Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi nikikaribisha katika matangazo ya leo, Ijumaa Novemba 13 mwaka 2015. Tunasikika pia katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22, vilevile vile katika 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Karibuni. Katika matangazo yetu hii leo tutakuletea live talk, mazungumzo yetu ya moja kwa moja, ambapo leo tunazungumzia uchaguzi wa Uganda na kampeni zilianza wiki hii kwa wagombea wakuu wa uraisi. Rais Yoweri Museveni wa sasa, Mama Mbabazi na Kizza Besigye walivutia wafuasi wengi kweli kweli. ni ishara ya shamra shamra katika mikutano ya kampeni za urais wa Uganda. Katika habari nyingine pia, maafisa wa Uganda wamesema leo kwamba mwakilishi mmoja wa Marekani yupo nchini Uganda kuhamasisha mazungumzo ya kutatua matatizo ya kisiasa nchini Burundi. Basi kwa habari hiyo na habari nyinginezo nyingi tu utazisikia katika habari zetu za dunia hii leo, ambazo hivi punde zitasomwa naye Mkamiti Kibayasi. Katika habari za dunia jioni ya leo, maafisa wa Uganda wamesema leo kwamba mwakilishi wa Marekani kwa ajili ya kanda ya maziwa makuu yupo nchini Uganda kuhamasisha mazungumzo ya kutatua matatizo ya kisiasa nchini Burundi, kama ambavyo jumuiya ya kimataifa inavyosihi kuwepo mashauriano bila ya masharti yoyote. Tom Perriello, mwakilishi wa Marekani kwenye eneo la maziwa makuu, anaitembelea Uganda kushauriana na rais wa Uganda yoweri Museveni juu ya namna ya kuanza tena mashauriano ya Burundi, alisema Okelo Orium, naibu waziri wa mambo ya nje wa Uganda. Alisema majaribio ya awali kwenye mashauriano yaliyoonekana kuwepo na upungufu wa ushirikiano na hatua za taratibu kutoka pande zote zinazohusika na mgogoro nchini Burundi. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linasihi vyama vinavyopigana nchini Burundi kusitisha ghasia na kutatua masuala yao kupitia majadiliano. Wanachama wote kumi na watano walipiga kura kuidhinisha azimio ambalo litazuia mali na kuweka marufuku ya safari kwa watu ambao wanazuia amani na kuchochea ghasia. Azimio hilo pia linaidhinisha kupelekwa kwa wataalamu wa sera na usalama ili kutathmini kile kinachohitajika kuwasaidia watu wa Burundi. Ghasia ziliibuka nchini Burundi mwezi Aprili, wakati Rais Pierre Nkurunziza alipotangaza uamuzi wa wake wa kuwania awamu ya tatu madarakani, hatua ambayo upinzani iliita ni kinyume cha katiba. Marekani, Umoja wa Ulaya na majirani wa taifa hilo lililopo Afrika Mashariki wanahofu ghasia zitaweza kupelekea vita vingine vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Liberia imepokea kwa furaha kubwa kuondolewa kwa vikwazo vilivyokuwa vimewekwa na rais George W. Bush mwaka elfu mbili na nne dhidi ya nchi hiyo. Katika barua kwa spika wa baraza la wawakilishi la Marekani na rais wa baraza la Senate, Rais wa Marekani Barack Obama amesema Liberia imefanya maendeleo makubwa ili kuendeleza demokrasia na mpangilio wa maendeleo ya taasisi zake za kisiasa, kiutawala na kiuchumi, na hivyo inastahiki kuondolewa vikwazo hivyo. Waziri wa habari wa Liberia Louis Brown anasema kuondolewa kwa vikwazo kutaweza kurudisha imani kwamba Liberia ni nchi iliyo tayari na iliyo wazi kwa maendeleo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Maafisa wa Iraq wamesema mjitoa muhanga wa kulipua bomu ameshambulia maziko yaliyokuwa yakifanywa na Washiha katika mji mkuu wa Baghdad na kuua watu 19 na kujeruhi wengine thelathini. Shambulizi hilo lilitokea leo katika maziko ya mpiganaji wa kundi linalosaidia serikali ambalo linaundwa na wanamgambo wa Kishiha. Hakuna kundi lililodai kuhusika na shambulizi hilo, lakini inadaiwa kwamba kundi la Islamic State linahusika. Kundi la Wasuni linashikilia ardhi kubwa ya Iraq kwa upande wa kaskazini na magharibi na limekuwa likiwashambulia Washiha mjini Baghdad. Wakati huo, wapiganaji wa Kikurdi wanaosaidiwa na mashambulizi ya anga ya Marekani nchini Iraq wanasema wamefanikiwa kuingia na kuchukua maeneo kadhaa kaskazini mwa nchi hiyo katika mji wa Sinjar, wakati wakiendelea na mashambulizi katika eneo kubwa, lengo likiwa kuutoa mji wa mikakati ya wanamgambo wa Islamic State. Vikosi vya Peshmerga viliingia katika mji kutokea pande zote na kuwasambaratisha wanamgambo wa Islamic State waliosalia, kwa mujibu wa akaunti ya Twitter ya Baraza la Usalama la eneo la Kurdistan iliyoposti taarifa hizo mapema leo. Wapiganaji wa Kikurdi sasa wanashikilia ghala la makombora, kiwanda cha saruji hospitali na majengo kadhaa ya umma mjini Sinjar, kwa mujibu wa kundi hilo, ambapo liliongeza kwamba Islamic State imesambaratishwa na kukimbia. Biashara ya rejareja -reja nchini Marekani imeongezeka kwa asilimia nukta kumi kwa mwezi Oktoba na iliongezeka kwa asilimia moja nukta saba mnamo mwaka huu mzima. Ripoti ya leo kutoka idara ya biashara inaeleza kushuka kwa bei za mafuta kulisaidia kushuka kwa ongezeko la bei. Wachumi wanaangalia kwa karibu biashara ya rejareja, kwa sababu mahitaji ya wanunuzi ndiyo kwa sehemu kubwa inaendesha takriban shughuli zote za kiuchumi Marekani. Ripoti tofauti juu ya ughali wa maisha imeonyesha kwamba bei ya bidhaa za jumla ilishuka mwezi Oktoba kwa mwezi wa pili mfululizo. Mahakama moja nchini Kambodia leo imetoa kibali cha kukamatwa kwa kiongozi maarufu wa upinzani Sam Rainsy kuhusiana na kesi ya kuharibu sifa ya mtu iliyowasilishwa dhidi yake miaka saba iliyopita. Hati hiyo inaonekana na wengi kama imechochewa kisiasa, Tangu Rains awe mpinzani wa muda mrefu wa waziri mkuu wa nchi hiyo Hun Sen. Waziri mkuu hapo jana alitishia hatua za kisheria baada ya Rains kupendekeza chama cha Cambodia People's Party hakikuwa na nia ya dhati ya