Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni, Novemba 10, mwaka 2015. Katika matangazo ya VOA Express, awamu ya pili ya kuwakagua maafisa waandamizi wa polisi nchini Kenya kuhusu utendaji wao inaendelea. Tumeonelea tuanze kuwekea jicho kwa police station na police station inakuwa manage namna gani? Je, kama kuna ufisadi mm-hmm. Kama kuna human rights abuses pale nam kaa chonjo wa kusikiliza taarifa hiyo kamili baadaye. Hii ni VOA Express, mimi ni Sandey Shomari na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Vilevile vile katika VOA Express utasikia maoni ya wakazi wa Morogoro nchini Tanzania juu ya mfumo mpya wa serikali ya Rais Magufuli kutembelea majengo ya serikali na umma kwa kushtukiza. Tunaunga mkono hilo, kwa kwa tunaunga mkono lakini kwamba lakiniwamba atafuatilia mpaka vijijini, atatoa taarifa vijijini kwao, tunataka tutengeneze kwanza watu watengenezwe katika mioyo ya kufanya kazi, wapende kufanya kazi. Basi yote hayo na mengine utayasikia hapa katika VOA Express hivi sasa, lakini kwanza nampisha Sandey Shomari akikusomea habari za dunia. Afisa mmoja wa shirika makao yake Marekani la Human Rights Watch anasema hali huko Burundi ni mtihani mkubwa kwa diplomasia ya kuzuia maafa kutokea na haja ya jumuiya ya kimataifa kujihusisha zaidi. Philippe Bolopion, mkurugenzi wa masuala ya Umoja wa Mataifa na usuluhishaji wa mizozo katika Human Rights Watch, anasema haijabidi kwa jumuiya ya kimataifa kusubiri mpaka hali ya Burundi ishindwe kudhibitiwa. Hii inatokea wakati Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa likikutana jana Jumatatu kujadili mzozo wa Burundi ambako kumekuwa na ongezeko la ghasia kukiongeza wasiwasi wasi, wa uwezekano wa kurudi kwa mauaji ya halaiki ya Rwanda ya elfu tisa mia na tisini na nne. Msemaji wa Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari anasema rais amemtaja mkuu mpya wa idara ya kupambana na rushwa inayojulikana kama EFCC. Garba Shehu, msaidizi maalum mwandamizi wa rais juu ya masuala ya habari na mawasiliano ya umma, amesema mkuu huyo mpya ni Ibrahim Mustafa Magu ambaye ni kaimu kamishna wa polisi ya Nigeria anachukua nafasi ya Ibrahim Lamurde aliyeteuliwa na rais Goodluck Jonathan. Lamode alikuwa katikati ya mzozo uliohusisha kesi kadhaa za rushwa. Garbu hakusema kama Lamodi amelazimishwa kuondoka, ila akasema kwamba ameenda likizo isiyokuwa na muda maalum kuanzia siku ya Jumatatu, hiyo ikiwa kabla ya kumalizika rasmi kwa muda wake Februari mwaka ujao. Rusia inaeleza kwamba tuhuma kuwa wanariadha wake ni sehemu ya mpango mpana wa utumiaji wa dawa za kuongeza nguvu na juhudi za kuficha ni upuuzi mtupu. Msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov alisema leo Jumanne kwamba hakuna ushahidi uliotolewa kuthibitisha madai hayo. Jana Jumatatu, idara ya kimataifa ya kupambana na matumizi ya madawa hayo ilitoa ripoti hiyo inayowatuhumu wanariadha hao, makocha, walimu, madaktari na maabara moja huko Moscow, ambao ilifanya uchunguzi kwa wanariadha walioshiriki katika mashindano ya Olimpic 2014 huko Sochi. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Chama cha upinzani cha Myanmar cha League for Democracy kimeshutumu tume ya taifa ya uchaguzi kwa kuchelewesha kwa makusudi matokeo ya uchaguzi ya bunge ambayo mpaka sasa yanaonyesha upande wa upinzani ukiongoza kwa kiasi kikubwa dhidi ya chama kinachoungwa mkono na jeshi cha Solidarity Movement. Haina maana yoyote kutoa matokeo vipande vipande, haitakiwi. Kwa hivyo Msemaji wa NLD alisema hayo baada ya viongozi wa chama hicho kukutana nyumbani kwa Aung San Suu Kyi. wanajaribu kuiba, aliongeza. Waziri Mkuu wa Uingereza David Cameron ametoa wito hii leo Jumanne kwa Umoja wa Ulaya kufanya mabadiliko kadhaa kabla ya kura ya maoni ya nchi hiyo juu ya kama waondoke kutoka muungano wa nchi ishirini na nane. Moja ya matakwa ni kulinda theluthi moja ya mataifa ya umoja wa Ulaya ambayo hayatumii fedha ya euro. Cameron amesema kuwa kama umoja wa Ulaya ukiwa ni, safu, ukiwa ni wasafu wa sarafu moja, hivyo basi hakutakuwa na ile ya Uingereza. Mmoja wa majenerali wa juu ni miongoni mwa washukiwa 88 ambao walifikishwa mahakamani huko Thailand hii leo kwa mashtaka ya usafirishaji haramu wa watu. Washukiwa hao wanashtakiwa kwa kuwasafirisha kinyume cha sheria Waislamu wa Rohingya ambao walisafiri safari za hatari baharini ili kuepuka mateso ya kidini na kuonewa huko Myanmar na Bangladesh. Usafirishaji huo ulikuwa kati ya Januari 2011 na Mei mwaka huu. Walikamatwa baada ya maafisa wa Thailand kufanya msako uliopelekea kugunduliwa kwa miili ya wa wahamiaji iliyozikwa karibu na kambi waliofungiwa watu katika msitu karibu na mpaka wa Thailand na Malaysia. Unaendelea kusafiri na VOA Express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Shughuli zimesimama katika kata kadhaa za Shitobole na Mutakura kwa siku ya tatu hii leo kufuatia zoezi la kusaka silaha linaloendelea katika kata hizo za kaskazini mwa jiji la Bujumbura. Hii ni baada ya kipindi cha siku tano kilichotolewa na rais wa Burundi kwa wale wanaomiliki silaha kuzisalimisha kwa hiari kumalizika. Wakazi wa kata hizo wengi walikimbia baada ya kipindi hicho kumalizika, wakihofia ghasia zinazoweza kuibuka wakati wa zoezi hilo. Polisi inasema hadi sasa silaha ishirini za aina tofauti zimekwisha kamatwa. Taarifa zaidi ametutumia mwandishi wetu Haidala Hakizimana kutoka Bujumbura. Maduka masomo na shughuli nyingine za kibiashara na kijamii zimesimama kwa muda katika mitaa ya Cibitoke na Mtakura kufuatia kile kinachofahamika kama msako wa silaha unaofanywa na vikosi vya jeshi na polisi. Idadi kubwa ya wakazi wa kata hizo, miongoni mwa zile zilizoshuhudia maandamano dhidi ya muhula wa tatu wa rais Nkurunziza, waliamua kukimbia na kuomba hifadhi katika kata zingine, kwa kuhofia ghasia ambazo zinaweza kuzuka wakati polisi ikitumia nguvu kuwapokonya silaha makundi ya watu wana zimiliki kinyume cha sheria karakata hizo. Lakini kuna wale ambao waliamua kusalia karakata hizo, kwa sasa wanasema hakuna uhai, maisha mabaya mabaya sana. Hakuna hata botiki, hakuna hata kutauza sukari. Sasa mimi natoka kutafuta sukari kwa sioni, nilizoea kunywa chai hakuna hata botiki hata moja inafunguliwa tunavifurahia juu saba masa, masa si tuna abuoga, si, tuna sa wanapiga hiyo masasi yao tunasikia boga, si bazee tunasikia boga sa tunafurahi basopi, lakini batupe nafasi tuikale