Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni, Jumatano Novemba 18 mwaka 2015. Katika matangazo ya VOA Express hii leo, serikali ya Kenya imetishia kujiondoa kwenye mkataba wa Rome uliounda mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC. Ukiangalia watu wenye wameenda kwa hiyo koti ya ICC, India haiko pale, Russia haiko pale, China haiko pale. Ukiangalia dola kama Marekani pia haliko pale. Basi kusikia taarifa hiyo kwa undani zaidi, kuwa nasi ndani ya VOA Express. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Sanday Shomari, tunakaribisha katika katika habari nyingine, utumiaji wa mtandao wa kijamii wa Facebook unadaiwa kuhujumu usalama wa taifa huko nchini Kenya. Every But... kila Mkenya ana haki ya kuwa na akaunti ya Facebook, lakini usitatize maisha ya watu. Basi kwa yote hayo na mengine mengi, utayasikia katika matangazo haya ya VOA Express hii ileo, lakini kabla tuja kwenda mbele zaidi, ni muhimu kujua nini kinaendelea duniani kote. Huyu hapa ni Sande Shomari kutujuza habari za dunia. Rais wa Ufaransa Francois Hollande alisema hii leo kwamba nchi yake iko vitani na kundi la kigaidi la Islamic State na inataka kuunda ushirikiano mkubwa ili kupambana na wanamgambo hao. Akizungumza baada ya kumalizika kwa msako na mashambulizi ya saa saba usiku wa jana katika kitongoji cha la Saint Denis mjini Paris uliopelekea watu wawili kuuawa na wengine saba kukamatwa na hatima ya mhusika mkuu wa shambulizi la Ijumaa iliyopita nchini Ufaransa bado haijajulikana. Maafisa wanasema polisi wamekuwa wakimtafuta Abdul Ahmed Abud, raia wa Ubelgiji mwenye asili ya Moroko, lakini hawakuweza kuthibitisha kama alikuwapo katika eneo hilo. Mwendesha mashtaka wa Paris anasema maafisa wa usalama wanafanya kazi kuthibitisha vitambulisho waliohusika na kwamba mmoja kati ya aliyewawa ni mwanamke aliyejilipua kwa mlipuko. Gazeti la Daily Nation nchini Kenya linaripoti kuwa vikosi vya usalama vya Kenya vilishindwa kufanyia kazi habari za kiupelelezi ambazo zingeweza kuzuia shambulizi la kigaidi lililoua wanafunzi 147 katika chuo kikuu cha Garissa mapema mwaka huu. Ripoti iliyowasilishwa katika kamati ya usalama ya bunge la Kenya inasema shambulizi hilo lingeweza kuepukwa endapo polisi wangechukua hatua baada ya kupata taarifa za kiupelelezi kabla ya mashambulizi hayo kutokea. Baadhi ya taarifa hizo zilifikishwa kwa polisi kiasi cha saa ishirini na nne kabla ya shambulizi kutokea, ripoti hiyo inasema. Maafisa wa polisi wazee na mivutano ya kikabila ni miongoni mwa baadhi ya sababu zilizosababisha jeshi la polisi kutokuwa makini kama inavyotakiwa. Rais wa Marekani Barack Obama amewakosoa wanasiasa wa Marekani kwa kupinga kuwapokea wakimbizi wa Siria, akisema hiyo ni kinyume na imani ya Marekani na inaweza kupelekea, inaweza ikapelekea mbinu ya kuandikishwa kwa wanachama zaidi wa kundi la Islamic State. Tangu mashambulizi ya kigaidi huko Paris yatokee, baadhi ya wanasiasa wa Republican wametoa wito wa kuzuia kupokea wakimbizi wa Siria au kuruhusu kupokea wakimbizi walio Wakristo pekee nchini Marekani. Wametoa wito huo wakidai kwamba hatua hiyo itazuia magaidi wa Siria kushambulia Marekani kama ilivyokuwa