kutoka studio 15 hii ni voa express ni saa kumi na nusu jioni leo jumanne novemba 3 mwaka 2015 katika matangazo ya voa express hii leo huko nchini kenya polisi waonya juu ya hotuba za chuki sisi sote tuko na jukumu uh, ya ile tunaita uh, justice kuhakikisha kwamba watu wamefuata sheria na kuhakikisha kwamba hata wale tunashtaki wamepewa nafasi ya kujitetea. Huyo ni msemaji wa polisi nchini Kenya akionya juu ya swala la hotuba za chuki. Mimi ni Sunday Shomari na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Katika habari nyingine, makala ya biashara, wito watolewa kwa watanzania kujipanga ili waweze kuingia kwenye ushindani wa kimataifa wa biashara hizi rasilimali ambazo tunajivunia sana sana ambazo ziko tu chini, chini ya ardhi, tutaweza kuzichuma ama hatutaweza kufaidika nazo kama sisi wenyewe hatuwezi kukaendesha vitu vyetu kwa ushindani. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye mkamiti Kibayasi. Familia za Warusi zimeanza utaratibu wa maombolezo ya kutambua miili ya waathirika wa ajali iliyotokea Jumamosi ya ndege ya Russia nchini Misri. Shirika la habari la Associated Press, AP a ripoti miili kumi ya kwanza kutoka ndege hiyo imetambuliwa. Msemaji wa wizara ya hali ya dharura nchini Russia ameiambia AP kwamba jumla ya miili 140 na na zaidi ya vipande vya miili mia moja vilisafirishwa kwenda St Petersburg kwa kutumia ndege mbili za serikali hapo jana na leo. Abiria wote mia mbili na ishirini na nne, na wafanyakazi waliokuwemo ndani ya ndege Metrojet Airbus A321 waliuawa wakati ndege hiyo ilipoanguka kwenye peninsula ya Sinai kiasi cha dakika 20 baada ya kuondoka kutoka uwanja wa ndege kwenye eneo la mapumziko la Sharm el Sheikh nchini Misri kuelekea St Petersburg. Raia watatu wa Ukraini walikuwa miongoni mwa watu waliokufa. Vyombo vya habari vya Uturuki vinaripoti kwamba maafisa wa usalama wa Uturuki wamewakamata watu 35 wa hii leo katika operesheni inayowalenga wafuasi wa imam anayeshutumiwa kujaribu kumwondoa madarakani Rais Recep Tayyip Erdogan. Uvamizi wa polisi katika mji wa pwani ya magharibi wa Izmir umefanyika siku mbili baada ya wapiga kura wa Uturuki kuamua kukirudia ish kwa kishindo kikubwa bungeni, chama cha Erdogan cha Justice and Development Party, AKP. Shirika la habari la Dogan linaeleza kwamba polisi waliingia katika maeneo mbalimbali ya Izmir na kuwakamata maafisa wa vyuo vya juu wa polisi na idara za umma kama sehemu ya uchunguzi dhidi ya wale waliomuunga mkono imam Fethullah Gulen mwenye makazi yake Marekani. Kamati kuu ya bunge la Uingereza imetoa ripoti hii leo ikisema wabunge hawataunga mkono kuongezwa kwa mashambulizi ya anga dhidi ya Siria hadi pale serikali ya waziri mkuu David Cameron inajibu idadi ya maswali kuhusu uhalali pamoja na hatari za kisiasa na kijeshi. Uingereza imekuwa sehemu ya ushirika unaoongozwa na Marekani kufanya mashambulizi ya anga dhidi ya wanamgambo wa Islamic State nchini Iraq, lakini Cameron ameshindwa kupata uungwaji mkono wa kutosha ili kupeleka majeshi kwenda Syria kwenye operesheni kama hiyo. Kamati maalum inayohusika na masuala ya nje ilieleza umuhimu wa kulenga kupata suluhisho la kisiasa kwa mgogoro wa Syria na ilisema