Kutoka hapa Washington DC, msikilizaji mahala popote unapotusikiliza, ninayekukaribisha hivi sasa naitwa Mkamiti Kibayasi. Na mimi ni Khadija Riami nikikukaribisha leo Ijumaa Oktoba 30 mwaka 2015. Tunasikika katika 107.5 FM Nairobi Kenya, 98.1 Jikweta FM Kisumu Kenya, 94.9 VOA FM Bujumbura Burundi na masafa mafupi kwenye mita band 19 na 22. Karibuni. Kama kawaida siku ya Ijumaa tunakuletea Live Talk ambapo leo tunazungumzia hali iliyopo baada ya uchaguzi wa Tanzania ambapo mmoja wa wagombea urais kupitia ACT Wazalendo watoa wito kwa rais mteule John Magufuli na wakati huo huo huko Zanzibar, katibu mkuu wa chama cha upinzani cha CUF Sef Sharif Hamad ambaye pia alikuwa mgombea uraisi kwa visiwa hivyo ametoa kauli kwa viongozi pamoja na wananchi wa Zanzibar kuhusu tume ya taifa ya uchaguzi ya Zanzibar ZEC kufuta matokeo na nini sasa watakachoendelea amezungumzia hayo. Basi msikilizaji, ni baadhi ya mambo hayo tutakayo yajadili katika live talk hivi sasa. Na wewe msikilizaji, iwapo unataka kushiriki moja kwa moja kutoa maoni yako katika live talk, una fursa ya kutupigia simu hapa studio, ukianza na plus 1202619 3151 narudia. Nambari ya simu kwa wewe msikilizaji unayetaka kushiriki katika live talk hivi sasa hapa studio, laini yetu ni plus 12026193151. Lakini kwanza ni habari za dunia, zikisomwa kwako na Khadija Riami. Katika habari za dunia jioni ya leo, Tume ya Taifa ya Uchaguzi ya Tanzania leo imemkabidhi rasmi cheti cha ushindi wa urais wa Tanzania kwa aliyekuwa mgombea wa chama tawala cha CCM Dr John Pombe Magufuli na mgombea mwenza Samia Hassan Suluhu ambaye anakuwa mwanamke wa kwanza kushika wadhifa huo kwa upande wa Tanzania. Hata hivyo, chama kikuu cha upinzani cha CHADEMA ambacho kiliweka mgombea kwa mwamvuli wa UKAWA Edward Lowasa hawakuhudhuria katika hafla hiyo Alhamisi. Mgombea urais kupitia muungano huo wa UKAWA aliwasilisha waraka wa kutokukubaliana kukubaliana na matokeo hayo akidai kuwa yeye alishinda kwa asilimia sitini na mbili ya kura. Taarifa zaidi kuhusu makabidhiano hayo alituletea awali mwandishi wetu Id Ligongo ambaye tutazungumza naye katika kipindi cha Live Talk. Serikali ya Afrika Kusini bado haijafanya maamuzi ya kujitoa kwenye mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC, licha ya chama cha African National Congress ANC kupitisha maazimio mapema mwezi huu kwamba serikali ni vyema ichukua hatua hiyo. Kwa mujibu wa magazeti ya Guardian na Mail ya kwenye mitandao, tofauti ya maoni katika serikali imekwamisha suala hilo, na hivyo inasita kutekeleza azimio lililopitishwa na chama. Hii ni ishara yenye nguvu kwamba kujiondoa kutoka ICC si jambo ambalo linaungwa mkono na wote ndani ya ANC na miongoni mwa wale walio katika serikali ya Afrika Kusini, licha ya ukweli kwamba viongozi wa chama wamedai azimio hilo limepitishwa kwa kauli moja. Mpalestina ambaye aliwachana na visu wanafunzi wawili wa kidini wa Israeli mjini Jerusalem leo Ijumaa amepigwa risasi na kujeruhiwa na majeshi ya usalama ya Israeli. Kikosi kikubwa cha polisi kimeanza doria ya usalama baada ya shambulizi la kisu karibu na stesheni ya reli huko Jerusalem Mashariki mapema leo. Wapalestina walipigwa risasi wakati wa shambulizi la kisu kwa polisi wa Israel kwenye kituo cha ukaguzi huko Ukingo wa Magharibi karibu na Hebron. Msemaji wa polisi amesema mmoja wa washambuliaji wa Hebron aliuawa na mwingine kujeruhiwa. Afisa polisi mmoja pia alijeruhiwa. Ripoti za vyombo vya habari zinasema waandamanaji walipambana na majeshi ya Israel kwenye viunga vya Ramala na Wapalestina tisa wamejeruhiwa na risasi za mpira. Viongozi wa dunia wanaangalia kwa, ki, kwa karibu maendeleo ya huko Vienna wakati Marekani na nchi nyingine wakijaribu kutumia mazungumzo ya kimataifa kuhusu Siria ili kufungua njia kwa hali ya baadaye ya nchi hiyo bila ya Rais Bashar al Assad. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza Philip Hammond amesema leo wamekusanyika huko ili kuona kama wanaweza kuondoa mwanya ambao upo baina ya msimamo wa Russia na Iran kwa upande mmoja na msimamo uliofikiwa na mataifa mengine ambayo yanashiriki mazungumzo hayo. Kufikia muundo kamili haitakuwa kazi rahisi na huenda kusipatikana mafanikio makubwa katika mkutano wa leo Ijumaa huko Viena, ambao unajumuisha mataifa kumi na tano. Wakati wa kikao cha bunge la Marekani wiki hii kuhusu Siria, baadhi ya wabunge walielezea wasiwasi wao kuhusu Iran na Rusia na operesheni ya Marekani nchini Siria. Rais wa Marekani Barack Obama anasema mpango wa miaka miwili wa matumizi ya serikali ambao bunge umeupitisha mapema Ijumaa ni wa uwajibikaji na kwamba atautia saini mara ukifika mezani kwake. Makubaliano hayo ni ukumbusho kwamba Washington bado inaweza kuchagua kusaidia kuliko kudumaza maendeleo ya Marekani, rais Obama amesema, baada ya baraza la Senate kupitisha bajeti. Upigaji kura ulikamilisha hatua ya mpango wa matumizi, kwa vile ulikuwa umeshapigiwa kura siku ya Jumatano na baraza la wawakilishi. Bunge linalodhibitiwa na Warepublican mara kadhaa limekuwa na mivutano na rais Mdemokrat juu ya kipaumbele cha matumizi mara kadhaa wakiacha nchi katika hali ya kuyafanya masoko ya fedha kuwa na wasiwasi. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Raia wa mwisho wa Uingereza ambaye alikuwa akishikiliwa kwenye gereza la Marekani huko Guantanamo Bay, Cuba, ameachiliwa huru. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza Philip Hammond amesema leo kwamba Shakar Amer, raia wa Saudi Arabia, ameachiliwa na atawasili Uingereza baadaye hivi leo. Amer amekuwa katika gereza la kijeshi la Marekani huko Cuba tangu mwaka elfu mbili na mbili lakini hajawahi kushtakiwa. Mwingereza Andy Worthington, mmoja wa ukurugenzi wa kampuni ya We Stand with Shaka, amesema leo kuwa amefurahishwa kusikia kwamba madhila ya muda mrefu yaliyokuwa yamemkumba hatimaye yamefikia mwisho wake. Amer alitiwa mbaroni nchini Afghanistan mwaka elfu mbili na moja. Mamlaka ya Marekani ilidai kuwa alikuwa kiongozi wa kikosi cha wapiganaji wa Taliban na aliwahi kukutana na kiongozi wa al Qaida, Osama bin Laden. Wakati huo aliruhusiwa kuachiliwa kutoka Guantanamo tangu mwaka elfu mbili na saba lakini aliendelea kushikiliwa huko. Iran imemkamata mfanyi biashara mmoja mwenye uraia wa nchi mbili Marekani na Iran wakati akiwatembelea jamaa zake mjini Tehran wiki mbili zilizopita. Siamak Namazi ni mkuu wa idara ya mipango katika kampuni ya Crescent Petroleum yenye makao yake Dubai. Jarida la Wall Street limeandika kwamba Namazi alikamatwa na kikosi cha Revolutionary Guard ambacho kina ripoti moja kwa moja kwa kiongozi mkuu wa Iran Ayatullah Ali Khamenei badala ya serikali ya Iran. Kutiwa ndani kwa Namazi kumekuja siku chache baada ya makubaliano ya nyuklia ya Iran kuanza kufanya kazi hapo Oktoba kumi na nane. Ukamataji huo haujathibitishwa na wizara ya mambo ya nje ya Marekani, ingawaji imesema kwamba suala la raia wa Marekani kushikiliwa nchini Iran lilielezewa katika majadiliano ya Alhamisi kati ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry na waziri wa mambo ya nje wa Iran Javad Zarif. Ireland imetia saini mswada kuwa sheria kwa ndoa za mashoga miezi sita baada ya kura ya maoni ya kihistoria ambayo kiasili imelifanya taifa hilo la like kikatoliki kwa nchi ya kwanza duniani kuidhinisha maamuzi ya kura ya maoni. Ofisi ya rais ya Ireland imesema jana kwamba mswada wa ndoa ulitiwa saini kuwa sheria na unafungua njia kwa ndoa za jinsia moja kuanza katika kipindi cha mwezi mmoja. Rais wa Ireland Michael Higgins yuko hapa nchini Marekani, kwa hiyo maafisa wake waandamizi wametia saini mswada huo. Ofisi ya rais ilikuwa ni hatua ya mwisho kwa baada ya kura ya maoni ya mwezi Mei ambapo takriban asili mia sitini na mbili ya wa wapiga kura waliidhinisha mabadiliko katika katiba kuruhusu ndoa za jinsia moja. na msikilizaji karibu katika live talk leo Ijumaa Agosti 30 mwaka wa 2015 tunazungumzia uchaguzi wa Tanzania baada ya Watanzania kupiga kura hapo Oktoba 25 siku ya Jumapili katika uchaguzi uliokuwa na ushindani mkali kati ya chama tawala cha CCM na upinzani kutoka vyama vikuu vya upinzani vya Chadema na CUF wewe msikilizaji, unaweza kushiriki kwa kutoa maoni moja kwa moja ukitupigia simu hapa studio, ukianza na plus 1 202 619 3151. Hapa studio ninao washiriki ambao ni mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Id Ligongo. Kule Zanzibar yupo mwandishi Munir Zakaria, vilevile vile na mchambuzi wa kisiasa Enzi Talib kutoka Zanzibar, na pia Gladness Mzirai, mwanaharakati wa masuala ya jinsia kutoka Dar es Salaam. Kukuendeshea live talk hapa studio, naitwa Mkamiti Kibayasi nikishirikiana naye Hadija Riami. Kwa mara nyingine tena, nawakaribishe nyote kusikiliza VOA Swahili. Basi moja kwa moja nikielekea huko jijini Dar es Salaam, Idi, tunafahamu kwamba leo tume ya uchaguzi Tanzania NEC imemkabidhi rasmi cheti cha urais rais mteule John Pombe Magufuli. Baada ya kukabidhiwa cheti hicho, je, upinzani umeeleza nini? Na vilevile, je vile rais mteule alipata fursa ya kuzungumza chochote na wananchi wa Tanzania? Mkamiti Kibayasi, kama ulivyoeleza leo ni kwamba tume ya taifa ya uchaguzi imemkabidhi rasmi na kumvisha John Pombe Magufuli cheo cha rais mteule wa jamhuri ya muungano wa Tanzania, na aliyekuwa mgombea mwenza wa CCM Mama Samia Suluhu Hassan kuwa makamu wa rais, na huyo anakuwa mwanamke wa kwanza kwa hapa Tanzania kushika wadhifa huo mkubwa kabisa katika nchi hii ya Tanzania. Lakini kile ambacho kimetokea hii leo ni baadhi ya Uh, waliokuwa wagombea urais wa vyama vya upinzani kutofika katika ukumbi wa wa, wa shughuli hiyo ama hafla hiyo ambayo ilikuwa ikifanyika leo, lakini Jaji Damian Lubuva aliweka wazi kwamba kutokuwepoua kwao ama kutokuhudhuria kwao hakutobatilisha chochote kile ambacho kimeendelea ama tangazo lile la kumtangaza John Pombe Magufuli kuwa rais wa, wa, wa, wa Jamhuri ya Muungano mm -hmm. wa Tanzania lakini kikubwa ambacho wanachoweza kusema ni kwamba mara baada ya kukamilisha uh, zoezi hilo, walioelekea ofisi ndogo ya CCM Lumumba jijini Dar es Salaam na baadhi ya vitu ambavyo vilizungumzwa, hali kadhalika uh, vitu ambavyo vimezungumzwa na rais ambaye anaondoka madarakani v hivi sasa Jakaya ya Mrisho Kikwete, ni kwamba uh, Tanzania imepata rais ambaye ataweza kufanikisha yale yote ambayo Watanzania wanayatamani kuyaona yanafanyika ndani ya nchi hii ya Tanzania, lakini wapinzani mpaka hivi sasa bado hawajazungumza lolote zaidi ya aliyekuwa mgombea urais kupitia chama cha ACT uh, Wazalendo, mama Anna Mghwira. Katika hotuba yake aliweka wazi kwamba yeye binafsi amekubaliana na matokeo. Kwa hiyo uh, hicho ambacho ndicho alichokisema mpinzani huyu lakini kwa upande wa UKAWA ambapo mgombea wake Edward Ngoyai Lowassa yeye alifanya mkutano wa na waandishi wa habari, naamini kabisa utakuwa unakumbuka, na alisema kwamba yeye anaamini alishinda kwa asilimia sitini na mbili ya kura, na pengine tume ilipaswa kumtangaza yeye kuwa rais, na pengine ndicho ambacho kimemfanya yeye na pengine wafuasi wake kutohudhuria hafla hii ya leo. Lakini hali hivi sasa ilivyo hapa jijini Dar es Salaam ni hali ya utulivu kabisa, na watu wamesha anza kusahau kwa sababu kama unavyojua jiji la Dar es Salaam linapilika pilika nyingi, na kila mtu huwa yuko makini na kujua kile kinachoendelea katika maisha yake binafsi. Kwa hiyo uh, hali ndivyo ilivyo hivi sasa. Asante. Haya, <laughs> Idi, umezungumzia rais anayeondoka madarakani Jakaya Kikwete. Alielezea kwa umma kwamba rais mteule ataweza kufanikisha mambo ambayo watanzania wanayatamani. Je, alitaja mambo hayo ni yapi? kikubwa zaidi Kikubwa zaidi ni kwamba alizungumzia kwamba uh, John Pombe Magufuli ni mtu mkali ambaye asiyependa mzaha, ambaye anataka kuona watu wanafanya kazi, na ni moja kati ya vitu ambavyo, uh, watanzania wengi wamekuwa wakiwalalamikia wafanyakazi wa serikali ama taasisi mbalimbali za serikali kwamba Haji, haziwajibiki ipasavyo, pengine kuna mzaha ambao wanaufanya katika kazi zao, lakini