kufanya uchaguzi wa kidemokrasia. Chama cha NLD na mwanasiasa Aung San Suu Kyi kimefanikiwa kuchukua wingi wa viti vya bunge na kuvishinda vyama vinavyoungwa mkono na serikali na jeshi. Tume ya uchaguzi ya Mayanma ilitangaza ushindi huo kwa kusema kuwa chama cha NLD kimepata zaidi ya asilimia themanini ya kura zilizopigwa. Chama cha Aung San Suu Kyi kipo mbioni kuchukua udhibiti wa serikali wakati uteuzi wa rais ukitarajiwa kufanyika mwezi Februari mwakani lakini katiba ya nchi hiyo haimpi fursa mwanasiasa huyo kuwa rais kwa sababu marehemu mume wake na watoto wake wa kiume ni raia wa Uingereza. Chama cha NLD kimesema kwamba Rais Thienshen alitoa ahadi serikali itahakikisha mabadiliko ya madaraka yanafanyika kwa njia ya amani punde matokeo ya uchaguzi yatakapokuwa rasmi. Nam, karibu katika live talk ya leo Ijumaa, ambapo kama tulivyokueleza hapo katika vitokezo vyetu, tunazungumzia uchaguzi wa Uganda utakaofanyika hapo mwezi Februari mwakani, na wiki hii kampeni zilizinduliwa rasmi. Wagombea nani wamejitokeza kuwania kiti hicho, lakini wale wanaonekana vinara ni rais wa sasa wa Uganda, Yoweri Kaguta Museveni wa chama cha NRM, Kiiza Besigye wa FDC na Amamambabazi Mambabazi, waziri mkuu wa zamani kuzungumza hili basi, hivi sasa kwenye line tunaye Profesa Austin Bukenya wa chuo kikuu cha Makerere huko Uganda, na vilevile tunatarajia kuwa naye mchambuzi wa masuala ya kisiasa na uchaguzi Acor Amazima. Vilevile tunajaribu kuendelea kumtafuta mwandishi wetu Kennes Bwire wa huko Kampala, Uganda, ili yeye aweze kutupatia mtazamo wa kiandishi uh, ili kuweza kujua nini hasa kinaendelea mpaka hivi sasa huko uh, nchini Uganda. Mimi naitwa Idi Ligongo, nitakuwa na gongo, mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi. Basi moja kwa moja tulikuwa tuanze kwake Kennes Bwire, lakini hivi sasa tuende moja kwa moja kwa profesa uh, Austin Bukenya. Profesa, labda tungeanza uh, kujua eh, tunafahamu katika chaguzi nyingi barani Afrika tume za uchaguzi zimekuwa zikilalamikiwa sana kwamba hazitendi haki ama sio huru katika namna ambavyo zimekuwa zikiundwa na kadhalika. Vipi kwa Uganda, hilo lipo? Lipo kabisa. Yaani, uh, kama unavyojua, uh, swala uh, kubwa sana ilikuwa likijadiliwa hapo kabla ya mchakato huko kuanza ni kwamba tume ya uchaguzi iwe huru kabisa, sio kwa jina tu, lakini uh, kwa haki kama inavyotakikana. Uh, nadhani msimamo wa wanaotaka uh, mageuzi ni kwamba walikuwa wanataka uh, sheria ibadilishwe ili Uh, tume isiwe inateuliwa na rais anayetawala uh, uh, lakini iwe inateuliwa ama na uh, bunge au vyama vya uh, siasa na kadhalika, lakini hilo halikutekelezwa. Kwa hivyo tume uh, chagudi, ya uchaguzi ilivyo kama ilivyokuwa, na hakuna mabadiliko yote yaliyofanyika ya, ya katika muundo wa watume na kwa hivyo tunaendelea kama ilivyokuwa hapo za, uh, zamani. Na wengi kwa wanasema kwamba ikiwa hivyo ha hapo, yani usawa wa, yani fursa za kushinda huwa umepunguka, lakini uh, ni... umepungua ume, na kwa hivyo kuna hiyo uh, uh, shida. Lakini Profesa, uh, mara nyingi wapinzani wamekuwa wakiendelea kufanya uh, uchaguzi ama kushiriki katika uchaguzi wakati wakiwa bado wanazilalamikia hizi tume ambazo namna vimekuwa zikiundwa. Unadhani hili ni swala sahihi au pengine wangekuwa wanapaswa pengine kuwa kujiepusha kabisa kwenye uchaguzi kwa kusababu, kwa sababu haina maana uh, kuingia katika uchaguzi ambao hauna imani na tume inayosimamia uchaguzi. Wamekuwa wanajaribu na n yani, wakitumaini kwamba huenda haki zikifanyika, lakini sasa ilionekana e, e, kana kwamba walifikia kiwango cha kukata tamaa kuona kwamba mambo yakiwa kama yalivyo, uh, yani ya, fursa zao za kukabiliana vilivyo na hali e, e, e, ya siasa ilivyo Uganda haitobadilika na kwa hivyo wengi walikuwa hata mi nimeshangaa walipotaja eh, eh, eh, eh, eh, yani, waaniaji wa, wanaongoza wamesema Museveni na Mbabazi, lakini kuna mwengine mm, hm, Kanali Kizza Besigye ambaye kwa mara kadhaa amejaribu kuwania kiti cha urais na ameshindwa mara tatu sasa, nadhani na um, mara ya kwanza alipoania uh, akashindwa, akaenda kortini, wakasema mambo ya e, kasoro katika uchaguzi lakini si za kutosha uh, yani kusema kwamba uh, waufuta wa ama waubatili uchaguzi. Sasa uh, swali ni kwamba ya kutosha ni vipi hivyo na aja, sana, Bukenye, kwa, kwa hivyo tena alikuwa ameapa kwamba hato ng'ang'ania tena kitu cha urahisi bila mabadiliko halisi katika yaani tume ya uchaguzi, lakini tumeshangaa kuona kwamba sasa amejidwaga silingini tena na hayo marekebisho hajafanya. Asante sana Profesa Austin Bukenya, tutarejia kwako hivi sasa. Mkamiti, tumeelezwa kwamba tuna mwandishi wetu Kenneth Bwire yupo katika line. Kenneth, tunafahamu kwamba unafuatilia masuala haya ya kampeni za uchaguzi huko Uganda, na hii leo ikiwa ni siku yake ya tano, hebu tueleze basi shamra shamra za wananchi na hamasa leo hii siku ya tano ziko vipi katika kampeni hizi za kinyang'anyiro cha urais mwaka elfu mbili na kumi na sita nchini humo? zinaendelea kwa hali ambayo kutabiri kwake inakuwa vigumu kidogo, kwa sababu ilivyotarajiwa awali, watu walitarajia kwamba Mbabazi angeweza kumpa ushindani mkubwa Mseveni na hawakutarajia kwamba Besigye ataweza kujitokeza na kuwatoa kijasho hao wawili. Kwa sasa hivi, Besigye anaendelea kuvutia ule umati mkubwa, kinyume na ilivyokuwa imetarajiwa awali, hata katika maeneo ambayo tunafahamu kwamba ni ngome ya rais Mseveni katika maeneo ya magharibi ambako Mseveni hutoa kura nyingi sana na ilivyokuwa awali katika mihula mitatu alizojaribu kusimama Besigye, wakati Mbabazi alikuwa pamoja na Mseveni, Besigye hakuweza kupata kura nyingi kule na ufuasi haukuwepo. Lakini kwa sasa tunavyoangalia