mashambulizi ya anga ya Uingereza yataweza kuumiza juhudi zote hizo na nchi imesimamia uwezekano wa kuwepo mashauriano. Hii ni VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Mwanasiasa mashuhuri wa Iraq Ahmad Chalabi ambaye alisaidia kushinikiza uvamizi wa Marekani mwaka 2003 nchini Iraq amefariki leo kutokana na mshtuko wa moyo. Wabunge wa televisheni ya taifa wamesema, Chalabi alifariki katika mji wa Baghdad, mahala ambapo kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 71 alikuwa akihudumu kama mwenyekiti wa kamati ya fedha bungeni. Chalabi alitumia muda mwingi katika maisha yake nchini Uingereza na Marekani mahala ambapo alifanikiwa kupata digrii ya pili na ya udaktari. Mwanasiasa huyo alikuwa mashuhuri kabla ya vita vilivyomwondoa madarakani Saddam Hussein. Mahakama moja nchini India imeamuru kifungo cha maisha jela kwa mtu mmoja aliyekutwa na hatia ya kumbaka abiria wakati akiendesha gari la kampuni ya Aba inayotoa huduma kwa abiria kwa ushirikiano na mmiliki gari. Hukumu ya Shiv Kumar Yadav ni ki kiwango cha juu alichotakiwa kupata baada ya kukutwa na hatia mwezi uliopita, kwa mashtaka ambayo pia yanajumuisha uhalifu wa unyanyasaji, utekaji nyara na kuweka hatarini maisha ya mwanamke huyo. Mwanamke huyo alimkodi Yadav kumpeleka nyumbani kwake baada ya kupata chakula cha jioni na marafiki zake Desemba mwaka jana, na alisema mtu huyo alimbaka baada ya kusinzia ndani ya gari. Kampuni moja ya Kanada inayohusika na mradi wa kujenga bomba la mafuta itakayosafirisha mafuta kutoka Kanada kwenda Marekani imeiomba Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani kuahirisha kwa muda tathmini yake ya mradi huo wenye utata. Kampuni ya Trans Canada imetangaza jana kwamba ilipeleka barua kwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani, John Kerry, kusitisha kazi za kutathmini mradi wa Keystone XL kutokana na utaratibu wa kanuni unaoendelea katika jimbo la Nebraska, kituo cha mwisho cha bomba hilo la mafuta lenye urefu wa kilomita 1900. Kampuni inasema itachukua hadi mwaka mmoja kabla ya maafisa wa Nebraska kumaliza tathmini yao ya njia itakayopita bomba la mafuta. Mradi huo utakao gharimu dola milioni nane utatathminiwa na Wizara ya Mambo ya Nchi za Nje ulitathminiwa na Wizara ya Mambo ya Nchi za Nje tangu mwaka 2008. Endelea ya kusafiri na VOA Express kutoka hapa Washington DC moja kwa moja. Msikilizaji, tunasafiri mpaka nchini Kenya, ambapo idara ya mahakama nchini humo imelaumiwa kwa kushindwa kudhibiti nidhamu na matamshi ya chuki na uhasama kati ya wanasiasa nchini humo, jambo ambalo linachangia joto la kisiasa. Wanasiasa mashuhuri nchini Kenya kwa sasa wanahojiwa na polisi mjini Nairobi kwa madai ya kuhusika na matamshi hayo ya uchochezi. Mwandishi wetu Magikonyo anayoripoti kamili kutoka Nairobi. Kwa muda wa siku kadhaa zilizopita, Kenya imekuwa ikikabiliwa na marumbano makali ya kisiasa kati wa wafuasi wa rais Huru Kenyatta na waleo wa kinara wa muungano wa upinzani Raila Udinga, huku uchaguzi wa bunge na rais ukiendelea kukaribia nchini Kenya, karibu miaka miwili kutoka hivi sasa. Wafuasi wa Raila Udinga na wale wa Huru Kenyatta wanaendelea kurushiana cheche za maneno