Nifanyeje. Karibu msikilizaji, katika makala hii ya Je, nifanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Githu Yort. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA, mtandao wa afya Afrika, yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza Mlimani redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Redio Boma High FM katika mkoa wa Kilimanjaro, na yanapatikana pia katika gazeti tando Bongo5.com. Kama kawaida tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa, ungana nami Mkamiti Kibayasi kwa habari za afya shirika la afya duniani WHO linaongeza juhudi za kudhibiti milipuko mbalimbali mbali ya kipindupindu barani Afrika na Mashariki ya Kati ili kuzuia ugonjwa huo kusambaa na kutishia afya za maelfu ya watu. Zaidi ya kesi za kipindupindu 1700 na vifo 170 vimeripotiwa katika nchi tano za Tanzania, Jamhuri ya, ya Kidemokrasi ya Congo, Iraq, Bahrain, kuwait huko Afrika na mashariki mwa Mediterranean, WHO inasema imetiwa wasiwasi kuhusu hali ya kusambaa kwa ugonjwa huu unaosababisha kifo kama hatua za haraka za kudhibiti hazitachukuliwa. Kiongozi wa timu kwenye idara ya magonjwa ya milipuko katika WHO, Dominic Legros, anasema ana hofu kuhusu hali ya kipindupindu katika eneo la Afrika, mahala ambako hali mbaya sana ya El Ninyo katika miaka ishirini iliyopita inatarajiwa tena. Anasema hali hii ya hewa inatarajiwa kuchochea mvua katika miezi kadhaa ijayo na kusababisha mlipuko wa magonjwa yanayosababishwa na maji ikiwemo kipindupindu. Anasema hali hii mara ya mwisho kutokea mashariki mwa Afrika ilikuwa mwaka 1997 na 98 katika nchi 4 za Tanzania, Uganda, Kenya na Msumbiji. Wakati huo, katika muda wa ndani ya kipindi cha miaka miwili tulikuwa na kesi za kipindupindu laki mbili na vifo elfu nane. Anaendelea kusema kuwa tunatakiwa kuwa tayari kwa hali hii na kujaribu kudhibiti mlipuko haraka iwezekanavyo. Tanzania ina takriban kesi elfu tano za kipindupindu ikiwemo vifo sabini na nne. Mji mkuu Dar es Salaam ulikumbwa vibaya mno kwa kesi elfu tatu na mia tano zilizoripotiwa tangu katikati ya mwezi Agosti. Katika habari nyingine, watafiti wanasema wazee kula nyama zaidi katika milo yao kama vile samaki wanaweza kufanya ubongo wao ukanywea. Kwa upande mwingine, hata hivyo, kula vyakula vyenye afya vinavyotokana na kile kinachoitwa mlo kamili wa Mediterranean huenda ukasababisha ubongo wako kuendelea kuwa katika afya bora wakati ukiwa mzee, utafiti mpya unashauri hivyo. Watafiti wanasema kwamba watu walio na umri wa zaidi ya miaka sitini na mitano ambao wanakula sana samaki, mboga mboga, matunda, nafaka na mafuta ya mzaituni walikuwa na ubongo wenye upeo mkubwa ikilinganishwa na kundi kama hilo ambalo halikufuata mlo kamili wa Mediterranean. Ilitia moyo sana kuona kwamba kadri unavyokula mlo kamili wa Mediterranean ndivyo unavyopata ulinzi zaidi dhidi ya ubongo kunywea, alisema mwandishi wa utafiti yangu, profesa msaidizi wa maswala yanayohusiana na mishipa ya akili kwenye chuo kikuu cha Columbia mjini New York City nchini Marekani. Utafiti wa awali unaohusisha mlo kamili wa mediterranean unaweza kupunguza hatari za ugonjwa wa Alzheimer, utafiti unasema. Mlo huo unasisitiza viwango vya mbogamboga, jamii mboga, kunde kama vile maharage, njegere pamoja na dengu, vilevile vile matunda, nafaka, samaki na mafuta ambayo hayana kiwango chochote cha kolestro kama vile mafuta ya mzeituni, waandishi wa utafiti wanashauri hivyo. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Mpenzi msikilizaji, katika makala yetu ya majadiliano leo fatana nami mensi ya Johnny, tukizungumza na vijana, ambapo leo tuko na vijana, lakini pia miongoni mwetu tuko na wazazi. Tukizungumza, mada yetu inasema wazazi kuwa na upendeleo kwa mtoto fulani, yani anampenda mtoto fulani kuliko mwingine, ina madhara gani kwa watoto wenyewe? Asante. Mimi naitwa Lovis Vulembera. Nadhani kwa mzazi inaweza kutokea kwamba akamchukia mtoto akamchukia mtoto mmoja na akampenda mwingine, sio ni kwa sababu, sio kwa sababu aliamua mwenyewe. Inawezekana kwamba watoto wanavyozidi kukua, kila mtu anakuwa na tabia yake. Kwa mzazi amempenda mtoto mmoja kutokana na tabia alionayo dhidi ya walewe wengine unaweza ukakuta mtoto ambaye labda hataki kukosolewa kusoma, akamjali yule mmoja aliye tayari kumsikiliza na akamwacha yule ambaye haiko tayari kumsikiliza. Lakini sidhani kwamba mzazi ataamua kwa, yani, pasipokuwa na sababu yoyote ile kuwatenga watoto, lazima kutakuwepo na sababu moja wapo itakayomfanya kama mzazi amempendelea mtoto mmoja na akamwacha mwingine. Na ni kweli kwamba watakapogundua kwamba wame kuna upendeleo kati yao, yani mzazi amempenda mmoja na mwingine hajapendwa, lazima kutakuwa na um, kutokuelewana katika katikati yao, ile ipo na, na utakuta kwamba labda mmoja amemchukia yule anayependwa, lakini mara nyingi sana sio kwa bure. Utakuta mwingine ni mvivu, mwingine anataka kujituma. Sasa huyu mzazi hawezi kumlazimisha asiyetaka kujituma, kama sio kwa uamuzi wake mwenyewe binafsi. Lazima awe tayari kufanya, lazima awe tayari kusikiza, lazima awe tayari kujifunza ili aweze kwenda sana mwenzake, sababu kuna mwingine ambaye ni mvivu, yeye anataka ale bure tu, hataki kufanya kazi, hataki kujituma. Kwanza kabisa kitu ambacho kitatokea ni kwamba watoto wenyewe kwanza watakuwa hawapendani, yaani watajengeana chuki, kitu ambacho baadaye kinaweza ikasababisha wasiwe na ushirikiano wanapofanya mambo yao, au ule undugu, kuona kwamba mwenzangu mbona anapendelewa zaidi kuliko mimi, naona eh. Lakini pia kinaweza kikapelekea kwa yule mtoto ambaye anapendwa, sasa akawa na kiburi yani hata akashindwa kufighti ku kwenye zile challenji like za kimaisha. Unajua, baadaye mtu unavyoingia mtaani, unavokutana na watu wenye tabia tofauti, inabidi uwe na ushirikiano. Yaani, kuna mambo ambayo inabidi ufighti wewe, kama wewe kama ulisha zoea mazingira fulani kwamba we unapendelewa, unafanya nini? Utashindwa kukompiti katika maisha ya kawaida, kwaio mwisho wa siku tu utakuwa unategemea wewe uwe fevalabo kwa kila kitu. Nikiwa kama mzazi, hainipasi kutenganisha watoto, kwa sababu nitakaposema kwamba nitenganisha watoto, nimpende mtoto mmoja, nimtinge mwingine itawaletea madhara hapo baadaye, kwa kuwa