Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya america VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu popote ulipo katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati ya, na saa 12 asubuhi Afrika Mashariki. Langu jina Harrison Kamau, na mimi ni Mary Mgawe, ninayokaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Ijumaa tarehe 13 mwaka 2015. Karibuni. Katika matangazo ya kumekucha Afrika hivi leo, elimu kwa wazazi hasa barani Afrika yahitajika ili kuepusha vifo vya watoto na akina mama wakati wa ujauzito kusimamia vizuri na elimu kutolewa kwa kina mama na familia kwa ujumla juu ya umuhimu wa kuendeleza elimu ya mpango wa uzazi. Na katika habari nyingine, kwenye VOA Mitaani, wakazi wa Burundi waeleza maoni yao kuhusu zoezi linaloendelea la kupokonya silaha zinazomilikiwa kinyume cha sheria. Kwanza ni jambo zuri sana ni jambo zuri wawezi kutoa silaha mwa watu kwa sababu raia na silaha waende pamoja, kwamba e, silaha hasa zile silaha ambazo zina, zinatumiwa kijeshi ama kipolisi, kwamba ni silaha ambazo haziwezi kumilikiwa na mtu ambaye hana haki ya kuzimiliki. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Mary Mgawe. Na katika habari za dunia baadhi ya raia wa Zimbabwe jana alhamisi wamehudhuria mkutano wa kutathmini mabadiliko ya hali ya hewa kwenye mji wa Harare huku kukiwa na ripoti kutoka shirika la kuhudumia watoto UNICEF kwamba watoto milioni kumi na moja mashariki na kusini mwa Afrika, ikiwemo Zimbabwe, wanakabiliwa na njaa kutokana wa na tahadhari wa ya El Nino iliyopo sasa. Waandishi wa habari na wawakilishi wa jumuia za kiraia, wanasiasa na maafisa wa serikali, pamoja na wadau wengine, walibadilishana mawazo ya jinsi ya kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa na matokeo ya hali mbaya ya hewa ya El Nino ambayo itaendelea hadi mwaka elfu mbili kumi na sita. Umoja wa Mataifa, Umoja wa Afrika na Umoja wa Ulaya wametoa mwito wa kuwepo mazungumzo baina ya serikali ya Burundi na upinzani ili kutatua mzozo wa kisiasa uliopo nchini humo. Katika taarifa ya pamoja iliyotolewa leo Alhamisi, maafisa wa juu kutoka jumuiya zote tatu wamesema ni jambo la haraka ambalo pande zote zimekubaliana lifanyike, iwe ni katika mji mkuu wa Ethiopia au Uganda, chini ya upatanishi wa rais wa Uganda Yoweri Museveni. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linatarajia kupitisha bila kupinga, bila kupingwa mswada wa kumaliza ghasia nchini Burundi na kutishia kutoa vikwazo kwa yeyote anayezuia kupatikana amani nchini humo na rais wa Venezuela Nicolas Maduro amehutubia kikao maalumu cha Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu, huku akikasirisha wanaharakati wa kimataifa waliokuwa wamesii mabalozi wa Umoja wa Mataifa kuhususia kikao hicho. Lisa Shlaine anaripoti na na Harison Kamau anasimulia zaidi. Rais Maduro aliwasili akiwa amesindikizwa na wafuasi waliokuwa wamechangamka. Aliambia umati huo kuwa madhumuni ya kuja kwake yalikuwa kulinda ukweli na kuondoa taarifa za za uongo ambazo wapinzani wake wamekuwa wakieneza kuhusu haki za binadamu nchini mwake. Akizungumza