Ufaransa. Hii ni Vue Express, tunaendelea na habari zaidi za dunia. Rais wa Sudani Kusini Salvakir amesisitiza tena dhamira yake ya kutekeleza makubaliano ya amani yaliyotia saini na upinzani na kuwataka wananchi kuwakaribisha nyumbani wapinzani wake wa kisiasa kurudi Juba kutoka uhamishoni. Katika hotuba yake ya dakika ishirini na saba kwa taifa ndani ya, ndani ya bunge mapema leo, Bwana Kir alizungumzia masuala ya kiuchumi yanayoikabili nchi hiyo kwa wakati huu: uzalishaji wa mafuta upungufu wa fedha za kigeni, pamoja na wanachama wa Sudani Kusini katika Jumuiya ya Afrika Mashariki. Kiongozi huyo alizungumzia pia juu ya kuwasili kwa hasimu wake SPLM IO mjini Juba na kuendelea na mazungumzo zaidi yatakayosimamiwa na IGAD. Mashirika ya misaada Jumaatano yameeleza kwamba mashambulizi ya kila wakati dhidi ya wafanyakazi wa misaada na ongezeko la uhalifu pamoja na mivutano ya kikabila kaskazini mwa Mali yanazuia juhudi za kufikisha msaada kwa jamii zenye mahitaji makubwa ya huduma. Mapigano katika eneo la kaskazini la taifa hilo la Afrika ya Magharibi yamepungua tangu mkataba wa amani kutiwa saini mwezi Juni kati ya serikali na muungano wa kundi la waasi ulioongozwa na watuareg kuruhusu misaada ya kibinadamu iliyozuiwa hapo awali kuweza kufikia wananchi, na Umoja Mataifa wa Mataifa umeeleza lakini uhalifu hivi sasa umesababisha hali kuwa ngumu zaidi. Mahakama Kuu ya Bangladesh imekubaliana na hukumu ya kifo iliyotolewa dhidi ya viongozi wawili wa upinzani wa ambao walipatikana na hatia ya uhalifu wa vita uliofanyika wakati wa vita vya uhuru mwaka 1971 nchini humo dhidi ya Pakistan. Mwanasheria mkuu wa Bangladesh Mahbubebi Alam amesema rufaa iliyokataliwa leo Salahuddin Kwader Chaudari wa chama cha Bangladesh Nationalist Party BNP na Ali Ahsan Muhammed Mujahid wa Jamaat al Islami inaruhusu hivi sasa kwa viongozi hao kuweza kunyongwa mapema wiki ijayo. Chaudari na Mujahid walifunguliwa mashtaka mwaka 2013 kwenye mahakama maalum inayosikiliza kesi za uhalifu wa vita kwa makosa kadhaa ikiwemo ubakaji na mauaji ya halaiki. Rais wa Marekani Barack Obama amesema hatua za nguvu inabidi kuchukuliwa ili kujaribu kupunguza mvutano unaoendelea katika bahari ya South China kufuatia mazungumzo juu ya uhusiano nchi hizo mbili pamoja na rais wa Filipino Benigno Aquino Kando kando mwa mkutano wa uchumi wa, ushiriki, wa, mkutano wa uchumi ushirikiano wa viongozi wa Asia Pacific wanaofanyika huko Manila, Rais Obama alitoa tahadhari kutokana na hatua za Beijing zinazoleta wasiwasi mkubwa katika kanda hiyo na Washington kwa ujumla. Kwa miaka miwili sasa, China imekuwa ikifanya miradi ya ujenzi na kupanua visiwa saba katika bahari ya China Kusini, jambo linalosababisha wasiwasi katika kanda hiyo ya Asia. Basi msikilizaji, kama unafungua redio yako ama uko ndani ya gari imetokea unasikiliza, hii ni VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Serikali ya Kenya leo imetishia kujiondoa kwenye mkataba wa Rome uliounda mahakama ya kimataifa ya makosa ya jinai ICC ikiwa mahakama hiyo itapinga ombi la serikali kutotumia ushahidi uliokanushwa au kukataliwa hapo awali kwenye kesi inayomkabili naibu wa raisi William Ruto. Zaidi wa