Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum mpendwa msikilizaji, popote pale mlipo, hapa studio mimi ni Abdushakur Abud na mimi ni Sandei Shomari, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa tarehe 6 Novemba mwaka 2015. Matangazo yetu yanasikika ya kupitia redio zetu shirika za FM pamoja na masafa ya shortwave mita band 19 na 22. Karibuni <muchasana> katika matangazo yetu ya kila Ijumaa basi, live talk hii leo tunazungumzia matarajio ya watanzania na utawala mpya chini ya Dr John Magufuli pamoja na hali huko Zanzibar. Ahadi tatu za kwanza ambazo ni afya na masuala ya maji, pili. Ahadi ya tatu ni ile ya mafisadi, kuunda mahakama ya mafisadi, kwa sababu ndani ya nchi hii watu wanakula pesa ya umma, hakuna chombo chochote kinachowauliza na hatua zozote hazichukuliwi watu wanakuwa kimya tu. Na katika habari nyingine, Rais Vladimir Putin wa Rusia akubali kusitisha safari za ndege ya abiria hadi Misri, wakati viongozi wa Marekani na Uingereza wakisema kuna dalili za kuonyesha ndege ya Rusia ililipuliwa na bomu huko Sinai. Basi ni matumaini yetu utakuwa pamoja nasi kwa saa nzima hii leo, nusu saa kwa redio na nusu saa kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com. Ukitaka kushiriki, simu nambari unatupigia 12026193151. Mjadala unaendelea kwenye Facebook, lakini kwanza hapa, Sande Shomari anatusomea taarifa habari Shauku inajengeka katika mji mkuu wa Sierra Leone kwa matarajio ya tangazo la Jumamosi la shirika la afya duniani WHO kuwa nchi hiyo haina tena Ebola baada ya kukaa siku 42 bila maambukizo mapya. Abdallah Bereitei, mratibu wa mawasiliano ya umma katika serikali ya Sierra Leone, anasema shamra shamra zinapangwa nchi nzima kusherekea siku hiyo, lakini pia kuwakumbuka watu elfu nne waliopoteza maisha yao kutokana na ugonjwa huo, hasa wafanyakazi wetu wa afya, ikiwa ni pamoja na baadhi ya madaktari wetu, alisema. Rais wa Russia Vladimir Putin amesimamisha safari zote za ndege za abiria kwenda Misri Ijumaa wakati wa uchunguzi wakiendelea kuchunguza kama bomu liliangusha ndege ya Rusia mwishoni mwa juma ilipopita, ambayo ilianguka kwenye peninsula ya Sinai na kuwa watu 224 kwenye ndege hiyo. Kiongozi huyo wa Russia alichukua hatua ya haraka baada ya mkuu wa idara ya usalama ya nchi hiyo, Alexander Bortnikov, kupendekeza kusimamishwa kwa safari hizo mpaka watakapojua sababu maalum kwa ajali hiyo ya Jumamosi. Ikulu ya Marekani, the White House, inasema Rais Barack Obama ana imani kuwa viongozi wa Israel na Palestina hawatafanya maendeleo makubwa katika kupatikana kwa amani kabla ya kuondoka madarakani mapema mwaka 2017. Kauli hiyo imetolewa na maafisa wa utawala wa Obama wakati rais huyo akijiandaa kumkaribisha waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu Ikulu siku ya Jumatatu. Mkutano huo unaonekana kama juhudi za kurekebisha uhusiano wa kidiplomasia na kuboresha ushirikiano wa kijeshi na serikali ya Israel ambayo inapinga vikali makubaliano ya nyuklia ya Iran. Afisa mmoja wa White House amesema Rais Obama pia atatumia mkutano huo kumshinikiza Bwana Netanyahu kuelezea kwa kina sera zake kwa Wapalestina. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mpaka sasa hakuna mabango yaliyowekwa barabarani yakimtangaza mgombea King Maung Thin ambaye anagombea ubunge katika bunge la Myanmar. Mgombea huyo mwenye umri wa miaka 71 anagombania kiti cha bunge katika baraza kuu la bunge kwa kitongoji cha Chanairthan mjini Mandalay. Ni miongoni mwa Waislamu wachache wanaowania ubunge ambao wanafanya kampeni za ngazi ya chini kwa ajili ya uchaguzi wa kihistoria wa Myanmar hapo Jumapili. Nchi hiyo ambayo inaanza kuondokana na utawala wa kidikteta baada ya uchaguzi ulioonekana kupangwa wa mwaka 2010, tangu wakati huo imeonekana kuingia katika mivutano ya kidini. Ghasia zilizuka katika jimbo la Magharibi la Rakhine ambapo Waislamu wanaojita Rohingya walikataliwa uraia na kukabiliana na mashambulizi kutoka kwa jamii mbalimbali mbali nchini humo. Mmiliki wa mashamba ya migomba na mkuu wa zamani wa idara ya ujenzi katika serikali ya Haiti watakabiliana katika duru ijayo ya uchaguzi wa rais wa nchi hiyo mwezi ujao. Baraza la muda la uchaguzi wa Haiti limetangaza jana jioni kwamba mjasiria mali wa ndizi mwenye miaka thelathini na saba Jovenel Moise wa chama tawala cha Haiti cha Bold Heads alitajwa kwa heshima ya rais anayeondoka alipopata asilimia 32.8 ya kura katika uchaguzi wa Oktoba, huku Jude Kalisti wa chama cha Alternative League for Progress and Emancipation of Haiti alipata asilimia 25.2. Zaidi ya wagombea 50 walijitokeza kuwania nafasi hiyo ya juu katika nchi. Waangalizi wa uchaguzi wamesema kwa kiasi kikubwa zoezi la upigaji kura kwa kiwango kikubwa lilikuwa huru bila ya matatizo makubwa yaliyozusha ghasia katika uchaguzi wa bunge wa mwezi Agosti. Marekani imeeleza leo kwamba soko lake la ajira limeinuka tena na kuongeza ajira laki mbili na sabini na moja elfu baada ya wiki tatu za ukuaji dhaifu. Wakati huo huo, serikali imeeleza kwamba idadi ya ukosefu wa ajira imeshuka moja ya kumi ya asilimia moja hadi tano, ikiwa ni kiwango cha chini katika miaka saba. Uchumi huu wenye nguvu kubwa duniani ulionekana kuzorota kwenye sekta ya uzalishaji na kuonyesha ukuaji mkubwa kwenye shughuli za kibiashara na kitaaluma, afya, chakula na ujenzi. Waokozi nchini Brazil wanaendelea kutafuta wanaoaminika kupotea baada ya bwawa kupasuka katika machimbo ya chuma yaliyopo kusini mashariki mwa nchi hiyo na kuwa watu kumi na tano, huku wengi hawajulikani walipo. Picha ya angani iliyopigwa leo inaonyesha dimbwi kubwa lililotapakaa matope katika mji mdogo wa Bento Rodrigues, karibu kilomita saba chini ya bwawa la Fundao katika jimbo la Minas Gerais. Bwawa hilo lilijengwa kurudisha maji na mabaki ya machimbo ambapo maji ya bwawa hilo mara nyingi huwa ni sumu. Waziri wa mambo ya ndani wa Ufaransa Bernard Cazeneuve anasema Ufaransa itaimarisha usimamizi wa mipaka yake kwa mwezi mmoja wakati ya mkutano mkubwa wa Umoja wa Mataifa wa mabadiliko ya hali ya hewa mjini Paris. Waziri huyo aliongea televisheni ya BFM hii leo na kusema udhibiti huo kutakuwa ni sehemu ya juhudi kubwa za usalama wakati wa mkutano wa mabadiliko ya hali ya hewa uliopangwa kufanyika kuanzia Novemba 30 mpaka