Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, Alhamis Novemba 5 mwaka 2015. Tunasikika katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22, vilevile vile katika 107.5 FM Nairobi, Kenya, na 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi. Karibuni katika matangazo yetu hii leo, rais wa awamu ya tano wa Tanzania, John Pombe Magufuli yaapishwa, lakini nini amekiahidi? Nitafanya kazi kwa nduku zangu zote kwa kumtanguliza Mungu mbele ili yale tuliyoyaahidi tuyatimize bila kubagua vyama vyetu, dini zetu, wala makabila yetu. Na wachambuzi wanasemaje? Nini kazi yake ya kwanza? Leo Rais Kikwete anaondoka, anamkabidhi Rais Magufuli mgogoro wa Zanzibar. Matarajio ya wengi ni kwamba lazima na yeye aanzie hapo kutafuta nafuu zaidi. Kwa hayo na mengine mengi, utayasikia katika matangazo yetu ya leo. Lakini kwanza kabisa, ni Mkamiti Kibayasi anakusomea habari za dunia. Rais mpya wa Tanzania John Magufuli ameapishwa leo, licha ya kuendelea kwa mizozo juu ya uchaguzi wa Oktoba 25. Bwana Magufuli na makamu rais Samia Suluhu Hassan walikula kiapo cha kuchukua madaraka mbele ya umati uliowashangilia kwenye uwanja wa Uhuru katika mji mkuu wa Dar es Salaam. Katika hotuba yake fupi, Magufuli aliahidi kufanya kazi kwa bidii ili kutekeleza ahadi alizozitoa wakati wa kampeni. Upinzani unasema uchaguzi wa urais uligubikwa na wizi na wameyakataa matokeo, wakati huko Zanzibar uchaguzi ulifutwa kwa sababu ya shutuma za kuwepo kasoro mbalimbali kwenye uchaguzi huo. Waangalizi wa uchaguzi wa Umoja wa Ulaya wamesema upigaji kura uliandaliwa vizuri, lakini wamesema ukosefu wa uwazi ulidumaza imani ya upinzani kwa utaratibu wa uchaguzi huo. Waziri Mkuu wa Uingereza David Cameron anasema anaamini kuna uwezekano mkubwa ni bomu ndio lililoiangusha ndege ya abiria ya Russia kwenye anga ya peninsula ya Sinai nchini Misri wiki iliyopita na kusababisha vifo vya watu wote 224 waliokuwemo ndani ya ndege hiyo. Akizungumza kabla ya mazungumzo na rais wa Misri Abdel Fattah El Sisi mjini London hii leo, Cameron pia alieleza kwamba wataalam bado hawajaelezea chanzo cha uhakika cha ajali hiyo. Maafisa wa Misri na Russia hadi sasa wamesema hakuna ushahidi wa kuelezea kwamba bomu lilikuwa ndani ya ndege hiyo. Hali ya taharuki imeanza kushuhudiwa katika mitaa ya kaskazini mwa jiji la Bujumbura, ambapo wakazi wa maeneo hayo wameanza kuyahama makazi yao. Hii ni kufuatia ilani ya mwisho iliyotolewa na serikali kuwa nguvu zitatumiwa na serikali kwa ushirikiano na polisi katika operesheni ya kupokonya silaha zinazomilikiwa kinyume cha sheria. Milio ya risasi na milipuko mingine imekuwa ikisikika katika baadhi ya kata za mji mkuu wa Burundi tangu Burundi ilipoingia katika mgogoro wa kisiasa. Watu wawili wamefariki usiku wa kuamkia hii leo katika eneo hilo la kaskazini mwa jiji ambako miili milio ya risasi imesikika usiku. Ifuatayo ni taarifa ya mwandishi wetu Haidara Hakizimana wakitumia pikipiki, baiskeli, magari ya uchukuzi kwa wale ambao wana uwezo wa kupeleka vitu vingi vya nyumbani, wengine wakisafiri kwa miguu. Baadhi ya wakazi wa kata za mtakura na Cibitoke