Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo, mahala popote pale ulipo msikilizaji wa sauti ya Amerika, ninayekukaribisha hapa studio, naita Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sandei Shomari. Leo Jumatatu, Novemba 2, 2015 tunasikia katika 107.5fm Nairobi Kenya, 98.1 fm Equator kule Kisumu Kenya, hali kadhalika 94.9 VOA fm Bujumbura Burundi, na masafa mafupi kwenye mitabend 19 na 22. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo utasikia: wiki moja tu baada ya uchaguzi mkuu Tanzania kufanyika bei ya bidhaa bado ipo juu. Uchaguzi unafanyika kwa amani, nafikiri mizigo zinaanza kutoka mikoani, zikiingia mizigo hali itarudi kama ilivyokuwa. Na katika habari nyingine, wakati sakata la kisiasa likiendelea huko Zanzibar, serikali ya Tanzania yatangaza kwamba rais wa Zanzibar bado anaendelea kutambulika madarakani. Rais aliyekuwepo madarakani ataweza kuendelea na urais wake mpaka pale atakapochaguliwa rais mwingine, kwa maana ya kufanyika uchaguzi na kuchaguliwa rais mwingine, hapo ndipo alipokoma, lakini hakutaja lini na siku gani, lakini katiba inasema ni dondoo tulizokukusanyia hii leo katika matangazo haya. Jumuika nasi katika dakika 30 za matangazo haya, lakini kwanza nampisha Sande Shomari na habari za dunia. Jeshi la polisi kanda ya Dar es Salaam nchini Tanzania limepiga marufuku maandamano yaliyokuwa yafanyike kesho mjini humo kupinga matokeo ya urais na madai kuwa mgombea wa chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA Bwana Edward Lowasa amefanyiwa hila na kuchakachuliwa matokeo. Kamishna wa kanda hiyo Suleiman Kova amewaeleza waandishi wa habari akionyesha barua mbili kutoka makao makuu ya chama hicho Kinondoni na moja kutoka kanda ya Pwani inayojumuisha mikoa ya Dar es Salaam, Morogoro na Pwani wakitaka kufanya maandamano. Amesema kwa mujibu wa sheria jeshi la polisi ilitakiwa kupokea maombi hayo katika muda wa saa 48 kabla, lakini pia barua hizo hazikuainisha maandamano hayo yanaanzia wapi na njia gani yatakapopitia. Maafisa wa juu kwenye kampuni ya Metrojet ambayo ndege yake ya abiria ilianguka nchini Misri wamefuta uwezekano wote wa matatizo ya kiufundi au ya kibinadamu kutoka kwenye shirika hilo, wakilaumu mambo ya nje ndiye amesababisha janga hilo lililouwa watu 224. Hakukuwa na matatizo ya kiufundi yanaweza kupelekea kulipuka kwa ndege hiyo ikiwa angani, alisema Alexander Smenov, Smenov, naibu mkurugenzi wa masuala ya anga wa kampuni hiyo leo Jumatatu. Ndege hiyo ilikuwa hairuki, ilikuwa inaanguka, Smenov aliwaambia mkutano wa huko Moscow. Wafanyakazi hiyo, wa ndege hiyo walipoteza kabisa udhibiti wa ndege na kwa sababu hiyo hakukuwa na jaribio la mawasiliano au kutoa ripoti juu ya hali ilivyo kwenye ndege hiyo. Na Umoja wa Mataifa unasema waasi nchini Sudani Kusini wamewaachia wakandarasi kumi na wawili wa Umoja wa Mataifa ambao walikuwa wakishikiliwa mateka wiki iliyopita wakati wakisindikiza msafara wa boti ya mafuta kwenye mto Nile. Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Taarifa kutoka tume ya Umoja wa Mataifa nchini Sudan Kusini inasema imewarudisha makandarasi raia wa Sudan Kusini waliokuwa katika tume hiyo jana Jumapili, na kwamba msafara wa boti za mafuta umerejeshwa. Umoja wa Mataifa umewataka waasi kutoka kundi la SPLA in Opposition haraka kuachia takriban lita elfu 55 za mafuta, vifaa vya mawasiliano na silaha saba ambazo zilikuwa ndani ya boti hiyo wakati walipokamata msafara wa mafuta hapo Oktoba 26. Waasi wakati huo pia walikuwa wametia ndani walinzi wa amani 18 ambao waliwaachia baada ya siku tatu. Umoja wa Mataifa na takriban wanajeshi elfu kumi na tatu wanaowalinda raia na kusaidia kuimarisha juhudi za kieneo kumaliza mzozo ambao ulizuka mwaka 2013 kati ya majeshi yanayomtii rais Salva Kiir na wale wanaomtii makamu rais wa zamani Riek Machar. Mzozo umewakosesha makazi zaidi ya watu milioni mbili nukta mbili raia wa Sudan kusini wakiwemo laki saba ambao wamekimbilia katika nchi jirani. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan alisema leo Jumatatu ni vyema dunia heshimu ushindi wa chama chake cha Justice and Development katika kura za bunge zilizoitishwa kabla ya muda wake, ambazo amezielezea kuwa watu wa Uturuki wamepiga kura kuchagua uthabiti. Uchaguzi wa jana Jumapili nchini Uturuki unarudisha utawala wa chama kimoja, ikiwa ni miezi mitano tu baada ya chama cha AKP kupoteza wingi wake bungeni kwa mara ya kwanza katika zaidi ya muongo mmoja. Chama hicho kilishinda chini kidogo ya asilimia 50 ya kura ili kupata kiasi cha viti 316 katika bunge la viti mia tano na hamsini. Chama kikuu cha upinzani CHP kilishinda juu kidogo ya asilimia 25 ikiwa ni ushindi mkubwa zaidi kwa chama cha AKP kuliko ilivyotabiriwa. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry alikutana na Rais Nur Sultan Nazarbayev wa Kazakhstan hii leo Jumatatu katika siku ya tatu ya ziara yake ya siku nne ya madiplomasia huyo wa juu huko Asia ya Kati. Rais Nazarbayev alisema anashukuru kwa msaada wa kudumu wa Marekani kwa taifa la Kazakhstan na maendeleo ya kiuchumi. Kerry anatarajia uh, kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi na kiusalama katika kanda hiyo. Pia alikutana na waziri wa mambo ya nje wa Kazakhstan, Erlan Idrisov. Hapo jana, huko Uzbekistan, Kerry alikutana na viongozi wa jamhuri tano za zamani za taifa la Urusi ambazo zimekuwa na wasiwasi kutokana na kuongezeka kwa watu kujiunga na makundi ya kigaidi kama ISIS. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Juhudi za kutafuta suluhisho kwa mzozo wa uchaguzi mkuu wa Zanzibar unaendelea kwa kuwepo na mazungumzo kati ya wapatanishi wa kimataifa na wanasiasa wa Zanzibar. Wakati huo kiongozi wa upinzani wa Zanzibar atafuta kuzungumza na Rais Jakaya Kikwete juu ya hali ilivyo wakati huu. Abdu Shakur Abod na ripoti kamili Mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki Moon, pamoja na wawakilishi wengine wa jumuiya za kikanda, wanaendelea na juhudi za kutafuta njia za kutanzua mzozo uliosababishwa na kufutiliwa mbali kwa uchaguzi mkuu wa Zanzibar na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Jecha Salim Jecha wiki iliyopita. Hadi hivi sasa, hakuna taarifa rasmi iliyotolewa juu ya juhudi hizo. Hata