wa ya wabunge 100 wamewasili mjini Hague Uholanzi kuhudhuria mkutano wa mataifa yaliyounda mahakama hiyo ya ICC na vilevile vile kuwasilisha ombi hilo la serikali Mwaigikonyo na taarifa kamili kutoka Nairobi. Serikali ya Kenya leo imetisha kujiondoa kwenye mkataba uliounda mahakama ya ICC ikiwa mahakama hii itatumia ushahidi uliokanushwa au kukataliwa hususan kwenye kesi na mkabili naibu wa rais William Ruto na mtangazaji Joshua Sang. Ujumbe mkubwa wa serikali wenye zaidi ya wa wabunge mia moja tayari umewasili mjini Hague, Uholanzi, ili kuhudhuria mkutano huo na vilevile kuwasilisha tisho la serikali la kujiondoa kwenye mkataba wa Rome uliounda mahakama ya ICC. Mkutano huu umeanza hivi leo mjini Hague, na kulingana na mwanasheria wa ICJ Ken Babu, mkutano huu unafanyika kila mwaka. Hey, kikao cha leo kisheria ni kwamba kikao cha mataifa ambao wametia ratiba mm -hmm. Ile chapta ya ICC ni kama bunge na ICC ni kama mahakama hapa Kenya. Na ukiangalia kama wale wanaitanga security council ni kama tunaweza sema ndio executive kabisa, lakini kwa hivyo, kila mwaka mwisho wa mwaka wanachama watu wanaketi pamoja kuweka sheria za, za vile koti itakuwa inaendelea na pia kuwapatia fedha, ili kwa sababu wanachama ndio wanapatia fedha ili waweze kuweka sheria vile nchi ambazo ndio wanachama ndio waliweza kuziweka. Na kulingana na kiongozi wa Kenya kwenye mkutano huo Aden Duale, Kenya iko tayari kujiondoa kwenye ICC. Iwapo risala au ombi la serikali litakataliwa kwenye mkutano huo, waziri wa mashauri ya nchi za kigeni balozi Amina Mohamed yuko tayari kwenda mjini New York ili kuwasilisha barua ya kujiondoa kwa Kenya kwenye mahakama ICC. Ambassador Amina will take the next flight to New York and present those instruments for withdrawal. Na baadhi ya wa wapinzani wa serikali mjini Nairobi wanapinga vikali wazo hilo. Mwanaharakati wa haki za binadamu ukiwa mtata hiyo ambayo inaendelea ni Sema nita, nita, nita jambo la kisiasa ambapo wanaangalia vile watapiga vile sheria za koti zitafanya na kadhalika, lakini nikiangalia koti pia inasema ni koti huru, lakini kitu ambacho kinajitokeza hapa vizuri pande ya ICC ni kwamba kwa mimi binafsi ambaye nimepinga hii koti kuanzia mwanzo, hapo ndio unaona kwamba hii ni koti ambayo iko kama NGO, sio koti ma, e, sio koti yenye iko na, na foundation yenye niweza kusema inafaa ina kusimamia mambo ya kimataifa zimeenda pale, ni nchi ambazo zimejitenga, ni kama club, private club, sio UN kama general assembly, ama amani. Unaona, madola mazito mazito hayako na, ukiangalia watu wenye wameenda kwa hiyo koti ya ICC, India haiko pale, Russia haiko pale, China haiko pale. Ukiangalia dola kama Marekani pia haliko pale, na hapo ndio shida hutokea kwamba hii koti ni club private. Na Rais Uhuru Kenyatta tayari ameionya mahakama ya ICC kukoma kujiingiza katika masuala ya ndani ya Kenya. Mwaige kwenye VOA Express Nairobi. Hii ni VOA Express na hivi sasa basi, wale watumiaji wa mitandao ya kijamii nchini Kenya E, wanaambiwa kwamba kuweni makini. Utumiaji wa mitandao ya kijamii nchini Kenya unatiliwa shaka kwa madai ya kuhujumu usalama wa taifa, na sasa vyombo vya usalama nchini humo vinaonya wananchi