hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc karibu msikilizaji katika matangazo yetu alfajiri, ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za afrika ya mashariki mimi ni meri mgawe na mimi ni harrison kamau nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni jumanne novemba tarehe 10 mwaka wa 2015 well, karibu sana katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo tunakuharifu kuwa Rais Kabila akutana na wanadiplomasia na wawakilishi wa mashirika ya kiraia. Miongoni mwa mambo waliojadili ni yapi? Kwa kweli ni hata zaidi, kalenda ya uchaguzi na usalama wa uchaguzi mwenyewe, lakini bila shaka ni lazima waweze kuzungumzia swala zima. Na katika habari zingine ni kwamba msako wa kupokonya silaha zinazomilikiwa kinyume cha sheria huko Burundi waendelea huku zoezi hilo la kupokonya silaha kwa nguvu watu wanazozimiliki kinyume cha sheria wakasema linaendelea hadi sasa, na muda ambao mitadumu bado haujatolewa. Hivyo ni vidokezo vya habari zetu za leo, mpenzi msikilizaji, lakini kwanza tutaanza na habari za dunia zikisomwa naye Harison Kamau. Mwanadiplomasia wa juu wa Umoja wa Mataifa nchini Somalia, Nicolas K, amesema nchi hiyo imeanza kurejea katika hali ya kawaida taratibu, baada ya kuanguka kwa muda mrefu. Akitoa maelezo katika kikao maalum cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu Somalia kwenye hotuba ya mwisho baada ya kuwa mwakilishi kwa zaidi ya miaka miwili, K ameambia baraza hilo kwamba Somalia imepiga hatua na imeanza kuondokana na ghasia ambazo zimeshuhudiwa kwa zaidi ya miongo miwili sasa. Wakati akiangazia baadhi ya hatua zilizopigwa katika miaka ya karibuni, amesema kuwa mwaka ujao utakuwa wenye maamuzi muhimu. Taarifa zaidi mtazipata katika matangazo haya. Akiwa amebakisha mwaka mmoja tu ofisini, Rais wa Marekani Barack Obama hatimaye ameingia kundi la viongozi wengine wengi ulimwenguni ambao wana ukurasa rasmi kwenye Facebook, mtandao ulio na zaidi ya watu bilioni moja. Ikulu ya White House Jumatatu ilizindua mtandao wa kwanza wa Facebook unaoonyesha video yake rais Obama akitembea kwenye bustani ya White House. Kwenye andishi lake la kwanza kwenye ukurasa huo Obama amesema angependa mtandao huo kutumika kujadilia masuala muhimu muhimu yanayoikabili nchi, ambapo mtu anaweza kushauriana naye moja kwa moja na kutoa maoni yake. Kwenye video hiyo rais Obama amezungumzia umuhimu wa kuchukua hatua kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa kabla ya kongamano la Umoja wa Mataifa wa mjini Paris mwezi ujao. Katika kipindi cha saa moja baada ya Obama kufungua ukurasa huo huo, tayari zaidi ya watu elfu nne walikuwa wamependekezwa. wamependezwa nao, huku watu wakitumiana video yake zaidi ya mara elfu moja mia nane. Kampeni za kugombea urais zimeanza jana nchini Uganda, huku kundi la watetezi wa haki za binadamu Human Rights Watch likitoa angalizo kwa serikali kuhakikisha usawa wa kila mmoja. Meri Mgawe anasoma ripoti ya mwandishi wetu Jeff Caster. Wagombea nane wa urais ndio aliyojitosa kushiriki katika kinyang'anyiro hicho cha kuwania urais akiwemo rais aliyoko madarakani Yoweri Museveni anayetaka kuongoza kwa muula mwingine wa tano. Kiongozi wa upinzani Kizza Besige, hii ni mara yake ya nne kugombea urais