hivyo, kiongozi wa upinzani Maalim Seif Sharif Hamadi amelalamika mwishoni mwa wiki kwamba ameshindwa kuwasiliana na Rais Jakaya Kikwete ili kuzungumzia mzozo huo. Jabir Idris, mhariri wa gazeti la Mwanahalisi, anasema kwa mujibu wa taarifa ambayo tulipokea jioni hii, Maalim amefanikiwa kuandika barua rasmi kumpelekea Rais Jakaya Kikwete akimwomba wakutane ili kuzungumzia hali ya kisiasa ya Zanzibar kufuatia kukwama kwa matokeo ya uchaguzi wa rais. E, upande wa Zanzibar e, na hii imekuja kama ulivyotangulia kusema hapa kwamba e, baada ya malalamiko yake e, jana kwamba kwamba amekuwa hapati e, simu ya Rais Kikwete na Ikulu ya Dar es Salaam wakajibu kwamba e, jambo hilo haliwezekani kwa sababu rais yuko pale na anamkaribisha na, na mtu yeyote kwa kufuata utaratibu e, basi maalimu ameamua kuchukua hatua hiyo, na ana, anatamaa kwamba katika njia hizo hizo pia atapata nafasi ya kukutana na mkuu wa jeshi la ulinzi la wananchi wa Tanzania e, General Davis Mwamunyange kwa lengo la kuzungumzia hali ya usalama ya Zanzibar. Wakati hali hiyo ikiendelea, serikali ya Zanzibar kupitia msemaji wake Muhamed Abud imetoa taarifa kusema rais Ali Muhamed Shein anaendelea kuwa rais hadi suluhisho linapatikana, na kuzusha dhana kwamba kutakuwa na uchaguzi mpya. Enzi Talib, mchambuzi wa masuala ya kisiasa, anafafanua. Hakutaja hasa uchaguzi utafanyika wakati gani na kwa njia gani, lakini amesema tu kwamba kwa mujibu kwa wa katiba ya Zanzibar ya mwaka elfu moja mia tisa themanini na nne kifungu namba ishirini na tatu kinasema kwamba pale ambapo itatokea lolote la dharura, rais aliyekuwepo madarakani ataweza kuendelea na urais wake mpaka pale atachaguliwa rais mwingine, kwa maana kufanyika uchaguzi na kuchaguliwa rais mwingine, hapo ndipo alipokoma. Lakini hakutaja lini na siku gani, lakini katiba inasema within 90 days. Kwa hivyo ye hajasema uamuzi huo umechukuliwa kutokana na hatua gani? Maanake tunajua kwamba kuna juhudi zinafanyika za kimataifa na ndani kuweza kutafuta suluhisho. Kwa hivyo, yeye amesema rais ataendelea kukaa, lakini hajasema uchaguzi utafanyika vipi. Habari za vyanzo vya kuaminika vinaeleza Sauti ya Amerika kwamba hali hiyo ya Zanzibar imesababisha hali kuwa ngumu kuendelea na sherehe za kuapishwa kwa rais mteule wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania John Magufuli na wiki moja tu baada ya wananchi wa Tanzania kujitokeza kwa wengi katika uchaguzi mkuu nchini humo, bado kunashuhudiwa kuzorota kwa baadhi ya huduma muhimu, ikiwemo kuendelea kupanda kwa bei ya bidhaa, hali ambayo inawakwaza wananchi wengi. Hata hivyo, baadhi ya wadadisi wa mambo wanasema hali hiyo ni kawaida na bidhaa hizo zinatarajiwa kurejea kwenye bei yake ya kawaida kipindi kifupi kuanzia sasa. Kutoka Dar es Salaam, George Njogopa anaarifu zaidi. Wengi wa wananchi hao wanalalamika kupanda kwa bei ya kitoweo kama vile nyama ya ng'ombe na mbuzi, hatua ambayo imewalazima baadhi yao kubadili mfumo wa ulaji. Kuna wengine pia wanasema kwamba wameshuhudia kupanda kwa kiasi kikubwa vitu kama unga wa mahindi, mchele, sukari na baadhi ya mahitaji mengine. Kupanda kwa