Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi nikikaribisha katika matangazo yetu ya leo, Jumanne Novemba 17 mwaka 2015. Tunasikika katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22, vilevile katika 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Karibu sana Katika matangazo yetu hii leo, ikiwa bado hali ya sintofahamu ikiendelea huko visiwani Zanzibar, serikali Zanzibar, ya Zanzibar yasema itawajibika, kutafu, itawajibika uh, kutafuta fedha za uchaguzi mara tu utakapoitwa. Tume ikiamua kuitisha uchaguzi mwingine, basi serikali itafanikisha kupatikana kwa fedha na uchaguzi utaendeshwa na katika habari nyingine, nchini DRC, wananchi wa Ituri wapokeaje kuachiliwa kwa kiongozi wa kundi la waasi na ICC? Haturisishwe na hiyo mahakama, tunajua wazi ya kwamba hawa wajaji ni wajaji wa Faransa na Wafaransa hawa walihusika ndani ya hiyo mzozo wa Ituri na ndio maana wanamwachilia Ngujolo, wamemwacha Thomas Lubanga kwa hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu yeleo lakini kwanza mkamiti kibayasi anakusomea habari za dunia baraza la seneti la rwanda limepitisha mabadiliko mapya ya kipengele cha katiba kitakachomruhusu rais paul kagame kuendelea kubaki madarakani hadi mwaka 2034 Uamuzi huo ulichukuliwa kwa sauti moja hii leo mabadiliko yaliyopendekezwa yatafikishwa mbele ya, ya, ya wananchi ili kupiga kura maoni ambayo inatarajiwa kupata ushindi mkubwa kiurahisi. Bwana Kagame mwenye umri wa miaka 58 ameiongoza nchi ya Rwanda tangu jeshi lake lilipomaliza mauaji ya halaiki ya mwaka 1994 na kuondoa madarakani wa Hutu wenye msimamo mkali. Chini ya sheria iliyopo hivi sasa, Bwana Kagame anatakiwa kujiuzulu mwishoni mwa muhula kiwapili madarakani mwaka elfu mbili na kumi na saba lakini kipengele kilichopendekezwa kinamruhusu bwana Kagame kuwania muhula mwingine wa miaka saba ikifuatiwa na mihula miwili ya miaka mitano. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, John Kerry, anasema kundi la Islamic State litajikuta likikabiliwa na shinikizo kubwa zaidi katika wiki zijazo wakati Marekani Ufaransa na washirika wao wakiongeza juhudi zao za kukabiliana na wanamgambo hao. Bwana Kerry amezungumza mjini Paris baada ya mkutano na rais wa Ufaransa Francois Hollande na kuzungumzia njia tofauti ambazo serikali zao zinaweza kuzifanya katika kupambana na kundi la Islamic State kufuatia kutokea kwa mashambulizi ya karibuni mjini Paris ambayo yaliuwa watu wasiopungua 129 na kusababisha mamia kujeruhiwa. Bwana Kerry amesema Rais Holland atafanya mazungumzo na rais wa Marekani Barack Obama mjini Washington wiki ijayo juu ya njia zitakazopelekea ongezeko la juhudi za kulilenga kundi la Islamic State. Baada ya habari kuonea kuhusu lile shambulio la kigaidi nchini Ufaransa, usalama umeimarishwa zaidi katika maeneo mbalimbali mbali, mjini Nairobi na sehemu nyingine nchini Kenya, katika vituo muhimu vya serikali, maduka ya kifahari, viwanja vya ndege, ofisi za kibalozi na hoteli kubwa za watalii. Mwandishi wetu wa Nairobi, Mwaigikonyo, ana ripoti zaidi. Usalama umeimarishwa zaidi katika mji mkuu wa Nairobi na sehemu nyingine nchini Kenya kufuatia habari zilizotolewa na vyombo mbalimbali vya habari, mitandao ya kijamii na tangazo la tahadhari kutoka kwa inspekta mkuu wa polisi kuhusu uwezekano wa shambulio la kigaidi kama ilivyofanyika mjini Paris, Ufaransa. Na