nchini humo. Taarifa kutoka shirika la kutetea haki za binadamu imesema ukatili wa polisi na kuzuiwa kwa vyombo vya habari na unyanyasaji vimekuwa vikikosesha uhuru na haki kwa chaguzi nyingine nchini Uganda zilizopita. Kundi hilo limesema kipindi cha kufanya kampeni ni fursa muhimu, hivyo raia wote wana haki ya kuhudhuria mikutano, kusikiliza wagombea wote ana kwa ana au kwa njia ya redio na kutoa maoni yao bila woga kwa asilimia 68 ya kura ikilinganishwa na asilimia 26 alizopata kiongozi wa upinzani Besige. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Tukiendelea nazo habari muhimu za dunia, polisi wa Misri wanasema wamemuua kiongozi mmoja wa kundi la Islamic State aliyekuwa anasakwa kufuatia mashambulizi kadhaa nchini humo. Wizara ya mambo ya ndani ya Misri imesema kuwa maafisa wa usalama wamepiga risasi na kumua Ashraf Ali El Garab, Garabli baada yake kufyatua risasi na kujaribu kukwepa kukamatwa kwenye mji mkuu wa Kairo. Taarifa kutoka wizara hiyo zinasema kuwa Garabli alikuwa kiongozi wa kijeshi wa kundi la Ansar Beit al Makdis lenye makao yake magharibi mwa Sinai. Kundi hilo lilidai kuwa tiifu kwa uongozi wa Islamic State mwaka uliopita. Na Rabli alikuwa mmojawapo wa wanamgambo waliokuwa wakisakwa zaidi huko Misri. Afisa wa polisi amesema kuwa alikuwa naibu mkuu wa kiongozi wa Islamic State anayeaminika kutekeleza mshururu wa mashambulizi mjini Cairo kwa niaba ya Beit al-Maqdis. Russia na Iran zimetia saini mkataba kwa Moscow kuuzia Tehran silaha zinazotumika katika mashambulizi ya ardhini hadi angani aina ya S-300. Mkataba wa kusambaza silaha hizo nchini Iran haukutiwa saini pande husika, lakini uliingia katika utekelezaji mwaka wa 2007. Teheran ilitia saini mkataba wa dola milioni 800 wa kuagiza silaha za aina ya S300 kutoka Mosco, lakini Russia ilichelewa kuwasilisha mwaka wa 2010 baada ya baraza la Umoja wa Mataifa kuwekea uh, Iran vikwazo vikali. Silaha hizo aina ya S300 zina uwezo wa kupiga malengo tofauti mfululizo, kama silaha za kigeni na ndege, hata zikiwa umbali wa kilomita 200 angani. Wamarekani wawili waliokuwa miongoni mwa watu waliouawa kwenye kambi ya mafunzo ya polisi huko Jordan Jumatatu walikuwa waangalizi wa kampuni ya ulinzi ya Marekani ya DynCorp iliyopewa kandarasi na serikali ya Marekani. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani John Kirby amesema Wamarekani wa hao ni miongoni mwa watu wengi waliouawa kwenye shambulizi katika kambi ya kimataifa ya mafunzo ya polisi nchini Jordan. Wanahabari wa Jordan na wale wa kimataifa wamesema mshambuliaji aliuawa na polisi, na kwamba ni kijana wa miaka 25 aliyekuwa kapteni wa polisi kwa jina la Anwar Abu Zeid. Kirby amesema ni mapema mno kukisia madhumuni ya shambulizi hilo. Shambulizi hilo limel... limelingana na maadhimisho ya miaka kumi ya mashambulizi ya kihistoria ambapo washambuliaji wa, wa kujitoa mhanga walishambulia hoteli tatu mjini Aman na kuua zaidi ya watu 50 tarehe 9 Novemba mwaka wa 2005. <totiposilio> asikiliza kumekucha Afrika kutoka VOA Washington DC. Rais Joseph Kabila akutana jana na viongozi wa mashirika ya kiraia pamoja na mabalozi wa nchi za nje nchini DRC ili kuhakikishia nia yake ya kufanyika mazungumzo ya kitaifa. Wakati huo huo, bunge limeidhinisha