kupitia mkalimani, ameshukuru baraza hilo la Umoja wa Mataifa lenye wanachama 43 kwa kuchagua tena Venezuela kwa kipindi kingine cha miaka mitatu. Hatua hiyo amesema inaonyesha imani ya jamii ya kimataifa kwa nchi yake, kinyume na kampeni za uongo ambazo zimekuwa zikienezwa na wapinzani wake. Wanaharakati wa haki za binadamu wanalaumu Maduro kwa kuwadhulumu waasi na wafuasi walioandamana. Wameitisha kuachiliwa kwa, kwa kiongozi wa upinzani Leopoldo Lopez aliyehukumiwa kifungo cha karibu miaka 14 jela baada ya kile wanasema yalikuwa mashtaka ya kulimbikiziwa. Kamishna wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Zeid Ra al Hussein pia anashuku kuwa majaji wa Venezuela pamoja na waendesha mashtaka wanaegemea upande mmoja wanapoendesha kesi za kisiasa kama ile ya Lopez. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Kipindi hewani ni Kumekucha Afrika. Umoja wa Ulaya umeidhinisha dola bilioni mbili kwa ajili ya Afrika ili kukabiliana na umaskini na vita, mambo ambayo yanasukuma wahamiaji kutorokea Ulaya kupitia bahari ya Mediterranean. Umoja wa Ulaya umesema fedha hizo ni kwa ajili ya kuhamasisha katika masuala ya kiuchumi na fursa sawa kwa wote, usalama na maendeleo. Jumuiya hiyo pia ina mpango wa kufanya mkutano na Uturuki mwishoni mwa mwezi Novemba au mwanzoni mwa Desemba ili kujadili jinsi ya kukabiliana na mzozo wa hamaji. Kansela wa Ujerumani Angela Merkel amesema hayo mwishoni mwa mkutano wa viongozi wa Afrika katika mji mkuu wa Malta, huko Valetta. Shirika lenye makao yake hapa Marekani linalofuatilia harakati za ugaidi kote duniani limesema kundi la Islamic State limetoa mkanda wa video unaotishia kufanya mashambulizi huko Russia hivi karibuni kundi la ujasusi la SITE limesema lugha ya kigeni kutoka kwa wanamgambo. Kitengo cha habari kinachojulikana kama Al-Hayat Media Center limetoa video hiyo ya lugha ya Kifaransa, huku wakishangilia kwa kusema hivi karibuni, hivi karibuni damu itamwagika kama bahari. Wanamgambo wanaodai kuhusika na kundi la Islamic State wamedai kufanya shambulizi la kutungua ndege ya Russia katika peninsula ya Sinai mwezi uliopita, wakidai ilikuwa ni kujibu mashambulizi ya anga yanayofanywa na Russia ya yakilenga Syria. India na Uingereza wametiliana saini mkataba wa kibiashara wenye thamani ya dola bilioni moja nukta tatu wakati wa siku ya kwanza ziara waziri mkuu Narendra Modi alipotembelea nchi hiyo ikiwa ni zaidi ya miaka kumi kwa kiongozi wa India kufanya hivyo. Modi alipata mapokezi mazuri kutoka kwa waziri mwenzake wa Uingereza David Cameron jana Alhamisi, lakini pia alisimamiwa na alisalimiwa na mamia ya waandamanaji ambao walimshutumu kwa kushindwa kuzuia ghasia za kidini na jamii ya walio wachache nchini India. Katika mkutano wa pamoja na waandishi wa habari, Modi alisema India ni nchi ya kidemokrasia ambayo inaruhusu haki za watu kupitia katiba yake. