Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express Saa kumi na nusu jioni Ijumaa, Novemba 13 mwaka 2015 katika matangazo ya VOA Express hii leo, mabalozi wa nchi za magharibi huko nchini Kenya watoa onyo kwa viongozi wa badhirifu, huku kina mama wakiandamana kupinga shutuma za rushwa zinazoelekezwa kwa waziri Bian Waigoro. Sisi tunataka tujue, wamama, kwa nini mnatuonea? Mkiona mama akichaguliwa kazi nzuri kubwa moja, unampiga kichwa aanguke chini. Wanaume mnaonea wa mama sana. Huyo ni mmoja wa kina mama aliyeandamana kupinga shutuma za rushwa za waziri Anne Waigoro. Mimi hapa ni Idi Ligongo na mimi ni Sunday Shomari. Leo ikiwa ni siku ya Ijumaa, tuna jicho letu katika mahusiano. Tutakuwa na msanii wa bongo flava Menina, yeye atazungumzia uaminifu hata kwa wazazi. Naumia kwa sababu ningependa hata mimi nilelewe na wazazi wangu wote y wawili, namwona baba anarudi nyumbani, namwona baba anakula namwona baba na mama tunatoka kama familia. Kwa yote hayo basi na mengine mengi ama lukuki, utakayosikia kupitia VOA Express leo hii, basi kuwa nasi mpaka mwisho wa matangazo haya. Lakini kwanza kabisa ni Sande Simba wa Shomari anakusomea habari za dunia. Maafisa wa Uganda wamesema leo kwamba mwakilishi wa Marekani kwa ajili ya kanda ya maziwa makuu yupo nchini Uganda kuhamasisha mazungumzo ya kutatua matatizo ya kisiasa nchini Burundi, kama ambavyo jumuia ya kimataifa inavyosihi kuwepo ushauriano bila ya masharti yote. Tom Pehielo, mwakilishi wa Marekani kwenye eneo la maziwa makuu, anaitembelea Uganda kushauriana na rais wa Uganda Yoweri Museveni juu ya namna ya kuanza tena mashauriano ya Burundi, alisema Okello Oriem, naibu waziri wa mambo ya nje wa Uganda. Majaribio ya awali kwenye mashauriano yalionekana kuwepo na upungufu wa ushirikiano na hatua za taratibu kutoka pande zote zinazohusika nchini Burundi, alisema. Rais wa Uganda Yoweri Museveni alichaguliwa na kundi la kikanda kuchukua hatua kama mpatanishi katika mgogoro wa kisiasa nchini Burundi ambao uliibua mifululizo ya mauaji ambayo waangalizi wengi wanahofu kwamba hatua wa hiyo imechochea kuingiza nchi hiyo kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe. Liberia imepokea kwa furaha kubwa kuondolewa kwa vikwazo vilivyokuwa vimewekwa na rais George W Bush mwaka elfu mbili na nne nchini humo. Katika barua kwa spika wa baraza la wawakilishi la Marekani na rais wa baraza la Senate, Rais wa Marekani Barack Obama amesema Liberia imefanya maendeleo makubwa ili kuendeleza demokrasia na mpangilio wa maendeleo ya taasisi zake za kisiasa, kiutawala na kiuchumi, na hivyo inastahiki kuondolewa vikwazo hivyo. Waziri wa habari wa Liberia Lewis Brown anasema kuondolewa kwa vikwazo kutaweza kurudisha imani kwamba Liberia ni nchi iliyo wazi na iko tayari kwa maendeleo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anasema macho ya dunia yanayoiangalia Tunisia na Marekani inataka nchi hiyo ambayo ndiyo kitovu cha mapinduzi ya kanda ya mashariki ya kati, Arab Spring, kufanikiwa. Ametoa matamshi hayo kutoka Tunisia, kituo chake cha kwanza kwenye ziara ya mataifa matatu ambayo italenga sana juu ya ukosefu wa usalama na hali ya kisiasa nchini Siria. Katika mkutano wa pamoja na waandishi hii leo na waziri wa mambo ya nje wa Tunisia, Taib Bakuchi, Bwana Kerry amesema Marekani imesaidia Tunisia msaada wa zaidi ya dola milioni 700 kwa mwaka 2011 na, na kwamba inadhamiria kuendelea na mipango ya awali ya kutoa mkopo mpya. Kwa upande wake, Bakuche anasema hali katika nchi jirani ya Libya inatia wasiwasi wasi kwa sababu ugaidi unaanza kuota mizizi katika nchi hiyo. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka VOA Express hapa Washington DC. Maafisa wa Iraq wamesema mjitoa muhanga wa kujilipua bomu ameshambulia maziko yaliyokuwa akifanywa na Washia katika mji mkuu wa Bagdad na kuua watu kumi na wawili na kujeruhi wengine thelathini na mbili Shambulizi hilo lilitokea katika maziko ya mpiganaji wa kundi linalosaidia serikali ambalo linaundwa na wanamgambo wa Kishia. Hakuna kundi lililodai kuhusika na shambulizi hilo, lakini inadhaniwa kwamba kundi la Islamic State linahusika na kundi la Wasuni linashikilia ardhi kubwa ya Iraq kwa upande wa kaskazini na magharibi, na limekuwa likiwashambulia Washia mjini Bagdad. Jeshi la Marekani naeleza kwamba limefanya shambulizi la anga kumlenga Jihadi John, mwanamgambo wa Islamic State ambaye ameonekana kwenye video kadhaa akiua kwa kikatili raia wa nchi za magharibi aliyowateka nyara. Maafisa wanasema haikujulikana mara moja kama mwanamgambo huyo aliyejulikana na vyanzo vya ujasusi vya magharibi kama Mohammed Emwazi alikuwa ameuawa kutokana na shambulizi la drone la Alhamisi usiku katika mji waliojitangazia kundi la Islamic State kama mji wa mkuu wa Raqqa huko Siria. Akizungumza kwa sharti la kutotajwa jina kwenye vyombo vya habari vya magharibi, maafisa wajua wa juu wa Marekani wameeleza kwamba shambulio hilo lililengwa kwenye gari ambalo Emwazi alikuwamo, wakiongeza kwamba kuna uwezekano mkubwa kwamba ameuawa. Chama cha NLD cha mwanasiasa Aung San Suu Kyi kimefanikiwa kuchukua wingi wa viti vya bunge na kuvipata na kuvipita vyama vinavyoungwa mkono na serikali na jeshi. Tume ya uchaguzi ya Myanmar ilitangaza mshindi kwa kusema kwamba chama cha NLD kimepata zaidi ya asilimia themanini ya kura zilizopigwa. Chama cha Aung San Suu Kyi kipo mbioni kuchukua udhibiti wa serikali, wakati uteuzi wa urais ukitarajiwa kufanyika mwezi Februari mwakani. Lakini katiba ya nchi hiyo haimpi fursa mwanasiasa huyo kuwa raisi, kwa sababu marehemu mume wake na watoto wake wa kiume ni raia wa Uingereza. Chama cha NLD kimesema kwamba Rais Thein Sein alitoa ahadi kwamba serikali itahakikisha mabadiliko ya madaraka yanafanyika kwa njia ya amani. Mahakama moja nchini Kambodia leo imetoa kibali cha kukamatwa kwa kiongozi maarufu wa upinzani Sam Renzi kuhusiana na kuharibu, kuharibu sifa ya mtu iliyowasilishwa dhidi yake miaka saba iliyopita. Hati hiyo inaonekana na wengi kama imechochewa kisiasa tangu Renzi awe mpinzani wa muda mrefu wa waziri mkuu wa nchi hiyo, Hun Sen. Waziri mkuu hapo jana aitishia hatua za kisheria baada ya Renzi kupendekeza chama cha Cambodia People's Party hakikuwa na nia ya dhati ya kufanya uchaguzi wa kidemokrasia. Haya, basi, popote pale ulipo, na kama ndio unafungulia ya redio yako ama unaingia katika mtandao wetu www VOA Swahili, hii ni VOA Express na