dhidi ya kueneza uvumi hasa kupitia Facebook. Serikali ya Kenya pia imeanza kukagua bunduki zote zinazomilikiwa na raia kutokana na ongezeko la visa vya uhalifu wa kutumia silaha. Mwandishi wetu wa Mombasa Josephat Kioko ameenda taarifa kamili hii ilikuwa ni majuma mawili yaliyopita. Waziri wa usalama wa ndani nchini Kenya, Joseph Nkaiseri, alikosoa baadhi ya waandishi wa habari kwa kukosa uzalendo, akidai wanachapisha habari za siri kuhusu mpango wa wakuu wa usalama kukabili wahalifu wowote, na wakiwepo magaidi na sasa idara hiyo ya usalama imeibua hoja mpya kwa kuonya wananchi dhidi ya kutumia mitandao ya kijamii kueneza uvumi unaoweza kutishia usalama wa nchi. Arifa iliyotolewa kwa inspekta mkuu wa polisi nchini Kenya inasema kuna baadhi ya akaunti za Facebook ambazo zinatumiwa kutatiza usalama. Kamanda wa polisi eneo la Pwani, Francis Wanchoi, amesema uchunguzi unaendelea Every kila mkenya ana haki ya kuwa na akaunti ya Facebook, lakini usitatize maisha ya watu, kusema kuna watu ishirini wamefariki na polisi hawana taarifa, kuna ajali mahali fulani, kuna mafuriko. Tafadhali tusitumie mitandao ya kijamii vibaya. Wakati hayo yakiarifiwa, serikali imeweka mikakati ya kukagua bunduki zote na silaha zingine ambazo zinamilikiwa na raia kwa kupewa leseni za umiliki kwa nia ya kujilinda. Madai yameibuka kuwa huenda watu wengi wanaomiliki bunduki na kuendelea kuzitumia kwa njia mbaya wana vibali bandia vya kutumia silaha hiyo. Washukiwa waliokuwa maafisa wa usalama na kuachishwa kazi wamewahi kukamatwa na polisi katika matukio ya uhalifu, huku uuzaji wa silaha maeneo yanayopakana na Somalia ukiripotiwa pia kuwa wa kiwango cha juu. Nelson Marwa ni kamishina wa kaunti ya Mombasa na anazungumzia agizo hilo la serikali. Umesema so serikali itafanya audit ya hizi bunduki, ulizo umetoa wapi, zirudishwe. Hata wale wamepewa, umepewa bunduki ya serikali, we uli apply kwa nia njema, itumie vizuri, lakini ikipatikana inakuwa misuse, itarudi. It's about security ya wananchi, sio yako peke yako. Siku ya Jumatatu, maafisa wa idara ya kuwalinda wanyama pori walipata bunduki sita na risasi ishirini na saba zikiwa zimefichwa porini katika msitu wa Boni ulio kaunti ya Lamu, ambako inaendelea operesheni ya kuwakabili wanachama wa Al-Shababu na washirika wao. Polisi inasema bunduki hizo ziliibwa kutoka kwa maafisa wa usalama kufuatia mashambulio ya kigaidi katika mji wa Mpeketoni huko Lamu mwaka jana, ambapo watu zaidi ya sitini waliuawa. Wakikatili kutoka Mombasa ni Josephat Kioko. Kiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwanamilongo. Haidara Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Haya basi, ni Ali Ali Kiba anakuambia feel free, mambo hayo kutoka kule Dar es Salaam, yakisindikiza wakati huu basi wa kipindi hiki cha Express. Unasafiri na Ali Kiba. Haya basi ni Alikiba, Sande Shimari. Alikiba huyo mtoto wa Kigoma siku nyingi, nyingi sana, sana alikuwa. Watu wanauliza bwana eh mwandani wako ni yupi? Unajua alikuwa anahusishwa na na bibi mmoja anaitwa Kidoti <tune> Sasa jana nimeona kwenye Facebook wanasema jamani mnamuona chimejieni. Kwa hiyo kaamua kuonyesha <tune> Moja kwa moja tunaelekea katika