Fanyeje. Karibu msikilizaji katika makala hii ya Je, Nifanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Githui-Yuart. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA, mtandao wa afya Afrika, yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza Mlimani Redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Redio Boma High FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni, ungana nami Sandey Shumari kwa habari za afya. Kwa wengi, unajua pombe na uvutaji sigara vinakwenda pamoja lakini utafiti mpya unaweza hatimaye kuonyesha ni kwa nini. Wakiandika katika jarida la Neurochemistry, watafiti kutoka chuo kikuu cha Missouri hapa Marekani, idara ya utabibu, wamegundua kwamba nikotin inaondoa athari za kulala kutokana na unywaji wa pombe. Utafiti wa siku za nyuma umeonyesha kwamba zaidi ya wa wamarekani watu wazima asilimia 85, wategemezi wa pombe pia walikuwa wategemezi kwa nikotin. Tunajua watu wengi wanaokunywa pombe pia wanatumia nikotin, lakini hatujui hasa ni kwa nini, alisema Dr Mahesh Takar, profesa msaidizi wa chuo kikuu na mkurugenzi wa utafiti wa chuo kikuu cha MU katika kitengo cha neurolojia na mwandishi mwandamizi wa utafiti. Tumegundua nikotin inapunguza athari za kuongeza usingizi utokanao na pombe kwa kusisimua sehemu ya ubongo ijulikanayo kama basal forebrain kwa kutambua athari zinazotokea baada ya kuvuta na kunywa, tunaweza kutumia elimu hii kusaidia kuzuia utegemezi wa pombe na nikotini. Utafiti wa siku za nyuma wa Takr unaonyesha kwamba nikotini inayotumiwa na pombe inachochea sehemu ya kutoa zawadi kwenye ubongo, lakini utafiti mpya unaonyesha uhusiano wa faida kati ya pande zote. Kwa kutumia panya wakiwa wamefungwa na vifaa vya kielektroniki vya kulalia aligundua kwamba nikotin inafanya kazi kupitia basal forebrain ili kupunguza athari za kulala za pombe. Moja ya athari mbaya za kunywa pombe ni kulala, Takar alisema. Hata hivyo, ikitumika pamoja na pombe, nikotin inatumika kama kichocheo cha kupunguza athari za kupunguza usingizi. Kama mtu anavuta sigara, basi anakuwa na nafasi kubwa ya kutumia pombe zaidi. Ni tabia ambazo zinaendana. Na katika habari nyingine, mazungumzo yameanza tena hivi karibuni katika shirika la biashara duniani WTO mjini Geneva, Uswisi, kuhusu swali la kuandikisha upya haki miliki ya biashara ya madawa. Wawakilishi kutoka Uganda pamoja na Nepal na Bangladesh walihudhuria mazungumzo hayo. Kwa sasa, linaloangaliwa ni mapendekezo ya serikali ya Marekani kuweka kiwango cha miaka kumi kwenye ahueni hiyo. Maafisa wa Uganda wanasema mabadiliko yanaweza kugharimu maisha kwa nchi zile zinazohitaji kupata dawa mpya kwa gharama nafuu. Kwa mujibu wa taratibu zilizopo sasa za WTO, nchi 34 ambazo ziko nyuma sana kimaendeleo zijulikanazo kama LDC zimepewa msamaha wa kulipia hatimiliki ya biashara ya madawa ya binadamu. Nchi hizi nyingi ziko barani Afrika. Msamaha huo una maana nchi za LDC kama Uganda zitakuwa na uwezo wa kuagiza au kutengeneza dawa kwa gharama nafuu wakati ambapo