kaskazini mwa jiji la Bujumbura, miongoni mwa kata zilizoshuhudia maandamano dhidi ya muhula wa tatu wa Rais Pierre Nkurunziza wameanza kuyahama makazi yao. Hii ni baada ya serikali kutoa ilani ya mwisho kuwa nguvu zitatumika katika kile kinachofahamika kama operesheni ya kupokonya silaha makundi ya vijana wanazozimiliki kinyume cha sheria baada ya siku tano zilizotolewa na Rais wa Burundi Pierre Nkurunziza kumalizika, itakuwa ni kuanzia Jumamosi. tunaunga juu tunaona na wenzetu wanatoka sasa, tutabakia na wenzetu wanatoka na tumeshaambiliwa, hii siku ya leo ndo ya mwisho kulala mu manyumba. Sasa ubora dutoke sasa, tuone lenye litatoka. <laughs> Tunahangaika, tunateswa, hatulali, hatushindi, juu tunaona afadhali tusonge mbele na Mwenyezi Mungu atatunusuru. Tunamshukuru tu Mungu. Yote ni mipango ya Mungu. Wananchi hao wanatakiwa na serikali kushirikiana na polisi na jeshi ili kuwataja watu hao wanaomiliki silaha kinyume cha sheria katika maeneo yao. Lakini kwao hii ni ngumu kwa sababu hawajui. Haidala Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Mkuu wa jeshi la anga la Russia amesema mapema leo kwamba jeshi limetuma makombora ya kulinda ndege nchini Syria ili kulinda ndege zao ambazo zimekuwa zikifanya mashambulizi ya anga toka mwezi Septemba. Kanali jenerali Victor Bonderes amesema katika mahojiano na gazeti moja kwamba ndege za Rusia zilikuwa katika hatari ya kushambuliwa ama kutekwa wakati wa operesheni zake. Kampeni ya anga ya Rusia inafuatiliwa kwa karibu sana na mataifa mengine yanayofanya kampeni katika eneo hilo, hasa Marekani ambayo imekuwa kinara katika muungano wa nchi zinazoshambulia wanamgambo wa Islamic State kwa zaidi ya mwaka mmoja sasa. Kundi linalopigwa marufuku nchini Uturuki la Kurdistan Workers Party, PKK, limesema leo kwamba tangazo lao la kusimamisha mapigano kuruhusu uchaguzi wa nchini Uturuki limekwisha. Katika mazungumzo na shirika la habari linalounga mkono kundi la PKK la Kurdish Firat, PKK limezungumzia mabadiliko ya sera kwa kile ilichokiita uangalizi wa serikali katika vita na mashambulizi ya karibuni siku ya Jumatano. Rais Recep Tayyip Erdogan aliapa kuendeleza kampeni za kijeshi dhidi ya PKK kwa kusema vikosi vya Uturuki vitaendelea kupambana mpaka pale kila mmoja wa wanamgambo atakaposhindwa. Kiongozi wa upinzani wa Myanmar, Aung San Suu Kyi, anasema kama chama chake kinashinda uchaguzi wikendi hii atachukua wadhifa juu ya rais na kuepuka marufuku ya yeye kushika madaraka. Aung San Suu Kyi amefanya mkutano na waandishi wa habari mapema leo ambapo alitangaza mpango wake lakini hakufafanua. Amesema kwamba nitakuwa juu ya rais, ni ujumbe rahisi kabisa. Aung San Suu Kyi amepigwa marufuku kushika wadhifa kutokana na kipengele cha katiba ambacho kinasema wagombea wenye waume au wake waliozaliwa nje ya nchi hawatakiwi kuwa rais. naendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka washington dc kama mlivyosikia katika taarifa ya habari rais wa awamu ya tano wa tanzania dr john pombe magufuli aliyeapishwa jijini dar es salaam hii leo sherehe hizo zimehudhuriwa na viongozi wa afrika