Mwezi Aprili really, karibu watu mia nane walikufa maji wakijaribu kuingia Ulaya. Miili yao ilisafirishwa na maji hadi kwenye ufukwe wa Malta. Janga hilo limepelekea mkutano wa wiki hii huko Malta ambapo viongozi wa Ulaya wametia saini mkataba wa dola milioni moja nukta tisa kwa Afrika, lengo kuu likiwa ni kukabiliana na kile walichokitaja kuwa kiini hasa cha uhamiaji. Fedha hizo zinalenga kutengeneza ajira, kuimarisha hali ya afya na kuzuia mizozo. Viongozi wa Ulaya walitoa mkakati uliochapishwa kwenye kurasa 17 wa kukabiliana na mzozo ulioko, ingawa ulipokelewa kwa maoni tofauti, kama anavyoeleza Rais wa Niger, mahamadou Isofu: euro bilioni moja nukta nane hazitoshi, hata hazikaribii kutosha. Mahitaji ni mengi, ndiyo maana tuna hii washirika wote kuhusika katika kutoa misaada. Naye waziri mkuu wa Itali alikuwa na haya ya kusema. Haya ni maoni kutoka kwa wale wanaona kikombe kikiwa kitupu ya nusu. Kwangu naona kikombe kikiwa zaidi ya nusu kujaa, kwa sababu mwanzo, Itali haikuwa peke yake katika kukabiliana na wa wakimbizi. Pili, Afrika imepewa kipaumbele. Lakini hesabu hizo zinaonyesha kuwa Afrika haijapewa kipaumbele kama anavyoeleza Malta Foresti kutoka taasisi ya maendeleo ya nchi za Ulaya. Euro bilioni tatu ziliahidiwa Uturuki ili kusaidia kukabiliana na hali huko Syria. Kwa hivyo tunaangalia kwa mtazamo huo na kulinganisha, dola bilioni 1.9 kwa bara lote la Afrika hazitoshi. Ulaya pia inanuia kutia saini mikataba ya uhamiaji na mataifa binafsi ya Afrika kabla ya kutoa misaada ya maendeleo. Hata hivyo, idadi yanaovuka Mediterranean ni ndogo ikilinganishwa na ile ya zaidi ya wahamiaji 650,000 wengi wakiwa ni kutoka Siria wakipitia Uturuki na Ugiriki. Sweden ambayo kwa muda mrefu imekuwa mstari wa mbele kuunga mkono kazi za haki za wahamiaji, imeingia kwenye mataifa ambayo yameanza tena kutoa hati za kuingia, yani visa wiki hii. Kama anavyosema waziri mkuu wa Sweden Stefan Lofven, tunafuata sheria zilizowekwa hapa Ulaya. Tunafanya hivyo kwa kuwa mamlaka zinasema, hatuwezi kuhakikisha usalama kwenye mipaka yetu, lazima tusikilize hilo. Waangalizi wanasema hatua ya Sweden inaongeza tashwishi kuhusu eneo lisilohitaji kibali kuingia Ulaya katika siku zijazo.