Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni, Oktoba 29 mwaka 2015. Katika matangazo ya VOA Express leo, tunakupasha kuhusu chama tawala cha Burundi kimesi Umoja wa Mataifa kutozingatia wito wa Umoja wa Afrika wa kuwekea vikwazo Burundi kujali na kuzingatia wito wa Umoja wa Afrika, Africa Union, itakuwa sawa na kuitumbukiza katika janga sehemu ya Afrika. Ni kidokezo cha mmoja wa wadau wa chama tawala nchini Burundi akitoa wito kwa umoja wa kimataifa. Mimi ni Mary Mgawe, na mimi ni BMJ Muridhi. Karibu kwa VOA Express. Vilevile tunakuarifu kuwa katika mada yetu ya kama huna kazi Unatakiwa ufanye nini? Kazi zipo, lakini ni kwamba akili zetu, watu wengi ama akili za watu wengi wamezielekeza katika kuajiriwa peke yake, na watu wanaamini kwamba kuajiriwa ni serikalini au kwenye mashirika binafsi, hiyo ndiyo ndio, ndio kazi. Basi msikilizaji, yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia, mkisomewa naye BMJ Muridhi. Ubalozi wa Marekani nchini Tanzania umesema una wasiwasi mkubwa kufuatia kufutiliwa mbali kwa uchaguzi wa urais katika e visiwa vya Zanzibar nchini Tanzania. Kisiwa cha Zanzibar kina serikali yake, lakini kura zake pia huhesabiwa katika uchaguzi mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania uliofanyika Oktoba 25. Ubalozi huo ulisema siku ya Jumatano kwamba uamuzi huo wa tume ya uchaguzi kufuta uchaguzi uliotajwa na waangalizi wa kimataifa kama ulokuwa shwari na wenye amani. Kwenye taarifa Jumatano, maafisa wa ubalozi huo walitaka uamuzi huo kubatilishwa na, ku, na kuwasihi wadau wote kuhakikisha kwamba kuna uwazi, amani na demokrasia kwenye zoezi hilo. Siku ya Jumatano tume ya uchaguzi ya Zanzibar ilifutilia mbali matokeo ya uchaguzi huo huku ikidai kwamba ulikuwa na dosari. Mwenyekiti wa tume hiyo Jecha Salim Jecha alisema kuna haja ya kurudia uchaguzi huo. Uamuzi huo huenda ukachangia hali ya taharuki huko Zanzibar, ambako chama cha upinzani kilitangaza kwamba kimeshinda mnamo siku ya Jumatatu, hata kabla ya kura kuhesabiwa. Uchaguzi wa rais wa bunge na madiwani nchini Tanzania ulitarajiwa kuwa na ushindani mkubwa zaidi e, katika historia ya nchi hiyo. Rais Jakaya Kikwete anaondoka mamlakani baada ya kuhudumu kwa miula miwili. Hii ni mara ya kwanza kwa chama cha uh, CCM kukabiliwa na mchangamoto kubwa e, kwa, miongo, kwa, kwa miongo miwili, huku wengi katika baraza la mawaziri wakipoteza viti vyao vya ubunge. Mjumbe wa baraza la wawakilishi hapa Marekani, Paul Ryan anatarajiwa kuwa spika wa bunge leo Alhamisi. Ryan alizungumza na wanahabari kuhusu kazi hiyo iliyo na hadhi kuu zaidi katika baraza la wawakilishi hapa Washington. Baraza hilo la wawakilishi lilitarajiwa kupiga kura Alhamisi, huku Ryan akitarajiwa kuwa mshindi. Mwakilishi huyo kutoka jimbo la Wisconsin alimshukuru spika anayeondoka John Beiner kwa kujitolea kulitumikia taifa. Bwana Beiner aliwashangaza wajumbe wa wakilishi alipostaafu ghafla mwezi jana, licha ya kupata upinzani kutoka kwa wanachama wa chama chake cha Republican. Marekani inasema haina nia kuhusika kwa muda mrefu kwenye vita dhidi ya wanamgambo wa ISIS. Waziri wa wauli, waziri