Desemba 11. Pia amesema udhibiti huo utakuwepo kwa wiki chache kabla na baada ya mkutano. Ufaransa itatumia sheria zile zile zilizoruhusu mataifa mengine ya Ulaya kufanya mipaka yao mwaka huu kukabiliana na mmiminiko usiotarajiwa wa wahamiaji wanaokimbia ghasia Afrika Kaskazini na mashariki ya Kati. Korea Kaskazini imeondoa marufuku ambayo iliwazuia maafisa wawili wa Korea Kusini kuingia kwenye eneo la kiwanda ambacho kinaendeshwa na nchi zote mbili. Mapema wiki hii Korea Kaskazini iliweka marufuku ambayo aliwazuia maafisa wa kiwanda cha Kaesong Industrial Complex ambacho kipo kaskazini mwa mpaka Pyongyang haikutoa sababu za kuweka marufuku hayo siku ya jumanne na maafisa wa Seoul wamesema Korea Kaskazini haikutoa sababu mpaka leo pale ilipoondoa marufuku hayo mmoja wa maafisa ambaye aliwekewa marufuku lakini baadaye kuruhusiwa ni Choi Sang-chul ambaye ni afisa wa zamani wa serikali ya Korea Kusini ambaye anahudumu katika kamati ya uongozi wa kiwanda. Nam wapenda wasikilizaji, baada ya taarifa habari, kama mnavyotambua, hii leo Ijumaa tunakuletea live talk, ambapo unaweza kushiriki moja kwa moja ukatoa mchango wako. Leo mada basi, tunazungumzia matarajio ya watanzania kwa kiongozi mpya Dr. John Magufuli na hali huko Zanzibar. Kama tunavyojua, jana John Magufuli aliapishwa, lakini upinzani unaongozwa na ukawa haukuhudhuria sherehe hizo, wamehususia hiyo ni changamoto moja kubwa ya kwanza inamkabili John Magufuli, baada ya mashindano makali ya uchaguzi, kuleta nchi pamoja. Pili, kuna ile hali ya Zanzibar. hali ya Zanzibar kama tunavyojua, hivi sasa hakuna habari zinazotokea, lakini tunajua uchaguzi ulisitishwa, na hivi sasa tunatugojea majadiliano na matokeo yatakaofanyika. Magufuli ana jukumu hilo, na mwisho, zile ahadi alizozitoa, je, ataweza kuzitekeleza? Basi, hayo maswala matatu muhimu tunaweza kuanza kuzungumzia kwenye simu. Nashukuru Bashiru Ali Maalim, Bashiru Ali akiwa Dar es Salaam, mchambuzi wa maswala ya kisiasa, karibu katika Live Talk pamoja, vilevile vile huko Zanzibar kuna Ismail Jusa aliyekuwa au ni campaign director, mkurugenzi wa campaign za KAF zilizoongozwa na Maalim Saif Sharif Hamadi. Karibu Ismail. Asante sana Abubakar. Ah, naam. Bashiru, kama tunavyofahamu, watu huko hivi sasa macho yao yote yanaangalia katika hali gani John Magufuli ataongoza nchi yake. Vipi Watanzania wanamtizama au vipi wanatarajia nini? nadhani matarajio ya Watanzania ni kuona namna atakavyoweza kutekeleza kwa ukamilifu na kwa wakati ahadi alizozitoa ambazo sehemu ya ahadi hizo ziko katika ilani ya chama chake cha Mapinduzi, lakini pia kama ulivyo katika utangulizi wako, yako masuala tayari ambayo yako mezani wala hayahitaji ahadi. Kwa mfano, hili suala la Zanzibar halikuwa sehemu ya ahadi wala halikutarajiwa hali, lakini tayari limetokea na yeye anaingia analikuta mezani na serikali yake kwa mujibu wa katiba yetu haiwezi ikakamilika kama uchaguzi wa Zanzibar haujakamilika, kwa sababu vyombo vya utawala Zanzibar ni sehemu ya vyombo vya utawala katika Jamhuri ya Muungano, na kwa hiyo lazima, ili kukamilisha kwa ukamilifu safu ya uongozi wake, haikwepeki ha, ha, ha, ha, kwamba mgogoro wa kisiasa Zanzibar unatakiwa utatuliwe kwa amani, kwa busara na kwa wakati. Naam, Ismail, kwa upande wako, swala hilo li, ni kubwa kabisa. Huko hali inaendeleaje kuweza kukamilisha utaratibu huu wote ili Tanzania iweze kuwa na viongozi inavyostahiki? Kwanza mimi niseme, Zanzibar hakuna hata mgogoro. Kuna tatizo tu la CCM kukataa kukubali maamuzi ya wananchi wa Zanzibar. Uchaguzi tuliendesha vizuri, na bahati nzuri, waangalizi wote wa uchaguzi wa kimataifa na wa eneo la Afrika Mashariki, kuanzia waangalizi kutoka Jumuiya ya Madola, Commonwealth, waangalizi kutoka Umoja wa Ulaya, European Union, waangalizi kutoka Umoja wa Afrika, Africa Union, waangalizi kutoka Jumuiya ya Afrika Mashariki yani East African Community, na hata waangalizi wa ndani wa TEMKO wote wameridhika kwamba uchaguzi ulikwenda vizuri na ndio maana kura zilikuwa zimemaliza kuhesabiwa, matokeo yalianza kufanyiwa majumuisho na kutangazwa. Lakini kilichojitokeza ni kwamba wakati matokeo yanatangazwa, tume ikiwa imeshatangaza matokeo ya majimbo thelathini na moja kwa nafasi ya urais na ikiwa imekamilisha matokeo ya majimbo yote hamsini na nne ya Unguja na Pemba kwa nafasi ya na uwakilishi na udiwani, sisi ilipogundua imeshindwa ikaamua kutumia na mabavu na kumshurutisha Jecha Salim Jecha mwenyekiti wa tume ya uchaguzi kufanya kitendo ambacho ni kinyume na katiba, ni kinyume na sheria, kutangazwa kwamba amefuta uchaguzi huo, jambo ambalo hana madaraka nalo. Kwa hivyo, kwa Zanzibar hakuna mgogoro, lakini bahati mbaya sana ndio hali ambayo uh, rais John Magufuli atakumbana nayo katika ofisi yake. Na leo katika gazeti moja ulikuwa kuna kikatuni kinachomwashiria amefungua mlango ofisi yake, na kwanza amekuta lundo la makaratasi alioandikwa mgogoro wa Zanzibar, ambao unaitwa mgogoro sijui kwa nini, lakini nipo ile. Kwa hiyo nasema ni kweli kwamba atakumbana hali hiyo na mimi ni muombe tu kwamba ili asiingie katika kule ambapo wenzake waliomtangulia ameingia, basi kwa haraka asimamie ili Tume ya Uchaguzi wa Zanzibar ikamilishe mchakato wa kufanya majumuisho ya kura imtangaze mshindi na Zanzibar ikamilishe safu yake ya uongozi ili kwa pamoja pande zote mbili zinazounda muungano huo ziweze kusonga mbele kwa pamoja. Naam, wewe ukiwa mtu ambaye uko mbele kabisa katika mazungumzo haya, au katika chama chenu, kiongozi wa ngazi ya juu, vipi, unaweza kutueleza, unasema hakuna mgogoro, ni tatizo. Nini kinafanyika hivi sasa? Juhudi gani zinafanyika huko huko Zanzibar kutanzua tatizo hili? Juhudi hizi unajua, Maalim Sefu kama mgombea ambaye ndiye matokeo yalikuwa yanaonyesha kwamba ameshinda uchaguzi ule, ambaye bahati mbaya ndio sisi sema haiko tayari kumkabidhi uh, madaraka, amechukua juhudi nyingi sana, alipiga simu nyingi sana kwa rais alimaliza muda wake Dr. Jayakaya Kikwete, alijaribu sana kumtafuta Dr. Shen, amejaribu kuzungumza na viongozi wengi, lakini bahati mbaya jitihada hizo zikawa zimepuuzwa. Inasikitisha sana kwamba katika staili ile iliyofanya kazi wake wa kuondosha mambo njiani, Dr. Kikwete aliamua kumkubalia na Maalim Seif siku moja kabla