ni kwamba anavuta watu wengi, ambao wengi kwa mara ya kwanza katika historia ya Uganda wanachanga pesa na kumpa Besigye, badala ya kihistoria ile ya kiafrika kwamba wapiga kura wanatarajia ulaliyesimama kumpa kwe, kumpa pesa. La pili ni kwamba wengi ambao wanajitokeza wanatoa zile kadi za chama cha NRM wakimpa besi jihadharani. La tatu ni kwamba wanaojitoa wengi ni wale vijana ambao wanamfuata sana kwa wingi, hivyo inatoa upinzani sasa. Mahema mawili yanakuwa me yako dhabiti kidogo hema la Kembabazi na Besije huku hema la Mseveni likionekana kuyumba kidogo. Maana walana anawavutia, anawavutia. Yale ambayo wanajitokeza ni kwamba wengi wanasafiri mwendo mrefu, wengi wanakuja, wanapewa chakula na hata baada ya mikutano, unasikia wengi wakifanya kelele kwamba hatujapewa pesa kurudisha nyumbani, na wengi wanasema hatukupewa pesa ambazo tuliambiwa tusihudhurie mkutano wa mtu fulani na amekuja kujitokeza hivyo, mahema haya mawili ya Mseve, ya Mbabazi na Besigye yameindisha kidogo hema lake Museveni. Tunashukuru tuna Bwire kwa taarifa hizo. Basi wewe ambapo ni mwandishi na umekuwa ukishuhudia kutoka kampeni moja kwenda nyingine, yeye Besigye, umeona kwamba anachangiwa fedha na watu hadharani na vilevile vile, baadhi ya wananchi wanaacha kadi zao kutoka chama fulani na kujiunga na chama cha Besj. Je, katika kampeni za Amama Mbabazi umeona kipi tofauti kinachofanywa ukilinganisha na kampeni za Besj zake? Amama Mbabazi kidogo, Besj alianza na ule mvuto wa kutoa ahadi, ahadi ikiwa kwamba mara hii ni uchaguzi wa kihistoria ambao utabadili maisha yenu wapiga kura na maisha ya vizazi vijavyo, ahadi ambazo alikuwa akieleza kwamba tunastahili kugeuza mfumo mzima wa serikali na uhakikishe kwamba mfumo uliopo ni mfumo wa kudumu, si mfumo ambao unasimamiwa na mtu mmoja. Mbabaji awali alikuwa na ahadi za kusema kwamba mkinichagua mimi, endapo nitamshinda Mbeveni, Mseveni atakubali na aondoke madarakani bila matatizo. Maana yake kwamba ni yeye ambayo Mseveni anaweza kubali kwamba ameshindwa. Hivyo Besije alipoona Mbabazi alipoona Besije anavutia kwa zile ahadi wote, hata ukimjumlisha Mseveni, wameanza sasa nao kutoa ahadi. Ahadi anazotoa Mseveni ni zile kwamba mkinichagua nitaendeleza miradi niliyoanza ambayo nimefikia, na vilevile vile yale matendo ambayo labda hamkuyafikiria ha-hamkuya- hamkuyafurahia, nitaweza kuyabadilisha. Mbabazi kwa upande mwingine, ujumbe wake ni ule tu wa mabadiliko, ujumbe ambao unavutia na kueleza kwamba mimi najua kilicho ndani ya chama cha NRM cha ki Museveni anachokiongoza, najua yote yanayotendeka serikali, najua kumekuwa na upungufu, najua jambo fulani linastahili kutendeka, na ni mimi ninayefahamu miaka thelathini ambayo nimekuwa serikalini, kila ambacho naweza nikatekeleza ili kubadili sura iliyopo. Besigye, kwa upande wake, anasema <coughs> serikali yote ni mbovu, inastahili kugeuzwa na kuweza kusafishwa upya. Hivyo Besigye anavutia vijana sana, idadi kubwa ni vijana. Mbabazi anavutia idadi mchanganyiko, vijana na wazee, hao ndio Mbabazi anavutia. Upande wa Museveni, naye ako na wale ambao walikuwa wanachama wa Museveni, wanachama wa NRM kwa muda mwingi, ambao hawataki kubanduka. Hivyo Mbabazi na Besigye tofauti yao ni kwamba Besi yanasisitiza inastahili kugeuza kila kitu. Mbaba yanasisitiza mambo yako shwari, lakini kuna upungufu mimi ndio nitakaotengeneza huu upungufu ili serikali iwe dhabiti. Hiyo ndio tofauti iliyopo kati ya hawa wawili, lakini wote wanasema mabadiliko ni lazima. Asante sana, uh, Kenneth Bwire endelea kuwepo hapo hapo kwa ajili ya kutujuza kile ambacho, uh, kinaendelea huko. Kuna msikilizaji ambaye, uh, ameingia hapa ndani ya live talk, anaitwa lauren Maganga. Laurent, karibu sana, kama una swali, maoni kuhusiana na uchaguzi yeah, wa Uganda. Laurent Maganga, msikilizaji ambaye uh, ume, e, tupige simu hapa sauti America, kama unatusikia, tunakusubiri kusikia swali lako ama maoni. Hello, voice of America, tunakusikia, endelea. Laurent napenda kuchangia kwenye tume ya taifa ya uchaguzi Uganda. Mimi naonelea ingekuwa vema uchaguzi ungependeshwa kwa kwa chama zote, utume kitaingilia kila kila chama ikatoa mwakilishi au mjumbe mmoja kwenye kila chama. Asante sana. Hapo, kwa naona inge, ingekuwa tume huru. Tunashukuru sana kwa uh, maoni yako hayo. Basi uh, turejee kwako kwa Profesa uh, Austin. Profesa, umemsikia Kenneth Bwire akizungumza masuala mambo yanavyokwenda baina ya hao wagombea hususan wawili ambao wanaonekana ni wakubwa sana kupitia upinzani, yani Kizza Besigye na Amama Mbabazi. Unadhani, profesa, kuwepo kwao hawa wagombea wawili kunapunguza kura za upinzani na unadhani pengine wangeweza kuweka nguvu pamoja na kuweza kuhakikisha kwamba wanaweza kumshinda Rais Yoweri Museveni ama ni, ni, ni, ni swala ama ni jambo jema kwa wao kuendelea kuwa hivyo kama walivyo. Na labda uh, kabla sijazungumzia uh, uh, jambo hilo, ni vema tujue kwamba kuna uh, wagombeaji eh, nani kwa eh, kufikia sasa walioteuliwa na tume ya uchaguzi kuna Mchezeni, kuna Mjendabazi, kuna Kandali Besige, kuna Pastor Bwanika na Generali Beraro. Hao watano mi ningesema ni kizazi cha wazee, lakini kuna watatu uh, vijana vijana, Profesa Bariamrevage kuwa mkuu wa chuo kikuu cha Makerere, kuna Bwana Mabirizi na kuna Bibi Ciala Walube Ando. na hiyo na, na, na, na, kundi la watatu Mariamu Reba Mabirizi na waunde ni ingesema ni, ni, ni kundi la vijana kizazi kipya, na kwa hivyo uh, kuna tofautizwa, lakini uh, kama alivyotaja uh, mwenzangu nani uh, Bwire uh, kinachoonekana wazi ni kwamba wapinzani uh, wa, wa Mseveni tayari wana shida nyingi. Kwanza wameshindwa kuungana kama alivyowashauri