Karibu msikilizaji, katika makala hii ya Je, nifanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Mkamiti Kibayasi. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA, mtandao wa afya Afrika, yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani redio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga, Overcomers FM ya Iringa. Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando bongo5.com. Kama kawaida tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Sandei Shomari kukuletea habari za afya. Kamati ya ushauri katika shirika la afya duniani imependekeza kuendelea kwa majaribio ya kimaabara kwa chanjo ya malaria ili kufahamu na ufanya kazi na na usalama wake. Zaidi ya watu milioni moja wanafariki kwa malaria kila mwaka, wengi kati yao ni watoto walioko barani Afrika. Ndio maana kuna azma ya kupatikana kwa chanjo ili kutokomeza idadi ya vifo ambavyo vinatokana na ugonjwa huo. Wakati chanjo ya kwanza ya malaria inayojulikana kama TSS imeonyesha dalili nzuri, kundi hilo la ushauri la SAGE linasema utafiti zaidi unahitajika kufanywa kabla ya kuweza kutolewa kwa matumizi. Chanjo iliyopendekezwa inafanya kazi dhidi ya vimelea vya malaria ambavyo vinasababisha vifo na vipo zaidi barani Afrika. Dozi nne zinahitajika kwa mtoto kulindwa kabisa na ugonjwa huo. Dozi tatu za kwanza zinatolewa kwa kupishana kwa mwezi mmoja, na kufuatiwa na dozi ya nne miezi 18 baadaye. Hilo ndio tatizo ambalo limejitokeza. Mwenyekiti wa SAGE John Abramson anasema chanjo ni kiasi cha asilimia 30 ya ufanyaji kazi kwa watoto ambao wanapatiwa dozi zote nne, lakini watoto ambao hawapatiwi dozi ya nne watapoteza kinga. Abramson anasema wao wanapendekeza tafiti tatu mpaka tano zifanyike katika kipindi cha miaka kadhaa huku takriban watoto milioni moja wakihusishwa. Anasema gharama ya chanjo ni kiasi cha dola tano kwa dozi na kuifanya iwe na uwezo wa kufanya kazi vizuri zaidi. Anaelezea kuwa chanjo haichukui nafasi ya hatua za kudhibiti malaria, bali inachangia katika hatua zilizopo, ikiwemo upatikanaji wa vyandarua vyenye dawa, kutambua na kutibu malaria. Hivi sasa chanjo ya polio ndiyo nyenzo kuu inayotumiwa kutokomeza polio. Na katika habari nyingine, haijawahi kuonekana kuwa ni watoto wachache tu duniani ndio wameathiriwa na polio. Katika kuadhimisha siku ya polio ulimwenguni wale wanaojishughulisha katika kutokomeza virusi vya polio wanasema wakati umefika wa kuzidisha kampeni za chanjo ya polio. Kama hili likitokea, programu ya Polio Plus huenda ikasaidia dunia kutokuwa na polio ifikapo mwaka 2019. Miaka mitatu iliyopita, Nigeria, nchi yenye idadi kubwa ya watu barani Afrika, ilikuwa na zaidi ya nusu ya kesi za polio duniani. Viongozi wa nchi hiyo wafanyakazi wa afya na wafanyakazi wa kujitolea walifanya kazi kuwapatia chanjo watoto hata wale katika maeneo ambayo yalikuwa yamegubikwa na mapigano. Mwaka huu shirika la afya duniani limeiondoa Nigeria katika orodha ya nchi zenye polio, kutokuwa na polio barani