hajaondoka ofisini, akijua kwamba hangeweza kufanya chochote, akitoa hadi nyingi kama ilivyokuwa kawaida yake, ambayo anajua kwamba hana lengo la kuzitimiza. So, nikasema ni bahati mbaya sana kwamba amemwachia kazi hii rais uh, aliyeingia madarakani ambaye bila shaka ana mambo yake mengi, lakini kama alivyosema Maalim Bashiru Ali, haitawezekana kusonga mbele bila ya kwanza kulishughulikia suala la Zanzibar na nadhani imefika wakati hasa huu utamaduni wa ujengwa na CCM kwamba kila rais wa Jamhuri ya Muungano anaingia akute kuna suala la kisiasa Zanzibar la kulitatua, limalizike mwaka huu kwa kuheshimu amuzi wa Zanzibar, na CCM kujifundisha kwamba katika kuchaguzi kuna kushinda na kushindwa, na kwa sababu Zanzibar bahati nzuri tumeanzisha mfumo wa serikali ya umoja wa kitaifa, basi wakubali kama ambao sisi tulikubali miaka mitano iliyopita uh, kushirikiana nao, tuone serikali ya umoja wa kitaifa chini ya rais alipata ridhaa watu Maalim Seif, ili nchi isonge mbele. Sasa, Ismail Jusa Sande, Shomari hapa Sauti Amerika. Naomba niongezea hapa hapo kuuliza kama unaweza kutusaidia kufahamu, au kwa faida ya wananchi ni kwamba Maalim Seif alikwenda Ikulu kukutana na Rais Kikwete ambaye alimaliza muda wake kama ulivyosema, labda ni yapi ambayo wao walikubaliana? mara yake umetaja tu hapa kwamba kuna ahadi zinatolewa, labda zipi ambazo Rais Kikwete alizitoa kwa Maalim Seif? Hakuna kukubaliana. Maalim Seif aliomba kukutana naye, kwenda kumweleza kiini cha tatizo, na hilo amelifanya kama alivyokuambia. Huwezi mtu ambaye labda niseme bahati mbaya hatukutaka kuyasema mwanzo, lakini leo itabidi ni yaseme. Rais Kikwete alionana na baadhi ya viongozi na hapa leo nitaomba ni wastiri kwanza, ni waheshimu uh, wastaafu ambao walimwomba aliingilie swala hili kati siku kumi zilizopita akaahidi yale yale kwamba atawaita viongozi wastaafu akiwemo uh, Rais Mkapa na Rais Mwinyi kushughulikia suala hili, hakufanya chochote. Baadaye tunajua kwamba alikuwa na mawasiliano na viongozi wa nje, mawaziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry na Hammonds wa Uingereza na wakawaahidi vile vile kwamba ataliingilia kati na kwamba angewaita marais wastaafu na zikapita siku nyingine saba bila kuchukua hatua yoyote. Hasa, siku moja kabla ya kuondoka anapomwambia Mwalimu Sefu atafanya yale yale ni kuonesha tu jinsi gani mtu huyo alivyokuwa hana kawaida ya kuheshimu kauli zake. Alichokifanya Mwalimu Sefu ni kama ambacho amekifanya pia kwa viongozi wengine mbalimbali, ni kupeleka ushahidi kuonesha kwamba hakukuwa na mgogoro wote katika uchaguzi, kwamba uchaguzi ulikamilika. Amempelekea Mheshimiwa Kikwete fomu za matokeo ya uchaguzi ya majimbo thelathini na moja ambazo ina saini ya Jecha Salim Jecha amba ambayo inathibitisha kwamba aliyahakiki na kuyathibitisha matokeo ambayo baadaye anasema hati uchaguzi wake ulikuwa umevurugika. Lakini pia akamkabidhi fomu nyingine za majimbo yote yaliyobakia, ambayo zilitoka katika majimbo ya ma uh, uchaguzi zilikuwa zina saini ya wasimamizi wa uchaguzi wa ZEK au tume ya uchaguzi ya Zanzibar wakizithibitisha kwamba ni matokeo halali katika majimbo yote hamsini na nne ya Zanzibar. Lakini pia ilidai ili la CCM kwamba hati Pemba kulikuwa kuna kura zimepigwa zaidi ya idadi aliyojiandikisha. Maalim Sefu alimpelekea ushahidi wa maandishi kuonyesha takwimu za vituo na vituturi vyote vya kupiga kura vya kisiwa kizima cha Pemba kuonyesha kwamba hakukuwa hata na kituo kimoja ambacho kura zilizidi mia tatu hamsini ambazo ndio zinazopaswa kuwemo katika kila daftari la kila kituo. Kwa hivyo hayo ndio aliyofanya aliofanya Maalim Sefu. Kikwete kama alivyosema na... akaahidi kushughulikia lakini unaahidi kushughulikia, ikabakia masaa machache, tukitambua kwamba hatafanya hivyo kwa sababu ndio kawaida yake. Aliahidi kushughulikia mgogoro wa Zanzibar huko nyuma, akauacha njiani, tuje tukaumaliza sisi na Rais Karume baadaye, kama kawaida yake kupenda kutoa ahadi ambazo anajua tangu mwanzo hana lengo la kuzitimiza, bali ni kuondosha njiani na kudanganya watu tu. Na asante Ismail Jusa kwa maelezo hayo, Maalim. Turudi kwako sasa, kama tunavyosikia Ismail Jusa anasema hakuna mgogoro, ni tatizo tu. Unafikiri nini Magufuli anaweza kufanya, tukianza na ilo swala la Zanzibar? Muhimu anaweza kufanya ambao wa wengine waliomtangulia hawakufanya kutanzua tatizo la Zanzibar? Kwanza, kabla sijajibu swali lako, ningependa pia kuchangia kati ya aliyosemwa na kaka yangu Jusa. La kwanza kuwataja John Kerry na waziri wa mambo ya nje wa Uingereza, mimi napata ukakasi sana kwa sababu eh, hao tunaelewa eh, hao mchango wao hauwezi ukawa na maana yoyote, na tuna mifano kabisa eh, mahala ambapo wameenda kutatua migogoro eh, migogoro imezidi tu, na nisingependa Zanzibar ifanane kama Syria ya ya Afrika ambapo badala ya Wasiria kuamua mambo yao wenyewe, sasa wanahama kati ya Moscow na Geneva na kadhalika kana kwamba nchi hiyo haiwezi kujitawala. Kwa hiyo mimi, kusema ukweli, rai yangu ya kwanza ni kwamba tunayo lo taifa bado ni changa, na tunao watu ambao wanaweza wakawa waadilifu na waaminifu miongoni mwetu, hata kama kutakuwa na watu wengine ambao wana mapungufu, na tukitumia vipaji vyetu na taasisi zetu na kujifunza kutokana na historia yetu na tukatambua mahitaji ya watu wetu, hatuhitaji John Kerry katika mjadala huu. Kwa hiyo kama kweli Rais Kikwete alikuwa anazungumza nao e, kidiplomasia sawa, lakini e, sidhani kama mimi, hiyo naiona kama ina ina, ina, ina mchango wowote, na ningetamani kabisa kuona Wazanzibari na vyombo vyao na Watanzania kwa ujumla na vyombo vyetu tukae kitako tujadiliane tutatue tatizo hili bila kuruhusu nguvu za nje ambazo tuna mifano ya ya ya dhahiri kwamba nguvu za nje hazichangii chochote katika migogoro ya Afrika badala ya kutuchonganisha zaidi. Hilo namba moja. La na pili, mchango wa rais Kikwete katika katika katika mgogoro wa Zanzibar hauwezi kupuuzwa, kwa sababu rais Kikwete wakati serikali ya umoja wa kitaifa ina, inaundwa na katiba ya Zanzibar inarekebishwa ina, ina kuruhusu muundo huu wa serikali ya umoja wa kitaifa, alikuwa ni rais wa Jamhuri ya Muungano na alikuwa mwenyekiti wa Chama cha Mapinduzi. Lakini pia hadi tunaongea leo, Rais mstaafu Kikwete ndiye mwenyekiti wa Chama cha Mapinduzi