wa ulinzi Ash Carter alisema Marekani inafanya mabadiliko ya mikakati ambapo wanajeshi wake wataishambulia ISIS kupitia angani na ikibidi hata ardhini. Carter alikiambia kikao cha wawakilishi wiki hii kwamba huenda kukawa na mashambulizi zaidi kama yale yaliyofanyika wiki jana ambapo wanajeshi wa Marekani waliwashauri wale wa Kikurdi eh, kuhusu jinsi ya kuwaokoa wafungwa sabini kutoka Iraq, ambapo mwanajeshi mmoja wa Marekani aliuawa. Rais Barack Obama kufikia sasa amesema Marekani haina nia ya kuwapeleka wanajeshi wake kwenye ardhi ya Iraq au Siria baada ya kuwaondoa wale waliokuwa huko mnamo mwaka wa elfu mbili kumi na moja. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Marekani. E, kazi ya ujenzi wa kambi mpya ya jeshi la anga Marekani ilianza upya katika kisiwa cha Okinawa nchini Japan siku ya Alhamisi hii, ikiwa ni ishara ya ushindi wa serikali kuu ya Tokyo kufuatia jaribio la gavana wa kisiwa hicho kuupinga mradi huo. Waandamanaji waliojawa na kadhabu walikusanyika nje ya jengo la ujenzi huo huku wafanyakazi wakifika na vyombo vya ujenzi. Wengi wa waandamanaji waliamua kukaa kwenye barabara na kufunga sehemu ya kiingilio. Ujenzi huo ulia, ulikuwa umesimamishwa mwezi Agosti wakati Tokyo ilifanya mazungumzo na gavana wa kisiwa cha Okinawa Takeshi Onaga yaliyokusudiwa kuleta suluhisho kuhusu eneo jipya la kujenga kambi ya jeshi la anga. Baada ya mazungumzo hayo kuvunjika, Onaga alifuta vibali vya awali vilivyokuwa vimetolewa na gavana aliyekuwa amemtangulia. Serikali ya Okinawa ina mipango ya kuwasilisha malalamishi, malalamishi kwenye bodi ambayo hufanya maamuzi kufuatia mizozo ya serikali za ndani na Tokyo. Japan na Marekani zilikubaliana kuhusu kuhamishwa kwa kambi ya jeshi la anga kutoka Okinawa ambao ni mji wenye wakazi wengi na kuipeleka kwenye eneo la Hinoko Bay ambalo halina wakazi wengi. E, polisi wa Russia wamemzuia mkurugenzi wa maktaba moja katika mji mkuu wa Moscow kwa tuhuma kwamba anachochea chuki ya kikabila. Kamati ya upelelezi ya Russia ilisema kupitia taarifa iliyotolewa Alhamisi kwamba ilitaka Natalia Sharina mwenye umri wa miaka hamsini na nane kukamatwa baada ya majasusi kupata vitabu kwenye maktaba moja huko Ukraine ambayo walisema vilikuwa na uchochezi dhidi ya Russia. Maktaba hiyo iliyo uh, Moscow ina vitabu vilivyoandikwa kwa lugha ya Kirusi na Ukraine. Wapelelezi walimshutumu Bwana Sharina wakisema kwamba amekuwa akieneza maandishi yaliyopigwa marufuku nchini Russia ya mwanaharakati Dimitro Kochinski. Ubalozi wa Ukraine ulitoa taarifa fupi Jumatano ukilalamikia hatua hiyo na kusema hii si mara ya kwanza kwa serikali ya Rasia ya Rasia kushuku shughuli za wananchi wa Ukraine. Lakini kamati ya upelelezi ya Rasia ambayo ndio mamlaka kuu ya upelelezi nchini humo imesema uchunguzi bado unaendelea. