Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni, Novemba 11 mwaka 2015. Katika matangazo ya VOA Express tunakuletea mwandishi wa habari alikamatwa nchini Kenya sasa aachiliwa huru kama unatoa taarifa ya uongo, unataka kusema, unataka kueleza wananchi uongo, alafu unawachilia uendi? Lazima tueleze watu ukweli. Kachonjo. Basi msikilizaji, kwa taarifa kamili hapo baadaye kidogo. Hii ni VOA Express, mimi ni Id Ligongo na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi vilevile, vile katika VOA Express, baada ya waalimu kugoma kwenye shule za Kenya hatimaye takriban watahiniwa milioni moja wafanya mtihani wa kumaliza shule za msingi nchini humo. Vile walimu wameuawa mwaka uliopita, walimu wengi wameapa kutoregea kazi pale notisa, na wanafunzi wamewachwa bila walimu. Basi yote hayo na mengine utayasikia hapa katika VOA Express, lakini kwanza ni habari za dunia zikiletwa kwako na Idli Ligongo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki Moon ameshitumu mauaji ya mlinda amani katika nchi iliyo katika vita ya Jamhuri ya Afrika ya Kati. Katika taarifa iliyotolewa na msemaji wa bwana Ban ilieleza kwamba waasi wa zamani wa Kiislamu wa serikali walikabiliana na vikosi cha kulinda amani nchini humo cha Umoja wa Mataifa katika kituo cha ukaguzi mjini Batangafo baada ya kutokea ghasia baina ya kundi hilo na wanamgambo wa Kikristu wanaojulikana kama anti balaka. Mlinda amani huyo alipotea na baadaye kukutwa akiwa amefariki dunia. Bana Moon ametaka hatua za haraka zichukuliwe kuwafikisha waliohusika mbele ya haki. Rais wa Myanmar Thein Sein amempongeza kiongozi wa upinzani Aung San Suu Kyi na chama chake cha NLD kwa ushindi ambao haujatangazwa rasmi wa uchaguzi wa Jumapili wa bunge dhidi ya chama kinachoungwa mkono na jeshi cha USDP. Msemaji wa chama cha NLD katika ujumbe waliopata mapema leo wamesema rais huyo alituma ujumbe huo kupitia waziri wa habari Uyehtut ambapo alisema kwamba serikali itashiriki katika makubaliano ya amani mara tu tume ya uchaguzi itakapothibitisha ushindi wa NLD. Katika matokeo ya sasa kutoka tume ya uchaguzi nchini humo yanaonyesha chama cha NLD kimepata viti 135 ama karibu ya asilimia 90 ya matokeo yaliyotangazwa kwa sasa na bunge Wagombea wa urais wa chama cha Republican hapa nchini Marekani wameunga mkono kuimarisha mipaka ya Marekani katika mdahala wa jana usiku uliohusu masuala ya uhamiaji, uchumi na nafasi ya Marekani duniani japokuwa walikuwa na maoni tofauti kuhusu kile cha kufanywa kwa mamilioni ya wahamiaji haramu ambao tayari wanaishi nchini hapa. Bilionea Donald Trump ambaye alikuwa katika nafasi moja na mtaalamu wa upasuaji wa mfumo wa fahamu Ben Carson katika matokeo mapya ya utafiti na nani anakubalika, kabla ya mdahalo huo wa jana, alisema Marekani haina njia nyingine zaidi ya kuwarudisha wahamiaji hao makwao. Umoja wa Ulaya umepitisha utaratibu mpya leo Jumatano wa kutaka bidhaa zinazotengenezwa na Israel kuwekwa nembo, kitu ambacho kimepingwa na Israel. Umoja wa Ulaya umesema utaratibu huo ni juhudi za kiufundi ambao hutasambazwa kwa nchi 28 za umoja huo kwa kuwa na nembo kama hiyo sawa na kile ambacho tayari kimeshafanywa na wanachama kama Uingereza, Ubelgiji na Denmark. Kuwekwa kwa nembo za bidhaa kulitambulishwa kwa mara ya kwanza mwaka 2012 kwa bidhaa zinazotoka maeneo ambayo Israel imeamiliki mwaka 1967 katika siku sita za vita, na ambapo umoja wa Ulaya hautambui kama ni himaya ya Israel. Waziri wa mambo ya nje wa Israel ameita utaratibu huo wa umoja wa Ulaya kama wa kushangaza na hatua ya kibaguzi. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka VOA Express hapa Washington DC. Vikosi vya usalama vya Afghanistan vilifyatua risasi kuwatawanya waandamanaji wenye hasira mjini Kabul baada ya baadhi yao kujaribu kuvamia lango la kuingilia makazi ya raisi. Waandamanaji walikuwa wakiandamana kupinga kitendo cha kuuawa kwa raisi kwa raia saba mapema wiki hii ikijumuisha wanawake watatu, tukio linalodaiwa kufanywa na wanamgambo wenye ushirikiano na kundi la Islamic State. Walioathirika na tukio hilo wanatoka jumuiya ya kundi la wale walio wachache la washiha la Hazara, ambao walitekwa zaidi ya mwezi mmoja uliopita na mamlaka kukuta miili yao ikiwa haina kichwa katika jimbo la kusini la Zabul Jumapili iliyopita kundi la zaidi ya viongozi 60 kutoka Afrika na jumuia ya Ulaya wanakutana leo na kesho huko Malta katika jaribio la kuboresha mwitikio wao kwa msukosuko wa uhamiaji ambao umesababisha mamia ya elfu ya watu kukimbilia Ulaya mwaka huu. Umoja wa Ulaya umesema mkutano huo utaangalia katika kuelekeza sababu za kwa nini watu wanakimbia nchini mwao, kuboresha mpango wa kisheria wa uhamiaji katika njia kuongeza ulinzi kwa wahamiaji, kupambana na wasafirishaji haramu na kuboresha ushirikiano na mataifa ya Afrika katika namna ya kuwarudisha nyumbani watu ambao hawana vigezo vya kupewa uhifadhi. Na serikali ya Uhispania imefungua kesi hii leo kwa maamuzi ya wabunge wa eneo la kaskazini mashariki la Katalunya ambalo linataka liwe uhuru. Bunge la eneo hilo lilipitisha mapendekezo katika kikao cha bunge kupinga kura, kupiga kura ambapo wale wanaunga mkono kujitenga kwake ndani ya miezi kumi na nane. Wabunge wa serikali waliomba mahakama ya kikatiba kutupilia mbali kwa haraka azimio wakati likiendelea kufanyiwa utafiti. Waziri Mkuu Mariano Rajoy amesema kitendo cha serikali kinahusu linda nchi nzima ya Uhispania. Ameahidi kutumia njia zote za kisiasa na kisheria kusimamisha hatua hiyo ya eneo hilo kujipatia uhuru. Katalunya ni eneo lenye utawala wake kidogo, ambapo lina idadi ya watu milioni 7.5 ambao wanachangia uchumi wa Spain ama Uhispania kwa asilimia ishirini. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mwandishi wa habari aliyekamatwa na polisi jana usiku mjini Nairobi sasa ameachiliwa huru baada ya kuhojiwa na maafisa wa idara ya upelelezi kuhusu madai ya kuchapisha habari za matumizi mabaya ya fedha za serikali katika wizara ya usalama wa ndani. Lakini waandishi wengine wawili nchini Kenya wanasakwa na polisi kuhusiana na madai hayo. Taarifa zaidi na mwandishi wetu Mwangi Konyo kutoka Nairobi. Mwandishi wa habari John Garachu alikamatwa na polisi nje ya majengo ya bunge kuhusu habari yalizochapisha Ijumaa iliyopita kuhusu matumizi mabaya ya fedha za umma katika wizara yanayohusika na usalama wa ndani inayosimamiwa na waziri John Kaisari. Na punde baada ya habari hizo kuenea jana usiku, viongozi wa waandishi wa habari na wananchi kwa jumla walikashifu serikali kwa kumtia nguvuni mwandishi