ni kitu ambacho anaamini kabisa kuwepo kwa John Pombe Magufuli kwa sababu yeye ana ukali, ni mtu ambaye ana, anapenda kufanyika kazi kama alivyokuwa na kauli mbiu yake, hapa ni kazi tu, anaamini kabisa ataweza kubadilisha hiyo hali na kuweza kufanikisha mambo mengi uh, kusonga mbele kwa sababu taasisi za serikali ndizo ambazo zina nauwezesha shughuli nyingi kusonga mbele, iwe unafanya biashara binafsi, iwe unafanya kitu chochote kile ambacho, uh, ni binafsi, lakini mwisho wa siku lazima utaweza kugonga hodi katika taasisi yote ya serikali ili kuweza kufanikisha ile shughuli yako. Idi, umezungumzia kuhusu tume ya taifa ya uchaguzi NEC. Imesema kwamba wale ambao hawakufika ambao ni upinzani hawabadilishi chochote lakini kwa kweli umesema pia, baadhi ya wananchi inaonekana wamesha sahau, lakini malalamiko haya, je, tume ya taifa ya uchaguzi imesema ingawaje mambo yamekwisha, mgombea wa urais ametangazwa mshindi, lakini wana mpango labda wa kujaribu kurekebisha hizi kasoro. Wamesema lolote au ndio basi ndo na wao wameshafunga vitabu? Umesikia lolote kuhusu hilo? Jaji Jaji Damian Lubuva, wakati anajumuisha na, na, kushu, na kutoa shukrani zake kwa wadau wote waliofanikisha uh, uchaguzi huu ikiwemo serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na serikali ya Zanzibar, ni kwamba alichoweza kukielezea ni kwamba kweli kuna baadhi ya kasoro za hapa na pale zilitokea, na kama walivyobainisha wapinzani lakini kitu ambacho ameweza kukizungumza wanaamini kabisa na matarajio yao ni kumaliza eh, kero zote ambazo kwa namna moja ama nyingine zimezungumzwa. Lakini akazungumza kwamba si rahisi kuzungumza ama kukamilisha kila kitu, kwa sababu wakati mwingine watu wanatafsiri tofauti na mambo jinsi yanavyokwenda. Kwa mfano, hivi sasa kuna baadhi ya watu ambao wanadai kwamba matokeo ya uchaguzi yamechakachuliwa kitu ambacho yeye anasema kwamba kila kitu kimeenda kwa uwazi na na uhuru. Alikadhalika akajumuisha kwamba hata uangalizi kutoka uh, nje ya Tanzania wametambua hilo na wamelizungumza hilo kwamba uchaguzi ulikuwa huru na wa haki, lakini bado kuna watu ambao pengine kwa namna moja ama nyingine wanasema kulikuwa kuna kasoro za hapa na pale, na wanaamini kwamba wao walikuwa wameshinda. Kwa hiyo ni kitu ambacho uh, vile vitu ambavyo vina kasoro vinaweza kurekebishwa, lakini kuna ile hali ya ubinadamu kwamba pengine hizo kasoro zitakuwa zikiendelea kuonekana licha ya kwamba kasoro hazipo didi uh, kitu ni i, kingine ambacho tungeweza kukiangalia zaidi kama tume ya uchaguzi imekizungumzia, sio kasoro hizi kwamba labda hakutendeka haki, lakini kulikuwa na kasoro ambayo ilijitokeza wakati wapiga kura wamejiandikisha, wana kadi za kupigia kura, lakini wameenda kule kuhakiki majina, majina yao hayakuwemo. Kwa hiyo kuna watu kadhaa ambao hawakupiga kura, wamelizungumzia kwamba labda watalirekebisha sasa hivi wata tafuta njia kusudi katika uchaguzi ujao mambo yawe mazuri kwa upande wa wapiga kura. Kwa leo hawakuzungumza swala hilo moja kwa moja, lakini nikirejea kile ambacho wamekuwa wakikizungumza ama kwa mii mwenyewe ambacho nimekishuhudia, uh, pale nilipokuwa Zanzibar, hata nilipokuwa hapa Dar es Salaam ni kwamba kilichokuja kutokea ni kweli, kuna baadhi ya watu ambao walikuwa hawaoni majina yao ama picha zao zinakuwa zina, kuwa, zina uh, mushkeli kidogo, lakini kulikuwa kuna tatizo lingine ambalo pia wapiga kura we, wao wenyewe hawakuweza kuhakiki majina yao mapema. Kwa hiyo siku ya kupiga kura wamefika katika vituo ambavyo hawakupaswa kwenda moja kwa moja. Pengine eh, huyu mpiga kura jina lake liko kituo D, yeye amekwenda kwenye kituo A. Na, kwa siku ya kupiga kura, kwa sababu ya shughuli zilizokuwepo, uh, siku ile ingekuwa si rahisi kwa wale wasimamizi wa uchaguzi moja kwa moja wanaweza tukumshauri mtu kwamba wewe hupaswi kupiga kura, uh, kura kituo hiki unapaswa kupiga kura kituo de, lakini tunakushukuru kuna, kuna... Kwa taarifa hiyo sina nia ya kukukatiza, lakini naomba endelea kuwepo katika laini ya simu ili tuweze kuelekea upande wa pili kule Zanzibar ambapo tunaye Muniri, Zakaria Muniri tunafahamu kwamba tum me ya uchaguzi Zanzibar ZEC ilitengua matokeo ya uchaguzi huko visiwani Zanzibar. Sasa mpaka hivi sasa kuna kitu gani kinafanyika baada ya ZEC kutangaza kubatilisha matokeo hayo? Asante Mkamia. E, kinachoendelea hivi sasa naweza kusema ni kwamba kuna hali ya tahadhari juu ya usalama ambayo imeanza kutanda vikwenye hapa. E, kwa mfano majira ya jioni kunako saa kumi na moja kulitokea tukio katika eneo la Mpinazini, kwenye mataa ya kuongezea barabara eneo la Darajani katika mji mkongwe wa Zanzibar. Kulikuwa kuna kitu kinachosadikiwa kama mlipuko kimeonekana karibu na eneo la kituo kidogo cha polisi kilichopo hapo eneo la Mpinazini na baada ya kuonekana, vyombo vya ulinzi na usalama vitachukua hatua ya haraka haraka kudhibiti eneo hilo na kutafuta wataalamu kutoka wananchi wa Tanzania wenye utaalamu wa masuala ya milipuko ili kubaini ni kitu cha aina gani, kitu ambacho kinadhaniwa au kinathibitiwa kuwa ni cha mlipuko, kwa maana kwamba ama bomu ama kitu kingine chochote, lakini shughuli zilianza kuendelea kama kurudi katika hali yake ya kawaida, lakini bado kuna hofu imetanda. Na leo mchana wagombea takriban wawili wa waliokuwa kuonea nafasi ya urais wa Zanzibar wamekutana na waandishi wa e, wene, na habari na kuzungumza masuala mbalimbali kuhusiana na uchaguzi na mkuu na hatua gani zinazopaswa kuchukuliwa na kukaa chini kwenye meza ya mazungumzo. Ingawa leo aliyekuwa mgonjwa wa rais wa Zanzibar zakikatia chama cha wananchi CUF, katika mkutano wake na waandishi wa habari ameonekana kuwa ni mkali, na ameeleza hatua ambazo ameweza kuchukua za kujaribu kutaka kufanya mawasiliano na viongozi mbalimbali, lakini amekuja kutoa kauli kwamba labda labda, Mkamia, kama utaniruhusu kidogo tu, tunaweza tukapata sauti. Ah, sauti, eh, muniri sauti. tunayo Khadija hapa, sauti tunayo. Wacha tuisikie hiyo sauti, alafu utaweza kuzungumza