hadharani. Mapema leo asubuhi, aliyekuwa zamani meya wa Nairobi bwana Ladwa ambani, mfuasi sugu wa Raila Odinga, ametakiwa kufika katika afisi ya idara ya upelelezi ili kujibu madai ya uchochezi. Kiongozi huyo anadai kwamba alitoa matamshi ya uchochezi wakati wa mkutano wa hadhara akidai wafuasi wa Raila Odinga hawatakubaliana na matokeo ya uchaguzi mkuu ujao iwapo watahisi kura ya Rai Raila Odinga imeibiwa kwenye uchaguzi wa rais. Sisi hapana watu kutishwa na mimi nasema watu wa chama ya ODM tusimame imara, tuone tumedefend our party leader to the end. Kwa hivyo mtu yeyote anafikiria sasa hivi ataita jina Raila ovyo ovyo, tukikuta yeye kwa street tutadeal na yeye properly. 2017 imekaribia na sisi kama watu wa ODM tumebaki na risasi moja, na mimi nimesema na nimemwambia party leader Raila Amolo Odinga, this time round the outcome of election ikiwa tumeshinda na watu nyang'anye wata kiyumane. Fire! Fire! Fire! Fire! Raila ndiyo akuwa president, lazima watu wakufe kiasi, kwani kuna makosa gani? Na sisi hapana, watu wakutishwa tishwa, lazima Raila ende be mbele. Naye gavana wa mji wa Kiambu, karibu sana na jiji kuu la Nairobi, ametakiwa na CID kufika makao makuu ya idara ya upelelezi ili kuandikisha taarifa yenye kudhalilisha jamii moja hapa nchini, lakini kiongozi huyo ambaye ni mfuasi sugu wa Rais Uhuru Kenyatta amepinga vikali madai hayo. Mimi sijazungumza mambo ya kabila fulani au kabila nyingine. Mwili hauna kabila, yeah, cool. Mwili hauna kabila? Mwili hauna kabila na ntazidi kuwaeleza ninyi muende mufanye hivyo. Wale hawakufanya hivyo kwa sababu namba moja, Ukimwi ni hatari yeah. Uh, tuko pamoja. Na kwa niaba ya inspekta mkuu wa polisi, msemaji wa polisi ameonya vikali wanasiasa kujiepusha na matamshi kama hayo ya chuki na uchochezi. Sisi sote tuko na jukumu, uh, ya ile tunaita, uh, justice. Kuhakikisha kwamba watu wamefuata sheria na kuhakikisha kwamba hata wale tunashtaki wamepewa nafasi ya kujitetea. Anyone making inflammatory statements irrespective of their political class or affiliation shall face stern action in accordance to the law. Na wakati uchaguzi mkuu unakaribia nchini Kenya, cheche za maneno zimeanza kusikika kila mahali. Huku mtandao wa kijamii ukijaa hisia mbalimbali kuhusu na maoni na wasiwasi wapiga kura kuhusu hatima ya uchaguzi mkuu ujao nchini Kenya, na kuna wasiwasi huenda Kenya ikatumbukia tena kwenye ghasia na farakano za kisiasa kama ilivyofanyika kwenye uchaguzi mkuu uliopita. Mwaike kwenye Vio Express, Nairobi. andelea ya kusafiri na VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Moja kwa moja, basi tunaelekea hadi huko Congo ambapo serikali ya nchi hiyo imeruhusu watoto sabini na wawili ambao watalelewa na familia zenye uraia wa Marekani, Ufaransa, Ujerumani, Ubelgiji na Uholanzi kuweza kusafiri. Hata hivyo bado serikali hiyo imesema watoto wengine elfu moja ambao walitakiwa kusafiri kwanzia miaka miwili iliyopita watasubiri hadi hapo sheria mpya ya malezi ya kimataifa itakapoidhinishwa. Taarifa kamili anayo mwandishi wetu Salehe Mwana Milongo. Waziri wa Kongo wa sheria Alexis Tambwe Mwamba amesema kwamba watoto 69 wameruhusiwa kusafiri na familia zitakazowalea