unasafiri nayo mpaka pale saa kumi na moja kamili. Basi moja kwa moja, mara baada ya kusikiliza habari za dunia, tunaelekea huko nchini Ken, nchi Kenya. Mabalozi kumi na mmoja wa nchi za magharibi mjini Nairobi wametoa onyo kali kwa mawaziri na maafisa wakuu wa serikali wanaohusika na rushwa na ubadhirifu wa fedha uma kwamba huenda wakanyimwa vibali vya kuingia mataifa hayo ikiwa ni pamoja na kufungwa kwa akaunti zao za benki katika mataifa hayo. Mwai Gikonyo na ripoti kamili kutoka Nairobi. Wakiongeana waandishi wa habari baada ya kukutana na tume ya kupambana na rushwa hapa mjini Nairobi, mabalozi hao kumi na moja wa nchi za magharibi wamesema huenda serikali zao zikawanyiva vibali na hati za kuwaruhusu kuingia mataifa hayo Or wealth. Baadhi ya mataifa magharibi yaliyotoa onyo hilo ni pamoja na Marekani, Uingereza, Ujerumani, Ufaransa, Kanada na Japan. Lakini mapema leo asubuhi, kundi kubwa la wanawake kutoka jimbo la Embu mashariki mwa Kenya wameanamana kupinga madai ya rushwa yanayotolewa dhidi ya waziri wa ugatuzi Bi Anne Waiguru. Sisi tunataka tujue wamama, kwa nini mnatuonea? Mukiona, mama akichaguliwa kazi nzuri kubwa moja, mnampiga kichwa anguke chini. Wanaume mnaonea wamama sana. Huyu mzee kwa nini anaonea wamama? Vijana wetu wa madhara ya Korogocho na slums area walikuwa waizi kwa vile hawana mali pa kushika, lakini sasa tangu huduma hii ilipokuja, vijana wakawa sasa wanapewa kazi na wanapata kitu. Hili nataka liende katika kila Kenya, sasa wajue wamama wa Embu tutawakusanya na maroli twende Nairobi, kama tumetoa nguo zote handi zile za ndani, ndipo tuandamane mpaka Waiguru arudi, sababu kama sisi wamama tulikuwa tumeondolewa mzigo mkubwa wa vijana, kuikuwa kila wakati wanatuomba pesa wanatuomba pesa. Waiguru alikuwa ametushikilia na kila kijana alikuwa anaenda na fedha zake kila siku, mia tatu na hamsini na hamsini na mbili. Kwa hivyo hili ni jukumu kurudisha kwa wamama tena, kuwa wanakaa wakingangana na vijana. Tunataka Waiguru aendelee kukalia kiti na akalie na matako ma lakini raia wa kawaida kutoka maeneo mbalimbali hapa nchini Kenya wanazidi kulalamika kuhusu ongezeko kubwa la visa vya rushwa nchini Kenya. Wakuu wa kanisa la Anglikani pia leo asubuhi wametoa taarifa kali kulaani tatizo la rushwa na no ubadhirifu wa fedha za umma kwenye serikali. Mwaike kwenye VOA express Nairobi. Haya basi, msikilizaji, ndiyo taarifa yake Mwai Gikonyo kutoka huko Nairobi. Moja kwa moja sasa hivi tunaelekea kwenye kupata burudani ya muziki, lakini tunaelezwa kwamba mwanamuziki uh, Oliva Mtukudzi, ambaye tutasikiliza kibao chake hivi punde, kesho, e, siku ya Jumamosi, atatumbuiza jijini Nairobi katika tamasha ambalo madhumuni yake ni kuzitaka nchi tajiri duniani kuahidi kusaidia fedha zaidi katika kusaidia Uh, nchi masikini kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa, ikiwa mkutano mkubwa kuhusu suala hilo utafanyika huko Paris, Ufaransa. Basi hapa Oliver Mtukudzi eh, anakuja na kibao kitamu kabisa, anakuambia Raki. Ay basi fundi wangu hapa ananiambia mambo hayajatulia, tutaenda kwake Oliver Mtukudzi hapo baadaye. Hivi sasa ni katika, kama huna kazi, tutasikiliza kibao cha muziki. Karisa Chengo ni mfanyabiashara wa