baada ya habari hizo kuenea pamoja na ilani ya tahadhari iliyotolewa na inspekta mkuu wa polisi kufuatia shambulio hilo la Ufaransa, viongozi na raia wa kawaida wameshikwa na wasiwasi huenda pia Kenya ikashuhudia shambulio la kigaidi kutoka kwa namgambo wa Al-Shabab. Wanadai hakuna usalama wa kutosha hapo nchini mimi mwenyewe na, na, na hisi hakuna usalama Kenya na hakuna usalama Nairobi, kwa sababu hata tunapotembea huku tunaona vijana wa NYS na vile mimi najua NYS, hakuna mahali wameenda ameenda training, hawana silaha sana sana sanasana sakiti hii Nairobi sio mzuri vile, maana hata vyombo vya magazeti vya pali wanasema point ameanza kusema maskari waanze kutembea huku Nairobi. mwaii kwenye sauti ya Amerika Nairobi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anasema Siria huenda imebaki wiki kadhaa kuweza kushuhudia mabadiliko makubwa ya kipindi cha mpito kufuatia mazungumzo ya kimataifa yaliyofanyika wiki iliyopita mjini Vienna, ambayo yalipelekea mpango mpana wa mabadiliko ya kisiasa katika nchi iliyokumbwa na vita. Bwana Keri ameelezea leo umuhimu wa Iran na Rasia kuwa sehemu ya utaratibu wa kuchangia juhudi za kufikia usitishaji wa mapigano nchini Siria, mahala ambako watu laki mbili na nusu wamefariki kutokana na mgogoro wa kisiasa na takriban miaka mitano. Rais wa Siria Bashar al Assad anaungwa mkono na Iran na Rasia, lakini Marekani haiamini kama kiongozi huyo anatakiwa kuwa sehemu ya suluhisho la muda mrefu matatizo ya kisiasa nchini Siria. Rais wa Marekani Barack Obama anaahidi kusaidia washirika wa, wa Marekani katika Asia Pacific kuongeza usalama wa majini kama sehemu ya mazungumzo ya viongozi katika mji mkuu wa Ufilipino Manila, baada ya kutembelea meli ya Ufilipino the BRP Gregorio Del Pilar. Obama aliwaambia waandishi wa habari na mkusanyiko wa wafanyakazi wa milini kwamba Ufilipino ina ungaji mkono kamili wa Marekani. White House imetangaza msaada mpya wa fedha hadi dola milioni 259 katika kipindi cha muda wa miaka miwili ikiwemo dola milioni 79 kwa Ufilipino, dola milioni 40 kwa Vietnam, dola milioni 21 kwa Indonesia na dola milioni 25 kwa Malaysia. Mvutano wa kisiasa umezuka hapa Marekani kuhusiana na namna ya kuwapokea wakimbizi wa Siria kufuatia wiki ya mashambulizi ya kigaidi yaliyosababisha vifo wiki iliyopita mjini Paris. Warepublikani wengi wanahoji au kukataa mpango wa Rais Barack Obama wa kuwapokea watu wanaoomba hifadhi ya kisiasa kutoka Siria, wakati wa Demokrat wanasema Marekani lazima iendelee kufungua milango kwa wakimbizi mara wanapofanyiwa uchunguzi wa kutosha. Wademokrat wanaeleza kwamba watu wanaotafuta ukimbizi nchini Marekani kwa kawaida wanafanyiwa uchunguzi wa kina juu ya maisha yao, jambo ambalo linachukua miezi au hata miaka kukamilika. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja, tunakwenda kuangalia zile ripoti zetu. Bunge la Seneti la nchini Rwanda hii leo limeidhinisha mchakato wa mabadiliko ya katiba ili kumruhusu rais wa Rwanda Paul Kagame kugombea muhula mwingine baada ya mwaka 2017 ambao ulikuwa mwisho wa muhula wake. Hii ni baada ya mchakato huo kupitishwa na bunge la nchi hiyo. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karimera na ripoti zaidi kupitishwa kwa mchakato huo na bunge la seneti nchini rwanda ni ishara ya kwamba sasa mwakati huo unaelekea mwisho hii ni hatua muhimu kwa mchakato huo tangu ulipoanzishwa mwezi wa saba mwaka huu wakati wananchi zaidi ya milioni tatu na nusu wa wananchi wa rwanda walipoandikia bunge la rwanda kulitaka kuanzisha mchakato wa mabadiliko ya katiba ambayo wengi walitaja kama inayomzuia rais wa sasa paul kagame kuendelea kushikilia baada ya muhula wake wa mwisho kumalizika madarakani kufikia mwaka elfu mbili na kumi na saba sasa bunge la seneti nayo limpitisha mpango huo kwa kuridhia ombi la wananchi hata hivyo kwa mujibu wa mabadiliko hayo ya katiba kifungu nambari 101 kinaainisha mihula miwili ya uraisi ya miaka mitano lakini kifungu cha 172 chenyewe kinafanua vema kwamba hilo litaanza kutekelezwa baada ya kumalizika muhula mwingine wa miaka saba ambao lakini utaanza sasa baada ya mwaka 2017 na hii ina maana kwamba ikiwa hilo litapitishwa kwenye kura ya maoni rais kagame ataruhusiwa tena kugombea muhula mwingine wa urais wa miaka mitano baada ya mwaka 2024 baada ya 124, kumalizika muhula huu atakaochukua baada ya mwaka 2017 Spika wa Bunge la Seneti nchini Rwanda Bernard Makuza anasema mpaka sasa mabadiliko hayo ya katiba yamefanyika kwa mujibu wa sheria na yamefuata taratibu zote za kisheria. Sasa bunge linafanya kazi ambayo liliombwa na wananchi, na tumekuwa tukifanya kazi hii kwa mujibu wa sheria, na wakati umefika kuhakikisha kwamba kazi hii inakwenda vizuri. Mazungumzo kuhusu mabadiliko ya katiba yamekuwa kiendelea hapa nchini kwenye Bunge la Seneti kwa muda wa wiki mbili zilizopita baada ya kupitishwa na bunge la Rwanda mapema mwezi huu. Mpaka sasa jumla ya vipengele 177 vilivyotakiwa kufanyiwa mabadiliko ya katiba, tayari vipengele 55 vimekwisha badilishwa kulingana na sheria za mabadiliko hayo. Yanatazamiwa kwamba bunge litarejea tena harakati hizi kabla ya kufanyia kura ya maoni, ijapokuwa hakuna tarehe iliyokwisha tajwa kuhusu na wakati gani kura hiyo itapigwa, lakini yaelekea itapigwa kabla ya kumalizika mwaka huu. Silvanus Kalemera, Sauti Amerika, Kigali. Sikiliza ya sauti. Sauti. Sauti Kenes Bwire, Kampala. Kutoka jijini Dar es Salaam mimi ni Dina Chahali Waigi, Nairobi. Kwenye Sauti ya Amerika, Nairobi. Nairobi. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko, Sauti ya Amerika. Nikiripoti kutoka Kinshasa mimi ni Salehe Mwanamilongo. Haidala Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura <muchara> unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Idara ya Kuhudumia Wakimbizi ya Umoja wa Mataifa, UNHCR inazikosoa serikali ambazo zinadai kupunguza mipango ya kuwapatia makazi wakimbizi zifungwe, baada ya kugundulika mmoja wa washambuliaji wa tukio la kigaidi lililotokea Paris aliingia Ulaya kupitia wimbi la wahamiaji kutoka Syria wanaokimbia vita nchini mwao. Msemaji wa UNHCR amesema mjini Geneva kwamba wamesikitishwa mno na lugha ambazo zinawadidimiza wakimbizi kama kundi. Amesema hatua hii itachangia katika dhana ya kuchukua wageni na hofu. Baadhi ya maafisa wa Ulaya wanatoa wito wa kuzuia kuwapokea wakimbizi katika nchi zao. Hapa Marekani, takriban magavana 27 kutoka majimbo 50 na baadhi ya wagombea kiti cha rais wa chama cha Republican wanamtaka Rais Obama kufuta au kuchelewesha mpango wa kuwapokea wakimbizi elfu kumi kutoka Siria. Rais wa Yemen, Abdu Rabi Mansor Hadi, amerudi nchini kwao leo kwa mara ya pili kufuatia wapiganaji wa Kihouthi kumlazimisha kukimbia