hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12:30 jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1:30 usiku kwa saa za afrika mashariki Tunatangaza pia katika mita band 19, 22, 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam inayoakaribisha hii leo ni mimi Sunday Shomari. Katika matangazo yetu ya leo tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako kwa hii leo ni mimi Abdu Shakur Abud. Polisi wa Ufaransa wanahoji familia ya Omar Ismael Mustafae, gaidi la kwanza aliyetambulika kuhusika na mashambulizi ya Ijumaa mjini Paris yaliyosababisha vifo vya watu 129 na zaidi ya 300 kujeruhiwa, wengi wao wakiwa katika hali mahdud Babake Mustafa kaka yake na shemeji wake ni miongoni mwa watu sita wanaoshikiliwa na maafisa wa usalama wakati Ufaransa inaomboleza kwa siku ya pili hii leo mauaji yaliyoshtusha dunia nzima. Mustafa aliyekuwa na umri wa miaka ishirini na tisa ni mojawapo ya washambulizi saba ambao wote walivaa koti yenye milipuko na walifariki wakati wa mashambulizi hayo yalotokea kwa mfululizo siku ya Ijumaa mwendesha mashtaka mkuu wa Ufaransa franois Molin anasema Mustafa alikuwa anafahamika kwa polisi kama mhalifu lakini hajapata kuhusishwa na uchunguzi wowote au kundi la kigaidi. Maafisa wa Ufaransa wanasema pasipoti ya raia wa Siria ilipatikana karibu moja na mwili wa mshambuliaji mmoja na Ugiriki inaeleza ni mmoja wa watu walioandikishwa kuingia Ulaya kati ya maelfu ya wahamiaji wanaokimbia vita vya Siria. Polisi wa Ufaransa vilevile wanasema wameshapata gari la pili lilohusika katika mauaji ya siku ya Ijumaa, na uchunguzi wao hivi sasa unapanuka hadi Ubelgiji, na hivyo kuonyesha kwamba washambuliaji waliofanya mashambulizi ya Paris walipata msaada na mpango kutoka nchi za nje. Rais Barack Obama wa Marekani ameapa Jumapili kwamba ataisaidia Ufaransa katika juhudi za kuwasaka wahusika wa, wa mashambulizi ya hivi karibuni mjini Paris yaliyosababisha vifo zaidi ya watu mia moja. Baada ya kuwasili Uturuki kuhudhuria mkutano wa viongozi wa kundi la G ishirini, Obama ameahidi ushirikiano na Ufaransa katika juhudi za kuwafikisha mbele ya sheria wote waliohusika na mashambulizi hayo. Hakutoa maelezo zaidi juu ya jinsi Marekani au washirika wake wataimarisha mashambulizi yao dhidi ya kundi la Islamic State lilodai kuhusika na mashambulio ya Paris. mauaji ya mtu mmoja, anasema Obama, wasio na hatia, kumradhi, mauaji ya watu wasio na hatia, anasema Bwana Obama, kwa msingi wa itikadi potofu, ni shambulio dhidi ya Ufaransa pekee, bali pia ni shambulio kwa dunia zima. Rais Obama alisema hayo baada ya kukutana kwa karibu saa moja na Rais Recep Tayyip Erdogan wa Uturuki. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, Washington DC. Msemaji wa rais wa Kenya Manoa Spsu anasema kamishni ya kupambana na ulaji rushwa iliyoundwa na serikali ya Kenya na sekta ya binafsi inatazamiwa kuwasilisha hivi karibuni ripoti kwa rais Uhuru Kenyatta kufuatia wasiwasi wasi mkubwa unaoelezwa juu ya ubadhirifu wa mali ya umma. Kenyatta hivi karibuni alikiri changamoto utawala wake unakabiliwa kung'oa rushwa baada ya wawekezaji kusema ulaji rushwa ni changamoto kuu katika kufanya biashara katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Upinzani na mashirika kiraia ya kiraia yameilaumu serikali ya Kenya kwa kushindwa kukabiliana na kukithiri kwa ulaji rushwa na ubadhirifu nchini humo. Bwana Esipiso, akizungumza na Sauti ya Amerika hii leo, anapinga tuhuma hizo, akisema Rais Kenyatta anania dhati ya kupambana na rushwa. Polisi wa Misri wanasema miili 15 ya wahamiaji wa kiafrika imegunduliwa ikiwa