wewe. Tunaweza kuzungumza na mchambuzi wetu Enzi Talib naye, kwa vile yuko huko <laughs> Zanzibar wakotuelezea, tumsikie Maalim Sefu amesema nini leo. <laughs> hata hivyo Iwapo hadi tarehe mosi Novemba 2015 hatutaona hatua zozote za maana zikichukuliwa kukamilisha uchaguzi huu na kuheshimu maamuzi wa Zanzibari waliofanya tarehe 25 Oktoba 2015, mimi na viongozi wenzangu wakafu tutaondosha mkono wetu na kuachia wananchi wa Zanzibar watafute haki zao. Nasema tena, ikifika tarehe mosi kama hakuna hatua zilizochukuliwa kupatia ufumbuzi mzozo huu uliosababishwa na Jecha naam ni Maalim Sef Sharif Hamad huyo, ni katibu mkuu wa CUF huko Tanzania, na pia ni mgombea urais wa Zanzibar. Enzi Talib pia mm -hmm. Uko kwenye laini ya simu, umemsikia Maalim Sef Muniri, umemsikia Maalim Sef ji, mnaichukulia vipi kauli hii, hasa kwa Wazanzibari ambao watasikia, hasa wafuasi wa CUF? Kwa uh, kweli hali Zanzibar ni tete ingawa baadhi ya watu wanafikilia neshuari lakini sishuari na alioeleza naalimsefu ameeleza kama kiongozi wa chama anayesikilizwa, lakini kimsingi hasa tatizo limetokana na mfumo wa utawala ndani ya m asema hivyo. Kwa nini? Kwa sababu CCM ndiyo chama dola CCM ndio tunasimamia cerikadi zake mbili ya muungani na Zanzibar sasa kwa kuwa uchaguzi ulifikia hatua nzuri pande zote mbili za muungano, bara na Zanzibar, uchaguzi ulikuwa unakwenda vizuri. Tatizo lilitokea kwa tuni zote mbili, hasa Tanzania bara. Kwa mfano, tatizo lilikuwa lineasi, tatizo la kiutawala la kiutendaji. Hilo halihusiani na misimamo ya kisiasa, na ndio maana kwa bara Jaji Lubuva akawa na uhakika na confidence kusema kwamba uchaguzi unaendelea vizuri na tume yake itaendelea kuratibu na kuhakiki kura za wapiga kura, kwa sababu aliyote alikuwa ni wa kiutendaji zaidi kuliko wa kisiasa. Lakini kwa upande wa Zanziba, kwa kweli tatizo lililokuwa kubwa zaidi na la kikatiba ni kule kwa Vecha, mwenyekiti wa tume kutokuwa wazi na vilevile kutangaza kufuta kwa uchaguzi, lakini wakati huo huo ndani ya tume yenyewe ukawa na migongano baina ya kamishna makamishna wawili hawa pande tofauti, na mwenyekiti atakiri kuwa makamishna wamefika kupigana. Sasa katika hali hiyo, maana yake nini? Katika hali hiyo, maana yake ni kwamba sio kutangaza kufuta chaguzi, lakini wewe mwenyewe uambatana na ile legal accountability, ujiuzulu. Jecha alipaswa kujiuzulu na tume yake nzima kwa sababu ya Upungufu huo wa makamishna kutokuelewana na kupigana, lakini na makamishna akisema kwamba hawakushirikishwa katika uamuzi ambao aliofanya Jecha, lakini kwa kuwa ZEC ni taasisi iliyopewa mamlaka makubwa sana kisheria kwa mujibu wa katiba kwamba haiingiliwi na taasisi yote hata mahakama, mimi naamini kwamba Jecha hakutangaza mwenyewe, lazima kupata shindikizo la serikali na shirikiza wasikali naamini kutokana na historia ki ya kisiasa Zanzibar. Mtu yoyote ambaye anajua historia ki ya kisiasa Zanzibar lazima atakubaliana na hali halisi kwamba alofanya Jocha si yake mwenyewe. Kwa nini? kwamba kihistoria kishajawahi kwa ni yaani, Afro Shirazi Pemba haijawahi kushinda toka mwaka elfu moja mia tisa na hamsini na saba sisi toka yunge kwake mwaka sabini na saba haikuwahi kushinda Pemba katika kitatanizi zote. Kwa hivyo kutoa sababu kwamba kulikuwa na matatizo ya kisiasa, kwa mfano, kuibiwa kura na kadhalika, inawezekana ikatokea, lakini tume zote au bwanagecha angekuwa wazi zaidi, kama vile alivyoeleza zile sababu za msingi, lakini angeambatanisha na takwimu ambazo alidai kwamba kura zimeibiwa na kadhalika. Kwa asante enzi, enzi sawa lakini mbili. Nataka nimpe na yeye Muniri atueleze, je, anaonaje kuhusu hali hii ilivyojitokeza. Nakuja kwa matamshi ya Muniri matamshi ya, wewe, kwa matamshi ya wewe, kama mwandishi wa habari taeleza kama matukio. Mimi kama mwanasiasa mwandishi wa habari, nimekuwemo katika serikali na katika chama chamanio, najua zaidi, na ndio maana nikataka Mi, mi, mi, mi, mi, ni sawa lakini, sasa tunachokiangalia hapa hatu, tukizungumzia historia ya Zanzibar tukirudi huko nyuma inaweza ikatuchukua muda mrefu, na sisi muda tulionao ni mfupi. Sisi tunataka kuangalia leo matamshi ambayo yametolewa na Maalim Sefu mkiasikiliza kwa makini, mnadhani anaweza kuleta labda hali ya mtafaruku, na unadhani ni njia gani inaweza kufanyika ili kujaribu kufikia mwafaka, mambo yasiharibike kabisa, wakaweza kuelewana hivi vyama, pamoja na tume ya taifa ya uchaguzi, pamoja na serikali ya Zanzibar. E, ndio nakuja nasema tamko la Maalim Seif la leo katoa kwamba ikifika Novemba moja hakuna hatua yoyote iliyochukuliwa, maana yake dui, maana yake kwamba inatukumbusha hivi vyama virudi katika maridhiano, ile fikra ya Rais mstaafu Abedi Amani Karume ambayo aliyoifanya, na ndio maana kwa moja ya miaka mitano ya uongozi wa Dokta Shein imeweza kuwa tulivu. Kwa hivyo vyama hivyo virudi katika, katika you know mkataba ule wa maridhiano ili kuendeleza nchi mbele na kudumisha amani endelevu. Bila hivyo kauli ya Maalim Seif inaonyesha kwamba hiyo ni kama hamri kwa wafuasi wake, Sababu nikisema wewe unajitoa, yeye na viongozi wengine wanajitoa, wananchi wafanye maamuzi yao. Maana yake nini? Maana yake unashaguisha male. Lakini na upande wa serikali vilevile kukaa kimya, rais Sheni anakaa kimya ni Enzi, Enzi. Ninakusikiliza vizuri na msikilizaji pia anakusikiliza vizuri unayozungumza, lakini naomba endelea kuwepo katika laini ya simu, kwani hivi sasa tunakamilisha matangazo haya kwa njia ya redio na muda mfupi ujao tutaendelea na live talk katika njia ya internet, ambapo ni www VOA Swahili com. Katika awamu ya pili ya live talk, basi tutakuwa naye msanii Mpoki Mujuni the Comedy kutoka Tanzania. Vilevile vile tutaendelea kuwa naye Enzi Talibu, mchambuzi kutoka Zanzibar, mwandishi wetu Id Ligongo kutoka Dar es Salaam, Munir Zakaria kutoka Zanzibar na Gladness Mzirai mwanaharakati wa masuala ya kijinsia kutoka Dar es Salaam. Basi msikilizaji, tukutane huko, kwa heri kwa sasa, nikiwa naye hapa Khadija Riami mahali msikilizaji, popote