Afrika kwa kipindi cha miezi kumi na miwili. Kwa hakika ni mafanikio makubwa, amesema Dr Elias Duri, mshauri wa masuala ya dharura kutokomeza polio kwenye WHO. Harakati za kutokomeza polio zilianza miaka 30 iliyopita na taasisi ya Rotary ilikumbatia mkakati wa kutokomeza polio. Changamoto kuu ni kuwapatia chanjo ya polio ambao wamekosa kupatiwa chanjo hiyo, amesema afisa wa Rotary. Anasema kuna lengo la kweli katika kuwatafuta watoto hao ambao bado hawajapatiwa chanjo, pengine wako katika maeneo ambayo ni vigumu kuyafikia au kuna sababu nyingine iliyochangia wasipatiwe chanjo. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Katika makala yetu ya majadiliano na siku ya leo, tunazungumzia mada ambayo inasema ni kwa nini vijana wengi wanapofika chuo hubadili tabia zao. Kukuandalia makala haya, jina langu ni Lucy Patrick. Tunaangalia kwa nini vijana wengi wanaharibika wakifika chuoni. Kwa kwanza, cha kwanza, hakuna mtu wa kukufuatilia kama sekondari. Tunapofuatiliwa na walimu, mwenendo wako unaendaje, kuanzia shuleni mpaka nyumbani. Chuoni, utakachotaka kukifanya wewe ndio hicho tutakachojisikia we kukifanya. Ukitaka kuwa na marafiki wa namna fulani ndio utakaokuwa nao. Ukitaka kuwa mvuta bangi, utakuwa mvuta bangi. Yaani hamna mtu wa kukulinda usifanye kitu fulani. Ndio maana vijana wengi wakishafika chuo wanaribikiwa, hawawezi kujizuia wenyewe kufanya mambo mabaya. vile vile vishawishi vya marafiki chuoni, pale mnakutana na watu tofauti tofauti, huyu ana tabia hii na huyu ana tabia hii na huyu ana tabia hii. Wewe unakuwa mtu mpole sana, unavyokuwa naye pale, anakushauri tumie pombe, pombe haileweshi sana vitu zaidi. kwa hiyo mi naona hivyo vitu ndio vinachangia zaidi kuharibika kwa vijana wengi wakishafika chuoni. Tunaelewa kwamba mtu unapoenda elimu ya juu unakuwa unapata mkopo, na watu wanapoa mkopo ni wale wa hali ya chini ambao ule mkopo unaweza ukawasaidia katika kujikimu katika maisha yao ya chuo pale. Unapopewa mkopo, itafika kipindi ule mkopo utaisha, kutolingana na ile timu ambao umepewa, itamfosi ule mwanafunzi kutafuta sehemu zingine afanye ya kupata ile pesa, ili kuendelea kujiweka katika maisha ya pale chuoni. Ndipo hapo atakapoanza kujiingiza katika vitendo na sivyo kama ngono na vitu vingine, mradi apate ile ile afanye ya, ya kujikimu. Ukiangalia familia yake ni maskini, hata akiomba hela nyumbani aweza akatumia. Mimi ninachohisi ambacho kinachangia, yaani mtu nakuta aliyopewa anatumia vibaya, ni tamaa Nakuta mtu ametoka nyumbani, maisha ni ya kawaida. Akifika chuo, anakuta mtu labda anakuta kwa siku anabadilisha nguo mara tatu mara nne, kwa ile pela inamfanya yeye ahisi kama yeye yuko nyuma, na wakati nata kwenye, nata kwenye, nata kwenye, analizye, kwa nataka kuendelea, yani nataka kufanana na wale wenzie, kwa anakuta naye anaingia katika vitu, kumbe anakuta naye anaweza kutumia hela yake kwenda ku, shopping anatumia hela yake kuvaa vitu vya gharama, na mwisho wa siku ile anamwishia