majina ya mwenyekiti mpya wa tume ya uchaguzi na makamu wake baada ya kujiuzulu kwa waliokuwepo. Mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na mwandishi wetu Sale Mwana Milongo na kumuuliza kwanza juu ya uteuzi wa viongozi wa tume ya uchaguzi. Baraza la Bunge kwa kauli moja liliweza kuidhinisha uh, majina ya Bwana Corneille Nanga kutoka jimbo la Oriental na Norbert Basengezi kutoka jimbo la Kivu ya kusini kama vile, e, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi na makamu mwenyekiti wa tume ya uchaguzi. Na uh, utaratibu wa tume ya uchaguzi ni kwamba ina watu kumi na watatu ambao ni kutoka uh, makanisa ama makundi ya kidini, kutoka vyama tawala na vilevile kutoka upinzani. Kwa hivyo baada ya hapa wamezungumzia chochote juu ya uwezekano wa uchaguzi uliotarajiwa kufanywa bunge sehemu ambapo kulikuwa na majimbo mapya. Ni vigumu kufikia hivi sasa kuona kwamba kalenda iliyotangazwa na watangulizi wao imekuwa imezembea na vilevile kuchelewa kabisa, kutokana kwanza na ukosefu wa pesa, kwa sababu tume ya uchaguzi imesema serikali haijatoa pesa kwa kweli, na kwa hiyo uh, operesheni za uchaguzi zimeahirishwa na kitu kingine kikubwa ni kwamba pande zote zimekubaliana kwamba kalenda ya hivi sasa haitoweza kutekelezwa, na kwa hiyo ni lazima kuweko na kalenda mpya, na kwa hiyo ndio Rais Kabila ameendesha uh, jitihada za kidiplomasia, na vilevile mazungumzo na pande za wapinzani, na vilevile mashirika ya kiraia ili kuweza kuwashawishi waweze kushiriki kwenye mazungumzo na ili kuweko kalenda mpya ya uchaguzi. Kwa hivyo, Rais Kabila anazungumzia au anajaribu kuitisha mazungumzo ya kitaifa kuzungumzia uchaguzi au swala zima la hali ya kisiasa nchini humo. Kwa kweli, ni hasa zaidi kalenda ya uchaguzi na usalama wa uchaguzi mwenyewe, lakini bila shaka ni lazima waweze kuzungumzia swala zima kwa sababu upinzani umekuwa ukishakia kwamba mazungumzo hayo ni kutaka kumpa njia Rais eh, Kabila ya kuendelea kubaki madarakani, yaani uchaguzi usifanyike hapo mwakani. Eh, lakini chama chake kimeelezea kwamba hasina mazungumzo uh, hakutokuwa na suluhisho, kwa sababu inaonekana mambo yamekwama. Uchaguzi umeomba pesa nyingi, dola bilioni moja na laki nne milioni kwa hiyo ni eh, vigumu kabisa kwa upande wao kuitisha uchaguzi kama ilivyopangwa. Kwa hiyo ni njia hiyo ya mazungumzo ya kitaifa ambayo yanaweza kufikia, uh, kwenye hatua muhimu ya pande zote, lakini wapinzani tayari wamekaidi isipokuwa chama cha UDPS cha bwana Etienne Tshisekedi ambayo kimekubali kwamba kitaenda kwenye mazungumzo huku kikiweka sharti kwamba ni lazima kuwekwa na mpatanishi wa kimataifa naje upinzani toka jana maanake Kabila kusema kwamba watakuwa na mazungumzo, hawajatoa taarifa yoyote kuhusu mazungumzo hayo bado. Anapinga upinzani, ndio umetupilia mbali pendekezo hilo, wamesema hawatoshiriki. Lakini upande wa chama cha UDPS, e ndio wamesema, wamepongeza kuona kwamba rais Kabila alipokuwa na mazungumzo hapo jana na mabalozi wa nchi za Magharibi pamoja na nchi za Kiafrika za jumuiya ya SADC. Ni mwandishi wetu Sale Mwanamilongo akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Kinshasa. Msikilizaji ulijiunga hivi sasa, unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Basi napenda kuwakumbusha kwamba waweza kufuatilia matangazo yetu kupitia www.voaswahili.com, vilevile mtandao wa Facebook na Twitter. Lakini katika matangazo yetu hapo baadaye, chaona leo tutakuwa na kipindi cha wanawake kikiletwa naye Hadija Riami. Mambo mapya, mambo hipo. Mambo mapya, mambo msukumo, mambo moto sana, mambo pesa, mambo sawa sawa. Ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Jiunge nasi. Ni kweli kabisa, ni pekee kabisa katika VOA Express. Mambo Mapya utasikia kipindi hicho hapo baadaye. Sasa basi, endelea kusikiliza taarifa zaidi ya habari. Waziri wa mambo ya kigeni wa Uingereza Philip Hammond amesema Kuimarishwa kwa usalama kumepunguza kasi ya safari za ndege kutoka mji wa Sharm El Sheikh nchini Misri ambapo maelfu ya wageni wamekuwa wakijaribu kuondoka baada ya mkasa mbaya wa ndege uliotokea Oktoba 31. Hata hivyo, amesema akiwa Washington kwamba takriban raia elfu saba wa Uingereza tayari wamerudi nyumbani akisema waliobaki watasafiri kufikia mwisho wa juma. Wanamgambo wanaodai kushirikiana na kundi la Islamic State wamedai kuhusika katika kutingua ndege hiyo ya Rusia kwenye peninsula ya Sinai, ambapo watu wote 224 waliokuwa ndani walikufa. Waziri Mkuu wa Rusia Dmitri Medvedev amesema huenda ikawa ndege hiyo iliangushwa na magaidi, ikiwa mara ya kwanza kwa afisa wa Rusia kukubali uwezekano huo na rais wa chuo kikuu cha Missouri pamoja na chansela wake Jumatatu wametangaza kujiuzuru kutoka wadhifa wao baada ya shinikizo kutoka wanafunzi waliokuwa wakiandamana wakisema kuwa uongozi wa chuo hicho umeshindwa kukabiliana na maswala, maswala la ubaguzi wa rangi na ubaguzi wa aina nyingine katika chuo hicho. Tim Wolf ambaye ni rais wa chuo hicho alitoa tangazo lake akiwa mwenye huzuni mbele ya mkutano wa bodi inayosimamia chuo hicho chenye wanafunzi zaidi ya elfu 35 kilichoko kwenye jimbo la Mizuri. chancela wa chuo hicho Bowen Lofton amesema kuwa atachukua wadhifa mpya kwenye tawi la chuo hicho la Colombia linaloshughulikia mambo ya utafiti. Tangaza kumekucha Afrika kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Harrison, tuelekea wapi? Naona moja kwa moja tuelekee kule Afrika ya Kati, ambapo waziri wa mambo ya nje wa Burundi jana, ikiwa Jumatatu, amekanusha kuwa nchi hiyo iko katika hali mbaya ya ghasia. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Magret Bashil ametuandalia ah, taarifa inayosomwa na mwenzangu Meri Mgawe. Allen Aime Nyamwitwe ameuambia mkutano wa dharura wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kupitia mtandao wa video kutoka Bujumbura kwamba nchi hiyo kwa ujumla iko shwari na wananchi wanaendelea na harakati zao kwa amani. Amesema kuna baadhi ya maeneo jirani katika mji mkuu wa Bujumbura bado yana vitendo vya uhalifu, lakini akahoji kuhusu maelezo ya mjumbe wa Umoja wa Afrika aliyeonyesha wasiwasi kwamba ghasia zinaenea kote katika mji mkuu. Anasema si sahihi kuhusu taarifa zinazoenezwa na wenye misimamo mikali na baadhi ya vyombo vya habari, lakini ukweli ni kwamba Burundi haiko katika moto, alisema waziri huyo wa mambo ya nje. Lakini mjumbe wa Umoja wa Afrika Tete Antonio aliliambia Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwamba ghasia kubwa na ukiukwaji wa haki za binadamu vimekosesha makazi Warundi laki