imeshambuliwa, imeshambuliwa na risasi katika peninsula ya Sinai karibu na mpaka wa nchi hiyo na Israel. Wahamiaji wengine wanane walipatikana wamejeruhiwa kutokana na shambulio hilo. Maafisa wanasema wahamiaji waligunduliwa mapema hii leo kusini mwa mji wa Rafa, lakini haijulikani bado wazi nani aliwashambulia wahamiaji hao au asili yao ni gani. Peninsula ya Sinai ni njia kuu ya wahamiaji wa Afrika kupita kujaribu kuelekea Israel. Rais Thein Sein wa Myanmar ameahidi kutakuwepo na kukabidhiana madaraka kwa utulivu kwa serikali mpya katika juhudi za kuondoa hofu kwamba huenda jeshi kwa mara nyingine itapuuzi matokeo ya uchaguzi uliokuwa huru. Thein Sein alitoa ahadi hiyo wakati wa mkutano na viongozi wa vyama mbalimbali vya kisiasa huko Yangon hii leo wiki moja baada ya uchaguzi wa kihistoria ambao unakipatia ushindi chama cha National League for Democracy cha kiongozi wa muda mrefu Aung San Suu Kyi. Mwisho wa habari za dunia kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Unaendelea kusikiliza Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC <mulia> Haya basi, msikilizaji, ni Jumapili nyingine tena kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tunapokuletea kile kipindi cha Salam na Muziki. Popote pale, kama uko DRC, Burundi, Kenya, Tanzania, hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Jumapili tulivu kabisa. Mimi ni Idi Ligongo nikikwambia karibuni. Anaitufungulia basi jamvi letu hili la Jumapili la salamu na muziki, si mwingine ni fikiri dakio Dario Kagala. Anasema ni fikiri Dario Kagala anasema yuko safarini Geita, Tanzania, zake salam kwa safu yote ya VOA. Si tunakuambia shukran sana. Upande wa pili Dwayne Collins anatikisha kichwa kwamba ameipokea na yeye, zingine kwa Salome Daniel Elias, mama Elizabeth Juma, Michael Mwanaharakati, Jumanne Rukoba, Simon Felesi, Frenc Manco Mgogo, Deus Masunga na Sali Bunzali. Tukiendelea basi na hizi salam na muziki hivi sasa, na kamata zake salam, si mwingine ni Joseph Miroro pamoja na Bi Rebecca Kwamboka. Anasema zake salamu zimfikie Uh, Linusi Kingalu, Mapema Ndula, Daudi Kikikoti, Emmanuel Kapera, Lenga Chapati, Sali Bunzali, Henry Kideula, Salome Daniel na Fikiri Dario. Wote wakiwa uh, maeneo basi. Afrika Mashariki ndicho ambacho anakizungumza uh, ndugu yangu huyu hivi sasa. Nakamata zake salamu za Bakari Bakari Ngaminana anasema yeye anapatikana zile sehemu za Burundi. Akusema Burundi kubwa, ndugu yangu, hebu tueleze huko pande za wapi huko Burundi. Zake zimfikie salamu eh, ni kwa uh, Salome Daniel, Helen Ayoma, Robert Atinga, John Ngabuto Mose, William Makene, Chief Fredi Mokombe, vilevile anamkumbuka Omariba Onesmo, Machari Nyangemba na Peter Mochoge wa kule nchini Kenya. Zake hizo salamu, ndugu yangu huyu kutoka maeneo ya Burundi. Kama basi umejiunga nasi, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na tunakupeperushia zile zako salam huku tukikupigia ule muziki mtamu kabisa. Hivi sasa basi, na kamata zake salamu Mary Lenusi Kingalu, anasema zake salamu zimfikie Godred na Dietrich Lenusi wa Morogoro, Tanzania, vilevile uh, vile bila kumsahau leo Mwamaso Msimbe Maloko Leonsi Mvungu wa Morogoro Masha Mfinanga na Geoffrey akiwa anamaanisha ni Geoffrey Njeleka wa Mbeya huko nchini Tanzania. Basi hivi sasa, moja kwa moja, anaelekea kule nchini Kenya kwake George Otieno. Yeye anasema zake salamu zimfikie Magi Sisalema, Bakari Kimana Mbonja wa Mbonja, Jevas Kasiga zake salamu zimfikie e, huyu rafiki yake anasema anapatikana kule maeneo ya Kakamega. Emmanuel Abokoye vilevile angependa kuwasalimia jamaa, ndugu na marafiki popote