Um, kwa mawazo yangu kwamba ni kwa nini vijana wakifika chuo wana, wanaharibika au hawaishi maisha waliokuwa wanaishi mwanzoni. Pointi yangu ya kwanza ni kwamba inahusiana na mawazo potofu tulionao sisi wanafunzi Yani kwamba sisi wanafunzi tuna mawazo ya kwamba mimi nasoma Loleza, yani Loleza hapa nabaniwa, sina simu, Loleza sioni mziki, nikifika chuo He. Yani nikifika kule lazima maisha yangu yawe hivi. Kwa hiyo unakuta tunatoka huku, mfano kama hapa Ilevo, tunatoka hapa, tuna hayo mawazo, unaenda nayo chuo. Ukifika pale chuo, kwa sababu ulikuwa ushajiwekea hayo mawazo tangia ukiwa huku darasani, ukifika pale lazima yani utumie kama ulivyo kwa umepania. Huwa yani nayaita ni mawazo potofu. Alafu pia ningependa kuongea kuhusu uhuru yani ulioko kule chuo. Yaani, mimi naamini kwamba too much of everything is harmful. Yaani unajua pale kuna uhuru sana, mtu unaenda na kikaptula darasani, au muda wote unaojisikia unaenda nje. Huwa ule uhuru saa nyingine ndio unaowafanya watu wazidi kuharibika wakiwa kule vioni. Kwa mawazo yangu mimi, pointi ya kwanza ninayoiona ambayo inasababisha vijana wengi wakifika chuo wanaharibikiwa na tabia, kwanza ni wazazi. Ukiangalia katika maisha ya kuanzia kuzaliwa kwa huyo mtoto mpaka anatakia ile elimu ya kufika high school, huwa wazazi wanakuwa strict sana kwenye swala la kusoma na kujenga tabia kwa ujumla ya huyo mtoto, lakini pale anavyofika tu elimu ya juu, chuo, wazazi wanasahau kama waliwahi kuwa na mtoto ambaye wanatakiwa ile maadili waliomlelea tangia udogo aendeleze, na wazazi wengi huwa wanajikuta wakisema Mwanangu sasa hivi fanye hiki fanye hiki, lakini ukifika chuo mimi sitakuwa nakufuatilia maisha yako. Sasa at the end of the day, mtoto anaishia kuharibikiwa kwa sababu the parents are not there to guide her again. Inachangia sana kwenye kuharibikiwa kwa tabia. Ndio ukifika juu kule unakuwa na tuna ile tunaamini kuwa anakuwa ni mtu amekuwa ni mtu mzima, anaweza kufikiria na kitu kama hicho, lakini bado guidance ya wazazi inataka kuwepo. Na kingine kinachochangia, point ya pili ni nini? Ni sisi wenyewe, yaani atuishi maisha ambayo ni our really identity. Ukikonsider okay, point ya kuwa shuleni, mtu unakuta yuko shuleni, maisha anayo ishi sio yale maisha ambayo ni real kabisa ya kwake mwenyewe. Nisiche wewe akitoka nje huku shuleni, kwenye hizi shule za boarding au hizi za day, huwa kuna things tunabaniwa, tunakataliwa kwao, unakuta huvifanyi. Kwao ile maisha anayoishi, anakuwa anaishi kama maisha ya woga fulani hivi. Sasa akifika chuo, anakuwa ni ile time sasa ya kureveal the real ha, at the end of the day anaishia kuharibikiwa, ambacho sio kitu kizuri sana, kwa sababu ni heri uonekane kweli wewe ni mtu unayependa starehe kuanzia mwanzo, ili tujue jinsi gani tutakusaidia. Na mii point yangu ni ulimbukeni. Vijana wengi wa wakishafika chuo, unajua siku zote mtu ukikopi kitu eh, unakuwa ni zaidi ya yule aliyekufundisha. Kwao unakuta mtu anafika kule, anaona watu