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, nikitumai kwamba asubuhi yako ni njema kama mambo yalivyomema hapa tulipo studioni. Naona Maria, kwamba tuna habari nyingi kemkem kem za kutoka pande zote, wataka tuanzie wapi? Aa, kama tulivyoeleza katika habari zetu za dunia kwamba katika kumbangamano lililofanyika Malta nchini Italia, kati ya viongozi wa Ulaya na Afrika, Umoja wa Ulaya umekubali kutoa msaada wa dola bilioni moja nukta tisa kwa lengo la kukabiliana na tatizo la uhamiaji. Maelfu ya watu wamevuka bahari ya Mediterania ya mwaka huu kiasi cha kupita uwezo wa mataifa ya Ulaya kukabiliana na mzozo huo. Henry Ridgwell anatupasha kutoka London. Kama hii taarifa unayoisimulia hapa Harrison, mwezi Aprili karibu watu 8 walikufa maji wakijaribu kuingia Ulaya. Miili yao ilisafirishwa na maji hadi kwenye ufukwe wa Malta. Janga hilo limepelekea mkutano wa wiki hii huko Malta ambapo viongozi wa Ulaya wametia saini mkataba wa dola milioni 1.9 kwa Afrika, lengo kuu likiwa ni kukabiliana na kile walichokitaja kuwa kiini hasa cha uhamiaji. Fedha hizo zinalenga kutengeneza ajira kuimarisha hali ya afya na kuzuia mizozo. Viongozi wa Ulaya walitoa mkakati uliochapishwa kwenye kurasa 17 wa kukabiliana na mzozo ulioko, ingawa ulipokelewa kwa maoni tofauti, kama anavyoeleza Rais wa Niger mahamadou Isofu. euro bilioni 1.8 hazitoshi hata hazikaribi kutosha. mahitaji ni mengi Ndiyo maana tuna hii washirika wote kuhusika katika kutoa misaada. Naye waziri mkuu wa Itali alikuwa na haya ya kusema: say, il fondo, più o uh, sono haya ke... ni maoni kutoka kwa wale wanaona kikombe kikiwa kitupu nusu. Kwangu naona kikombe kikiwa zaidi ya nusu kujaa, kwa sababu mwanzo, Itali haikuwa peke yake katika kukabiliana na wakimbizi; pili Afrika imepewa kipaumbele, lakini hesabu hizo zinaonyesha kuwa Afrika haijapewa kipaumbele kama anavyoeleza Malta Foresti kutoka taasisi ya maendeleo ya nchi za Ulaya. Euro bilioni to to so tatu ziliahidiwa Uturuki ili kusaidia kukabiliana na hali huko Siria. Kwa hivyo tunaangalia kwa mtazamo huo na kulinganisha dola bilioni 1.9 kwa bara lote la Afrika hazitoshi. Ulaya pia inanuia kutia saini mikataba ya uhamiaji na mataifa binafsi ya Afrika kabla ya kutoa misaada ya maendeleo. Hata hivyo, idadi yanaovuka Mediterranean ni ndogo ikilinganishwa na ile ya zaidi ya wahamiaji 650 wengi wakiwa ni kutoka Siria wakipitia Uturuki na Ugiriki. Sweden ambayo kwa muda mrefu imekuwa mstari wa mbele kuunga mkono kazi za haki za wahamiaji, imeingia kwenye mataifa ambayo yameanza tena kutoa hati za kuingia yani viza wiki hii. Kama anavyosema waziri mkuu wa Sweden, Stefan Lofven, tunafuata sheria zilizowekwa hapa Ulaya. Tunafanya hivyo kwa kuwa mamlaka zinasema hatuwezi kuhakikisha usalama kwenye mipaka yetu, lazima tusikilize hilo. Waangalizi wanasema hatua ya Sweden inaongeza tashwishwi kuhusu eneo lisilohitaji kibali kuingia Ulaya katika siku zijazo. Nam, yote haya unaendelea kuyapata kupitia idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ndani ya kumekucha kucha Afrika kila Ijumaa na idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yaani live, juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Live Talk kila Ijumaa saa 1 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa 12 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango, mchango