nchini Marekani na kwenye nchi kadhaa za Ulaya, huku watoto wengine watatu wakiruhusiwa kusafiri kutokana na sababu za kiafya serikali ilichunguza baadhi ya kesi za familia zinazohitaji kuwalea watoto wa Kongo. Kwa mujibu wa uchunguzi huo, serikali imekuta kwamba miongoni mwa kesi elfu moja ni watoto sitini na tisa pekee ambao utaratibu wa malezi yao uliendeshwa kisheria na watoto wengine watatu ambao ni wagonjwa wanaruhusiwa kusafiri kwenda Ubeljiji, Ufaransa na Uswisi. Miongoni mwa watoto hao 72 14 watasafiri kwenda Marekani, wengine kumi watasafiri Itali, Ubeljiji 12 Kanada watoto kumi, Ufaransa watoto kumi, Ujerumani watoto wawili, Uholanzi watoto 11 na Uswisi watoto wawili. Kwa ujumla ni nchi nane ambazo watoto hao watasafirishwa. Hata hivyo, serikali ya Kongo imesisitiza kwamba hakutokuweko na hatua nyingine ya kuwasafirisha watoto hadi hapo sheria mpya itakapoidhinishwa bungeni. Niliwaambia mabalozi hao kwamba visa vingine vyote vya malezi ya watoto haviwezi kuzungumziwa tena hadi hapo sheria mpya kuhusu malezi ya watoto wa Kongo na familia za kimataifa itakapoidhinishwa. Toka mwaka wa 2013 serikali ya Kongo ilisitisha malezi ya kimataifa ya watoto na kusababisha zaidi ya watoto elfu moja ambao tayari walitakiwa kusafiri kuzuiliwa hapa mjini Kinshasa. Marekani pekee ina familia 400 ambayo inataka kuwalea watoto wa Kongo. Serikali ilielezea kwamba kulikuwa na udanganyifu mkubwa katika utaratibu huo na kusababisha watoto kusafirishwa kinyume cha sheria, wengine kulelewa na familia za mashoga. Hatua ya serikali ya Kongo kuendelea kuwazuia watoto hao ilizusha maoni tofauti nchini hapa. Swala so hilo la malezi ya watoto na familia za kimataifa ilisababisha Rais Barack Obama kuwa na mazungumzo ya simu na Rais Joseph Kabila mwezi Aprili mwaka huu. Nikiripotia VOA Express. Mimi ni Salehe Mwana Milongo, sauti. Sauti. Sauti sauti, kwa niaba ya Sauti ya Amerika michezo. Mimi ni Jameson Yekundi Silvano Kalemera, Sauti ya Amerika Kigali. Mimi ni Rahabu Fredi VOA Express ni kiripoti kutoka Zanzibar kwa niaba ya Sauti ya Amerika. Mimi ni Muniru Zakaria. Na mimi ni Lucy Patrick, VOA Express nikiripotia Sauti ya Amerika kutoka Mombasa. Mimi ni Libatia Dede. Nam ni mambo ya VOA Express hayo, msikilizaji. Basi mkamiti, hivi sasa tunapata nini tuaekea kwenye mambo ya muziki. California ni kutoka kwake Snoop Dog akishirikiana naye Stevie Wonder na Farel Williams. Asante sana basi msikilizaji, ukiwa unasafiri na Vo Express alasiri kama hii, basi ni mambo mazito kabisa hayo kutoka kwake Snoop Dogg Pharrell Williams katika kibao chao hicho California Roll no. Ndivyo mambo yanavyovuma katika Vo Express hapa namba studio 15 Washington DC. Na leo katika makala ya biashara, tunamulika ukuaji wa biashara ya na nafasi ya sekta binafsi nchini Tanzania, hususan wafanyabiashara wadogo na ushindani wa kibiashara wa kimataifa katika kanda ya Afrika Mashariki. Muda mfupi uliopita, nimezungumza na mkurugenzi na mwanzilishi wa Professional Approach Limited nchini Tanzania, Modesta Mahiga Mbuguni, na kwanza kutaka kujua malengo ya kampuni yake. Lengo letu kufungua hii kampuni ni kujenga rasilimali watu Tanzania na Watanzania. Tuna