unapotusikiliza hivi sasa. Na mimi ni Khadija Riyami nikikukaribisha leo Ijumaa Oktoba 30 mwaka 2015. Tunasikika katika 107.5 FM Nairobi, Kenya, 98.1 Ikweta FM Kisumu, Kenya, 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi, na masafa mafupi kwenye mita bend 19 na 22. Karibuni. Naam, kama kawaida, siku ya e Ijumaa tunakuletea Live Talk ambapo leo tunazungumzia hali iliyopo baada ya uchaguzi wa Tanzania, ambapo mmoja wa gombea urais kupitia ACT Wazalendo atoa wito kwa rais mteule John Magufuli na wakati huo huo, huko Zanzibar, katibu mkuu wa chama cha upinzani cha CUF Seif Sharif Hamad, ambaye pia alikuwa mgombea uraisi kwa visiwa hivyo, ametoa kauli kwa viongozi pamoja na wananchi wa Zanzibar kuhusu Tume ya Taifa ya Uchaguzi ya Zanzibar ZEC kufuta matokeo na nini sasa watakachoendelea amezungumzia hayo. Basi msikilizaji, ni baadhi ya mambo hayo tutakayoyajadili katika live talk hivi sasa. Na wewe msikilizaji, iwapo unataka kushiriki moja kwa moja kutoa maoni yako katika live talk, una fursa ya kutupigia simu hapa studio, ukianza na plus moja 2026193151 narudia nambari ya simu kwa wewe msikilizaji unayetaka kushiriki katika live talk hivi sasa hapa studio. Laini yetu ni plus 12026193151. Lakini kwanza ni habari za dunia, zikisoma kwako na hadija Riamu. Katika habari za dunia jioni ya leo, tume ya taifa ya uchaguzi ya Tanzania leo imemkabidhi rasmi cheti cha ushindi wa urais wa Tanzania kwa aliyekuwa mgombea wa chama tawala cha CCM Dr John Pombe Magufuli na mgombea mwenza Samia Hassan Suluhu ambaye anakuwa mwanamke wa kwanza kushika wadhifa huo kwa upande wa Tanzania. Hata hivyo, chama kikuu cha upinzani cha Chadema ambacho kiliweka mgombea kwa mwamvuli wa Ukawa Edward Lowasa hawakuhudhuria katika hafla hiyo Alhamisi. Mgombea urais kupitia muungano huo wa Ukawa aliwasilisha waraka wa kutokukubaliana kukubaliana na matokeo hayo, akidai kuwa yeye alishinda kwa asilimia sitini na mbili ya kura. Taarifa zaidi kuhusu makabidhiano hayo alituletea awali mwandishi wetu Ed Ligongo ambaye tutazungumza naye katika kipindi cha Livetalk. Serikali ya Afrika Kusini bado haijafanya maamuzi ya kujitoa kwenye mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC licha ya chama cha African National Congress ANC kupitisha maazimio mapema mwezi huu kwamba serikali ni vyema ichukua hatua hiyo. Kwa mujibu wa magazeti ya Guardian na Mail ya kwenye mitandao, tofauti ya maoni katika serikali imekwamisha suala hilo na hivyo inasita kutekeleza azimio lililopitishwa na chama. Hii ni ishara yenye nguvu kwamba kujiondoa kutoka ICC si jambo ambalo linaungwa mkono na wote ndani ya ANC na miongoni mwa wale walio katika serikali ya Afrika Kusini, licha ya ukweli kwamba viongozi wa chama wamedai azimio hilo limepitishwa kwa kauli moja. Mpalestina ambaye aliwachana na visu wanafunzi wawili wa kidini wa Israel mjini Jerusalem leo Ijumaa, amepigwa risasi na kujeruhiwa na majeshi ya usalama ya Israel. Kikosi kikubwa cha polisi kimeanza doria ya usalama baada ya shambulizi la kisu karibu na stesheni ya reli huko Jerusalem Mashariki mapema leo. Wapalestina walipigwa risasi wakati wa shambulizi la kisu kwa polisi wa Israel kwenye kituo cha ukaguzi huko Ukingo wa Magharibi karibu na Hebron. Msemaji wa polisi amesema mmoja wa washambuliaji wa Hebron aliuawa na mwingine kujeruhiwa. Afisa polisi mmoja pia alijeruhiwa ripoti za vyombo vya habari zinasema waandamanaji walipambana na majeshi ya Israel kwenye viunga vya Ramala, na wapalestina tisa wamejeruhiwa na risasi za mpira. Viongozi wa dunia wanaangalia kwa, ki, kwa karibu maendeleo ya huko Vienna, wakati Marekani na nchi nyingine wakijaribu kutumia mazungumzo ya kimataifa kuhusu Siria ili kufungua njia kwa hali ya baadaye ya nchi hiyo bila ya Rais Bashar al Assad. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza Philip Hammond amesema leo wamekusanyika huko ili kuona kama wanaweza kuondoa mwanya ambao upo baina ya msimamo wa Rasia na Iran kwa upande mmoja na msimamo uliofikiwa na mataifa mengine ambayo anashiriki mazungumzo hayo. Kufikia muundo kamili haitakuwa kazi rahisi na huenda kusipatikane mafanikio makubwa katika mkutano wa leo Ijumaa huko Vienna ambao unajumuisha mataifa kumi na tano. Wakati wa kikao cha bunge la Marekani wiki hii kuhusu Siria, baadhi ya wabunge walielezea wasiwasi wao kuhusu Iran na Rusia na operesheni ya Marekani nchini Siria. Rais wa Marekani Barack Obama anasema mpango wa miaka miwili wa matumizi ya serikali ambao bunge umeupitisha mapema Ijumaa ni wa uwajibikaji na kwamba atautia saini mara ukifika mezani kwake. Makubaliano hayo ni ukumbusho kwamba Washington bado inaweza kuchagua kusaidia kuliko kudumaza maendeleo ya Marekani, Rais Obama amesema. Baada ya baraza la Senate kupitisha bajeti, upigaji kura ulikamilisha hatua ya mpango wa matumizi, kwa vile ulikuwa umeshapigiwa kura siku ya Jumatano na baraza la wawakilishi. Bunge linalodhibitiwa na, na Warepublican mara kadhaa limekuwa na mivutano na rais Mdemokrat juu ya kipaumbele cha matumizi, mara kadhaa wakiacha nchi katika hali ya kuyafanya masoko ya fedha kuwa na wasiwasi. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Raia wa mwisho wa Uingereza ambaye alikuwa akishikiliwa kwenye gereza la Marekani huko Guantanamo Bay, Cuba, ameachiliwa huru. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza Philip Hammond amesema leo kwamba Shakar Amer, raia wa Saudi Arabia, ameachiliwa na atawasili Uingereza baadaye hivi leo. Amer amekuwa katika gereza la kijeshi la Marekani huko Cuba tangu mwaka elfu mbili na mbili lakini hajawahi kushtakiwa. Mwingereza Andy Worthington, mmoja wa ukurugenzi wa kampuni ya Westend with Shaka, amesema leo kuwa amefurahishwa kusikia kwamba madhila ya muda mrefu yaliyokuwa yamemkumba hatimaye yamefikia mwisho wake. Amer alitiwa mbaroni nchini Afghanistan mwaka elfu mbili na moja. Mamlaka ya Marekani ilidai kuwa alikuwa kiongozi wa kikosi cha wapiganaji wa Taliban na aliwahi kukutana na kiongozi wa Al Qaida Osama bin Laden. Wakati huo aliruhusiwa kuachiliwa kutoka Guantanamo tangu mwaka elfu mbili na saba lakini aliendelea kushikiliwa huko. Iran imemkamata mfanyi biashara mmoja mwenye uraia wa nchi mbili, Marekani na Iran, wakati akiwatembelea jamaa zake mjini Tehran wiki mbili zilizopita. Siamak Namazi ni mkuu wa idara ya mipango katika kampuni ya Crescent Petroleum yenye makao yake Dubai. Jarida la Wall Street limeandika kwamba Namazi alikamatwa na kikosi cha Revolutionary Guard ambacho kina ripoti moja kwa moja kwa kiongozi mkuu wa Iran Ayatollah Ali Khamenei badala ya serikali ya Iran. Kutiwa ndani kwa Namazi kumekuja siku chache baada ya makubaliano ya nyuklia ya Iran kuanza kufanya kazi hapo Oktoba kumi na nane. Ukamataji huo haujathibitishwa na Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani ingawaji imesema kwamba suala la raia wa Marekani kushikiliwa nchini Iran lilielezewa katika majadiliano ya Alhamisi kati ya al waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry na waziri wa mambo ya nje wa Iran Javad Zarif. Ireland imetia saini mswada kuwa sheria kwa ndoa za mashoga miezi sita baada ya kura ya maoni ya kihistoria ambayo kiasili imelifanya taifa hilo la kikatoliki kuwa nchi ya kwanza duniani kuidhinisha maamuzi ya kura ya maoni. Ofisi ya rais ya Ireland imesema jana kwamba mswada wa ndoa ulitiwa saini kuwa sheria na unafungua njia kwa ndoa za jinsia moja kuanza katika kipindi cha mwezi mmoja. Rais wa Ireland Michael Higgins yuko hapa nchini Marekani, kwa hiyo maafisa wake waandamizi wametia saini mswada huo. Ofisi ya rais ilikuwa ni hatua ya mwisho kwa baada ya kura ya maoni ya mwezi Mei ambapo takriban asilimia sitini na mbili ya wapiga kura waliidhinisha mabadiliko katika katiba kuruhusu ndoa za jinsia moja. Naam, msikilizaji, karibu katika live talk leo Ijumaa Agosti 30 mwaka wa 2015. Tunazungumzia uchaguzi wa Tanzania baada ya Watanzania kupiga kura hapo Oktoba 25 siku ya Jumapili katika uchaguzi uliokuwa na ushindani mkali kati ya chama tawala cha CCM na upinzani kutoka vyama vikuu vya upinzani vya CHADEMA na CUF. Wewe msikilizaji, unaweza kushiriki kwa kutoa maoni moja kwa moja ukitupigia simu hapa studio, ukianza na plus 1 202 619 3151. Hapa studio ninao washiriki ambao ni mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Id Ligongo, kule Zanzibar yupo mwandishi Munir Zakaria, vilevile vile na mchambuzi wa kisiasa Enzi Talib kutoka Zanzibar na pia Gladness Mzirai mwanaharakati wa masuala ya jinsia kutoka Dar es Salaam. Kukuendeshea live talk hapa studio naitwa Mkamiti Kibayasi nikishirikiana naye Hadija Riami. Kwa mara nyingine tena nawakaribisha nyote kusikiliza VOA Swahili. Basi moja kwa moja nikielekea huko jijini Dar es Salaam. Idi, tunafahamu kwamba leo tume ya uchaguzi Tanzania NEC Imemkabidhi rasmi cheti cha urais rais mteule John Pombe Magufuli. Baada ya kukabidhiwa cheti hicho, je, upinzani umeeleza nini? Na vilevile, je, vile rais mteule alipata fursa ya kuzungumza chochote na wananchi wa Tanzania? Mkamiti Kibayasi, kama ulivyoeleza leo, ni kwamba tume ya taifa ya uchaguzi imemkabidhi rasmi na kumvisha John Pombe Magufuli cheo cha rais mteule wa jamhuri ya muungano wa Tanzania, na aliyekuwa mgombea mwenza wa CCM Mama Samia Suluhu Hassan kuwa makamu wa rais, na huyo anakuwa mwanamke wa kwanza kwa hapa Tanzania kushika wadhifa huo mkubwa kabisa katika nchi hii ya Tanzania. Lakini kile ambacho kimetokea hii leo ni baadhi ya Uh, waliokuwa wagombea urais wa vyama vya upinzani kutofika katika ukumbi wa wa, wa shughuli hiyo ama hafla hiyo ambayo ilikuwa ikifanyika leo, lakini Jaji Damian Lubuva aliweka wazi kwamba kutokuwepo ua kwao ama kutokuhudhuria kwao hakutobatilisha chochote kile ambacho kimeendelea ama tangazo lile la kumtangaza John Pombe Magufuli kuwa rais wa wa, wa, wa jamhuri ya muungano mm -hmm. wa Tanzania lakini kikubwa ambacho anaweza kusema ni kwamba mara baada ya kukamilisha uh, zoezi hilo walioelekea ofisi ndogo ya CCM Lumumba jijini Dar es Salaam na baadhi ya vitu ambavyo vilizungumzwa, hali kadhalika uh, vitu ambavyo vimezungumzwa na rais ambaye anaondoka madarakani hivi sasa Jakaya Mrisho Kikwete, ni kwamba uh, Tanzania imepata rais ambaye ataweza kufanikisha yale yote ambayo Watanzania wanayatamani kuyaona yanafanyika ndani ya nchi hii ya Tanzania. Lakini wapinzani mpaka hivi sasa bado hawajazungumza lolote zaidi ya aliyekuwa mgombea urais kupitia chama cha ACT uh, Wazalendo, mama Anna Mgwira. Katika hotuba yake aliweka wazi kwamba yeye binafsi amekubaliana na matokeo. Kwa hiyo uh, hicho ambacho ndicho alichokisema mpinzani huyu lakini kwa upande wa Ukawa ambapo mgombea wake Edward Ngoyai Lowassa yeye alifanya mkutano wa na waandishi wa habari, naamini kabisa utakuwa unakumbuka, na alisema kwamba yeye anaamini alishinda kwa asilimia sitini na mbili ya kura, na pengine tume ilipaswa kumtangaza yeye kuwa rais, na pengine ndicho ambacho kimemfanya yeye na pengine wafuasi wake kutohudhuria hafla hii ya leo. Lakini hali hivi sasa ilivyo hapa jijini Dar es Salaam ni hali ya utulivu kabisa, na watu wamesha anza kusahau kwa sababu kama unavyojua jiji la Dar es Salaam linapilika pilika nyingi, na kila mtu huwa yuko makini na kujua kile kinachoendelea katika maisha yake binafsi. Kwa hiyo uh, hali ndivyo ilivyo hivi sasa. Haya, <laughs> Idi, umezungumzia rais anayeondoka madarakani Jakaya Kikwete alielezea kwa umma kwamba rais mteule ataweza kufanikisha mambo ambayo Watanzania wanayatamani. Je, alitaja mambo hayo ni yapi? kikubwa zaidi Kikubwa zaidi ni kwamba alizungumzia kwamba uh, John Pombe Magufuli ni mtu mkali ambaye asiyependa mzaha, ambaye anataka kuona watu wanafanya kazi, na ni moja kati ya vitu ambavyo uh, Watanzania wengi wamekuwa wakiwalalamikia wafanyakazi wa serikali ama taasisi mbalimbali za serikali kwamba haziwajibiki hazi ipasavyo. Pengine kuna mzaha ambao wanaufanya katika kazi zao, lakini ni kitu ambacho anaamini kabisa kuwepo kwa John Pombe