na kwenda Saudi Arabia mwezi Machi. Bwana Hadi amewasili kusini mwa mji wa bandari ya Aden mahala ambapo pia alitembelea kwa muda mfupi mwishoni mwa mwezi Septemba. Wapiganaji wa kabila la Houthi waliuteka mji wa bandari ya Aden miezi minane iliyopita, baada ya kuelekea kusini kutoka mji mkuu Sanaa, lakini mapigano yao yalisababisha mashambulizi ya anga kutoka ushirika unaoongozwa na Saudi Arabia na mapigano ya ardhini kutoka kwa majeshi yanayoungwa mkono na serikali ambayo baadaye yaliwarudisha nyuma wapiganaji wa kihouthi kutoka kwenye mji huo. unaendelea kusikiliza matangazo haya ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc na moja kwa moja tunaelekea huko visiwani zanzibar wakati serikali ya mapinduzi ya zanzibar ikiahidi kukabiliana na mfumuko wa bei za bidhaa za vyakula waziri wa nchi ofisi ya makamu wa pili wa rais mohammed abud amesema tume ya uchaguzi ya zanzibar itakapotangaza tarehe ya kurejewa kwa uchaguzi mkuu serikali itafanikisha kupatikana kwa fedha kwa ajili ya kuendesha uchaguzi huo. Taarifa kamili na mwandishi wetu Munir Zakaria kutoka Zanzibar. Akizungumza katika mahojiano maalum yaliyofanyika ofisini kwake, Waziri Muhamed Abud amesema ni wajibu wa serikali kuhakikisha kwamba tume ya uchaguzi ya Zanzibar inatekeleza majukumu yake kwa mujibu wa katiba na sheria, na itakapoamua kutangaza tarehe ya kurejewa kwa uchaguzi huo, serikali itahakikisha fedha zinapatikana ili uchaguzi huo uweze kufanyika kwa mujibu wa sheria zilizopo. Kama tume ikiamua kuitisha uchaguzi mwingine, basi serikali itafanikisha kupatikana kwa fedha na uchaguzi utaendeshwa. Ni wajibu wa serikali kuhakikisha kwamba tume inatekeleza majukumu yake kwa mujibu wa katiba na sheria. Akizungumzia serikali ya umoja wa kitaifa inayoundwa na vyama vya CCM na CUF Waziri Abud amesema hakuna waziri yoyote aliyeandika barua ya kujiuzulu wala kuiomba wizara ya fedha kusitisha mishahara yao. Na vile vile sina taarifa ya waziri wowote aliyoandikia wizara ya fedha kusema kuanzia sasa yeye hayumo serikalini, na kuanzia sasa asipewe mshahara wala marupurupu nyingine kutokana na nafasi yake, sijapata taarifa hizo. Kuhusu mfumuko wa bei za bidhaa na vyakula, Waziri Abud amesema serikali ya mapinduzi ya Zanzibar inaendelea na juhudi za kukabiliana na hali hiyo na kuwataka wananchi kuendelea na shughuli zao kwa kuwa hali ya amani na utulivu inaendelea kutawala visiwani hapa. Serikali itafanya kila wajibu unaowezekana kuingilia kati jambo hili ili kuhakikisha kwamba bei zinakuwa za kawaida, bei ambazo tutaweza kuzimudu sote, na pale ambapo panahitaji marekebisho marekebisho yatafanywa ili kuhakikisha kunatoa unafuu kwa wananchi wetu. Nikiripoti kutoka Zanzibar kwa niaba ya sauti ya Amerika, mimi ni Muniru Zakaria. Wananchi wa Ituri huko kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamehudhunishwa na hatua ya Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu, ICC, kumwachilia Germain Katanga, kiongozi wa kundi la waasi wa FRPI aliyehukumiwa miaka kumi na minne kwa makosa ya uhalifu wa kivita na mauaji mjini Ituri. ICC ilisema tarehe kumi na tatu Oktoba mwaka huu. ICC ilisema kwamba kiongozi huyo ameyatambua makosa yake na tarehe 18 Januari ya mwakani ataachiliwa. Taarifa kamili na Auseri Malivika kutoka DRC. Wananchi hao wa Ituri kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamezungumza na idhaa hii kwa njia ya simu kuhusiana na hatua ya mahakama kuu ya ICC na swala lake Jereme Katanga, ambaye alikuwa ni kiongozi wa kundi la waasi. John Kabwe ni raia wa Bunia Aminiko mjini Bunia Amini Uh, kwa jimbo la Ituri haturihishwe na hiyo mahakama. Tunajua wazi ya kwamba hawa wajaji ni wajaji wa Faransa, na wa Faransa hawa walihusikwa ndani ya hiyo mzozo wa Ituri, na ndio maana wanamwachilia Ngujolo, wamemwacha Thomas Lubanga. Lakini inabidi ICC fanye kazi, haifanye kazi kama ulivyo. Kitu gani mungehitaji kifanyike? Tuli zaji wafanye kazi wamu, wafunge wauaji wote walipo, wale wa genosaidi wote ambao walifanya mauaji wilayani Tori, wako ndani ya serikali ya Kinshasa, wako ndani ya nchi zingine za kigeni, na huyu mmoja alikuwa kama kamanda wao mkubwa. Filamu ziko na ushahidi upo, alikuwa anaongoza genocide. Mbona wamemwachilia? Wamefunga mtu ambaye hakufanya mauaji, eti alisajili watoto, ndio Thomas Lubanga. Wanapendelea Katanga, alikuwa kiongozi wa kundi la waasi wa FRPI wilayani Ituri, na kwa sasa alisema iwapo ataachiliwa atarudi nyumbani, atarudi nyumbani kwake Pabogoro na kuchunga ng'ombe zake pamoja na kuendesha shughuli za kilimo. Mama Kabazaire ni mmoja wa viongozi wa mashirika wa ya wanawake wilayani Ituri. Sheria ni sheria, ikiwa wao wameisha kuamua Wameona ya kwamba sharti aweze kuachiliwa, sisi hatuna mamlaka yoyote, lakini ninajua kweli wamama wataumizwa zaidi, wamama wengi watasikia uchungu kwa roho, lakini kazi yote jisi, wakubwa wameisha kuamua, hatuna cha kusema. Hata hivyo, nilizungumza naye Kennedy Muhindo, mwanahabari na mchambuzi wetu wa masuala ya kisiasa, akiwa na makao yake katika mji wa Butembo. Unajua, maneno ya Ituri nina shida, kwa sababu kuna watu wengi wa Ituri wamefungwa ni lazima ICC ikamate e, msimamo wa, wa, wa kujua Ituri vema, kwa sababu watu ambao wamefungwa Ituri kwa ICC ni watu ambao walikuwa wanasimamia makabila na kama hizo kabila mtu mmoja anabaki uh, kwenye mahakama ama kwenye gereza ya ICC, na wengine wanaachiliwa huru. Hiyo inawe, inaweza kuleta tatizo kwa, kwa kwa itu. Sehemu kubwa ya wananchi hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa sana maeneo ya mashariki, imeomba mahakama ya ICC pamoja na mahakama ya Afrika kuwashika viongozi wote wa waasi mashariki mwa Kongo na kuwaadhibu ikiwa kama fundisho kwa viongozi wengine wa makundi ya wazi. Hussein Malivika, Sauti Amerika, Goma. Nam, basi msikilizaji, mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA inapenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu kwa matangazo haya yanasikika pia kupitia Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu: Citizen Radio Kenya 107.5 FM Nairobi, Coconut 101.9 FM Zanzibar, Baraka FM Mombasa 93.7 FM au RPR Bujumbura, Burundi, Kaya FM huko Mombasa, Mlimani Radio 106.5 FM Dar es Salaam na Raga FM kote DRC. Vilevile, matangazo haya unaweza kuyasikiliza kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Leo katika dunia ya wanawake tunazungumzia baadhi ya wasichana wa Mombasa, Kenya wanaojiingiza katika makundi ya kigaidi. Katika siku za karibuni, maafisa wa polisi wa Kenya wamewakamata vijana wengi wa kike kwa madai ya kuhusika na makundi ya kigaidi na pia itikadi kali za dini. Kwa mfano, maafisa polisi, wa polisi wamewazuia wasichana watatu hivi karibuni waliopatikana na bidhaa na