bei hizo kumechagizwa na uchaguzi mkuu uliofanyika Oktoba 25, uchaguzi ambao ulikuwa na ushindani mkubwa kiasi cha hata kuwasababisha baadhi ya wananchi kuanza kuingiwa na wasiwasi wasijui hatima yake. Mama huyu alijitambulisha kama mama wa nyumbani tu, anasema kwamba kupanda kwa bidhaa hizo kumezalisha majoto makubwa kwa wingi. Uh, kiukweli hali ya maisha imepanda kwa sababu vyakula sasa hivi vimepanda. Nyama sasa hivi kwa, kwa kilo ni shilingi elfu saba wakati mara kwanza elfu saba mpaka elfu nane Mara kwanza tulikuwa tunanunua shilingi elfu sita buchani. Hata mchele pia umepanda, tulikuwa tunanunua shilingi elfu moja mia saba elfu moja mia sita sasa hivi ni shilingi elfu mbili mia mbili mpaka elfu mbili mia tano ni uchaguzi umemaliza sio hela nini sijajua mpaka sasa hivi, kwa sababu unaona hali ni tete kwa upande wa, wa, wa chakula na tujajua tutaishi vipi. Kama mimi ni mama wa nyumbani, sijajua tutaishi vipi. Kilio hicho kimekuwa kikiwakumba wengi, ambao baadhi wanasema kwamba kwa sasa wako njia panda kwa vile wajui kama bei hiyo itaendelea kupanda ama itashuka katika siku za hivi karibuni. Nyama ndio hivyo wengine wanasema zimepanda bei sasa hivi kilo elfu nane naona. Ndio hivyo sasa, tunatakiwa tuangalie kama bidhaa ndio hivyo inaelekea vipi, tupunguze hata bei au tupandishe bei, ndio hapo kwa ajili ya huo mambo ya uchaguzi ndio maana yake, ndio maana vitu vimepanda kwa e, sababu unaweza vikashuka au visishuke au vizidi kupanda juu, naona e, ndio hapo. Hata hivyo katika upande wa pili kuna jambo linojitokeza hasa kinapotajwa kitoeo cha samaki, baadhi ya wafanyabiashara wanajihusisha na uuzaji wa kitoo hicho Wanadai kwamba bei ya bidhaa hiyo imeendelea kusalia palepale, pale kama ilivyo siku zote. ah, si nini? Ah, ah, baadhi ya familia wakati huo zimekuwa zikielezea uzoefu wao kutokana kupanda, ah, kulakuku, kwa bei ya bidhaa hizo. Mara nyingi mi natumia sana kula kuku kwa sababu mume wangu ana allergy na alijina hizi nyama nyekundu, kwa hiyo huwa situmii sana nyama ya ng'ombe, kwa hiyo inabidi tutumie sana kuku kuliko nyama ya ng'ombe, ila mara moja moja sana natumia nyama ya ng'ombe kwa sababu mume wangu huwa ana safiri safiri, na yenyewe inanipunguzia budget kwa sababu kuku na yenyewe iko juu kuliko nyama, lakini sasa hivi nyama imekuwa juu zaidi kuliko kuku lakini baadhi ya wa wachambuzi wa mambo wanaona kwamba hali hiyo inajitokeza sasa ni ya muda tu, kwani itarejea tena wakati wa vuguvugu hili la uchaguzi mkuu litakapofikia tamati. Kama anavyoona mtaalamu huyo wa masuala ya biashara, itashuka tu kwa sababu rahisi. Watu wakuwa nahofia kwa, kwa sababu ya uchaguzi. kabla hawajampata kiongozi watakuwa na vurugu. Sasa uchaguzi ushapita, vurugu hamna, uchaguzi unafanyika kwa amani. Nafikiri mizigo zaana kutoka mikoani zikiingia mizigo, hali itarudi kama ilivyokuwa. Kwa hivi sasa kumekuwa na utulivu mkubwa, na kinachosubiriwa kwa sasa ni kuapishwa kwa rais mteule Dr. John Pombe Magufuli na makamu wake Samia Suluhu watakaoapishwa hapo Novemba 5. Inayoarifu kutoka Dar es Salaam ni Joe Chinjogopa. Kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali, kutoka