wa jamii mwenzangu. Miri Mgawe anaendelea na habari za dunia. Rais wa Marekani Barack Obama ametoa medali ya heshima kwa kapteni wa jeshi aliyekabiliana na mshambuliaji wa kujitoa muhanga aliyekuwa karibu kujilipua Afghanistan mwaka elfu mbili kumi na mbili huku akijiokoa pamoja na wenzake wengi. Obama alimvisha medali hiyo kwenye shingo kapteni mstaafu Florent Groberg Alhamisi kwenye hafla iliyofanyika katika ikulu ya White House akisema kuwa afisa huyo alionyesha ujasiri mkuu. Hata hivyo, wanajeshi watatu na wafanyakazi na mfanyakazi mmoja wa kigeni waliuawa kwenye shambulizi hilo, huku Grobag akipata jeraha baya kwenye mguu liliopelekea upasuaji mara 33 ili kuuokoa mguu wake. Grobag mwenye umri wa miaka 32 aliuguza majeraha kwa miaka mitatu katika hospitali ya kijeshi na sasa amestaafishwa kwa sababu za kiafya. Grobag ndiye mwanajeshi wa kumi wa Marekani kutambuliwa jukumu lake kwenye mapigano nchini Iraq na Afghanistan. Medali ya heshima ndiyo ya juu zaidi Marekani inayoashiria ujasiri kwenye vita. Na wa Islamic State nwanamgambowawamefanya mauaji ya halaiki dhidi ya raia wa Iraq wa jamii ya Yazid kaskazini mwa nchi na kufanya uhalifu dhidi ya binadam, uhalifu wa vita na jamii nyinginezo za wale walio wachache. Uhalifu huo umefanywa dhidi ya Wakristo, Yazidi, Takamen, Shabak na watu wa kaika katika jimbo la kati ya mwezi Juni na Agosti mwaka raia wa Iraq waliokoseshwa makazi wamefanya n wakieleza machungu yao kuhusu kuhama kwao, kulazimishwa kubadili dini, kubakwa, mateso, kutekwa na hata kuuawa. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Takriban na vikosi 25 vya Afrika vitakuwa tayari kwa operesheni mapema mwaka ujao. Vikosi hivyo vya ASF vinalenga kushughulikia haraka na kupunguza kutegemea vikosi vya kimataifa pamoja na kupunguza muda wa kushughulikia mizozo. Mwandishi wa VOA Anota Powell ametuandalia ripoti ifuatayo inayosomwa na Aida Isa. Kwa nini Afrika inahitaji jeshi la kukaa tayari ambalo linaweza kwenda sehemu zenye hasi ya haraka iwezekanavyo? kwa kapteni wa jeshi la wanamaji la Afrika Kusini, Yako Tinisen, anasema jibu ni jamhuri ya Afrika ya kati na Mali. yes, the DRC, Sudan. Yes, uh, ndiyo DRC the one Sudan, Sudan ni hususan kwa ajili ya hatua hizo. Zote ni hatua za kuingiliwa na umoja wa mataifa, isipokuwa Sudan Kusini ambayo ni muundo baina ya umoja wa Afrika na umoja wa mataifa, na hisia ni kwamba Afrika inapaswa kupeleka vikosi vyao wenyewe vya Kiafrika badala ya kuileta Umoja wa Mataifa kuja na kufanya operesheni za amani. Jeshi ja hilo la Afrika, brigedi tano za kukaa tayari muda wote chini ya uongozi wa Umoja wa Afrika, linalenga kufanya hivyo. Tinisen ni msemaji wa kitengo cha hivi karibuni cha operesheni inayojulikana kama Amani Afrika tu. Mazingira ya michezo ya kivita hivi karibuni yalimalizika huko Afrika Kusini, Wakati nchi kama vile Ufaransa wanazidi kujitenga na uingiliaji kati wa moja kwa moja wa Afrika, wachambuzi wanasema bara hilo linahitaji vikosi vyake kuwa tayari. Lakini hamna anayepinga changamoto kubwa zitakazokabili shughuli hiyo. Moja ambayo