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC. Basi kama mnavyofahamu, wasikilizaji, bado kuna fukuto kuhusu uchaguzi nchini Tanzania kufuatia kufutwa uchaguzi race wa urais katika visiwa vya Zanzibar nchini humo. Mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na mwandishi wa habari Jabiri Idrisu kujua yanayojiri huko. Inashangaza zaidi kwamba sasa hivi hata makamishina wa tume baadhi yao wamejitokeza wanamkana kwamba hakujazungumzwa lolote likafikisha mwenyekiti kwenda kutoa taarifa ile, which means wana- wanaona kwamba ni taarifa yake mwenyewe ambayo imeandaliwa katika kota zisizokuwa za tume, isipokuwa kule anakokujua mwenyekiti. Sasa kwa ujumla, hali ya maisha, uchumi wa nchi uko vipi? Hali ni mbaya, kwa sababu leo mpaka leo hii ni maaskari peke yao ndo wanakwenda makazini wananchi raia hawaendi makazini, kwa hivyo uchumi wa nchi umesimama. Maanake serikalini hakuna kazi, hutaki leseni, hutaki kulipa kodi, hutaki nini ukapata huduma. Na wananchi mmoja mmoja nao wanakwenda masafari yao kwa kuvizia vizia, usafiri wa umma haupo kama kawaida, ni wa mashaka mashaka. Maaskari wengi wamezunguka miji mitaani kuna ma, maaskari wa vikosi vya SMZ wanapita na masilaha, wanachomoa watu majumbani, wanawapiga, wanawadhalilisha. Watu wanapigwa na risasi kabisa. Hospitalini e, kuna majeruhi wasiopungua saba, wana wana, wana, wana majeraha ya risasi za moto. Sasa eh, utakuta kwamba hata hali yenyewe ya amani ni ya kushikiza shikiza maana watu wapewe uhuru wa kuzunguka kwenda kwenye shughuli zao. Unajua, uchumi wa Zanzibar ni uchumi mdogo sana, kwa hivyo mtu anahitaji kila siku atoke ende kwenye riziki zake kutafuta hao, hakuna kuweza kutoka kwa kiasi hicho, kwa hiyo kuna, kuna kuna hali ambayo kwa kweli haieleweki na inahitaji busara sana, viongozi watoke wazungumze ili nchi itulie. Tunashukuru maalimu anajitahidi sana, maana ni peke yake, tangu juzi amesema jana amesema pamoja na yote haya ameomba wananchi watulie, wasichokozeke wasi na nini sasa. Sasa hali kwa kweli haieleweki, lakini sasa watu hawatoki, watu wanaogopa. Kuna wasiwasi huo, unatokana na nini? Je, serikali haijaamrisha watu wasiende kazini? Nini inasababisha watu kuwa na wasiwasi huo? Watu wanahangaiki, wana, wana, wana, wana, wana, wasiwasi kwa sababu askari wamejaa mitaani na askari hawa hawaaminiki hapa ni polisi tu kidogo ndo anaheshimika, jeshi linaheshimika, lakini sasa kuna vikosi hivi ni kama vimbu fulani, wanbeo wakiingia mitaani hawana nidhamu, wanapiga watu. Na binadamu unamjua na mwili wake anavyoupenda kupigwa pigwa, inapigwa ngoma si binadamu? Watu wanapigwa. Tumekuta kijana mmoja, mtoto wa, wa, wa, wa nadhani form ana ni seventeen years old, miaka kumi na saba, amepigwa risasi nyumbani kwao. Amekaa kitako nyumbani kwao, amepigwa risasi na askari wa vikosi vya snzi. Ni askari hawana nidhamu, wanaleta shida nchini hapa sasa. Nani ataji, ataji nani tu wanatoka watu. Hata mimi mwenyewe natoka kwa kuvizia vizia, kwa sababu na sisi tunahitaji uhai kuishi. Ni mwandishi wa habari Jabir Idris akizungumza na Sauti Amerika kutoka Zanzibar. na tukiwa bado tunafuatilia kuhusu uchaguzi wa Tanzania, huko Kenya nako, wananchi wa Tanzania waishio Mombasa wamefuatilia kwa karibu sana uchaguzi mkuu wa nchi yao, wengine wakisafiri kupiga kura siku moja na kurejea Kenya kuendelea na shughuli zao wakisubiri matokeo yatangazwe. Mwandishi wetu Josphat Kioko akiwa mjini Mombasa amekutana