Mombasa. Josphat Kioko, Sauti ya Amerika. Amerika nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwanamilongo. Haidara Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limelaani kundi la wanamgambo wa Kisomali la Al-Shabab kwa shambulizi la jana Jumapili katika hoteli moja mjini Mogadishu na kuwa watu kumi na wawili, ikiwa ni pamoja na mmiliki wa hoteli hiyo, kamanda wa jeshi na wabunge wawili. Baraza hilo limepongeza majibu ya jeshi la Somalia ambao liliua washambuliaji wote na kubainisha kuwa ugaidi katika hali zake zote ni moja ya vitisho vikubwa kwa amani ya dunia. Na Rais wa Marekani Barack Obama anachukua hatua leo Jumatatu ili kurahisisha njia kwa wafungwa nchini kote kutoka jela na kuweza kupata ajira mpya pamoja na punguzo la kodi za nyumba. Obama anatembelea maeneo ya, ya kutoa matibabu ya dawa za kulevya huko Newark, New Jersey ili kulenga wale waliomaliza vifungo vyao kwa makosa ya jinai ili kuweza kuingia tena katika maisha ya kawaida. Marekani hivi karibuni iliamua kuachia huru wafungwa wapatao elfu sita katika jela za serikali kuu ili kupunguza adhabu zao, adhabu zao makosa, na makosa ya madawa ya kulevya. Na wabunge wa Democrat na wa Republican wamekuwa wakitaka mageuzi mengine zaidi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Rais wa Uganda Yoweri Museveni amekiri kwamba changamoto kubwa inayoikumba serikali yake ni ukosefu wa maji safi kote nchini, ufisadi na ustawishaji wa kilimo. Akihutubia kongamano la wanachama wa National Resistance Movement, Museveni amesema kwamba ana maono makubwa kwa taifa la Uganda ambayo lazima atekeleze, akitoa ahadi nyingi ya kutekeleza azma yake ya kutaka kuendelea kuwepo madarakani kwa muhula wa sita, ikiwemo kuwaongezea mishahara watumishi wa umma, kuwajengea nyumba maeneo ya kazi na kuhakikisha kwamba kila boma linatajirika. Mwandishi wetu wa Kampala, Kennes Bwire, na ripoti zaidi. Museveni ametumia fursa ya kufunga kongamano la wanachama wa NRM kuwaeleza wapiga kura nchini Uganda sababu kuu zinazomfanya aendelee kuwaomba kura kwa muhula wa sita sasa akisisitiza kwamba maono yake ya, ya kuitajirisha Uganda yangali hai. Mseveni amejipiga kifua kwa kile amesema mafanikio yake ya, ya, ya kuimarisha amani, ujenzi wa barabara, kuimarisha elimu, mawasiliano, afya na kadhalika. Tumefanikiwa kuimarisha ulinzi na usalama wa nchi, ndiyo sababu tumewashinda wapiganaji kama Konyi na wezi wa ng'ombe. Tunatumia shilingi bilioni elfu mbili kuimarisha elimu. Tumeimarisha sekta ya afya, tumejenga barabara, sekta ya mawasiliano. Na sasa tunajenga reli ya kisasa. Museveni amewaeleza watumishi wa umma kwamba sababu kuu hajawapa mishahara minono ni kwa sababu lengo lake kuu lilikuwa kuimarisha sekta na zinazobuni nafasi zaidi za ajira, lakini akaahidi mishahara minono. Yes. Ndiyo tumewaongezea mishahara watumishi wa umma, lakini haitoshi kwa sababu lengo letu kuu ni kujenga barabara, kuimarisha ulinzi na kustawisha sekta elimu, umeme na kadhalika. Museveni hata hivyo, amekiri kwamba amepata changamoto katika kuhakikisha kwamba kila raia wa Uganda anapata