wale watoto nitakapowatenganisha na bado wadogo, ukae ukijua kwamba wanaendelea kukua, ushafahamu. Na kama anaendelea kukua utakuta mtoto wa ule ambao unampendelea sana, ambao unampenda sawa, anajituma anapenda shule, unaona, na anapenda wa kufanya vitu ambavyo mzazi kama mzazi huwa na anavipendelea na vinanifurahisha, vina yule mwingine hapendi. Kila mtoto anazaliwa na hobi yake. Baba au mama anampenda sana mtoto mmoja let's say, mtoto wa kike au kaka yangu tu, lazima nitakuwa na chuki fulani kwa kakaangu, kwa sababu najua kwa vyovyote vile mi nikihitaji mahitaji fulani kwa wazazi sipati, kutokana na kizuizi chao. Kwa hiyo basi, itapelekea mimi niweke chuki ambayo itaendelea mpaka ukubwani. Hata pia pale tutakuwa na maisha yetu, utakuta hatutakuwa na uelewano mzuri, hata endapo wazazi wakatokea hawapo duniani au wamesafiri alafu tumebaki wenyewe, kutakuwa na hamna yale maamuzi ya kusema kwamba sasa tushirikiane, tuanze kujadili tufanye nini ili kurekebisha tatizo fulani nyumbani, au tufanye nini ili kuweza kuendelea mbele. Kwa hiyo itakuwa kwamba nyumbani hatuna uelewano, utakuta huyu anaishi kivyake, yule anaenda kivyake, yani hamna ule ushirikiano katika familia. Pia itajenga uadui, unakuta watu sababu tu hamna ile ukimuuliza mwenzio hichi, badala ya kujibu vizuri ni ngumi tu mnapigana. <mii> Yote hiyo ni wivu, kwa sababu baba au mama anampenda fulani kuliko. Ndio, kwa sababu we, hata wewe mwenyewe ikiwa kwamba kwenu fulani anapendwa zaidi, lazima utakuwa na chuki. Kwa hiyo akikuuliza kitu oh, we utakuwa tayari una chuki ile. Asira yani inatoka moyoni tu, ghafla unajikuta unampiga. Sasa nyingine unamjibu so, vibaya au umjibu unakaa kimya. Yani ndio inatokea ya hivyo, ujue mpaka wewe mzazi umeamua kum kumuinua zaidi yule ambaye yuko tayari kuinuka. Yaani unakuwa umetumia nafasi yako kwa ushauri, ukimshauri yule ambaye labda hajainuka, ukijaribu kumwelekeza, ukijaribu kumweka sana na, na, na, na mwingine, ujue sio lazima tu elimu, mtu anaweza ka, akawa mkubwa na ka, akawa na maisha mazuri, sio lazima tu kwamba ameenda darasani. Kuna vitu vingi, kuna Simaanishi darasa ya kusema kwamba umeenda sijui fomwani hadi ukafika, ukafika chuo. Kuna masomo mengi mengi tofauti tofauti, utakuta labda hata yule ambaye amebaki chini, ambaye hataki kuinuka kama mwenzie, labda tena yeye ameenda darasani, lakini tabia hutofautiana. Yaani, watu wameumbwa tofauti, wanaweza kazaliwa na baba mmoja mama mmoja, lakini kila mtu ana tabia yake na sidhani kwamba kuna mwanadamu wa kuibadilisha tabia ya mtu isipokuwa mtu mwenyewe kuamua kubadilika. Ndio maana utakuta kwamba yule ambaye ame yani, ana ambaye analalamika kwamba hajapendwa na, na mzazi wake, yani yule ambaye amebaki nyuma, yule ambaye haja- uh, hajainuka atakuwa na malalamishi mengi kwamba mimi sipendwe, na sio kweli kwamba hapendwe na mzazi, ni kwa sababu yeye mwenyewe bidii hana. Nadhani kwamba mzazi anamzaa mtoto ha, ha, haizai roho ya mtu ya mtoto wake, lakini anauzaa mwili tu mtoto tu kama mtoto. kwa hiyo mzazi hawezi ku- sababu wanalelewa pamoja, wanafundishwa pamoja, wanashauriwa