From Washington, the voice of America, the away. Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA kitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Meri. Na mimi ni Meri Mgawe, mimi ni Harrison Kamau, tukiwaakaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa Jumatano Novemba 18 mwaka wa 2015. Karibuni. Na katika matangazo yetu leo tunazungumzia kuhusu: mwakilishi wa Kenya katika Umoja wa Mataifa asema ni vigumu kuendelea na kesi ya Ruto kama hakuna mashahidi, lakini kwa sisi wale ambao waliotoa ushahidi wenyewe wameukana wenyewe. Na katika habari nyingine, kwenye makala yetu ya vijana, je, kuna nini jibu ya mashida ambayo inakumba Afrika na Kenya? iko I mean, ndani wa eh. Hivyo ni vidokezo vya habari zetu za leo, mpenzi msikilizaji, katika Kumekucha Afrika kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Waweza kufuatilia matangazo yetu kupitia www voa swahili.com, lakini tutaanza kwa kukusomea habari za dunia. Baraza la Seneti la Rwanda Jumanne limepitisha bila kupingwa marekebisho ya katiba yatakayomwezesha Rais Paul Kagame kuwania urais kwa muhula wa tatu. Marekebisho hayo yatapigiwa kura ya maoni huku yakitarajiwa kupita kwa urahisi. Sheria iliyoko sasa inamhitaji Kagame kuondoka madarakani mwisho wa mwaka wa 2017. Iwapo atawania wadhifa huo tena, ana uwezekano wa kushinda kwa mhula mwingine wa miaka saba na mihula mingine miwili ya miaka mitano, ikiwa na maana kuwa anaweza kubaki madarakani hadi mwaka wa 2034. Chama cha upinzani cha Green Democratic Party cha Rwanda kimesema kubadilisha katiba ni changamoto katika kudumisha amani na usalama Rwanda. Ni mojawapo ya washirika, washirika wa karibu wa Marekani barani Afrika, lakini Washington inaamini kuwa hatakiwi kubaki madarakani zaidi ya mhula ulioko. Mlipuko wa Jumanne karibu na kituo cha kuegesha magari kaskazini mashariki mwa Nigeria umeua takriban watu 31 na, na kujeruhi wengine 72. Mlipuko huo ulitokea baada ya giza kuingia katika mji wa Yobe. Mamlaka zinasema kuwa kutokana na giza na umeme usiotegemewa kuna uwezekano wa kupatikana kwa miili zaidi. Hakuna yeyote aliyedai kuhusika, lakini kundi la Boko Haram linashukiwa kutekeleza shambulizi hilo. Kundi hilo limeua maelfu ya watu katika juhudi za kutaka kusimika sheria ya kiislamu huko Nigeria. Hili ndilo shambulizi la kwanza linaloshukiwa kufanywa na kundi hilo baada ya wiki kadhaa za utulivu uliopelekea rais Muhammadu buhari. Buhari kuambia jeshi lake kuwa kundi hilo linaendelea kuangamizwa. Wananchi wa wilayani Ituri, kaskazini mashariki mwa Kongo, wamekasirishwa na hatua ya mahakama ya ICC kumwachilia kiongozi wa kundi la waasi wa FRPI aliyehukumiwa miaka 14 kwa uhalifu wa kivita. ICC ilisema Oktoba 13 mwaka huu kwamba Geme Katanga ametambua makosa yake na Januari 18 mwaka ujao ataachiliwa. Mwandishi wetu Austel Malevika amezungumza na wananchi hao. Mmoja wao ni John Kabwe, anaeleza kutoka Bunia nchini DRC. Mi niko mjini Bunia kwa jimbo la Ituri haturihishwe na hiyo mahakama. Tunajua wazi ya kwamba hao wajaji ni wajaji wa Faransa na wa Faransa hawa walihusikwa ndani ya hiyo mzozo wa Ituri, na ndio maana wanamwachilia Ngudjolo, wamemwacha Thomas Lubanga. Lakini inabidi ICC ifanye kazi, haifanye kazi kama ulivyo. Tulihitaji wafanye kazi wamu, wafunge wauaji wote walipokuwale wa genocide wote ambao walifanya wauaji wilayani Ituri wako ndani ya serikali ya Kinshasa, wako ndani ya nchi zingine za kigeni. Na huyu mmoja alikuwa kama mkamanda wao mkubwa, filamu ziko, na ushahidi upo, alikuwa anaongoza jenoside. Mbona wamemwachilia? Wamefunga mtu ambaye hakufanya mauaji, eti alisajili watoto, ndio Thomas Lubanga. Wanapendelea. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, tukiendelea nazo habari muhimu za dunia mgonjwa wa hivi karibuni kabisa wa Ebola nchini Guinea, ambaye ni mtoto wa kike mwenye umri wa siku 21 amepona, baada ya kulazwa kwenye kituo cha afya kilichoko Conakry, ikiashiria mwisho wa mlipuko mbaya zaidi kuwahi kutokea katika historia. Darzeni ya watu nchini Guinea bado wako chini ya uangalizi dhidi ya virusi vya Ebola. Iwapo hakuna kesi yote itakayoripotiwa katika kipindi cha siku 42 basi Guinea itaingia kwenye orodha ya mataifa yasiyo na Ebola, miaka miwili tangu ugonjwa huo ulipoanza. Siku za maambukizo ya Ebola ni 21 lakini kwa sababu ya kuchukua tahadhari zaidi muda huo umeongezewa zaidi, kabla ya shirika la afya duniani kutangaza Guinea kutokuwa na ugonjwa huo tena. Mataifa mawili jirani ya Liberia na Sierra Leone tayari yametangazwa kutokuwa na ugonjwa huo. Ugonjwa huo ulianza Gini na umeua zaidi ya watu elfu kumi na moja Afrika Magharibi. Tetemeko kubwa la ardhi lenye kipimo cha rikta 6.0 limetokea Jumanne kwenye kisiwa cha Lefkada kilichoko magharibi mwa Ugiriki na kuua watu wawili, huku likiharibu barabara na nyumba kadhaa. Polisi wanasema mwanamke mmoja wa miaka 60 aliuawa baada ya nyumba yake kuangukiwa na jiwe kwenye jiji la Ponti, huku mwanamke mwingine akiuawa kwenye kijiji cha Athani. Tetemeko hilo lilianza kwenye bahari ya Ionian takriban kilomita 300 magharibi mwa Athens, mwendo wa saa tatu za asubuhi, kulingana na taasisi inayoshughulika na masuala ya kijiografia ya Athens. Tetemeko lingine kubwa liliwahi kutokea karibu na Athens na kuua zaidi ya watu 194 huku wengine 143 wakijeruhiwa vibaya. Kremlin imesema kuwa viongozi wa Rusia na Ufaransa wamekubaliana kuimarisha ushirikiano wa kijeshi na mkakati nchini Siria baada ya mashambulizi yaliyotokea Paris na kupigwa bomu kwa ndege ya Rusia. Taarifa hiyo ya Kremlin inasema rais wa Rusia Vladimir Putin na mwenzake wa Ufaransa Francois Hollande Jumanne wamekubaliana kwa njia ya simu kushirikiana katika kukubaliana, kukabiliana na vikundi vya kigaidi nchini Siria. Taarifa hiyo inafuatia nyingine kutoka kwa Putin akiamuru jeshi la wanamaji la Rusia lililoko kwenye bahari ya Mediterranean kuendeleza uhusiano wake na jeshi la, wana, la wanamaji la Ufaransa lililoko kwenye eneo hilo dhidi ya kundi la Islamic State. Rais wa Rusia alisema hayo baada ya Holand kusema kuwa meli ya kijeshi inayobeba ndege za kivita kwa jina Charles de Gaulle itapelekwa katika eneo la mashariki mwa Mediterranean. Rais Hollande atakutana na rais Obama hapa Washington Novemba 24 na siku mbili baadaye Unasikiliza kumekucha Afrika kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Moja kwa moja tunaelekea kwenye taarifa nyingine ambayo inasema mwakilishi wa Kenya katika Umoja wa Mataifa, Macharia Kamau, amesema bado kuna utata kuhusu kesi ya naibu wa rais William Ruto wa Kenya baada ya mashahidi kukana ushahidi wao huko ICC. Mwenzangu BMJ Mridhi, pamoja na mambo mengine, amezungumza na mwakilishi huyo. huu mkutano ni wa kawaida. Kila mwaka huwa tuna mkutano uh, ili kushughulikia mambo ya uh, kuona vile uh, Rome Statute inavyoendelea na Uh, vile implementation yake utekelezaji wake unavyoendelea uh. na kwa sasa kila mwaka tukikutana kama sisi wa, watu ambao wanahusika na hiyo assembly uh, kila sisi wote huwa tunakuja na shughuli zetu