na maelfu ya wananchi abdu shakur abud na ripoti kamili Magufuli alishinda uchaguzi wa Oktoba 25 kwa kupata asilimia 58 za kura dhidi ya mpinzani wake mkuu Edward Lowassa, ambaye alikuwa akiwakilisha muungano wa upinzani. Ukawa akila kiapo, kiongozi mpya alisema, Pombe Josefu Magufuli na hapa katika kutekeleza madaraka niliyopewa kwa mujibu wa katiba ya umoja wa jamhuri ya muungano wa Tanzania kwa mujibu wa katiba ya jamhuri ya muungano wa Tanzania, ewe Mwenyezi Mungu nisaidie. Viongozi wote wa nchi za Afrika Mashariki, isipokuwa Pierre Nkurunziza wa Burundi, walihudhuria sherehe hizo mjini Dar es Salaam. Rais Robert Mugabe wa Zimbabwe na Joseph Kabila wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo walikuwa miongoni mwa waliohudhuria. Rais Robert Mugabe alimpongeza Rais Magufuli kwa ushindi wake. Baada ya kuapishwa, Dkt Magufuli alikabidhiwa katiba na hapo tena kukagua gwaridi rasmi. <tipos> Rais Jakaya Kikwete anaondoka madarakani baada ya awamu mbili za miaka mitano. Katiba inamzuia kiongozi aliyekaa madarakani kwa awamu mbili kugombania tena kiti cha rais huko Tanzania. Tanzania sasa ina marais wastaafu watatu: Ali Hassan Mwinyi, Benjamin Mkapa na Jakaya Kikwete. Sherehe za Alhamisi mjini Dar es Salaam zilisusiwa na viongozi wote wa upinzani wa umoja Ukawa. Sherehe hizo zimefanyika huku hatima ya matokeo ya uchaguzi wa Zanzibar ikiwa bado haifahamiki. Tume ya uchaguzi ya Zanzibar ZEK ilifuta matokeo ya uchaguzi siku mbili baada ya kura kupigwa kwa madai kuwa kulikuwa na matatizo mengi katika uchaguzi huo na kusema uchaguzi utarudiwa ndani ya siku tisini. Chama kikuu cha upinzani KAF kinapinga hatua hiyo na kinaendelea kushinikiza tume iendelee kuhesabu kura. Naam, basi msikilizaji, tunaendelea na matangazo yetu ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Lakini vilevile mwenzangu Khadija Riyami aliongea na wachambuzi kuhusiana na kuapishwa kwa Rais John Pombe Magufuli. Kati ya marais wote wanne waliomtangulia Rais Magufuli wote wamekabiliana na mgogoro wa Zanzibar. E, marehemu Mwalimu Nyerere ameacha mgogoro huo ukiwepo, na katika miaka ya themanini kulikuwa na mgogoro mkubwa sana ambao ulilazimisha mabadiliko e, makubwa ya kiongozi Zanzibar, na mzee Jumbe akaachia ngazi, ameondoka bila kutatua mgogoro huo. Mzee Mwinyi kaja kamkabidhi mzee Mkapa, na mzee Mkapa karifi mgogoro ulioanza kufukuta mwaka tisini na tano baada ya uchaguzi. Mzee Mkapa ameendelea, amemaliza tena wakati wake, kulikuwa hata na machafuko mwaka elfu mbili na moja Januari, akamkabidhi eh, Dr. Jakaya Kikwete ambaye ameondoka leo, na yeye akafanya alipoishia Mzee Mkapa kwa kuanzisha mazungumzo na kusaidia kurekebisha katiba ya Zanzibar iliyeruhusu kuundwa kwa serikali ya umoja wa kitaifa. Leo rais Kikwete anaondoka anamkabidhi rais Magufuli mgogoro wa Zanzibar. Matarajio ya wengi ni kwamba lazima na yeye aanzie hapo, kutafuta nafuu zaidi na mbinu mpya zaidi na busara kubwa zaidi, kujaribu kutatua mgogoro huo, ili tusije tukaingiliwa na na na nguvu za nje, au tukachonganishana humu ndani, na kwa hiyo kuharibu historia yetu ya mshikamano na