kwa sababu hawajakabidhiana mamlaka kumkabidhi John Magufuli. Kwa hiyo bado hatuwezi pia tukapuuza mchango wa rais Kikwete, tutakuwa hatutendi haki na hatuiwa kweli. Katika kipindi chote cha mgogoro wa Zanzibar unaohusiana na uchaguzi tangu mwaka tisini na tano ni katika kipindi chake ambacho uchaguzi Zanzibar umefanyika bila kumwaga damu. Unakumbuka mwaka elfu mbili na mati yaliyotokea Januari elfu mbili na moja na kwa kweli hata mchakato wa katiba jusa alikuwa ni mjumbe katika katika katika katika, katika, katika bunge la katiba, aliona ni kwa namna gani swala la Zanzibar na swala la muungano lilivyojadiliwa kwa kina, hata kama hakuwepo na maafikiano na kuhitimisha mchakato huo, lakini kuna mahala pa kuanzia. Kwa hiyo Dr Magufuli haanzi pasipokuwa na kianzio, na kianzio hicho kinatokana na juhudi zilizofanywa na viongozi waliomtangulia kama Rais Karume na rais na makamu wa rais sasa hivi Seif Sharif ambaye leo anapokuwa anajadili kutafuta haki ya chama chake, naye ni sehemu ya serikali ya umoja wa kitaifa. Kwa hiyo kwa kipindi hiki, mgogoro huu unajadiliwa wakati ambapo chama cha kaf na cha sisem vinaunda serikali ya umoja wa kitaifa, kwa sababu bado haijaondoka, kwa sababu eh, mchakato wakati wa uchaguzi haujahitimishwa, na kwa hiyo serikali iliyoko madarakani mpaka tunaongea leo ni serikali inayoongozwa na rais Shein na msaidizi wake wa karibu kikatiba ambaye ni Maalim Seif. Kwa hiyo nadhani, na ndiyo maana nahisi mgogoro huu bado, wananchi wana matumaini makubwa kwamba unaweza ukaisha salama na hali ya usalama inatawala sasa hivi, ingawaje napata sikia habari ambazo ni za rabsha rabsha hapa na pale na pale, na hali ya maisha ya watu kuwa ngumu, lakini kusema ukweli Rais Magufuli ana mahala pa kuanzia ambapo viongozi wenzake waliomtangulia. Asante wame, wame uh, sana maali Bashiru, mm -hmm. Ali basi, tunaye msikilizaji hapa kwenye line tayari, Bwana James John James John, karibu live talk ya Sauti ya America. Asante sana, tupe maoni yako au maswali yako, karibu ya yeah, maoni yangu tu ni jinsi ambavyo tunapaswa kutumia hekima sana kwa hiki ambacho kinatokea Tanzania na Jamhuri yetu ya Muungano wa Tanzania, kwa sababu tunatambua kwamba kila mtu alifuatilia uchaguzi wa Zanzibar na kila mtu ana takwimu kama ambapo Maalim Seif anazo, lakini cha kushangaza ni kwamba hao watu wachache tu ambao wanajaribu kuisemea au kuwasemea Wazanzibari kuhusu maamuzi yao kwenye sanduku la kura ndio ambao tusipokuwa makini watasababisha migogoro ambayo haingetakiwa takiwa iwepo kwa Zanzibar. Kwa sababu gani? Hatuwezi kusema kwamba watu walipiga kura tano kama ambavyo ilielekezwa pale, alafu mbili zionekane hazifai alafu tatu zionekane zinafaa, au mbili zionekane zinafaa alafu tatu zionekane hazifai. Kwa sababu hiyo ni kwamba kuna watu tu ambao wanajaribu kutingisha kiberiti kwa upande wa Zanzibar, kwa sababu haki ingetendeka, haya yote yasingetokea, na nasema haki kwa sababu haki ndiyo msingi wa wa amani, yani haki ndiyo ambayo unasababisha amani iendelee kuwepo. Sasa walichokifanya wao ni kwamba wanajaribu kuuminya haki za wazanzibari kwa sababu tu ya kile ambacho wanakitaka. Wasiwasi wangu ni kwamba itakuwaje na serikali mbili katika jamhuri moja, au mwongozo wa kule Zanzibar uongozwe na kitu ambacho kinaitwa Ukawa, kwa sababu walimsimamisha Maalim Seif kwa mwavuli wa Ukawa alafu huku bara wakamtangaza Dkt. John Magufuli kwa mwavuli wa CCM. Kwa hiyo hapo ndipo ambapo utata ulipoanzia, lakini pia wangefanya haki kwa pande zote mbili, haya yote yasingetokea. Kwa hiyo maoni yangu ni kwamba ikiwezekana, kama kweli wanataka amani iendelee na kila mtu afurahie kile ambacho kilitokea, ni lazima haki itendeke, watangaze mshindi wa Zanzibar, hata kama huko wameshatangaza kwa mujibu wa NEC, lakini bado watu wanatamani kujua kile ambacho wananchi wa Zanzibar walikifanyia. Walipiga kura wakamwamini yule mtu wao, atangazwa no. awe mshindi. Baada hapo ndipo maongezi yakawa, wakae chini kama serikali mbili wajue namna ambavyo ataendesha Tanzania yetu na jamhuri yetu kwa ujumla. Asante sana John kwa ushauri wako ambao nafikiri umeelezwa hapa na hapa. Alex Kisongo anasema hategemei jipya huko kutokana na Magufuli kwa sababu ni mfumo ule ule. Kwa hivyo Mwalimu Bashiru Ali nakuuliza, je, huu mfumo Magufuli anaweza kubadilisha? Maanake wengi wanajiuliza ni chama ambacho kinaongoza kuliko kwamba serikali kuwa huru, viongozi wanafungika na chama na maongozo ya chama. Panahitajika mabadiliko katika kiwango cha chama, katika kiwango cha wizara zote, unasemaje suala hilo? Ni yani, kweli mi nakubaliana na watu ambao wana mashaka na hilo, limejidhihirisha kabisa eh, katika wakati wa uchaguzi, si sehemu imepata ime, ime ushindani mkali sana ambao haujawahi ha, ha, ha, ha, ha, kutokea. Na ukiwasikiliza wananchi ambao walikuwa wanahitaji CCM iondoke madarakani e, watasema kabisa kwamba tumechoka, na maana neno kuchoka lilikuwa ni, ni neno ambalo limejitokeza katika kampeni na hasa vijana. Kwa hiyo hakuna ubishi kwamba yapo matatizo makubwa ndani ya Chama cha Mapinduzi, na mi nikukumbushe makamu wa CCM upande wa bara mzee Mangula amewahi kugombea ndani ya CCM wakati fulani, alitaka kuwa mwenyekiti wa chama wa mkoa. Yaliyomkuta akasema alishangazwa kuona kana kwamba uongozi uko mnadani na yule mwenye bei kubwa ndiye anaweza kununua. Sasa huyo ndiyo yuko kwenye usukani, kwa hiyo nadhani kama kunatafuta E, watu wa kuthibitisha uozo ulioko ndani ya CCM na hasa namna wanavyotafuta madaraka kwa kutumia pesa e, Mzee Mangula ana ushahidi, yaliyomkuta yalimkuta. Kwa hiyo kuna matatizo makubwa sana ndani ya CCM, kiwango ambacho wanachama hawana sauti kubwa ukilinganisha na na, na na watendaji wake na viongozi wake, na hiyo ndiyo kazi inayomkabili Dr. Magufuli, kwa sababu hawezi kuwa na ufanisi katika serikali kama chama chake kilichomweka madarakani, chama ambacho kimemkabidhi ilani hakijabadilika na hakijaanza kurudi katika misingi ya uadilifu, uwajibikaji na utumishi uliotukuka. Ma... hivyo ndivyo ilivyo katika, katika serikali ambayo anatakiwa kuiongoza. Naam, asante. Na mwalimu, naomba usubiri dakika moja, manake tubadilishe kutoka redio kwenda katika mtandao wa internet. Baki kwenye simu, Ismail Jusa, nashukuru. Subiri kidogo, tutarudi katika live talk kutoka Sauti ya America. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum mpendwa msikilizaji popote pale mlipo. Hapa studio, mimi ni Abdushakur Abud na mimi ni Sandei Shomari, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa, tarehe 6 Novemba mwaka 2015. Matangazo yetu yanasikika kupitia redio zetu shirika za FM pamoja na masafa ya shortwave mita band 19 na 22. Karibuni katika matangazo yetu ya kila Ijumaa. Basi, Live Talk hii leo tunazungumzia matarajio ya watanzania na utawala mpya chini ya Dr John Magufuli, pamoja na hali huko Zanzibar. Ahadi tatu za kwanza ambazo ni afya na maswala ya maji, pili, ahadi ya tatu ni ile ya mafisadi, kuunda mahakama ya mafisadi kwa sababu ndani ya nchi hii watu wanakula pesa ya umma, hakuna chombo chochote kinachowauliza na hatua zozote hazichukuliwi, watu wanakuwa kimya tu. Na katika habari nyingine, rais Vladimir Putin wa Russia akubali kusitisha safari za ndege ya abiria hadi Misri, wakati viongozi wa Marekani na Uingereza wakisema kuna dalili za kuonyesha ndege ya Russia ililipuliwa na bomu huko Sinai. Basi ni matumaini yetu utakuwa pamoja nasi kwa saa nzima hii leo, nusu saa kwa redio na nusu saa kupitia mtandao wetu www VOA swahili .com. ukitaka kushiriki simu nambari unatupigia 12026193151, mjadala unaendelea kwenye Facebook. Lakini kwanza hapa, Sande Shomara anatusomea taarifa habari. Shauku inajengeka katika mji mkuu wa Sierra Leon kwa matarajio ya tangazo la Jumamosi la shirika la afya duniani WHO kuwa nchi hiyo haina tena Ebola baada ya kukaa siku 42 bila maambukizo mapya. Abdullah Beritrei, mratibu wa mawasiliano ya umma katika serikali ya Sierra Leon, anasema shamra shamra zinapangwa nchi nzima kusherekea siku hiyo, lakini pia kuwakumbuka watu elfu nne waliopoteza maisha yao kutokana na ugonjwa huo hasa wafanyakazi wetu wa afya, ikiwa ni pamoja na baadhi ya madaktari wetu, alisema. Rais wa Russia Vladimir Putin amesimamisha safari zote za ndege za abiria kwenda Misri Ijumaa wakati wa uchunguzi wakiendelea kuchunguza kama bomu liliangusha ndege ya Russia mwishoni mwa juma lilipopita, ambayo ilianguka kwenye peninsula ya Sinai na kuwa watu 224 kwenye ndege hiyo. Kiongozi huyu wa Russia alichukua hatua ya haraka baada ya mkuu wa idara ya usalama ya nchi hiyo, Alexander Bortnikov, kupendekeza kusimamishwa kwa safari hizo mpaka watakapojua sababu maalum kwa ajali hiyo ya Jumamosi. Ikulu ya Marekani, the White House, inasema Rais Barack Obama ana imani kuwa viongozi wa Israeli na Palestina hawatafanya maendeleo makubwa katika kupatikana kwa amani kabla ya kuondoka madarakani mapema mwaka 2017. Kauli hiyo imetolewa na maafisa wa utawala wa Obama wakati rais huyo akijiandaa kumkaribisha Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu Ikulu siku ya Jumatatu. Mkutano huo unaonekana kama juhudi za kurekebisha uhusiano wa kidiplomasia na kuboresha ushirikiano wa kijeshi na serikali ya Israel ambayo inapinga vikali makubaliano ya nyuklia ya Iran. Afisa mmoja wa White House amesema Rais Obama pia atatumia mkutano huo kumshinikiza Bwana Netanyahu kuelezea kwa kina sera zake kwa Wapalestina. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mpaka sasa hakuna mabango yaliyowekwa barabarani yakimtangaza mgombea King Maung Thin, ambaye anagombea ubunge katika bunge la Myanmar. Mgombea huyo mwenye umri wa miaka 71 anagombania kiti cha bunge katika baraza kuu la bunge kwa kitongoji cha Chanairthan mjini Mandalay. ni miongoni mwa Waislamu wachache wanaowania ubunge ambao wanafanya kampeni za ngazi ya chini kwa ajili ya uchaguzi wa kihistoria wa Myanmar hapo Jumapili. Nchi hiyo ambayo inaanza kuondokana na utawala wa kidikteta baada ya uchaguzi ulioonekana kupangwa wa mwaka 2010. Tangu wakati huo imeonekana kuingia katika mivutano ya kidini. Ghasia zilizuka katika jimbo la magharibi la Rakhine, ambapo Waislamu wanaojiita Rohingya walikataliwa uraia na kukabiliana na mashambulizi kutoka kwa jamii mbalimbali mbali nchini humo. Mmiliki wa mashamba ya migomba na mkuu wa zamani wa idara ya ujenzi katika serikali ya Haiti watakabiliana katika duru ijayo ya uchaguzi wa rais wa nchi hiyo mwezi ujao. Baraza la muda la uchaguzi wa Haiti limetangaza jana jioni kwamba mjasiria mali wa ndizi mwenye miaka thelathini na saba Jovenel Moise wa chama tawala cha Haiti cha Bold Heads alitajwa kwa heshima ya rais anayeondoka alipopata asilimia 32.8 ya kura katika uchaguzi wa Oktoba, huku Jud Calisti wa chama cha Alternative League for Progress and Emancipation of Haiti alipata asilimia 25.2. Zaidi ya wagombea 50 walijitokeza kuwania nafasi hiyo ya juu katika nchi. Waangalizi wa uchaguzi wamesema kwa kiasi kikubwa zoezi la upigaji kura kwa kiwango kikubwa lilikuwa huru bila ya matatizo makubwa yaliyozusha ghasia katika uchaguzi wa bunge wa mwezi Agosti. Marekani imeeleza leo kwamba soko lake la ajira limeinuka tena na kuongeza ajira laki mbili na sabini na moja elfu baada ya wiki tatu za ukuaji dhaifu. Wakati huo huo, serikali imeeleza kwamba idadi ya ukosefu wa ajira imeshuka moja ya kumi ya asilimia moja hadi tano ikiwa ni kiwango cha chini katika miaka saba uchumi huu wenye nguvu kubwa duniani ulionekana kuzorota kwenye sekta ya uzalishaji na kuonyesha ukuaji mkubwa kwenye shughuli za kibiashara na kitaaluma afya chakula na ujenzi waokozi nchini Brazil wanaendelea kutafuta wanaoaminika kupotea baada ya bwawa kupasuka katika machimbo ya chuma yaliyopo kusini mashariki mwa nchi hiyo na kuwa watu 15 huku wengi hawajulikani walipo. Picha ya angani iliyopigwa leo inaonyesha dimbwi kubwa lililotapakaa matope katika mji mdogo wa Bento Rodrigues, karibu kilomita 7 chini ya bwawa la Fundao katika jimbo la Minas Gerais. Bwawa hilo liliyojengwa kurudisha maji na mabaki ya machimbo ambapo maji ya bwawa hilo mara nyingi huwa ni ya sumu. Waziri wa mambo ya ndani wa Ufaransa, Bernard Cazeneuve, anasema Ufaransa itaimarisha usimamizi wa mipaka yake kwa mwezi mmoja wakati ya mkutano mkubwa wa Umoja wa Mataifa wa mabadiliko ya hali ya hewa mjini Paris. Waziri huyo aliongea televisheni ya BFM hii leo na kusema kudhibiti huo kutakuwa ni sehemu ya juhudi kubwa za usalama wakati wa mkutano wa mabadiliko ya hali ya hewa uliopangwa kufanyika kuanzia Novemba 