masuala ya biashara. Leo tunaangazia jinsi Moroko inavyojikakamua kutosheleza mahitaji ya nguvu za umeme kutoka vyanzo visivyoharibu mazingira kama vile miale ya jua na gesi inayotoka ardhini. Harison Kamau. Moroko imetangaza kwamba ina mipango ya kutengeneza mtambo mkubwa zaidi duniani wa utoaji wa nguvu za umeme kutumia miale ya jua baada ya kumalizika kwa awamu ya kwanza ya mradi huo mpya karibu na mji wa Ouarzazate mtambo huo kwa jina Noor 1 uliotumia vioo elfu 500 vya kunasa miale ya moto na jua utaunganishwa na mitambo mingine miwili yn yani Noor 2 na Noor 3 mwaka wa 2017, huku mtambo wa nne ukipangwa kuanza baada ya mradi huo wa Ouarzazate kumalizika. Utakuwa na uwezo wa kutoa megawati 580 za umeme. Sehemu ya mradi huo itakuwa kuhifadhi umeme kutumia mchanga ulioyeyushwa nyakati za usiku. Mradi huu unafanya vizuri katika nchi yenye joto na jangwa kama Moroko, ingawaje mradi huo umegharimu dola bilioni 9 za Marekani. Kwa sasa Moroko inatumia zaidi ya dola bilioni tatu kila mwaka kuagiza umeme kutoka nje. Nchi hiyo inanuia kutoa asilimia 42 ya nishati kutoka kwa vyanzo kama jua ama upepo kufikia mwaka wa 2020. Moroko pia inamiliki mtambo mkubwa zaidi wa kutoa nishati Afrika kupitia nguvu za umeme katika eneo la Tafara lililoanza kuuza nishati mwezi Januari pamoja na mtambo mwingine unaotumia gesi na miale ya jua unaotoa megawati 470, kilomita 650 mashariki mwa Rabat. Morocco inanuia kuzalisha nishati ya kutosha ili kuinua uchumi wake kwa kutumia fedha zinazotumika sasa kuagiza nishati na umeme kutoka mataifa ya nje. Haya, basi baada ya kusikiliza mambo ya biashara hivi sasa tuangalie mambo, uh, ya utalii na tunarejea huko Kenya. Tunaelezwa kwamba doria za maafisa wa kijeshi katika bandari ya Hindi na pia jeshi la Kenya nchini Somalia imeanza kuzaa matunda baada ya meli za watalii kuanza kuzuru pwani ya Kenya na pia mataifa mengine katika eneo la Afrika Mashariki. Hii inaashiria kuimarika kwa sekta ya utalii, swala lililodhihirika kutokana na kuongezeka kwa watalii wanaotuma maombi ya kuzuru nchi ya Kenya. Libet Adere mwandishi wetu wa Mombasa huyu ametuandalia taarifa ifuatayo. Kwa kipindi cha siku nne hivi zaidi ya watalii elfu moja mia mbili wamezuru jiji la Mombasa kutoka mataifa mbalimbali mbali ya kigeni, jambo linaloashiria kuanza rasmi kwa msimu wa watalii wengi pamoja na kuinuka kwa sekta ya utalii nchini Kenya. Hii ni baada ya kuwasili kwa meli mbili za kitalii MS Isinya na MS Nautica. Meli hizo ambazo zilikuwa na watalii 686 na 650 na mtawaliwa, zilipokelewa katika bandari ya Kenya, japo ziliondoka baada ya siku moja kila moja kuelekea Zanzibar baada ya watalii kuzuru mbuga mbalimbali mbali za wanyama pamoja na vituo vya kihistoria katika pwani ya Kenya. Kulingana na washikadau katika sekta hiyo, ufanisi huo unajiri baada ya kuimarishwa kwa usalama nchini Kenya na pia katika bahari Hindi, ziara ya Rais wa Marekani Barack Obama na pia ziara ya Papa Mtakatifu Francis baadaye mwezi huu. Hapa ni mkurugenzi wa bodi ya utalii nchini Kenya, Murithi Ndegwa. kwa upande wa raising the profile ya destination ya Kenya, tukiangalia sana sana, tulikuwa na very successful hosting ya global entrepreneurship