rasilimali zote na huwa tunajivunia kwamba nchi yetu ni tajiri sana, hata kama sisi tunaonekana ni maskini, na hizi rasilimali ambazo tunajivunia sana sana, ambazo ziko tu chini, chini ya ardhi, hatutaweza kuzichuma ama hatutaweza kufaidika nazo kama sisi wenyewe hatuwezi tukaendesha vitu vyetu kwa ushindani. Kwa hiyo lengo la kuanzisha Professional Group na huduma ambazo sisi tunatoa ni huduma za kumjenga Mtanzania awe na ushindani na pia kujenga taasisi zozote kama ni biashara, uh, kama ni kilimo, yeah. Kwa hiyo tunachosema ni kwamba karne hii haitoshi kwamba si na rasilimali nyingi, na, na mna mambo mengi kama nchi, kama mwezi mkavitumia, kama mwezi kuzalisha, kama mwezi mkasimamia, uh, shughuli zenu kwa ufanisi, kama mwezi mkawa waadilifu, kama mwezi mkawa na ushindani. Sasa unakuta Tanzania ni nchi ambayo kama unavyosema ina rasilimali, lakini mara nyingi kumekuwa na na shutuma, kumekuwa na matatizo ya vijana kulalamika kwamba hawana ajira. Sasa pengine kwa upande wako na kampuni yako, mnasaidia vipi hawa watu kuelewa nini cha kufanya au nini ambacho kinaweza kuwapekea wao kufanikiwa kutumia hizi rasilimali za nchi yao wakapata mafanikio? Kitu cha kwanza ambacho sisi tunafanya ni umweka mtu sawa kimtazamo. Ni kweli ukiangalia kwa historia ambayo tumepitia na kwa hali halisi ya mazingira, unaweza ukasema kwamba sana sana kwenye, kwenye eneo la elimu. Elimu yetu haituandai kwa ushindani wa kazi ama biashara, ushindani wa kimataifa. Na kwenye ushindani wa kimataifa, zamani tulikuwa tunasema kwamba tunafunga mipaka yetu ama tunafanya vitu, tunajifungua tunaji, kama taifa, kwa awamu ili tunachukua tu kile kipande cha ushindani na ushirikiano ambacho tunaweza kumeza, lakini sasa hivi e, nchi za kimataifa ama utandawazi umekuja Tanzania. Kwa hiyo unakuta hata kama tunasema mfumo wetu wa elimu haumwandai mtu kuwa na ushindani kwenye kwenye ulimwengu wa kazi kwa mfano, lazima basi yeye atafute njia mbadala ya kuweza kuwa mshindani, la si hivyo yeye atashindwa kufika popote hapa hapa nchini. Naam, basi tukielekea katika makala yetu ya hoja kwa hoja hii leo, tunao Godfrey Nyangera kutoka Bariadi, Tanzania na Silbert Jonathan Kinshambi wa Muleba, Tanzania. Hawa wanapeana hoja kwamba je, vyombo vya habari viliwajibike pasavyo katika uchaguzi mkuu wa Tanzania? Hizi habari za uchaguzi ambazo zilikuwa zinafanyika nchini Tanzania zilikuwa zinapatikana kwa muda mwafaka na zile taarifa zilikuwa zimeandaliwa zime, kwa ufasaha na hivi vyombo vya habari? Mfano, hivi vyombo vya habari vyoko nchini Tanzania vimetufikisha ule ujumbe, kwa sababu walikuwa waegemei wa, wa upande fulani jamaa mgombea fulani taarifa zake tuzitoe kwa wakati fulani. Walikuwa wanalenga sehemu zote, awa wagombea wote, vyama vyote walikuwa wanavitoa kwa wakati ulio sahihi na wakati maalum. Hapana, kuna baadhi ya vyombo vya habari ambavyo viliacha misingi yake, tukiona kama magazeti ama redio televisheni, ilijikita kutoa habari za mgombea mmoja tu na wagombea wengine wa kupewa nafasi. Tunaona katika ugombeaji urais kulikuwa na wagombea zaidi ya nane lakini ukiangalia wagombea ambao walipewa nafasi kubwa katika vyombo vya habari ni wagombea