huyo wa habari na wakadai ni mwanzo wa serikali ya Rais Uhuru Kenyatta ya kuangamiza uhuru wa waandishi wa habari. Na kulingana na waziri Nkaisari, mwandishi huyo John Garachu alitiwa nguvuni kwa kuandika habari za siri za serikali kuhusu matumizi ya fedha za wizara hiyo. Alitakiwa kutoa taarifa kuthibitisha chanzo au chemichemi ya habari hizo, kinyume na maadili ya waandishi wa habari. Waziri Nkaisari: Kama unatoa taarifa ya uongo, unataka kusema, unataka kueleza wananchi uongo, alafu unawachilia uende? Hatua hii ya serikali inafuatia misururu ya madai ya rushwa katika serikali ya Rais Uhuru Kenyatta ambapo baadhi ya mawaziri wamelazimika kujiondoa kwenye serikali ili kutoa nafasi ya kuchunguza zaidi madai hayo. Lakini baadhi ya wanasiasa wamekemea serikali kuwakwangamiza vyombo vya habari na kurejesha Kenya kwenye miaka iliyopita ambapo vyombo vya habari vilinyanyaswa na serikali. na kulingana na David Ohito wa Kenya Guild, uandishi wa habari nchini Kenya hauwezi kutishwa na hatua hii ya serikali. Baada ya habari kuenea alishikwa baadhi ya baraza la uh, wanahabari na wahariri wote waandishi wa habari kwa jumla, na wale wabunge na pia wanasiasa wa upinzani walitoa matamshi makali sana, huku wakisema lazima aachiliwe. Na pia ukiangalia kwenye Twitter ama mtandao wa Kenya, walijiunga wakisema r ngirachu na ikatren sana sisi kama baraza la wahi unasema hatusishiki hata kidogo, hatushtuki wala turudi nyuma. Tutazidi kufichua habari za ufisadi na pia tutafuata hizo kanuni kulingana na a, kazi yetu ya uandishi wa habari tukipata habari na pia kuna ile kwa kimombo tunaita evidence, tutachapisha hizo habari bila uoga lolote. Naambia na waziri wa uh, interia bwana Nkaiseri kuwa amepita yule mstari wa uhusiano nzuri na wanahabari na aendelea kuangaza zile ufisadi katika wizara yake ambayo imetajwa mara nyingi sana. Kiongozi wa upinzani Raila Odinga na hata mwenyekiti wa chama cha rais Uhuru Kenyatta wameshtumu serikali kwa kuwanyanyasa waandishi wa habari na kusema kitendo kama hicho ni kinyume na katiba. VOA Express, Nairobi. Haya basi, msikilizaji, bado unaendelea kusafiri na VOA Express moja kwa moja kutoka Washington DC. Basi mara baada kutoka jijini Nairobi, moja kwa moja tunaelekea pwani ya Kenya, Mombasa. Takriban wanafunzi milioni moja nchini Kenya juma hili wanaendelea na mtihani ya kitaifa wa darasa la nane ambao hufanyika kila mwezi Novemba ili kuwapa nafasi ya kujiunga na shule za sekondari hapo mwakani. Mtihani huo unafanyika miezi michache baada ya Kenya kushuhudia msururu wa migomo ya walimu wakilalamikia mishahara yao kutolipwa na serikali na pia shule nyingi kufungwa kwa sababu ya utovu wa usalama hasa kaskazini mwa Kenya. Josephat Kioko na ripoti kamili. Takwimu zinaonyesha kuwa zaidi ya wanafunzi laki tisa nchini Kenya kwa sasa wanafanya mtihani wa darasa la nane ambao kwa kawaida hufanyika kila mwezi Novemba ili kuwapa fursa watakaohitimu kujiunga na shule za sekondari hapo mwakani. Muda wa kuufanya mtihani huo ni siku tatu: Jumanne leo, Jumatano na kesho Alhamisi, kwa mujibu wa baraza la kitaifa la mtihani Kenya. Wasiwasi hata hivyo umekumba wazazi na hata watainiwa wenyewe, kuwa kuna uwezekano watainiwa wengi wa kafeli au kuanguka mitihani ya mwaka huu zaidi kuliko