summit GES, vilevile hosting ya president Obama. si huu wa Novemba tumepangia kwamba pope Francis atakuja mnamo tarehe 25 mpaka 27, na hii vilevile itachangia kwa kizungu vile tunasema raising the profile the brand equity ya Kenya as a destination. mwezi wa Disemba tumepangia kwamba Kenya itadhamini ita, ita ama ita host World Trade Organization, Ministerial Conference number 10 na hii italeta wageni zaidi ya elfu tano labda mpaka elfu saba Aidha, kuimarishwa kwa duria za wanajeshi wa mataifa mbalimbali katika bahari Hindi dhidi ya maharamia zimetoa nafasi nzuri kwa meli za watalii kurejesha safari zao eneo la Afrika Mashariki baada ya kuto kuwepo kwa kipindi cha miaka mitatu. Unakumbuka kwamba ni meli nyingi sana zilikuwa zinatekwa nyala na kwa hiyo ikawa ya kwamba meli za cruise liners zilikuwa zinaogopa zina kusafiri kwenye bahari ya Indian Ocean. Lakini hivi sasa vile nchi yetu ya Kenya imechukua kipaumbele kushikamana na nchi zingine ambazo zinasaidia kupunguza mambo ya uharamia, tumeona merudi chini kabisa na hii ni mzuri kwa, kwa vile meli kama hizi sasa zinaanza kuja. Sami Kwaye ambaye anajihusisha katika sekta ya hoteli za kitalii amesisitiza kuwa hatua hiyo onyesha imani kwa eneo la Afrika Mashariki, huku ikidhihirisha umuhimu wa jeshi la Kenya kuwa Somalia, kando na faida ya doria za kijeshi baharini kufanikisha uwezo wa kupokea meli za watalii. Bandari ya Kenya imetenga shilingi milioni mia moja kujenga gati maalum pamoja na miundo msingi mbalimbali ikiwemo maduka ya vinyago na kadhalika, kwa sababu mambo ya maharamia ya baharini hakuna tena, na pia usalama katika Kenya umeimarika, meli zimeanza kuja. Manake zamani ilikuwa tukipata meli kama arobaini kwa mwaka, tunaona kwamba sehemu yetu ambayo tuko nayo ya kupokea wageni lazima tuifanye ya kileo, ili maana wa, waabiria wakija watashuka waingie katika hili jumba hili, tutakuwa tumeliboresha eh, na mahoteli hapo, labda maduka hapo ya duty free tulikuwa tumetayarisha takriban kama milioni hamsini, na hii mwaka alikuwa tuna mpango kwamba kama tutaanza kujenga, tutaongezea tena milioni hamsini. Kufikia sasa ni meli tatu za watalii zilizowasili nchini Kenya baada ya kuondolewa kwa tahadhari ya kutosafiri kuzuru maeneo kadhaa ya pwani ya Kenya kutoka mataifa ya Uingereza na Marekani, huku pia ikiwa ni faida katika mataifa ya Zanzibar na Tanzania. Liberty Yadede, Sauti ya Amerika, Mombasa. ya Sande Shomari mkamiti kibayasi, mambo mengi sana yanaendelea katika evuma mitandaoni. Tuanze na mkamiti, unatuelezaje? Naam, basi idi, kama unavyosema ni mengi kweli, lakini yana evuma hasa hasa huko nchini Tanzania, kwenye mitandao ya kijamii ni hili swala la kisiasa, ukawa yapinga matokeo ya ubunge katika majimbo sita nchini Tanzania, ambapo aliyekuwa mgombea wa ubunge wa jimbo la Kigoma Kusini NCCR Mageuzi David Kafulila amefungua shauri kwenye mahakama kuu kanda ya Tabora na kupeleka nyaraka pamoja na vielelezo mbalimbali vinavyopinga ushindi wa mgombea wa CCM Hasna Mwilima. Kafulila amesema kimsingi hataki uchaguzi wa jimbo urudiwe, ila anachotaka yeye ni mahakama imtangaze kuwa yeye ni mshindi. Wakati huo huo, CHADEMA nao mkoani Mbeya huko wamepinga