nchi zinazoaminika zimeendelea zaidi kama Kenya na no Ufaransa haziwezi kuma kwa makubaliano ni kwamba nchi hiyo iliyo na LDC kama vile Bangladesh ina haki ya kutengeneza au kuagiza aidha, kwa kupeleka mauzo au kupeleka kwa LDC kwa mwingine, dawa ya gharama nafuu, aina mpya ambayo ya dola kwa kidonge kimoja hapa Marekani. Hata hivyo msamaha huu umepangwa kumalizika mwishoni mwa mwaka. Uganda inashinikiza kupata msamaha wa kudumu kwa nchi katika eneo la LDC. UNAIDS, WHO na madaktari wasio na mpaka wote wanaunga mkono mpango huu. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Kuwa nami Mwana harusi Pongwa, ambapo nitazungumza na vijana mbalimbali mbali katika jiji la Dar es Salaam kuhusu mada inayosema, je, vijana wanajifunza nini kutoka kwa waliotutangulia juu ya mila na desturi? Washiriki wetu ni Helena Rogers, Rosemary Mwaikugile, Kelvin Pembe na Mwariko Sudi. Helena, umejifunza nini kutoka kwa waliotutangulia juu ya mila na desturi? Uh, mimi nafikiri ni maadili ama heshima kwa sababu tukiangalia wazazi wetu wa zamani walikuwa na maadili fulani kutokana na mazingira yao, pia walikuwa na heshima kutokana na mazingira yao. Lakini ukiangalia sasa hivi vijana, sasa hivi maadili yamepungua na hata heshima imepungua, tofauti na mwanzo. Walikuwa kus, kwenye kusalimia, wanasalim wazee wetu wa zamani kuwa wanasalimia kila mtu, wanamsalimia wanaishi na watu vizuri, lakini wavijana sasa hivi kwenye sala, kusalimia mpaka wafamilia na mtu wakati hajui atakapopata tatizo, anaweza kasadia na mtu yoyote barabarani, ama la. Pia nafikiri katika msemo ule wa mtoto wa kwako ni ni wa jamii, naona pia unapotea kutokana kwa mm, na kwamba jamii inapomwona mtoto anakosea na kumwambia kwamba mtoto, umekosea sehemu fulani, jirekebishe, uwe, uwe, uwe hivi na hivi, mtoto anahisi kwamba yule mwanajamii anamwonea wivu ama anahisi kwamba Ha, hataki aendelee katika na mambo yake, wakati sio zamani. Wazetu wa zamani walikuwa wanapoambiwa jambo wanakaa chini, wanalitafakari, wanalitekeleza lile jambo, sababu wanajua kwamba mkubwa ni mkubwa siku zote. Naam, Mwariko we unazungumziaje? Wewe kama kijana unajifunza nini kuhusiana na mila na desturi? Kuhusiana na mila na desturi, vipo vingi vya kujifunza, na kwa, kwa kawaida mfano mwepesi ni mimi ninakuwa nina mtu ambaye nampenda ambaye amenitangulia umri na anafanya vitu ambavyo vinaonyesha kwamba ni mfano sahihi kwa wengine ambapo mimi namchukulia na kwamba ni mfano kimaendeleo, kidesturi, kwa mila na vitu vingine, ili niweze kufika kuwa kama yeye. Kwa hivyo anapofanya vizuri na mi nafanya vizuri zaidi ili nimfikie ama kumzidi hapo baadaye akija kusikia kwamba mimi ni yeye ndio amenisababisha mimi niwe hivi, ili iwe sifa hata kwake pia. Rosemary, we unasemaje? Umejifunza nini kutoka kwa waliotutangulia juu ya mila na desturi? Kwa upande wangu nimejifunza kuhusu elimu. Ukiangalia elimu ya sasa hivi na elimu ya zamani kuna utofauti. Kwa mfano elimu ya zamani, kwa upande wangu, kwa elimu ya zamani tulikuwa tunaona