Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Sandey Shomari na mimi ni BMJ Muridhi, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu Novemba 16 mwaka 2015, ambapo tunasikika pia katika 94.9 FM Bujumbura Burundi na 98.1 Iqula FM Kisumu nchini Kenya. Karibuni. na katika matangazo yetu ya leo, mashambulizi yatokea tena katika jiji kuu la Bujumbura, Burundi. Je, wananchi wanasemaje? Yani, kilichotokea ni hivi, alikuja akaanza kupiga risasi, aliyekuwa naweza kukimbia alikimbia. Na si hapa sisi wa vijana wadogo wadogo ndo tunavyoumlia tu bule na kitu ambacho wanatafuta mimi sikijua. Alikufa wawili, mmoja akaumia. Na katika habari nyingine, kwa mara ya kwanza Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya ameshtumu mataifa ya magharibi kwa kuingilia maswala ya ndani ya Kenya. Na ndipo tunaambia wale watu ambao wanajaribu kuendelea kuchochea mambo ambayo yaliyopita, sisi hatumechoka ya, na ndipo tunaelekea kule na tunawaambia tumechoka. Hizo basi ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia kwa, kwa leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye BMJ Muridhi. Maafisa wa serikali ya Ufaransa wanasema wamemtambua kiongozi wa mashambulizi ya kigaidi yaliyofanyika mjini Paris siku ya Ijumaa. Wamesema jina la mtuhumiwa huyo ni Abdel Hamid Abud, ambaye ni mwananchi wa Ubelgiji na ambaye kwa sasa hivi ako nchini Siria. Mamlaka za Ubelgiji zilikuwa zimemsaka Abud mapema mwaka huu kufuatia njama za kufanya mashambulizi ya kigaidi dhidi ya polisi na ambazo hazikufaulu Vyombo vya habari huko Ubelgiji vilimtaja Abud kama mwenye asili ya Moroko na ambaye alishukiwa kuwa kiongozi wa kikundi cha Kiislamu chenye msimamo mkali katika mji wa mashariki wa Vavius. Takriban watu saba waliuawa kufuatia ufyatulianaji wa risasi kati ya wanajeshi kwenye kambi moja ya watu waliopoteza makazi katika ya, ya mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. Mshahidi alisema ufyatulianaji huo wa risasi ulitokea leo Jumatatu wakati watu kwenye kambi hiyo walipokuwa wanapanga foleni ili kupewa vyetu vya chakula mmoja wa wakazi wa kambi hiyo Abiba Abdirahman aliambia Sauti ya Amerika kwamba askari mmoja alijaribu kuwaleta watu kwenye mstari mmoja, hali ambayo ilipelekea mabishano yaliyosababisha kufiatuliwa kwa risasi. Mfanyakazi mmoja katika hospitali ya Mogadishu alisema kwamba baadhi ya walopoteza maisha yao ni mtoto mwenye umri wa mwezi mmoja na mama mwenye umri wa miaka themanini na mitano. Takriban watu kumi walijeruhiwa kwenye kisa hicho. Viongozi wa mataifa tajiri duniani wameapa leo kuongeza ushirikiano wa kijasusi kuimarisha mipaka yao na juhudi za kuzuia magaidi kupata ufadhili, kufuatia mashambulizi ya kigaidi yaliyosababisha vifo vya karibu watu 129 mjini Paris. Viongozi wa kundi la mataifa ishirini ya G, uh, G20. Waliot, walitoa taarifa hiyo baada ya mkutano wao nchini Uturuki hii leo. Mkamiti kibayasi anayesoma ripoti kamili. Chansela wa Ujerumani Angela Merkel alisema kwenye kikao cha kufunga mkutano huo wa kiuchumi wa G20 mjini Antalya, Uturuki kwamba wamekubaliana kwamba changamoto haziwezi kutatuliwa kwa njia za kijeshi pekee, bali kwa kuchukuliwa hatua mbalimbali kukabiliana na tatizo hilo. Waziri mkuu wa Uingereza David Cameron ametangaza mipango ya kuwa mwenyeji wa mkutano wa wafadhili unaotarajiwa kufanyika mwanzoni mwa mwaka ujao ili kuchangisha fedha zaidi za kuweza kukabiliana na wimbi la wakimbizi wanaoondoka siria kuelekea ulaya