Karibu msikilizaji katika makala hii ya jeni fanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Mkamiti Kibayasi. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Radio ya dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga, Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando bongo5.com. Kama kawaida tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Mimi ni Idi Ligongo, ungana nami katika habari za afya. Shirika la afya duniani WHO linaripoti kwamba viwango vya vifo vinavyosababishwa na kifua kikuu vimepungua kwa karibu nusu, ukilinganisha na hali ilivyokuwa mwaka wa 1990 hata hivyo, WHO inasema kifua kikuu kwa sasa kinalinganishwa na HIV na UKIMWI kama magonjwa yanayoongoza kusababisha vifo vya watu duniani. Ripoti ya kifua kikuu ya mwaka 2015 inaonyesha kwamba watu milioni 1.5 walikufa kwa kifua kikuu mwaka 2014 kwa idadi ya watu laki tatu zaidi ya idadi ya watu waliokufa kwa HIV. Daktari Mario Raviglione, mkurugenzi wa mradi wa kifua kikuu katika WHO, amesema vifo vingi vya kifua kikuu vinaweza kuzuilika. Amesema licha ya mafanikio, maendeleo yaliyofanywa dhidi ya kifua kikuu, bado zinahitajika juhudi zaidi. Amesema kwamba bado wanakabiliana na mzigo wa watu elfu nne na mia nne wanaopoteza maisha kila siku, kitu ambacho hakikubaliki katika kipindi ambacho unaweza kugundua na kumtibu karibu kila mtu. Zaidi ya hapo karibu nusu ya vifo vinavyosababishwa na kifua kikuu vinatokea katika nchi tano ambazo ni China na India, nchi mbili zenye idadi kubwa ya watu pamoja na Indonesia, Nigeria na Pakistan. Kwa upande wake, Dr. Eric Gosby, mwakilishi maalumu wa Umoja wa Mataifa kwenye kifua kikuu, amesema kushuka kwa asilimia 47 kwa kesi za kifua kikuu kwa kipindi cha miaka 35 iliyopita kwa kiasi fulani inatokana na jinsi dunia ilivyokabiliana na HIV. Katika habari nyingine za afya, kitu kipya kinachofanya seli za saratani kuchomeka kinaweza kuwezesha upasuaji wa saratani kufanikiwa zaidi kwa mujibu wa utafiti mpya. Makala katika jarida la kitafiti la Chemistry of Materials, watafiti wa chuo kikuu cha Oregon State wanasema kitu hicho kinazifanya seli za saratani kuchomeka katika mwanga wa kuchomea na kutengeneza joto na kuwezesha seli za saratani zilizosalia kufa. Mhadhiri msaidizi katika kituo cha afya na sayansi katika kitivo cha famasia cha chuo kikuu cha Oregon State na mwandishi mkuu wa utafiti uliochapishwa, Olena Taratula, amesema mfumo unaweza kuzifanya seli za saratani kuchomeka ni sawa na kuwapatia wataalamu wa upasuaji wa saratani macho zaidi. Ameongeza kwamba kile wanachokifanyia kazi sasa ni njia isiyo na gharama, na inaonekana kuwa seli yoyote ambayo inasalia, mara inapochomwa, vinyemelea hufyonzwa na kupotea katika sehemu nyingine za mwili. Katika majaribio ya maabara yaliyoshirikisha wanyama, watafiti wanasema vinyemelea vyote viliondolewa bila ya kuwa na madhara yoyote. Hatua inayofuata kwa mujibu wa watafiti, wanasema itakuwa kujaribiwa kwenye mbwa wenye tatizo hilo, na baadaye utafiti wa kitabibu utafanyika kwa binadamu. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Karibu kwenye majadiliano leo. Mimi ni Rahabu Fredi ninayekualika na hapa ninao wasichana ambao wanajadili mada: Je, majukumu mengi ya wazazi ni chanzo cha mmomonyoko wa maadili kwa watoto wa kike? Naitwa Naomi Francis. Wazazi kuwa na, na kazi nyingi, kwa upande mwingine unaweza ukasema ni chanzo cha mmomonyoko wa maadili kwa watoto wa kike kutokana na wazazi kutokuwa karibu na watoto wao na kuwafundisha au ku, kuwashauri jinsi ya, ya kuishi katika jamii ambayo wako nayo karibu. Kwa hiyo kama mzazi anarudi usiku, watoto siku nzima wanakuwa wao peke yao, inakuwa ni vigumu kwa mtoto kupata mafundisho au kupata kitu kutoka kwa mzazi wake. kwa jina anaitwa Jamila Osman. Kwa upande wangu naona ni kweli kuwa majukumu ya wa wazazi kwa mengi yanafanya kuwa maendeleo ya watoto kwa chini, kwa sababu wazee muda mwingi wanakuwa wako ofisini na hata wakirudi majumbani wanakuwa wako wamechoka. Kwa hiyo inakuwa ni vigumu kukaa na watoto wao, kuwauliza masomo, ameendeleaje siku imeshije, au hawezi kujua pengine mtoto amepata matatizo na anahitaji msaada kutoka kwa mzee wake kwa ana kwa hawezi kumwambia mzee wake kutokana na ile mzee wake anakuwa hayupo au amerudi usiku au amechoka. Kwa hiyo anakuwa hahitaji naelezo kutoka kwa mtoto. Hapo sasa namfanya mtoto anakuwa anashindwa kujua kitu gani afanye. Ndio hapo anampelekea mtoto kuchukua, yani, maamuzi ambayo sio mazuri. Bora wazee, yani, watenge muda maalum kwa ajili ya watoto na wapunguze yani, ikiwezekana if possible yani. Kama kurudi usiku pia iwe kupungua na sikae sana muda mwingi wakae wachukue na watoto wao ili wapate kuwajua watoto na matatizo yao yao. Kajia anaitwa Amina Abud. Siwezi moja kwa moja nkabezi kwenye kukubali au kukataa. Kwa upande wa positive naweza nikasema ndio, kwa upande mwingine, kwa wazazi nakuwa inachangia sana kwa watoto wa kike kumomonyoka kwa maadili, kwa sababu mtoto wa kike anahitaji kuambiwa kitu ambacho kimeshawai kuwa experience tayari kama kwa mfano mzazi alishapitia kitu fulani akaona matatizo yake na akaona hasara zake, basi ni muhimu sana kukaa na mtoto na kumwambia kama kitu fulani, kuwa makini nacho kitu fulani usifanye. Lakini pia kwa upande mwingine, naweza nikasema haiwezi kuchangia ku kumwonyoka kwa mtoto kwa maadili, kwa sababu mzazi pia anaweza kakawa sana bizi na kazi na asiwe karibu na mtoto, lakini mtoto pia akaelewa ni kitu gani anafanya yeye. Kama yeye kwa ushauri wangu kwa wote si kwa mtoto na si kwa mzazi. Mzazi kutoa muda kukaa na mtoto, kuongea naye, kwa sababu anahitaji vingi kwa mzazi wake, na pia mtoto kukaa kujielewa na kufikiria anafanya nini. Wote hapa mliochangia, inaonekana pia upande wa wazazi na majukumu mengi ni chanzo kimojawapo cha kumomonyoka kwa maadili ya huyu mtoto wa kike. Lakini maisha magumu, maisha yamepanda, wote mnatambua, na mzazi zile kazi anazofanya mara nyingi ni kwa sababu tu aweze kulea vizuri familia yake. Sasa tunafanyaje? Majukumu yapo na maadili