Wengi wa wananchi hao wanalalamika kupanda kwa bei ya kitoweo kama vile nyama ya ng'ombe na mbuzi, hatua ambayo imewalazimu baadhi yao kubadili mfumo wa ulaji. Kuna wengine pia wanasema kwamba wameshuhudia kupanda kwa kiasi kikubwa vitu kama unga wa mahindi, mchele, sukari na baadhi ya mahitaji mengine. Kupanda kwa bei hizo kumechagizwa na uchaguzi mkuu uliofanyika Oktoba 25, uchaguzi ambao ulikuwa na ushindani mkubwa kiasi cha hata kusababisha baadhi ya wananchi kuanza kuingiwa na wasiwasi wasijui hatima yake. Mama huyu alijitambulisha kama mama wa nyumbani tu. Anasema kwamba kupanda hizo, kwa bidhaa hizo kumezalisha majoto makubwa kwa wingi. Uh, kiukweli hali ya maisha imepanda kwa sababu vyakula sasa hivi vimepanda. Nyama sasa hivi kwa kwa kilo ni shilingi 7000 wakati mara kwanza 7000 mpaka 8000 Mara kwanza tulikuwa tunaona shilingi 6000 buchani. Hata mchele pia umepanda, tulikuwa tunaona shilingi 1700 1600 sasa hivi ni shilingi 2200 mpaka 2500 ni uchaguzi umemaliza siwela siu nini sijajua mpaka sasa hivi, kwa sababu unaona hali ni tete kwa upande wa, wa, wa chakula na tujajua tutaishi vipi. Kama mimi ni mama wa nyumbani, sijajua tutaishi vipi. Kilio hicho kimekuwa kikiwa kumba wengi, ambao baadhi wanasema kwamba kwa sasa wako njia panda kwa vile wajui kama bei hiyo itaendelea kupanda ama itashuka katika siku za hivi karibuni. Nyama mm, ndio hivyo, wengine wanasema zimepanda bei sasa hivi kilo elfu nane naona ndio hivyo sasa. Tunatakiwa tuangalie kama bidhaa ndio hivyo inaelekea vipi, tupunguze hata bei au tupandishe bei, ndio hapo kwa ajili ya huyu. Mambo ya uchaguzi ndio maana yake, ndio maana vitu vimepanda eh, kwa sababu unaweza vikashuka au visishuke au vizidi kupanda juu, naona eh, ndio hapo. Hata hivyo katika upande wa pili, kuna jambo linojitokeza hasa kinapotajwa kitoweo cha samaki. Baadhi ya wafanyabiashara wanajihusisha na uzaji wa kituo hicho, wanadai kwamba bei ya bidhaa hiyo imeendelea kusalia palepale pale kama ilivyo siku zote. Aa, si bei bei bei samaki wa tu ba, nyama aa, aa, samaki tu kawaida. Basi kule ya ya nyumba hata uchaguzi bei ndio hiyo hiyo tisa haijapanda wala nini. Baadhi ya familia wakati huu zimekuwa zikielezea uzoefu wao kutokana kupanda kwa bei ya bidhaa hizo. Uh, mara nyingi mimi natumia sana kula kuku kwa sababu mume wangu ana allergy na hizi nyama nyekundu. Kwa hiyo huwa situmii sana nyama ya ng'ombe, kwa hiyo inabidi tutumie sana kuku kuliko nyama ya ng'ombe. Ila mara moja moja sana natumia nyama ya ng'ombe kwa sababu mume wangu huwa anasafiri safiri, na yenyewe inanipunguzia budget kwa sababu kuku na yenyewe iko juu kuliko nyama, lakini sasa hivi nyama imekuwa juu zaidi kuliko kuku. Lakini baadhi ya wachambuzi wa mambo wanaona kwamba hali inajitokeza najitokeza sasa ni ya muda tu, kwani itarejea tena wakati wa vuguvugu hili la uchaguzi mkuu litakapofikia tamati. Kama anavyoona mtaalamu huyo wa masuala ya biashara, itashuka tu kwa sababu rahisi, watu wakuwa na hofia kwa sababu ya uchaguzi. Kabla hajampata kiongozi, watakuwa na vurugu. Uchaguzi ushapita, vurugu hamna Chaguzi fanyika kwa amani. Nafikiri mizigo zinaanza kutoka mikoani, zikiingia mizigo, hali tarudi kama ilivyokuwa. Kwa visasa kumekuwa na utulivu mkubwa, na kinachosubiria kwa sasa ni kuapishwa kwa rais mteule Dr. John Pombe Magufuli na makamu wake Samia Suluhu, watakaoapishwa hapo Novemba tano. Inayoarifu kutoka Dar es Salaam ni Joe Njegopa.