ikiwa ni wimbi kubwa la wahamiaji kuwahi kutokea tangu vita vya pili vya dunia wakati huo rais wa rusia vladimir putin amesisitiza umuhimu wa hatua za pamoja katika kupambana na adui huyu akisema ni kitu ambacho tulitakiwa kukifanya muda mrefu uliopita rais barack obama wa marekani naye ameahidi ushirikiano na mkubwa zaidi kati ya marekani na mataifa mengine ili kuhakikisha magaidi hawapati nguvu zaidi. Baada ya mkutano huo wa G20, Rais Obama alikutana na viongozi wa Ulaya kujadili mkakati wa kupambana na ISIS. Mnaendelea um, kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika zikikujia moja kwa moja kutoka hapa jijini Washington. kanda, mb... kanda mpya ya video ambayo inaaminika kutengenezwa na kikundi cha Islamic State imeibuka kwenye mitandao ya kijamii leo Jumatatu ikionya watu kwamba kutakuwa na mashambulizi kama yale yaliyotokea mjini Paris katika mji mkuu wa Marekani Washington. Video hiyo ina, inazionya nchi zote ambazo zinahusika katika operesheni dhidi ya kikundi hicho kwamba zitashambuliwa na jinsi, kama jinsi ilivyofanyika huko Ufaransa. Mtu anayezungumza kwenye video hiyo aliutaja mji mkuu wa Marekani Washington DC akisema kwamba kama kundi la ISIS lilileta maafa mjini Paris e, basi litafanya hivyo hivyo mjini Washington. Hayo ni kwa mujibu wa tovuti ya Intel Group. Sauti ya Amerika haikuweza kubainisha uwasili wa video hiyo, na kufikia sasa serikali Amerikani ya Marekani haijasema chochote kuhusu video hiyo. Serikali ya Burundi imesema iko tayari kufanya mazungumzo na Waburundi wote walio ndani na hata wale walio nje ya nchi. Hii inafuatia shinikizo la wiki jana kutoka kwa Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika kuzitaka pande zote zinazozozana kufanya mashauriano ya kutafuta amani chini ya Jumuiya ya Afrika Mashariki ikiongozwa na Rais wa Uganda, Yoweri Museveni. Waziri wa mambo ya nchi wa serikali ya Burundi Alain Nyamitwe amenukuliwa akisema kwamba mazungumzo hayo yatazingatia mwelekeo na wa mwafaka wa Arusha maarufu kama Arusha Acord na, na katiba ya Jamhuri ya Burundi ambayo imetenga taasisi zitakazosimamia mazungumzo hayo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na habari iliyopewa uzito wa juu hii leo ni huko Bujumbura, Burundi, ambapo mji huo umeshuhudia mashambulizi usiku wa kuamkia leo katika maeneo kadhaa ya mji huo. Makazi ya meya wa jiji hilo ni miongoni mwa watu waliolengwa, na polisi inasema watu wanne akiwemo polisi mmoja walifariki dunia ambapo pia watu kumi wamejeruhiwa akiwemo polisi Mwandishi wetu Haidala Hakizimana anayo taarifa kamili kutoka Bujumbura. Mashambulizi haya yamefanyika mchana kweupe, asubuhi ya leo, katika maeneo matatu ya jiji la Bujumbura. Guruneti moja imerushwa karibu na kituo cha kuegesha magari yanayoelekea katika mikoa ya kaskazini mwa nchi na katikati, na kumjeruhi askari polisi mmoja. Polisi wengine watatu wamejeruhiwa na guruneti nyingine iliyovurumishwa karibu na ofisi ya tarafa ya Kamengeni, kaskazini mwa jiji, kulingana na duru za polisi. Guruneti nyingine imerushwa katika tarafa ya Buyenzi, lakini haikuacha hasara. Na jana usiku, wakazi wa kata katikati mwa jiji la Bujumbura hakuweza kusinzia vizuri kufuatia milio ya risasi na guruneti vilivyosikika wa wakati watu wasiojulikana walipovamia baa mbili, moja kwenye barabara ya nne na nyingine kwenye barabara ya tano. Yani, kilichotokea ni hivi, walikuja, akaanza kupiga risasi, aliyekuwa naweza kukimbia alikimbia, na si