Karibu msikilizaji, katika makala hii ya Jeni Fanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Mkamiti Kibayasi. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA, mtandao wa afya Afrika, yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga, Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando bongo5.com. Kama kawaida tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. <muchu> Wataalamu wa afya wanasema kuwa sheria mpya kutoka shirika la afya duniani WHO kuwa dawa za antiretroviral ama ARV zitolewe tu mara moja mgonjwa anapogundulika kuwa na virusi vya ukimwi na HIV ni ngumu kutekelezwa. Mikakati ya awali ilihitaji madaktari kuangalia idadi ya seli za CD4 kabla ya kuanza matibabu ya ARV, wakati kinga ya magonjwa inapoanza kushuka. Kwenye taarifa iliyotolewa Septemba 30, WHO imesema kuwa kuanza matibabu mapema kunadumisha afya ya mgonjwa na pia kupunguza hatari ya kuambukiza wengine. WHO pamoja na shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia ukimwi, UNAIDS, wanakadiria kuwa kutumia mikakati mipya kutazuia vifo milioni 21 kutokana na ukimwi na pia kuzuia maambukizi mapya milioni 28 kufikia mwaka wa 2030. Mikakati hiyo mipya pia inahitaji watu wasio na HIV na ambao wana hatari ya kuambukizwa wapewe ARV, yani PrEP ili kujikinga. Dr Nuru Bulya, ambaye ni mtafiti kutoka taasisi ya magonjwa ya kuambukizwa anasema mikakati hiyo mipya itatoa nafasi kwa wizara husika kuidhinisha matumizi ya PrEP kwa wale walio kwenye hatari ya kuambukizwa ukimwi, kama wanaume wanaofanya ngono na wanaume na pia watu walioana ambao mmoja ameambukizwa na mwenzake hajaambukizwa. Amesema PrEP itazuia hadi asilimia 60 ya, ya maambukizi mapya. Joshua Wabonga ni mkurugenzi mkuu wa taasisi ya Uganda Network of AIDS, anasema kwa kufanya uangalizi wa mapema unapunguza maambukizo kwa asilimia 99. Tumaini lipo kwamba tuko karibu kupata chanjo. Hata hivyo, kuweka mikakati mipya kunakabiliwa na changamoto, mojawapo ikiwa idadi kubwa wanaohitaji matibabu kote duniani, kulingana na takwimu za WHO za mwaka wa 2014 hadi watu milioni 37 wanahitaji dawa, lakini ni milioni 15 pekee wanaopata matibabu. Wengi wanaokosa matibabu ni kutoka mataifa yanayoendelea kama Uganda ambapo dawa hazipatikani kwa urahisi. Vituo vya afya hasa vinavyomilikiwa na Uganda Cares vimekuwa vikiripoti ukosefu wa madawa. Serikali imekuwa ikijitahidi kuandikisha kila anayehitaji matibabu ya ARV na imezindua programu kama ile ya kuzuia maambukizo ya mama kwa mtoto kutahirishwa kwa hiari kwa wanaume na watu wengine. Lakini kwa takriban waganda milioni 1.4 wanaoishi na virusi, ni elfu mia saba pekee waliokuwa wakipata dawa kufikia mwezi Machi mwaka huu. Hali hiyo imelaumiwa kutokana na ukosefu wa fedha. Wakati huo huo, katika kipindi cha miaka minane iliyopita, taasisi inayofadhili na, na kushughulikia watoto wanaozaliwa kabla ya wakati wao ijulikanao kama March for Dimes imetoa ripoti ya idadi ya visa hivyo hapa Marekani mwaka huu, sawa na miaka mingine. Matokeo hayo yanatisha, hasa kutoka nchi tajiri, ingawaji hatua wa zimepigwa. Watoto waliozaliwa kabla ya wiki 37 huenda wakawa na matatizo ya kiafya katika maisha yao yote, iwapo watabahatika kuishi. Baadhi ya matatizo hayo ni ugonjwa wa