maji safi ya kunywa, kutokana na gharama kubwa ya kujenga mabomba na mifereji ya maji pamoja na kutokuwepo kwa mabwawa ya kunyunyuzia maji mimea ili kukuza kilimo. water for drinking that one we have done a bit ni asilimia sabini na tano ya watu wanakaa mjini ndiyo walio na maji safi ya kunywa, huku asilimia thelathini na tano ya walio mashambani wakikosa maji safi. Muhimu zaidi, tunahitaji maji ya kunyunyuzia mimea shambani. Tuna mabwawa manne pekee ya kunyunyuzia maji ambayo hayatoshelezi kilimo. Hiyo ni changamoto kubwa, tunalijua. Na lazima tutimize ahadi yetu. Lakini Museveni hakusita kutoa ahadi zaidi katika juhudi zake za kusaka kura, akiwaahidi wanasayansi mshahara mnono pamoja na kuimarisha miradi inayofukuza umaskini katika kila boma. Tunastahili kuwalipa pesa zaidi wanasayansi na kuweka pesa zaidi katika kuwatajirisha Waganda. Shilingi milioni mia mbili za Uganda hazitoshi kumaliza umaskini in the budget. Rais Yoweri Museveni anatarajiwa kuidhinishwa na tume ya uchaguzi kutetea kiti cha urais kwa muhula wa sita Jumanne asubuhi na kuanza kampeni moja kwa moja saa za adhuhuri kuanzia jijini Kampala. Kenes Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. nam ni Jumatatu nyingine ya michezo, msikilizaji, na leo tuanze kwa habari za mwishoni mwa wiki ambapo Kenya iliendelea kutamba katika mbio ndefu baada ya Mary Keitany kutetea taji lake katika marathon ya New York Jumapili, na Stanley Biwot kushinda mbio hizo kwa upande wa wanaume akifuatiwa katika nafasi ya pili na mwenzake Geoffrey Kamoro. Lelisa Desisa wa Ethiopia alishika nafasi ya tatu kwa wanaume. Tukiwa huko huko Kenya, Gor Mahia wameibuka washindi wa, wa klabu bingwa nchini humo kwa mara ya tatu mfululizo. Hebu nimpishe Jason Nyakundi huku mimi nikiimba gor biro au neyo. Jason, Gor Mahia walihifadhi kombe la ligi kuu ya Kenya daima dawamu baada ya kulishinda mara tatu. Ushindi huo ni sawa na ule wa mwaka 1976 ambapo Gor Ilishinda ligi bila kushindwa katika mechi yoyote. Mwishoni mwa wiki, Gor walishinda Muhoroni Youth mabao mawili kwa sufuri na kuhitimisha ligi hiyo ya timu 16 bila kushindwa kwenye mechi zake 30. Chini ya raia wa Scotland Frank Nuttall, Gor ilishinda taji la tatu mfululizo na 15 katika historia yake. Ilizawadiwa kombe na tuzo la mabingwa shilingi milioni 4.5. Kutokana na ushindi huo sasa Gor itawakilisha Kenya katika soka ya klabu bingwa barani Afrika mwaka ujao. Haya yalikuwa maoni kutoka baadhi ya wachezaji wa timu ya Gor. For sure in is apart from your unbeaten record, pia tumeweka kwa the number of points zenye tumepata tukiwin league. So nasema tu niyo kazi nzuri kila mtu amefanya, ambayo imetufikisha mali tumefika leo. The journey has been quite tough because defending the title for the ti for the third time and going in the course of the run with unbeaten it's not quite an easy na sasa tukielekea kwa magongo, timu ya taifa ya wanaume itasubiri kwa kipindi cha miaka minne zaidi. Ilijaribu bahati yake ya kufuzu kwa michezo ya Olimpiki katika magongo baada ya kubanduliwa na Afrika Kusini kwenye nusu fainali za Afrika. Kenya ilizoa upinzani mkali