uh, mzee mze Raila Odinga wa Kenya. Alipokuwa hapa walimsikiliza, wakasema tumefahamu kwamba uh, umoja unatakikana, lakini umekosekana kabisa, hasa wakiona kwamba Mbabazi na Besigye wanakabiliana. Hao tayari wamegawanya sana sana uh, kura kubwa za nyingi uh, za upande wa upinzani. Uh, na jambo lingine, Mbabazi mwenyewe sijui kwamba ana yaani mengi ya, ya, ya kumsaidia kushinda bwana Museveni kwa sababu wamekuwa wanafanya kazi pamoja kwa muda mrefu sana uh, na kwa hivyo, kama alivyomuuliza Museveni, amesema Mbabazi akisema go forward, yani tuende mbele. Sasa wakati huu wa miaka thelathini amekuwa anaenda nyuma na kwa hivyo hilo swali itakuwa gumu kwa yeye ki e, kukulijigu nadhani, anayeamini kasana Besije hata ingawa, yani ana shida zake, lakini ikiwa na tunazungumzia yani, mabadiliko mageuzi, yeye mwenyewe akikataa kuwaruhusu yani wenzake kushindana naye kama yule jenerali Mugisha Muntu ambaye ni mwenyekiti wa chama chake cha FDC, Forum for Democratic Change. Tunaulizwa sasa, yeye kwa nini hataki, yani vijana wachukue hatamu za uongozi? Kwa hivyo tunaliuliza sana kwa wazee wetu, Mseveni, Babazi, Besije, jenerali Viraro na Bwanika hao. Na kwa hivyo hilo hiyo, ni mojawapo ya shida zao shida nyingine ni kwamba yaani, ukitazama kwa undani wanavyo wanavyozungumzia hasa hasa ni kwamba wanaposema wana watakabiliana na na ufisadi, sa miaka hii yote waliokuwa kwenye uwezo, kwa sababu wote wamekuwa katika N R M, national resistance movement. Hata huyu mchana waluge naye, yaani, dada bibi wa wa walube naye alikuwa mfanyikazi um, wa, uh, wa ikulu ya Mtezani. Na kwa hivyo tunauliza sasa, hawa hata wanatuletea nini kipya? Naona lakini, mimi linalonikera sana ni jambo la uadilifu uh, yani adili katika uchaguzi huu. <tipa> yani, Profesa Bukenye tafadhali, Profesa Bukenye naimani unanisikia basi, Profesa Bukenye tafadhali, naimani unanisikia naomba, kwanza ungenyamaza hapo, kabla ya kuendelea na matatizo, ili tuweze kumkaribisha msikilizaji OTN George wa Kenya aweze kutoa mchango wake naye katika mada yetu hii ya leo. Karibu OTN George wa Kenya. Asante sana, asante sana dada ya mtangazaji. Mimi kile ambacho ningependa kuzungumzia kuhusu hii uchaguzi wa Uganda ni kwamba kile kinachonishangaza ya kwamba tume ya uchaguzi Uganda ina mara kwa mara inatishia upinzani, unapata wanatishia basi, je, kumchukulia hatua, inatishia huyo mgombeaji mwingine, lakini ikifika kwa Museveni hawamfanyii chochote. Yani unapata kile kinachoendelea hasa Uganda, upinzani mimi bado nahisi ya kwamba inakandamizwa, na hili tatizo nalizungumzia ikizingatiwa ya kwamba hili ni tatizo ambalo linakumba bara la Afrika pakubwa sana. tume nyingi za uchaguzi unapata inaegemea katika upande wa serikali na sio upande wowote vile inavyotakikana kisheria ya kwamba tume haitakikani kuegemea upande wowote. Sasa kile ambacho mimi ningehimiza, ninge viongozi wa Afrika, na tume zinazoundwa hapa Afrika ni ya kwamba iweze kutii sheria na ku, na kuwa na usawa kwa viongozi wote na pia wagombeaji wote, ili kuhakikisha kwamba taifa bara la Afrika linakuwa ni bara ambalo linaheshimiwa ulimwenguni, sio bara ambalo unapata wachache wanaongoza zaidi na wengine wanakandamizwa. Hayi tu ambayo ndio ningependa kusema, Ndugu mtangazaji, na asante sana kwa kunipa nafasi. Ni Uchieng George wa Kakamega, hapa magharibi mwa Kenya. Asante sana bwana. Uh, Uchieng George uh, kutoka huko nchini Kenya, tumemsikia bwana Uchieng akiendelea uh, kusisitiza uh, wasiwasi wake wa namna ambavyo tume za uchaguzi zimekuwa zikifanya uh, kazi zake. Kenneth Wire, nirejee kwako. Eh, sasa umezungumza namna ambavyo pengine vijana wamekuwa uh, wakijitokeza wengi ka mikutano ya Bwana Kiza besig e, Tanzania juzi hapa wamefanya uchaguzi na vijana wengi walionekana kuelekea uh, kwa mgombea wa Chadema chini ya mwamvuli wa Ukawa. Unadhani kwamba kuna ile kauli ambayo pengine Tanzania kabla ya uchaguzi wataliweza kusema si ajabu kwa uh, upinzani kuweza kuibuka kidedea? Hiyo hali ipo hapo unavyoiona? Najua wengi wanasema kwamba ndiyo wale ambao wamesimama urais wana kampeni, lakini mshindi ashajulikana. Hayo ni maoni ya wengi wa Uganda, si maoni ya waandishi wa habari kwamba mshindi tayari anajulikana, hata kampeni ziendelee. Usemi wake mseveni anasema kwamba mimi ndio nimetengeneza nchi katika muhula wa kwanza mlionipa, nilifanya mhula, apile, Watata, Wane, hiki muhula wa pili nikafanya hiki watatu nikafanya hiki wanne nimefanya hiki sasa mnipe watano nitafanya. Katika kampeni zake anasisitiza kwamba nitaendelea kufanya hili Nadra anasema mnipe nafasi ili nikaweze kufanya lile. Anasisitiza kwamba nitaendelea kufanya hili, na si ajabu Besigye amekuwa mahakamani mara mbili. Sote tunajua mahakama yamesema alishinda. Hata huyu huyuena e, General Sejusa ambaye sasa yuko katika kambi ya Mbabazi, akiwa katika serikali alikuwa ni mkiongozi wa ujasusi, alisema kweli, tumemnyima Besigye mara mbili akishinda. Mbabazi akiwa serikalini amesema Najua siri zote ambazo zimetendeka na chama cha NRM, nikisimamia uchaguzi, naelewa kila kitu. Mseveni haizimshinda sasa. Eh, idadi kubwa ya wanaopiga kura Uganda ni vijana ambao wengi sasa wanamfuata Besigye na Mbabazi. Asante sana Kennes Bwire, uh, asante sana Kennes Bwire. Hivi sasa basi, tunakamilisha matangazo yetu kwa njia ya redio na baadaye tutarejea uh, matangazo haya ya live talk kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. kwa hiyo wale wote ambao mnataka kuendelea uh, kusikiliza mjadala huu tukutane huko katika mtandao wetu, lakini hivi sasa kwa njia ya redio, shukrani kwa, kwa kutusikiliza, tukutane huko hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi nikikukaribisha katika matangazo ya leo Ijumaa Novemba 13 mwaka 2015. Tunasikika pia katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22, vilevile vile katika 107.5 FM Nairobi Kenya na 94.9 FM Bujumbura Burundi. Karibuni. Katika matangazo yetu hii leo tutakuletea live talk, mazungumzo yetu ya moja kwa moja ambapo leo tunazungumzia uchaguzi wa Uganda na kampeni zilianza wiki hii kwa wagombea wakuu wa uraisi. Rais Yoweri Museveni wa sasa, Mama Mbabazi na Kizza Besigye walivutia wafuasi wengi kwelikweli Ni ishara ya shamra shamra katika mikutano ya kampeni za urais wa Uganda. Katika habari nyingine, pia maafisa wa Uganda wamesema leo kwamba mwakilishi mmoja wa Marekani yupo nchini Uganda kuhamasisha mazungumzo ya kutatua matatizo ya kisiasa nchini Burundi. Basi kwa habari hiyo na habari nyinginezo nyingi tu utazisikia katika habari zetu za dunia hii leo, ambazo hivyo punde zitasoma naye Mkamiti Kibayasi. Katika habari za dunia jioni ya leo, maafisa wa Uganda wamesema leo kwamba mwakilishi wa Marekani kwa ajili ya kanda ya maziwa makuu yupo nchini Uganda kuhamasisha mazungumzo ya kutatua matatizo ya kisiasa nchini Burundi, kama ambavyo jumuiya ya kimataifa inavyosihi kuwepo mashauriano bila ya masharti yoyote. Tom Perriello, mwakilishi wa Marekani kwenye eneo la maziwa makuu anayetembelea Uganda kushauriana na Rais wa Uganda Yoweri Museveni juu ya namna ya kuanza tena mashauriano ya Burundi alisema. Okelo Oriam, naibu waziri wa mambo ya nje wa Uganda, alisema majaribio ya awali kwenye mashauriano yalionekana kuwepo na upungufu wa ushirikiano na hatua za taratibu kutoka pande zote zinazohusika na mgogoro nchini Burundi. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linasihi vyama vinavyopigana nchini Burundi kusitisha ghasia na kutatua masuala yao kupitia majadiliano. Wanachama wote kumi na watano walipiga kura kuidhinisha azimio ambalo litazuia mali na kuweka marufuku ya safari kwa watu ambao wanazuia amani na kuchochea ghasia. Azimio hilo pia linaidhinisha kupelekwa kwa wataalamu wa sera na usalama ili kutathmini kile kinachohitajika kuwasaidia watu wa Burundi. Ghasia ziliibuka nchini Burundi mwezi April wakati rais Pierre Nkurunziza alipotangaza uamuzi wake wa kuwania awamu ya tatu madarakani, hatua ambayo upinzani iliita ni kinyume cha katiba. Marekani, Umoja wa Ulaya na majirani wa taifa hilo lililopo Afrika Mashariki wanahofu ghasia zitaweza kupelekea vita vingine vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Liberia imepokea kwa furaha kubwa kuondolewa kwa vikwazo vilivyokuwa vimewekwa na Rais George W Bush mwaka elfu mbili na nne dhidi ya nchi hiyo. Katika barua kwa spika wa baraza la wawakilishi la Marekani na rais wa baraza la Senate, Rais wa Marekani Barack Obama amesema Liberia imefanya maendeleo makubwa ili kuendeleza demokrasia na mpangilio wa maendeleo ya taasisi zake za kisiasa, kiutawala na kiuchumi, na hivyo inastahiki kuondolewa vikwazo hivyo. Waziri wa habari wa Liberia Louis Brown anasema kuondolewa kwa vikwazo kutaweza kurudisha imani kwamba Liberia ni nchi iliyo tayari na iliyo wazi kwa maendeleo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Maafisa wa Iraq wamesema mjitowa muhanga wa kulipua bomu ameshambulia maziko yaliyokuwa yakifanywa na washiha katika mji mkuu wa Baghdad na kuua watu 19 na kujeruhi wengine thelathini. Shambulizi hilo lilitokea leo katika maziko ya mpiganaji wa kundi linalosaidia serikali ambalo linaundwa na wanamgambo wa Kishiha. Hakuna kundi lililodai kuhusika na shambulizi hilo, lakini inadaiwa kwamba kundi la Islamic State linahusika. Kundi la Wasuni linashikilia ardhi kubwa ya Iraq kwa upande wa kaskazini na magharibi na limekuwa likiwashambulia Washiha mjini Bagdad. Wakati huo wa wapiganaji wa Kikurdi wanaosaidiwa na mashambulizi ya anga ya Marekani nchini Iraq wanasema wamefanikiwa kuingia na kuchukua maeneo kadhaa kaskazini mwa nchi hiyo katika mji wa Sinjar, wakati wakiendelea na mashambulizi katika eneo kubwa, lengo likiwa kuutoa mji wa mikakati ya wanamgambo wa Islamic State. Vikosi vya Peshmerga viliingia katika mji kutokea pande zote na kuwasambaratisha wanamgambo wa Islamic State waliosalia, kwa mujibu wa akaunti ya Twitter ya Baraza la Usalama la eneo la Kurdistan iliyoposti taarifa hizo mapema leo. Wapiganaji wa Kikurdi sasa wanashikilia ghala la makombora, kiwanda cha saruji, hospitali na majengo kadhaa ya umma mjini Sinjar. Kwa mujibu wa kundi hilo, ambapo liliongeza kwamba Islamic State imesambaratishwa na kukimbia. Biashara ya rejareja reja nchini Marekani imeongezeka kwa asilimia nukta kumi kwa mwezi Oktoba na iliongezeka kwa asilimia moja nukta saba mnamo mwaka huu mzima. Ripoti ya leo kutoka idara ya biashara inaeleza kushuka kwa bei za mafuta kulisaidia kushuka kwa ongezeko la bei. Wachumi wanaangalia kwa karibu biashara ya rejareja, kwa sababu mahitaji ya wanunuzi ndiyo kwa sehemu kubwa inaendesha takriban shughuli zote za kiuchumi Marekani. Ripoti tofauti juu ya ughali wa maisha imeonyesha kwamba bei ya bidhaa za jumla ilishuka mwezi Oktoba kwa mwezi wa pili mfululizo. Mahakama moja nchini Kambodia leo imetoa kibali cha kukamatwa kwa kiongozi maarufu wa upinzani Sam Rainsy kuhusiana na kesi ya kuharibu sifa ya mtu iliyowasilishwa dhidi yake miaka saba iliyopita. Hati hiyo inaonekana na wengi kama imechochewa kisiasa tangu Rains awe mpinzani wa muda mrefu wa waziri mkuu wa nchi hiyo Hun Sen. Waziri mkuu hapo jana alitishia hatua za kisheria, baada ya Rains kupendekeza chama cha Cambodia People's Party akikuwa na nia ya dhati ya kufanya uchaguzi wa kidemokrasia. Chama cha NLD na