pumu, ukosefu wa rangi ya ngozi, matatizo ya macho na ganzi, na vilevile vile ulemavu wa kimawazo. Pamoja na hayo Kujifungua mapema kabla ya wakati ni kiini kinachosababisha vifo vya watoto. Takriban watoto milioni 15 huzaliwa kabla ya wakati wao kote ulimwenguni na takriban milioni moja hufa mara tu baada ya kuzaliwa. Idadi ya watoto wanaozaliwa kabla ya wakati hapa Marekani imeshuka kwa karibu asilimia tatu tangu mwaka wa 2010 kulingana na na ripoti ya March of Dimes. Katika mwaka wa 2010 Idadi hiyo ilikuwa asilimia 12.3 huku ikishuka hadi asilimia 9.6 kufikia mwaka wa 2014. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Karibu mpenzi msikilizaji, katika makala yetu ya majadiliano leo fatana nami Mensia Joni tukizungumza na vijana na mada yetu inasema, kijana kusoma bila kujua anataka kuwa nani, inawezaje kumsababisha kijana kushindwa kufikia malengo yake? Naitwa Ipikibiki. Kijana kusoma bila malengo kunaweza kukampelekea kuto kufikia kile ambacho amekiplani katika maisha yake. Kijana huyo anaweza akawa ni kichocheo kwa jamii kupotosha, kwa sababu amesoma halafu hana malengo ya kile kitu ambacho amekisomea. Naomba ni tofautiane na daepi kidogo. Mimi naitwa Hilda. Kijana anaweza akasoma bila malengo, lakini akafikia kile anataka ye kukifikia. Kwa mfano, mtu labda alikuwa anasoma kuanzia kidato cha kwanza mpaka kidato cha nne. Hafahamu anasoma ili awe nani, Lakini baada ya matokeo kutoka, akatafuta fani akasoma, baadaye akawa mtu labda kwa mfano mwandishi wa habari kaenda kasoma chuo cha waandishi wa habari lakini baadaye akawa mwanahabari mzuri na akawa anafanya vizuri, lakini hakuwa na malengo ya kuwa mwandishi wa habari. Yeah, kwa jina aitwa Mohamed Katundu. Ni kwa upande wangu, mnasema kwamba mtu unavyosoma kwa malengo ndio inakusaidia. Mimi naungana na dada Epi kwa sababu nini? Nasema hivyo sababu kama mimi kimfano, hapo tokia nipo form 1 form 2, niko na lengo langu mimi ni je kwa mwandishi wa habari au mtangazaji kwa ujumla. Kwa hiyo mimi ninavyosema ni kwa mtu kwa na malengo yaani tuseme ukiwa na malengo ndo unafikia nini yako. Tuseme unapanga da sahivi, nasoma nipo sekondari, nikifikadi chuo nisome mambo waandishi wa habari. Basi kwa kuwa na malengo yako hayo, kama utokea po upo shule ya sekondari unaendelea, basi utafikia malengo yako kwamba wewe utakuwa mwandishi wa habari, lakini haiwezekani kwamba uanze ghafla tu ushakuwa mkubwa, hapo labda upo chuoni, sema ngoja ningefanya waandishi wa habari, lakini haipo moyoni, unaona. Kwa kweli itakuwa ngumu, kwa sababu hujakuwa nayo tokea zamani moyoni, lakini kitu kiwatokea zamani moyoni kwamba una uwezo kwenda nacho vizuri na ukafini, ukapata mafanikio. Mnazungumziaje mna hili swala la kwamba mtu ana fel kwamba baada ya kufeli ndo anafikiria kwamba nichukue ni fani fulani, kwa sababu nimefeli, aidha point hizo nazo zinaniruhusu kuwa mtu fulani. Unakuta ja, alikuwa ja kusudia kabisa, yaani labda kuwa mwalimu au kuwa nani. Mnaizungumziaje hili swala? Ah, sante. Naitwa Odina Solomon ni mwanafunzi kutoka chuo cha uandishi wa habari. Katika hili swala la kusema tunalizungumziaje, kwamba mtu anavoweza kubadili fani yake kutokana kwa hakuwa na malengo ya kile kitu. Kwanza mitaala ya elimu iliyopo hapa nchini