umoja wa kitaifa. Lakini bwana Bashiru, kama unavyofahamu, mgogoro unapokuwa ni wa muda mrefu, unaelezewa ni mgogoro sugu. Je, pengine naye Rais Magufuli naye anaweza akajaribu kuutatua lakini ikabidi amkabidhi rais wa awamu ya sita? Inategemea na uwepesi wake wa kujifunza. Kwa hiyo lazima ajifunze kwa haraka kuhusu watangulizi wake, kama nilivyosema, makosa yapi waliyafanya na maeneo yatu walifanya vizuri mpaka wanamkabidhi eh, Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Na nimekueleza kwamba Rais Kikwete tofauti na watangulizi wake aliweza kusogeza mazungumzo na mjadala uliozaa marekebisho ya katiba ya Zanzibar ambayo imewezesha kuundwa kwa serikali ya umoja wa kitaifa. Na tunapozungumza leo, mgogoro huu unahusisha viongozi wa serikali ya umoja wa kitaifa Zanzibar kwa upande wa CCM rais Shein, na kwa upande wa CUF makamu wa kwanza wa rais Maalim Seif. Kwa hiyo hawa ni viongozi ambao wanatakiwa na wana dhamana ya kikatiba kuongoza nchi kwa kutumia serikali yao ya umoja wa kitaifa kwa kushirikiana na rais mpya ambaye naye ana, ana mchango wake rais wa Muungano, kutatua mgogoro huo. Kwa hiyo Dr. Magufuli ha, ha, ana, ana mahala pa kuanzia. Ni mazungumzo ya mwenzangu Khadija Riyami ambapo eh, alizungumza na Mwalimu Bashir Ali wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam juu ya changamoto ipi kubwa sana ambayo rais mpya wa awamu ya tano wa Tanzania anayo kwa hivi sasa. Sisi ndani ya Umoja wa Katiba ya Wananchi ukawa tunaamini kwenye haki na haki ni, ni msingi ni tunda la amani. Chama cha ndugu Magufuli kime, kilitumia ubabe wa dola katika kugandamiza wapinzani. Tulishuhudia serikali iliyopita ya awamu ya nne ya Bwana Kikwete ikitumia zaidi ya bilioni mia nne na tisa kununua vifaa vya kijeshi, kwa mfano magari ya uwashawasha eh, kununua magari ya polisi, yani vifaa ambavyo vinagandamiza utu, haki ya mwanadamu katika kuweza kuishi kwa amani kwenye nchi yake, yani intimidation. Na isitoshe tumeona ndege za jeshi zikipita juu kwa juu kutishia watu, lakini iliyo kubwa kuliko yote uchaguzi. Licha ya matusi yote yaliyofanyika wakati wa kampeni, fujo zote zilizofanyika, kudhalilishwa kwetu kote, vitisho vya kila aina, kuumizwa kwa kila aina, lakini siku moja baada ya uchaguzi, ni haki yetu ya kimsingi kufanya majumuisho ya matokeo ya kura, lakini walivamia vituo vyetu vitatu vya kujumlisha matokeo ya kura wakakamata vijana wetu zaidi ya mia moja na sitini. Sasa kama mumtambui, kwa upande wa kazi hivi, mnakwenda bungeni, mtafanya vipi kazi na rais huyu ambaye hamtaki kumtambua? Sasa hapo ni, ni changamoto kubwa kweli kweli, kwa sababu Tanzania ni mali ya wa watanzania wote. Wako wabunge wa ambao huchanna na viti maalum kutoka kambi ya upinzani, watakuwa zaidi ya mia moja na kitu. Ni mtihani mkubwa sana, mnafanyaje kazi sasa kwa pamoja wakati mmeingia kwenye siasa za matusi, siasa za kudhalilishana, siasa za, za kuwekana kwenye hali ambayo ni tete. Na isitoshe e, Magufuli mnasema ameshinda, lakini kura zilizompa ushindi pia, upande wa Zanzibar, upande wa Zanzibar wamesema zile kura na uchaguzi wote wa Zanzibar umefutwa. Yaani