mwanasiasa Aung San Suu Kyi kimefanikiwa kuchukua wingi wa viti vya bunge na kuvishinda vyama vinavyoungwa mkono na serikali na jeshi. Tume ya uchaguzi ya Myanmar ilitangaza ushindi huo kwa kusema kuwa chama cha NLD kimepata zaidi ya asilimia themanini ya kura zilizopigwa. Chama cha Aung San Suu Kyi kipo mbioni kuchukua udhibiti wa serikali, wakati uteuzi wa rais ukitarajiwa kufanyika mwezi Februari mwakani. Lakini katiba ya nchi hiyo haimpi fursa mwanasiasa huyo kuwa rais, kwa sababu marehemu mume wake na watoto wake wa kiume ni raia wa Uingereza. Chama cha NLD kimesema kwamba Rais Thienshen alitoa ahadi, serikali itahakikisha mabadiliko ya madaraka yanafanyika kwa njia ya amani punde matokeo ya uchaguzi yatakapokuwa rasmi. Naam, karibu katika live talk ya leo hii Ijumaa, ambapo kama tulivyokueleza hapo katika vitokezo vyetu, tunazungumzia uchaguzi wa Uganda utakaofanyika hapo mwezi Februari mwakani, na wiki hii kampeni zilizinduliwa rasmi. Wagombea nani wamejitokeza kuwania kiti hicho, lakini wale wanaonekana vinara ni rais wa sasa wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni wa chama cha NRM, Kizza Besigye wa FDC na Amama Mbabazi Mbabazi, waziri mkuu wa zamani kuzungumza hili basi, hivi sasa kwenye line tunaye Profesa Austin Bukenya wa chuo kikuu cha Makerere huko Uganda, na vilevile tunatarajia kuwa naye mchambuzi wa masuala ya kisiasa na uchaguzi Acor Amazima. Vilevile tunajaribu kuendelea kumtafuta mwandishi wetu Kenneth Bwire wa huko Kampala, Uganda, ili yeye aweze kutupatia mtazamo wa kiandishi uh, ili kuweza kujua nini hasa kinaendelea mpaka hivi sasa huko uh, nchini Uganda. Mimi naitwa Edi Ligongo, nitakuwa na mwenzangu. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Ya yeah, basi moja kwa moja tulikuwa tuanze kwake Kenneth Bwire, lakini hivi sasa tuende moja kwa moja kwa Profesa uh, Austin Bukenya. Profesa, labda tungeanza uh, kujua eh, tunafahamu uh, katika chaguzi nyingi barani Afrika, tume za uchaguzi zimekuwa zikilalamikiwa sana kwamba hazitendi haki ama sio huru katika namna ambavyo zimekuwa zikiundwa na kadhalika. Vipi kwa Uganda, hilo lipo? Lipo kabisa, yaani yaani, uh, kama unavyojua swala uh, uh, kubwa sana lilokuwa likijadiliwa hapo kabla ya mchakato huu kuanza ni kwamba uh, tume ya uchaguzi iwe uhuru kabisa, sio kwa jina tu, lakini uh, kwa haki kama inavyotakikana uh, wa, uh, uh, uh, nadhani msimamo wa wanaotaka mageuzi ni kwamba walikuwa wanataka sheria ibadilishwe ili tume isiwe inateuliwa na rais anayetawala. Uh, uh, lakini iwe inateuliwa ama na Uh, bunge uh, au vyama vya uh, siasa na kadhalika, lakini hilo halikutekelezwa kwa uh. Hivyo tume ya uchaguzi ilivyo kama ilivyokuwa, na hakuna mabadiliko yote yaliyofanyika katika muundo wa wa tume, na kwa hivyo tunaendelea kama ilivyokuwa hapo za uh, zamani. Na wengi wanasema kwamba ikiwa hivyo Ha, hapo yani, usawa wa yani, fursa za kushinda huwa umepungua lakini... uh, umepungua ume na kwa hivyo kuna hiyo uh, uh, shida. Lakini Profesa, mara nyingi wapinzani wamekuwa wakiendelea kufanya uh, uchaguzi ama kushiriki katika uchaguzi wakati wakiwa bado wanazilalamikia hizi tume ambazo namna vimekuwa zikiundwa. Unadhani hili ni swala sahihi au pengine wangekuwa wanapaswa pengine kuwa kujiepusha kabisa kwenye uchaguzi kwa kusababu, kwa sababu haina maana uh, kuingia katika uchaguzi ambao hauna imani na tume inayosimamia uchaguzi. Wamekuwa wanajaribu na n yani, wakitumaini kwamba huenda haki zikifanyika, lakini sasa ilionekana e, e, kana kwamba walifikia kiwango cha kukata tamaa kuona kwamba mambo yakiwa kama yalivyo, uh, ya, yaani, fursa zao za kukabiliana vilivyo na hali e, e, e, ya siasa ilivyo Uganda haitobadilika na kwa hivyo Wengi walikuwa hata mimi nimeshangaa walipotaja wayani, waaniaji wanaongoza wamesema Museveni na Mbabazi, lakini kuna mwingine mwengine, e, Kanali Kizza Besigye ambaye, ambayo kwa mara kadhaa amejaribu kuwania ku, ku, kiti cha urais na ameshindwa mara tatu, sasa nadhani na mara ya kwanza uh, alipoania akashindwa akaenda ka, ka, kortini. Wakasema kulikuwako e, na mambo ya e, e, e, kasoro katika uchaguzi, lakini si za kutosha uh, yani kusema kwamba uh, waufuta wa ama waubatili uchaguzi. Sasa uh, iswali ni kwamba ya kutosha ni vipi hivyo. Na kwa hivyo tena alikuwa ameapa kwamba hatong'ang'ania tena kiti cha urahisi bila mabadiliko halisi katika uh, uh, tume uh, uh, ya uh, uchaguzi, lakini tumeshangaa kuona kwamba sasa amejibwaga kiringini tena na hayo marekebisho alyefanya. Asante sana Profesa Austin Bukenya, tutarejea kwa kwako hivi sasa. Mkamiti, tumeelezwa kwamba tuna mwandishi wetu Kenneth Bwire yupo katika line. Kenneth, tunafahamu kwamba unafuatilia maswala haya ya kampeni za uchaguzi huko Uganda, na hii leo ikiwa ni siku yake ya tano, hebu tueleze basi shamra shamra za wananchi na hamasa. Leo hii siku ya tano ziko vipi katika kampeni hizi za kinyang'anyiro cha urais mwaka elfu mbili na kumi na sita nchini humo? zinaendelea kwa hali ambayo kutabiri kwake inakuwa vigumu kidogo, kwa sababu ilivyotarajiwa awali, watu walitarajia kwamba Mbabazi angeweza kumpa ushindani mkubwa Mseveni, na hawakutarajia kwamba Besije ataweza kujitokeza na kuwatoa kijasho hao wawili. Kwa sasa hivi, Besije anaendelea kuvutia ule umati mkubwa, kinyume na ilivyokuwa imetarajiwa awali, hata katika maeneo ambayo tunafahamu kwamba ni ngome ya Rais Mseveni, katika maeneo ya magharibi ambako Mseveni hutoa kura nyingi sana na ilivyokuwa awali katika mihula mitatu alizojaribu kusimama Besije, wakati Mbabazi alikuwa pamoja na Mseveni, Besije hakuweza kupata kura nyingi kule na ufuasi haukuwepo. Lakini kwa sasa