na raia kadhaa wa Tanzania na anasema kuna msisimko mkubwa wanaposubiri kubaini mshindi wa urais. Mji wa Mombasa umesheheni raia wengi wa Tanzania na kama hauko makini sana unaweza kushindwa kuwatofautisha wenyeji wa Mombasa na wale wanaotoka nchi ya Tanzania. Na mara nyingi wanajiita ndugu wa Mombasa na wale wa Zanzibar. Sasa, wakati uchaguzi wa Tanzania ukiwa umeshafanyika na ni mchakato wa kuhesabu kura, nimetembea katikati mwa mji wa Mombasa hapa, zaidi katika mtaa wa Mbatari wenye raia wengi wa Tanzania wanaosafiri kuelekea huko na wale wanaoingia kuzuru hapa Kenya lakini cha kwanza walichonieleza ni kuwa uchaguzi ulipokaribia, safari nyingi zilipungua, kwa sababu wengi wamesalia Tanzania kupiga kura. Na huyu mfanyi biashara anaeleza hayo yote. Mimi naitwa Abdul Hafidh Ali Mansuri, niko Simba Kochi hapa. Sema ukweli, tokea uchaguzi uanze, tumesimamisha magari sababu uchaguzi, na uchaguzi uendelee mpaka itakapotangazwa rasmi rais ni nani, akiwa kwa amani, kwa salama, gari zitaruhusiwa, lakini mpaka sasa hivi gari umesimamisha. Sasa basi, miongoni mwa watanzania waishio hapa Mombasa kuna msisimko mkubwa wakifuatilia kwa runinga na hata redio yale yanayoendelea, wakitaraji kupata rais mpya, rais wa tano wa jamhuri ya Tanzania. Kura tushapiga, tumemaliza kupiga kura, tume kupiga kura sasa hivi, na tunavyoona na, na yanavyokuja si matarajio mabaya, na wala hakuna mwenye makusudio mabaya juu ya matokeo haya, dalili zilizoko kwa asilimia, asilimia tuseme asilimia sabini. Tunasubiri kwa muda kidogo, tumpokee mheshimiwa Magufuli bwana. Na ikiwa leo ni siku ambayo tume ya uchaguzi Tanzania imesema itamtangaza rais, nimezungumza na mwandishi wa habari Omar Mohamed Makanja ambaye familia yake pia inatoka Tanga nchini Tanzania. Uh, kiukweli uchaguzi umetendeka, kila mtu ameridhika. Wako walalamishi ambao wamesema kuwa uh, uchaguzi haukuwa uhuru na haki, lakini tume ambayo ya uchaguzi imelikanusha hili na kusema kuwa uchaguzi ulikuwa wa haki kama mshindi atakuwa Loasa ama atakuwa Magufuli, wao ataridhika. Kikubwa anachotaka wao ni amani, na warudi kwenye hali yao ya kawaida. Hawataki kushuhudia damu ikimwagika. Omar, ukiwa mwandishi wa habari unayefanyia kazi hapa Mombasa, unaweza linganisha vipi demokrasia ya Tanzania? Uh, demokrasia ya Tanzania na Kenya, kikweli wameelimisha jamii na kila mtu anajua haki zake, lakini tukiangalia upande wa pili kule wa nchi jirani ambao pia mimi ni nyumbani kuna haja ya jamii kuelimishwa na kujua haki zao haswa demokrasia. Bado wana hatua ndefu ya kwenda, tukilinganisha na hapa Kenya. Asante sana. Ni mazungumzo na mwandishi wa habari Omar Mohamed Makanja anayetokea Tanga na kwa sasa ni mwenyeji wa hapa Mombasa. Na mimi ni Josephat Kioko ni kiripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika, VOA Express. Asante sana Josphat Kioko. Basi moja kwa moja tukiwa tunaendelea kuruka na VOA Express, ni ule wakati wa kupata burudani, burudani ya muziki. BMJ, tunaelekea wapi? Naona kama tunaenda huko huko tu Tanzania, ambako tuna mwanamziki anayejulikana kama Vanessa Mdee akikuletea mziki unaojulikana kama hamjui