wawili, mweshimiwa Lowasa kutoka Chadema na mweshimiwa Magufuli kutoka CCM. Wale wengine, wananchi hawakupata muda wa kusikiliza sera zao wala hata kusoma sera zao katika magazeti. Aa, kusema kweli, huyu bwana siwezi tuwezi kukubaliana naye kwa, kwa, kwa jambo moja hizi, najua ushawishi mkubwa, kwa mfano, anayemzungumzia Rowasa na, na Magufuli, hao watu walionekana kuwa na ushawishi mkubwa kwa hao nani, kwenye hizi jamii zetu tunakoishi. Kwa hiyo ilichukulia kwa si kwamba jamani, kama hao wengine ambao hawajulikani kwenye hii nchi au walikuwa wanagombea, lakini taarifa zao si kwamba walikuwa wazitoa, walikuwa wanazitoa sema kwamba, Magufuli, kwenye, i, i, nchi, kwamba hawa Rowasa na Magufuli ndio walikuwa wanaonekana kwenye hii nchi ndio wana ule uwezo mkubwa ushawishi wale wapiga kura kila mgombea, kwa mfano kina Hashim kwa Murungwe Mungwira, wote taarifa zilikuwa zinatoka kwa kila mgombea na nadi walikuwa ufasaha kila sema, vichwa vya watu vilikuwa ile kwamba kama vilikuwa vimejazwa ile kwamba Rowasa, kama Rowasa mafuri. Vyama vyote vilitimiza matakwa ya wa kusimamisha mgombea wa rais. Ni nadra sana <laughs> katika uchaguzi hu uliopita, kukuta kwa mfano kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti imewekwa habari ya mama Anna, ambaye alikuwa mgombea raisi au ashi mlungwe, ilikuwa nadra, kitu ambacho hakitakiwi katika demokrasia. Au katika habari, unakuta kila siku uki, ukiangalia habari, muda wa habari ukifika, unaona habari ya mheshimiwa Lowasa, habari ya mheshimiwa Magufuli, lakini wakati huo kuna wagombea wengine ambao wanakuwa na mikutano siku hiyo hiyo, lakini habari zake huone kurushwa. Niseme ni ukweli, kwa mfano hivi vyombo vya habari, kwa mfano hivi vyombo vya habari vyoko nchini Tanzania kwenye swara hili, mi binafsi, kwa mawazo yangu na maono yangu, walikuwa waegemei upande mmoja tu. Vyombo vya habari ambavyo vinamilikiwa na vyama vyenyewe viliegemea kutoa zile habari na ushawishi kulingana na mlengo wao, lakini kiujumla ni kwamba waandishi wali- walijitahidi sana kukwepa kushawishi wananchi kufanya vitu ambavyo havipaswi kufanya, kama uvunjifu wa amani wakati wa uchaguzi. Kwa hilo jambo wani, waandishi wote walijitahidi, walizingatia misingi ya uandishi <mulia> na msikilizaji basi hivi sasa ni wakati wa kupata yavumayo mitandaoni moja kwa moja anaelekea kwake bmj muridhi ambapo atakueleza bei za bidhaa nchini tanzania yaelezwa kwamba zimepanda juu ni baada ya uchaguzi mkuu wa oktoba 25 vilevile vile huko nchini uganda wakazi waendelea kulalamika kuhusu suala la museveni kuongezewa muda haya bmj muridhi karibu Asante Mkamiti, nimejiandaa vilivyo hapa. Swala la kupanda gharama ya maisha kama ulivyosema, hususan bei ya vyakula kwa kiwango cha juu baada ya uchaguzi mkuu ulomalizika hivi karibuni, limeendelea kuvuma mitandaoni. Huyu bwana anajulikana kama Mahamudu, Mahamadu Mjomba, akiandika kwenye Facebook anasema, wengi tulidhani kwamba uchaguzi wa viongozi wapya utaleta uimarishaji uta, wa uchumi, mbona hivi? lakini John Muteta kwenye mtandao huo huo anasema ni kawaida kwa hali ya uchumi kuyumba yumba baada ya uchaguzi kwenye nchi zingine ulimwenguni. twatumai hali ilivyo sasa