wakiwa pamoja. Kwa hiyo mzazi hawezi kuwa sababu ya mtoto wake kutoku kwa mm. mtoto mzuri yani, ni mtoto mwenyewe mm. kuna jirani yetu ambapo sitapenda kumtaja jina, anampenda sana mtoto wa kiume kuliko mtoto wa kike mtoto wa kiume anaenda shule, anaambia mama yake anaenda shule, anafika stendi, anamwambia mama gari imechelewa. Akirudi nyumbani, akishamwambia mtoto anaridhika, mama mtu anaridhika, basi, mwanangu, weka begi hapo, pumzika. Lakini yule wa kike akiacha kwenda shule, hicho kipigwa anachopigwa, yani majirani wote ambao watasimama. Lakini akatoka mtu mmoja katika mashangazi, akatoka kumsaidia yule mtoto wa kike na navyokwambia mwandishi, kwamba yule mtoto wa kike anasoma ah, kwa bidii na mpaka sasa hivi yuko mbali. Yule wa kiume amekuwa mvutaji bangi, amekuwa mwizi, amekuwa mbaya, yani yuko katika vitengo ambavyo so sio vizuri, na vyote hivyo anavifanya akijua kwamba mama yupo. Anapelekwa polisi, hakai dakika mbili, mama mtu kasharipoti mpaka ninavyokueleza wajomba na mashangazi wameshamtenga mpaka mama mtu, kutokana na tabia za ule mtoto, jinsi anavyomlea. Mimi ninaona katika familia nyingi sisi kina mama ndo tunawaribu watoto, na hususan utakuta sisi wakina mama, siwezi kutaja makabila kwa sababu ntakuja kuleta matatizo mengine, kwamba kuna makabila mengine anampenda sana mtoto wa kiume kuliko mtoto wa kike. Matokeo yake kuna leo, kuna kesho, ule mtoto wa kiume unayempenda zaidi anaweza akafanya makubwa kuliko yani usiowategemea wewe, yule ambayo unamchukia akaja akatoa msaada wa kuja kumsaidia nani? Yule mkubwa ambayo unayemfanyia wewe mapenzi. Je, ufanyeje ikitokea wewe wazazi wanakupenda zaidi kuliko mwingine? Nini utakachofanya wewe kama kijana? Mimi kama mimi nikitokea kwamba ndo nimebahatika kupendwa na wazazi, itabidi pia nikae na ndugu zangu niweze kuelewesha wafanye nini ili nao waweze kuelewa kueleweka na kwa wazazi na waweze kupendwa pia, kwa sababu sintofurahia mimi tu kupendwa, kwa sababu pia naweza nikajikuta ndugu zangu hawanipendi kutokana na ile sababu ya mimi kupendwa tu. Naam, katika makala yetu ya majadiliano leo sina la ziada, na kumbuka, tulikuwa tunazungumzia mada inayosema wazazi kuwa na upendeleo kwa mtoto fulani kuliko mwingine ina madhara gani kwa watoto wenyewe? A, tumewapata kuwasikia vijana wenyewe, lakini pia na wazazi wengine wanasema kuwa a, kumfanya hivyo kuwa kum, kum, na upendeleo wa namna hiyo, vijana wanasema kwamba inawajengea chuki miongoni mwao, na wengine hata kufikia kufanya maamuzi mabaya sana juu ya ndugu zao, juu ya mtu ambaye anahisi a, huyu anachukua nafasi kubwa kuliko mimi. Lakini pia wazazi wanasema kwamba utifu wa mtoto unaweza kumfanya mzazi mwenyewe kumpenda zaidi mtoto wake, kumwona kwamba huyu yuko ni mzuri zaidi kuliko huyu, basi anaelekeza upendo. Lakini wazazi wenyewe pia wamepata kushauriana kwamba ina, ina, inapendeza kama inawezekana ukamwona mtoto fulani anakuwa na tabia ambazo hazikupendezi na ukahamishia mapenzi kwa fulani, basi jaribu kumfanya pia yule ambao unaona mambo yake hayaendi sawa, umrudishe katika mwelekeo na aweze kwenda sambamba na watoto