manyumba yetu tustare, kama kwepiko hiyo masasi bayabebe sisi hiyo vyetu atuyue hiyo mambo ya, ya masasi hii ni wakati Jumanne hii, imekuwa siku ya tatu baada ya kipindi cha siku tano kilichokuwa kimetolewa na Rais Nkurunziza kwa wale wanaomiliki silaha kinyume cha sheria kuzisalimisha kwa hiari. Serikali ilikuwa imeahidi kuwa baada ya kipindi hicho nguvu zitatumika, lakini Jumanne hii hakukuripotiwa mapigano yoyote kati ya makundi ya watu wanaomiliki silaha kinyume cha sheria dhidi ya vikosi vya polisi. Polisi inasema kuwa hadi sasa silaha ishirini za aina mbalimbali makombora mawili guruneti mbili vifaa vya kukosha silaha pamoja na chombo cha mawasiliano cha kijeshi ni miongoni mwa vifaa vilivyokwisha kamatwa katika msako huo. Milio ya risasi na milipuko mingine imekuwa ikisikika katika kata mbalimbali mbali za jiji la Butumbura hasa usiku, tangu Burundi ilipoingia katika mgogoro wa kisiasa. Mgogoro huu ulioibuka tangu mwishoni mwa mwezi Aprili mwaka huu pale rais wa Burundi Pierre Nkurunziza alipotangazwa na chama chake kuwa mgombea urais kwa mara ya tatu jadiliwa jana katika kikao cha baraza la usalama la umoja wa mataifa jijini Washington. Jamii ya kimataifa inasema kusikitishwa na ghasia zinazoripotiwa hapa nchini na inatakiwa kuingilia kati haraka ili Burundi isitumbukie katika mauaji ya kimbari kama yaliyotokea nchini Rwanda mwaka 1994. Haidara Kizimana, VOA Express Bujumbura. Naendelea kusafiri na VOA express hivi sasa. Tunaelekea huko Mombasa, Kenya, ambapo awamu ya pili ya kuwakagua maafisa waandamizi wa polisi nchini humo kuhusu utendakazi wao unaendelea kwa wakati huu katika majimbo mbalimbali yakisimamiwa na tume ya kitaifa ya huduma kwa polisi. Mchakato huu wa kikatiba ulianza rasmi mwaka mmoja uliopita, ambapo wiki tatu zilizopita matokeo ya awamu ya kwanza yalitangazwa huku maafisa wakuu wa polisi sitini wakifutwa na wengine thelathini wakisubiri uamuzi wa mwisho wa, wa tume hiyo. Mwandishi wetu Josephat Kioko amefuatilia mchakato huo na ana taarifa zaidi kutoka Mombasa. Awamu ya pili ya kuwahoji maafisa waandamizi wa, wa polisi nchini in Kenya inahusisha wale wanaosimamia vituo vya polisi OCS na maafisa wa idara ya ujasusi na pia polisi wa idara trafiki ya trafiki ambao wanatuhumiwa kwa kupokea hongo barabarani. Na kabla ya kuanza kuwahoji rasmi makamishina wa tume ya huduma kwa polisi wamezuru kaunti tofauti kutoa hamasa kwa umma kuhusu mchakato huo. Kwa sasa makamishina wamezuru mji huu wa Mombasa, Wakiongoza na Murshid Muhamed. Vile vitengo ambazo tunavifanyia ukaguzi wakati huu, tumefikia pale mahali pa chief inspector kushuka chini na chief inspector wengi na inspectors wengi pia ni OCS na deputy OCS. Tumeonelea tuanze kuwekea jicho kwa police station na police station inako manage namna gani, je, kama kuna ofisadi kama kuna human rights abuses pale, ili wale maafisa wa polisi ambao wamepatikaniwa hawawezi kuendelea na hii kazi tutawaachisha, na wale wanaoendelea tutaanza kuboresha mambo ya P3, mambo ya exhibit, mambo ya kuwekwa ndani kiholela, kuona kwamba ule udhaifu uliokuwekwa kwa police stations na uondoa. Zoezi hilo la kuwakagua maafisa waandamizi wa polisi awamu ya pili linatarajiwa