wanafanya vitu, anakurupukia mambo kule, utfika watu wanavaa sketi fupi yendo, hey, inakuwa ni mungu wangu, ni zaidi ya hao wote. Mimi naona ulimbukeni, na wenyewe unamfanya mtu yaani Abadiliki. Naitwa Eva Titoshana, nasoma form 5 PCM, Loreza Girls High School. Hoja yangu ni kwamba tunajua kwamba expansion ya sasa au maelezo kuhusu siasa ukifika chuoni huwa yanakuwa ni uwe, kila mtu anajiingia, anaingia kwenye mambo ya siasa, labda kama alikuwa na chama, akiingia kule anakuta mtu yupo Chadema, yupo CCM, anaenda kule anakutana na habari kuhusu CCM ambazo zinaongelewa na Chadema na kuhusu Chadema zinazoongelewa nini CCM. Kwa hiyo kulingana na hayo maelewano ambayo hayapo baina ya vyombo vya viwili, mtu anajiingiza tu kwenye hiyo vyombo, wanaanza kufanya migomo, vurugu, anaacha kuendelea ku concentrate kwenye masomo, anaingia kwenye masuala ya migomo, anajiingiza kwenye mambo hayo. Mimi siendagi club, hata kama nyimbo za club ilikuwa usijui, unaanza kufanya mazoezi na hiyo onekana kwenye chat. Pointi yangu kubwa sana hapo ni kwamba katika mazingira ya shuleni, elimu imeshikiliwa na mtu mmoja. Sasa nikasemea kama nani? Maprofesa. Mfano, kama umeenda chuoni, profesa yeye ndo anayekufundisha, yeye ndo anayekutungia mtihani wako wa mwisho, yeye ndo anaye makina, yeye ndo anakuambia kwamba either hapo utapata cheti kama umepata degree umequalified, au vipi. Sasa umefika hapo, yeye profesa akakutaka kimapenzi, haijalishi ni profesa wa kike au wa kiume, akaja amekutaka kimapenzi. Ukimkataa, yeye ana uwezo wa kukufelisha, usiendelee na masomo yako. sasa ogopa hiyo hali isije kutokea tena, au kuogopa kwa kwamba kukatisha masomo yako, basi unasema okay, let it go kwamba basi kwani nikitembea naye mara moja kuna nini? Umeona, na mtu anangambia kwamba ukionja sukari yani, na namsema unasema kwamba maiza nini? Mm, buyu la asali ndio. Umeshaanza sasa, na huyo profesa, haijalishi wa kike wa kiume, haijalishi kwamba ni mwathirika au vipi, umeshaona utamu sasa. Wewe utasema oh, kumbe nilikuwa na nilikuwa najitesa bure, kwa nini siendelee na huyu? Hiki kitu, umeona, anakupa na pesa, anakufaulisha, haijalishi umesoma usomi, haustahili kufa hulu anakufaulisha. Ah, unasema kumbe kumbe, ndo haya maisha. Na sisi ambavyo vijana tunapendelea, tunapenda sana maisha ya, ya kupata, yaani bila kutoka jasho, yaani tupate tu kwa urahisi urahisi, basi unasema haya ndo maisha sasa lakini kuto kujiamini na kuto kujiwekea malengo wewe mwenyewe binafsi, basi ngoja basi nijiheshimu mimi kama mimi. Kwa sababu unajiamini, basi utaendelea kuwa vile vile kama ulivyo. Mpaka hapo tunakuwa tumefika mwisho wa majadiliano yetu kwa siku ya leo. Tumepata kusikia maoni mbalimbali kutoka kwa wanafunzi, lakini pia tumesikia kutoka kwa mhadhiri wa chuo kikuu. Naamini vijana mmesikia na mtafanyia kazi yale yote ambayo yanasababisha vijana kubadili tabia. Jina langu ni Lucy Patrick, sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Hii leo kwenye