na hisi ndio inaweza kubana watu kwamba wasijue ficha yao ni nini. Tumeandaliwa katika misingi ya kuweza kuwa kuajiliwa, lakini sio kujiajiri wenyewe kwa hiyo mtu anapokuwa anasoma, labda tunajua ajira zile zinazopatikana wanaosoma masomo ya sayansi, watakaosoma art, anakuwa na lengo lile la kuendelea na zile ndoto na kukazania kitu kile anachokuwa anakifuatilia, lakini sio ule msingi kwamba amejengewa wa kwamba kawekewa, atakuwa ni labda mwalimu, amespecialize kufundishwa walimu hiyo inakuwa ni tofauti. Kwa hiyo anapofika hadi form 4, amekuja kukikosa kile kitu alichokuwa amekilenga ana, anajaribu kuangalia kwamba niende fani gani ambayo itaweza kuniangalau nitakuja kuweza kuifanikisha. Hiyo siwezi kumlaumu kijana kwamba kijana hawezi kufanikiwa kutokana na kwamba kashindwa kuplani toka alivyokuwa mdogo, ila ni kwamba misingi na taratibu za nchi na katiba zetu ndizo zinazoweza kubana kwamba vijana wakachagua fani mbadala baada ya kushindwa kitu fulani hicho. E, napenda kuunga hoja aliongea dada Dina Solomon kwa jina anaitwa Dasante. E, kiukweli vijana wengi huwa wanachagua tuseme fani ambao hakutegemea maishani mwao, kwamba mtu kafeli ndo anaamua kuchagua kwamba asomee kitu fulani ili atoke baadaye, kwa sababu, yaani, mtu always, watu wanasoma, akianza kusoma, anaweza kutaka kuwa nani, mtu anajibla, matakaniwe rubani, mataka niwe dokta, takaniwe sijui nini, lakini mwisho wa siku akisha feli ndo sasa nafikiria nikasome nini, unaona mwisho wa siku anashindwa hata kujua kwamba anaenda kusomea nini. Wazazi wake saa ingine wanamfusi kasome kitu fulani, labda kwa sababu baba yake naye yuko vile, naye anamfusi afusomee kitu kile kile kwamba am, labda amrisi kile ambacho naye alikuwa amekisoma kwao. kwa upande wangu mi naona kwamba watu wanasoma fani zingine ambazo sioza. Je, ina madhara gani inapotokea kwamba kijana akuwa labda anachukua fani ambayo hakuipenda au hakuisomea lakini pia au kijana inatokea tu kwamba ana malengo ina, inaibuka tu ghafla anaamua kuwa mtu fulani ghafla tuna weza kupatwa na madhara gani sisi kama vijana? Kwa jina naitwa Stoza Saidi toka ya. Ni kweli kwamba mtu ambaye anasoma fani ambayo haipo moyoni mwake, madhara makubwa hutokea hapo baadaye, kwa sababu labda yaani, au kwa mfano kwamba mtu anasomea udaktari ambao sio fani yake, inatokea kwamba akifika kule kazini anaweza akafanya matibabu ambayo sio kwa mujibu wa ile kazi kama kumpasua kichwa baada ya tumbo au kumpasua mguu baada ya kichwa ambayo ni matukio ya kawaida. He, kwa Tanzania yamekuwa akijitokeza mara ya kwa mara, ndio maana nakwambia, hata kama uandishi wa habari si ndio, unakuta mtu labda anaenda kuandika habari ambayo hana sosi, hana chochote, anabuni tu kutoka kichwani kwake na ndio hutokea matatizo vurugu huwa zinasababishwa mm, na vitu kama hivi hapo. Kwa hiyo unakuta mtu anasoma kitu ambacho hakiko mwani mwake au hakukipanga yeye, ila kutokana na ule mtaala ndio umempeleka kule ili tu apate kazi, apate pesa za kujiendeleza, lakini sio fani yake. Asante. Mimi naweza kusema kwamba ili tatizo la kwamba mtu anasoma kitu ambacho hakukikusudia wala hakuwa na malengo nayo, madhara yake ni makubwa hapo baadaye. Kwanza, mtu anakuwa hana ile moyo wa kujituma, kutokana na