata kutoa mimba kwa lazima, pamoja na ripoti hiyo ya Umoja wa Mataifa, Marekani imefanya juhudi za kuhakikisha kwamba ushuhuda unaotolewa na wale waliofanikiwa kutoroka kutoka nchini humo umesikika na watu wengi ili kuhamasisha kuhusu wafungwa walio kwenye jela za Korea Kaskazini. Wakati huo huo, Marekani na afisi ya tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa zinashirikiana kuripoti visa vya ukiukaji wa haki za binadamu unaotekelezwa na utawala wa Korea Kaskazini ili akikisha kwamba watuhumiwa wanachukuliwa hatua wa zifaazo. E, katika juhudi zake za kushinikiza serikali ya Korea Kaskazini, Marekani imeunga mkono maazimio ya Umoja wa Mataifa na Baraza la Haki za Binadamu yanayoafikiwa kila mwaka kupinga hali ya ukiukaji wa haki za binadamu. Mjumbe maalum wa masuala ya ukiukaji wa haki za binadamu huko Korea Kaskazini, Robert King, alisema ukosoaji wa hali ya haki za binadamu nchini humo umekuwa na mafanikio, e, kutokana na ongezeko ya nchi ambazo zinaishutumu Korea Kaskazini kwa rekodi yake mbaya ya haki za binadamu. Nchi hiyo sasa imebaki na marafiki wachache mno. Nchi chache zilizopinga maazimio hayo pia zina rekodi mbaya zaidi ya haki za binadamu. Bwana King alisema wananchi wa Korea Kaskazini wana haki ya kujua ukweli, ndio sababu serikali ya Marekani inaendelea kuunga mkono utangazaji wa habari kwa wananchi hao wa Korea Kaskazini kupitia Sauti ya Amerika na Redio Huru ya Asia, yani Radio Free Asia. ni sharti Korea Kusini irekebishe hali ilivyo kuhusu haki za binadamu nchini humo. Chaguo li wazi: uwekezaji kwa wananchi wake kue heshimu za haki zao na hatua za kuondoa uwezo wa kinyuklia kutaleta amani, maendeleo na uboreshaji wa uhusiano baina ya nchi hiyo na nchi ya Marekani. Na endapo serikali hiyo haitafanya hivyo, itakuwa inaendelea kujitenga. mwisho wa tahariri ya Sauti Amerika natufikisha kikomo Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kwa leo, siku Alhamisi. Asante mpendwa msikilizaji kusikiliza matangazo yetu. Usikose kutembelea tovuti yetu www.voaswahili.com. Matangazo yetu ya saa kumi nusu VOA Express na saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki jioni. Kwa niaba wenzangu wote waliofanikisha matangazo hayo hapa studio, Sandy Shomari mwongozi wa matangazo, Aida Isa, mimi ni Abdishakur Abud nikisema kwa