makaa katika eneo la Majengo mjini Mombasa nchini Kenya, na kama ilivyo kila jambo na chanzo chake. Huyu hapa anafafanua jinsi safari yake katika ulingo huu ulivyoanza. Biashara yangu ya makaa mi nilianza na gunia moja, lakini wakati ninafanya kazi ya maji na rauka saa kumi na mbili naendajaza maji anajali pake pale na pima ilo gunia likiisha, nidachukua gunia moja hivo hivo, nikipata kile cha maji kule ninaongezea, mpaka ndo nimefikia hapa. Naweza nikashukisha hata ishirini hata thalathini. Nilianza na ilo gunia moja, nilianza na mkokoteni nikaja nikaiache hiyo ya mkokoteni. Sasa wakati nimepata nali, mimi na pale kwenye mkokoteni naingia mtaani. Sasa ilivyopata customer, nikawa hata na mimi nata gunia mbili. Sasa nikawa pengine, ninaona pengine hii kuzunguka, wacha nitafute mahali niwe naweza nikakaa pale pale, nikawa naongoja pale, ndio nikapata hapo sasa. Nilivyoendeleza vile vile, ilikuwa ni gunia moja, na rauka asubuhi na jazamaji na uzamaji na makaa nikipata kitu pale nikiona kinaweza kutoshea gunia naongezea pale kwenye makaa. Mpaka saa hii naweza nikashukisha hata gunia ishirini thelathini. Siri ya mtungi aijuwae maji, na kila biashara na siri yake ya kunawiri na kupata faida na kwa upande mwingine kupata hasara. Na katika biashara hii, Chengo anaeleza jinsi vipi unaweza kunufaika iwapo utakuwa makini na mkakamavu. Kuna ingine inakupa nyingine, unapata ile mali yako kulingana na vile unajua makaa Ategemea na ule uzito kwa sababu apimana mizani sasa. Oh, yeah. Gunia lingine liza likafikisha, likafikisha likazidisha zile pesa ambazo umenunulia, na lingine likafikisha zile pesa zako, lingine hata utaongezea kwa sababu halikufikisha pesa yako. Lakini nina imani kwa sababu ninajua wazi hii ndio biashara niko nayo, kile kitakachoingia mi nitashukuru faidika, kwa sababu ingekuwa sifaidiki ingekuwa nishawacha, lakini vile ninaona ninapata kidogo kidogo Ndo mpaka leo niko hapa sahii, nina miaka kumi na ngapi, kumi na tano. Nikiangalia hivi pengine kama ni mali imeenda ko haraka haraka, mwezi ukiisha sikosi kama saba nane, elfu saba ama elfu nane Iko mitihani ya hiyo kazi, waweza ukafungua, lakini we mwenyewe ukawa huna ile nini sana, kwa sababu unaona pengine labda ah, hii nalipa kweli kwa sababu amepima lile gunia amekosa akaona hii hata si kazi ya kufanya, lakini kila gunia linavo eh, kwa sababu miti haiku imechanganywa ile miti sasa, uwezi ukajua ni gunia litatoa ama litotoa. Ushaona, kama gunia uwezi ukajaziwa makaa ikawa ni makaa ya kikweli, na gunia zingine ukazipata zinjazwa tu ni makaa, lakini sasa ni mepesi sasa weza ukapima ukapata ile yako ama hata ile yako isifike, lakini sasa wewe kwa vile ni biashara yako utajaribu tena, utapata makaa utachagua wewe mwenyewe ujue ili gunia linaweza kunilipa nalikupe, ndio itakupata maya kwamba hii kazi inaweza nikafanya. Nikiripotia sauti ya Amerika, mimi ni Salma Mohamed na kutakia ufanisi katika biashara yako. Tujiunge nasi Jumamosi hii kwenye safari yetu ya Vijimambo ambayo itakupeleka kwenye maeneo tofauti tofauti ulimwenguni na kuangazia baadhi ya vituko, maajabu na sarakasi katika habari ambazo labda ziligonga au hatazi kugonga vichwa vya habari wiki hii yeah. Yote haya