imekumba uingiliaji kati wa kijeshi huko Afrika kwa miaka mingi It's ni fedha. Daima ni kuhusu fedha, ni gali na ina gharama kubwa, na kadhalika, operesheni za kiufundi. Kwa hiyo changamoto kubwa daima itabakia kuwa fedha. Jaki Silies, ambaye anaongoza taasisi ya masomo ya usalama mjini Pretoria, anasema vikosi vya ASF vinakabiliwa na changamoto nyingine, kwamba vikosi vinavyopelekwa taifa moja vinaweza visionekane kama vinatendea haki kwa pande zote. Afrika ya Kusini ni miongoni mwa mataifa kumi na moja ya kia Kiafrika ambayo yanachangia vikosi, fedha na washauri wa vikosi hivyo. Nchi nyingine kumi za Kiafrika zimeahidi kushiriki katika kutoa wanajeshi. E, basi, na ripoti mpya iliyotolewa uh, kwa pamoja Alhamisi na mashirika mbalimbali mbali ya Umoja wa Mataifa inaonyesha kwamba idadi ya vifo vya wajawazito imepungua kwa asilimia 44 tangu mwaka wa 1990 hadi mwaka huu takwimu hizo zinamaanisha ni kutoka zaidi ya vifo 1500 hadi 1300. Meri Mgawe anasimulia zaidi. Akizungumza na waandishi wa habari mjini Geneva Uswiss, Daktari Leli Sey, mratibu wa masuala ya afya ya uzazi kwenye shirika la afya duniani WHO, amesema ukanda wa asia mashariki umepata mafanikio makubwa zaidi, huku changamoto kubwa bado ikiwa ni Afrika ambako hutokea theluthi mbili za vifo vyote vya wajawazito. Amesema suluhisho ni upatikanaji wa huduma bora za afya, ili kuokoa maisha ya wanawake hao, ikiwemo huduma za kujisafi, kufuatilia kiwango cha shinikizo la damu na kudhibiti hatari ya kupoteza damu nyingi baada ya kujifungua. Um, so we must work together with our partners to eliminate the barriers that prevent women accessing quality reproductive and maternal health Tunapaso services. Tunapaswa kushirikiana na wadau wetu poverty, ili kuondoa vikwazo vinavyozuia wanawake kupata huduma bora za afya ya uzazi vikiwa ni umasikini, umbali wa kupata huduma, ukosefu wa uelewa, mifumo duni ya huduma za afya au mila potofu. Vifo vya ujauzito ni vifo vinavyotokea wakati wa ujauzito, wakati wa kujifungua, na hadi wiki sita baada ya kujifungua. Tanzania ni miongoni mwa nchi zilizopiga hatua kubwa katika kupunguza vifo vya watoto wachanga, ambapo akizungumzia hatua hiyo, waziri mkuu anayemaliza muda wake Mizengo Pinda anasema imekuwepo jitihada kubwa sana, kwa sababu katika yale mambo ya msingi ambayo ndio tulikuwa hasa tumeazamia kwa mfano matumizi ya vitamin A okay, kwa watoto wadogo hawa, chanjo kwa watoto eh, chini ya miaka mitano okay. Lakini jitihada kubwa zilizofanywa kusimamia vizuri na elimu kutolewa kwa kina mama na familia kwa ujumla juu ya umuhimu wa kuendeleza elimu ya mpango wa uzazi inaelezwa kwamba bara la Afrika linahitaji kupiga hatua zaidi ili kujikwamua katika vifo vya bila kutarajiwa vya kina mama na watoto. Umekucha Afrika. Kumbuka matangazo haya yote waweza ukayapata kwenye www voa swahili com na pia ukatufuatilia kwenye Instagram, Facebook, na mambo yatakuwa shwali. Na ma Maria anasikia kwamba pia kuna jambo jipya limetokea, ama linaendelea kufanyika, hebu tutokezee kabisa. Tumeanzisha kipindi hiki cha televisheni ambacho kinaitwa Washington