ile kazi aliyoenda, kwa sababu ameenda sio kwa hiari, wa maisha atafanyaje? Kitu kingine mtu anakuwa anaenda yani, hawezi kuwajibika ipasavyo. Ndio maana unaweza kukuta kwamba mwingine amepewa kazi kama awe muhudumu sehemu fulani hawezi kuhudumia watu ipasavyo, kutokana na kwamba ile kitu hana kutoka moyoni akaweza kuifanyia kazi kama ilivyo. Mwingine alipenda kuwa mwandishi, lakini alipenda, hakupenda kuja kuwa mwandishi, labda yeye malengo yake alipenda kuja kuwa labda, nikae niwe niwe PR au nifanye kazi nyingine tofauti, lakini ile kwao mwandishi. Kwa hiyo atakuwa anafanya kazi, utakuta hafanyii uchunguzi wa kina, kutokana na kile kitu anachoweza kufanyia, kwa sababu tu alienda kwa ajili ya kukosa kitu fulani alichokuwa amekilenga, ataishije. Bora nikasome kitu kingine. Na hisi ndio kwa sababu ya taifa letu kidogo umaskini inaweza kumpelekea mtu akasoma kitu ambacho. Sisi kama vijana tufanyeje katika kukabiliana na tatizo hili? Mi nadhani cha kwanza ingerekebishwa mitaala ya elimu, tunge mitaala ambayo ipo sasa hivi tunayoitumia haimwandai kwa fani ambayo anayo kwa siku. Kwa wenzetu mtoto anaanza kuandaliwa toka akiwa mdogo, kama anapenda udaktari basi atasoma masomo yale yanayohusu udaktari, lakini sisi mtoto anasoma masomo ambayo <laughs> mtoto yani, ana madaftari kumi na tano kwenye begi, lakini sio yote atayafanyia kazi kwa sababu mi, kuna vitu vingine anakuwa anasoma, lakini hawezi kumsaidia wangekuwa. Tungekuwa tunafundishwa vitu ambavyo vinatusaidia, na baadaye kwamba labda mimi napenda kuwa lo, basi nisome vitu ambavyo vinahusu vinacheza hapo hapo, labda napenda kuwa nani, mwandishi wa habari, kwa hiyo toka nikiwa nasoma shule ya msingi nkanaenda na na yeye na nacheza mle mle, nikija kufika huku juu najua, ukitoka nikiwa huku nikuwa mimi nimejiandaa kwa mwandishi wa habari, kwa hiyo nikienda chuo haitanipa shida. Kijana kama kijana unavyokuwa lazima ujikite kwa kila ambacho unaelewa kwamba kitafanya nini baadaye. Kijana kama kijana usikubali ukapotoshwa eti wazazi wamesema fanya kitu fulani wakati wewe hujakipenda. Sikiliza wazazi. Eh, hey, kwa upande wangu na mimi naona kwamba wazazi nao wanachangia sana kwenye hilo swala. Kwamba wazazi sangine hawapendi wa, wa, kusikiliza kile ambacho watoto wanaona naambia. Mtoto anaweza kumwambia baba mimi nataka nisomee mambo na ya uhasibu. Baba anamkataza naambia lazima usomee mambo ya udaktari. Mimi ndo nataka kusoma mambo ya udaktari. Unaona, mtoto itabidi aende kwa sababu mzazi ndiye anamsomesha. Hakikata, nani atamsomesha. Naona. Sasa mtoto anaenda kusomea udaktari naakati yeye hana ha, zile skills za udaktari. Mwisho siku ndo ile mtu anakosea baada mpasua miguu anapasua kichwa mara kichwa miguu. Mimi ningependa kushauri serikali kwamba kutokana na vijana kukosa mwelekeo, baada ya pale kushindwa, siwezi kulaumu kwamba vijana ndo chanzo. Mitaala iliyotwekea serikali ndo inayosababisha kwamba vijana wanapofikia steji fulani waanze kuyumba, kwamba niende wapi. Mi ningependa kuishauri serikali kwamba iangalau ingeweza kurekebisha mitaala ya elimu katika hii nchi, labda katika kuplani watu kutokana na fani zao. Naam, mpaka hapo sina la ziada. Kumbuka mada yetu ilikuwa inasema Kijana kusoma bila kujua anataka