mema ya mtoto wa kike tunayahitaji A, ili kuleta angalau angala ukaribu na mzazi na mtoto wake. Angalau utenge hata muda hata kidogo, huwe karibu na mwanao, wakueleze matatizo yako, tuseme kama siku za wikendi. Kwa hiyo nakubidi angalau huwe karibu na watoto wako siku ya Jumapili, wakueleze matatizo yao, huwaambie jinsi ya kuyatatua. Na jinsi ya kuishi in general kwa kufuata misingi mema katika maisha. So lazima yaani, iwe Jumamosi au Jumapili, hata kama amechoka at least aonyeshe, akae na mwanawe, aongee naye, siku imeishije na ameendeleaje, wa strong nini kimetokea, ili aweze kujua jinsi gani vya kumsaidia mtoto wake. I just talk about my life, cause ata, my father is very very tight in walking, lakini anajua kitu gani anafanya, kwa hiyo anatumia ule muda ambao sisi tuko juu ya meza naye tunakula anatumia muda ule kuuliza masomo yameenda vipi, kitu gani leo kimekushinda, kitu gani leo kiko hivi. Kwa hiyo ile inampa mtoto changamoto ya kuelewa kama baba angu au mama angu ananifatilia, kwa hiyo mimi natakiwa pia nijitahidi, nimpe moyo baba angu au mama angu, hivi anavyorudi usiku aamini kama mtoto wangu naimshughulikia, basi anafanya kazi na anasoma. Amina ametupa uzoefu wake, kitu kizuri kabisa katika maisha yetu ya kila siku. Nipate ni pia kufahamu uzoefu wa Jamila, yeye na wazazi wake, na majukumu yapo, na mabinti wanahitaji pia kupata hayo maadili mema. My father and my mom hawako sana ile tight kwa kwa hiyo siwezi nikasema sana jinsi gani yani, kwa wazee wengine, ila kwa upande wangu mimi, wazee wangu nilivyokuwa eh, mdogo yani mpaka hivi sasa hivi wananishughulikia vizuri na wanafuatilia maendeleo yangu, yani ikiwa kuna tatizo, ikiwa kuna nini, wanakaa wanaongea na mimi alafu natatua. Kwa upande wangu wazazi wako kazini ile wanachelewa kurudi, lakini sio kiasi kwamba wanashindwa kuongea na mimi. Kwa mfano siku za weekend, siku ambayo tunazitumia effectively, kuwa wanakuwa wana nyumbani wote, kama kuna tatizo lolote mnasema. Hata hivyo hata siku za kawaida za, za wiki tunakuwa karibu na mama, chochote ambacho kuna, kama kuna tatizo lolote tunamweleza. Kwa hiyo matatizo yetu yote tunaweza tukawaambia na wanaweza wakatembea jinsi ya kutatua, hata kimasomo pia angalau mabinti ambao wako mbele yangu hapa wanapata fursa ya kuweza kukaa karibu na wazazi wao, japo si siku zote, lakini kuna muda maalum wa kuweza kuongea nao. Kuna swala la uwazi. Wazazi wengi wa mila na desturi hawapendi kuongea maswala mbalimbali, hususan afya ya uzazi, na hilo pia linakuwa linachangia kuporomoka kwa maadili ya mtoto wa kike. Upande wenu, kile ambacho mnazungumza na wazazi wenu ni kipi hasa ambacho mnaona ni changamoto, na unaweza ukamwambia baba, unaweza ukamwambia mama? Nizungumzie kwa upande wangu mimi, kila ambacho kibaya na kizuri na yanayotakiwa, yani katika maisha lazima nieleze, kwa sababu mimi ni mtoto pekee wa kike. Kwa hiyo lazima nieleze kipi kibaya, kipi kizuri, na nitumia akili yangu kwa kila ambacho nachokifanya. So kwa upande wa wazee tu