walienda wakapiga kura mtu mmoja kwenye kituo kimoja, kuna kura tano: ya rais wa jamhuri ya Muungano, rais wa Zanzibar, mbunge, mwakilishi na diwani. Sasa upande wa Zanzibar wanasema hizi ya rais wa Zanzibar, ni ni haramu na ya ya uwakilishi ya, wa Zanzibar ni haramu na jiani wa Zanzibar ni haramu, lakini ya jamhuri ya Muungano ilipigwa kituo hicho hicho ni sahihi na ni halali ya msimamizi huyo hasa. Ubagu wa namna hiyo yani eh, kuna mwanasheria mmoja amesema ni sawa, una- unakaanga kuku pamoja na nguruwe kwenye sufuria moja, alafu nasema hii moja ni halali na nyingine ni haramu huyo basi ni James Mbatia, mwenyekiti mwenza wa Umoja wa Katiba ya Wananchi, ukawa akizungumza yake kuhusiana na ushindi wa John Pombe Magufuli, rais wa tano wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, alipokuwa akifanya mazungumzo na mwenzangu Sandey Shomari. Sikiliza. Kampala kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali Waigi kwenye Sauti ya Amerika. Nairobi, Nairobi, Nairobi. kutoka Mombasa ni Kioko, Sauti ya Josefat Kyoko Amerika. nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwanamilongo. Haidara Kizimana, Sauti ya Hidalakizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. <muchos> Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Waziri wa Ulinzi wa Marekani Ash Carter alitembelea manuari inayobeba ndege za kivita za Marekani katika South China Sea mapema leo, wakati mivutano ikiongezeka kwa China, hasa kwa Beijing kuongeza ulinzi wa baharini katika eneo hilo. Kader alisafiri na mwenzake wa Malaysia Hishamuddin Hussein. Viongozi hao wawili walipanda manuari hiyo USS Theodore Roosevelt iliyobeba ndege wakati ilipokuwa inaelekea South China Sea kutoka ufuko wa Malaysia. Wakati anatangaza ziara yake hapo jana, bwana Kader alisema ni ishara ya nia ya dhati kwao kwenye eneo hilo na kulenga zaidi mtizamo wa Marekani katika mataifa ya Asia Pacific baada ya miaka mingi ya uangalizi wa Mashariki ya Kati. Kundi la kimataifa la misaada ya kibinadamu la madaktari wasio na mipaka, MSF, linasema tathmini ya ndani ya mashambulizi ya anga yaliyofanywa mwezi uliopita na majeshi ya Marekani kwenye hospitali yake huko kaskazini mwa Afghanistan haionyeshi kwa nini hospitali hiyo ilishambuliwa. Taasisi hiyo ambayo pia inajulikana kama MSF imetoa ripoti yake hii leo ikielezea matukio yanayohusu mashambulizi hayo ya anga Report Ripoti inasema hakukuwa na mapigano ya wanamgambo wenye silaha ndani au kuzunguka eneo la hospitali. Mwezi uliopita, kamanda wa cheo cha juu wa Marekani nchini Afghanistan, jenerali wa jeshi John Campbell, alisema kwamba Marekani imekubali kuhusika kikamilifu na shambulizi hilo. Kwa mujibu wa Pentagon, limekuja baada ya majeshi ya Afghanistan kuiomba Marekani kufanya mashambulizi ya anga dhidi ya wa wapiganaji wa Taliban waliodhaniwa kufyatua risasi kutoka ndani ya jengo la hospitali. Nam basi, msikilizaji, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Pamoja na e, kuendelea kutusikiliza, basi ningependa msikilizaji kukumbusha kwamba matangazo haya yanasikika pia kupitia Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio huko nchini Kenya, mia moja na saba nukta tano fm Nairobi, Kenya, Coconut 101.9 fm huko Zanzibar, Baraka fm Mombasa 93.7 fm au RPR Bujumbura, Burundi, Kaya fm huko Mombasa, Mlimani Radio jijini Dar es Salaam, mia moja na sita nukta tano FM na Raga FM kote DRC. Vilevile matangazo haya unayasikiliza kupitia kopetia www.voaswahili.com. Leo katika matukio ya Afrika tunaelekea huko nchini Tanzania, ambako rais wa awamu ya tano nchini humo John Pombe Magufuli ameapishwa kukamata madaraka ya nchi. Rais Magufuli ameshinda urais kwa tiketi ya chama tawala cha CCM kufuatia ushindani mkali ambao alikumbana nao kutoka upinzani wa umoja wa katiba ya wananchi UKAWA, ambao walimsimamisha waziri mkuu wa zamani wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Edward Lowassa, aliyekuwa ni mgombea wa CHADEMA. Moja ya ahadi za upinzani ilikuwa ni kuhakikisha kupatikana kwa katiba mpya ya Tanzania. Mwenzangu Hadija Riami amezungumza ya na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Mwalimu Bashiru Ali wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, ambaye anaelezea kuwa ni matarajio ya wananchi wengi ni upatikanaji wa katiba mpya ya Tanzania. Tumekuwa na mchakato ulioanzishwa na mzee Kikwete, rais Kikwete wa katiba mpya, ulikwama mahala, lakini mjadala mjadala ulioibuka wakati huo unaweza pia ukasaidia kuelezea kiini na upana wa tatizo kwa kuangalia historia, kwa sababu tume ya jaji Nyalali pamoja na kwamba mapendekezo yake jaji Warioba samahani, pamoja na kwamba mapendekezo yake yote hayakupita na mjadala uliojitokeza kwenye bunge la katiba Unaweza ukasaidia kuchangia kutafuta suluhu ya Zanzibar. Kwa hiyo anaweza kama atajifunza haraka, anaweza kama atakuwa na utashi wa kisiasa na anaweza kama atapata, eh, ataungwa mkono na Watanzania wote na anaweza pia kama hatatetereka kutokana na misukumo ya mataifa ya nje ambayo kwa kawaida yamekuwa yakinyemelea E, migogoro katika bara la Afrika kila inapotokea. Mwalimu Bashiru tumeona wakati wa utaratibu huo uchaguzi kuanzia uandikishaji wa piga kura mpaka wakati wa kupiga kura mpaka siku ya uchaguzi kumalizika kumekuwa na hamasa kubwa, vijana wengi wameshiriki. Je, unadhani hii ni changamoto nayo kwa Rais Magufuli kujaribu kuendelea kuhamasisha vijana kushiriki, sio tu katika maswala ya uchaguzi, lakini katika maswala yote ya kijamii na kiuchumi? Mimi nadhani yeyote ambaye angeshinda katika uchaguzi wa mwaka huu atakuwa amesikia kwa sauti kubwa madai ya Watanzania na hasa vijana. Vijana wanahitaji kuona mabadiliko makubwa katika mfumo wa uzalishaji mali katika nchi na katika mfumo wa ugawanaji wa rasilimali za nchi. Vijana wamefurika mijini, vijana wamekakata tamaa na wame paza sauti zao kwa madai ya dhahiri kabisa kuhusu hali yao ya kiuchumi, hali yao ya kijamii, ya ki, ya huduma za, za, za, za, za, za, za, za kiuchumi wanazozipata na kuwekwa pembeni kwa kiwango cha kukatishwa tamaa. Kwa hiyo hilo halihitaji msisitizo. Yeye amezunguka nchi nzima kwa barabara, amewaona kwa macho yake we, mwenyewe, amewasikia kwa masikio yake mwenyewe, Amezungumza nao, ametoa