kuwa nani, inawezaje kumsababisha kushindwa kufikia malengo yake? Asante sana, vijana kwa maoni yenu. Na sasa, hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. Katika makala yetu ya muulize daktari leo, tutakuwa na Dr Fredrik Ngusaru kutoka katika zahanati ya Kwembe iliyopo manispaa ya Kinondoni jijini Dar es Salam, ambapo atajibu maswali ya vijana kuhusu maswala mbalimbali. Tafadhali fuatana nami. Kwa jina anaitwa Joyce Mdachi. Ugonjwa wa uti ni ugonjwa gani na je husababishwa na nini? Ugonjwa wa uti ni ugonjwa ambao unapata maambukizi katika njia ya mkojo, ambazo njia ya mkojo inaanzia kwenye urethra, ambayo njia ambayo ya kutokea nje ya mkojo pamoja na ureta ambazo zinaleta mkojo katika katika kibofu cha mkojo, na vile vile naenda kwenye ile kidini ambayo ni ni figo ambazo zichuja mkojo kutoka kwenye mwili na kuingia kwenye figo. Kwa hiyo UTI maambukizi yake makubwa yanatokana na vitu vifuatavyo. Ya kwanza, maambukizi makubwa yanapatikana sehemu ya na choo, yani matumizi mabaya ya chooni. Hasa wanawake huwa wanapata maambukizi sana kutokana na hali ile ya kuchuchumaa na kupata maambukizi kutoka kwa wengine kutia kwenye choo. Nyingine inaweza kupatikana wanawake kwa njia ya kujisafisha sehemu zao za siri, wanaweza kupata maambukizi kutokana na usafishaji ambao sio sahihi, ambao kiutaalamu wanaweza kupata katika hospitali au kwa daktari ambaye anaweza kumfahamisha vizuri jinsi ya kuweza kujisafisha kisahihi. Nyingine, maambukizi mengine anaweza kuyapata wakati wa damu ya mwezi, manake kuna wakati mwanamke anaweza kuwa na na ile pedi au kitu kinakaa kwa ajili ya kuhifadhi damu ya, ya mwezi. Inaweza kukaa muda mrefu kuliko muda wake sahihi, kwa hiyo anaweza kupata maambukizi kwa ajili ile damu inapata maambukizi ya, ya damu kuharibika. Kwa hiyo mwanamke anaweza kupata maambukizi kutokana na ile kutobadilisha mara kwa mara ile kitu ambacho kinahifadhi damu ya mwezi. Halafu kitu kingine anaweza kupata maambukizi kwa njia ya kutokuweka katika hali ya usafi, haswa nguo za ndani pamoja na kujisafisha. Kwa mwanaume inakuwa nadra sana kupata maambukizi kwa njia hizo nilizozitaja hapo juu k mara nyingi mwanaume huwa ni vigumu kupata maambukizi, ila naye wanapata UTI kama kama mtu mwingine, kwa jili naye ana mirija ya njia ya mkojo, kibofu, urethra pamoja na kidney ambayo ni figo. Ugonjwa huu unatibika vizuri kama mgonjwa akijieleza vizuri na kuweza kupata matibabu sahihi. Kwa hiyo anaweza kupata matibabu mazuri na kuweza kujikinga. Ni vitu ambavyo nilivyovitaja hapo juu vinaweza kusaidia akapata kinga nzuri. Naitwa Rosemary Mwaikugira. ugonjwa wa STI husababishwa na nini? Ugonjwa STI ambao ni kwa, kwa Kiswahili tunaita magonjwa yanayoambukizwa kwa njia ya kukutana kimwili kati ya mwanamke na mwanaume, huwa anasababishwa na njia zifuatazo. Ya kwanza husababishwa kwa na kutokuwa waaminifu kati ya mmojawapo katika au wawili, ambaye mmojawapo anaweza kuwa na maambukizi ya ugonjwa wa zinaa ambao anaweza kumwambukiza mwenzake. Kwa hiyo, kinga muhimu zaidi kuhakikisha kuwa huwa na mwenza mmoja. Ya pili, huwa na mpenzi mmoja. Ya tatu, kutumia kinga kama kondom kuna za kike na za kiume, nao usababisha nao punguza maambukizi. Na ya tatu kuhakikisha usiwe na