wengine Aa, sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari ya muulize daktari. Leo tutakuwa na Dr Fredrick Ngusaru kutoka katika zahanati ya Kwembe iliyopo manispaa ya Kinondoni jijini Dar es Salaam ambapo atajibu maswali ya vijana kuhusu maswala mbalimbali. Tafadhali fuatana nami. Anaitwa Esther Vitus, kwa nini mwenye vidonda vya tumbo hupata kiungulia? Mgonjwa mwenye vidonda vya tumbo hupata kiungulia kwa sababu zifuatavyo. Ya kwanza huwa mara nyingi katika utumbo la la chakula huwa kuna asidi ambayo inatoka inaitwa gastric asidi. Hii tunaita kiyayusho kwa ajili ya vyakula kuyayuka, ili viweze kuingia katika system nyingine au utaratibu mwingine wa kuweza kuyayushwa kuingia, kuingia mwilini. Kwa hiyo hii gastric asidi huwa ina, inatoa gesi ambayo inakuwa kama moto. Sasa uh, ile gesi ikishatoka huwa ina, inaleta kiungulia kwa hiyo ndio maana mgonjwa anakuwa na kiungulia. Kwa hiyo sababu kubwa ya kiungulia kwa mgonjwa mwenye vidonda vya tumbo ni hii gesi ambayo inaitwa gastric acid. Miguu kuwaka moto husababishwa na nini? Miguu kuwaka moto mara nyingi tunaita ugonjwa ambao tunaita neuritis. Neuritis yani ni mfumo wa, wa fahamu unaotokea sehemu ya pe, yani sehemu mbali ya, ya ya tunasema peripheral areas yani sehemu za za mwisho za za mwili, kwa hiyo tunaita Neuritis. Kwa hiyo mgonjwa an anaweza kupresenti kuonekana, ku, kuwa na miguu inawaka moto au akasikia vichomichomi au uwasho au kosa fahamu, yani hata ukishika hawezi kujisikia kuwa ameshikwa na kitu. Kwa hiyo ile sehemu inakuwa anakosa hisia yoyote katika kama ameshikwa amefinywa. Kwa hiyo hiyo yote tunaita neuritis. Kwa hiyo hiyo inaathiri sana mfumo wa fahamu kwa hiyo hiyo kwa kuwa miguu inawaka moto na hiyo, kwa hiyo hiyo moja kwa moja tunatibu kwa kama kama ni ugonjwa wa neuritis, yani unaathiri mfumo wa fahamu. Kwa hiyo sehemu za mwisho za mwili zinatokea hizo kama hizo, wengine wanatokea hata mikononi, wanakosa kitu kama hicho. Kwa hiyo vizuri zaidi mgonjwa huyu anatakiwa aende kwa hospitali ili aweze kujua tatizo lake liko vipi na aweze kupewa dawa kutokana na tatizo lake halisi. Kwa hiyo ni kitu ambacho kinajulikana na kinaeleweka katika mahospitali, kwa ajili kuna vipimo ambavyo vya kugusa vya kuchoma na vingine vingi ambavyo vinaweza kusababisha huyu mgonjwa akajulikana hili tatizo lake. Aitwa Ruth Mgeni, uvimbe na maumivu kwenye jino inasababishwa na nini? Uvimbe ambao unakuwepo chini au juu ya jino ambao baadaye unasababisha una kupasuka. Hii inasababishwa sana na uchafu wa kinywa, kutopiga mswaki kwa wakati, na vile vile inaweza kusababishwa na maambukizi ya magonjwa ambayo yanakuwepo ya kwenye kwenye kwenye kwenye kinywa, mfano kama uvimbe au u, uvimbe yani jipu au uchafu ambao umekaa kwenye jino ambao usababisha kuchimba kuchimbika jino na vile vile kwenda hadi kwenye kwenye fizi na kuleta kidonda mwisho, uchimba na kuleta kidonda kikubwa kwenye jino na kusababisha maambukizi yayo. Kwa hiyo uvimbe kama huo wa nini unasababishwa sana na uchafu kwenye kinywa. Kwayo, kwa hiyo unashauriwa kupiga mswaki mara kwa mara na hakikisha unapokula chakula