pale ambapo wanasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika huko nchini Kenya, zake salamu hizo. Basi tukiendelea na salamu na muziki, msikilizaji, hivi sasa na kamata salamu zake. Huyu anaitwa Maganga S Maganga wa sanduku la posta ama sanduku la barua mia moja Kigoma, Tanzania zake salamu, anasema zimfikie la Imba Mangube wa Chalinze, Damas Madeli, Rahimu Biakutaga, Meja B Bulimbe, Mfaume Musa, Hans Marusha, Ibrahimu Mzon, Mgonanze, Alisha Mohamed, Leo Mamaso Mohamed, Mwinyi Kije, Mashala, zote salamu ziwafikie hao ndugu yake. Basi huyo ni Maganga is Maganga. Unaendelea kusikiliza idhaa Kisohili ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, tukikupeperushia zelee zako salamu, pamoja na muziki, pamoja na burudani ya muziki kutoka hapa Washington DC. Moja kwa moja tunaelekea kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Huyu hapa si mwingine, ni Kasongo Ngingi Kisenga, anasema zake salam zimfikie bwana Abu Ngelekela, na vilevile vile zimfikie bwana Bakari Kampinga. Basi hivi sasa tupate burudani ya muziki <laughs> anaitwa Kidom Kibido, huyu jamaa anatokea kule nchini Burundi, anakuambia mapenzi leo Ni mami ni vizuri mami, nyumba kuwa nasi lakini jaribu suluhishe, bila hivyo itakuwa mchezo wa kuigiza kwenye mambo bandia. Mimi sitaki mambo ya kujifanya. Haya basi, msikilizaji, ni Kidum kibido na wimbo Mapenzi, kitu kizuri kabisa eh. Naamini kabisa umepata burudani ya kutosha. Hii ni salamu na muziki, uh, tukiendelea kutangaza kutoka hapa Sauti ya Amerika, Washington DC, moja kwa moja. Na kamata zake salam, si mwingine huyu, anajulikana kwa jina la Henry Kideula, anasema zake salam zimfikie Joshua Turuka, Arthu Kabungu, Mlawa wa Mlagwa, Lenus Kingalu, Salome Daniel, Mary Korosha, Daudi Kikoti, Daudi Msuya, Meshak Mwamala, Aquino uh, Msombe, uh, Geoffrey Njereka, Fikiri Dario, Onesimo Mponda na watu wote ambao wanaisikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hususan haya mambo ya salamu na muziki. Hivi sasa moja kwa moja naelekea kule nchini Rwanda. Huyu hapa anasema Gabriel, wa Gabriel anasema zake salamu zimfikie dada yake Esther Gabriel aliyoko maeneo ya Kigali. Vilevile vile zake salamu zimfikie rafiki yake mpendwa kabisa Michael Sebastian Habirimana wa kule Kigali, Rwanda. Zimfikie zake salamu Bwana Kibinda wa Kibinda, Fikiri Dario, Gakala Juma, Hassan Jaka Zawadi, Falesi, Salome Daniel na watu wote ambao wanasikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Huyu hapa si mwingine ni Ana, kwanza kabisa anasema, nakupa salamu zangu wewe, uh, mtangazaji wa zamu, shukran kabisa. Huyu ni mwandu John, anasema anapatikana, hakusema anapatikana wapi. Anasema zake salamu zimfikie e, Jembe la Msituni kutoka Chunyi ya Mbea, Lusi Malisa wa Mbea. Salamu zimfikie vilevile Rutahiwa Busisi, Fataki Bachinge, Jumanne Lukoba, Mama Baloteli, Bashir Kavinda, Notabene Mwakamala, Abdul Aziz Kamata, Omar Juma, Justin Wakiseske, Noel Lucas, Rehema Khalfan, Jafar Kopo, Bakar Hamisi, Dino Mwanjombe na uh, Lathet Mwakipembe. Ni uh, John Mwandu ama Mwandu John akitoa zile salamu zake, tukienda salamu kabisa ah, na burudani hii ya muziki hivi sasa tunakwenda kwake. Huyu ni Salome Daniel, zake salamu zimfikie Henry Kideula, Exaud Masawe, Zakaria Mdemfo, Victor Nyangalima, ah, Joseph Miroro, Rebeka Kwamboka, Mbogere Machuki, William Makenye Nyombo wa Kisii huko nchini Kenya, bila kumsahau Exaud Masawe ni salamu hizo, ambazo tukiwa tunaelekea hapa Jumapili tulivu kabisa, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, salamu na muziki. Huyu hapa ni Victor Nyangalima, zake salamu zimfikie