kukusanya taarifa za kijasusi walipokuwa wakielekea mjini Garissa kaskazini mashariki mwa nchi. Mwandishi wetu Salma Mohamed akiwa Mombasa amezungumza na naibu mwenyekiti wa maendeleo ya wanawake Thureya Khersi ambaye alihudhuria kongamano la Umoja wa Mataifa ambalo lilizungumzia wanawake na usalama wa nchi na jinsi ya kukabiliana na itikadi kali. Popote pale ulipo, eh, kuna umuhimu wa kuhusisha kina mama katika mambo ya usalama, wawe mstari wa mbele, ili waweze kujihusisha, waweze kujua ni kitu gani watafanya, kwa sababu wao mara nyingi ni waathirika, na pia wengi wao wanatumiwa kama suicide bombers. Tuko na kina mama ambao wengine wamekuwa jihadist wives. Kuna wasichana wetu ambao wanaenda kila siku, na kuna wale ambao ni wazazi, watoto wao pia wameenda. Bihersi amezungumzia kwa kina kwa nini hivi karibuni vijana wa kike wamejikuta katika mtego huu ambao ni janga la kiulimwengu. Aidha, ameshtumu jamii kwa kukosa mazungumzo yanayounganisha jamii na kukosefu wa uwazi kama masuala ambayo yamesababisha vijana kujiingiza katika makundi haya licha ya kuwa wasomi. Lazima sisi kama jamii turudi nyuma tuangalie wapi tulikosea, na nafikiri hapo zamani tulikuwa tunasema watoto wanaenda nje kwa sababu ya umaskini wanatafuta kitega uchumi, hapa hakuna kitu cha kufanya. Lakini si kweli, sababu tumeona ya kuwa kuna wengi wanaoenda, wanatoka katika jamii ambayo inajiweza. Lazima turudi nyuma tuangalie mambo yetu ya dini, tuangalie mambo yetu ya jamii, kwa sababu siku hizi hakuna uhusiano mwema baina ya watoto na wazazi. Unakuta mtoto anashinda nje siku nzima, akirudi nyumbani, mtoto yuko katika mtandao, mzazi hamuulizi mtoto wake kuna shida gani, na wengi wakina mama wanafikiri ni shida yao binafsi na ukweli ni kwamba katika kila nyumba tatu Mombasa moja imeathirika, watu hawazungumzi. Mila zetu na desturi zimetupatia sisi yani, imetufanya sisi hatuzungumzi, tuna kila mmoja anaona haya, unaogopa stigma, watu watakufikiriaje? Mtoto wako ameenda ama mtoto wako amejoin kikundi kama cha Alshabab. Kwa hivyo ule uoga umefanya yakuwa sisi tumezidi kudhurika. Sisi kama jamii lazima tukae chini, tuangalie mila zetu zinatuambia nini, tuwe na uhusiano mzuri na watoto wetu vipi watoto wetu. Kwa hivyo lazima tujihusishe, tujue watoto wetu wanafanya nini wakiwa peke yao. Ya pili, tujue marafiki zao ni kina nani. Watoto wengi walioenda nje wanakuwa wana recruited na marafiki mmoja ameenda anakumbuka ameacha mwenzake. Kwa hivyo tunataka kina mama pia wajue nani mgeni, mgeni mzuri, mtu mwahalifu atajulikana. Na haya ni mambo ambayo wao kama kina mama ambao ni viongozi katika jamii zao waweze kuwa mstari wa mbele, waende waripoti kama kuna shida fulani ama wamemwona mtu ambaye hayuko sawasawa sawa. Mila na desturi pia zimechangia uhasama huu, kwani wazazi pia wamekosa kuchunguza vyema wale wanaume wanaokuja kuwaoa wasichana wao. Tunaamini kuolewa ni ada na ni kawaida. Lakini mimi ningependa kuwashauri wazazi tuweze kuelimisha watoto. Mara nyingi vitu visa kama hivi vinatokea, kijana amekuja, hatumuulizi ametoka wapi? Mtu amekuja na madola ya Kimarekani, tumeona huyu ndiye. Tunataka mtoto wetu astirike. Baada ya muda kidogo tunakuta msichana wetu ameingia katika tabu, sababu ameolewa na mtu ambaye hamjui alikotoka, hajui asili yake ni gani wala hajui dhamira iliyomleta hapa mjini ni kitu gani. Na