mpenzi mpaka wakati wako utapofika, ili uwe na mpenzi sahihi ambaye umepima naye. Kwa hizo ninaweza kusaidia punguza maambukizi ya magonjwa ya zinaa, ambayo ni STI, ambayo sexual transmission infection. Kwa jina naitwa Christina Konyaki. Je, yeah. Kuna tofauti gani kati ya magonjwa haya UTI, STI, PID na Candidiasis? Kuna tofauti ya magonjwa haya ambayo mimi nitayataja hapa chini, yanaweza kusaidia sana kwa mwanamke au mwanaume kujitambua kuwa anaumwa ugonjwa gani kati ya yafuatayo. Kuna ugonjwa ya UTI amtaja ni maambukizi katika njia ya mkojo, alafu kuna ugonjwa ya STI ambayo ni sexual transmitted disease, ni magonjwa ya zinaa, alafu kuna ugonjwa ambao unaitwa PID ambao ni ugonjwa ambao unatokea kwa mwanamke unatokana na, na njia ya miri, mirija ya uzazi, mfano kama sehemu ya mfuko wa uzazi, mirija ya uzazi pamoja na na ovari. Kwa hiyo anaweza kupata magonjwa, maumivu ya chini ya nyonga kwa mwanamke. Kuna ugonjwa mwingine unaitwa Candidiasis. Hii ni magonjwa ambayo yanasababishwa na mafangasi kwa mwanamke katika mirija yake ya uzazi. Kwa hiyo haya magonjwa mengi huwa mara nyingi huwa na effect sana mwanamke, huwa wanazifananisha magonjwa haya, mfano kama ugonjwa wa UTI ambao ni ugonjwa unatokana na maambukizi katika njia ya mkojo, sasa mgonjwa yote akipata tatizo hili anamhusisha na mwenzake kuwa lazima atakuwa na tatizo hili, lakini ugonjwa wa UTI sio ugonjwa wa maambukizi kwa njia ya zinaa. Huu ni ugonjwa ambao unampata mtu mmoja kutokana na mirija yake ya njia ya mkojo, kwa hiyo sio ugonjwa wa zinaa. Kwa hiyo hii, kama mmoja wapo akiwa nao atibiwe kama yeye na hilo tatizo, lakini sio kumhusisha mwenzake kama ugonjwa wa zinaa. Kwa hiyo hiyo, moja kwa moja ukienda hospitali ukipata vipimo sahihi, kwa hiyo mwana, mwanaume au mwanamke anaweza kupata matibabu sahihi kutokana na yeye mwenyewe, sio kumhusisha na mwenzake. Asante sana Dr. Frederick Ngusaru kwa majibu yako. Makala haya yametayarishwa nami mwana harusi Pongo. Naam, asante dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Matias. Mm-hmm. Nimekuita mahali hapa nataka uniambie jibu moja. Unanipenda au unipendi? Lakini Jennifer, kwa nini umepaniki kwa kiasi hicho? Eh? Nimepaniki kwa sababu sioni upendo wote juu yangu. Hapana, Jennifer. Hebu ngoje nisikilize, Jennifer. Mimi ninakupenda sana, tena sana, zaidi ya vile unavyofikiria. Lakini kulingana na ule utaratibu unaotaka wewe, mimi nahisi kama vile unanionea, Jennifer. Mimi nakupenda kama dadangu. Na vile nakuomba unipende kama kama kakaako. Uwe unaongea ujinga. Unanipenda mimi kama dada yako? Dada yako umemwacha nyumbani. Jennifer. Hm? Jennifer, tuko kwa ajili ya shule, tupo kwa ajili ya masomo. Jennifer, utakavuingiza ma, masuala mengine ambayo haieleweki Jennifer. Mimi sijakuelewa Jennifer. Matias, ina maana wewe ndio unajua sana kwa sababu. Hapana Jennifer. Jennifer, naomba unielewe. Siko tayari kufanya kila ambacho wewe unafikiria. Matias, watu wao wanaongea ujinga. Sikiliza. Siko tayari. Ukinifuatilia, nitakusema cha kwa mwalimu mkuu. Matias, niko tayari kwa lolote. Fanya vyote, mimi Matias, sikubali, sikubali. Na ukinifuatilia tena nakwambia hivi, nipoteze niache kabisa, niache. Matias, tutaona wewe na masomo yako yatakutokea pwani. Jennifer, lakini