bongo fleva. Tupe vitu hamjui. Msikilizaji, mambo hayo kibao safi kabisa. Mwanadada huyo anakuambia, huyo mde anakuambia, hamjui moja kwa moja. Ni VOA Express kutoka hapa Washington DC, tukitupia jicho katika habari zetu za biashara, tunaona kuwa India inataka kuimarisha uhusiano wake wa kiuchumi na kisiasa na mataifa ya Afrika katika mkutano wa viongozi unaofanyika New Delhi. Zaidi ya wakuu wa nchi kutoka mataifa 40 ya bara hilo wanahudhuria mkutano huo. Mwandishi wa VOA Anjana Pasricha anaripoti kutoka mji mkuu wa India kuwa India imetangaza pia mkopo wa takriban dola bilioni kumi kusaidia maendeleo ya Afrika. Hadija Riami hebu tueleze. Akiita India na Afrika ni maeneo mawili muhimu kwa matumaini na fursa katika uchumi wa dunia. Waziri Mkuu wa India, Narendra Modi, ameapa hadi mataifa ya Afrika kuhusu mafanikio ya ushirikiano. Bwana Modi anasema tutasaidia kuliunganisha bara la Afrika kutoka Cairo hadi Cape Town, kutoka Marrakesh mpaka Mombasa kusaidia kuendeleza miundombinu yenu, nishati na kilimo cha umwagiliaji, kusaidia kuongeza thamani ya rasilimali zenu barani Afrika na kufungua viwanda na maeneo ya teknolojia ya habari. Mkutano wa tatu wa India na Afrika ulikuwa ni utashi mkubwa wa kuwa na mahusiano makubwa zaidi ya kidiplomasia na bara hilo kwa kuwa na wawakilishi katika nchi zote 54 za Afrika kama china ilivyo kila mahali barani afrika india inataka kuimarisha uhusiano wa kiuchumi wakati pia ikitaka kupata fursa ya kupata rasilimali kubwa za asili za bara hilo hasa mafuta ingawaji biashara ya india na afrika imeongezeka mara mbili katika kipindi cha zaidi ya mwongo mmoja na kufikia dola bilioni 70 bado iko nyuma ya china ambayo ina biashara ya dola bilioni mia mbili modi amezungumza kuhusu kuimarisha uhusiano wa biashara na uwekezaji Ametangaza mkopo mpya wa dola bilioni kumi na dola milioni mia sita ikiwa ni msaada ili kusistiza nia ya dhati ya New Delhi kwa maendeleo ya bara la Afrika. Sehemu kubwa ya msaada wa India kwa Afrika inatumika katika taasisi za kiufundi na elimu na maeneo kama vile huduma za afya, madawa ya gharama nafuu, kilimo na teknolojia amelitaka bara la Afrika kujiunga katika ushirika wa nchi zenye utajiri wa nishati ya jua maarufu kama solar rich, mpango ambao anataka kuuzindua katika mkutano ujao wa hali ya hewa utakaofanyika Paris kwa ajili ya nishati safi. Bwana Modi amesema wakati jua linapotua, mamilioni ya nyumba nchini India na barani Afrika zinakuwa na giza. Anasema tunataka nyumba hizo ziwe na mwanga katika maisha ya watu na pia nishati kwa maisha ya baadaye na kuongeza kuwa anataka theluji iliyopo mlima Kilimanjaro isipotee. Kiongozi wa India pia anataka New Delhi na Afrika kuzungumza kwa sauti moja katika mkutano wa biashara duniani kuhakikisha kuwa anaeleza wasiwasi wa mataifa yanayoendelea na kusukuma mageuzi ya taasisi kama vile Umoja wa Mataifa. Azma ya Bwana Modi kuyafikia mataifa ya Afrika ni sehemu ya sera yake pana ya, ya mambo ya nje ambapo anataka kupanua uwepo wa India katika bara hilo. na katika mada ya ushauri hivi leo tunaangazia kuhusu zoezi la kuhesabu kura nchini Tanzania baada ya