ambacho unakiona kinabaki kwenye kwenye kwenye kinywa, upige mswaki muda ule ule, sio upige mswaki kila asubuhi tu weza kupiga mswaki hata mara tatu kutwa ili kuweka kinywa kiwe kisafi. Tio ni Frida Regasira. Je, unene ni ugonjwa? Unene unaweza kuwa ugonjwa, na vile vile unene unaweza kuwa si ugonjwa. Unene ukizidi kiwango chako cha cha cha kunenepa zaidi, hiyo inakuwa tatizo katika mwili wako, lakini unene vile vile ni, ni, ni kitu ambacho tunaita afya ya mtu. Kwa hiyo hii moja kwa moja ni kufuata vizuri, ni mgonjwa au mtu ambaye anajisikia unene ambao umepitiliza au unene anajisikia kuwa huu uh, uh, sio mzuri inabidi apate ushauri kwa daktari. Asante sana Dr. Frederick Ngusaru kwa majibu yako. Makala haya yametayarishwa nami mwana harusi Pongo. Naam, asante sana dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Inakuwaje sasa, jamani wangu, lakini bado, si ndiyo? Saa kumi na mbili tu hii jamani, tusubirie. Ameenda machungani mbali a saa kumi na mbili utafanyaje na we mwenyewe? Ah, unaona majani hapa karibu hayapatikani, mtoto lazima ende huyo huko. Umeshaanza kulalamika, unachelewa sana. Hey, baba, leo majani ya shida sasa, itu tu basi unakuta na sababu sababu. Ah. Mm, uzuru zuri ikaingia hapo ng'ombe. Ah. Na unakuta ni mpateni. Kwanza. Hai, acha wacha moja moja. Moja moja hajachia. Sawa? Moja hiyo. Ikapita moja? Lakini mbona? Wewe, ukapoteza ng'ombe. Ah, mimi sijapoteza ng'ombe. Wewe mbona hawatumii? Lembe niacha kula. Ngoa, usinde kule mpateni. Na nakukhangaga. Baba, mimi sijaacha kula. Habari gani hapa? Eh? Nisaidie baba. Nisaidie kitu gani? Baba, nataka kuniua. Bora uko tu. Baba, baba, nataka kuniua ba -ba, nisaidie ngombe yako mpotea. Sasa. Tatoni rono. Nitafanyaje? Jaribu kutoka hapa. Toka hapa. Natoka, natoka, natoka. Rusa ni tangu kwanza baba yako tuereje naye. Unakuja kunichanganyia habari gani hapo ab? Haya wasichana. Hapo ni mwanangu hivi saa mbili? Yani, yani, yani, yani, hapa hata mtu hajapita. Kwanza tumekupoteza bila pale, kupoteza sio kweli. Wewe mshikaji, ujielewi nini? Alafu basi mwenyewe ile ndio ya turudisha, utaenda kukaa ndani wewe. Si mwanaume tu, unaogopa nini? Mbona unakaa kishoga shoga, ujierewi kile nini kinakuja? Kama pongo sisi tulianzishe mwanangu, oh, bonge la digital kingamuzi. Sawa, ah. Sawa. Acha kuleta mambo ya sasa. Yes. Sikilizeni, ah, sikilizeni. Sikilizeni, sikilizeni. Weka pale. We pale. Wewe mwingine mimi izzakata atakapokuja tu akipitia kwako akikimbilia ni ukamata akikimbilia huko kaisha yote, kwanza mimi napiga tangi, and... kujia, Sawa. Yeah, Sawa. Mi? Oh, right. tangi la ukweli mwanangu. kupoteza. basi niache. Oya, wewe binti. Eh? Vipi? Safi. nsikilizia msikilizaji. Hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. miaka 27. Yaani ukiniona huwezi amini vitu nilivyokutana navyo siku za nyuma. Mimi nilikuwa nikiishi na mamangu kijijini pamoja na bibi na wala sijawahi kwenda shule. Sikupata nafasi ya kwenda shule kwa sababu mamangu alikuwa hana uwezo wa kunisomesha. Tuliishi maisha magumu sana. Nilipofika umri wa kujitambua kama miaka saba hivi sita, nilikuwa nikimuuliza