wazazi wetu au watu waliotutangulia walikuwa wanachukua upeo zaidi kufikiria kile kitu na kukiandika kuliko elimu ya sasa hivi, kwani elimu ya sasa hivi tunaona utandawazi umekuwa mkubwa. Wanafunzi wengi wanakuwa wavivu kuingia darasani, kutegemea wataenda kwenye kompyuta na ku google lile. Kwa mfano, wamepewa swali darasani, wanategemea kuchukua hilo swali na kwenda kwenye kompyuta na kuangalia lile swali linasema vipi. Hawa hawafikirii zaidi kuliko elimu ya zamani. Na vile vile utandawazi huo huo unawapelekea wanafunzi kupoteza muda na kuingia katika mambo mengine ambayo hayapo katika kimasomo. Kwa mfano kwenye hii mitandao, sasa sasa hivi wanaoita Facebook, utakuta mwanafunzi anachukua muda mwingi sana kuingia kwenye Facebook, kuwa na marafiki, kuchati kuliko kukaa chini na kusoma. Kwa hiyo ninavyoona mimi, elimu nayo imechangia. Sawa, lakini unazungumziaje katika hawa ambao wanapotosha mila na desturi zetu, kwa kufuata kusema mila zimepitwa na wakati, wanafuata haya mambo ambayo tunaona yanaporomosha maadili yetu, wewe unaizungumziaje hilo? Uh, hili lipo na watu wengi wanakuwa wapo wamefuata utamaduni wa magharibi zaidi, ambao sio utamaduni wetu na kuacha utamaduni wetu kwa kudai kwa ni mila potofu na vitu vingine tofauti. Zipo mila ambazo ni potofu, tunakubaliana nazo lakini kuna vitu vingine tunavyacha kwa makusudi kwa ajili ya kujaribu kufuata vile vitu ambavyo tunaona ni maendeleo, lakini kwa ukweli inabidi tuangalie kwa makini, tuchukue mazuri yao, tuyaache mabaya. Najifunza Kervin, nini kutoka kwa waliotutangulia juu ya mila na desturi? Kwa upande wangu naweza nikasema kwamba nimejifunza, nimejifunza kuwa mkakamavu. Kwa hivi naweza nikasema kwamba, kwa sababu kipindi kile wazee wetu zamani walikuwa wana wanakula wana, wana vyakula vyenye wanga kwa wingi, naweza nikasema hiyo ikaa inawachangia sana wazee wetu wanakuwa, wanakuwa ni wana nguvu sana, wanaweza wakaa wanafanya shughuli yani, wanakuwa wanafanya shughuli nyingi, na vilevile shughuli zingine zikaa nzito, vilevile wanaweza wanaweza kaa wanaenda labda sehemu labda shamba, naweza unaweza nikasema kukuta nyumba anaokaa na shamba ni umbali wake ni mrefu sana. Unaweza kukuta anaweza kaa anatembea umbali mrefu kutoka nyumbani kwake mpaka shambani, hiyo pia ilikuwa inasaidia wazee wetu walikuwa na nguvu, kwa sababu chakula walichokuwa na kula ni kilikuwa kinaleta nguvu na alikuwa nguvu ya kuwasaidia wao kuweza kufanya kazi nzito na kuto, kufanya kazi nzito na kutokuwa dhaifu na, kutokuwa vile vile Naweza nikasema labda kusema kwamba swala la la utandawazi tumeza nimeweza kujifunza swala la utandawazi kwa kutumi, kwa kwa sasa hivi unakuta unakuta kuna mambo kama Facebook, BBM, Twitter, hivyo vinakuwa vinachangia kuweza kubadilishana mawazo. Vile vile naweza nikasema kwamba kwa, kwa kipindi hicho vitu kama hivyo vikopo havipo, tufanyeje katika kuokoa vijana ambao tayari wameshaporomoka kimaadili, akili zao tayari zimeshajijenga kwamba kitu cha kitu amba... Tu, vinatofautiana. Hizi