matokeo ya miaka mingine. Mambo mawili hapa yametajwa: kwanza, migomo ya waalimu iliyoshuhudiwa kwa muda mrefu walipokosana na serikali kuhusiana na mishahara yao na pili, usalama uliodorora ambapo walimu walihama sehemu hatari, kufuatia mashambulio ya magaidi, hivyo kukosa kuwatayarisha wanafunzi kwa mitihani hii ya kitaifa. Mahamad Nur ni mwalimu mkuu wa shule moja iliyo Mandera, mpakani mwa Kenya na Somalia, ambako walimu waliuawa na magaidi mwaka jana na wengine mwaka huu wakaacha kazi. Vile walimu wameuawa mwaka uliopita, walimu wengi wameapa kutoregea kazi pale Notistan. Na wanafunzi wamewachwa bila walimu. Walimu kutoka sehemu zingine za Kenya wengi hawako tayari kurudi pale tena. Maombi yangu kwa Teacher Service Commission ni kutathmini hali ya usalama katika kila kijiji, ili wale walimu ambao wa ukosefu wa usalama katika sehemu wanaofanya kazi waajiriwe pale pengine. Zaidi ya shule mia moja kaskazini mwa Kenya pia zilifungwa kutokana na hali hiyo ya usalama uliodorora, na tangu wakati huo watainiwa wengi walikaa nyumbani licha ya kuusubiri mtihani huu muhimu ambao pia utaamua mstakabali wao wa maishani. Waziri wa elimu Kenya, Jacob Kaimenyi, alipoitwa mbele ya kamati maalumu ya bunge alifafanua hilo. So, bwana mwenyekiti, hapa tunazungumzia taasisi za elimu 95 zimefungwa kutokana na mambo haya ya usalama. Zamani wanafunzi katika vyuo vikuu walikuwa wakifukuza polisi, lakini sasa hao ndio wanasema, polisi njoo, polisi njoo juma lililopita mtihani mwingine wa kitaifa kwa shule za sekondari ulikamilika kote nchini na matokeo yake yanatarajiwa baada ya miezi mitatu ili kuwateua wale watakaojiunga na vyuo vikuu kutoka mombasa ni josephat kioko sauti amerika voa express naam msikilizaji basi baada ya kutoka huko mombasa ni wakati wa kupata burudani ya muziki moja kwa moja tunaenda kwake Naam, basi baada ya kupata kibao hicho hotline bling kutoka kwake Drake, mambo mazuri kabisa hapa studio, tunaendelea kusonga mbele sasa. Basi tunaenda huko wapi? Hey andeni ni kwa msikilizaji miraji kibinda wa Hapana, basi sikupeleki kwanza Handeni moja kwa moja, tunaenda kwanza huko Mombasa, Kenya, kwake mwandishi wetu Libert Adede akizungumza na wakazi juu ya kwa nini viongozi wa Afrika wanakataa kuondoka madarakani licha ya kupatikana na shutuma mbalimbali za utendaji mbaya wa kazi, wakati katika mataifa magharibi mawaziri na wakuu wengine hujiuzulu mara tu ya kupatikana na shutuma za aina hiyo. Hii inachangiwa na wananchi wenyewe, kama Zimbabwe Mugabe walimregesha uongozini, wakajaribu kutengeneza serikali ya nusu mkate, ikafika wakati wa kura, wakampigia, wakasema aliwaregeshea masamba yao. Kwa hivyo sisi wananchi wenyewe tunachangia. Ukienda Tanzania chusi wamepiga kura tena, wameanza kuraramika mapema, wanataka kikweta arudi. Kwa hivyo hii huchangiwa na wananchi, hawataki kuongojea. Kitu hufanya sana marais hawa kubaki mamlakani, mara nyingi huchangia na security system ambayo huwa imewasikiza sana. La pili huchangiwa na vile wame inakuwa mali katiba mara nyingi, ikiwa ina favor presidency na inapatia rais mamlaka, ndio mara nyingi rais kutoka mamlakani uona ni vigumu. Is only hapa Kenya kulikuwa na wakati mmoja Nehema, wakati mmoja alifika mahali akaona, hapana, katiba imepressure