tunavyoangalia ni kwamba anavuta watu wengi ambao wengi kwa mara ya kwanza katika historia ya Uganda wanachanga pesa na kumpa Besije badala ya kihistoria ile ya kiafrika kwamba wapiga kura wanatarajia ula aliyesimama kumpa, kumpa pesa. La pili ni kwamba wengi ambao wanajitokeza wanatoa zile kadi za chama cha NRM wakimpa besi jihadarani. La tatu ni kwamba wanaojitoa wengi ni wale vijana ambao wanamfuata sana kwa wingi, hivyo inatoa upinzani sasa. Mahema mawili yanakuwa me yako dhabiti kidogo hema la Kembabazi na Besije, huku hema la Mseveni likionekana kuyumba kidogo. Maana walana anawavutia, anawavutia yale ambao wanajitokeza. Ni kwamba wengi wanasafiri mwendo mrefu, wengi wanakuja, wanapewa chakula, na hata baada ya mikutano unasikia wengi wakifanya kelele kwamba hatujapewa pesa ya kurudisha nyumbani na wengi wanasema hatukupewa pesa ambazo tuliambiwa tusihudhurie mkutano wa mtu fulani, na amekuja kujitokeza hivyo. Mahema haya mawili ya, mseve, ya Mbabazi na Besigye yamejimbisha kidogo, hema lake Mseveni tuns Tunashukuru Bwire kwa taarifa hizo. Basi wewe, ambapo ni mwandishi na umekuwa ukishuhudia kutoka kampeni moja kwenda nyingine, yeye Besigye umeona kwamba anachangiwa fedha na watu hadharani na vilevile vile, baadhi ya wananchi wanaacha kadi zao kutoka chama fulani na kujiunga na chama cha Besigye. Je, katika kampeni za amama Mbabazi umeona kipi tofauti kinachofanywa ukilinganisha na kampeni za Besigye? zake ya mamao kidogo. Basi je, alianza na ule mvuto wa kutoa ahadi ahadi ikiwa kwamba mara hii ni uchaguzi wa kihistoria ambao utabadili maisha yenu wapiga kura na maisha ya vizazi vijavyo, ahadi ambazo alikuwa akieleza kwamba tunastahili kugeuza mfumo mzima wa serikali na tuhakikishe kwamba mfumo uliopo ni mfumo wa kudumu, si mfumo ambao unasimamiwa na mtu mmoja mbabazi awali alikuwa na ahadi za kusema kwamba mkinichagua mimi endapo nitamshinda mseveni mseveni atakubali na aondoke madarakani bila matatizo maana yake kwamba ni yeye ambaye mseveni anaweza kubali kwamba ameshindwa hivyo besigye alipoona mbabazi alipoona besigye anavutia kwa zile ahadi wote hata ukimjumlisha mseveni wameanza sasa nao wa kutoa ahadi ahadi anazotoa Mseveni ni zile kwamba mkinichagua nitaendeleza miradi niliyoanza ambayo nimefikia, na vile vile yale matendo ambayo namna hamkuyafikiria, hamkuyafurahia nitaweza kuyabadilisha. Mbava ziko upande mwingine, ujumbe wake ni ule tu wa mabadiliko, ujumbe ambao unavutia na kueleza kwamba mimi najua kilicho ndani ya chama cha NRM chake Mseveni anakiokiongoza, najua yote anayotendeka serikali Najua kumekuwa na upungufu, najua jambo fulani linastahili kutendeka na kanatema, na hivo, Besige, ni mimi ninayefahamu miaka thelathini ambayo nimekuwa serikalini kila ambacho naweza nikatekeleza ili kubadili sura iliyopo. Besije kwa upande wake anasema serikali yote ni mbovu, inastahili kugeuzwa na kuweza kusafishwa upya. Hivyo Besije anavutia vijana sana, idadi kubwa ni vijana. Mbabazi anavutia idadi mchanganyiko, vijana na wazee hao ndio Mbabazi anavutia. Upande wa Museveni naye ako na wale ambao walikuwa wanachama wa Museveni, wanachama wa NRM kwa muda mwingi, ambao hawataki wa kubanduka. Hivyo Mbabazi na Besigye, tofauti yao ni kwamba Besigye anasisitiza unastahili kugeuza kila kitu, Mbabazi yanasisitiza mambo yako shwari lakini kuna upungufu, mimi ndio nitakaotengeneza huu upungufu ili serikali iwe dhabiti. Hiyo ndio tofauti iliyopo tu kati ya hawa wawili, lakini wote wanasema mabadiliko ni lazima. Asante sana, uh, Kenneth Bwire, endelea kuwepo hapo hapo kwa ajili ya kutujuza kile ambacho uh, kinaendelea huko. Kuna msikilizaji ambaye uh, ameingia hapa ndani ya Live Talk, anaitwa Lauren Maganga. Laurent, karibu sana kama una swali maoni kuhusiana na uchaguzi yeah, wa Uganda. Laurent Maganga msikilizaji ambaye uh, ume, e, tupige simu hapa sauti America, kama unatusikia, tunakusubiri kusikia swali lako ama maoni. Hello, Voice of America, tunakusikia endelea. Laurent, napenda kuchangia kwenye tume ya taifa ya uchaguzi Uganda. Mimi naonelea ingekuwa vema uchaguzi ungependeshwa kwa kwa chama zote, utume ikaingilia kila, kila chama ikatoa mwakilishi au mjumbe mmoja kwenye kila chama. Asante sana kwa... tunashukuru sana kwa maoni yako hayo. Basi uh, turejee kwako kwa profesa uh, Austin. Profesa, umemsikia Kenneth Bwire akizungumza masuala mambo yanavyokwenda baina ya hao wagombea hususan wawili ambao wanaonekana ni wakubwa sana kupitia upinzani Yani, Kiza Besigie na Amama Mbabazi, unadhani profesa, kuwepo kwao hawa wagombea wawili kunapunguza kura za upinzani, na unadhani pengine wangeweza kuweka nguvu pamoja na kuweza kuhakikisha kwamba wanaweza kumshinda Rais Yoweri Museveni, ama ni ni ni swala ama ni jambo jema kwa wao kuendelea kuwa hivyo kama walivyo? Na labda uh, kabla sija uh, uh, uh, zungumzia jambo hilo, ni vema tujue kwamba kuna uh, wagombeaji, eh, nani kwa kufikia sasa walioteuliwa eh, na tume ya, ya uchaguzi. Kuna Mseveni, kuna Mjendabazi, kuna kanali Besigye, kuna pasta Banika na generali Biraro. Hao watano mi ngesema ni kizazi cha wazee, lakini kuna watatu vijana vijana Profesa Mariam Reba aliyekuwa mkuu uh, wa uh, chuo kikuu cha Makerere, uh, kuna uh, Bwana Mabirizi na kuna Bibi Kiala Walube Aundo. Na hiyo kundi la watatu, Mariamu Reba, Mabirizi na Walube ni ingesema ni kundi la vijana, kizazi kipya na kwa hivyo uh, kuna tofauti hizo, lakini uh, kama alivyotaja uh, mwenzangu nanii uh, bwire uh, kinachoonekana wazi ni kwamba wapinzani uh, wa, wa Mseveni tayari wana shida nyingi. Kwanza wameshindwa kuungana kama alivyowashauri uh, mzee Raila Odinga wa Kenya alipokuwa hapa