na mambo yetu, tunaanza kuzungumzia vile tunaona, na sasa uh, kuna kuna nini, kuna maswala nyeti ambayo tuna masuala mawili. Pisa ni vile uh, kuna rule, uh, sitini na nane ambayo huwa inasema kama mtu ha, ha, hasimami wala hakubali uh, kushughuliki uh, kushughulikia na ushahidi wake, basi huo ushahidi hawezi tumiwa. Yani wewe ukitoa ushahidi kotini alafu useme la hayo niliyosema ni, ni mambo ya uongo ama nime--nimeyakana ni yote Dio. Basi bili, hayo uliyosema hayawezi tumiwa tena katika kotini kwa ushayakana, lakini pia kuna kile kipengele cha sitini na nane ambacho kimezua mtafaruku mkubwa wewe mwenyewe umekuwa ukinukuliwa na vyombo vya habari, umesema kwamba uh, Kenya ilikubali kutia saini kipengele hicho uh, kulingana na vile ambavyo mliafikiana kwamba ushahidi ambao umeto, ulikuwa umetolewa hapo awali hauwezi kutumika uh, kwenye kesi zilizopo sasa hivi. Swali ni je, wewe kama mwakilishi wa Kenya katika Umoja wa Mataifa na labda wengine ambao walikuwepo, ilikuwaje mkakubali kuhusu kipengele hiki kwamba kitahusu kesi tu ambazo ni za zamani na si zile zinazoendelea sasa. Kwani mlihofia nini hasa? Ni kwa ajili pengine kunaweza kuna kutokea uh, uh, namna ya kwamba katika, tuseme kama kuna vita kubwa ndani uh, ya, ya, ya, ya, ya, ya nchi ama kati ya nchi halafu wale ambao wanataka kutoa ushahidi ya kotini ama ushahidi wao wanaogopa kutoa, wengine wanaweza kasema basi huo ushahidi ni kweli uli u upo na unaweza tumiwa, lakini wale ambao wanataka kusimamia huo ushahidi hawapo, ama hawakubali, hawa, hawakubaliwi kuwa kuja kutoa, lakini kwa sisi wale ambao waliotoa ushahidi wenyewe wameukana wenyewe. Ni mwakilishi wa Kenya katika Umoja wa Mataifa, Macharia Kamau wakizungumza na Sauti ya Amerika. Wa msikilizaji uliyejiunga nasi hivi sasa, hiki ni kipindi cha Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi Maendeleo, mizozo au uongozi, yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Na zaidi ya watu hamsini wamekamatwa kwenye jimbo la Minnesota katika siku ya pili ya maandamano kufuatia kupigwa risasi kwa mtu mweusi na polisi. Mamia ya waandamanaji Jumatatu usiku walifunga barabara kuu wakilalamikia kupigwa risasi kwa Jamar Clark hapo Minneapolis kaskazini. Vyombo vya habari vya eneo hilo vimesema kuwa waandamanaji hao huenda wakafunguliwa mashtaka madogo ya kukusanyika bila kibali na pia kuingia kwa miguu kwenye barabara kuu. Msemaji wa wanaharakati wa kutetea haki za binadamu wa watu weusi yani Black Lives Matter, amesema kuwa wote waliandikishwa kwenye vituo vya polisi na kisha kuachiliwa. Clark alipigwa risasi wakati alipokuwa akijibizana na polisi kwenye karamu iliyokuwa ikiendelea. Alikufa siku moja baadaye. Mamlaka yametoa taarifa ndogo kuhusu kilichojiri wakati wa tukio hilo la Jumapili usiku ambazo zime zimekasirisha wengi wa wakazi wa hapo wakidai kwamba alipigwa risasi akiwa tayari amefungua pingu. Meya wa Minneapolis ameamuru ame uchunguzi zaidi ufanywe na serikali. Na gari moshi nchini Pakistan Jumanne ilitoka kwenye njia ya reli na kuua watu kumi na wawili, huku wengine zaidi ya hamsini wakijeruhiwa. Gari moshi hilo lilikuwa limebeba karibu abiria wa mia tatu, wakati lilipo lilipopoteza njia kwenye eneo la milima la Bolan karibu na Kweta likielekea la Walpindi. Maafisa wanasema kuwa gari moshi hilo lilishindwa kushika breaki na kwamba dreva pamoja na wasaidizi wake wawili ni miongoni mwa waliokufa. Helikopta za kijeshi zimepelekwa kusaidia katika shughuli za uokozi. Matangazo ya alfajiri, kumekucha