mbili wakitorokea Tanzania, Rwanda, Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mauaji yanayolenga viongozi wa kisiasa na jeshi, mauaji yasiyo halali, kuteswa na ukatili mwingine kukamatwa kiholela, mapigano baina ya polisi na watu wenye silaha na kupatikana miili ya watu waliokufa katika maeneo jirani, vimekuwa ni jambo la kawaida katika nchi ya Burundi, Alisema Antonio. Pia ameonya kuhusu taarifa za matamshi makali kutoka kwa maafisa na kusema kuwa ni jambo lisilokubalika katika nchi za Maziwa Makuu zilizopitia maumivu mengi. Hali ya usalama nchini humo ilianza kushuka baada ya Rais Pierre Nkurunziza kuchaguliwa tena katika muhula watatu wenye utata. Wapinzani wake walimshutumu kwa kukiuka katiba na makubaliano ya mkataba wa Arusha uliomaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyodumu kwa miaka kumi na tatu. Akizungumza kutoka Jeneva, kamishina mkuu wa Umoja wa Mataifa anayeshughulika na masuala ya haki za binadamu Zeid Al Hussein alisema nchi iko hatarini, kulaani taarifa zenye matamshi makali zilizotolewa na rais na maafisa wengine. Ametoa wito pia kwa baraza la usalama kuchukua hatua kali ili kuzuia ghasia zaidi nchini humo ikiwemo kuweka vikwazo vya usafiri na kuzuia mali kwa wale waliojihusisha na ghasia. Jumatatu, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon alimchagua mshauri maalumu kwa ajili ya kuratibu mfumo wa Umoja wa Mataifa katika kuwajibika dhidi ya Burundi. Wakati huo huo, serikali hiyo ya Burundi imeendelea na msako hapo jana katika mitaa ya Tibitoke na Mtakura, kaskazini mwa mji mkuu Bujumbura. Mwandishi wetu Haidala Hakizimana anatupasha zaidi. Kwa hakika, kinachoendelea kwa sasa ni msako unaofanywa na jeshi na polisi katika mitaa ya Tibitoke na Mtakura, ni kaskazini mwa jiji la Bujumbura, ambapo shughuli zote zimesimama kutokana na kwamba baadhi ya wakazi wa mitaa hiyo walihama maskani yao kihofia hicho ambacho kinasemekana kwamba ni zoezi la kupokonya silaha kwa nguvu watu wanazozimiliki kinyume cha sheria, na muda mfupi uliopita polisi imetoa tangazo ambamo imetoa ripoti ya silaha ambazo zimekamatwa hii leo Jumatatu, kwa siku ya pili mfululizo baada ya muda uliotolewa na rais kuweza kumalizika, kwa watu ambao anawataka wasalimishe silaha zinazomilikiwa kwa yadi, sasa ni nguvu zinazotumiwa na polisi. Imesema muda mfupi uliopita kwamba ni silaha kumi na tatu aina ya kalashnikov ambazo zimekwisha kamatwa katika siku ya pili ya leo. Na kwingine ambako kumezorota usalama ni kusini mwa jiji ambapo asubuhi milio ya risasi na milipuko mingine imesikika katika mtaa wa Musaga. Mitaa hiyo yote ni mitaa iliyoshuhudia maandamano dhidi ya muhula watatu wa rais ambapo polisi inathibitisha kuwa watu watatu ndio wamefariki, huku zoezi hilo la kupokonya silaha kwa nguvu watu wanazozimiliki kinyume cha sheria wakasema linaendelea hadi sasa, na muda ambao litadumu bado haujatolewa. Lakini waziri wa usalama wa raia jana Jumapili jioni, wakati alipotembelea mitaa ya Tibitoki na Mtakura, alisema vikosi vya polisi na jeshi vitasalia hapo hadi kuhakikisha kwamba hakuna silaha inayomilikiwa tena kinyume cha sheria. Naam, kwa hakika usiku huu hakuna milio ya risasi ambayo imekwisha sikika, lakini watu wamezoea tu kuelekea majumbani mapema