kuwa ngumu kwa wahusika, jinsi ilivyokuwa katika awamu ya kwanza ambapo wengine walitokwa na jasho na hata machozi walipohojiwa kuhusiana na ulaji rushwa raia wanasema hii ni njia mwafaka ya kuondoa ufisadi katika vitengo vya usalama. Wengine lakini wakisema hata raia wanachangia pakubwa. Sisi wenyewe tuko na ufisadi, maaskari wako na ufisadi, wanapana koferi pale. Magari za Tanzania zinaingia, zinashukia, zina kushukisha watu, alafu ndio zinateremka feri. Askari nilimuona hakuangalia ile gari, wasikia hakuiliangalia ile gari, alisimamisha akaongea tu na dereva na kondakta. Mimi mwenyewe niliona na macho, si kitu niliambiwa, alipewa pesa na ule dereva, alimfinyia kitu ule askari polisi e, hakuliangalia hakuli ile gari na hakuangalia ni kina nani walikuwa kwa ile gari kavuka, ikavuka feri. Je, kama ile gari kumbeba magaidi, angejuaje na gari ishavuka ishaenda? Sasa kama ni hao labda watu wanavuka, wana magaidi, tutajuaje mimi tayari ni dereva wa tuktuk, huwa naendesha tuktuk mara nyingine. Lakini sasa vile kazi wanafanya mara nyingi, mimi huwa nashangaa, sijui kama ni kwamba hawajaelimishwa ama ninini, sielewi. Wako ili watusaidie, lakini sasa vile wanafanya kazi mara nyingine, utakuta wanafanya kazi na kifua. Wako na mamlaka ya kusimamisha wakiona umekiuka sheria fulani, wako na mamlaka ya kuuliza maswali, na kama wanaona umekiuka watakupeleka kwenye kituo cha polisi. Zoezi hili litakamilika kwa muda wa miezi miwili ijayo na ripoti ya mapendekezo ya kutolewa tena kwa serikali. Jana Jumatatu, balozi wa Marekani nchini Kenya Robert Godek alitoa wito kwa serikali kuwakabili maafisa wote wanaohusishwa na ufisadi, tamko walilotoa wakati wa kuzindua ufadhili wa dola milioni 650 kwa serikali ya Kenya kutoka serikali ya Marekani kupitia mpango wa USAID ili kusaidia katika sekta ya afya. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko, Sauti ya Amerika, VOA Express. Basi msikilizaji, ni wakati wa kupata burudani ya muziki moja kwa moja. Namwona omidmpdimp yeah, omi huyo msikilizaji, akija na kitu chake wanjera, kutoka jijini Dar es Salaam, Tanzania Now. Mama, wanjera, Sande, ndivyo mambo yanavyokwenda. Uanjera na mambo mazito kweli kweli, hayo. Msikilizaji, si mwingine huyo, Mkabiti akifanya vitu vyake. Alikuwa hapa kwenye studio zetu sio muda, nakumbuka vizuri, lakini hajaweza kutupigia kibao cha uanjera, lakini msikilizaji umekipata. Na moja kwa moja hivi sasa tunaendelea katika maswala ya teknolojia, tunaambiwa kwamba kampuni za India zinachangia utangazaji kwenye mitandao ya kijamii. Ni kwa vipi basi? Harison Kamau anakupa yote hayo pamoja na marafiki zake wawili Jaideep Manchanda, mwenye umri wa miaka thelathini na miwili, aliacha kazi yake kwenye vyombo vya habari na kuanzisha www.acugen.com, kampuni ambayo inatoa ushauri kwa mashirika juu ya mikakati ya kutangaza kwenye mitandao. Aliamua kuchukua hatua hiyo baada ya kuona kwamba mashirika ya India yako nyuma ya mashirika katika masoko yaliyoendelea kama Marekani kufikia wateja kwa njia ya mtandao. Sekta hii iko nyuma karibu miaka kumi hapa India, anasema Manchanda. Hata mashirika makubwa yanafikiria jinsi gani na namna ya kuipanua upya bajeti zao za mtandao, huku