Afrika, kutoka Sauti ya Amerika. Na mwandishi wetu wa VOA Michael Bowman ametuandalia ripoti inayosomwa hapa na Ida Issa, kwamba mzozo wa kisiasa umelipuka hapa Marekani juu ya kuletwa kwa wakimbizi wa Syria baada ya mashambulizi ya kigaidi huko Paris wiki iliyopita, Warepublican wengi wanahoji au kupinga mpango wa rais Barack Obama wa kuwaleta wakimbizi elfu kumi kutoka Siria, huku Wademokrat nao wanasema Marekani lazima iwe wazi kupokea wakimbizi mara watakapofanyiwa uchunguzi wa hali ya juu. Wakosoaji wa rais kutoka chama cha Republican wanasema mashambulizi mabaya ya huko Ufaransa yanaweza kufanyika kwenye ardhi ya Marekani ikiwa magaidi wataweza kuingia kinyemela miongoni mwa wakimbizi wanaokuja Marekani. This country uh, can see that kind of... Taifa hili linaweza kushuhudia jambo kama hilo likifanyika hapa. Senator Sessions anataka kusitishwa kuwasili kwa wakimbizi wa Syria hadi pale bunge litakapoweza kupiga kura ya kuamua kuwaingiza au hapana. If you're not able to do a Iwapo huwezi kuwafanyia ukaguzi vilivyo, basi utakuwa unawaingiza baadhi ya watu ambao mienendo yao ni ya kigaidi. Wademokrat wanasema wale wanaotafuta hifadhi hapa Marekani hufanyiwa ukaguzi ambao huchukua miezi au hata miaka. Utaratibu wa uchunguzi unahusisha idara nyingi na unachukua muda mwingi, na lazima tuhakikishe kwamba hawana uhusiano na makundi ya kigaidi, na bila shaka wasiwe wanahusika na ISIL. Warepublican wanataka kujua vipi wakimbizi kutoka taifa lenye hali ya kivita kama vile Syria wanaweza kukaguliwa ipasavyo. When you have a country that there's no central database uh, to pull from. unapokuwa na nchi ambapo on, hakuna mahala mahususa pa kuweza kupata maelezo utawezaje kujua historia ya watu hao? Mdemokrat mmoja anasema lazima jambo hilo litiliwe maanani. Sitaki magaidi kuja hapa wakijifanya eti ni wakimbizi, wakimbizi. Nadhani lazima tuwe makini sana katika kutazama ni nani tunayemwingiza katika nchi hii. Hata hivyo nadhani kuwakataa wakimbizi wote na kutoonyesha imani yote, nadhani hiyo siyo njia mwafaka. Bwana Cardin anakubali Tuna jamii ambayo iko wazi. Hatutawaruhusu magaidi kushinda au kubadili jinsi tunavyoendesha nchi yetu. Suala hilo linapata kivutio hata mbali na Washington. Zaidi ya magavana 20 wa Kirepublican wamesema hawataki wakimbizi kutoka Siria kupelekwa kwenye majimbo yao. Mambo mapya, mambo hipo mambo mapya, mambo msukumo, mambo moto sana, mambo pesa, mambo sawa sawa. Ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Jiunge nasi na yote hayo unapata kupitia kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Kumbuka kwamba yote hayo unaweza ukayapata kwenye www.voaswahili.com. Maelfu ya vijana kutoka kote duniani wanakusanyika wiki hii katika Benki ya Dunia hapa mjini Washington kujadiliana kuhusu mchango wao katika kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa, wakati viongozi wa dunia wakijiandaa kukutana Ufaransa katika mkutano wa Umoja wa Mataifa wa kila mwaka baadaye mwezi huu. Maria Madealo anatuarifu zaidi katika taarifa inayosomwa na mwenzangu Meri Mgawe. Rachel Kaite ni makamu wa rais wa kundi la Benki ya Dunia na mjumbe maalumu wa mabadiliko ya hali ya hewa Amewaambia vijana hao kwamba kuwajibika kwao kunaweza kuleta mabadiliko. One of us and then two of us, then five of us, then ten of us, all deciding to demand a different action at the state, local, city, country level makes a difference that the mmoja wetu wawili kati yetu watano au kumi, wote tukiamua kutaka