hapa, sisi wa vijana wadogo wadogo ndo tunavyoumlia tu bure, na kitu ambacho wanatafuta misi kijuu. Alikufa wawili, mmoja akaumia, waliwapiga masasi makazi ya meya wa jiji la Bujumbura Fredi Mbonimpa yalilengwa pia ambapo nyumba na gari viliharibiwa na masasi. Polisi inasema waliofanya mashambulio hayo walirudishwa nyuma na askari polisi. Shambulio jingine limefanyika katika mtaa wa Chibitoke kaskazini mwa jiji la Bujumbura ambapo polisi wane walijeruhiwa na guruneti iliyovurumishwa na watu wasiojulikana. Kwingineko kusini mwa jiji la Bujumbura, polisi inathibitisha kuwa ni kituo cha polisi kilichoshambuliwa. Msemaji wa polisi Pierre Nkurikia anasema katika mapigano hayo, polisi mmoja alifariki na mwingine kujeruhiwa. Ilikuwa e, msaga fasi inayoitwa kwa jina la maarufu vji, kwa vyisi ni barabara ya ishirini na nne. Hapo sasa wajambazi walishambulia polisi, polisi mmoja akauawa na mmoja akajeruhiwa. Naweza nikasema sio mashambulio mengi, kwa sababu ni kesi ine tu. Mashambulizi haya yanafanyika huku zoezi la kupokonya kwa nguvu silaha watu wanazozimiliki likiwa likiendelea, kwa mjibu wa polisi. Haidala Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Tunaendelea na habari za dunia kutoka hapa Washington. Mmoja wa wagombea kiti cha rais kwa uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili kumi na saba nchini Liberia, na ambaye aliwekewa vikwazo na Marekani amemshukuru Rais Barack Obama kwa kuviondoa vikwazo hivyo. Mfanyabiashara Benoni Urey, mshirika wa karibu wa rais wa zamani Charles Taylor amesema shukrani hizo si zake pekee bali ni za, za Walaiberia wengine ambao walisema baadhi yao walikuwa wagonjwa na wangeweza kusafiri ng'ambo kwa matibabu. Akiviondoa vikwazo hivyo wiki jana, rais Obama alisema nchi ya, ya Liberia imepiga hatua za kidemokrasia, kisiasa, kiutawala na kiuchumi, huku akitaja uchaguzi ama chaguzi mbili za mwaka wa elfu mbili na tano na, na elfu mbili kumi na moja. Kupatika na kupatikana na hatia kwa rais wa zamani Charles Taylor kama baadhi ya hatua hizo. Waangola 17 wanaotuhumiwa kwa kupanga uwasi wa mapinduzi ya serikali wamefikishwa mahakamani hii leo mjini Luanda, katika kesi ambayo makundi ya kutetea, kutetea haki za binadamu yanaeleza kwamba serikali inaonyesha haivumilii upinzani. Maafisa wa usalama waliwakamata wanaharakati vijana mwezi, mwezi Juni walipokutana kujadili juu ya kitabu kijulikanacho kama From Dictatorship to Democracy, yaani utawala, kutoka utawala wa kimabavu kuelekea demokrasia. Wakili wa washtakiwa wameambia mahakama hii leo kwamba mashtaka lazima yafutiliwe mbali kwa sababu hawakuvunja sheria yoyote na wana haki ya kikatiba ya kujieleza kwa njia huru. Tuendelea na ripoti za waandishi wetu. Kulingana na ubalozi wa Uholanzi mjini Nairobi, Kenya, wabunge wasiopungua mia ishirini wanatarajiwa kuhudhuria mkutano wa mataifa yaliyounda mahakama ya kimataifa ya ICC mjini Hague na vilevile kumuunga mkono naibu rais wa Kenya William Ruto katika kesi inayomkabili mjini Hague. Mwagi Konyo anayo ripoti kamili kutoka Nairobi. Kulingana na ubalozi wa Uholanzi hapo mjini Nairobi, wabunge wasiopungua 120 wiki hii wanatarajiwa kwenda mjini Hague ili kuhudhuria mkutano wa mataifa yaliyounda mahakama hiyo ICC na vilevile kuonyesha imani yao kwa naibu wa rais William Ruto kwenye kesi na mkabili katika mahakama hiyo mjini Hague. Mkutano huo wenye lengo la kujadili makubaliano ya utaratibu utakaozingatiwa kwenye mahakama hiyo ya ICC