sana na hawa watu wamekuwa na msukumo mwingi, ndio akapeana mamlaka, maana hakutaka damu imwagike sana. Lakini ukiangalia nchi kama e, Burundi yule na mkono mkono, maana yake serikali tayari yako nayo wanajeshi yako nayo. Na ukiangalia hata kule Burundi unaposema rais ame kwa mlamo mamlakani ni kama kaunti ya Mombasa Kile kinachofanya viongozi wakatalia mamlakani ni hao mataifa ya uzunguni, China na hizo nchi zingine, kwa sababu mara nyingine utakuta hata kama rais amekataa kuondoka katika mamlaka na wananchi wenyewe wameamua kumtoa kupitia katika njia ya maandamano, unakuta silaha anauziwa tena na yale yale mataifa, ili abakie uongozini. Kwa hivyo naweza kusema mataifa ya uzunguni kwa mara nyingi ndio ambao wanapinga demokrasia ya Afrika. Asante sana. Na kwa upande wako unadhania nini ambacho bara Afrika viongozi wanafaa wafanye ama mataifa wananchi wanafaa wafanye kuhakikisha kwamba viongozi kidogo wanabadilika? Umuhimu wa kubadilisha uongozi ni utawala kuzunguka katika nchi nzima. Kwa sababu kiongozi mmoja mfano wao anatoka Mombasa awe ni yeye tu, kila siku ni yeye tu. Rasilimali nyingi atakuwa anawekeza Mombasa kisha yule upande mwingine anachukua rasilimali ya kule, anawakandamiza wananchi wa pande nyingine. Lakini viongozi wangekuwa na hekima basi baadhi ya mataifa wangeiga na kuondoka mamlakani kwa wakati unaofaa bila kusukuma. Kwa mfano, nchi ya Tanzania tuwezungumzia hapa. Mimi naona nikiangalia Kenya na Tanzania, Tanzania kwa mahali pazuri kushinda Kenya na hata nchi zingine kama Uganda jirani pia inafaa kuiga. Mtu anapomaliza miaka yake kumi, anateua mtu katika chama chao, wanaketi, fulani atagombea na yeye anakaa kando. Haina haja ya kusukumana, ni mimi ni mimi ni mimi. Wengi ukatalia mamlakani kwa ushawishi mkubwa ambao walionao kwa hiyo nchi. Kwa mfano, serikali utetea watu pia, utetea a kiongozi wake. Corruption pia huchangia, watu huogopa. Kuna watu hufaint wakiwa mamurakani, kwamba maybe, nikiondoka kama sitaweka mtu wangu wa kunitetea, basi itabidi mimi nitakatia hivyo hivyo watu u, ukatalia mamlakani kwa sababu wofu ambao walikuwa wanafanya turing wakati wao. na unafikiria mataifa ya bara Afrika yanaweza kujikwamua vipi kutokana na masuala kama haya? Bara Afrika tuko na, na AU, African Union. Masuala kama ya kukatalia mamlakani yanatakana idiskasiwe, wadiskasi waangalie ni vipi wataweza saidia wananchi. Kwa mfano kuna rais amekaa muda mrefu kwa sehemu moja, muda mrefu kama decade, kama mbili, na ilihali kuna viongozi wengine ambao wanatakikana kuwa wawanie kiti Raisi, lakini hawezi kwa sababu hawana mtetezi, maybe ni wanyonge sehemu ya kifedha, ni wanyonge kwa vile wa serikali imeundwa kwa miaka mingi ya sehemu moja, ni wanyonge kwa vile wafadhili pia pia. Kuna nchi zingine kama Afrika Mashariki zinaposapotiwa na Nigeria, nchi zingine sapoti hao wengine, vitu kama hizo. Kwa hivyo kuna mwanyiko bado kwa East Africa na nchi zingine, viongozi hawo wanawakandamiza wananchi ili wasalie mamlakani, na hii mimi naweza kusema inasababishwa tu na hao wananchi wenyewe kwa sababu utakuta kama Kenya ama nchi zingine, utakuta government of the people by the people. Lakini wananchi wenyewe wanaamini ile karatasi yenyewe ya katiba kushinda wao wenyewe kujiamini kuchukua kile