kipengele hiki cha daktari, uko nami Rahabu Fredi, na daktari ambaye anajibu maswali hapa ni Dr. Ali Mjema kutoka hospitali ya mkoa ya Rufaa Amana iliyopo jijini Dar es Salaam, na tayari mabinti hapa wanaanza kuuliza maswali walionayo. Mi naitwa Fatma Abdallah Chikawe. Dokta, kuna baadhi ya watu wazima hujisaidia haja ndogo kitandani bila wenyewe kujifahamu. Kwanza ni kwa nini huwa inatokea hivyo lakini pili, kuna tiba yoyote kitaalamu? Kukojoa kitandani kwa watu wazima ni tatizo. Ile mishipa fahamu ishakuwa kwa hiyo inampa taarifa kwamba anatakiwa aende akajisaidie, lakini anapokuwa na maradhi mfano akina baba wengi ndio wanakuwa na tatizo hilo. Kuna tatizo ambalo wanaume wanavimba tezi, tezi ambalo lipokaribia na kwenye kibofu cha mkojo. Sasa hili tezi linapovimba, linakuwa lina misuli fulani ambayo inazuilia mkojo kutoka bila taarifa. Kumbuka kwamba mkojo hutoki mpaka upate taarifa, na kuna kitu kinachozuilia. Sasa tezi linapovimba, kile kitu kinachozuilia kinakosa uwezo wake wa kuweza kuzuilia mkojo. Kwa hivyo, mtu mzima anashangaa ametokwa na mkojo bila yeye kujijua. Lakini pia kuna maradhi mengine, mfano kama kisukari. Kisukari kinaathiri mishipa ya fahamu. Kwa hivyo, mtu mwenye kisukari, kwa kuwa ile mishipa ya fahamu itakuwa haifanyi kazi kama inavyostahili, pia naye mkojo unaweza kumtoka bila kujua. Lakini zaidi ya hapo, pia unapokuwa na tatizo la uti wa mgongo ambalo mathalan hulijui ile mishipa fahamu ambayo inapeleka taarifa kwenye kibofu cha mkojo kiweze kuzuilia mkojo usitoke bila taarifa inatokea kwenye uti wa mgongo. Hivyo uti wa mgongo unapokuwa na matatizo, basi wewe unaweza kutoka na mkojo bila kujijua. Hivi ndivyo vitu vikubwa vinasababisha mtu mzima mkojo umtoke bila kujitambua. Kitaalamu tiba ipo. Tiba yake inaweza kawa dawa peke yake au upasuaji peke yake au dawa pamoja na upasuaji kwa pamoja na mtu akapona kabisa. Naitwa Rehema Mkasese. Dokta, ninapojisaidia haja ndogo nasikia maumivu chini ya kitovu mpaka utokwa na machozi. Je, nina tatizo gani? Kupata maumivu makali wakati wa kujisaidia hadi unatokwa na machozi, hili ni tatizo, na tatizo hili linasababishwa na ugonjwa aina ya UTI. Hii UTI ni ugonjwa ambao unashambulia njia ya haja ndogo. Ugonjwa huu unaweza ukaanzia kwenye sehemu ya nje kabisa ambayo kitaalamu tunaita urethra. Hii ni njia ambayo inatoa mkojo nje, lakini pia kuna njia za ndani ambazo zinatoa mkojo kwenye kibofu, na pia kuna njia nyingine zinatoa mkojo kwenye uh, figo kuleta kwenye kibofu ambazo zinaitwa ureta. Kwa hiyo mashambulizi yote ya bakteria ambayo tashambulia sehemu moja wapo kati ya eneo hilo hapo, tunaita UTI. Sasa haya maumivu unayoyapata ni kwa sababu njia ya kutolea mkojo tayari ina vidonda. Sasa kumbuka kwamba mkojo una tindikali. Kwa ile tindikali ikipita kwenye vile vidonda vidogo vidogo kwenye njia ya mkojo, basi unapata maumivu. Cha msingi unatakiwa uende hospitali, kwa sababu bakteria wanaosababisha hii UTI wanaweza kuwa ni bakteria wa