watarajiwa kuanza Jumatano wiki hii na kuendelea kwa zaidi ya wiki moja. Pia mawaziri wanaohusika na sheria pamoja na wanasheria wakuu wa serikali katika bara la Afrika watahudhuria mkutano huo kwa shabaha ya kumunga mkono William Ruto katika madai yake kwamba mahakama ya ICC haina kibali au ruhusa ya kutumia ushahidi uliobatilishwa na mashahidi au kukataliwa hapo awali. Kumekuwa na tetezi hapa mjini Nairobi kuhusu uamuzi wa, wa mahakama ya ICC wa kutumia ushahidi uliobatilishwa au kukataliwa na mashahidi dhidi ya William Ruto. Na kwa mara ya kwanza rais Uhuru Kenyatta ameshtumu mataifa ya magharibi kwa kuingilia masuala ya ndani nchini Kenya, na vilevile kujiingiza na kutoa vishinikizo vya kuilazimisha ICC kumpata na hatia William Ruto ili afungwe jela. Na ndipo tunaambia wale watu ambao wanajaribu kuendelea kuchochea mambo ambayo yaliyopita sisi ya, tumechoka. Na ndipo tunaelekea kule, na tunawaambia tumechoka, badala ya kuja kutusumbua hapa Kenya, nendeni mkatulize maneno yale ambayo inaendelea Syria, mali ile inaendelea Iraq. Sisi muache sisi, tuendelee mbele kama Wakenya, kama ndugu na dada, na hatuna shida sisi. Tuko na shida, tuko na shida sisi. Sisi tunataka tuachiliwe, tusongeshe taifa letu mbele. And that is our agenda na tutaisukuma na tunauliza nchi marafiki watusaidie kwa huo mwelekeo. Tunauliza watu ambao ni wapenda amani wasiendelee kutuchafua, wasiendelee kutuletea shida ambazo zinaleta, zinaweza kuleta mzozo katika taifa letu la Kenya. Vilevile vile kwa mara ya kwanza naibu wa rais William Ruto amezungumza hadharani kuhusu masaibu yanayomkabili katika mahakama hiyo ya ICC. Bwana President, mimi nataka ujue ile kesi ambayo tuliwekewa kule, he wewe kwa mapenzi ya Mungu umeshatoka, na mimi kwa mapenzi ya Mungu nitatoka hivi karibuni, kwa sababu hakuna chochote tulichofanya. Kenya hii tunajua ilifanyika nini. Kuna watu wanatumia hiyo maneno kufanya biashara, na mimi nataka ni, niseme ya kwamba tunaamini Mungu ambaye hali ugali kwa nyumba ya mtu, na mimi ninajua hivi punde hiyo na ukurasa huo tutafungia nyuma na tutaweka taifa letu mbele, tujenge Kenya ambayo itafaa Wakenya wote. Hata hivyo, wafuasi wa Rais Uhuru Kenyatta wanadai Uingereza na mashirika yasiyokuwa ya serikali nchini Kenya yanahusika na kesi ya William Ruto yakihimiza kutupwa jela kwa naibu wa rais Mwai. kwenye sauti ya Amerika, Nairobi. Asante ah, kutoka huko Kenya sasa tunaelekea Zanzibar, ambako hii leo e, viongozi wanaokinzana Rais Dr. Ali Muhamed Shein wa Zanzibar na Maalim Saif Sharif Hamad wamekutana tena kwa mara ya tatu, na hii leo basi mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na mwandishi wetu Muniri Zakaria aliyeko Zanzibar na kutaka kujua nini hasa kimetendeka baada ya viongozi hao kukutana tena hii leo, kwa maana ya kwamba kumekuwepo na majadiliano baina ya viongozi wakuu wa serikali e, mazungumzo hayo yakiongozwa na Rais wa Zanzibar Dr. Ali Mohamed Shein ambayo inasemekana pia e, yamewashirikisha baadhi ya viongozi kadhaa akiwemo makamu wa kwanza wa rais wa Zanzibar ambaye pia alikuwa ni mgombea urais wa Zanzibar kwa tiketi ya Chama cha Wananchi CUF Maalim Seif Sharif Ahmad. E, pia alikuwepo makamu wa pili wa rais wa Zanzibar Balozi Seif Ali Iddi lakini pia walikuwepo marais wa stafu wa serikali ya mapinduzi ya Zanzibar. E, alikuwepo rais mstafu wa serikali ya awamu ya tano e, Dokta Salmin Amur Juma. Lakini pia alikuwepo rais mstafu wa serikali ya awamu ya sita