30 mpaka Desemba 11. Pia amesema udhibiti huo utakuwepo kwa wiki chache kabla na baada ya mkutano. Ufaransa itatumia sheria zile zile zilizoruhusu mataifa mengine ya Ulaya kufanya mipaka yao mwaka huu kukabiliana na mmiminiko usiotarajiwa wa wahamiaji wanaokimbia ghasia Afrika Kaskazini na Mashariki ya Kati. Korea Kaskazini imeondoa marufuku ambayo iliwazuia maafisa wawili wa Korea Kusini kuingia kwenye eneo la kiwanda ambacho kinaendeshwa na nchi zote mbili. Mapema wiki hii, Korea Kaskazini iliweka marufuku ambayo aliwazuia maafisa wa kiwanda cha Kaesong Industrial Complex ambacho kipo kaskazini mwa mpaka. Pyongyang haikutoa sababu za kuweka marufuku hayo siku ya Jumanne, na maafisa wa Seoul wamesema Korea Kaskazini haikutoa sababu mpaka leo pale ilipoondoa marufuku hayo. Mmoja wa maafisa ambaye aliwekewa marufuku lakini baadaye kuruhusiwa ni Choi Sang-chul ambaye ni afisa wa zamani wa serikali ya Korea Kusini ambaye anahudumu katika kamati ya uongozi wa kiwanda. Nam wapenda wasikilizaji, baada ya taarifa habari, kama mnavyotambua, hii leo Ijumaa, tunakuletea live talk, ambapo unaweza kushiriki moja kwa moja ukatoa mchango wako. Leo mada basi, tunazungumzia matarajio ya Watanzania kwa kiongozi mpya Dr John Magufuli na hali huko Zanzibar. Kama tunavyojua, jana John Magufuli aliapishwa, lakini upinzani unaongozwa na Ukawa haukuhudhuria sherehe hizo, wamehususia hiyo ni changamoto moja kubwa ya kwanza inamkabili John Magufuli baada ya mashindano makali ya uchaguzi, kuleta nchi pamoja. Pili, kuna ile hali ya Zanzibar. Hali ya Zanzibar kama tunavyojua, hivi sasa hakuna habari zinazotokea, lakini tunajua uchaguzi ulisitishwa, na hivi sasa tunangojea majadiliano na matokeo yatakayofanyika. Magufuli ana jukumu hilo, na mwisho zile ahadi alizozitoa, je, ataweza kuzitekeleza? Basi, hayo maswala matatu muhimu tunaweza kuanza kuzungumzia kwenye simu. Nashukuru Bashiru Ali Maalim, Bashiru Ali akiwa Dar es Salaam, mchambuzi wa dare salamu, maswala ya kisiasa. Karibu katika live talk pamoja. Vilevile vile huko Zanzibar kuna Ismail Jusa aliyekuwa au ni campaign director, mkurugenzi wa campaign za kaf zilizoongozwa na Maalim Saif Sharif Hamadi. Karibu Ismail. Asante sana Abubakar. Ah, nam Bashiru, kama tunavyofahamu, watu huko hivi sasa macho yao yote yanaangalia katika hali gani John Magufuli ataongoza nchi yake vipi. Watanzania wanamtizama au vipi, wanatarajia nini? Nadhani matarajio ya Watanzania ni kuona namna atakavyoweza kutekeleza kwa ukamilifu na kwa wakati ahadi alizozitoa ambazo sehemu ya ahadi hizo ziko katika ilani ya Chama chake cha Mapinduzi. Lakini pia kama ulivyo katika utangulizi wako, yako masuala tayari ambayo yako mezani wala hayahitaji ahadi. Kwa mfano, hili suala la Zanzibar halikuwa sehemu ya ahadi wala halikutarajiwa hali, lakini tayari limetokea na yeye anaingia analikuta mezani na serikali yake kwa mujibu wa katiba yetu haiwezi ikakamilika kama uchaguzi wa Zanzibar haujakamilika, kwa sababu vyombo vya utawala Zanzibar ni sehemu ya vyombo vya utawala katika Jamhuri ya Muungano. Na kwa hiyo lazima, ili kukamilisha kwa ukamilifu safu ya uongozi wake, haikwepeki kwamba mgogoro wa kisiasa Zanzibar unatakiwa utatuliwe kwa amani, kwa busara na kwa wakati. Naam, Ismael, kwa upande wako swala hilo li, ni kubwa kabisa, huko hali inaendeleaje kuweza kukamilisha utaratibu huu wote ili Tanzania iweze kuwa na viongozi inavyostahiki? Kwanza mimi niseme Zanzibar hakuna hata mgogoro. Kuna tatizo tu la CCM kukataa kukubali maamuzi ya wananchi wa Zanzibar. Uchaguzi tuliendesha vizuri, na bahati nzuri waangalizi wote wa uchaguzi wa kimataifa na wa eneo la Afrika Mashariki, kuanzia waangalizi kutoka Jumuiya ya Madola, Commonwealth, waangalizi kutoka Umoja wa Ulaya, European Union, waangalizi kutoka Umoja wa Afrika, Africa Union, waangalizi kutoka Jumuia ya Afrika Mashariki, yani East African Community, na hata waangalizi wa ndani wa TEMCO wote wameridhika kwamba uchaguzi ulikwenda vizuri na ndio maana kura zilikuwa zimemaliza kuhesabiwa, matokeo yalianza kufanyiwa majumuisho na kutangazwa. Lakini kilichojitokeza ni kwamba wakati matokeo yanatangazwa, tume ikiwa imeshatangaza matokeo ya majimbo thelathini na moja kwa nafasi ya urais na ikiwa imekamilisha matokeo ya majimbo yote hamsini na nne ya Unguja na Pemba kwa nafasi za uwakilishi na udiwani, sisi ilipogundua imeshindwa ikaamua kutumia na mabavu na kumshurutisha Jecha Salim Jecha mwenyekiti wa tume ya uchaguzi kufanya kitendo ambacho ni kinyume na katiba, ni kinyume na sheria, kutangazwa kwamba amefuta uchaguzi huo, jambo ambalo hana madaraka nalo. Kwa hivyo kwa Zanzibar hakuna mgogoro, lakini bahati mbaya sana ndio hali ambayo uh, Rais John Magufuli atakumbana nayo katika ofisi yake. Na leo katika gazeti moja ulikuwa kuna kikatuni kinachomwashiria amefungua mlango ofisi yake na kwanza amekuta lundo la makaratasi yaliyoandikwa mgogoro wa, wa Zanzibar ambao unaitwa mgogoro sijui kwa nini, lakini nipo ile, kwa maana nasema ni kweli kwamba atakumbana hali hiyo na mimi nimuombe tu kwamba ili asiingie katika kule ambapo wenzake waliomtangulia ameingia, basi kwa haraka asimamie ili tume ya uchaguzi wa Zanzibar ikamilishe mchakato wa kufanya majumuisho ya kura imtangaze mshindi na Zanzibar ikamilishe safu yake ya uongozi, ili kwa pamoja pande zote mbili zinazounda muungano huo ziweze kusonga mbele kwa pamoja. Naam, wewe ukiwa mtu ambaye uko mbele kabisa katika mazungumzo haya au katika chama chenu, kiongozi wa ngazi ya juu, vipi, unaweza kutueleza? Unasema hakuna mgogoro, ni tatizo nini? Kinafanyika hivi sasa, juhudi gani zinafanyika huko huko Zanzibar kutanzua tatizo hili? Juhudi hizi, unajua Maalim Seif kama mgombea ambaye ndie matokeo yalivyokuwa inaonyesha kwamba ameshinda uchaguzi ule, ambayo ndio sisi sishm haiko tayari kumkabidhi uh, madaraka. Amechukua juhudi nyingi sana, alipiga simu nyingi sana kwa rais alimaliza muda wake do Jaakaya Kikwete, alijaribu sana kumtafuta d shen, amejaribu kuzua na viongozi wengi lakini bahati mbaya jitihada hizo zikawa ziepuzwa. Inasikitisha sana kwamba katika staili hile ini ufanyaji wake wa kuondosha mambo njiani Dr. Kikwete aliamua kumkubalia kwa na Mwalimu Sefu siku moja kabla hajaondoka ofisini