kilicho chao. Manake nikichukua mfano wa kama Tunisia, Egypt na Libya, kule kulikuwa na makatiba, lakini wale watu wakainuka na wakapigana ili wapate ile haki yao. Liberty Adede, Naam, sasa tunaelekea moja kwa moja katika kama huna kazi. Tunajiunga na Miraji Kibinda wa Handeni, Tanzania. Kwa jina anaitwa Miraji Kibinda, anapatikana maeneo ya Handeni mkoani Tanga. Kama huna kazi, bwana, nachoomba ndugu zangu, tusikae vijiweni, kishushe shughuli za hata za huku mashambani zipo nyingi. Kipindi cha kilimo ndio kama hiki, mambo mengi ya kufanya ukishajishughulisha na kilimo pamoja na ufugaji Naweza zitakutoa kabisa kimaisha, ni tofauti ya kukaa kijiweni na kula story bila kazi na kubangaiza bangaliza shughuli ambazo zisioeleweka. Kama una kazi jitahidi, tuungane wote kwa pamoja, tuendekeze kilimo pamoja na ufugaji. Huku mjini maisha yanakuwa sana. Kama una kazi, kujituma, usikae tu kijiweni, kuna kazi nyingi za kufanya hata kama ni huko mjini unaendelea. Kwa mfano, kuna kazi za kusatua matofali kwenye ujenzi na pia shughuli ndogo ndogo hata biashara ndogo ndogo za kujendea, lakini tusikae vijiweni na kuenza stori, labda mambo ya kisiasa ambayo halina mpango awezi kupa faida yote. Itaidi vijana wote tufanye kazi. Mtu utakapokuwa na kazi, kwanza unajijengea heshima katika familia yako, na pia itakuwa ni msaada siku uzeeni ujao, utakuwa unapata akiba ya kutosha, lakini utakapokuwa umekaa vijiweni na kushingia tu kubichana, labda mambo ya kisiasa na mambo yasiyokuwa na faida, hayana faida. Tujitahidi vijana, tufanye kazi, tujitahidi yaani ili mnadi tu upate kitu cha kuingizia kipato chake. Tupate kukaa vijiweni na kula mambo tu ya ajabu stori na vitu ambavyo havina faida kwetu. Tujitahidi vijana, tufanye kazi. Zipo shughuli nyingi za kufanya tu, tusiseme kwamba kazi hakuna. Maeneo mengi tu, kwa mfano hata kwa vijijini unajiandaa, kipindi hiki ni cha kulima vipo kilimo cha umwagiliaji yaani, huwezi kukakaa hivi hivi wakati kabisa mbeleni maisha yatakavyoenda bila, usipokuwa usipofanya kazi kwa kipindi hiki, mambo yatakuja kukubana sana, mpaka ukajutia enzi za ujana wako. Tusaidi vijana, ufanye kazi kwa bidii, kujituma na wala tusichoke, ili mnadi tu ufanikishe malengo yake. Na msikilizaji, basi, baada ya kusikia mdundo huo, bila shaka unafahamu kile kinachoendelea hivi sasa ni Yavumayo Mitandaoni, na moja kwa moja hapa studio tunaye BMJ Muridhi akitueleza yale ya Yavumayo Mitandaoni. BMJ, leo siku ya Jumatano Novemba 11 mwaka elfu mbili na kumi na tano. Yapi ya yaliyovuma katika mitandao? <laughs> Kusema kweli, mkamiti ni mengi ambayo yamevuma mitandaoni, na vile ambavyo huwa tunafanya katika makala haya ni kupekuapekua kuangalia kwa mktasari tu baadhi, mm -hmm. ambayo yametanda. Habari kuhusu biharusi ambaye amkini ya alitoroka muda mfupi kabla ya kufunga ndoa e, a, ya harusi huko Moshi, Tanzania zimeendelea kuvuma sana kwenye mitandao. Kwa mujibu wa gazeti la Mwananchi lililochapishiwa huko mjini Dar es Salaam, Tanzania, Dorothy Msuya aliwashangaza wengi, hususan wale waliokuwa wamealikwa kwenye sherehe ya kufunga ndoa baada ya binti huyo kutoroka kutoka kwa saluni. Nduru za kuaminika ziliarifu kwamba Dorothy alipali... alipatikana ama alipatikana akiwa kwenye saluni