kufanyika uchaguzi mkuu wa Oktoba 25 nchini humo. Wananchi wameshauriwa kuwa katika hali ya utulivu. Ushauri huu umetolewa na wananchi wa kawaida, Yakia Shebe kutoka Mombasa na Evans Kizinga kutoka Kigoma nchini Tanzania. Tanzania, tunawaomba sana, tunawasihi, tuna waangalie mfano wa Kenya tulivyokuwa hapa mwaka wa elfu mbili na saba kwa sababu baada ya kutangazwa tu kwamba Mwai Kibaki alishinda, basi nchi ya Kenya iliwaka moto, sehemu za Eldoret, sehemu za Rift Valley kule. Kama tulivyoona makanisa alichomwa, watu waliuawa. Hata saa hii pia kuna kesi ya watu wawili wa Kenya kule ICC. Yote yametokana na nini? Yametokana na kutangazwa kwa matokeo ambayo hayakukubalika, wakati ule alipotangazwa Mwai Kibaki. Kwa hivyo, Watanzania, naomba muwe watulivu sana, muwe makinifu sana, fuateni mkondo um, wa sheria. Kwa hivyo, nawashauri sana Watanzania wajitahidi wawe na utulivu sana, wasome kutoka hata mfano wa Kenya, kwa sababu si kura ni zinakuja alafu zinakwenda, lakini kura hakika zinaathiri zina sana uchumi wa nchi, zinaathiri sana jamii. Uh, kwa kwa mfano kutakuwa kuna mvutano wa kimawazo na vile vile tunavyojua sasa, mitazamo mbalimbali ya kisiasa, lakini ni vizuri sana watu wawe wamoja. Kura zinakuja zinakwenda, kiongozi atachaguliwa, alafu atamaliza muda wake, kura zitakuja tena, mwingine atasimamia vijani. Kura kwa hivyo ni vizuri tu, tu, watu watulie, wawe katika hali. Ni, ni hali ngumu kwa sasa kusema la kweli, lakini wawe katika utulivu wa hali ya juu. Mimi kwa jina naitwa Evans Kizinga, natokea Kigoma, Kasulu, Tanzania. Uh, kauli ya maisha baada ya uchaguzi naiunga mkono, na wito wangu kwa wananchi wote wa eneo la Tanzania nzima ikimaanisha bara na visiwani ni kutulia panga mambo baada ya tukio zima la uchaguzi kuwa limemalizika na hiyo itasaidia kuonyesha kwamba kwa kweli watanzania ni wamoja na wanaunga mkono mabadiliko yoyote yanayohitajika kufanyika japo changamoto mbalimbali mbali ambazo zinatokea ah waswahili wanasema asiyekubali kushindwa si mshindani kwa hiyo wajipange upya warekebishe mambo yao hatimaye wanaweza kuwa sehemu ya mageuzi au mabadiliko katika nyakati zijazo. wa sikati tamaa. Ninawashauri vijana, wa sikati tamaa waendelee kufanya yale wanaoweza kufanya, uh, katika maana ya kwamba wanaweza wakafanya mambo yapo, ni vijana na katika ukurasa wa kama huna kazi kuna nini, hebu tumsikilize Bryson Mshana anasemaje akitokea Mtwara. Mimi nafikiri kwamba si kweli kwamba hakuna kazi, kazi zipo, lakini inategemea na mipango ya mtu kwamba unataka kazi gani, na je, kazi ni hadi uajiriwe au unaweza ukajiajiri mwenyewe? Kwa sababu ninachokiona, watu wengi wanaamini kwenye kuajiriwa, na hata tunavyokuwa tunapokuwa vioni, tunapokuwa shuleni kila mtu anakuwa ana, ana akili zake amezielekeza kwenye kuajiriwa, kwamba nikimaliza shule niajiriwe sehemu fulani, nikimaliza shule niwe mhasibu, niwe mwanasheria, niwe polisi, niwe daktari na, na, na vitu kama hivyo, lakini mimi nafikiri si lazima kazi itokane na kuajiriwa. Kazi inaweza ikatokana na kujiajiri mwenyewe, kwa sababu kazi, ili mradi inakuwa halali, basi kazi inakuwa ni kazi. Si lazima