kwa nini? Kusoma ni kwanza, halafu hili unalohangaikia sizeni kama lina umuhimu kwa sasa. Ebu, ebu eh? Soma, soma kwanza dadangu, achana na maswala ya mapenzi eh? Matias, walikwepo waliyosoma Ina maana wewe ndio unajua kusoma? Kusoma kupo na kutaendelea kuwepo, lakini nashangaa unaniambia mimi na wewe tuzidi kuishi kama kaka na dada. Ujui kama unazidi kuumiza moyo wangu mata? Mapenzi haya hajaanza sasa hivi eh? yana muda kitambo, miaka mingi yapo na utayakuta tu. Elimu ijaanza sasa hivi, ilikuwepo tangia zamani. Ina maana wewe unasoma nini? Unasoma vitu gani? Mbona sikuelewi? Lakini Jenifa, kwa nini ukuwa mgumu wa kuelewa eh? uliletwa hapo kwa ajili ya kusoma. Na ni uchafu na ongea mbele zangu, nataka jibu moja. Sitaki. Sitaki, sitaki. Wanafunzi, somo la hisabati ja tulikomea hapa sinahivo. Jamani, sasa naomba ili zoezi la hisabati leo tulimalizie, sawa jamani? Ndio mwalimu. Ndio mwalimu. Mbona kuko kuna mlangoni huko? Kuna nini huko? Steven? Yes sir. Kuna kuna nini huko? Hakuna kitu. Ah! Baraka. Na mwalimu. Hebu niambie. Mwalimu nimepewa karatasi. Ah, linasemaje? Inasema hivi mwalimu. Matthias nakupenda sana na niko tayari kufanya chochote kwa ajili yako. Na hilo barua umetoka nani? Amenipa Steven. Steven? Yes sir. Hilo barua umetoka na nani wewe? Metoka kwa Jenifa. Haya, Jenifa na Matias, oh, oh, uh, simtaki, si nasema hivi: Matias, Jenifa, mtangulia ofisini. Amaa wanafunzi, wazazi wenu waliwatuma. Mmeje kusomea map mapenzi? Hapana. Ona sasa, ona sasa, ona sasa. Huyu Jenifa na na Matias. <laughs> sasa <laughs> mimi nasema hivi, nitahakikisha Jenifa na Matias ofukuzwa shule. Sasa wanafunzi? Ndio. Haya mwendelea masomo yenu na kuja sasa hivi. Shangazi nisame, shangazi. Shangazi niomba unisame. Jennifer, nimesema sitaki kusikia uchoro wako mdani. Ondoka, nimekuambia ni ondoka. Jennifer mimi, si walikufa. Wakakuacha mimi ni kule. Na wewe unafanya hayo mambo. Si wewe ukakamata alifu, nimekuambia ondoka. Siku ya tushangaze. Siku kupeleka shuleni kwa ajili ya mapenzi. Siku kupeleka shuleni tongoza wanaume. Nimekuambia ondoka mdani. Ondoka. Yaani, sitaki kuamini kwamba umefukuza sura ume Amma, Lani, nikiki, Deli, fwa, kwa ajili ya kutongoza wanaume hivi. wa mtoto amekuaje? Sikiliza nikwambie, naenda ndani. Tazama <tabu> nilipelekwa shule kwa ajili ya kusoma, natazama sasa hivi mimi sina elimu. Na Matias, ndikuwa nampenda naye amenikataa. Matias angenikubali, yota yasinge kuwepo. mimi nitafanyaje? nitaenda wapi? alimsina sasa, mimi nitafanyaje? Naam msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala kila mtu ana hadithi yake. Jina anaitwa Joji Mwingila kijana ambaye nilizaliwa katika mkoa wa Ruvuma, lakini wazazi wangu walikuwa nafanya kazi Dar es Salaam. Katika familia yetu zilikuwa watoto wanne, mimi nikiwa mtoto wa pili. Lakini sasa kulikuwa changamoto nyingi. Unajua, unapokuwa mtoto, wakati mwingine akili inakuwa ni nzito. Katika maisha yangu mimi, kiukweli, katika watu ambao walikuwa ni wazito, mimi nilikuwa ni wazito. Kwanza darasani, nilikuwa sipendi kusoma. Miaka ya nyuma nilikuwa napenda kuchezea gololi na stika za kina Michael Jackson, za kina Tina Turner, miaka ile ya 89 80 90. Nilikuwa mzururaji, nilikuwa mtu ambaye ni mimi shule