Dr. Bashir Wali, uchaguzi Tanzania umeshakwisha, rais mpya ameshaapishwa, kwa hiyo anachukua madaraka sasa. Baada ya uchaguzi kuisha, labda nini unadhani watu wangefikiria ili kuweza kusonga mbele na kujaribu kufikiria rais mpya atafanya nini? E, kuna mambo makubwa mawili ya kihistoria ambayo yameanza kujijenga na yanatupa sura nzuri na yanatakiwa kutunzwa. La kwanza ni hili la viongozi wetu wa kisiasa katika ngazi ya urais kukabidhi madaraka kwa amani na kwa njia ya demokrasia. Tumepata rais watano katika historia ya jamhuri ya, ya muungano wa Tanzania. Dr. Magufuli na yeye amerithi au e, amefuata nyayo za watangulizi wake wanne. Kati ya hao wanne, mmoja ametangulia mbele ya haki, kwa upande wa nikimaanisha Rais Nyerere marehemu Nyerere na upande wa Zanzibar mzee Abeid Amani Karume. Waliobaki wapo kwa upande wa Zanzibar ni wastaafu, kwa upande wa muungano wako marais wastaafu, mawaziri wakuu wastaafu. Kwa hiyo amerithi nchi ambayo ina utamaduni wa kubadilisha madaraka kwa amani, na kwa hiyo ana hazina kubwa ya kujifunza kutoka kwao na kupata ushauri kutoka kwao, lakini pia ana nafasi kubwa ya kurekebisha makosa yao. Kwa hilo la kwanza ambalo ni tukio la kihistoria limetokea leo, lakini la pili <totipi> ambalo ni la kihistoria na ni changamoto ni kwamba kati ya marais wote wanne waliomtangulia rais Magufuli wote wamekabiliana na mgogoro wa Zanzibar. E, marehemu mwalimu Nyerere ameacha mgogoro huo ukiwepo, na katika miaka ya themanini kulikuwa na mgogoro mkubwa sana ambao ulilazimisha mabadiliko e, e, makubwa ya kiuongozi Zanzibar, na mzee Jumbe akaachia ngazi, ameondoka bila kutatua mgogoro huo. Mzee Mwinyi kaja kamkabidhi mzee Mkapa, na mzee Mkapa karifi mgogoro ulioanza kufukuta mwaka tisini na tano baada ya uchaguzi. Mzee Mkapa ameendelea, amemaliza tena wakati wake, kulikuwa hata na machafuko mwaka elfu mbili na moja Januari, akamkabidhi eh, Dr. Jakaya Kikwete ambaye ameondoka leo, na yeye akafanya alipoishia Mzee Mkapa, kwa kuanzisha mazungumzo na kusaidia kurekebisha katiba ya Zanzibar iliyeruhusu kuundwa kwa serikali ya umoja wa kitaifa. Leo Rais Kikwete anaondoka, anamkabidhi rais Magufuli mgogoro wa Zanzibar, matarajio ya wengi ni kwamba lazima na yeye aanzie hapo kutafuta nafuu zaidi na mbinu mpya zaidi na busara kubwa zaidi kujaribu kutatua mgogoro huo, ili tusije tukaingiliwa na na na nguvu za nje, au tukachonganishana humu ndani, na kwa hiyo kuharibu historia yetu ya mshikamano na umoja wa kitaifa. Lakini bwana Bashiru, kama unavyofahamu, mgogoro unapokuwa ni wa muda mrefu, unaelezewa ni mgogoro sugu. Je, pengine na ye rais Magufuli naye anaweza akajaribu kuutatua, lakini ikabidi amkabidhi rais wa awamu ya sita? Aw, inategemea na uwepesi wake wa kujifunza. Kwa hiyo lazima ajifunze kwa haraka kuhusu watangulizi wake, kama nilivyosema, makosa yapi waliyafanya na maeneo yatu walifanya vizuri mpaka wanamkabidhi eh, Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Na nimekueleza kwamba Rais Kikwete, tofauti na watangulizi wake, aliweza kusogeza mazungumzo na mjadala uliozaa marekebisho ya katiba ya Zanzibar ambayo imewezesha kuundwa kwa serikali ya umoja wa kitaifa. na tunapozungumza leo, mgogoro huu unahusisha viongozi wa serikali ya umoja wa kitaifa Zanzibar, kwa upande wa CCM Rais Shein na kwa