e, Dokta Amani Abedi Karume. Je, Zakaria, na viongozi hao wametoa taarifa yote nini ameweza kupatikana? E, kusema kweli, mpaka sasa ni ni udadisi tu udadisi tu wa waandishi wa habari kujaribu kutafuta hapa na pale, nini kilichozungumziwa, lakini bado mazungumzo haya ni ya siri. Waandishi wa habari hawakuruhusiwa kuingia, na naweza kusema kwamba waandishi wa habari hawajui chochote, kwa sababu hawakuwepo ndani ya mazungumzo, hawakusikiliza, hawakushirikishwa na hawajui nini kile ambacho kimezungumzwa. Lakini eh, kwa mujibu wa tetesi na habari ambazo tunajaribu kuzichimba kuzitafuta na kujaribu kutafuta ukweli wa nini kimejiri kupitia e, vyanzo mbalimbali mbali vya habari, basi hiyo ndio hali halisi, kwamba tuwezi kuzungumzia nini wamefanya. Ni mwandishi wetu Muniri Zakaria akizungumza nasi kutoka Zanzibar. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Napenda kukumbusha kuwa matangazo haya yanasikia pia kupitia Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio nchini Kenya 107.5 FM Nairobi, Coconut 100.9 FM kule Zanzibar, Baraka FM Mombasa 93.7 FM au RPA Bujumbura la Burundi, Kaya FM huko Mombasa 98.1 Ekwetho FM kule magharibi mwa Kenya na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam, Tanzania. Misiso. Ni siku nyingine ya Jumatatu tunapokualika katika michezo ya Sauti Amerika. Ni mimi mwana michezo wako Idi Ligongo, kwa moyo mkunjufu kabisa ninayekualika Jumatatu hii. Moja kwa moja tunaelekea katika ule mchezo wa mbinu mbalimbali za kupigana, mara baada ya kutwangwa kwa ko aliyekuwa bingwa wa dunia katika mchezo wa mbinu mchanganyiko za kupigana, yani MMA na UFC, Mwanadada Ronda Rosi amesema yupo fiti kabisa na kuahidi mashabiki wake kwamba atachukua muda kidogo kupumzika na ameahidi kurejea tena ulingoni. Ronda Rosi alitoa tamko hilo saa kadhaa baada ya kudundwa na Holy Holm katika pambano lake la ubingwa wa dunia siku ya Jumamosi huko Melbourne, Australia, pambano ambalo limefadhaisha mashabiki wake wengi wakiwemo mastaa mbalimbali wa muziki, filamu, hata wanamasumbwi wa zamani kama vile Mike Ian Tyson aliyemtakia mapumziko mema na kumwambia asijali atarejea tena ulingoni. Mara baada basi ya kusikiliza habari hizo, moja kwa moja tunaelekea kule Kigali nchini Rwanda. Tunaeleza kwamba wakati ikiwa imesaliwa mwezi mmoja yaanze mapambano ya CHAN, shirikisho linalokutanisha timu zenye wachezaji wanaocheza ligi za nyumbani barani Afrika. Mashindano hayo yatakayofanyika nchini Rwanda, tayari timu kumi na sita zimekwisha julikana. Zaidi huyu hapa Silvanus Karimera. Ilikuwa ni hali ya wa wasiwasi miongoni wa wapenda gozi hapa nchini wakati wa zoezi la kufanya droo ya kuzigawa timu kwenye makundi ilipofungulwa na Rais Paul Kagame, lakini punde Rwanda ambayo itakuwa mwenyeji wa michuano hiyo itakayoanza mapema mwezi Januari mwaka kesho, ikajikuta kwenye kundi moja ambalo baadhi ya wadadisi wanasema kama ni kundi la kifo. Kundi A ikazijumuisha Rwanda, Gabon, Moroko na cote Divoire. Kundi B ikawa ni pamoja na DR la Congo, Angola, Cameroon na Ethiopia, na kundi si zikapatikana timu za Tunisia, Nigeria, Niger pamoja na Guine, na la mwisho la kundi D likazikutanisha Zimbabwe, Mali, Zambia pamoja na Uganda. Mwenyekiti wa chama cha mpira wa miguu nchini Rwanda, Nzamu Mwetha De Gol anafanua kwamba hana wasiwasi na duro hizo, ivikorwa barimu barakora, tuko tayari. Nimekuwa nikikagua viwanja vyote nchini na kila kitu ni safi. Kwa upande mwingine mashindano ya mbio