Bureau, tunakirusha kupitia wakala wetu wa Star TV idhaa ya Kiswahili. Iya sauti ya Amerika ndio inatengeneza kipindi hicho. Naona ni wakati mzuri pia kuwakaribisha wasikilizaji wetu wa redio, basi wanaweza kutembelea mtandao wetu wa Facebook. Kwa wale watakaopata nafasi ya kuangalia katika televisheni ya Star TV, kipindi hiki kinarushwa kila siku ya Ijumaa na labda pengine nikuambie kidogo tu kwamba niliona wengi sana wamekupongeza kupitia Facebook. Wanasema kweli nyinyi mnafanya kazi nzuri. Kwa hakika ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, nam VOA Mitaani. Katika VOA Mitaani leo tunaelekea Bujumbura, Burundi, ambako mwandishi wetu Haidal Hakizimana anatupasha kuhusu zoezi la kupokonya kwa nguvu silaha kutoka kwa makundi ya watu wanazozimiliki kinyume cha sheria katika nchi hiyo inayokabiliwa na mgogoro wa kisiasa tangu mwishoni mwa mwezi Aprili, baada ya Rais Pierre Nkurunziza kutangazwa na chama chake kuwa mgombea wake wa urais kwa muhula wa tatu na mimi niko kaskazini mwa jiji la Bujumbura, ni kata zinazolengwa na zoezi la kupokonya silaha kwa nguvu watu wanazozimiliki kinyume cha sheria. Idadi kubwa ya nyumba hapa zimegeuka kama mahame, kata hizi za Chibitoke na Mtakura. Wakazi walikimbia na kuomba hifadhi katika kata nyingine, wakihofia ghasia zinazoweza kutokea wakati vyombo vya usalama vitakavyokuwa vikitumia nguvu kupokonya silaha watu wanazozimiliki kinyume cha sheria. Rais wa Burundi Pierre Nkurunziza alikuwa alitangaza kuwa baada ya siku tano kuanzia tarehe mbili Novemba, nguvu zitatumika kwa wale ambao watakuwa wamekaidi wito wa kusalimisha silaha kwa hiari. Mauaji na majeraha yamekuwa yakiripotiwa hasa hapa jijini Bujumbura kutokana na silaha, huku milio ya risasi na milipuko mingine vikiwa vinasikika usiku. Wananchi hapa wanasema nini kuhusiana na zoezi hili hilo anza rasmi siku ya Jumapili na kupokonya silaha watu wanazozimiliki kinyume cha sheria kwa nguvu? kusu raha eti wako anachukua katika mtawa mtakura chivitoki mimi si nao kwa juu, kwa mara kwanza watu washakimbia, mtakura chivitoki hakuna watu, na ndio maana siwezi kukubaliana nao kama kuna silaha fulani eti washakuwa wazo kwa umeogota mure nani tukiata na kisheria. Katiba ya nchi ya Burundi haijakubaliana kwenda haijakubaliana kwenda kumsaka mtu na yeye mwenyewe hayupo nyumbani mbo, na kuna zingine taarifa zenye tunajua zinazokuwa zina silaha tena tunawaona, lakini hatujasikia kwamba wanaenda kule tafuta silaha zinatafutwa tu Mtakura na Chibitoki. Hiyo moya nana tukibariani nao, ni siasa yao tu, ni mfumo wao tu wa wakufata wapinzani tu kwa nyanyasa haya. Hayo ndio maoni yangu. Kwanza ni jambo zuri sana, ni jambo zuri wawezi kutoa silaha watu, kwa sababu raia na silaha waende pamoja kwamba e, silaha hasa zile silaha ambazo zina zinatumiwa kijeshi ama kipolisi, kama ni silaha ambazo haziwezi kumilikiwa na mtu ambaye hana haki ya kuzimiliki. Hivyo ni kwamba ni muhimu sana, kwa sababu silaha hizo ndio zinaleta mambo mengi, mauaji yatakuwa mengi, sio mauaji tu ya siasa, hata wizi. Kuna wale wanatumia juu ya wizi, kuibia kupora