mabadiliko katika jimbo, mji au nchi, tutaleta tofauti maamuzi tunayofanya ya kununua chakula na umeme unaleta mabadiliko. Kaite anasema maelezo mengi yanaonyesha kuwa watu wanaelewa dunia ni lazima ipunguze kiwango cha hewa chafu katika anga, ili tuweze kuwa na bahari nzuri, chakula na maji safi, lakini amekubali kwamba kuna mafanikio, kuna upinzani mkubwa Marekani kufikia makubaliano ya kuzuiwa hewa chafu na gesi chafu. Uh, in this country for, for all kinds of reasons it's become a partisan issue and uh, there is a lot of misinformation out there but you know, the farmers of California the farmers of Colorado the uh, farmers of the uh, Dakotas. Katika nchi hii Marekani, uh, kwa sababu kadhaa limekuwa na suala la pande mbili na kuna taarifa nyingi zisizo na ukweli, lakini wakulima wa California, Colorado, Dakota, watu wa kisiwa cha Staten, Florida, North Carolina na Texas wote wanaelewa majanga asili na mfumo wa hali ya hewa wanaouona ukibadilika katika hali isiyo ya kawaida. Mshiriki Ridima Yavni, mwanafunzi katika chuo kikuu cha Yale, amejihusisha na mazungumzo ya mabadiliko ya hali ya hewa kama mjumbe kijana kwa miaka zaidi ya mitano. Yavni anasema suala muhimu ambalo viongozi wengi wa kisiasa wanaonekana kushindwa kugundua ni kwamba mabadiliko ya hali ya hewa yanahusika katika kila ajenda ya kisiasa. Mshiriki kutoka Uganda, Deric Opio Hosea, ni mwanzilishi wa kampuni ya kutengeneza taa ijulikanayo kama One Lamp Express, anasema asilimia themanini na tano ya watu nchini kwake wanatumia taa za mafuta ya taa kwa sababu hawana uwezo wa kupata gridi za umeme, lakini takriban asilimia 80 ya watu hao wanao uwezo wa kununua simu za mkononi. Tumewawezesha kila mmoja mwenye simu ya mkononi kuagiza taa inayotumia mwanga wa jua na kulipa kwa kutumia simu, na tunawapelekea mpaka walipo amesema. Kampuni yake imeuza taa elfu nne za kutumia mwanga wa jua na kufikia hadi nyumba elfu kumi na mbili kwa hiyo zinapunguza hewa chafu itokanayo na taa za kutumia mafuta ya taa. Mkutano huo wa siku mbili unajumuisha matukio ya ushindani wa vijana kutoa mawazo ya kupunguza mabadiliko ya hali ya hewa. <tune> unge nasi Jumamosi hii kwenye safari yetu ya Vijimambo ambayo itakupeleka kwenye maeneo tofauti tofauti ulimwenguni na kuangazia baadhi ya vituko, maajabu na sarakasi katika habari ambazo labda ziligonga au hata hazikugonga vichwa vya habari wiki hii. <laughs> Yote haya ni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tukutane papa hapa siku ya Jumamosi. oh, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Leo katika Jukwaa la Vijana, mwenzangu Sande Shomari amezungumza na Fredi Kamakei ambaye ni mkurugenzi mkuu katika shirika lisilo la kiserikali Neighbors Peace Kenya, ambaye alipata nafasi ya kuhudhuria mkutano wa vijana na Rais Obama na kuanza kutaka kujua yale anayofanya nchini Kenya, kunahusika ku, kwa mambo ya amani, utengano na pia mambo ya demokrasia, mambo ya kijinsia na mambo za haki za kibinadamu. Hebu tuambie, mkutano huu wa Mandela Washington Fellow, kile ambacho utasema sasa, hiki nimekipata Marekani ni kitu gani na kupeleka nyumbani Kenya? Kando na kupata ujuzi, nimepata pia kujua ya kwamba Uh, jibu ya mashida ambayo inakumba Afrika na Kenya uh, kwa ujumla I mean, jibu ina iko ndani ya watu wa Afrika. Jibu la matatizo ambayo inawakumba, jibu liko ndani yao. Hatuwezi ngoja kwamba Marekani itatulia itatu, itatu mashida zetu, kama ni umaskini, kama ni ukosefu wa amani, majibu yako ndani yetu ya bora tu tukae