kwamba mtu ambaye ameajiriwa ndio ataonekana kama ana kazi. Sasa katika kujiajiri, inategemea kujiajiri, mara nyingi inakuwa ni, ni uthubutu, lakini ukiangalia binafsi, mimi naona kujiajiri ndio sehemu nafikiri salama zaidi kuliko kuajiriwa kwa sababu kujiajiri, okay, inatuma sana, inakufanya unafanya kazi nyingi kwa kwa, kwa muda mrefu, lakini unafanya kazi zako, unasimamia kazi zako. U, ukiwa umeajiriwa unafanya kazi sana, muda mrefu, na wakati mwingine hata malipo ni kidogo, lakini unafanya kazi za mtu au unafanya kazi za watu. Sasa hapo unaiona tofauti kati ya kuajiriwa na kujiajiri. Na kurudi kwenye swali lako, ni kwamba kazi zipo, lakini ni kwamba akili zetu watu wengi, ama akili za watu wengi wamezielekeza katika ku, kuajiriwa peke yake, na watu wanaamini kwamba kuajiriwa ni serikalini au kwenye mashirika binafsi, hiyo ndiyo ndiyo kazi. Basi msikilizaji, nami nakuambia unaweza kufuatilia matangazo haya katika mtandao wetu wa www voa swahili.com. Vilevile tunapatikana katika Facebook na Twitter. Sasa basi, ni wakati wa kupata muktasari wa habari. Ubalozi wa Marekani nchini Tanzania umesema una wasiwasi mkubwa kufuatia kufutiliwa mbali kwa uchaguzi wa urais katika visiwa vya Zanzibar nchini Tanzania. Kisiwa, za, kisiwa cha Zanzibar kina serikali yake, lakini kura zake pia huhesabiwa katika uchaguzi mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania uliofanyika tarehe 25 mwezi huu. Ubalozi huo ulisema siku ya Jumatano kwamba uamuzi huo wa tume hiyo ya uchaguzi kufuta mbali kufutilia mbali uchaguzi huo ulitajwa na waangalizi wa kimataifa kama ulokuwa shwari na wenye amani. Mjumbe katika baraza la wawakilishi hapa Marekani, Paul Ryan, muda mfupi uliopita, ameteuliwa rasmi kama spika wa bunge. Ryan alizungumza mapema leo na wanahabari kuhusu kazi hiyo iliona hadhi kuu zaidi katika baraza la wawakilishi hapa Washington. Marekani imesema haina nia kuhusika kwa muda mrefu kwenye vita dhidi ya wanamgambo wa ISIS. Waziri wa ulinzi, katibu wa ulinzi kuniradi Ash Carter alisema Marekani imefanya mabadiliko ya mikakati ambapo wanajeshi wake wataishambulia ISIS kupitia angani na ikibidi hata ardhini. Kazi ya ujenzi wa kambi mpya ya jeshi la anga la Marekani ulianza upya katika kisiwa cha Okinawa nchini Japan siku ya Alhamisi hii ikiwa ni ishara ya ushindi wa serikali kuu ya Tokyo kufuatia jaribio la gavana wa kisiwa hicho kuupinga mradi huo. Polisi wa Russia wamemzuia mkurugenzi wa maktaba moja katika mji mkuu wa Moscow kwa tuhuma kwamba anachochea chuki za kikabila. E, Kamati ya upelelezi ya Russia ilisema kupitia taarifa iliyotolewa Alhamisi kwamba ilitaka Natalia Sharina mwenye umri wa miaka 58 kukamatwa baada ya majasusi kupata vitabu kwenye maktaba moja huko Ukraine ambavyo walisema vilikuwa na uchochezi dhidi ya Russia. Basi msikilizaji, twakushukuru sana kwa kuwa nasi alasiri ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi wa matangazo alikuwa Hadija Riyami, mwelekezi ni Duane Collins. Hapa studio niko naye BMJ Mridhi, vilevile fundi mitambo wetu ni Peter Henley. Mimi ni Mary Mgawe kutoka Washington na kutakia mchana mwema.