ni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tukutane papa hapa siku ya Jumamosi. Oh, Haya basi, msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, uh, Washington DC. Kama nilivyokuambia pale, Oliva Mtukuti atakuwepo kesho kwa ajili ya kuzitaka nchi tajiri duniani kuongeza fedha zaidi kwa nchi masikini kuweza kupambana na eh, hali ya ongezeko la joto mabadiliko ya hali ya hewa Ayari. sawa kabisa. Kabisa, hapa basi anakuambia nini? Sande Shomari ndio yuko tayari kabisa na kile kitu chokisema hapo awali cha Rocky anatuletea ah, hicho kitu, kaa tayari msikilizaji kusafiri naye. Basi ni Oliver Mtukudzi kutoka kule nchini Zimbabwe, anakuambia Raki. Basi moja kwa moja, Sandy Shomari, tuelekee kwenye jicho letu hii leo. Tunaungana naye Rahabu Fredi na Lucy Patrick. Umewadia sasa ule wakati wa jicho letu. Mimi ni Rahabu Fredi ninakualika hapa, na ninaanza na mahusiano. Ninaye binti mrembo ambaye muda kidogo amekwisha ingia kwenye maisha ya ndoa leo anatanabaisha mengi kuhusu mahusiano, lakini akilinganisha maisha yake cha yeye alivyokuwa na wazazi wake. Jina langu naitwa Menina, ni msanii wa bongo flava. Sijapata nafasi ya kulelewa na baba yangu wala kukaa na naye ndani ya nyumba moja. Kwa nafasi ile kubwa sana naumia, kwa sababu ningependa hata mimi nilelewe na wazazi wangu wote wawili. Namuona baba anarudi nyumbani, namuona baba anakula Namwona baba na mama tunatoka kama familia, kama vile familia zingine. Naumia, lakini ni jambo ambalo ndo siwezi tena kuliingilia, kwa sababu siwezi kujua ni jambo gani limefanya mpaka likawafarakanisha. Vishawishi vilikuwa vingi, namshukuru Mungu sijawahi kumkosea mama kutokana na vishawishi vya wanaume vya mapideje, vya nini. Hapana. Kwa wazazi ambao wapo sasa hivi bado hawajatengana, nawaomba hata kama kuna tatizo gani, msiruhusu vikwazo vikaingia katika familia, kwa sababu watoto sisi ndo tunaumia. Nyie mnaona kawaida, mnaona kama mnakomoana, lakini mnatumiza sisi watoto. Jaribu kuwekani mambo sawa s so lazima mkaonyesha watoto, wakajisikia fedheha. Unakuta watoto wanakuwa baadaye hawana uaminifu na wapenzi wao, akija kuwa wakubwa hawajui kutunza ndoa na mahusiano yao. Kwa hiyo mi nawachomba wazazi sasa hivi kama bado mjatengana na bado mmejenga familia yenu, basi msiachane, mpendani milele na milele, watoto wenu waige mfano wenu. Haya, Menina umesema kwamba wazazi inabidi wawe mfano wa kuigwa, lakini wewe wazazi wako walitengana, umeiga nini wewe? Mimi sitoiga kwa wazazi wangu, nitatumia ile kama changamoto ili mimi nisije kuwa hivyo nikawaharibu watoto wangu kama jinsi gani mimi nilivyokuwa nimeharibikiwa kimawazo, kifikra, kuona kwamba wazazi wangu hawako sawa. Shukrani Imenina kwa kuungana nasi kwenye mahusiano hii leo. Kwa upande wa pili, Lucy Patrick yuko tayari na ndoto yangu. Shukrani sana, Rahabu Jicho. Kwa upande wa ndoto yangu siku ya leo. Limeiangazia ndoto ya Salma Jab. Ndoto yangu ni kuweza kufanya kazi kubwa zaidi ambazo zitatambulisha Tanzania na wasanii kwa ujumla. Aa, na kingine ni kufanya kazi na wasanii wakubwa wa nje ya nchi zetu ambazo wa, um, watatusaidia pia kuijua sanaa kiundani zaidi na kuweza kuiwakilisha sanaa vizuri na kuweza kuipanua zaidi. Uh, safari