walimsikiliza wakasema, tumefahamu kwamba uh, umoja unatakikana, lakini umekosekana kabisa, hasa wakiona kwamba Mbabazi na Besigye wanakabiliana. Hao tayari wamegawanya sana sana uh, kura kubwa za nyingi za wa, wa upande wa upinzani. Uh, na jambo lingine, Mbabazi mwenyewe sijui kwamba ana yaani mengi ya, ya, ya kumsaidia kushinda Bwana Museveni, kwa sababu wamekuwa wanafanya kazi pamoja kwa muda mrefu sana, uh, na kwa hivyo, kama alivyomuuliza Museveni amesema, Mbabazi akisema go forward, yani tuende mbele, sasa wakati huu wa miaka thelathini amekuwa anaenda nyuma. Previu, kwa ee si, e, yani uh, yani, hivyo uh, uh, yani, gumu kwa kuwa gumu kwa yeye uh, yani, kli kushin, kukujibu na dhana anayeaminika sana Besije hata ingawa yaani ana shida zake, lakini ikiwa tunazungumzia yani mabadilisha mageuzi, yeye mwenyewe akikataa kuwaruhusu yani wenzake kushindana naye kama yule Jenerali Mjisha, mtu ambaye ni mwenyekiti wa chama chake cha FDC, Forum for Democratic Change. Tunaulizwa sasa yeye kwa nini hataki, yani, vijana wachukue hatamu za uongozi? Kwa hivyo tunaliuliza sana kwa wazee wetu, Museveni, Babazi, Besigye, Jenerali Viraro na Bwanika. Na kwa hivyo hilo, hiyo ni mojawapo ya shida zao shida nyingine ni kwamba yaani, ukitazama kwa undani wanavyo wanavyozungumzia hasa hasa ni kwamba wanaposema wana watakabiliana na na ospitali sasa. Miaka hii yote waliokuwa kwenye uwezo kwa sababu wote wamekuwa katika N R M National Resistance Movement, hata huyu msichana Walube naye yaani dada didi wa wa Walube naye alikuwa mfanyikazi wa wa, uh, wa ikulu ya mchezeni. Tunauliza sasa hawa hata wanatuletea nini kipya? Naona, lakini mimi ina lonikera sana ni jambo la uh, uadilifu yani adili katika uchaguzi huu. Sasa hao wameanza yani kampeni zao rasmi za profesa Bukenye, tafadhali wa ndani ya vyama profesa Bukenye na imani na unanisikia kwa kwa kwa basi kwa na Profesa Bukenya tafadhali, na Imani, unanisikia, naomba kwanza ungenyamaza hapo kabla ya kuendelea na matatizo, ili tuweze kumkaribisha msikilizaji OTN George wa Kenya aweze kutoa mchango wake naye katika mada yetu hii ya leo. Karibu OTN George wa Kenya. Asante sana, asante sana dada ya mtangazaji. Mimi kile ambacho ningependa kuzungumzia kuhusu hii uchaguzi wa Uganda ni kwamba kile kinachonishangaza ya kwamba tume ya uchaguzi Uganda ina mara kwa mara inatishia upinzani, unapata wanatishia besi, je, kumchukulia hatua, inatishia huyo mgombeaji mwingine, lakini ikifika kwa Museveni hawamfanyii chochote. Yaani unapata kile kinachoendelea hasa Uganda upinzani mimi bado nahisi ya kwamba inakandamizwa, na hili tatizo nalizungumzia, ikizingatiwa ya kwamba hili ni tatizo ambalo linakumba bara la Afrika pakubwa sana. Tume nyingi za uchaguzi unapata inaegemea katika upande wa serikali na sio upande wowote, vile inavyotakikana kisheria ya kwamba tume haitakikani kuegemea upande wowote. Sasa kile ambacho mimi ningehimiza, ninge viongozi wa Afrika na tume zinazoundwa hapa Afrika ni ya kwamba iweze kutii sheria na ku-na kuwa na usawa kwa viongozi wote, na pia wagombeaji wote, ili kuhakikisha kwamba taifa bara la Afrika linakuwa ni li bara ambalo linaheshimiwa ulimwenguni, sio bara ambalo unapata wachache wanaongoza zaidi na wengine wanakandamizwa. Hayi tu ambayo ndio ningependa kusema. Ndugu mtangazaji, na asante sana kwa kunipa nafasi, ni Uchieng George wa Kakamega hapa magharibi mwa Kenya. Asante sana bwana uh, Uchieng George uh, kutoka huko nchini Kenya. Tumemsikia bwana Uchieng akiendelea uh, kusisitiza Uh, wasiwasi wake wa namna ambavyo tume za uchaguzi zimekuwa zikifanya uh, kazi zake. Kenneth Wire, nirejee kwako. Uh, sasa umezungumza namna ambavyo pengine vijana wamekuwa uh, wakijitokeza wengi katika mikutano ya bwana Kiza Besigye. Uh, Tanzania juzi hapa wamefanya uchaguzi na vijana wengi walionekana kuelekea uh, kwa mgombea wa Chadema chini ya mwamvuli wa Ukawa. Unadhani kwamba kuna ile kauli ambayo pengine Tanzania kabla ya uchaguzi wataliweza kusema si ajabu kwa uh, upinzani kuweza kuibuka kidedea. Hiyo hali ipo hapo unavyoiona? Unajua wengi wanasema kwamba ndiyo wale ambao wamesimama urais wana kampeni, lakini mshinda shajulikana. Hayo ni maoni ya wengi wa Uganda simaona waandishi wa habari kwamba mshindi tayari anajulikana hata kampeni ziendelee. Usemi wake Mseveni anasema kwamba mimi ndio nimetengeneza nchi. Katika muhula wa kwanza mlionipa, nilifanya hiki, muhula wa pili nikafanya hiki, wa tatu nikafanya hiki, wa nne nimefanya hiki. Sasa mnipe watano nitafanya. Katika kampeni zake anasisitiza kwamba nitaendelea kufanya hili nadra, anasema mnipe nafasi ili nikaweze kufanya lile. Anasisitiza kwamba nitaendelea kufanya hili, na si ajabu Besigye amekuwa mahakamani mara mbili, sote tojua mahakama yamesema alishinda. Hata huyu jenerali e, Sejusa, ambaye sasa yuko katika kambi ya Mbabazi, akiwa katika serikali alikuwa ni mkiongozi wa ujasusi, alisema kweli, tumemnyima Besije mara mbili akishinda. Mbabazi akiwa serikalini amesema najua siri zote ambazo zimetendeka na chama cha NRM, nikisimamia uchaguzi, naelewa kila kitu, Museveni hawezi nishinda. Sasa eh, idadi kubwa ya wanaopiga kura Uganda ni vijana ambao wengi sasa wanamfuata Besigye na Mbabazi. Asante sana Kennes Bwire. Uh, asante sana Kennes Bwire. Hivi sasa basi, tunakamilisha matangazo yetu kwa njia ya redio na baadaye tutarejea, uh, matangazo haya ya live talk kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. kwa hiyo wale wote ambao mnataka kuendelea uh, kusikiliza mjadala huu tukutane huko katika mtandao wetu, lakini hivi sasa kwa njia ya redio, shukrani kwa, kwa kutusikiliza tukutane huko.