za waendesha baiskeli maarufu kama tour di Rwanda yameingia siku yake ya pili leo, huku wapiga pedo hao wakielekea wilayani Nyagatari, mashariki mwa nchi, kilomita 135 kutoka mjini Kigali. Rwanda inawakilishwa na timu tatu kwenye mashindano hayo yanayojumuisha pia mafundi kutoka Ulaya na Canada. Silvanos Kalimera, Sauti ya Amerika, michezo, Kigali. Moja kwa moja, basi tuelekee kule e, jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, ambapo tunaelezwa kwamba lile kombe la dunia la klabu ambapo itashirikisha timu kutoka Afrika ya TP mazembe mabingwa wa klabu bingwa Afrika kwa mwaka huu wa 2015 lakini kwa mengi zaidi, huyu hapa Kahozi Kosha. Kulingana na kalendari iliyotangaza kwenye mtandao wa FIFA tipi Mazembe inawakilisha bara la Afrika, itaingia dimbani ifikapo tarehe 13 Desemba mjini Osaka. Mazembe itamenyana na mshindi baina ya timu ya Auckland City ya New Zealand na bingwa wa Japani tarehe 16 mwezi Desemba, TP Mazembe itacheza na timu ya River Plate ya Argentina. Ikiwa Mazembe tafaulu tarehe 20 itamenyana na bingwa wa bara la Ulaya, Barcelona, mjini Yokohama. Kabla ya kusafiri huku Japan, TP Mazembe alikuwa huku Accra nchini Ghana. Mazembe itacheza mechi ya kirafiki tarehe 20 mwezi tunao huku Accra, dhidi ya mchango wacheza wa wachezaji bora wa nchi ya Ghana. Kuhusu kombe ya dunia ya kimataifa ya mchezo wa kandanda Urusi 2018, timu ya taifa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Leopard, ilienda mabwa ijana mjini Kinshasa dhidi ya timu ya taifa ya Burundi goli mbili kwa mbili kwenye mechi ya maingilio ya upari ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili fyega timu ya Burundi goli tatu kwa mbili. Ushindi wa Burundi umempatia barua ya njia kucheza msimu wa pili wa kusaka tiketi mwaka ujao. Kutoka Lubumbashi nikiarifu kwa niaba ya Sauti Amerika michezo, mimi ni Kaozi Kosha. Shukran Kaozi Kosha. Moja kwa moja tuelekee jijini Dar es Salaam kwake George Njogopa. Timu ya taifa ya Tanzania, Taifa Stars, kesho inashuka tena dimbani huko Algeria, katika mchezo muhimu ambao utaamua hatima ya timu ya taifa ya Tanzania katika harakati zake zaku, kiti, za kusakatikiti kwenda kuchomoza katika fainali za kombe la dunia zitakazofanyika huko Urusi. Mchezo wa kesho unatazamwa na wengi kwamba ni karata muhimu kwa Taifa Stars, na wengi wana wasiwasi pengine akashindwa kufanya vizuri katika mchezo huo kutokana na historia ya timu ya taifa ya Algeria. Hujadili mchezo huo na mchambuzi wa masuala ya soka Fred Kiswaga. Nadhani si shughuli ndogo kwa Taifa Stars wanapokutana na Algeria. Yote kwa yote katika mpira lolote linaweza likatokea, na tukumbuke kwamba tuna kibarua kigumu, kwa sababu wale tayari wana goli mbili za huku ugenini. Sisi kule tunatakiwa tushinde kwa namna yoyote ile. Unafahamu, unapocheza nyumbani ni tofauti na unapocheza nj nje. Kwa hiyo kule wenzetu watakuwa na konfidensi kubwa zaidi, kwa sababu nyumbani kwao, dua za mashabiki wengi wa soka ni kwa timu ya taifa ifanye vizuri hapo kesho. Inaarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopo wa South America. Ligi ya mpira wa kikapu ya hapa Marekani yaani NBA iliendelea siku ya jana, ambapo katika mechi ambazo zilipigwa, aa, ni baina ya Memphis Grizzlies na Minnesota Timberwolves ambapo timu ya Memphis Grizzlies iliweza kuibuka kidedea kwa kupata pointi 114 kwa 116. Timu ya Oklahoma City Thunder iliangukia pua dhidi ya timu ya Boston Celtics kwa kuweza kufungwa kwa vikapu 100 