Aaki... Aki... A... akiwa... akiwa salama salimini huko Arusha. Sasa wale ambao wanachangia wanasema kwamba hawaelewi wa ni vipi ambavyo mwanamke ambaye yuko karibu kuolewa anaweza kutoroka asubuhi hiyo. Kevin Musama, naona mwenzangu hivi anacheka pale ah, <laughs> unajua mi nimefatilia sana hiyo na hiyo uh, habari na imevuma ime, ime kwelikweli, na mambo uh -huh. wanazungumza mengi mm. Mambo, kuna mambo ya Freemason, mambo ya kulazimishwa kuolewa. Kwa hiyo basi huwezi <laughs> uh -huh. jua nini ambacho kilimpata sasa. hidi unataka kuniambia, inawezekana bi harusi ya kuwa tayari kuole. Mahari ilikuwa tayari ishatolewa, vikao vya harusi tayari vimeshakaa, hivyo unasema. Ndivyo wanavyosema hawa wanaochangia, kama huyu Kevin Msama kwenye Facebook anauliza kwani huyu bwana hakuwa amelipa mahari? La jo kk anampa pole, anasema pole ndugu kwa hayo yaliyokukumba, lakini kweli mlikuwa mmekubaliana kufanya ndoa? limaone hayo. Tukuna mwingine hapa aitwa Moha Selemani ambaye anasema, huyo hakuwa wako, tafuta mwingine kaka. <laughs> kwa hiyo bado bwana harusi anapewa moyo kwamba nimeona. <laughs> una pekua, pekua tukiwa huko huko Tanzania kabla hatujavuka twende labda nchini Kenya kama kamauhusuhsa umepatia kabisa, BMJ Muridhi, kwani mimi hapa katika dondoo zangu hapa zinaonyesha kwamba chama cha waajiri Tanzania ATE chasema kauli mbiu ya hapa kazi tu inatakiwa kuwafikia hadi sekta binafsi. Ni moja kati ya yale yaliyovuma mitandao hii leo basi, ni kutoka kwake Samuel Aziko, anasema mimi naipenda sana kauli mbiu ya hapa kazi tu, inatufanya tujione ni wachapakazi. Hongera Rais Magufuli na imani utaendelea na kauli mbiu hiyo hadi mwisho wako. Haya basi, Idi, una lolote la kuchangia hapo au tuende katika nchi jirani ya kenya. Kenya, haya, hapa Kenya ama katika nchi ya Kenya, ni kama mlivyosikia kwenye habari zetu ni kwamba uh, kulikuwa kukamatwa kwa mwanahabari wa Nation Media Group huko mjini uh, Nairobi. Ni habari ambayo imekatalia maanake, Mkamiti, kuna habari ambazo ukatalia kwenye mitandao mm -hmm. kwamba watu wanakataa tu, wanaendelea imeanza tangu jana kuvuma na mpaka leo uh, John Girachu alikamatwa baada ya waziri wa mambo ya ndani nchini humo, Meja Generali mstaafu Joseph Ngaiseri, uh, kutoa amri kwa polisi kufuatia habari alizoandika ripota huyo. Asante sana BMJ Muridhi. Basi turudi tena kwake Id Ligongo kwa, kwa muktasari wa habari kati mkubwa a Mataifa Ban Ki-moon ameshutumu mauaji ya amani kaa katika nchi iliyo katika vita hivi sasa ya Jamhuri ya Afrika Kati. Katika taarifa iliyotolewa na msemaji wa Bwana Ban ilieleza kwamba waasi wa zamani wa Kiislamu wa Seleka walikabiliana na kikosi cha kulinda amani nchini humo. Rais wa Myanmar Tin Sain amempongeza kiongozi wa upinzani Aung San Suu Kyi na chama chake cha NLD kwa ushindi ambao haujatangazwa rasmi wa uchaguzi wa Jumapili wa bunge dhidi ya chama kinachoungwa mkono na jeshi cha USDP na kushukuru sana Id Ligongo kwa muktasari wa habari, ambapo ndio unatukamilishia matangazo ya VOA Express alasiri hii ya leo dakika 30, hapa studio. Ulikuwa nami Mkamiti Kibayasi nikishirikiana naye vile, vilevile BMJ Mridhi. Mwongozaji wa matangazo haya alikuwa ni Mwamoyo Hamza, mwelekezi Dwayne Collins. Tunakutakia alasiri njema popote pale ulipo. Kwa heri kwa sasa.