mtu amekuja mjini anatumia jina la kuja kuoa maliki anajua atakubalika kwa jamii, lakini kumbe ni mtu amekuja na nia zake, ataoa atasetle, atakaa kwa muda. Baada ya kidogo, nasikia tenda, jamaa alikuwa anatafutwa, ama ameshikwa, amepatikana na vifaa ambavyo si, ha, si haviko sawa. Kwa hivyo haya ni mambo ambayo si, kama jamii lazima tukubali. Kuna shida, ni sawa, hakuna makosa ku, lakini kumuoza mtoto wako kwa pale ambapo hujui anaenda wapi, fanya background check yule mtu, mjue ni nani, anahusiana na nani tabia yake iko vipi, ili hata kipeana mtoto wako, unajua anaenda palipo salama. Kwa hivyo, hivi majuzi gavana wa Mombasa Ali Hassan Joho amewaonya wazazi kutowaruhusu watoto wao kushiriki madrasa za walimu binafsi, jambo ambalo Bisurea amelisherehesha kwa moja ya chanzo cha vijana wa kike kujiingiza katika makundi hayo. Viongozi wa dini pengine kupitia sukem ama kupitia ICPK wakae chini, waangalie hizi madrasa zetu, nani anafundisha Watoto wanafundishwa nini? Hawa maimamu tukonao katika misikiti wamesomea wapi? Bila sisi kukaa chini na kuwa na karikulam kuwa na mwongozo, na tujue tunaelekea hivi, nafikiri itakuwa changamoto. Na hiyo ndio kitu kikubwa ambacho sisi kama kina mama pia tumeshafanya, tumekaa chini, tumekaa na wao, tumewaambia na tunatumaini eh, huko tunakoelekea kutakuwa na mwangaza. Unaendelea kusikiliza Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Mkamiti Kibayasi anakusomea muhtasari wa habari. Baraza la Seneti la Rwanda limepitisha mabadiliko mapya kipengele cha katiba kitakachomruhusu rais Paul Kagame kuendelea kubaki madarakani hadi mwaka elfu mbili na thelathini na nne. Uamuzi huo ulichukuliwa kwa sauti moja hii leo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anasema kundi la Islamic State litajikuta likikabiliwa na shinikizo kubwa zaidi katika wiki zijazo, wakati Marekani, Ufaransa na washirika wao wakiongeza juhudi zao za kukabiliana na wanamgambo hao. Bwana Kerry amezungumza mjini Paris baada ya mkutano na rais wa Ufaransa Francois Hollande na kuzungumzia njia tofauti ambazo serikali zao zinaweza kuzifanya katika kupambana na kundi la Islamic State. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anasema Siria huenda imebaki wiki kadhaa kuweza kushuhudia mabadiliko makubwa ya kipindi cha mpito kufuatia mazungumzo ya kimataifa yaliyofanyika wiki iliyopita mjini Vienna, ambayo yalipelekea mpango mpana wa mabadiliko ya kisiasa katika nchi hiyo iliyokumbwa na vita. Bwana Kerry ameelezea leo umuhimu wa Iran na Rusia kuwa sehemu ya utaratibu wa kuchangia juhudi za kufikia usitishaji wa mapigano nchini Siria ma hala ambako watu laki mbili na nusu wamefariki kutokana na mgogoro wa kisiasa wa takriban miaka mitano. Rais wa Marekani Barack Obama anaahidi kusaidia washirika wa, wa Marekani katika Asia na Pasifiki kuongeza usalama wa majini kama sehemu ya mazungumzo ya viongozi katika mji mkuu wa Ufilipino, Manila. Mvutano wa kisiasa umezuka hapa Marekani kuhusiana na namna ya kuwapokea wakimbizi wa Siria kufuatia wiki ya mashambulizi ya kigaidi yaliyosababisha vifo wiki iliyopita mjini Paris. Na hapa tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo yetu, mwelekezi Duan Collins, msimamizi Abdu Shakur Abud, mimi ni Id Ligongo, mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi, tukisema kwaherini na usiku mwema kutoka