ni ndefu na naamini kwamba ndo kwanza napanda. Kwa hiyo nahitaji kujifunza zaidi, kufanya kazi kwa bidii, ili yote hayo yaweze kutimia. Kwa hiyo nafanya kazi kwa bidii, ili ndoto zangu ziweze kutimia na sikati tamaa na, napenda na siku moja nije kufanya kazi na comedian mmoja wa kike anaitwa Kansiime na naamini inshallah, kwa sababu nipo katika juhudi na Mwenyezi Mungu siku zote huwa hamtupi mja wake. Basi siku moja atasikiliza kilio changu. Na kingine napenda kufanya kazi na Majid Michael, hiyo naisi ni ndoto yangu ya muda mrefu sana, na imani kubwa siku moja itakuja kufanikiwa. All in all, uh, ndoto yangu ni kuitambulisha zaidi Tanzania, niwe icon kama alivyokuwa marehemu Steven Kanumba. Uh, hata kama nikiondoka, basi Salma Jabnisha azungumziwe kwa mazuri haswa yanahusiana na kazi, aliweka wapi sanaa yetu ya filamu ya Tanzania, aliifanyia nini na mengineyo. Uh, ndoto yangu nyingine pia kuinua wasanii chipukizi waweze kutimiza ndoto zao. Nakushukuru sana Nisha, kwa kuweza kutushirikisha hiyo ndoto yako. Ni imani yangu kwamba Ane Kansime anakusikia na iko siku basi mnaweza mkafanya kazi kwa pamoja na wewe ukatimiza kile ambacho ulitamani kukifanya pamoja naye. Jicho linakuwa linatia nanga kwa siku ya leo. Awali ulikuwa naye Rahabu Fredi katika mahusiano, nami ni Lucy Patrick, VOA Express. Aya, basi ni mwisho wa Juma leo, Juma leo, Juma nataka kusema leo, leo Juma tukimbia <laughs> tena <laughs> <laughs> <atakutufukuza laughs> Basi moja kwa moja tunaelekea kwenye tahadhari za weekend huko. Uh, tumsikilize uh, Evans Achoki. Kwa majina mimi naitwa Evans Achoki, mimi ni county commissioner wa Kwale. Ningelipenda sana waimiza viongozi wawe makini sana wakati ambapo wanatoa matamshi yao kwa hadharani, kwa sababu ulimi kiungo kidogo cha mwili, lakini kinaweza kuleta athari kubwa. Kwa hivyo ni muhimu sana wakati unatoa matamshi, kumbuka hata watoto wako na wale wanaokuwa wanakusikiza. Na ukirudi kwa nyumba, jaribu kufikiria ya kwamba vile ulikuwa unaongea, watoto wako wanakuona kwa runinga. Kwa hivyo ni muhimu sana viongozi waweze kuwa ni viongozi ambao wanapenda amani, wao wanahubiri amani, viongozi ambao wasiwe ndio chanzo cha kuleta mtafaruku katika jamii, lakini wawe ndio mstari wa viongozi wako mstari wa mbele kujaribu kuunganisha na kukaa chini na kusuluhisha shida iko wapi, waweze kuzungumza badala ya kurushiana kwa maneno kwa mikutano ya hadharani. Kwa hivyo kuanzia sasa, ningelitaka viongozi wote waweze kuwa makini sana, kwa sababu tunasikiza na tunaangalia. Yule atakayevunja sheria wakati wa mikutano kama hizo, basi tutaona hatua gani zifaazo za kisheria ndio tuweze kuzichukua. Hadhari hii ni muhimu sana kwa kila kiongozi, kwa sababu hakuna kiongozi ambaye ako juu ya sheria. Kila kiongozi anlazima aheshimu na kuhitimu sheria. Hivyo ndivyo njia ya kujenga taifa, ndivyo njia ya kujenga kaunti uh, ili kaunti ikiwa na amani, ikiwa viongozi hawazozani, ndio kaunti inaendelea. Lakini ikiwa viongozi ambaye hawaelewani, kuna mzozo kila wakati basi tutazidi kurudi nyuma na tutazidi kulia tumewachwa nyuma. Aya, moja kwa moja tunaelekea kwenye yavumayo mitandaoni na BMJ Muridhi. Basi nimekuwa nikipekuapekua kwenye makompyuta