mila na desturi ni mila potofu, zinatuharibia, zinatufanya tusiende na wakati. Cha kwanza ili kuweza kuwarudisha vijana ambao tayari wameshakengeuka kwenye utamaduni na mila za kwetu za Kiafrika, kwanza ni kuweza kuwashawishi kwa vile ambavyo wanavipenda ambavyo si vya kwetu, kuonyeshwa vya kwetu vina ubora kiasi gani na uzuri kiasi gani, kwa hivyo wao waweze kuiga vya kwetu. Kwa yule ambaye atashindikana kabisa, inabidi aachwe ili aweze kwenda vile anavyotaka, lakini watu waangalie jinsi gani ya kuweza kufanya utamaduni wetu uonekane mzuri, kwa hiyo hata wale wenye kuiga waweze kugeuka na kuiga vya nyumbani. Tufanyeje ama wafanyeje ambao wamepotea au wamezitumia nafasi hizi, fursa ambazo wamezipata za maendeleo, lakini wao wamezitumia vibaya, wao unafikiria wafanyeje? Mi nawashauri watumie fursa wanazozipata, wanazozi kwa upande wa elimu, pia vilevile vile, hata kama kunakuwa kuna, kuna intaneti wanakuwa wana wanatakiwa kujenga muda. Kwa mfano, lazima uwe na muda wako. Kwa mfano, shule unaenda shule, unasoma sawa, usibezi katika upande mmoja, unatakiwa sawa. Hata kama kutafuta unatafuta, lakini upate muda nao wa kusoma kile kitu na kukielewa kwa undani, sio unakuwa unabezi upande mmoja kusema unatafuta, yani ndo kila kitu unategemea hiyo kompyuta inakwambia. Na vilevile vile, hata hivi Facebook sawa, sio mbaya kujuana na watu wengine, lakini tunatakiwa kujenga mda laz, yani muda ni muhimu, kwani kuna weekend vile vile unaweza ukatoka labda shule, kwa mfano Ijumaa hivi unaweza ukaingia labda kama lisali moja ukafanya mambo yako na ukamaliza. Mi nadhani muda ndo unawachanganya wanafunzi kwa sababu wanakuwa wanajisahau, wanafanya vitu vingine. Tufanyeje katika kuwasaidia vijana ambao hawafuati mafunzo ama hawajifunzi chochote au tayari wameshapotea? Uh, mi nafikiri elimu mashuleni isambazwe na kwenye jamii pia, elimu isambazwe, isambazwe ili watu wajue umuhimu wa kuwa na maadili mazuri, kujistiri, ku, ku, ku, kutafuta kitu kabla ya kwenda kuanga kwenye, kwenye mitandao hii, kutafuta kitu, kutafuta kitu na kujua kwanza, kwa sababu unapotafuta kitu mwenyewe kama wewe, inakujengia kwamba kichwani mwako mmeta, umekipatia shida kukitafuta, kukitafuta kichwani mwako, na baada ya hapo ndo uende kwenye mitandao kupata yani, information nyingine zaidi. Nafikiri kwa kusambaza watu au vitabu ama waandishi wa habari wanapoongelea hili jambo, watu wakalifahamu, wakajua hasara zake na faida zake. Na msikilizaji, hivyo ndivyo anavyosema vijana kuhusiana na mada inayosema je, vijana wanajifunza nini kutoka kwa waliotutangulia juu ya mila na desturi. Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Karibu mpenzi msikilizaji, katika kipengele hiki cha muulize daktari, ambapo leo tupo na Daktari Mwenitumba Este wa kituo cha afya Magomeni jijini Dar es Salaam, akijibu maswali mbalimbali mbali yanayoulizwa na vijana. Naitwa Lovis Vulembera, nina swali kwa daktari. Kwa kawaida tunajua kuwa mzunguko wa damu, yaani hedhi kwa wanawake, hutokana na yai lililopevuka kukosa mbegu ya mwanaume kwa ajili ya urutubisho na kutoka lakini nimewahi kusikia kuwa sio kweli, ile damu inatokana na lea iliyoko katika kizazi cha mwanamke kuzeeka kila baada ya siku ishirini na nane. Hii ina ukweli gani? Asante. Maelezo yako ulivyoeleza ni sahihi kabisa. Mzunguko wa hedhi unatokea pale ambapo kwanza kabisa vichocheo vya, vya mwanamke estrogen na progesterone zinakuwa zimepungua, kwa hiyo kwenye ubongo huku kunapelekwa taarifa kwamba itengeneze vichocheo vingine, vinaitwa follicle stimulating hormone, ambavyo vinapelekea lile yai liweze kukua na kukomaa, ambapo baadaye likisha komaa lile yai lina linapasuka, kunatoka ule ute mwepesi, ambapo kama mama atakutana ume, mapenzi, na na mwanaume akifanya mapenzi anaweza akapata mimba, na kama hakupata mimba, basi lile yai baada ya kupasuka litafo, litafanya kitu kingine wanaita corpus albicans. Baada ya hapo, baada ya hapo, kama mama atakuwa hakushika mimba, ukuta wa kizazi utaanza kukua. Baada ya muda, kiwango fulani cha estrogen na progesterone kikiongezeka, taarifa tena itapelekwa kwenye ubongo, kiasi kile kitapungua, na baada ya hapo ukuta wa kizazi utalazimika kutoka. Kwa hiyo, ili mama apate hedhi, ina maana ule ukuta unatoka pamoja na sels zingine za kwenye kizazi, ndio mwanamke anakuwa anaona siku zake. Kwa hiyo, maelezo yako kama ulivyoyatoa ni sahihi kabisa, na hiyo habari nyingine ambayo umeisikia si kweli. Kwa jina naitwa Neema Joffrey. Swali langu ni hili, ni kitu gani kinachowapelekea watu wanaojitolea damu wasipewe majibu yao? Hakuna sheria inayokataza mtu anayetoa damu wasipewe wa majibu ya vipimo ambavyo wamepima, ila kuna utaratibu wa kutopewa majibu. Kwa sababu inaonekana kwamba mara nyingi ukiwambia mtu kwamba ili utoe damu unatakiwa kwanza upime virusi vya UKIMWI, wengi huwa wapendi. Kwa hiyo wengi wanakuwa wajitolea kupima damu kwa ajili ya virusi vya UKIMWI. Kwa hiyo kama wewe utajitolea kupima damu na ukapenda uambiwe majibu yako, huwa hawazuii, wanakupa majibu yako, lakini huwa wana mara nyingi wanatoa tu damu bila kupima magonjwa mbalimbali katika damu kwa huyo mtu, isipokuwa wanapochukua ile damu wanaenda kuipima, kwa mfano kuangalia kama huyu mtu ana magonjwa ya ini, ana virusi vya ukimwi, kuna magonjwa kama kaswende. Hii yote imetokana na kwamba watu, ukiwambia kwanza tunakupima kaswende, sijui tunakupima ukimwi, inakuwa kuna hofu, na wengi wanakuwa wajitolei kutoa damu, ndio maana hawapewi majibu yao. Kwa jina naitwa Laili Chatira, nina swali kwako dokta. Ukiwa haujawahi kufanya mapenzi na mkashikanashikana na mpenzi wako ukamwagia mbegu ukeni, unaweza kupata mimba huku ukiwa bikira? Uwezekano wa kupata mimba bila hata mwanaume kuingiza uume wake katika sehemu zako za uke upo, endapo zile mbegu zitamwagika pale katika uke na zikapenya kuingia ndani mpaka zikakutana na yai la kike. Kwa hiyo si lazima mpaka mtu uwe umeingiza umeingizwa ume wa mwanaume mle ndio ukapata mimba. Uwezekano wa wewe kupata mimba na