kawaida au ni bakteria ambao pia wanasababishwa na maambukizi kwa njia ya kujamiana. naitwa Aisha Mbegu. Mimi na rafiki zangu tunavaliana nguo na mapambo. Je, kuna athari yoyote kiafya? Kiafya haturuhusu kuvaliana nguo kwa sababu yako maradhi mengi sana sana ya ngozi ambayo unaweza kuyapata kwa kuvaliana nguo au mapambo na mwenzako. Mfano ugonjwa wa ngozi kama vile fungus. Mtu anapokuwa na fungus akawa amevaa nguo yake alafu akaivua, hata kama ataifua hajaipiga pasi vya kutosha, ukaivaa wewe kuna uwezekano mkubwa wa kupata huo ugonjwa wa fangazi. Kuna ugonjwa mwingine wa kitaalamu tunaita skebisi. Huu ni ugonjwa ambao unakuwa na vipele sehemu za makwapa na sehemu za miguu katikati. Pia ugonjwa huu unaweza kuupata. Yako pia maradhi mengi tu ya ngozi ambayo unaweza kuyapata kwa kuvaliana nguo. Lakini zaidi ya hapo kama mnavaliana nguo mpaka hadi nguo za ndani, hili lipo kwa wanafunzi sana sana ambao wanasoma bodi, unavua nguo yako ya ndani, unaifua, unaiacha bafuni, mwenzako anaichukua anaivaa. Sasa kama ana maambukizi mfano ya fangazi za sehemu za siri au ana ugonjwa mwingine wa zinaa ambao unaweza kuganda kwenye nguo yake ya ndani nawe ukaivaa bila kunyooshwa vizuri, kupigwa pasi. Unaweza pia ukapata hata maambukizi mengine ambayo ni ya zinaa kwa kupitia kuvaa nguo ya mwenzako, mfano gonorea. Si vizuri kuvaliana nguo na mwenzako. na kushukuru Daktari Ali Mjema kwa kuweza kutoa ufafanuzi wa maswali hayo. Popote ulipo, msikilizaji natumai umenufaika. Mimi sina la ziada. Jina langu ni Rahabu Fredi nam. Asante dokta kwa majibu hayo kwa vijana, na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Beatrice ni binti wa mwisho kwenye familia yao yenye watoto wanne. Beatrice amefanikiwa kumaliza elimu ya chuo kikuu na sasa yupo kwenye mchakato wa kutafuta kazi. Rafiki wa Beatrice aitwaye Hamisi ambao wamemaliza wote chuo pamoja, wapo katika mchakato wa kutafuta kazi lakini kila kazi wanayopata si kazi ambao wameichagua, hivyo wanaikataa na kuendelea kubaki nyumbani bila mwelekeo wowote. Siku moja wakiwa wamepumzika, huku akizungumza wa hili na lile, mada kuu ikiwa ni utafutaji wa kazi, jinsi ulivyo mgumu da. Bite, mi nimechoka kukaa bila kazi. mi mwenyewe hivyo hivyo, nimechoka vibaya mno. Sa tufanyeje? hata sijui tufanyeje. Kwa hiyo una maamuzi kabisa kichwani kwako? Sina chochote kwenye kichwa changu, yani ninachotamani ni hapa ni kazi tu. Sina jipya. Hata mimi hivyo hivyo. Sasa sikiliza wewe, nenda kandae dokumenti zako kesho, kama kawa, twenzetu, kazi zipo, tutapata tu, lazima. Hmm, mwenzangu, nakaribia mwaka sasa, hatuna hata dalili. Kwa hiyo unasemaje, au shakata tamaa? Hapana, hapana. Nini sasa wewe wewe sema kama ndio umeshakata tamaa, hutaki tena kutafuta kazi, ili mi nikuache ukae nyumbani, maana umeridhika na kupika na kupakua. Mimi sijakata tamaa misi, ila da, inachosha sana, maana nikikumbuka tangu tulipoanza hili zoezi, hatuna mafanikio hata kidogo. Lakini wenzetu wana bahati, wamepeleka maombi