licha kupoteza kwa alama mbili kwa moja. Kenya ilitangulia kufunga bao hilo kupitia Georgi Mutira dakika kumi na mbili kabla ya wenyeji kusawazisha kupitia Lloyd Norris Jones vijana hao wa Meshak Senge na William Okech walipoteza tumaini la kusonga mbele baada ya Afrika Kusini kufunga bao la pili kupitia Pierre Davau zikasalia dakika tano mechi kumalizika. Kwenye nusu fainali ya pili Misri ilitandika Ghana magoli saba kwa moja na kufuzu kwa fainali kwa nia tiketi ya kushiriki michezo ya Olimpiki itakayoandaliwa jijini Rio de Janeiro nchini Brazil mwakani na sasa twende kwa George Njogopa akiwa mjini Dar es Salaam. Salam, kumekuwa na mchuano mkali wa kuwania nafasi ya kusalia kileleni mwa ligi kuu soka Tanzania Bara, huku mchuano huo ukitauliwa zaidi na timu za Yanga na Azam ambazo zimekuwa zikitambiana katika michezo yao. Yanga wakiwa na kiu ya kutaka kuletea ubingwa wao lirejea katika usukani wa ligi hiyo kwa muda wa saa 24 tu kabla ya kuondolewa kwa kishindo katika nafasi hiyo na Azam FC ambayo hapo jana ilitoa dozi isiyotarajiwa na wengi pale ilipoikung'uta bila ganzi Toto Africa ya Mwanza kwa jumla mabao matano kwa sifuri. Matokeo hayo ambayo yamepokelewa kwa shangwe kubwa huko Chamazi yamewafanya wasambaza utamu hawa, yaani Azam FC kurejea tena kileleni wakikusanya jumla point 25. Kocha wake raia wa Uingereza ameahidi kuendelea na libeneka la ushindi ili aweze kuasilia katika nafasi hiyo, hatua ambayo itamfungulia njia ya kutawaza bingwa mpya wa ligi kuu soka Tanzania bara katika hali ya ushindani mkali. Kwa mabingwa watetezi Yanga sasa wamesogezwa hadi nafasi ya pili, lakini kocha wake ametamba kuongeza nguvu katika michezo ya usoni, ili kurejea tena katika nafasi hiyo ya kwanza aliyokalia kwa muda wa saa 24 tu kabla ya kukumbwa na mapinduzi ya Azam FC. Yanga alijiongezea matumaini yake mwishoni mwa juma pale ilipofaulu kutafuna mioyo yote ya Kagera Shuka kwa kuibandika bao mbili kwa sifuri katika mchezo uliokuwa na ufundi wa hali ya juu pande zote mbili. Yaani Yanga na Azam zimekuwa zikitambiana vilivyo, kwahidi kuongeza ushindani mkubwa katika michezo ya usoni ili kujimarisha katika nafasi za juu. Ama nafasi hizo za juu zinawaniwa pia na timu ya Mtibwa Shuga ambayo baada kufanya ya kufanya vizuri katika michezo yake iliyopita imejikusanyia jumla ya pointi ishirini na mbili na hivyo kufanikiwa kutuama katika nafasi ya tatu. Simba ambayo msimu uliopita ilikumbwa na ugonjwa wa kupepesuka imeendelea kupumua katika nafasi ya nne ikijikusanyia jumla ya pointi ishirini na moja na yarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Asante sana George, na tumalizie basi kwa ripoti kutoka kwa mwandishi wetu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kahozi Kosha akiripoti kutoka Lubumbashi. Nam, ushindi wa timu ya TP Mazembe Jumamosi dhidi ya timu ya Union Sportif ya madini ya Algeria goli mbili kwa moja mechi ya fainali ya mangelio ya kombe la mabingwa barani Afrika, mechi ambayo iliochezewa nchini Algeria. Ushindi huo uliwafurahisha mamilioni wa wa ya washabiki wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Baadhi