upande wa CAF makamu wa kwanza wa Rais Maalim Seif. Kwa hiyo hawa ni viongozi ambao wanatakiwa na wana dhamana ya kikatiba kuongoza nchi kwa kutumia serikali yao ya umoja wa kitaifa kwa kushirikiana na rais mpya ambaye naye ana ana mchango wake, rais wa Muungano, kutatua mgogoro huo. Kwa hiyo Dr. Magufuli, ha ha. Ana, ana mahala pa kuanzia, lakini la pili, tumekuwa na mchakato ulioanzishwa na Mzee Kikwete, Rais Kikwete wa katiba mpya, ulikwama mahala, lakini mjada mjadala ulioibuka wakati huo unaweza pia ukasaidia kuelezea kiini na upana wa tatizo kwa kuangalia historia, kwa sababu tume ya Jaji Nyalali, pamoja na kwamba mapendekezo yake, Jaji wario basamahani pamoja na kwamba mapendekezo yake yote hayakupita na mjadala uliojitokeza kwenye bunge la katiba unaweza ukasaidia kuchangia kutafuta suluhu ya Zanzibar. Kwa hiyo anaweza kama atajifunza haraka, anaweza kama atakuwa na utashi wa kisiasa na anaweza kama atapata e, ataungwa mkono na Watanzania wote na anaweza pia kama hatatetereka kutokana na misukumo ya mataifa ya nje ambayo kwa kawaida yamekuwa yakinyemelea eh, migogoro katika bara la Afrika kila inapotokea. Mwalimu Bashiru, tumeona wakati wa utaratibu huo uchaguzi, kuanzia uandikishaji wa piga kura mpaka wakati wa kupiga kura mpaka siku ya uchaguzi kumalizika, kumekuwa na hamasa kubwa, vijana wengi wameshiriki. Je, unadhani hii ni changamoto nayo kwa Rais Magufuli kujaribu kuendelea kuhamasisha vijana kushiriki, sio tu katika masuala ya uchaguzi, lakini katika masuala yote ya kijamii na kiuchumi? Uh, mimi nadhani yeyote ambaye angeshinda katika uchaguzi wa mwaka huu atakuwa amesikia kwa sauti kubwa madai ya Watanzania na hasa vijana. Vijana wanahitaji kuona mabadiliko makubwa katika mfumo wa uzalishaji mali katika nchi na katika mfumo wa ugawanaji wa rasilimali za nchi. Vijana wamefurika mijini, vijana wamekakata tamaa na wamepaza sauti zao kwa madai ya dhahiri kabisa kuhusu hali yao ya kiuchumi, hali yao ya ki, ya kijamii, huduma za, za, za, za, za, za, za, za kiuchumi wanazozipata na kuwekwa pembeni kwa kiwango cha kukatishwa tamaa. Kwa hiyo hilo, hilo halihitaji msisitizo. Yeye amezunguka nchi nzima kwa barabara, amewaona kwa macho yake mwenyewe, amewasikia kwa masikio yake mwenyewe, amezungumza nao ametoa ahadi amewashawishi wengine wamekubaliana naye wengine hawakumwamini na hilo vuguvugu halibadiliki kama hakutakuwa na na na, na, na na na mbinu na mikakati ya kubadilisha mfumo wetu wa uzalishaji na kuwezesha vijana wengi kuwa katika mashule wakapata ujuzi vijana wengi wakawa na shughuli za kujikimu Raundi ya pili ijayo, tunaweza tukapata mtikisiko mkubwa sana ambao dalili zake zimejionyesha. Vijana hawawezi kukaa kimya tena na wala hawasubiri ahadi, wanahitaji kuona vitendo. Kwa hiyo kazi iliyo mbele yake ni kuhakikisha kwamba anazingatia ujumbe aliyoupata kupitia kwenye kampeni zake za nchi nzima, karibu siku sitini, na kujaribu kuja na mikakati mipya na mawazo mapya, kujenga timu ya viongozi wenye hamasa na moyo wa kutumikia wananchi, kuachana na viongozi wanaotaka kuishi maisha ya anasa, wasiotaka kuishi na kufanana na wananchi wanaowaongoza. Kwa hiyo analo jukumu zito sana ambalo anahitaji kwa kweli kuunda timu na kufanya kazi kama timu ili kujaribu kutatua matatizo ya vijana kama ulivyosema.