hapa na pale, kuna ni yapi ambayo yameendelea kuvuma kwenye mitandao? na habari kwamba baadhi ya wanawake katika kaunti ya Embu huko nchini Kenya, wanatishia kuvua nguo zao zote na kubaki uchi wa mnyama, huku wakiandamana kumuunga mkono waziri wa ugatuzi nchini humo, Anne Waiguru, ambayo wizara yake inakabiliwa na shutuma za ufisadi, zimeendelea kuzua mjadala mkali kwenye mitandao. Hili nataka liende katika kila Kenya sasa wajue wamama wa Embu, tutawakusanya na marori twende Nairobi, kama tumetoa nguo zote handi za, zile za ndani, ndipo sasa tuandamane mpaka Waiguru warudi. Moses Muya akiandika kwenye Facebook anasema kuvua nguo hakutarejesha fedha zilizoporwa kutoka kwa wizara hiyo. Naye Pamela Akinyi kwenye mtandao huo huo anasema, nyinyi wa mama mnajuaje ufisadi au kufanyika katika wizara hiyo ili mumuunge mkono waziri huyo? Moses k kwenye Twitter anasema Wakenya hawa hawakosi sarakasi. kuvua nguo kutasaidia na nini? Ni baadhi tu ya maoni mengi ambayo yamekuwa yakiendelea kutanda kwenye mitandao hii leo. Kwingineko, ripoti kwamba baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limeafikiana kwa kauli moja ya kufanya juhudi za kumaliza hasia nchini Burundi ambazo zinawafiwa kugeuka kuwa mauaji ya kimbari kama ilivyoshuhudiwa nchini Rwanda zimeendelea kuvuma mitandaoni hii leo. Moha Kagera anasema hatuwezi kuvumilia kuona mauaji mengine ya kimbari kama vile ilivyokuwa miaka ya 90. Inafaa kila juhudi zifanywe kuyasitisha. Wanda TK kwenye Twitter anasema iwapo azimio hilo litawezesha Umoja wa Mataifa kutuma majeshi zaidi nchini Burundi basi tunaliunga mkono kwa dhati. Jana Alhamisi, wanachama wote 15 wa baraza hilo la Umoja wa Mataifa walikutana mjini Paris na kukubaliana kwa kauli moja kutekelezwa kwa azimio hilo la serikali ya Ufaransa. Ni hayo tu tuliokukusanyieni hii leo katika yavumayo mitandaoni. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Komoro iko njiani kuweka historia katika kandanda kwa hivi sasa baada ya kutoka sare bila kufungana na timu ya taifa ya Ghana Black Stars katika michuano ya kuena nafasi ya kushiriki kombe la dunia. Hii ni mara ya kwanza kwa timu ya Komoro kushiriki katika michuano ya kombe hilo. Maafisa wa Uganda wamesema hii leo kwamba mwakilishi wa Marekani kwa ajili ya kanda ya Maziwa Makuu yupo nchini Uganda kuhamasisha mazungumzo ya kutatua matatizo ya kisiasa nchini Burundi, kama ambavyo jumuiya ya kimataifa inavyosihi kuwepo mashauriano bila ya masharti yoyote. Liberia imepokea kwa furaha kubwa kuondolewa kwa vikwazo vilivyokuwa vimewekwa na Rais George W Bush mwaka 2004 nchini humo, na waziri wa mambo nje wa Marekani John Kerry anasema macho ya dunia yanaiangalia Tunisia na Marekani anataka nchi hiyo ambayo kitovu cha mapinduzi iweze kufanikiwa. Shukrani kwa kutusikiliza alasiri hii ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili leo Ijumaa, tukiwa na live talk hapo saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kwa kuleta matangazo haya, msimamizi Hadija Mana, msimamizi ni Abdu Shakur Abudi, Hadija Riami yupo kwenye mapumziko, mwelekezi Dwin Collins. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Sunday Shomari kutoka Washington, tunakuambia alasiri njema.