na kazi hapo hapo, sasa maisha yao yanaenda vizuri sababu hakukata tamaa. Sasa wewe umeanza kuchoka wakati hata hujaona dalili ya mafanikio hata kidogo. Sawa basi, wacha mimi niende kupumzika ili hiyo kesho twende huko kwenye kibarua cha kutafuta kazi. Poa. Kesho basi nenda kaandaye kila kitu. Poa. Baada ya mazungumzo marefu kati ya vijana wale, waliagana na kila mtu kwenda zake kwao, kwa makubaliano ya kukutana siku inayofuata kwa ajili ya kwenda kuzunguka kutafuta kazi. Kila mtu aliondoka na maswali mengi kichwani kwake, afanyeje ili apate kazi anayoitaka? Lakini hakuna aliyepata jibu lolote. Na ilipofika siku ya pili Walikutana na kwenda zao kama walivyoagana. Baada ya mizunguko yao walikubaliana kutulia kwanza, kusubiri majibu ya maombi ambayo tayari walikuwa wameshayatuma sehemu mbalimbali. Na baada ya siku nyingi kupita, walikutana tena na mazungumzo yao yalikuwa kama ifuatavyo. Mambo vipi bite? Poa tu, za siku mbili tatu njema tu. Ehe, vipi, umepata majibu yoyote kwenye kazi ulizoomba? Hamna, kimya kabisa. Ile nafasi tuliyoitwa wakati ule mwanzomwanzo mwanzo, unakumbuka? Ndiyo unakumbuka. Na wewe wamekuita tena, kama ulikuwepo vile. Wamenipigia nikaanze kazi, wanasema masilahi mazuri, nikawambia kuwa nimesafiri. Hata mimi wamenipigia, nimewambia nitakwenda, lakini sijakwenda popote. Naona wananizingua tu, maana nina shida ya kazi, wao wananiletea utani. Lakini kuna kaka mmoja mweupe tulifanya naye interview, yeye alifanya pale pale, yuko vizuri sasa hivi. Kaka yupe huyo? mweupe mnene hivi? Mbona simkumbuki mtu yeyote pale, mweupe mnene hivi. Ah, yule nimemkumbuka, alikuwa anasema yeye yupo tayari kufanya kazi yoyote. Ee, huyo huyo. Sasa hivi mambo safi. Nilikutana naye siku moja, tulizungumza kwa kirefu, anasema ile kampuni ndio kawaida yao. Kivipi? Mfano, yeye aliomba nafasi ya uhasibu, wakamfanyia na usaili, kilichotokea Wakamwambia kwa wakati ule hawakuhitaji wahasibu, ila kuna nafasi ya udereva, kama anaweza na leseni kama anayo, watamwajiri. Si unaona waliva mambo yao? Mimi sifanye ujinga huo tena, wasintanie. Kama ningetaka ninge udereva singeomba nafasi ya udereva. Kwa hiyo yupo pale pale hadi leo, ndiyo yupo hadi leo. Yeye ndo aliniambia niende nikafanye sehemu yoyote watakayonipangia kwani napata uzoefu. Yaani, anachekesha kweli. Kwa hiyo ukakubali kuwa mapokezi wakati umeomba ukeshia, ili iweje? Anasema kuwa hivyo wanavyokupangia kazi, pia wanaangalia na uwezo wako, alafu baadaye wanakuweka kwenye nafasi ulioomba mwenzio, lakini inabidi, anasema kuwa hivyo wanavyokupangia kazi pia wanaangalia na uzoefu wako, alafu baadaye wanakuweka kwenye nafasi uliyoomba mwanzoni, lakini inabidi uwe mvumilivu sana. Ah, wapi! Mbona yeye sasa ajabadilishwa na kurudishwa katika nafasi aliyoomba? Wamemwahidi watamweka kwenye nafasi ya uhasibu, hivyo asiwe na wasiwasi. Hata hivyo na nafasi yake hiyo hiyo ya udereva, lakini amejiendeleza kimaisha. na msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala, Kila