kwa 85. Basi kutoka hapa katika meza hii ya michezo, mimi ni Idi Ligongo, tukutane tena Jumatatu ijayo. Asante sana Idi Ligongo na mwanamichezo, michezo hayo ya mambo ya michezo. Basi unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Maafisa wa serikali ya Ufaransa wanasema wamemtambua kiongozi wa mashambulizi ya kigaidi yaliyofanyika mjini Paris siku ya Ijumaa. Wamesema jina la mtuhumiwa mtu huyo ni Abdel Hamid Abud, ambaye ni mwananchi mwana wa Ubelgiji na ambaye kwa sasa hivi yuko nchini Siria. Takriban watu saba waliuawa kufuatia ufyatulianaji wa risasi kati ya wanajeshi kwenye kambi moja ya watu waliopoteza makao yaliyotukia katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. Kanda moja ya video ambayo inaaminika kutengenezwa na kundi la Islamic State imeibuka kwenye mitandao ya kijamii leo Jumatatu ikionya kwamba kutakuwa na mashambulizi kama yale yaliyotokea mjini Paris ya katika mji mkuu wa Marekani Washington. Asante BMJ naendelea kusikiliza sauti ya Amerika ifuatayo taarifa sauti Amerika na sera za serikali ya Amerika. Mabalozi wa Marekani, Uholanzi, Norway, Finland, Sweden, Ujerumani na Denmark pamoja na makamishna wa Uingereza na Canada kwenye taarifa ya pamoja iliyotolewa Novemba 4 kwa mara nyingine tena wamesisitiza kuunga mkono jumuiya huru ya kiraia nchini Kenya. Kwa mtazamo huo taarifa hiyo inasema kuwa imekaribisha uamuzi wa serikali ya Kenya wa kusitisha taarifa ya awali iliyotolewa Oktoba 29 na bodi inayoongoza mashirika yasiyo ya kiserikali ikiwa na nia ya kufutilia mbali vyeti vya Wakenya mia tisa hamsini na tisa vya mashirika yasiyo ya kiserikali nchini humo. Uamuzi huo kutoka kwenye bodi umezua maswali mengi kuhusu inavyoendesha sekta hiyo. Waliotia saini taarifa hiyo wamesema kuwa kama washirika wa kimataifa wote wanaazimia kuunga mkono wazi na uwajibikaji kwenye shughuli za mashirika yasiyo ya kiserikali ya hata hivyo, wanaamini kuwa mwongozo utakuwa kwenye haki na uwiano. Kwa maneno yao wanasema, Tunaiomba bodi kuhakikisha taarifa inayotolewa kwa wakati na muda wa kutosha kutolewa kujibu maswali au mambo yenye utata. Sisi kama wafadhili, tunahitaji maelezo ya kina kuhusu matumizi ya fedha na ripoti za mara kwa mara kutoka kwenye mashirika tunaoshirikiana, huku tukihimiza uwazi na uwajibikaji kwenye uangalizi unaoendelea. Hatuna ushahidi kuwa kuna shirika lisilo la kiserikali tunalofadhili linalounga mkono kufadhili shughuli za kigaidi ama matendo mengine yasiyofaa. Saini za kiserikali kwenye taarifa hiyo ya pamoja zinaunga mkono uhuru wa kujieleza, kukusanyika kwa amani na kujihusisha katika jumuiya ya kiraia kama ilivyo kwenye katiba ya Kenya, na kuamini kuwa jumuiya ya kiraia iliyodhabiti ni muhimu katika kulinda haki za kimsingi, kuimarisha taasisi za kidemokrasia, kuleta ustawi na kuhakikisha usalama. Mashirika yasiyo ya kiserikali yanatoa huduma muhimu kwa Wakenya, zikiwemo wa afya na elimu. Serikali ambazo zimetoa taarifa hii, mara tena zinaomba serikali ya Kenya kuanza kutumia sheria ya Public Benefit Organizations Act ya mwaka wa 2013 inayoelezea jinsi ya kuendesha mashirika huku ikihakikisha kuna uwazi na uwajibikaji kwenye sekta hiyo. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya sauti ya Amerika, VOA iliweza sera ya serikali ya Amerika. Na hapa tunafika mwisho matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote kutoka hapa Washington DC, mimi ni Sandy Shumari na watakeni wote usiku mwema, kwaherini.