watu, kuumiza watu, ima kulipa ama kuua watu kwa sababu labda kwa sababu hizi na zile. Kwa sababu silaha hivi, inakuwa ni kazi nyepesi kuweza kumuua mtu. Kwa hivyo sasa, kama silaha zikiendelea kuwa nyingi ndani ya raia ni kwamba raia atakuwa na thamani ndogo zaidi hata ya kuku, kwamba utaona tu kwa muda wote naweza nikamuondoa sasa. Hivyo inakuwa ni vizuri kwamba hatuuna haki sisi kama raia kumiliki silaha, kumbe yule ambaye hawezi kuitoa kwa utaratibu, basi nyangani. Inasemekana wanataka kuchukua silaha, kuzitoa ndani ya wananchi, ili pawe amani ya, ya kudumu, ila inavyoonekana na vitu tunavyoona katika maisha na siasa ya Burundi, wanataka kuchukua silaha kutoka kwa watu fulani ambao hawaelewani na chama madarakani. Na kitu kibaya zaidi wanachofanya, wanawapa silaha watu ambao wako katika chama chao kinachosemekana ni wale vijana wao, na hilo ni jambo ambalo linaendelea kuathiri usalama wa Burundi kwa sababu wale wanaopewa hizo silaha wakiwa wadogo na si wanajeshi, na hakuna anayejua nia zao. Zile silaha wanazopata ni za kwenda kufanyia vibaya au kuua Warundi wangine sasa, inafikia inaonekana kama ni jambo lisilopendeza kutoa silaha katika wamoja na kuwapa silaha wangine. Hapa panakuwa utata kabisa, na inazidi kuleta matatizo katika amani ya Burundi. Hili ndilo jambo ambalo linaweka utata katika nchi yetu ya Burundi na serikali inaweza ikatizama jinsi ya kuondoa silaha kati ya hawa vijana ili wasizidi kufanya matatizo katika nchi yetu ya Burundi. Wakitaka kuchukua silaha kutoka kwa wananchi, wachukue pande zote mbili, ili wananchi wawe salama na silaha zirudi jeshini kama ipasavyo kuwa. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, kwanza tupate muktasari wa habari. Baadhi ya raia wa Zimbabwe jana Alhamisi hamisi wamehudhuria mkutano wa kutathmini mabadiliko ya hali ya hewa kwenye mji wa Harare huku kukiwa na ripoti kutoka shirika la kuhudumia watoto UNICEF kwamba watoto milioni kumi na moja mashariki na kusini mwa Afrika ikiwemo Zimbabwe wanakabiliwa na njaa kutokana na tahadhari ya Elnino iliyopo sasa. Umoja wa Mataifa, Umoja wa Afrika na Umoja wa Ulaya wametoa mwito wa kuwepo mazungumzo baina ya serikali ya Burundi na upinzani ili kutatua mzozo wa kisiasa uliopo nchini humo. Katika taarifa ya pamoja iliyotolewa jana Alhamisi, maafisa wa juu kutoka jumuiya zote tatu wamesema ni jambo la haraka ambalo pande zote zimekubaliana lifanyike, iwe ni katika mji mkuu wa Ethiopia au Uganda chini ya upatanishi wa rais wa Uganda yoweri Museveni na Umoja wa Ulaya umeidhinisha dola bilioni mbili kwa ajili ya Afrika ili kukabiliana na umaskini na vita, mambo ambayo yanasukuma wahamiaji kutorokea Ulaya kupitia bahari ya Mediteranean. Umoja wa Ulaya umesema fedha hizo ni kwa ajili ya kuhamasisha katika masuala ya uchumi na fursa sawa kwa wote. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Yes, Sauti Amerika. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo mimi ni Harrison Kamau nikiwa na mwenzangu Mary Mgawe pamoja na mwelekezi Aida Isa. Kwa niaba yao nikisema kwa heri na kukutakia asubuhi njema kutoka Washington.