idadi ya watumiaji mtandao ikiongezeka nchini India kufikia watu milioni mia tatu. Vijana wengi kama Manchanda wanajaribu kushikilia na kutumia uwezo wao katika biashara ya mitandao. Tofauti na mashirika ya teknolojia ya India ambayo yalifumuka katika miaka ya 80 kwa kuweka vituo vya kupokelea simu kwa nchi za magharibi, haya mashirika mapya yanaingia kwenye uwezo wa mteja katika nchi yenye watu wengi. Kipato cha kati ni kiasi cha asilimia 25 tu ya watu bilioni 1.2; waliopo India kwa sasa wapo kwenye mtandao, lakini ongezeko kubwa la mauzo ya simu za smart linaingia kwenye soko la mtandao kwa kasi kubwa. Taarifa ya hivi karibuni ya National Association of Software and Services NASCOM, inasema India kwa sasa ni ya nne kwa kuanzisha biashara ndogo ndogo duniani huku ikiwa na zaidi ya kampuni mpya 3000 Katika miaka mitano ijayo idadi hiyo inatarajiwa kuwa kubwa na kufikia 11500 Inatajwa kuwa ongezeko kubwa kama lile maarufu la gold rush hapa Marekani wakati wa uvumbuzi wa dhahabu. Kuongezeka kwa kasi kubwa ya utamaduni wa kibiashara umepata msukumo mkubwa kutokana na hadithi za mafanikio za makampuni ya ndani kama vile Flipkart na Snapdeal ambazo zimefikia mabilioni ya dola mwaka jana. Thamani ya Flipkart ni mfano mkubwa katika biashara za kwanza nchini India, ilikuwa kutoka bilioni tatu hadi 11 kati ya mwaka mmoja tu. Wawekezaji wa mtandao pia wameingia ili wapate nafasi katika biashara hii inaongezeka. Raghav Goputa Aliacha kazi yake akiwa ya mshauri wa juu wa mauzo ya rejareja ili kuanzisha BlaBlaCar ikiwa ni biashara ya Ufaransa ya kupeana lifti kwenye magari kwa safari za mbali ambayo ni maarufu sana Ulaya. Gupta anasema kilichofanya BlaBlaCar kuwa maarufu India kwa sababu ya kupenya kwa mitandao ya kijamii, Facebook ina zaidi ya wanachama milioni 110, nchini humo. Mitandao ya kijamii ndiyo sehemu kubwa ya kutangazia biashara yao kwa mashirika ya magari na kupeana lifti, kitu ambacho Gupta anasema wameingia kwenye biashara hiyo kwa spidi, huku ikiwa ni viti elfu mia moja ishirini na tano vilivyotolewa katika siku 100 za kwanza. Na, msikilizaji, napenda kukumbusha kwamba matangazo haya pia unaweza ukayasikiliza kupitia kwenye mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Hii ni VOA Express kutoka studio namba 15 za idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Sasa basi, tunaangalia upande wa hoja kwa hoja. Wakazi wa, wa Morogoro nchini Tanzania, Miraji Kibinda na Ali Elias wanajadiliana kuhusu staili mpya ya Rais John Magufuli ya mbele ya majengo ya serikali na umma kwa kushtukiza. E bwana, mimi binafsi kwa kweli nimeunga mkono. Unajua sasa hivi watanzania wengi wana kawaida ya kufanya kazi mazoea, kwa mazoea, unajikuta, kwa mfano, yeye labda ni mkuu katika kitengo fulani, lakini unakuta muda mwingi hayupo, yeye ana wadogo wale, ndio wanaoshughulika na watu wengine ambao wanataka zile huduma, unakuta kwamba wao wakikuta, unaambiwa mkubwa fulani hayupo kwa hiyo kutembelea kwake ni kuile kuabda kuto kuwapa taarifa yani, inamaana kwamba hivi wale nao wajifunze kitu fulani, kwa sababu anaweza akaenda sehemu akuta mtu hayupo. Kwa hiyo kuwajibika kwao kama ni watu waajibishwe, mimi binafsi kwa