tuka, tuka tukaongee tukajadiliane tukazungumze. So hayo ndio baadhi ya uh, maswali ambayo nimepata nimepata pia kwamba uongozi haupeani tu hivi, uongozi ni kipawa, na uongozi ni uh, na sema uongozi ni ile kujitolea, na kuna tofauti kati ya uongozi na utawala. Utawala ni ile kuambia watu fanyeni hivi, lakini uongozi ni kuongoza watu kufanya jambo. So kuna tofauti hiyo, ndio kitu nimeweza kujifundisha huku Marekani. Sawa na pengine kitu ambacho kwa upande wako unaweza kusema kwamba ulikuwa unafanya kule nyumbani Kenya mpaka umepata nafasi ya kuja Marekani, yapi ambayo ulikuwa unafanya pale nyumbani? Mi ni mojawapo ya mashujaa wanane wa ile mchafuko wa baada ya uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili na saba nane na hiyo imenipea ile ukakamavu ya kuweza kufanya mambo ya amani Kenya. Na sasa nafanya hiyo mambo ya amani nafanya mambo ya demokrasia, yaani kuhusisha vijana katika demokrasia na uongozi, na pia wamama ama wanawake, haki zao kwa sababu pia wanaume wasipohusika katika kuhakikisha ya kwamba wanawake wanaingia ndani ya uongozi, tusipowahusisha uh, inakuwa kitu kigumu kwetu kuweza kuongeza, kwa sababu ukitenga jinsia moja, na pia wao bado ndio utawakuta nyumbani, hautatoboa n kutenga jinsia moja si mzuri na ha haitakuwa si kumaanisha ukiongea mambo ya jinsia haimaanishi kwa kwa ya kwamba mnashindana, inamaanisha ya kwamba mnakuja katika uelewano ya kitu kimoja. Hata bwana na bibi wakikaa kwa nyumba, wanakanga huwa wanakaa wanaelewana, tutafanya nini, tutapeleka mtoto lini shule. Hata pia katika mambo ya uongozi, mtakaa mseme tutajiongozaje, jio, tuta so sio ati ntakuongoza aje. So kama mwanaume huwa naamini na ya kwamba tukiongea tutasikizana ujumbe wa Obama, kitu ambacho wewe wamekipokea we na kufurahi ni kipi hasa? ya kwamba viongozi wa Afrika wahusishe vijana katika kutekeleza mambo ya uongozi, mambo ya mikakati katika nchi zao. Pia suala kuu la uh, ugaidi limetokelezea katika mkutano, ya kwamba tunahitaji kutumia njia badala ya kuweza kuleta amani katika Afrika. Ni Fredi Kamakei akizungumza na Sauti ya Amerika na <mulia> Sasa hebu tupate muktasari wa habari. Baraza la Senati la Rwanda Jumanne limepitisha bila kupingwa marekebisho ya katiba yatakayomwezesha Rais Paul Kagame kuwania urais kwa muhula watatu. Mlipuko wa Jumanne karibu na kituo cha kuegesha magari kaskazini mashariki mwa Nigeria umeua takriban watu 31 na, na kujeruhi wengine 72. Mgonjwa wa hivi karibuni kabisa wa ebola nchini Guinea ambaye ni mtoto wa kike mwenye umri wa miaka 21 amepona baada ya kulazwa kwenye kituo cha afya kilichoko mjini Conakry. Tetemeko kubwa la ardhi lenye kipimo cha Richter sita nukta sufuri limetokea Jumanne kwenye kisiwa cha Lefkada kilichoko magharibi mwa Ugiriki. Kremlin imesema kuwa viongozi wa Rusia na Ufaransa wamekubaliana kuimarisha ushirikiano wa kijeshi na mkakati nchini Siria baada ya mashambulizi yaliyotokea Paris na kupigwa bomu kwa ndege ya Rusia. Taarifa hiyo ya Kremlin inasema rais wa Rusia Vladimir Putin na mwenzake wa Ufaransa Francois Hollande Jumanne wamekubaliana kwa njia ya simu kushirikiana katika kukabiliana na vikundi vya kigaidi nchini Siria. Na mpaka hapo ndio tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Msikose kuungana nasi tena hapo kesho kama kawaida, saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki tangazo ya leo, mimi ni Meri Mgawe nikiwa na mwenzangu hapa studio. Mwelekezi wa matangazo alikuwa Idausa. Sote kwa pamoja twawatakieni asubuhi njema.