kuchangia hivyo, ila mpaka mtoto mwenyewe pia anatakiwa atumie akili yake katika maendeleo yake. Tunahitaji kufahamu yale mazuri, yapi mama ambayo anakuambia mazuri? Mingi yanayonambia kwa nijitahidi kusoma kwa sababu bila ya elimu huwezi kufika popote. Elimu yako ndio itaweza kukusaidia wewe kupata kazi na kustand kama wewe na, yani kupata maendeleo zaidi. Sana sana ni kimasomo zaidi na kimaisha. Masuala ya afya ya uzazi bado kimya hapo. Bado tunafanyaje hapo? Pia maana yake wengi wanapata mimba zisizotarajiwa, mimba katika umri mdogo kubwa. Wengine wanasema majukumu mengi, lakini kumbe fursa zipo za kuongea na wazazi. Swala hilo halizungumzwi. Mimi kama mimi, almost kila siku nikirudi nyumbani, huwa nasisitizwa na ninaambiwa. Basi hata kama nikiwa niko tofauti nikaonekana niko tofauti hata kwa mwonekano tu, basi huwa babangu ananiita peke yangu, ananiambia niwe makini na mazingira ya chuo niishi na watu vizuri, ananielezea. Kwa sababu kasoma sehemu nyingi sana, ana experience nyingi sana kwa mimi, huwa namsikiliza kwa makini na nachukua aidia zake. Ananiambia kuwa makini na chuo, kwa sababu kuna wanafunzi wengine wako pale kwa niaba nyingine. Kwa hiyo wewe unaweza ukawa na marafiki, lakini katika hao marafiki uliokuwa nao, kuwa na wale marafiki ambao unajua wanafaida kwako, kwa kwa, na sio hasara kwako kwa. Ananisistiza pia, unaweza ukawa na rafiki wa kiume lakini rafiki huyo mtumie kwenye masomo. Ukimwona ana react tofauti, basi wewe chukua hatua ambayo itamfanya yeye ashindwe kureact vile tofauti, hata kama ana nia ya kureact hivyo. Nawashukuru mabinti wote kwa michango ambayo imetolewa hapa. Kwa hiyo majukumu ya wazazi yapo lakini maadili mema ya binti pia yanatakiwa. Kwa hiyo upande zote mbili inabidi zizingatie hayo. Muda ni muhimu sana wa mzazi kukaa na binti yake, ili amweleze mazuri na kipi cha kufuata katika jamii. Mimi sina la ziada leo. Jina langu ni Rahabu Fredi, na hapa ndio tumefikia ukingoni kwenye majadiliano sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. Karibu mpenzi msikilizaji wa Je nifanyeje, katika kipengele hiki cha muulize daktari. Na leo katika kipengele hiki tupo na Dokta Makwale wa kituo cha afya cha Maria Stopes Mbeya, naye atakuwa kijibu maswali mbalimbali yaliyoulizwa na vijana kuhusu afya. Kukuandalia kipengele hiki, jina langu ni Lucy Patrick. Mimi ninaitwa Neema. Daktari, nilikuwa ninapenda niulize swali, tonsesi zinasababishwa na nini na dalili zake ni zipi? Tonsesi bwana, kuna tonsesi ambazo huwa zinatokana na vitu, kwa sababu kubwa ambayo ipo ambayo ni ya wazi kabisa ni, ni, ni, ni kutumia vitu vya baridi sana, kuanzia mtoto mdogo au mtu mzima, kutumia vitu vya baridi sana vinaweza vikasababisha mtoto akawa na tonsesi kwa sababu kile kitu kinakuwa ni baridi, alafu anatumia mara kwa mara. Kutumia mara kwa mara kunaweza kusababishia matezi, ndio hiyo mnaita naita tonsils. Sasa dalili zake ni kuvimba sehemu hizi za shingo, kutokea vitu vyenye ncha kama misumari katikati ya ulimi. Hizo ndo dalili