kweli siungi mkono kwa sababu hii inafanya kwamba na maana watu wengine hawawezi kufanya kazi mpaka watembelewe, na hii inaonekana ni jinsi gani kwamba Watanzania hawako katika hali ya uwajibikaji, na kama ungekuwa katika hali ya uwajibikaji na maana kwamba kila mtu anajua wajibu wake na mtu anapopata kazi anajua kwamba afanye nini. Unajua, mkuu ana majukumu mengi, lakini sio kwamba afanye kazi kwa sababu tu rahisi, atakuja hichi. Ndio bado mimi sikubali nacho, sijuye miraji yeye kwakalilolio, na hilo mimi sioni kama ni mwafaka sana. Asante. Mimi nimuelewa Bwana Ali, lakini najua sasa hivi kwa sababu yeye ndio kaingia madarakani. Mimi naona naunga mkono kwa sababu gani? Azungukia iangalie hali, kwa sababu mtu anapoingia madarakani kuna jinsi na ufuatiliwaji wake ulivyo. Yeye kwa kweli anasoma vitu vingi sana. Kwa mfano hata atachukulia mfano hapale, jana alipotembelea pale Muhimbili, kuna baadhi ya waliokuwa ya wamelazwa mpaka wako chini. Lakini sasa, yeye angewapo taarifa, na maana ile hali asingeikuta. Lakini kwa sababu yeye kaenda kwa kushtukiza, wale wakubwa wa labda wa hospitali ile, wao hawajajiandaa, imesaidia naye kujionea hali halisi ilivyo katika eneo lile. Ni kweli, lakini ah. Mi naona kama vile yani, kwa kweli, kama taifa lime, lime, lime, limeoza kwa ujumla, kwa sababu yaani, kama watu wanasubiri wanasubiriaje, ndo wafanye usafi. Hata kama ni bodi ya wakurugenzi ipo hala chini, hii kwa kweli hii hii sisi tunaunga mkono, lakini tunamwomba hili swala kama tutachukua wake basi wao wazuri sana ili wafuatilie uh, kwa umakini kwa sababu ni yaani, iata hali mbaya sana. Labda mimi kingine ningechangia zaidi ni kwamba hii spidi aliyokuja nayo iendelee hiyo hiyo, na ikiwezekana kwa sababu hii hali, hata hospitali za wilayani huko hali ni mbaya sana kwa kweli, unakuta watu wengi sana, kila mtu anafanya kazi anavyojitaka. Kwa mfano kuna huduma muhimu, huduma za hospitali, sehemu nyingi unajikuta kuna watu anaweza akakaa hata masaa kumi na mbili kafika hospitali, huduma hapati, na watu wakipewa taarifa jinsi tulivyojijengea unakuta wanatengeneza mazingira tuchukue mfano mmoja labda kipindi kile rais Obama alivyokuja Tanzania mazingira mengi yalisafishwa na kuonekana hali ya jiji ni tofauti na jinsi ilivyo ili mpaka wakati huo tunaunga mkono hilo kwa kwa, hilo tunaunga mkono lakini kwamba kuji atafuatilia mpaka vijijini atatoa taarifa vijijini. Kwa hiyo tunataka tutengeneze, kwanza watu watengenezwe katika mioyo ya kufanya kazi, wapende kufanya kazi. na msikilizaji, umefika wakati basi wa kupata yale yanayovuma na kutamba kwenye mitandao moja kwa moja. BMJ Mridhi anasema hii leo anamulika huko Kenya mambo ya ulaji rushwa, hali kadhalika anazungumzia kuhusu Rais Barack Obama amefungua akaunti maalum. Akaunti hii ni katika mtandao wa Facebook, kuhusiana na maswala gani? Atatueleza zaidi BMJ Muridhi, narusha kwako mambo ya kojo. Asante uh, sande. Ni kweli kabisa, nimejiandaa kweli kweli hapa, nimekuwa nikipekua pekua. Ni kwamba kujifikisha kwa waziri wa ugatuzi nchini Kenya mbele ya tume inayohusika na maadili na ula, na ulaji rushwa wa EACC ni habari ambayo imeendelea kuenea sana kwenye mitandao na kuzua maoni