itaimarika. Huyo ni John Muteta akiandika kwenye Facebook. Ni watu wengi ambao wamechangia swala hili kwenye mtandao wa Facebook, lakini hebu tuangalie pia katika Twitter. Baadhi ya watu wanalamika wakisema kwamba rais mpya John Pombe Magufuli yafaa chukulia tu amini alichukulia swala hili kwa uzito zaidi. Mary KD kwenye Twitter anasema ni lazima rais mteule alipatia kipaumbele swala hili la sivyo, litaadhiri pakubwa mustakabali wake kama rais na huenda asiweze kulidhibiti e kwa siku za baadaye. Musa Kalume kwenye Instagram anasema kwamba tumpe muda rais mpya aiunde serikali, kisha baada ya hapo tu, tutamuuliza maswali, kwani hivi sasa ni mapema mno kumwelekeza kidole cha lawama. Ni Musa Kalume huyo akichangia kwenye hiyo hoja. Kwingineko, swala la rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni kutangaza hadharani hiyo jana kwamba atagombea urais kwa muula wa, wa sita katika nchi ya, ya, ya Uganda limezua hisia tofauti tofauti mitandaoni. Baadhi ya walioandika kwenye Facebook wanashangaa ni kwa nini kiongozi huyo aa, mwenye umri wa miaka 71, asistaafu na kuachia kizazi kipya uh, mamlaka. Uh, Joel K kwenye Twitter anasema hii ndiyo balaa iliyoko kwenye bara la Afrika, viongozi wengi wanakatalia kwenye uongozi mpaka kifo chao. hii kweli ni demokrasia? anauliza Joel K. Lakini Ndigaya Janet kwenye Twitter anasema mwacheni mzee aendelee, kama ndivyo wananchi wa Uganda wanavyotaka, bora uchaguzi uwe wa haki na wazi. Hello, it's me. I was wondering if after all... ni kipande cha muziki Hello na mwanamuziki Adele, ambacho kimevunja rekodi kama wimbo ulionunuliwa na wateja wengi zaidi kupita kiasi kwenye mtandao mtandao wiki wa wiki moja wiki hii, wimbo umefanywa downloads kama na watu kama milioni moja nukta moja kufikia asubuhi ya leo. Shabiki mmoja anajiita Annabel anasema dada huyu ana sauti si haba, wimbo huo ni maalum mno. Naye Petricho Petricho anauliza iwapo wimbo huo umeuza singo milioni moja kwa wiki moja, je, albamu nayo itafanya namna gani? Habari kuhusu uuzaji wa mziki huo Helo zimeendelea kuvuma zaidi kwenye mitandao. Na ni hayo tu ambayo tumekukusanyia kutoka hapa na pale, kutoka meza ya Yavumayo Mitandaoni. Ufuatao sasa ni muktasar wa habari familia za Warusi zimeanza utaratibu wa maombolezo wa kutambua miili ya waathirika wa ajali iliyotokea Jumamosi ya ndege ya Russia nchini Misri. Shirika la habari la Associated Press AP lina ripoti, miili kumi ya kwanza kutoka ndege hiyo imetambuliwa. Vyombo vya habari vya Uturuki vinaripoti kwamba maafisa wa usalama wa Uturuki wamewakamata watu 35 hii leo katika operesheni inayowalenga wafuasi wa imam anayeshutumiwa kujaribu kumwondoa madarakani rais Recep Tayyip Erdogan. Kamati kuu ya bunge la Uingereza imetoa ripoti hii leo ikisema wabunge hawataunga mkono kuongezwa kwa mashambulizi ya anga dhidi ya Siria hadi pale serikali ya waziri mkuu David Cameron. Tunakushukuru kwa kutusikiliza alasiri ya leo. Nasikwasi kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote wanaofanikisha matangazo haya hapa studio, ni Sandey Shumari nikiwa naye Mkamiti kibayasi e na bmj muridhi, tunasema asanteni sana, msikose kutusikiliza kutoka Washington DC. Kwa herini.