e, Amos Msama, Hitra Mwalongo, Deusi Masunga Mwandu, John Thomas C. Mombozi, Fibeti Kia. Kiauke Akwino Msombe, Sarome Daniel Simika, Kagaruki, Ramadhani Mchovu, Simon Kiplagati, Dino Mwanjombe, Msuya, Simon Shukuru wa mama Alen Haule, Henry Kideule na wote wanaosikiliza VOA. Dwayne Collins, <laughs> Naona hapa kuna watu pia wanakusalimia. Basi huyu hapa ni Kasimu Mbinga, anasema zake salamu ziwafikie watu wote wa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, na hapa studio niko na mwenzangu Dwayne Collins, kwa hiyo salamu zako amezisikia vizuri kabisa. Zake salamu basi zimfikie uh, Samuel wa Samuel Michael Tuingile Joseph Gabriel Maura Maura Davis Minja Abdul Karim Timful Ubaridi ubaridini ndugu yangu nakwambia tu kwamba hapa sasa hivi baridi tumeanza kulisahau, tunaenda kwenye majira ya joto hapa Washington DC. Basi tunakwenda, ni burudani ya muziki, mambo matamu kabisa. Sauti Sol wanakuambia Nishike Haya basi, ni Sauti Sol wanakuambia ni shike baby. <laughs> Naona Dwayne Collins alikuwa anatikisa kichwa, anasikiliza kwa umakini, japokuwa pengine maneno mawili matatu ya Kiswahili yanampiga piga chenga. Haya, ni mambo ya muziki na salam, Salamu na Muziki kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Nimekwambia leo burudani yangu leo nazungumzia mapenzi, mapenzi tu haya. <laughs> Moja kwa moja tunaendelea kusikiliza Salamu na Muziki hivi sasa, na kamata zake salam. Si mwingine huyu, ni mapema ndula zake salam, anasema kwanza yeye anatokea ama yeye ni katibu mkuu wa mabingwa zake salamu zifikie uh, Ndula Jojiagwa. Vile vile salamu zake zingependa zimfikie uh, mchana j mchana Lenus Kingalu, Onesmo H. Mponda na Palok wa Palok, wote wakiwa maeneo ya Morogoro, Tanzania. Zake zimfikia vilevile salamu uh, Deus Masunga, uh, Tama Wende, Paulo Jingangila Mapema, wakiwa Igigwa, Sikonge, Tabora. Fikiri Dairo Gakala, Salome Daniel Salibunzali, John Ipembe na Juma Eid Isa wote wakiwa kule maeneo ya Shaitown, yani Shinyanga, nchini uh, Tanzania. Huyu hapa zake salam zimfikie, ni uh, Omari Juma anasema zake salam zimfikie Muhamed Kachuru, Noel Lusa, Jafari Kopo, Khalid Said Kachuru, Bakari Hamisi, Abdulaziz Kamata, Railu Mnyalu, Dino Mwanjombe, Vikta Nyangalima, Ruta hiwa Busisi, uh, Matrin Kachuru, kachindi brigedi <muchos> haya basi, msikilizaji, mambo matamu kabisa. Naona una muda unazidi kutupa mkono. Huyu hapa basi ni Kasimu Mganga anakuambia moto moto, na mimi nakwambia alamsika. Tunaondoka kutoka salamu na muziki, kwani muda unaambia nisome some muhtasari wa habari kabla ya kuondoka hapa. Basi, polisi wa Ufaransa wanaohoji familia ya Omar Ismail Mostaef, gaidi la kwanza aliyetambuliwa kuhusika na mashambulizi ya Ijumaa mjini Paris iliyosababisha vifo watu 129 na zaidi ya mia tatu. Mustaifa aliyekuwa na umri wa miaka 29 ni mojawapo wa washambulizi saba ambao wote walivaa koti yenye milipuko na walifariki wakati wa mashambulizi hayo yaliyotokea kwa mfululizo. Ufaransa inaomboleza kwa siku ya pili hii leo. Rais Barack Obama wa Marekani amesema Jumapili kwamba ataisaidia Ufaransa katika juhudi za kuwasaka wahusika wa mashambulizi hayo alipowasili Uturuki na kukutana na rais wa Uturuki kuhudhuria mkutano wa G20 huko Uturuki. Msemaji wa rais wa Kenya Manoa Esipisu anasema kamisheni ya kupambana na ulaji rushwa iliyoundwa na serikali ya Kenya na sekta ya binafsi inatazamiwa kuwasilisha hivi karibuni ripoti ya rushwa kwa Rais Uhuru Kunyatta kufuatia wasiwasi mkubwa unaoelezwa juu ya ubadhirifu wa mali ya umma nchini humo. Mwisho wa muktasari wa habari. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.