tofauti tofauti wengi wanasema kwamba Bian Waiguru ambaye kwa muda sasa amekuwa akigonga vichwa vya habari amefanya vizuri kujipeleka kwenye tume hiyo ambayo huchunguza visa vya ufisadi. Bi Waiguru amekabiliwa na shutuma kwamba wizara yake ambayo anasimamia imekuwa na visa vingi sana vya ulaji rushwa kwa siku za hivi karibuni. Moses Wanjoi kwenye Facebook anasema waziri Waiguru anafuata sheria hatujui ni kwa nini watu wengi wanapiga kelele wakisema asimamishwe kazi. Kirui K kwenye Twitter anasema haitoshi kujiwasilisha mbele ya maafisa hao kwa Rais Uhuru Kenyatta kuonekana kwamba achukulii swala hili la ulaji rushwa kimzaha, ni lazima amsinikishe Bi Waiguru kukaa kando achunguzwe zaidi. Naye John Bosco wa Mai anauliza kwani, wengine walioambiwa wakae kando ili kuchunguzwa, uh, kuchunguzwa si mawaziri kama yeye? Mbona sheria nchini Kenya inaonekana kuegemea upande mmoja? Uh, basi ni nadhani hapa anazungumzia you know, uh, mambo kuhusu jinsi ambavyo Rais Kenyatta aliwasimamisha kazi mawaziri wengine uh, hapo miezi um, kadhaa iliyopita. Swali lingine alilo, as, nene, am, ambalo ni swala ambalo, ambalo limeendelea kutanda sana hapa, kama alivyosema mwenzangu Sunday ni kwamba Rais Barack Obama rais wa nchi hii ya Marekani amefungua ukurasa wa Facebook. Ukweli ni kwamba a, Rais Obama amekuwa kwenye Facebook, lakini hii ni mara ya kwanza kabisa kwake yeye kufungua ukurasa wake mwenyewe kwenye mtandao huo maarufu. Alifanya hivyo jana katika kile alichokiita harakati za kuhakikisha kwamba watu wanachangia kimawazo baadhi ya masuala nyeti yanayowakumba. Kwenye ujumbe wake wa kwanza katika ukurasa huo, ikulu ya White House ilisema rais anafanya kila juhudi kuhamasisha viongozi wengine wa ulimwengu kuhusu mazingira na athari ambazo zinaletwa na mabadiliko ya hali ya hewa. Wanaochangia kwenye hoja hiyo wanasema kwamba kama mfano, huyu anaitwa Ann Lemayan, anasema asanti sana Rais Obama kwa kazi nzuri. Naye Mike Dogan anasema ubadilikaji wa hali ya hewa unasababishwa na mataifa kama Marekani, kwa hivyo ni vizuri sana kwa Rais Obama kuonekana kwamba anaongoza kwa mfano. Ni muhimu sana kwa mataifa kama China, Japan na nchi za Uropa kujiunga na kukubaliana na wito wa Rais Obama, kwani nchi hizo zinachangia sana Hali hii tete ya hewa. Hayo ni maoni ya Moses K akiandika kwenye Twitter I, uh, nikienda kumalizia uh, ujua kwamba msikilizaji uh, wewe pia unaweza kuchangia kwa jambo lolote kwenye Twitter, kwenye Instagram, kwenye Snapchat, uh, Snapchat uh, na kadhalika kwenye Google na hata kwenye Facebook. Unaweza kutembelea ukurasa wetu msikilizaji, katika Facebook ikiwa ni www.facebook.com/VOA Swahili ama mkwaju VOA Swahili, na ni hayo tu tuliyokuletea leo kutoka yavumayo mitandaoni. Naam, asante sana BMJ Moridhi. Msikilizaji, tunakushukuru sana kwa kutusikiliza alasiri ya leo katika VOA Express. Usikose kujiunga nasi katika matangazo yajayo hapo saa moja na nusu jioni ya leo kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Mamoyo Hamza, mwelekezi Dwayne Collins. Hapa studio kama ulivyosikia, alikuwepo BMJ Moridhi, vilevile ni naye Sunday Shomari. Naitwa mkamiti kibayasi, na kutakia alasiri njema, popote pale ulipo, kwa heri kwa