Ufaransa Francois Hollande alisema hii leo kwamba nchi yake iko vitani na kundi la kigaidi la Islamic State na inataka kuunda ushirikiano mkubwa ili kupambana na wanamgambo hao. Akizungumza baada ya kumalizika kwa msako na mashambulizi ya saa saba usiku wa jana katika kitongoji cha La Saint Denis mjini Paris uliopelekea watu wawili kuuawa na wengine saba kukamatwa na hatima ya mhusika mkuu wa shambulizi la Ijumaa iliyopita nchini Ufaransa bado haijajulikana. Maafisa wanasema polisi wamekuwa wakimtafuta Abdurahmed Abud, raia wa Ubelgiji mwenye asili ya Moroko, lakini hawakuweza kuthibitisha kama alikuwapo katika eneo hilo. Mwendesha mashtaka wa Paris anasema maafisa wa usalama wanafanya kazi kuthibitisha vitambulisho waliohusika na kwamba mmoja kati ya aliyewawa ni mwanamke aliyejilipua kwa mlipuko. Gazeti la Daily Nation nchini Kenya linaripoti kuwa vikosi vya usalama vya Kenya vilishindwa kufanya kazi habari za kiupelelezi ambazo zingeweza kuzuia shambulizi la kigaidi lililoua wanafunzi 147 katika chuo kikuu cha Garissa mapema mwaka huu. Ripoti iliyowasilishwa katika kamati ya usalama ya bunge la Kenya inasema shambulizi hilo lingeweza kuepukwa endapo polisi wangechukua hatua baada ya kupata taarifa za kiupelelezi kabla ya mashambulizi hayo kutokea. Baadhi ya taarifa hizo zilifikishwa kwa polisi kiasi cha saa 24 kabla ya shambulizi kutokea. Ripoti hiyo inasema maafisa wa polisi wazee, na mivutano ya kikabila ni miongoni mwa baadhi ya sababu zilizosababisha jeshi la polisi kutokuwa makini kama inavyotakiwa. Rais wa Marekani Barack Obama amewakosoa wanasiasa wa Marekani kwa kupinga kuwapokea wakimbizi wa Siria, akisema hiyo ni kinyume na imani wa Marekani na anaweza kupelekea, inaweza ikapelekea mbinu ya kuandikishwa kwa wanachama zaidi wa kundi la Islamic State. Tangu mashambulizi ya kigaidi huko Paris yatokee, baadhi ya wanasiasa wa Republican wametoa wito wa kuzuia kupokea wakimbizi wa Siria au kuruhusu kupokea wakimbizi walio Wakristo pekee nchini Marekani. Wametoa wito huo wakidai kwamba hatua hiyo itazuia magaidi wa Siria kushambulia Marekani kama ilivyokuwa Ufaransa. Hii ni Vue Express, tunaendelea na habari zaidi za dunia. Rais wa Sudani Kusini Salva Kiir amesisitiza tena dhamira yake ya kutekeleza makubaliano ya amani yaliyotia ya saini na upinzani na kuwataka wananchi kuwakaribisha nyumbani wapinzani wake wa kisiasa kurudi Juba kutoka uhamishoni. Katika hotuba yake ya dakika 27 kwa taifa ndani ya, ndani ya bunge mapema leo, bwana Kiir alizungumzia masuala ya kiuchumi yanayoikabili nchi hiyo kwa wakati huu uzalishaji wa mafuta, upungufu wa fedha za kigeni, pamoja na wanachama wa Sudani Kusini katika jumuia ya Afrika Mashariki. Kiongozi huyo alizungumzia pia juu ya kuwasili kwa wahasimu wake SPLM IO mjini Juba na kuendelea na mazungumzo zaidi yatakayosimamiwa na IGAD. Mashirika ya misaada Jumatano yameeleza kwamba mashambulizi ya kila wakati dhidi ya wafanyakazi wa misaada na ongezeko la uhalifu pamoja na mivutano ya kikabila kaskazini mwa Mali yanazuia ya juhudi za kufikisha msaada kwa jamii zenye mahitaji makubwa ya huduma. Mapigano katika eneo la kaskazini la taifa hilo la Afrika ya magharibi yamepungua tangu mkataba wa amani kutiwa saini mwezi Juni kati ya serikali na muungano wa kundi la waasi ulioongozwa na Watuareg. Kuhusu misaada ya kibinadamu iliyozuiwa hapo awali kuweza kufikia wananchi, na Umoja wa Mataifa umeeleza lakini, uhalifu hivi sasa umesababisha hali kuwa ngumu zaidi. Mahakama Kuu ya Bangladesh imekubaliana na hukumu ya kifo iliyotolewa dhidi ya viongozi wawili wa upinzani ambao walipatikana na hatia ya uhalifu wa vita uliofanyika wakati wa vita vya uhuru mwaka 1971 nchini humo dhidi ya Pakistan. Mwanasheria mkuu wa Bangladesh Mahbubebi Alam amesema rufaa iliyokataliwa leo, Salahudin Kwadere Chaudari wa chama cha Bangladesh Nationalist Party BNP na Ali Ahsan Muhammed Mujahid wa Jamaat al Islami, inaruhusu hivi sasa kwa viongozi hao kuweza kunyongwa mapema wiki ijayo. Chaudari na Mujahid walifunguliwa mashtaka mwaka elfu mbili na kumi kwenye mahakama maalum inayosikiliza kesi za uhalifu wa vita kwa makosa kadhaa ikiwemo ubakaji na mauaji ya halaiki. Rais wa Marekani Barack Obama amesema hatua za nguvu inabidi kuchukuliwa ili kujaribu kupunguza mvutano unaoendelea katika bahari ya South China, kufuatia mazungumzo juu ya uhusiano wa nchi hizo mbili pamoja na rais wa Ufilipino Benigno Aquino Kando kando mwa mkutano wa uchumi wa ushiriki, wa mkutano wa uchumi ushirikiano wa viongozi wa Asia Pacific wanaofanyika huko Manila, rais Obama alitoa tahadhari kutokana na hatua za Beijing zinazoleta wasiwasi mkubwa katika kanda hiyo na Washington kwa ujumla. Kwa miaka miwili sasa, China imekuwa ikifanya miradi ya ujenzi na kupanua visiwa saba katika bahari ya China Kusini, jambo linalosababisha wasiwasi