Wagombea wanaowania kiti cha rais huko Uganda katika uchaguzi unaotarajiwa kufanyika mwezi Februari wameanza rasmi kampeni zao hii leo, huku kundi la haki za binadamu la Human Rights Watch linatoa wito kwa serikali kuhakikisha kuna kuwepo na usawa kwa kila mtu. Tume ya uchaguzi nchini Uganda imeidhinisha orodha ya wagombea wanane akiwemo Rais Yoweri Museveni ambaye anawania muhula wa tano na kiongozi wa upinzani Kizza Besigye katika jaribio lake la nne la kuingia madarakani. Human Rights Watch ilitoa taarifa jana jioni ikisema ukatili unaofanywa na polisi kuzuia vyombo vya habari na ukosefu wa uwajibikaji kwenye uchaguzi uliopita vimehujumu utaratibu wa uchaguzi wa huru na haki nchini Uganda. Chama cha kiongozi wa upinzani Aung San Suu Kyi nchini Myanmar kimeshinda viti vya kwanza katika kile kinachotarajiwa kuwa ushindi wake mkubwa katika uchaguzi wa bunge uliofanyika Jumapili. Maafisa uchaguzi wa uchaguzi wametangaza Leo kwamba chama cha National League for Democracy kimeshinda viti kumi na viwili kwenye baraza kuu la bunge katika mji mkuu wa Yangon. Matokeo haya rasmi ya kwanza yametangazwa muda mfupi baada ya Aung San Suu Kyi kuelezea matumaini kwamba chama chake cha kitashinda kura ya kihistoria katika hutuba kwa wafuasi wake kwenye makao makuu ya chama cha NLD huko Yangon, lakini hakudai ushindi kamili wakati kura zilikuwa bado zinahesabiwa. Watalii zaidi wa Warusia na Uingereza wanatarajiwa kuondoka kwenye mji wa mapumziko wa Sharm El Sheikh nchini Misri hii leo, wakati wachunguzi wakiendelea kukamilisha kazi ya kutafuta sababu za kile kilichosababisha ajali ya angani ya Oktoba 31 ambayo iliua watu 224. Kiasi cha daruzeni ya ndege zilipangiwa kuondoka leo mchana kutoka uwanja wa ndege wa kimataifa wa Sharm el Sheikh kuelekea Moscow na viwanja vya ndege mbalimbali huko Uingereza. Ubalozi wa Uingereza mjini Cairo umekuwa makini kuelezea kuondoka wakati watalii wanaenda nyumbani ambao ndio mwisho wa kukamilisha safari yao. Hii ni VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Rais wa Marekani Barack Obama anakuwa mwenyeji wa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kwa mazungumzo hii leo, wakati kiongozi huyo anafanya ziara yake ya kwanza mjini Washington tangu kundi la mataifa sita yenye nguvu duniani lilipotia saini mkataba wa nyuklia na Iran. Netanyahu alikuwa mmoja wapo wa wakosoaji wakuu wa mkataba wa mwezi Julai akisema haitapunguza juhudi za Iran kufanya kazi zake kuunda silaha za nyuklia na itaiweka Israel hatarini akielezea wasiwasi wake katika hotuba kwa bunge la Marekani linalodhibitiwa na wa Republican hapo mwezi Machi wakati wa ziara yake ambayo hakukutana na bwana Obama. Maafisa wa White House wanasema mkataba wa Iran utakuwa miongoni mwa masuala ya usalama wa kikanda ambayo Obama na Netanyahu watajadili hii leo. Upinzani wa kihafidhina huko Kroatia umeshinda viti vingi katika uchaguzi wa bunge nchini humo, lakini viti hivyo havitoshi kutawala peke yao. Tume ya uchaguzi nchini humo imesema leo kwamba asilimia 99 ya kura zilizohesabiwa, chama cha The Croatian Democratic Union, HDZ kilishinda viti 59 katika bunge lenye wanachama 151. Chama tawala cha Social Democrats kilipata viti 56. Chama kingine kipya cha upinzani kiitwacho Most au Bridge kilishinda viti 19 na kitakuwa moja ya chama muhimu kwenye mashauriano ya kuunda Rais wa Afghanistan Ashraf Ghani analaani tukio la kukatwa kichwa kwa kundi la raia lililofanywa na wanamgambo wa Islamic State katika wilaya moja ya kusini mahala kulikotokea mapambano makali ya hivi karibuni kati ya makundi hasimu ya Taliban. Polisi wa wilaya katika jimbo la Zabul wameripoti jana kwamba wapiganaji wa IS waliwaua watu saba wakiwemo wanawake watatu katika wilaya ya Kharir Al Afghan. Rais Ghani alisema kwenye taarifa yake hii leo kwamba analaani vikali kukatwa vichwa raia, hasa wanawake na mtoto, na anachukulia kitendo hicho cha kikatili kuwa ni ishara ya kuchanganyikiwa na kushindwa kwa maadui wa watu wa Afghanistan. Waendesha mashtaka wa Misri hii leo wameagiza mwandishi wa habari na mwanaharakati maarufu wa haki za binadamu binadam Hossam Bahgat kuwekwa kizuizini kwa siku nne kwa kuhusika na tuhuma za kusambaza taarifa za uongo ambazo zimeharibu usalama wa taifa hilo. Huka kukamatwa kwake hapo jana kumeibua ukosoaji mkali kutoka kwa makundi ya haki za binadamu na waandishi wa habari ambao wanasema hatua hiyo ni juhudi nyingine zinazofanywa na serikali katika kupambana na uhuru wa vyombo vya habari. Kamati ya kuwalinda waandishi wa habari CPJ imeiomba Misri haraka kumwachia Bahgat ambaye amekuwa akifanya kazi katika shirika huru la habari la mrengo wa kushoto la Mada Masri tangu mwaka jana.