Mtu Ana Hadithi Yake. Mkoa wa Kagera, hapa nilipo najutia maamuzi yangu nilioyamua hapo awali. ni naishi na wazazi wangu ambao ni maskini sana na wananitegemea mimi, mimi ndo nahangaika kuwatunza wazazi wangu, na maisha ni magumu sana. Hata na mimi pia nategemea kilimo na watunza wazazi wangu, huko ni wagonjwa, na maisha yakazidi kuwa magumu, kakosa hela ya kuwapeleka hospitali. Ndipo nilijiuliza je, nifanyeje? Ndipo nilichukua maamuzi, nikaenda kwa mwanaume ili anipela lakini matokeo yake niliyoyapata, nilitokea kupata mimba, ndipo nikajifungua mtoto. Ma maisha yakazidi kuwa magumu kuliko hata nilivyokuwa sina mtoto. At least nilikuwa naenda sehemu hata naweza kulima na, napata hela, lakini sasa ndo amezidi kuwa magumu, na yule mwanamume amenikimbia na amenikataa, amemkataa amin, mtoto wake. Nikajiuza, je nifanyeje? Ndipo rafiki yangu mmoja kutoka jijini Dar es Salaam alivyo, ndipo akawa amekuja akawa amenipa toy ya Dar es Salaam, akaniambia kwamba Dar es Salaam, jijini Dar es Salaam kuna hela, ukifanya kazi kidogo unapata hela. Kwa hiyo yawezekana ukaenda ukapata hela ya kuweza kutunza mtoto wako na wazazi wako. Nikajiuliza, je, niondoke na mtoto? Ikashindikana, ndipo nilijiuliza je, nifanyeje? Nikamua kuchukua maamuzi makubwa ambao ni kutoroka na kuacha wazazi wangu na mtoto wangu, maana niliona nikiwaaga watakubali au wakikubali watasema niende na mtoto, nikawa nimeshindikana. Nikaamua kutoroka na kuachia wazazi wangu mtoto, au kwa wakiwa wagonjwa. Ndipo nikawa nimekuja jijini Dar es Salaam. Nafika jijini Dar es Salaam, stendi ya rafiki yangu, ndipo ananiambia kazi anayoifanya kazi anayoifanya anafanya kazi ya kujiuza akaniambia niamue moja, kama nataka kwenda naye niwe nimekubali ni na mimi kufanya kazi hiyo, nikajiuza. Je, nifanyeje? maisha magumu niliyoyapitia nikiwa niliyoyamua hapo awali, nikawa nimepata mtoto, nikafikiria, nikashindwa kwenda kufanya hivyo, nikajua yatanitokea kama ya mwanzo alivyonitokea, ndipo nikakataa nikabaki stendi Ubungu, ndipo nili hapo sina msaada wala sina ndugu yoyote na ndo mara yangu ya kwanza kufika jijini Dar es Salaam stendi Ubungo. Ndipo nikabaki hapo nikawa nikawa ombaomba, nikawa nalala barazani kwa watu naamka nashinda tu na amuka na shinda tuna zurura ndipo nika nikampata nika nika nika msamaria mmoja nikampa stori yangu ambavyo jinsi navyoishi mahali pale stendi, ndiye aliyenisaidia na kunipa nguo na kunipa nauri ya kunirudisha nyumbani. Lakini hapa nilipo, nina uchungu sana, nina maumivu sana, ambayo ninajutia maamuzi yangu. Nilio nilivyorudi nyumbani, nilikuta mtoto wangu amefariki, wa na wazazi wangu bado ni wagonjwa. Ikiwa nimetoka kule Dar es Salaam, sina msaada wowote, na wala sina hela yoyote ya kuweza kuwasaidia wazazi wangu. Kwa hiyo hapa nilipo najiuliza, je, nifanyeje ili niweze kuwatunza hata wazazi wangu waweze kupona? Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Mkamiti Kibayasi na kusi, usikose kujiunga nasi tena.