ukiwa bikira upo, kwa sababu ukifikiria, unapokuwa katika siku zako za hedhi damu inapenya. Kwa hiyo kuna uwezekano pia wa zile shahawa, kwa sababu ni majimaji, nazo pia zikapenya zikaingia kule ndani. Upo ushahidi wa watu ambao wamepata mimba bila kuingiza uume sehemu za siri. Mpaka hapo sina la ziada. Mlikuwa nami Mensia Johni. Asanteni. Naam, asante sana daktari kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Salome na Esther walikuwa marafiki na marafiki hawa walipendana sana, huku wakiwa wanasoma elimu yao ya juu. Siku moja Salome akarudi na kumwambia rafiki yake kwamba amepata mchumba. Baada ya mazungumzo yao, lakini Esther hakumshauri Salome kuacha chuo na kwenda kuishi na mwanaume, lakini Salome alikuwa mbishi na akaondoka. Fuatilia kisa hiki. Kwa hiyo unatakaje wewe utakavyoamua, lakini mimi sikushauri uende kwa huyo mwanaume kwa sababu unawajua wanaume akili zao hivi una... Wewe siku umefukuzwa, utarudiwa. Hawezi nifukuza Salome, unajua kabisa maisha ya nyumbani ni magumu. Yale yale alioniambia kwamba watu wanapinduana, unajua kasema ili kwamba utakuja kupindua na kuonea wivu au unaweza kuta. Shauri yako, mimi nakwambia, kama utaki utajua mwenyewe. Wewe si ni mtu wa kulala humu ndani tu kila siku, ndio maana unanikataza. Nimekuja kusoma mimi, wewe soma kutafuta wanaume. Mimi nimempenda, sasa siku nikipata usinionee wivu We. Shauri yako mi nasoma, najua mwanamke ninaweza nitakuja kuwa na mimi na magari yako na nyumba zangu, we weza mi naenda huko nikawezeshwe. Ah, shauri yako. Wewe baki hivyo hivyo lakini, mi ndio naenda kuhamia sasa. Kwaheri bidada, na nakwambia nitawaambia wazazi wako, unayo umeshaanza umbea ntasema. Yaani, kwa taarifa yako sasa, mwanaume alivyo na hela kanipromise mpaka kuhudumia familia, hata ukisema hela zitawaziba mdomo Ehhe, ndiyo maana. Ndiyo unapojidangani utabakia hivyo hivyo. Mi ndiyo naenda hivyo, utanikumbuka siku moja Salome, utakuja. <laughs> kwa heri bidada, shauri yako Salome, unachezea maisha yako mwenyewe. Kwa hiyo unanitishia? Sikutishi, nakwambia ukweli. Baada ya Salome kuondoka na kuto kumsikiliza rafiki yake, aliondoka na kwenda kuishi na kijana huyo. Hebu ufuatilia upate kujua ni kitu gani ambacho kiliendelea kati ya kijana na Salome. Baby. Mhm. Mm, niambie. Nikwambie rafiki yangu, si nilienda kuomba ushauri kwa rafiki kama nilivyokuambia, rafiki yangu mm -hmm. Ataata, lakini mi nilikwambia toka mapema, kwamba unajua nyii mabinti, siku zote wampendani, wanawake siku zote hampendani duniani, lakini mi na yeye tupendana. Angekuwa anakupenda asingekushauri kwamba tu sikubali kuja kwangu. Ni vile kwa ana wasiwasi na wewe, sio wasiwasi, ana wivu, anakuonea wivu. Okay, karibu karibu, hapa ndo kwangu na mtakuwa hapa. Wewe jisikie huru, kwa huru tumia chochote na tutapokuwa na shida, wewe usisite, wewe niambie kitu chochote eh, baby, nitakuhudumia, kwani hapa ndio nyumbani kwako, hapa ndio nyumbani kwangu. Kwa hiyo hii ni nyumba yangu, nyumba yangu, magari yangu, kila kitu unaona