iwezekanavyo kwa kuhofia ghasia ambazo zinaweza zikatokea, au mashambulio ambayo ya kuvizia ambayo yanaweza yakawapitua ya katika, iwapo wameelekea nyumbani usiku. Hayo unayapata kupitia Kumekucha Afrika kutoka hapa VOA Washington DC. Katika habari nyingine, mwana diplomasia wa juu wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya Somalia, Nicolas K, amesema taifa hilo limeendelea vizuri kutoka kipindi cha mpito cha taifa lililoshindwa likirejea katika hali ya kawaida. Mwanadiplomasia huyo ameliambia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwamba mwaka 2016 utakuwa bora kwa Somalia katika viwango mbalimbali. Mwandishi wa VOA Margaret Bashir ametuandalia ripoti ifuatayo inayosomwa hapa na Aida Isa. Katika taarifa ya mwisho aliyotoa kwa baraza la usalama baada ya kutumika kwa miaka miwili kama mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa kwa Somalia, Bwana K aliliambia baraza hilo kuwa Somalia inabadilika na kuondokana na ghasia zilizozorotesha nchi hiyo kwa zaidi ya miongo miwili. At last, Somalia is facing the problems of a country... Angalau, Somalia inakabiliwa na tatizo la nchi kuungana pamoja na siyo kugawanyika. Aligusia kuhusu kazi ya kuunganisha mikoa kadhaa kuwa majimbo ni zoezi la taratibu na kutoa mwito wa kukamilishwa kwa utaratibu huo. Bwana Key anasema uchaguzi wa mwaka 2016 utakuwa ni funzo la uwezo wa taifa hilo kuendelea kuboreka na kusema uchaguzi lazima ufanywe kwa wakati mwafaka na kuwa uchaguzi utakaojumlisha wote tofauti na ule wa mwaka 2012. Mjumbe huyo pia amegusia kuwa hakuna meli yoyote iliyotekwa na maharamia kwenye ufuko wa Somalia kwa zaidi ya miaka mitatu. Hata hivyo kundi la kigaidi la Al-Shabab ndio mharibifu mkubwa katika hali ya mpito wa Somalia wa kurejea kwenye hali ya kawaida ambalo limeendelea kuvamia serikali na maeneo ya kiraia, huku likifanya mashambulizi ya mauaji katika hoteli moja maarufu wiki tatu zilizopita. Wakati huo huo, watu zaidi ya milioni tatu nukta mbili nchini Somalia bado wanahitaji msaada na Umoja wa Mataifa inaonya kuwa ubashiri uliotolewa wa kuwepo mafuriko na ukame unaweza kufanya hali kuwa mbaya zaidi. Na sasa sikiliza muktasari wa habari ukisomwa naye Harrison Kamau. Mwanadiplomasia wa juu wa Umoja wa Mataifa nchini Somalia, Nicolas K, amesema nchi hiyo imeanza kurejea katika hali ya kawaida taratibu, baada ya kuanguka kwa muda mrefu akiwa amekabakisha mwaka mmoja tu ofisini, rais wa Marekani Barack Obama hatimaye ameingia kundi la viongozi wengi wengine ambao wako katika wako na ukurasa kwenye Facebook, mtandao ulio na zaidi ya watu bilioni moja. Ikulu ya White House Jumatatu ilizindua mtandao wa kwanza wa Facebook, unaonyesha video ya rais akitembea kwenye bustani ya White House. Polisi wa Misri wanasema wamemuua kiongozi mmoja wa kundi la Islamic State aliyekuwa na sakwa kufuatia mashambulizi kadhaa nchini humo. Wizara ya mambo ya ndani ya Misri imesema kuwa maafisa wa usalama wamepiga risasi na kumua Ashraf Ali El Gabri baada ya kufiatua risasi na kujaribu kukwepa kukamatwa. Rusia na Iran zimetia saini mkataba kwa Moscow kuuzia Teheran silaha zitakazotumika katika mashambulizi ya ardhini hadi angani, aina ya S mia tatu wa Marekani wawili waliokuwa miongoni mwa watu