Tongo. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon ameshitumu mauaji ya mlinda amani katika nchi iliyo katika vita ya Jamhuri ya Afrika ya Kati. Katika taarifa iliyotolewa na msemaji wa Bwana Ban ilieleza kwamba waasi wa zamani wa Kiislamu wa serikali walikabiliana na vikosi cha kulinda amani nchini humo cha Umoja wa Mataifa katika kituo cha ukaguzi mjini Batangafo baada ya kutokea ghasia baina ya kundi hilo na wanamgambo wa Kikristo wanaojulikana kama anti balaka. Mlinda amani huyo alipotea na baadaye kukutwa akiwa amefariki dunia. Ban Ki-moon ametaka hatua za haraka zichukuliwe kuwafikisha waliohusika mbele ya haki. Rais wa Myanmar Thein Sein amempongeza kiongozi wa upinzani Aung San Suu Kyi na chama chake cha NLD kwa ushindi ambao haujatangazwa rasmi wa uchaguzi wa Jumapili wa bunge dhidi ya chama kinachoungwa mkono na jeshi cha USDP. Msemaji wa chama cha NLD katika ujumbe waliopata mapema leo amesema rais huyo alituma ujumbe huo kupitia waziri wa habari Uyett ambapo alisema kwamba serikali itashiriki katika makubaliano ya amani mara tu tume ya uchaguzi itakapothibitisha ushindi wa NLD. Katika matokeo ya sasa kutoka tume ya uchaguzi nchini humo yanaonyesha chama cha NLD kimepata viti 135 ama karibu ya asilimia 90 ya matokeo yaliyotangazwa kwa sasa na bunge Wagombea wa urais wa chama cha Republican hapa nchini Marekani wameunga mkono kuimarisha mipaka ya Marekani katika mdahala wa jana usiku uliohusu masuala ya uhamiaji, uchumi na nafasi ya Marekani duniani japo kuwa walikuwa na maoni tofauti kuhusu kile cha kufanywa kwa mamilioni ya wahamiaji haramu ambao tayari wanaishi nchini hapa. Bilionea Donald Trump ambaye alikuwa katika nafasi mmoja na mtaalamu wa upasuaji wa mfumo wa fahamu Ben Carson katika matokeo mapya ya utafiti na nani anakubalika kabla ya mdahalo huo wa jana, alisema Marekani haina njia nyingine zaidi ya kuwarudisha wahamiaji hao makwao. Umoja wa Ulaya umepitisha utaratibu mpya leo Jumatano wa kutaka bidhaa zinazotengenezwa na Israel kuwekwa nembo, kitu ambacho kimepingwa na Israel. Umoja wa Ulaya umesema utaratibu huo ni juhudi za kiufundi ambao hutasambazwa kwa nchi ishirini na nane za umoja huo kwa kuwa na nembo kama hiyo, sawa na kile ambacho tayari kimeshafanywa na wanachama kama Uingereza, Ubelgiji na Denmark. Kuwekwa kwa nembo za bidhaa kulitambulishwa kwa mara ya kwanza mwaka 2012 kwa bidhaa zinazotoka maeneo ambayo Israel imeamiliki mwaka 1967 ime katika siku sita za vita na ambapo umoja wa Ulaya hautambui kama ni himaya ya Israel. Waziri wa mambo ya nje wa Israel ameita utaratibu huo wa Umoja wa Ulaya kama wa kushangaza na hatua ya kibaguzi. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka VOA Express hapa Washington DC. Vikosi vya usalama vya Afghanistan vilifyatua risasi kuwatawanya waandamanaji wenye hasira mjini Kabul baada ya baadhi yao kujaribu kuvamia lango la kuingilia makazi ya raisi. Waandamanaji walikuwa wakiandamana kupinga kitendo cha kuuawa kwa rais, kwa raia saba mapema wiki hii, ikijumuisha wanawake watatu, tukio linalodaiwa kufanywa na wanamgambo wenye ushirikiano na kundi la Islamic State. Walioathirika na tukio hilo wanatoka jumuiya ya kundi la wale walio wachache la Washiha la Hazara ambao walitekwa zaidi ya mwezi mmoja uliopita na mamlaka kukuta miili yao ikiwa haina kichwa katika jimbo la kusini la Zabul Jumapili iliyopita. Kundi la zaidi ya viongozi 60 kutoka Afrika na jumuiya ya Ulaya wanakutana leo na kesho huko Malta katika jaribio la kuboresha mutikio wao kwa msukosuko wa uhamiaji ambao umesababisha mamia ya elfu ya watu kukimbilia Ulaya mwaka huu. Umoja wa Ulaya umesema mkutano huo utaangalia katika kuelekeza sababu za kwa nini watu wanakimbia nchini mwao, kuboresha mpango wa kisheria wa uhamiaji katika njia kuongeza ulinzi kwa wahamiaji, kupambana na wasafirishaji haramu na kuboresha ushirikiano na mataifa ya Afrika katika namna ya kuwarudisha nyumbani watu ambao hawana vigezo vya kupewa uhifadhi. Na serikali ya Uhispania imefungua kesi hii leo kwa maamuzi ya wabunge wa eneo la kaskazini mashariki la Katalunya, ambalo linataka liwe uhuru. Bunge la eneo hilo lilipitisha mapendekezo katika kikao cha bunge kupinga kura, kupiga kura ambapo wale wanaunga mkono kujitenga kwake ndani ya miezi kumi na nane. Wabunge wa serikali waliomba mahakama ya kikatiba kutupilia mbali kwa haraka azimio wakati likiendelea kufanyiwa utafiti. Waziri Mkuu Mariano Rajoy amesema kitendo cha serikali kinahusu kulinda nchi nzima ya Uhispania. Ameahidi kutumia njia zote za kisiasa na kisheria kusimamisha hatua hiyo ya eneo hilo kujipatia uhuru. Katalunya ni eneo lenye utawala wake kidogo, ambapo lina idadi ya watu milioni 7.5 ambao wanachangia uchumi wa Spain ama Uhispania kwa asilimia ishirini.