hapa ni nyumbani kwangu, kila kitu ni cha kwangu eh, mm-hmm. Aliniambia waweza kuwa kazi makumbe kweli vya kwake, ah, kwamba unajua, kwa rafiki yako kwa alikwambia kwamba mimi nimeazima? Kwani umesikia nilichosema? Nimesikia ulichozungumza. ah, ah, ah, nilikuwa natania tu <laughs> okay, karibu sana, hapa ndio nyumbani hapa hmm. ndio kwako bwana, jisikie tu Salome. Asante mm -hmm. Karibu sana kweli nakupenda kama ndio maisha yenyewe ndio haya yenyee. Napenda. Kwa hiyo ulisema niache chuo. mimi nilikuwa nafikiri kwamba ili uweze kuwa karibu na mimi, unajua unapokuwa mke wa mtu lazima uwe u mm -hmm. uwe available, unajua? Uh, upatikane muda wote ambapo mume wako anakuhitaji. Nilikuwa nafikiri kwamba ungeacha chuo kakaa nyumbani, unajua hatukapanga kapanga maisha mengine ya baadaye. Ah, nimekubali <laughs> sana sana, karibu sana. Asante mm -hmm. Baada ya miezi miwili Salome alipata ujauzito na mambo yalikuwa hivi hani. Hey, baby nikwambie hivi karibuni. mm -hmm. Mimi na wewe, mmoja atakuwa mama, mwingine atakuwa baba. unamaanisha nini? Nimekuwa si mjamzito sasa. What? Nimekuwa mjamzito. Mbona hiyo unashangaa? Mshangao wa kufurahi au waku, wa kushangaa kwamba hujataka <sighs> Sijakuelewa, hebu rudia ulivyosema. mhm i hii umekuja na hiyo mimba hapa? hiyo mimba umekuja nayo, na kama haujaja na hiyo mimba, basi unamfahamu mwenye hiyo mimba, si ndiyo? Wewe ngoja kwanza, kuna mambo mengi sana. Kwanza sikuwa nimejipanga kuwa uh, baba kwa sasa, especially na mtu kama wewe, kwa sababu nimekuja nimekaa kuevaluate nikakuta si mtu ambaye unanifaa na kitu kingine ni kwamba actually sikukuambia siku toka mapema. Mimi ina mchumba wangu ambaye yuko masomoni Ulaya, nina mchumba wangu, nadhani umenisikia, sikuwa nakudanganya. Lakini uh, unajua wajinga siku zote ndio waliwao na hala, mabinti wajinga wajinga kama wewe. Nilidhani kwamba wewe ni mjani. Sisi hapa mjini fedha zetu zinatufanya tuishi kama tunavyotaka, kwa hiyo mabinti wenye tamaa kama ninyi ndio tunawapata Ntunawapenda, nina mke wangu ninampenda. Kwao mimi, labda kukusaidia, nitakupatia nauri hii urudi nyumbani kwenu. Kama utaenda kuendelea na shule utajua mwenyewe, lakini cha kukushauri wewe, utajua utafanya nini. Chukua pesa, nenda kanzi maisha yako hapa. Sikuhitaji rafiki, toka bwana. Mimi sikuhitaji, sihitaji taji kama tajivinyagoondoka. Sasa namaia hapa. Ondoka, bwana. Saso, hapa wako. Mwende, toka bwana! Toka Mwende! Msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake Katika mazingira ambayo yalinifanya niwe very disappointed, nikawa sioni umuhimu wangu wa mimi, nikawa anasema bora just nikae mbali sana na mtu yoyote, niwe peke yangu. Nilikuwa mdogo sana, ambapo mamangu na babangu walitengana, nikiwe darasa la tatu. Nikasoma pasipokujua kama babangu na mamangu wametengana. Niliona sawa, kwa sababu so, mimi ni mdogo sana Nilikuwa na dada yangu ambapo yeye ya alikuwa kidogo ana upeo, japokuwa hatukupishana sana, yeye ndo alikuwa anaelewa kama hatuishi tena na mama yetu. Lakini muda