yao washabiki wa muji wa Lubumbashi walifanya maandamano barabarani usiku wa manane kwa kusherekea ushindi huo. Fainali ya marudilio tayari itachezewa Jumapili ijayo hapa Lubumbashi kwenye uwanja wa mpira wa TP Mazembe tarehe 8 Novemba mwaka tunao. Je, matabiri ya washabiki wa muji wa Lubumbashi kuhusu fainali ya marudilio sheria ya mjeni ni kupikwa? Donc atapikiwa anaria. Umu ni mwetu. Hey, Bingwa mara ine wa kinyang'anyiro hicho TP Mazembe iliundwa mnamo mwaka 1996. Kihistoria itakuwa ni mara ya saba TP Mazembe kucheza fainali ya kikombe hicho. Akizungumza na Sauti ya Amerika kwa njia ya simu, rais wa TP Mazembe Moizi Katumbi Chapa ana matumaini timu yake kubuka na ushindi Jumapili. Shabaha muhimu ya TP Mazembe alisema ni kuwakilisha bara la Afrika mwaka ujao kwenye kombe ya dunia mchezo wa maklabu bingwa ambayo itachezewa nchini Japan kutoka Lubumbashi ni kiarifu kwa niaba ya Sauti Amerika ya michezo. Mimi ni Kaozi Kosha. Basi mpaka hapa msikilizaji, ni hayo tu kwa leo kutoka meza ya michezo. Ulikuwa nami Mwamoyo wa Hamza. Hii ni VOA na sasa ni tahariri ya Sauti Amerika inayoelezea sera za serikali ya Marekani. Wananchi wa Ivory Coast walipiga kura Oktoba 25 kumchagua rais Ishara zote zinaonyesha kuwa licha ya matatizo madogo kama kucheleweshwa kwa kufunguliwa vituo vya kupigia kura, uchaguzi huo uliendelea kwa amani, uwazi sahihi kwa kuhusisha wadau wote. Rais aliyeko madarakani Alassane Ouattara amechaguliwa tena kama kiongozi wa Ivory Coast kwa kipindi cha miaka mitano ijayo. Uchaguzi wa mwaka huu ulikuwa muhimu kwa nchi hiyo iliyoshuhudia miaka mingi ya vurugu na mapigano, na umekuwa kama mtihani wa udhabiti wake. Uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili na kumi ulikabiliwa na changamoto nyingi baada ya rais aliyekuwa madarakani Lolo Bagbo kukataa kukubali kushindwa na aliyekuwa waziri mkuu Ouattara. Taharuki za kisiasa za miezi kadhaa zilifuata na kupelekea mapigano kati ya wafuasi wa viongozi hao wawili, yaliyogharimu zaidi ya vifo vya watu elfu tatu. Wananchi wa Ivory Coast ni sharti wajivunie hatua walizopiga katika kipindi cha miaka mitano iliyopita. Leo hii Ivory Coast inaweza kusahau historia hiyo mbaya ya vurugu na kurejesha hadhi yake kama kiongozi wa kieneo. Serikali ya Marekani inapongeza watu Ivory Coast pamoja na Rais Ouattara. Pia tunawapongeza wagombea wote kwa kufanya kampeni kwa njia yenye heshima. Wamedhihirisha kwamba katika demokrasia watu wanaweza kutofautiana kisiasa bila kueneza chuki au uchochezi wa kivita na uharibifu. Watu wa Ivory Coast watajitokeza kwa wingi kupiga kura. Wamedhihirisha kuwa wanataka nchi hiyo ifungue ukurasa mpya mbali na historia ya migogoro na kwamba nchi hiyo iko tayari tena kurejea nafasi yake kama kiongozi wa kiuchumi na kisiasa kwenye eneo hilo. Wakati Ivory Coast inapoendelea kwenye njia ya demokrasia na maendeleo, Marekani itaendelea kujihusisha na kuwa mshirika wa karibu. Mpaka hapa ndio nakamilisha matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya Msimamizi wake Khadija Riami, ni mkamiti kibayasi nikishirikiana na Sande Shomari, tunasema kwa heri.