na mimi vinaenda kushoto na aga nyumbani na kwenda shuleni, lakini achukua madaftari yangu naenda kwenye mito mikubwa kama mto Ruwa. Eh, nilikuwa na kailinga kipindi hicho, kwa hiyo nilikuwa naenda naogelea kule. Lakini siku moja babangu ni daktari akasema, mmm, mwanangu tabia hii unaenda nayo hii si nzuri. Baba akanichapa akanichapa, lakini mwisho wa siku aa, kulikuwa hakuna faida. Baba aliamua kunichoma sindano ya Crystapen. Ile sindano ya Crystapen wengi wanaifahamu inauma sana. Kwa hiyo yaani, kiukweli ile sindano, japo ilinisaidia kubadilika, lakini pamoja na hivyo bado haikusaidia. Lakini mwisho wa siku nikasema, mimi ni mtoto wa kiume, kesho kuja kuwa baba itafanyaje sasa katika maisha yangu? Hao wazazi niliokuwa nao, wazazi hao tafika mali, Mungu atawachukua. Tunazaliwa wengi, lakini mwisho wa siku nabaki peke yako. Kwa hiyo niliamua kubadilika, japo nilikuwa navuta bangi. Niliamua kuacha bangi nikaweka asira katika kusoma. Baada ya kuona watu wengine wanafanikiwa. Nilisoma katika mazingira magumu lakini, mwisho wa siku e, nilifaulu kweli darasa la saba kwenda sekondari. Maisha yalikuwa magumu vile vile kuja kufika fofo, maisha akawa magumu sana. Nilijiepusha na, na mambo mengine ya vijana katika makundi makundi. Nilijiwekea misingi. Siku moja nikiwa nimemaliza masomo yangu ya kidato cha nne nikiwa nasubia ya kwenda kidato cha tano, nilikuwa na rafiki yangu ambaye tulikuwa tunasoma wote, alikuwa ni dreva nikasafiri kwenda Tunduma na kwenda Uganda na kwenda Zambia na kwenda Malawi. Kote huko na mimi nilizunguka huko kote kwa sababu ya kuambatana na rafiki yangu huyo. Siku moja nikitoka Uganda nimefika Dar es Salaam nyumbani, baba akaniambia neno moja, akaniambia, naona huyu nyumbani kuna serikali mbili. Naona nikizungumza hivi naona kuna kauli zinapishana pishana. Wewe mwanangu na, We na serikali yako na mimi na serikali yangu. Sasa mimi nafikiri serikali ndio vamia serikali ya mwenzake. Hiyo nyingine iondoke, na mimi bila iana nikaona kwamba kweli mimi ni kijana na mimi kuwa na na, na serikali yangu. Niliamua kutoka nyumbani. Sasa nilitokaje? Mimi nikaamua kuchukua begi yangu yenye mashati mawili e, taulo na mswaki nikaiweka, e, begani na bahati nzuri katika maisha ya vijana nilikuwa kipindi kina shilingi elfu ishirini mfukoni, nenda Ubungo kaza tiketi ya kuja wapi, ya kuja Mbeya. Sina ndugu mimi, nilikuwa house boy, nilikuwa nafanya kazi kwa kijana ambaye tulisoma wote, lakini mwenzangu alikuwa ni mwalimu wa shule ya msingi. Kwa hiyo mimi nilishikuogopa, nikaanaosha vyombo mwaka leli kule isange kwa siku hiyo. Sasa mmoja nitakuja kupata kazi, lakini ndoto yangu ilikuja kwa baada ya wale maamuzi ya kusema niondoke nyumbani niende nikajishughulishe. Kwa hiyo nilijiwekea msingi na mikakati, mwisho wa siku nilikuja Mbeya nikafanya kazi ya houseboy ya kuosha vyombo, kupiga deki. Kwa hiyo mwisho siku wakatangaza kazi kwenye kituo fulani cha redio, nika apply nikafanikiwa kupata. Sasa hivi nimfanya kazi ni mtangazaji katika hicho kituo. Pamoja na hayo yote, nataka nikutie moyo, kijana mwenzangu, usikate tamaa, siku yako ipo, inakuja. Ndiyo, tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni mkamiti kibayasi na kusi, usikose kujiunga nasi tena.