ambazo zinaonyesha, hizo ni dalili za awali kabisa. Kwa hivyo unatakiwa kuzingatia ukishaona hivyo, au kuepuka vitu vya baridi kuvitumia kwa muda inaweza ikakusababishia au ikakupelekea tonsils. Wakati huo huo, kuna wengine wanazaliwa wakiwa tayari wana tonsils. Unakuta mtoto amekaa ana wiki mbili au tatu baada ya kuzaliwa, unakuta labda upande mmoja wa shingo kuna vitu vinaonyesha amevimba upande kidogo, au upande wa, upande wa kulia ama wa kushoto wa shingo. Ukianza kumwangalia unakuta ni matezi ya shingo yale. Sasa ba, matokeo yake katikati ya ulimi pale karibu na pa kumezea hapa kwenye koo utaona huu ulimi unakuwa na vidude fulani vinakuwa na na ncha kama ya misumari vimesimama namna hii karibu hapa kabisa na koo. Sasa ukigundua hivyo, ni ni vizuri au ni, ni, ni, ni haraka sana ujitahidi uwahi kumwona daktari ili uweze kupata tiba, na inatibika. Naitwa Regina, daktari, naomba kuuliza swali. Je, mwanamke mwenye ujauzito anatakiwa kuacha kuvaa suruali au sketi ujauzito ukiwa na miezi mingapi? Ni kuanzia miezi mitano ama minne? Kwa sababu kutokana na maumbile, kuna kuna wengine kuna wakina mama wengine miezi mitatu mi, mi, tu na changa tumbo liko hivi, sasa ili usalama aweze kurelax. Si, si suruali tu, wengine wanafika mahali hata nguo ya ndani hawezi kuvaa tena ni kwa sababu ya ya maumbile ya kile kiumbe au mazingira. Kile kiumbe kinapokuwa tumbo lile linakuja linasogea mbele. Sasa tumbo linaposogea mbele, mara hicho kiuno tena umekibana. Hii ndio nyonga yenyewe ambayo ndio ndio maeneo yenyewe ambayo mtoto anatakiwa kupita. Sasa tena unakaza na na inakusaidia pia hata wamwenye kujisikia vizuri. Haya, kwa sababu unapojisikia maumivu maeneo haya tayari unaweza kuleta infection kwenye kiumbe kilichoko ndani. Kwa nini? Kwa sababu unakuwa unakaza sasa haitakiwi uukaze, inatakiwa kiumbe kiwe kina relax, na wewe mwenyewe unajisikia safi. Ah, anapovaa kuna matatizo fulani ambayo yanasumbua. Kwa nini? Kwa sababu nyonga itamzingua. Kwa nini? Kabla ya hapo, atapata maumivu makali, kwa sababu anabana eneo hili, na anapobana eneo hili, matokeo yake mtoto anajaa juu. Mara nyingi anapogonga ile, anaporusharusha ile miguu, anapochezesha, anachezesha maeneo haya akiwa juu juu, sasa ile ni shida kidogo. Sasa sisi kitaalamu, ili uweze kurelax na mtoto aweze kurelax kule ndani, ni lazima hapa eneo hili hapa la chini chini ya, chini ya kitovu hapa ni lazima pawe pawe wazi pawe vizuri tu, inakusaidia ina, ina ndipo hata kiumbe pia naye ndani kule anachangamka na unaweza ukajifungua salama zaidi kuliko hawa wanaofunga, anayevaa suruali baadaye huwa wanatusumbua sana, anaweza akachukua takribani hata siku saba nane ikamchelewesha pia hata kujifungua. Wanapokuwa wanashauriwa wana, wana na wataalamu, usivae suruali unapofikisha miezi kadhaa, kuanzia miezi minne au mitatu, wengine mitatu tu, tumbo linakuwa kubwa, lakini unapoambiwa kwamba usivae, jitahidi kufuata yale, yani masharti. Sasa tatizo la watu tulio wengi au binadamu tulio wengi huwa ni wabishi, anataka