mama yangu, baba yangu yuko wapi? Mamangu aliniambia, mwanangu, alichonifanyia baba yako sitaki, sitaki hata umjue, wala sitaki kukumbuka yaliyotokea. Basi tuliendelea tukiishi hivyo, maisha ya magumu sana, mwakati mwingine hatuli. Lakini basi sikujua mama alikuwa na siri gani nzito moyoni mwake, ambayo ilimfanya ashindwe kuniambia baba yangu yuko wapi, mpaka nafikisha umri wa miaka sita. Siku moja wakati tupo nyumbani, mama akiwa anaangaika kutafuta chochote, bibi yangu alikuwa mgonjwa sana kitandani. Bibi aliniambia, mjukuu wangu, najua unatamani sana kumfahamu baba yako, lakini kwa jinsi mama wako alivyoishi naye sidhani kama atakuja kukuambia baba yako uko wapi, kwani aliumizwa sana na hataki kamwe kuja kuisema siri hii. Nisipokuambia mimi hutakuja kujua. Mjukuu wangu, mama na baba yako walipokuwa wakiishi pamoja walipata matatizo sana katika ndoa yao, alikuwa akipigwa sana, na wakati akiwa mja mzito aliamua kurejea nyumbani kwangu, nami nikampokea. Wakati huo tuliishi maisha ya shida na hatimaye mpaka ukazaliwa wewe, na kama unavyoona hali yetu tulishindwa kukupeleka shule, ndio maana mpaka sasa hujasoma. Baba yako yupo mjini na ana maisha mazuri tu. Hivyo, mjukuu wangu, nitakupa jina ambalo litakusaidia wewe umpate, mtafute baba yako akusaidie. Hustahili kuishi maisha haya, kwani baba yako ni mtu mwenye pesa. Mtafute baba yako baada ya kusema hayo, bibi yangu alichukua kama masaa machache na kukata roho. Kwa kweli, kutokana na maisha nilokuwa nikiishi pale kijijini, niliamua siku moja kutoroka na kwenda kumtafuta baba yangu, kwa sababu niliambia yupo mjini Dar es Salaam. Nilienda katika vyombo vya habari nikasema kwamba mimi ni mgeni, nimetokea kijiji fulani, namtafuta mtu fulani ambaye mimi ni mwanaye, nimetoka katika familia fulani, nikamtaja mama yangu kwamba kama baba atasikia, basi ajue kwamba labda kama alikuwa aliwahi muoa wa mtu anaitwa fulani, iwe rahisi kumpata. Kweli nilikaa kama siku tatu kwa Samaria wema, na hatimaye nikampata baba yangu. Baba yangu ni kweli alikuwa ni mtu mwenye fedha sana, alifurahi sana kuniona na alisikitika kwa hali nilokuwa nayo, lakini pia alinisaidia akaniambia, kwa sababu umekuwa mtu mzima, siwezi kupeleka shule katika umri huo, ila nitakutafutia mwalimu atakayekuwa akikusaidia nyumbani. Kwa hivyo nilitafutiwa mwalimu ambaye alinisaidia, najua kusoma na kuandika, na hatimaye alinipa mtaji nifanye biashara kwao. Sasa nipo nafanya biashara zangu, naendelea vizuri. Ushauri wangu nawaambia wazazi kwamba ugomvi wa wazazi usiwahusishe watoto, kwa sababu huu hautuhusu sisi na unatunyima haki zetu za msingi. Kuna wazazi wengine pia wanafanya kama mama yangu, alikuwa hajapanga kuniambia baba yangu ni upi, na wapo wazazi wa kama hao. Mtoto ana haki ya kuwajua wazazi wake wote wawili, bila kujali nyie mmeishi maisha gani, lakini hupaswi pia kumjengea chuki mtoto kwamba amchukie mzazi wake kwa sababu tumligombana na wewe hapa. Ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu hivi leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Esther Githo Yuart, na kusihi ungane nasi tena.