Magufuli, kwa sababu yeye ana ukali, ni mtu ambaye ana- anapenda kufanyika kazi kama alivyokuwa na kauli mbiu yake, hapa ni kazi tu. Anaamini kabisa ataweza kubadilisha hiyo hali na kuweza kufanikisha mambo mengi, uh, kusonga mbele, kwa sababu taasisi za serikali ndizo ambazo zinawezesha shughuli nyingi kusonga mbele, iwe unafanya biashara binafsi, iwe unafanya kitu chochote kile ambacho, uh, ni binafsi, lakini mwisho wa siku lazima utaweza kugonga hodi katika taasisi yote ya serikali ili kuweza kufanikisha ile shughuli yako. Idi umezungumzia kuhusu Tume ya Taifa ya Uchaguzi. INEC imesema kwamba wale ambao hawakufika, ambao ni upinzani hawabadilishi chochote lakini, kwa kweli umesema pia baadhi ya wananchi inaonekana wameshasahau, lakini malalamiko haya. Je, Tume ya Taifa ya Uchaguzi imesema ingawaje mambo yamekwisha, mgombea wa urais ametangazwa mshindi, lakini wana mpango labda wa kujaribu kurekebisha hizi kasoro? Wamesema lolote au ndio basi ndo na wao wameshafunga vitabu? Umesikia lolote kuhusu hilo ah? Jaji jaji Damian Lubuva wakati anajumuisha na nakushu, na na kutoa shukrani zake kwa wadau wote waliofanikisha, uh, uchaguzi huu ikiwemo serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na serikali ya Zanzibar, ni kwamba alichoweza kukielezea ni kwamba kweli kuna baadhi ya kasoro za hapa na pale zilitokea na kama walivyobainisha wapinzani lakini kitu ambacho ameweza kukizungumza, wanaamini kabisa na matarajio yao ni kumaliza eh, kero zote ambazo kwa namna moja ma nyingine zimezungumzwa, lakini akazungumza kwamba si rahisi kuzungumza ama kukamilisha kila kitu, kwa sababu wakati mwingine watu wanatafsiri tofauti na mambo jinsi yanavyokwenda. Kwa mfano, hivi sasa kuna baadhi ya watu ambao wanadai kwamba matokeo ya uchaguzi yamechakachuliwa kitu ambacho yeye anasema kwamba kila kitu kimeenda kwa uwazi na na uhuru. Halikadhalika akajumuisha kwamba hata uangalizi kutoka uh, nje ya Tanzania wametambua hilo na wamelizungumza hilo kwamba uchaguzi ulikuwa huru na wa haki, lakini bado kuna watu ambao pengine kwa namna moja ama nyingine wanasema kulikuwa kuna kasoro za hapa na pale na wanaamini kwamba wao walikuwa wameshinda. Kwa hiyo ni kitu ambacho uh, vile vitu ambavyo vina kasoro vinaweza kurekebishwa, lakini kuna ile hali ya ubinadamu kwamba pengine hizo kasoro zitakuwa zikiendelea kuonekana licha ya kwamba kasoro hazipo. Uh, didi kitu ni i, kingine ambacho tungeweza kukiangalia zaidi kama tume ya uchaguzi imekizungumzia, sio kasoro hizi kwamba labda hakutendeka haki, lakini kulikuwa na kasoro ambayo ilijitokeza wakati wapiga kura wamejiandikisha, wana kadi za kupigia kura, lakini wameenda kule kuhakiki majina majina, yao hayakuwemo. Kwa hiyo kuna watu kadhaa ambao hawakupiga kura, wamelizungumzia kwamba labda watalirekebisha sasa hivi wata tafuta njia kusudi katika uchaguzi ujao mambo yawe mazuri kwa upande wa wapiga kura. Kwa leo hawakuzungumza swala hilo moja kwa moja, lakini nikirejea kile ambacho wamekuwa wakikizungumza ama kwa mii mwenyewe ambacho nimekishuhudia uh, pale nilipokuwa Zanzibar, hata nilipokuwa hapa Dar es salaam ni kwamba kilichokuja kutokea ni kweli, kuna baadhi ya watu ambao walikuwa hawaoni majina yao ama picha zao zinakuwa zina, kuwa, zina uh, mushkeri kidogo, lakini kulikuwa kuna tatizo lingine ambalo pia wapiga kura we, wao wenyewe hawakuweza kuhakiki majina yao mapema. Kwa hiyo siku ya kupiga kura wamefika katika vituo ambavyo hawakupaswa kwenda moja kwa moja. Pengine huyu eh, mpiga kura jina lake liko kituo D, yeye amekwenda kwenye kituo A na kwa siku ya kupiga kura, kwa sababu ya shughuli zilizokuwepo uh, siku ile, ingekuwa si rahisi kwa wale wasimamizi wa uchaguzi moja kwa moja wanaweza tu kumshauri mtu kwamba wewe hupaswi kupiga kura uh, kituo hiki, unapaswa kupiga kura kituo de idi tunakushukuru, tuna tuna, tuna kwa taarifa hiyo, sina nia ya kukukatiza lakini naomba endelea kuwepo katika laini ya simu ili tuweze kuelekea upande wa pili kule Zanzibar ambapo tunaye Munir Zakaria Muniri. Tunafahamu kwamba tume ya uchaguzi Zanzibar ZEC ilitengua matokeo ya uchaguzi huko visiwani Zanzibar. Sasa mpaka hivi sasa kuna kitu gani kinafanyika baada ya ZEC kutangaza kubatilisha matokeo hayo? Asante Mkamia. E, kinachoendelea hivi sasa naweza nitasema ni kwamba kuna hali ya tahadhari juu ya usalama ambayo imeanza kutanda vikufanya hapa. E, kwa mfano majira ya jioni kunako saa kumi na moja kulitokea tukio katika eneo la Msimanzini kwenye mataa ya kuongezia barabara eneo la Darajani katika mji mkongwe wa Zanzibar kulikuwa kuna kitu kinachosabikiwa kama mlipuko umeonekana karibu na eneo la kituo kidogo cha polisi kilichoko hapo eneo la Mtumazini, na baada ya kuonekana, vyombo vya ulinzi na usalama vikachukua e, hatua ya haraka haraka kudhibiti eneo hilo na kutafuta wataalamu kutoka wananchi wa Tanzania wenye utaalamu wa masuala ya milipuko ili kubaini ni kitu cha aina gani, kitu ambacho kinadhaniwa au kinasadikiwa kuwa ni cha mlipuko, kwa maana kwamba ama bomu ama kitu kingine chochote. Lakini e, shughuli zilianza kuendelea kama kurudi katika hali yake ya kawaida, lakini bado kuna hofu imetanda. Na leo mchana wagombea takriban wawili waliokuwa kuonyea nafasi ya rais wa Zanzibar wamekutana na waandishi wa habari na kuzungumza masuala mbalimbali kuhusiana na kuhusiana na uchaguzi mkuu na hatua gani zinazopaswa kuchukuliwa na kukaa chini kwenye meza ya mazungumzo. Ingawa leo aliyekuwa mgombea urais wa Zanzibar katika chama cha Wananchi CUF, katika mkutano wake na waandishi wa habari, wameonekana kuwa ni mkali na ameeleza hatua ambazo ameweza kuchukua za kujaribu kutaka kufanya mawasiliano na viongozi na mbalimbali lakini amekuja kutoa kauli kwamba labda labda, Mkamia kama utaniruhusu kidogo tu, tupate sauti, ah sauti, muniri sauti tunayo, Khadija hapa sauti tunayo, wacha tuisikie hiyo sauti, alafu utaweza kuzungumza wewe. Tunaweza kuzungumza na mchambuzi wetu enzi Talib naye kwa vile yuko huko <laughs> Zanzibar