mpaka kitu kitokee ndipo aanze kuku. Sababu kuna zile modo, yani kuna modo zingine mtu akivaa, kweli unajua hii kweli ni modo, kuivua tu kwenye ni kazi kwa hivyo ni tatizo kwa sababu mtoto anapofika miezi fulani, amini, nichukulie mfano anap... mtoto anapofika miezi saba. Mtoto anakuwa tayari ni kiumbe, japokuwa anakuwa bado haja haja haja, anakuwa ni njiti pale. Sasa anapokuwa anapokaribia eneo maeneo hayo, anapokuwa na bana bana, atashindwa kugeuka geuka, kutupatupa miguu. Sasa atupe miguu, ambanwa hivi, atatupa miguu wapi? Asante daktari kwa majibu yako mazuri. Mpaka hapo, mimi nakuwa sina la ziada katika kipengele hiki cha muulize daktari. Jina langu ni Lucy Patrick. Nam, asante dokta, kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. mm-hmm. kwa kweli unamuwe mimi hata kwa dawa hujanipeleka kupima bado, hivi ndivyokapia kupima? Ulifikiri ukimwi Hmm. Hmm. Unafikiri mimi ni mjinga sio? Yaani nisijue kupima ngoma? Hmm, kweli elimu inahitajika kwetu sisi vijana. Yaani mimi nilikuwa na maanisha kuangalia afya kwa ujumla. Wewe umeambiwa ukimwi, shoga yangu. Ha. Hapo hmm, hapo. Kwanza mimi sina kanuni ya kuumwa umwa ovyo. Najua sina tatizo. Hayo mambo ya kwenda eti kupima afya kwa ujumla na kuibua hata ambayo yasiyokuwepo, siyawezi. Hata kwa fimbo siendi. Hivi sasa. Hmm. Lakini ngoja niache nisingilie personality lafu ya watu. Kwa nini unasema hivyo? Yaani shoga yangu, wewe ndio unawaza kuwa mkitaka kuona mnapima ukimwi tu, he? <coughs> kumbe na kupima malaria. Sikiliza shoga yangu, kuna vipimo vingi vinatakiwa kuchukuliwa. Na tena ngoja nikueleweshe, kupima afya inatakiwa mara kwa mara hata kama unataka kuolewa ama la, uwe ndani ya ndoa ama la, ni lazima kuangalia afya yako mara kwa mara. <analogy> Ndiyo dok, vainda nimekubali, lakini vitu vingine ni kujipa edek tu na kujua mapema. Hali hii ndio kwanza ni mwana wa udaktari Unaleta masharti yote haya je? Ukiwa dokta kabisa, si ndiyo? Utasema hata chakula kipimwe kabla ya kulika. Najua sasa hivi utaniona mpuuzi sana na maneno ya kunikebei yatakutoka, lakini litakukuta tatizo hayo yote yatakuishia mpendo wangu <laughs> ilo tatizo linajitokeza baada ya kuolewa au? Sipendi mabishano, shoga yangu, nimemaliza, sina la ziada juu yako. <laughs> Jamani, mimi sitakukuudhi Naomba unisamehe kama yamekuwa hayo. Niambie, ni vipimo vipi naweza kupima kabla ya kufunga ndoa? Hmm, wewe unadharau sana lakini ni sehemu ya mimi kujifunza aina ya watu ntakaokuwa nakutana nao nikiwa kazini. Narejea katika swali lako, vipimo unavyoweza kupima kabla ya kufunga ndoa ni pamoja na sikosel grupu la damu, ukimwi na mengine tu ukitaka. Ma, ukitaka maana mtapata ushauri kutoka kwa daktari tena, bila kusahau mbegu za mwanaume zinatakiwa kupimwa kama zina afya ya kutosha. Aya, asante sana kwa kutumia mda wako, kwa kutumia wako kunielimisha haya asante. Haya, asante na wewe pia, tutaonana siku nyingine. Ngoja niwai, hivi kweli Mainda ni mjinga sana. Hivi anategemea mimi niinue miguu yangu Eti naenda kupima? Siumwi