ahadi, amewashawishi. Wengine wamekubaliana naye, wengine hawakumwamini, na hilo vuguvugu halibadiliki kama hakutakuwa na, na, na, na, na, na, na mbinu na mikakati ya kubadilisha mfumo wetu wa uzalishaji na kuwezesha vijana wengi kuwa katika mashule wakapata ujuzi, vijana wengi wakawa na shughuli za kujikimu. Raundi ya pili ijayo tunaweza tukapata mtikisiko mkubwa sana ambao dalili zake zimejionyesha. Vijana hawawezi kukaa kimya tena na wala hawasubiri ahadi, wanahitaji kuona vitendo. Kwa hiyo kazi iliyo mbele yake ni kuhakikisha kwamba anazingatia ujumbe aliyoupata kupitia kwenye kampeni zake za nchi nzima, karibu siku sitini, na kujaribu kuja na mikakati mipya na mawazo mapya kujenga timu ya viongozi wenye hamasa na moyo wa kutumikia wananchi, kuachana na viongozi wanaotaka kuishi maisha ya anasa, wasiotaka kuishi na kufanana na wananchi wanaowaongoza. Kwa hiyo analo jukumu zito sana ambalo anahitaji kwa kweli kuunda timu na kufanya kazi kama timu, ili kujaribu kutatua matatizo ya vijana kama walivyosema. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hivi sasa. Basi Mkamiti Kibayasi anakusomea muhtasari wa habari. Rais mpya wa Tanzania John Magufuli ameapishwa leo, licha ya kuendelea na mizozo juu ya uchaguzi wa Oktoba 25. Bwana Magufuli na makamu rais Samia Suluhu Hassan walikula kiapo cha kuchukua madaraka mbele ya umati uliowashangilia kwenye uwanja wa uhuru katika mji mkuu wa Dar es Salaam. Waziri Mkuu wa Uingereza David Cameron anasema anaamini kuna uwezekano mkubwa ni bomu ndio lililoiangusha ndege ya abiria ya Urusi kwenye anga ya peninsula ya Sinai nchini Misri wiki iliyopita na kusababisha vifo vya watu wote 224 waliokuwa ndani ya ndege hiyo. Akizungumza kabla ya mazungumzo na rais wa Misri, Abdel Fatah el Sisi, mjini London hii leo, Cameron pia alieleza kwamba wataalam bado hawajaelezea chanzo cha uhakika cha ajali hiyo. Mkuu wa jeshi la anga la Russia amesema leo kwamba jeshi limetuma makombora ya kulinda ndege nchini Syria ili kulinda ndege zao ambazo zimekuwa zikifanya mashambulizi ya anga toka mwezi Septemba. Kanali jenerali Viktor Bondarez amesema katika mahojiano na gazeti moja kwamba ndege za Russia zilikuwa katika hatari ya kushambuliwa ama kutekwa wakati wa operesheni zake. Kundi linalopigwa marufuku nchini Uturuki la Kurdistan Workers Party, PKK limesema leo kwamba tangazo lao la kusimamisha mapigano kuruhusu uchaguzi wa nchini Uturuki limekwisha. Katika mazungumzo na shirika la habari linalounga mkono kundi la PKK la Kurdish Firat, PKK limezungumzia mabadiliko ya sera kwa kile kilichokiita uangalizi wa serikali katika vita na mashambulizi ya karibuni. Kiongozi wa upinzani wa ma Myanmar Aung San Suu Kyi anasema kama chama chake kinashinda uchaguzi wikendi hii atachukua wadhifa wa juu wa rais na kuepuka marufuku ya yeye kushinda katika madaraka na hapa tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo yetu, mwelekezi Dwan Collins, msimamizi Abdul Shakur Abud, mimi ni Idi Ligongo, mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi, tukisema kwa herini na usiku mwema kutoka Washington DC.