akijua kwamba angeweza kufanya chochote akitoa ahadi nyingi kama ilivyo kwa kawaida yake ambayo anajua kwamba hana lengo la kuzitimiza. So, nikasema ni bahati mbaya sana kwamba amemwachia kazi hii rais uh, aliyeingia madarakani ambaye bila shaka ana mambo yake mengi, lakini kama alivyosema Maalim Bashir Ali haitawezekana kusonga mbele bila ya kwanza kulishughulikia suala la Zanzibar. Na nadhani imefika wakati hasa huu utamaduni wa ujengwa na CCM kwamba kila rais wa Jamhuri ya Muungano anaingia akute kuna suala la kisiasa Zanzibar la kulitatua, limalizike mwaka huu kwa kuheshima amuzi wa Zanzibar, na CCM kujifundisha kwamba katika uchaguzi kuna kushinda na kushindwa, na kwa sababu Zanzibar bahati nzuri tumeanzisha mfumo wa serikali ya umoja wa kitaifa, basi wakubali kama ambavyo sisi tulikubali miaka mitano iliyopita, uh, kushirikiana nao, tuone serikali ya umoja wa kitaifa chini ya rais alipata ridhaa ya watu Maalim Seif, ili nchi isonge mbele. Sasa Ismail Jusa Sande, Shomari hapa, Sauti ya Amerika Naomba niongezee hapa hapo kuuliza kama unaweza ukatusaidia, kufahamu au kwa faida ya wananchi, ni kwamba Maalim Seif alikwenda Ikulu kukutana na Rais Kikwete ambaye amemaliza muda wake, kama ulivyosema, labda ni yapi ambayo wao walikubaliana? Maanake umetaja tu hapa kwamba kuna ahadi zinatolewa, labda zipi ambazo Rais Kikwete alizitoa kwa Maalim Seif? Hakuna kukubaliana. Maalim Seif aliomba kukutana naye, kuenda kumweleza kiini cha tatizo, na hilo amelifanya kama alivyokwambia. Huwezi mtu ambaye labda niseme bahati mbaya hatukutaka kuyasema mwanzo, lakini leo itabidi niyaseme. Rais Kikwete alionana na baadhi ya viongozi, na hapa leo nitaomba ni wastiri kwanza, ni waheshimu uh, wastaafu. Ambao alimwomba aliingilia swala hili kati siku kumi zilizopita, akaahidi yale yale, kwamba atawaita viongozi wastaafu, akiwemo uh, rais Mkapa na rais Mwinyi kushughulikia swala hili. Hakufanya chochote baadaye. Tunajua kwamba alikuwa na mawasiliano na viongozi wa nje, mawaziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry na Hammonds wa Uingereza na wakawahidi vile vile kwamba ataliingilia kati na kwamba angewaita marais wastaafu na zikapita siku nyingine saba bila kuchukua watu wowote. Sasa, wa siku moja kabla ya kuondoka anapomwambia Maalim Sefu atafanya yale yale, ni kuonesha tu jinsi gani mtu huyu alivyokuwa hana kawaida ya kuheshimu kauli zake. Alichokifanya Maalim Sefu ni kama ambacho amekifanya pia kwa viongozi wengine mbalimbali. Ni kupeleka ushahidi kuonesha kwamba hakukuwa na mgogoro wote katika uchaguzi, kwamba uchaguzi ulikamilika. Amempelekea Mheshimiwa Kikwete fomu za matokeo ya uchaguzi ya majimbo thelathini na moja ambazo ina saini ya Jecha Salim Jecha ambayo inathibitisha kwamba aliyahakiki na kuyathibitisha matokeo ambayo baadaye anasema ati uchaguzi wake ulikuwa umevurugika. Lakini pia akamkabidhi fomu nyingine za majimbo yote yaliyobakia, ambazo zilitoka katika majimbo ya ma uh, uchaguzi, zilikuwa zina saini ya wasimamizi wa uchaguzi wa ZEK, au tume ya uchaguzi ya Zanzibar wakizithibitisha kwamba ni matokeo halali katika majimbo yote hamsini na nne ya Zanzibar. Lakini pia ilidai la CCM kwamba ati Pemba kulikuwa kuna kura zimepigwa zaidi ya idadi yaliyojiandikisha. Maalim Sef alimpelekea ushahidi wa maandishi kuonyesha takwimu za vituo na vituturi vyote vya kupiga kura vya kisiwa kizima cha Pemba, kuonyesha kwamba hakukuwa hata na kituo kimoja ambacho kura zilizidi mia tatu hamsini, ambazo ndio zinazopaswa kuwemo katika kila daftari la kila kituo. Kwa hivyo hayo ndio aliyofanya Maalim Sef. Kikwete na, kama alivyosema, akaahidi kushughulikia lakini unaahidi kushughulikia kiabakia masaa machache, tukitambua kwamba hatafanya hivyo kwa sababu ndio kawaida yake. Aliahidi kushughulikia mgogoro wa Zanzibar huko nyuma, akauacha njiani, tuje tukaumaliza sisi na rais Karume baadaye, kama kawaida yake kupenda kutoa ahadi ambazo anajua tangu mwanzo hana lengo la kuzitimiza, bali ni kuondosha njiani na kudanganya watu tu. Naam, asante Ismail Jusa kwa maelezo hayo. Maalim, turudi kwako sasa. Kama tunavyosikia Ismail Jusa anasema hakuna mgogoro, ni tatizo tu. Unafikiri nini Magufuli anaweza kufanya, tukianza na hilo swala la Zanzibar? Muhimu anaweza kufanya ambao wa wengine waliomtangulia hawakufanya, kutanzua tatizo la Zanzibar? Kwanza, kabla sijajibu swali lako, ningependa pia kuchangia kati ya aliyosemwa na kaka yangu Jusa. La kwanza kuwataja John Kerry na waziri wa mambo ya nje wa Uingereza, mimi napata ukakasi sana kwa sababu eh, hao tunaelewa eh, hao mchango wao hauwezi ukawa na maana yoyote, na tuna mifano kabisa eh, mahala ambapo wameenda kutatua migogoro eh, migogoro imezidi tu, na nisingependa Zanzibar ifanane kama Syria ya ya Afrika ambapo badala ya Wasiria kuamua mambo yao wenyewe, sasa wanahama kati ya Moscow na Geneva na kadhalika. Kana kwamba nchi hiyo haiwezi kujitawala. Kwa hiyo mimi kusema ukweli, rai yangu ya kwanza ni kwamba tunayo lo taifa bado ni changa na tunao watu ambao wanaweza wakawa waadilifu na waaminifu miongoni mwetu hata kama kutakuwa na watu wengine ambao wana mapungufu na tukitumia vipaji vyetu na taasisi zetu na kujifunza kutokana na historia yetu, na tukatambua mahitaji ya watu wetu, hatuhitaji John Kerry katika mjadala huu. Kwa hiyo kama kweli Rais Kikwete alikuwa anazungumza nao e, kidiplomasia sawa, lakini e, sidhani kama mimi, hiyo naiona kama ina ina, ina, ina mchango wowote, na ningetamani kabisa kuona Wazanzibari na vyombo vyao na Watanzania kwa ujumla na vyombo vyetu tukae kitako tujadiliane, tutatue tatizo hili bila kuruhusu nguvu za nje ambazo tuna mifano ya ya ya dhahiri ya, ya kwamba nguvu za nje hazichangii chochote katika migogoro ya Afrika, badala ya kutuchonganisha zaidi. Hilo namba moja. Na pili, mchango wa rais Kikwete katika katika katika mgogoro wa Zanzibar hauwezi kupuuzwa, kwa sababu rais Kikwete wakati serikali ya umoja wa kitaifa ina, inaundwa na katiba ya Zanzibar inarekebishwa ina, ina kuruhusu muundo huu wa serikali ya umoja wa kitaifa, alikuwa ni rais wa Jamhuri ya Muungano na alikuwa mwenyekiti wa Chama cha Mapinduzi. Lakini pia hadi tunaongea leo, rais mstaafu Kikwete ndiye mwenyekiti wa Chama cha Mapinduzi kwa sababu