wala sina dalili ya kuumwa, nikaanze tu? Siwezi kufanya upuuzi huo. Na pia Sadiki atasema simwamini kama nitamletea maswala ya kupima. Lakini ngoja, ili kutimiza masharti, ngoja nimwambie Sadiki tukapime. Najua hawezi kukataa. Mpenzi, hmm, usijali, mimi nipo tayari kwenda kupima wakati wote, hata sasa. Kwakuwa bado ni mchana, ataweza kwenda, malikia wangu. Ah, sasa nashukuru ni atwe nzuri kuamua kuchu, kuja kuangalia afya zenu kabla ya kufunga ndoa, lakini pia ninawapongeza kubali ushauri wangu kwa kute, kutaka kuwapima vipimo vyote, daktari. Ah, ah, ah, Linda tunashukuru, pia umekuwa msaada kwetu, tunatamani sana kusikia hayo majibu, bila shaka yatakuwa ni mazuri. Ah, sio mazuri na wala sio mabaya. Jamani, Sadiki umeniua! Ulinidanganya, ulinidanganya au una ukimwi? Jamani, jamani, huu si muda wa kuanza kubishana, hakuna wa kumlaumu mwenzia na hakuna mwenye ukimwi. hmm. Asante Mungu. Sasa sikilizeni kwa makini, msiogope, nitawashauri na mtanielewa. Kwa bahati mbaya, nyiye nyote mna ugonjwa wa sickle cell huo. Oh, oh. si hauna shaka na unatibika. hmm. Hapana na huwa tunawashauri kabisa watu wenye siko seli kuoana. Ni ugonjwa wa kurithi, na kama mtaoana mtawatesa watoto watakaozaliwa yani, mkizaa watoto wanne, uwezekano wa wale watatu kupata ugonjwa huu ni mkubwa, na ndio maana huwa tunawashauri vijana, mtakapokutana na kupendana na mpime kwanza afya zenu na vipimo hivi vyote, ingawa inakuwa vigumu, wengi wenu mnakimbilia kupima ukimwi tu. Fupi, nisingewashauri moane, mtawatesa watoto wenu. Asante dokta, tutazingatia ushauri wako. Mungu wangu, je nifanyeje? Sasa ndio naona umuhimu wa kupima. Na je, nilivyokuwa mbishi, sitaki kusikia kuhusu kupima. Jamani, mimi Mungu umetuonea. Hapana malikia wangu, hii siri ni ya mimi na wewe na Dr. Linda. Twende tukafunge ndoa mimi na wewe, siwezi kuishi bila wewe. Hivi wewe una akili kweli? Unategemea nikubaliane na wewe? Hapana. Siko tayari kuwatesa watoto wangu. Kumbuka dokta amesema kama inatokea wewe unamuoa asiye na sikosel au mimi asiye na sikosel inawezekana kusaidia. Hivyo ni sameo, huu ndio mwisho wa mapenzi yetu. Naam, msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala, kila mtu ana hadithi yake. Mama hapa nilipofika, nipitia mambo mengi magumu kiasi cha kujiuliza, je, nifanyeje? Nakumbuka nilijaliwa kumaliza elimu ya msingi na nikabahatika kuendelea na elimu ya sekondari. Napo ipofikia kidato cha pili, baba yangu aliumwa sana. Nakumbuka mama yangu alirudi nyumbani akiwa analia sana na kuni na kuniambia kwamba baba yangu aipata maambukizo ya virusi vya Ukimwi, na hata hiyi mama yangu pia alipata virusi vya ukimwi. Kiukweli nilikuwa naogopa sana, kwani huo ugonjwa nilikuwa nikiusikia, nikiona baadhi ya wagonjwa wakiwa naumwa. Niliogopa sana, nilitetemeka sana pia, nikaa nafikiria itakuwaje katika maisha yangu na elimu yangu. Haikupita kipindi kirefu sana, baba yangu alifariki. Baada ya kufariki, tulitafiri na kwenda kuzika. Tulikaa kwa muda wa mwezi mmoja mpaka arobaini lipoisha. Tulivorudi