ako tuelezea, tumsikie Maalim sefu amesema nini leo. <laughs> hata hivyo iwapo hadi tarehe mosi Novemba 2015 hatutaona hatua zozote za maana zikichukuliwa kukamilisha uchaguzi huu na kuheshimu maamuzi wa Zanzibari waliofanya tarehe 25 Oktoba 2015, mimi na viongozi wenzangu wa CUF tutaondosha mkono wetu na kuachia wananchi wa Zanzibar watafute haki zao. Nasema tena ikifika e tarehe mosi, kama hakuna hatua zilizochukuliwa kuupatia ufumbuzi mzozo huu uliosababishwa na Jecha. Naam ni Maalim Sef Sharif Hamad, huyo ni katibu mkuu wa CUF huko Tanzania na pia ni mgombea urais wa Zanzibar. Enzi Talib pia mm -hmm. Uko kwenye laini ya simu, umemsikia Maalim Sef Muniri, umemsikia Maalim Sef ji, mnaichukulia vipi kauli hii, hasa kwa wazanzibari ambao watasikia, hasa wafuasi wa CUF? Kwa kweli uh, hali Zanzibar ni tete Eh, ingawa baadhi wa wa ya watu wanafikiria ni shwari, lakini si shwari, na alioeleza Maalim Seif ameeleza kama kiongozi wa chama anayesikilizwa. Lakini kimsingi sasa tatizo limetokana na mfumo wa utawala ndani ya CCM. Nasema hivyo kwa nini? Kwa sababu CCM ndio chama dola, CCM ndio tunasimamia serikali zote mbili, ya muungano na Zanzibar. Sasa kwa kuwa uchaguzi ulifikia hatua nzuri pande zote mbili za muungano, bara na Zanzibar, uchaguzi ulikuwa unakwenda vizuri. Tatizo lilitokea kwa tume zote mbili, hasa Tanzania Bara. Kwa mfano, tatizo lilikuwa la administrative, tatizo la kiutawala, la kiutendaji. Hilo halihusiani na misimamo kisiasa, na ndiyo maana kwa Bara Jaji Lubuva akawa na uhakika na confidence kusema kwamba uchaguzi unaendelea vizuri na tume yake itaendelea kuratibu na kuhakiki kura za wapiga kura, kwa sababu aliyote alikuwa ni pakiutendaji zaidi kuliko ya kisiasa. Lakini kwa upande wa Zanzibar, kwa kweli tatizo lilikuwa kubwa zaidi na la kikatiba. Ni kule kwa Jecha, mwenyekiti wa tume, kutokuwa muwazi na vilevile kutangaza kufutwa kwa uchaguzi, lakini wakati huo huo ndani ya tume yenyewe ukawa na migongano baina ya kamishna makamishna wawili hawa wapande tofauti, na mwenyekiti akakiri kuwa makamishna wamefika kupigana. Sasa katika hali hiyo, maana yake mii katika hali na hali hiyo, maana yake ni kwamba sio kutangaza kufuta uchaguzi, lakini wewe mwenyewe uambatane na ile legal accountability, ujiuzulu. Jecha alipaswa kujiuzulu na tume yake nzima kwa sababu ya upungufu huo wa makamishna hutekuelewana na kupigana, lakini makamishna akisema kwamba hawakushirikishwa katika uamuzi ambao aliofanya Jecha. Lakini kwa kuwa ni taasisi iliyopewa mamlaka makubwa sana kisheria kwa mujibu wa katiba kwamba haiingiliwi na taasisi yote hata mahakama, mimi naamini kwamba Jecha hakutangaza mwenyewe, lazima kupata shinikizo la serikali na shirikiza yasikali imenaamini kutokana na historia ki ya kisiasa Zanzibar. Mtu yoyote ambaye anajua historia ki ya kisiasa Zanzibar lazima atakubaliana na hali halisi kwamba alofanya Jecha si yake mwenyewe. Kwa nini? Kwamba kihistoria kihaijawahi kwa, ni yaani, Afro Shirazi Pemba haijawahi kushinda toka mwaka elfu moja mia tisa na hamsini na saba sisi hem toka yunge kwake mwaka sabini na saba haikuwahi kushinda penda katika chamizi zote. Kwa hivyo kutoa sababu kwamba kulikuwa na matatizo ya kisiasa kwa mfano niijua kura na kadhalika, inawezekana itatokea, lakini tume zote au bwanagecha angekuwa wazi zaidi, kama vile alivyoeleza zile sababu za msingi, lakini angeambatanisha na takwimu ambazo alidai kwamba kura zimeibiwa na kadhalika. Asante kwa enzi kumilati. enzi sawa, lakini wane nataka nimpe na yeye Muniri atueleze, je, anaonaje kuhusu hali hii ilivyojitokeza. Nakuja kwa matamshi ya Muniri matamshi ya Muniri, ya, ya Muniri ya, kama mwandishi wa habari taeleza kama matukio. Mimi kama mwanasiasa mwandishi wa habari nimekuwemo katika serikali na katika chama cha najua zaidi na ndio maana nikataka nichambue vile vile na yale aliyosema mwenyewe. Mwenyewe ameeleza matokeo ambayo sahizi ni sawa ambayo. Lakini lakini sasa tunachokiangalia hapa, tukizungumzia historia ya Zanzibar tukirudi huko nyuma inaweza ikatuchukua muda mrefu, na sisi muda tulionao ni mfupi. Sisi tunataka kuangalia leo matamshi ambayo yametolewa na Maalim Sefu Mkiasikiliza kwa makini, mnadhani anaweza kuleta labda hali ya mtafaruku, na unadhani ni njia gani inaweza kufanyika ili kujaribu kufikia mwafaka, mambo yasiharibike kabisa, wakaweza kuelewana hivi vyama pamoja na tume ya taifa ya uchaguzi pamoja na serikali ya Zanzibar. E, nakuja nasema tamko la Maalim Seif la leo katoa ultimatum kwamba ikifika Novemba moja hakuna hatua yote iliyochukuliwa, maana yake dui, maana yake kwamba inatukumbusha hivi vyama virudi katika maridhiano, ile fikra ya rais mstaafu Abeid Amani Karume ambayo aliyoifanya, na ndio maana kwa muda wa miaka mitano ya uongozi wa Dokta Shein umeweza kuwa tulivu. Kwa hivyo vyama hivyo virudi katika katika uno mkataba ule wa maridhiano ili kuendeleza nchi mbele na kudumisha amani endelevu. Bila hivyo kauli ya Maalim Seif inaonyesha kwamba hiyo ni kama hamri kwa wafuasi wake. Nikusema wewe unajitoa, yeye na viongozi wenzie wanajitoa, wananchi wafanye maamuzi yao. Maanaake nini? Manaake unashajuishaale. Lakini na upande wa serikali vile vile kukaa kimya, rais Huseni anakaa kimya. Maanaake nini? Manaake ni viongozi wawili, ni wakubwa Enzi, enzi ninakusikiliza vizuri na msikilizaji pia anakusikiliza vizuri unayozungumza, lakini naomba endelea kuwepo katika laini ya simu, kwani hivi sasa tunakamilisha matangazo haya wa njia ya redio na muda mfupi ujao tutaendelea na live talk katika njia ya internet ambapo ni www .com. Katika awamu ya pili ya live talk, basi tutakuwa naye msanii Mpoki Mujuni the Comedy kutoka Tanzania. Vilevile vile tutaendelea kuwa naye Enzi Talibu, mchambuzi kutoka Zanzibar, mwandishi wetu Id Ligongo kutoka Salaam, Munir Zakaria kutoka Zanzibar na Gladness Mzirai mwanaharakati wa masuala ya kijinsia kutoka Dar es Salaam. Basi, msikilizaji, tukutane huko. Kwa heri kwa sasa, nikiwa naye hapa Khadija Riami.