waliouawa kwenye kambi ya mafunzo ya polisi huko Jordan Jumatatu walikuwa waangalizi wa kampuni ya ulinzi ya Marekani ya DynCorp. Na sasa basi ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoeleza sera na msimamo wa Marekani. Kitu cha kutambua ni kwamba wakati idadi ya watu kwa pamoja inaongezeka ndivyo pia mahitaji ya nishati yanavyoongezeka. Na kwa hakika, tukiwa tunaongeza uzalishaji wa nishati kwa namna yoyote inavyowezekana, lazima tuangalie uzalishaji wetu uwe safi na endelevu. Idadi ya watu duniani mpaka sasa ni karibu watu bilioni 7.3. Kati ya hawa wapo mamilioni ambao hawajahudumiwa, na karibu bilioni moja hawajapata huduma ya umeme. Kwa kuzingatia idadi ya watu itaongezeka kufikia karibu bilioni 9 ifikapo mwaka 2050. Idadi ya watu duniani mpaka sasa ni karibu watu bilioni 7.3. Kati ya hawa wapo mamilioni ambao hawajahudumiwa na karibu bilioni moja hawajapata huduma ya umeme. Kwa kuzingatia idadi ya watu itaongezeka kufikia karibu bilioni tisa ifikapo mwaka elfu mbili na hamsini. Kwa hivyo, ili kukidhi mahitaji ya watu wengine bilioni tatu uzalishaji wetu wa nishati utahitaji kuongeza walau asilimia themanini Hata kwenye kipindi kifupi, idadi hiyo bado inasumbua. Kama Waziri wa ukuaji wa uchumi nishati na mazingira Catherine Novelli alivyosema siku chache zilizopita kwamba katika miaka 15 ijayo tunatarajia dunia itaongeza zaidi ya gigawati 5500 za uwezo wa umeme ambayo ni sawa na kuongeza uzalishaji wa umeme wote uliopo sasa duniani. Na wakati huo huo tunahitaji pia kupunguka kwa uzalishaji wetu wa nishati asilia katika sekta ya nishati kwa asilimia 60 mpaka 80, ili kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa duniani. Moja kati ya jambo jema katika ukuaji wa teknolojia, hasa uzalishaji wa nishati, ni kusambazwa kwa mifumo ya nishati, ikijumuisha ile ya nje ya mfumo wa kawaida kama majenereta na paneli za mionzi ya jua, kama alivyosema Waziri Noveli na kwa sababu vitu vinavyozalisha hewa ya kaboni kwa uchache kama paneli za mionzi ya jua itakuwa rahisi kuendesha ukilinganisha na teknolojia za matumizi ya mafuta alisema, ambapo teknolojia hiyo mpya kwa kiwango kikubwa itatoka kwenye vyanzo vya nishati asilia. Marekani hivi karibuni imehakikisha kutoa vifaa vya kupatikana kwa nishati safi na huduma safi kwa zaidi ya watu milioni 500 ifikapo mwaka 2020. Hii inajumuisha mkopo wa dola milioni 75 kutoka USAID kupitia mpango wa Power Africa kuboresha uwekezaji wa umeme safi katika nchi za kusini mwa jangwa la Sahara. Dola milioni 20 itakuwa mkopo kutoka shirika la Overseas Private Investment kwa kusaidia umeme wa mionzi ya jua kwa makazi ya watu nchini Kenya na Nigeria, na dola milioni 46 kutoka shirika la Millennium Challenge kwa ajili ya kusambaza umeme nchini Benin. Linapokuja suala la nishati, lengo letu ni kuhakikisha upatikanaji ulio rahisi, wa uhakika, endelevu na nishati safi kwa wote ifikapo mwaka 2030. na taarifa ya Sauti ya Amerika ndio inakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa VOA. Kwa niaba wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, mwelekezi alikuwa ni Aida Isa. Hapa studio niko na mwenzangu Harrison Kamau na msimamizi wa matangazo haya ni mimi Mary Mgawe. Sote kwa pamoja atoa takieni nyote, asubuhi njema.