tulivorudi nyumba, tulivorudi nyumbani tukakuta nyumbani kwetu vyombo vyetu vyote vimeibiwa, fungua mlango tukuta nyumbani tupu. Ilia sana ikawa ni matatizo kwetu kila siku. Baada ya hapo tulirudi kwenye familia ya mama kwake, wazazi wake, tulikaa huko mpaka <coughs> nipofika form 3 kidato cha tatu. Kwanza niliweza kubadilika sana, nikasisikia wanaume nikawa na wanaume wengi sana kiasi kwamba nikaona kwamba nyumbani wananibana, nikaamua kutoka na kuendelea kufanya mambo yangu. Nikiwa huko, nikiwa huko duniani, nilitona vitu vingi sana, starehe, kumbi za starehe, kunywa vinywaji ambavyo vina alkoholi. Nilifanya starehe nyingi sana, na pia nilikunywa pombe sana. Nikafika kipindi nikapata ujauzito. Baada ya hapo kumwambia yule alionipa ujauzito alinikana kwani, nilikuwa na wanaume wengi ambao hata sikujua ni yupi ambaye alinipa ujauzito. Nilihangaika sana kidunia, sikuwa na pakwenda, kwani hata nyumbani nilikuwa naona aibu kurudi, kwa kuwa niliondoka kwa, kwa kejeli na kumtukana na mamangu, na hata kumwambia kwamba yeye ni mwathirika, hawezi kunishika mimi. Baada ya muda, baada ya muda, mimba yangu ilizidi kuwa kubwa sana kula kwangu liwa kwa taabu, kulala kwangu ni kwa taabu, hata nguo za kuvaa sina. Marafiki zangu sikuwaona, sikupata kuwaona tena. Hata nipokwa nkutana nao na kuleta matatizo yangu, hawalikuwa hawataki kuenda kunisikia na hata kunisaidia. Baada ya muda nili, nakumbuka nilienda, nilikuwa natembea, kutana na watumishi wa Mungu, nilikaa nikawaelezea matatizo yangu, waliahidi kunisaidia na kweli walinisaidia, kwani walinilifundisha, walinipa moyo wa ujasiri na kunifanya ni, yale mambo niliokutana nayo ni, na ni kuyaona kwamba kwangu ni mapito Bae. Baada ya muda wakataka kupajua nyumbani kwetu ili kwenda kuniombea radhi kwa wazazi wangu, na baada ya hapo niliwapeleka hadi nyumbani. Mama yangu aliponiona, alilia sana kwani ilikuwa nimebadilika kwa ni sana, nikiwa na tumbo kubwa sana na hali yangu haikuwa nzuri kiafya. Alilia sana, alisikitika sana. Baada ya hapo, wale watumishi wa Mungu waliomba mama wangu msamaha, na baada ya kuomba mama wangu msamaha, nashukuru Mungu mama wangu alikuwa namua ujasiri, kwani aliweza kunisamehe na kukubali kunipokea. Baada ya hapo, nikaache mambo yote ya kidunia, kwani niweza kumtumikia Mungu, kuhudhuria sehemu za ibada na hata kuheshimu wazazi wangu kwa muda kidogo ikaa nikajifungua mtoto wa kiume na baada ya kujifungua mtoto wa kiume nikaanza kutumikia kanisani baada ya hapo nilipata mtaji kwa baadhi ya waumini walinisaidia nikapata mtaji nikaanza kuuza kufanya biashara ya kukopesha vitenge kanga na hata viatu Mungu alinijalia alinibariki zaidi nikapata pesa nikaweza kupanga chumba na kuishi na mtoto wangu Namshukuru Mungu pia, aliweza kunibariki zaidi nikapata mchumba ambaye aliweza kunioa na kunikubali mimi kama mimi na kukubali mtoto wangu, na mpaka sasa hivi niko naye. Nashukuru sana Mungu wangu. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, nakusihi usikose kujiunga nasi tena.