ambapo alivyoenda, nikawa simuoni mama, tukawa tunamsumbua sana baba, tunamtaka mama, akaa anatusema, anatukalipia, anafanya nini. Tukawa tunaishi na dada yetu ambaye ndo alikuwa anatulea. Tumeishi na dada yetu kwa miaka kadhaa, lakini yeye ilifikia kipindi ambapo alitakiwa aolewe kwa hiyo alipoolewa na baba yetu naye pia akaoa, ambapo nilikuwa darasa la saba. Kwa nikaanza maisha mengine ya kuishi na mama wa kambo. Nilikuwa nasikia mama mama wa kambo mama wa kambo, alikuwa akihitaji kitu chake yeye, basi anafanya yeye, na asipohitaji, basi hafanyi. Nikasoma, nipomaliza darasa la saba nikaenda shule mbali sana, na niliridhia kwenda mbali kwa sababu nikuwa staki mazingira ya nyumbani. nipoanza form one nikaa natamani mama wangu aje shule kila nikimpigia, napaona mbali awezifika. Graduation ilikuwa ni visiting day katika shule yetu. Ilipofika e, graduation form one, nikawapigia zazo wangu wakaja, lakini hawakukaa sana. Vitu ambavyo nimeletewa mimi si vile ambavyo ninavyoona kwa wenzangu. Kwa wenzangu naona tofauti, lakini kwangu mimi naona kama sivyo ndivyo, kwa sababu sijaridhika navyo nimeletewa kitu ambacho hapo hapohapo na hapo, hapo kitaharibika. Nilikuwa na natamani yeke kama wenzangu wanavyoweka, japo hata kwa wiki niwe nacho. Nipofika sinataa oh, graduation, kwa bahati nzuri nikawa kwenye kamati nzuri ya chakula, kwa hiyo nikawa yoyote, nashukuru nika nadamu ya kupendwa, kwa hiyo ikuwa mtoto yoyote yule atakiingia shule basi ananipenda na mtoto yoyote akija akaletewa kitu basi lazima ataniletea. Kwa hiyo wao ndo akawa ananifariji mimi, wao sasa ndo nikawa naona ndo familia yangu. Ikawa nafika kipindi nikawa sikumbuki nyumbani, sikumbuki kama nina kwetu. Lakini ipofika muda ambapo naambiwa tunafunga shule, basi nilikuwa nachukia sana, najuuliza, je, nifanyeje? Naenda kukutana mazingira gani? Sijui nifanyeje. Nimesoma, nimemaliza form four, niliporudi nyumbani nikapata habari kama mamangu aliumwa sana, na kile kitendo kiliniuma sana kutokana nilifichwa na nipokuwa nasoma. Mamangu mkubwa alifariki, babu yangu alifariki, watu wote wa karibu alifariki. Nipoona nimewakosa basi, nikaona sina matumaini tena, sina mtu yowote wa karibu, kutokana niko mbali na mamangu mama wangu aka anatumia simu kuongea na sisi. Kwa hiyo tukiongea naye kidogo tunafurahi, au tunakaa sana likizo, lakini hatujaongea hata siku moja na mama yetu, hatujamuona kwa sababu baba yetu alikuwa hataki sisi tuende tukakae kwa mama yetu. nka anajiuliza nifanye vipi? Mama yetu akamba alikuwa tunachoongea sisi, yeye alikuwa ni negative kwa baba yetu. Maisha yangu ni kama wazazi ambao wanatengana, wakae wafikirie. Kusabu kwa sababu kwa upande mwingine inakuwa it affect kwa mtoto in psychologically, kwa sababu kwangu imeni affect sana mpaka nikawa siwezi kusoma. Kipindi kingine wazazi washikamane wale watoto wao pamoja. Hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu hivi leo, nikikuaga kutoka Washington, mimi ni Esther Githo Yuat, na kusihi ungane nasi tena.