hawajakabidhiana mamlaka kumkabidhi John Magufuli. Kwa hiyo bado hatuwezi pia tukapuuza mchango wa rais Kikwete, tutakuwa hatutendi haki na hatuiwa kweli. Katika kipindi chote cha mgogoro wa Zanzibar unaohusiana na uchaguzi tangu mwaka tisini na tano ni katika kipindi chake ambacho uchaguzi Zanzibar umefanyika bila kumwaga damu. Unakumbuka mwaka elfu mbili na mati aliyotokea Januari elfu mbili na moja Na kwa kweli hata mchakato wa katiba Jusa alikuwa ni mjumbe katika katika katika, katika, katika, katika bunge la katiba aliona ni kwa namna gani swala la Zanzibar na swala la muungano lilivyojadiliwa kwa kina, hata kama hakuwepo na maafikiano na kuhitimisha mchakato huo, lakini kuna mahala pa kuanzia. Kwa hiyo Dkta Magufuli haanzi pasipokuwa na kianzio, na kianzio hicho kinatokana na juhudi zilizofanywa na viongozi waliomtangulia kama Rais Karume na rais na makamu wa rais sasa hivi Seif Sharif ambaye leo anapokuwa anajadili kutafuta haki ya chama chake naye ni sehemu ya serikali ya umoja wa kitaifa. Kwa hiyo, kwa kipindi hiki mgogoro huu unajadiliwa wakati ambapo chama cha kaf na cha sisem vinaunda serikali ya umoja wa kitaifa, kwa sababu bado haijaondoka, kwa sababu eh, mchakato wa uchaguzi haujahitimishwa, na kwa hiyo serikali iliyoko madarakani mpaka tunaongea leo ni serikali inayoongozwa na Rais Shein na msaidizi wake wa karibu kikatiba, ambaye ni Maalimu Sefu. Kwa hiyo nadhani, na ndiyo maana nahisi mgogoro huu bado, wananchi wana matumaini makubwa kwamba unaweza ukaisha salama na hali ya usalama inatawala sasa hivi, ingawaji napatasikia habari ambazo ni za rabsharabsha hapa na pale na hali ya maisha ya watu kuwa ngumu, lakini kusema ukweli Rais Magufuli ana mahala pa kuanzia ambapo viongozi wenzake waliomtangulia wamefikisha. Asante uh, sana mahali Bashiru Ali. <coughs> Basi tunaye msikilizaji hapa kwenye line tayari, bwana James John. James John, karibu Live Talk ya Sauti ya america Asante sana, tupe maoni yako au maswali yako. Karibu. Ya yeah, maoni yangu tu ni jinsi ambavyo tunapaswa kutumia hekima sana kwa hiki ambacho kinatokea Tanzania na Jamhuri yetu ya Muungano wa Tanzania, kwa sababu tunatambua kwamba kila mtu alifuatilia uchaguzi wa Zanzibar na kila mtu ana takwimu kama ambapo ambavyo Maalim Seif anazo, lakini cha kushangaza ni kwamba hao watu wachache tu ambao wanajaribu kuisemea au kuwasemea Wazanzibari kuhusu maamuzi yao kwenye sanduku la kura ndio ambao tusipokuwa makini watasababisha migogoro ambayo haingitakiwa iwepo kwa Zanzibar. Kwa sababu gani? hatuwezi kusema kwamba watu walipiga kura tano kama ambavyo ilielekezwa pale, alafu mbili zionekane hazifai, alafu tatu zionekane zinafaa, au mbili zionekane zinafaa, alafu tatu zionekane hazifai. Kwa sababu hiyo ni kwamba kuna watu tu ambao wanajaribu kutingisha kiberiti kwa upande wa Zanzibar, kwa sababu haki ingetendeka, haya yote yasingetokea, na nasema haki, kwa sababu haki ndio msingi wa wa amani, yaani haki ndio ambao unasababisha amani iendelee kuwepo. Sasa walichokifanya wao ni kwamba wanajaribu kuminya haki za Wazanzibari kwa sababu tu ya kile ambacho wanakitaka. Wasiwasi wangu ni kwamba itakuwaje na serikali mbili katika jamhuri moja, au mwongozo wa kule Zanzibar uongozwe na kitu ambacho kinaitwa Ukawa kwa sababu walimsimamisha Maalim Seif kwa mwavuli ya Ukawa alafu huku bara wakamtangaza Dkt John Magufuli kwa mwavuli wa CCM kwa hiyo hapo ndipo ambapo utata ulipoanzia lakini pia wangefanya haki kwa pande zote mbili haya yote yasingetokea kwa hiyo maoni wangu ni kwamba ikiwezekana kama kule wanataka amani iendelee na kila mtu afurahie kile ambacho kilitokea ni lazima haki itendeke watangaze mshindi wa zanzibari hata kama huko wameshatangaza kwa mujibu wa neki lakini bado watu wanatamani kujua kile ambacho wananchi wa zanzibar walikifanyia walipiga kura wakamwamini yule mtu wao atangazwa awe mshindi halafu baada ya hapo ndipo maongezi yaka wakae chini kama serikali mbili wajue namna ambavyo wataendesha Tanzania yetu na jamhuri yetu kwa ujumla. Asante sana John kwa ushauri wako ambao nafikiri umeelezwa hapa na hapa. Alex Kisongo anasema hategemei jipya huko kutokana na Magufuli kwa sababu ni mfumo ule ule. Kwa hivyo Mwalimu Bashiru Ali nakuuliza, je, huu mfumo Magufuli anaweza kubadilisha? Maanake wengi wanajiuliza ni chama ambacho kinaongoza kuliko kwamba serikali kuwa huru, viongozi wanafungika na chama na maongozo ya chama. Panahitajika mabadiliko katika kiwango cha chama, katika kiwango cha wizara zote. Unasemaje suala hilo? Ni kweli, mi nakubaliana na watu ambao wana mashaka na hilo, limejidhihirisha kabisa eh, katika wakati wa uchaguzi, imepata ime, ime ushindani mkali sana ambao ha, ha, ha, ha, haujawahi kutokea, na ukiwasikiliza wananchi ambao walikuwa wanahitaji CCM muondoke madarakani e, watasema kabisa kwamba tumechoka, na maana neno kuchoka lilikuwa ni, ni neno ambalo limejitokeza katika kampeni na hasa vijana. Kwa hiyo hakuna ubishi kwamba yapo matatizo makubwa ndani ya Chama cha Mapinduzi, na mi nikukumbushe makamu wa CCM upande wa bara mzee Mangula amewahi kugombea ndani ya CCM wakati fulani, alitaka kuwa mwenyekiti wa chama wa mkoa. Yaliyomkuta akasema alishangazwa kuona kana kwamba uongozi uko mnadani na yule mwenye bei kubwa ndiye anaweza kununua. Sasa huyo ndiyo yuko kwenye usukani, kwa hiyo nadhani kama kunatafuta E, watu wa kuthibitisha uozo ulioko ndani ya CCM na hasa namna wanavyotafuta madaraka kwa kutumia pesa e, Mzee Mangula ana ushahidi, yaliyomkuta yalimkuta. Kwa hiyo kuna matatizo makubwa sana ndani ya CCM, kiwango ambacho wanachama hawana sauti kubwa ukilinganisha na, na, na, na watendaji wake na viongozi wake, na hiyo ndiyo kazi inayomkabili Dr. Magufuli, kwa sababu hawezi kuwa na ufanisi katika serikali kama chama chake kilichomweka madarakani, chama ambacho kimemkabidhi ilani, hakijabadilika na hakijaanza kurudi katika misingi ya uadilifu, uwajibikaji na utumishi uliotukuka. Hivyo hivyo ndivyo ilivyo katika katika serikali ambayo anatakiwa kuiongoza. Nam, asante mwalimu na kiwutu... Naomba usubiri dakika moja, manake tubadilishe kutoka redio kwenda katika mtandao wa internet. Baki kwenye simu. Ismail Jusa, tunashukuru. Subiri kidogo, tutarudi katika live talk kutoka Sauti ya America.