matokeo. Basi kufuatia hayo yote niliyoyazungumza hivi punde, Ninaanza na msikilizaji huyu katika Twitter, yeye anaitwa Mekzedek Saya Wambea, anasema nyie UKAWA acheni hizo, kwani uchaguzi umeshaisha na sasa taifa linasonga mbele, subirini uchaguzi ujao. Wanjera Msigwa asema hapana, kila mtu ana haki yake, wache wa wafungue mashtaka na mahakama iwasikilize. Lukosi Deo anasema hilo la UKAWA halinitii mashaka, macho yangu yapo Dodoma, nasubiri kujua jina la waziri mkuu, kwani uchaguzi uliisha kwa amani. Gera TZ Busangija mali ya ngumu asema asiyekubali kushindwa si mshindani. Vyama vinavyodai kuporwa matokeo vijiimarishe uchaguzi ujao, waone nini walikosea uchaguzi uliopita. <laughs> Idi, ndio haya, lakini nakuona wewe pia unaniangalia kana kwamba unataka kuna, kuzungumza kitu. amezungumzia swala la waziri mkuu, ni jambo ambalo linavuma kwelikweli hivi sasa huko nchini Tanzania. Macho masikio ya watu ni kesho Kuweza kujua uh, Rais John Pombe Magufuli amemteua nani kwa waziri mkuu. Kwa hiyo ni kitu ambacho wanakizungumza sijui uh... Mimi kwa upande wangu nimeona msikilizaji mmoja kwenye WhatsApp akizungumzia kuhusu bomua bomua. Huyu anaitwa mgonea kutoka Dar es Salaam, anasema eh, Wizara ardhi imeanza mambo ya kubomoa zile maeneo au yale maeneo ambayo yalikuwa akiingia kwenye hifadhi ya barabara kwenye manispa ya Kinondoni, hali kadhalika kule Mwenge. Basi naonekana hatua hii ni utekelezaji wa kile cha muda mrefu kwamba sasa Magufuli alikuwa kwenye wizara ya ujenzi lakini sheria zinafuatwa haswa. Asante. Basi hiyo ni, itakuwa ni hatua ambayo alianza nayo rais John Magufuli akiwa wakati huo katika wizara ya ujenzi nchini Tanzania. Hakika mambo mengi sana yanaendelea hivi sasa na kutokana na rais mpya basi msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka uh, Dar es Salam hivi sasa. Moja kwa moja tuelekee kwenye muktasari wa habari. Rais wa Ufaransa Francois Hollande alisema hii leo kwamba nchi yake iko vitani na kundi la kigaidi la Islamic State na inataka kuunda ushirikiano mkubwa ili kupambana na wanamgambo hao. Gazeti la Daily Nation la Kenya linaripoti kuwa vikosi vya usalama nchini humo vilishindwa kufanyia kazi habari za kiupelelezi ambazo zingeweza kuzuia shambulizi la kigaidi lililoua wanafunzi 147 katika chuo kikuu cha Garissa mapema mwaka huu. Rais wa Marekani barack Obama anasema anawakosoa wanasiasa wa Marekani kwa kupinga kuwapokea wakimbizi wa, wa Siria, akisema hiyo ni kinyume na imani ya Wamarekani na inaweza kupelekea kuwa mbinu ya kuandikishwa kwa wanachama zaidi wa kundi la Islamic State. Rais wa Sudani Kusini Salva Kir amesisitiza tena dhamira yake ya kutekeleza makubaliano ya amani aliyotia saini na upinzani na kuwataka wananchi wenzake kuwakaribisha nyumbani wapinzani hao. Shukrani kwa kutusikiliza alasiri hii, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili kwa niaba ya wote waliofanikisha kwa kukuletea matangazo haya, msimamizi mwa moyo Hamza, mwelekezi Dwayne Collins, mimi ni Idi Ligongo, wenzangu hapa Sandey Shomari na Mkamiti Kibayasi. Basi sisi tunakutakia kila la heri katika alasiri hii ya leo, tukutani tena pale saa moja na nusu kwa matangazo yetu ya jioni.