kutoka studio 15 hii ni voa express. ni saa kumi na nusu jioni novemba 20 mwaka 2015 katika matangazo ya voa express rais magufuli atoa ahadi gani kwa wabunge wa jamhuri ya muungano wa tanzania swala ambayo tutalishughulikia ni pamoja na kuimarisha muungano Nam basi, msikilizaji, kaa hapo hapo, taarifa kamili itakuja baadaye kidogo. Hii ni VOA Express. Mimi ni Idi Ligongo, na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Vilevile vile katika VOA Express, wananchi wa Tanzania watoa maoni na matarajio yao kwa waziri mkuu mpya wa Tanzania. Binafsi na matumaini makubwa kutoka kwake kwa bunge, kwa wengi waliokuwa kwenye bunge wamemuunga mkono kwamba alikuwa ni mtu msikivu na ni mchapakazi. Basi yote hayo na mengine utayasikia hivi punde katika VOA Express, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa kwako na Idli Ligongo. Wabunge wa upinzani wanaounda umoja wa Ukawa nchini Tanzania wametoka katika ukumbi wabunge wa bunge mara baada ya kuamuriwa kufanya hivyo na spika wa bunge hilo Job Ndugai baada ya kushangilia mfululizo kwa kutaja jina la aliyekuwa mgombea urais Zanzibar kupitia chama cha wananchi kaf Saif Sharif Hamad. Wabunge wa upinzani waliendelea kushangilia hata pale spika alipowaomba kunyamaza kwa ajili ya kusikiliza hotuba ya kulifungua rasmi bunge la kumi na moja kutoka kwa rais John Pombe Magufuli. Akianza hotuba yake, rais John Pombe Magufuli alimtaja Dr Ali Mohamed Shein kama rais wa Zanzibar. Awali wabunge wa upinzani walitaka kupata ufafanuzi wa uhalali wa rais Shein wa Zanzibar kuhudhuria kikao hicho kama rais wa Zanzibar wakati muda wake wa kukaa madarakani umekwisha. Rais wa Zanzibar Ali Mohamed Shein anaendelea kuhudumu kama rais wa Zanzibar bara mara baada ya uchaguzi wa Oktoba 25 kufutwa. Mawaziri wa sheria na mambo ya ndani wa Ulaya wanakutana kufanya mkutano mjini Brussels leo hii kujadili njia za kuratibu na kuongeza usalama katika nchi wanachama, hasa mipaka ya nje, ikiwa ni hatua ya dharura kufuatia mashambulizi ya Paris. Waziri wa mambo ya ndani wa Ufaransa Bernard Kazinauv amesema Ufaransa haikujumlishwa na nchi yoyote wanachama wa Umoja wa Mataifa kwamba kiongozi wa mashambulizi aliyeuawa Abdul Hamid Abud aliingia Ulaya. Vilevile amesema ni muhimu kwa sasa Ulaya ikaamka kujipanga yenyewe pamoja na kujilinda dhidi ya tishio la ugaidi. Maafisa wa Mali wanasema watu wanne waliokuwa na bunduki na kushambulia hoteli ya kifahari katika mji mkuu wa nchi hiyo Bamako mapema leo wamewaua watu watatu kati ya mateka 170 walioshikiliwa. Mamlaka zinasema karibu mateka ishirini wameachiliwa huku baadhi yao wakichukuliwa na magari ya wagonjwa mapema leo. Ripoti zinasema watu hao wenye silaha wamewaachia watu walioweza kusoma Quran. Maafisa wanasema vikosi vya Umoja wa Mataifa na Mali walikuwa wameizunguka hoteli iliyovamiwa na barabara kuelekea huko zimefungwa. Mali imewaambia wananchi kuwa watulivu na kubaki katika sehemu walipo. Rais wa Marekani Barack Obama yupo nchini Malaysia kwa ajili ya kukutana na viongozi wa ukanda ambapo watajadili masuala ya uchumi, ugaidi na migogoro ya himaya. Obama ambaye aliwasili mjini Kuala Lumpur mapema leo anakutana na viongozi wa mataifa kumi wanachama wa Umoja wa Mataifa yaliyopo kusini mashariki mwa Asia na viongozi wengine, ikiwa ni mfululizo wa mikutano ya mwaka. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka VOA Express, ikitangaza kutoka Washington DC. Jasusi wa Israel Jonathan Pollard ameachiliwa kwa msamaha mapema leo baada ya kutumikia miaka 30 katika gereza la Marekani, kwa mujibu wa waziri mkuu wa Israel. Pollard aliyekuwa ni afisa katika idara ya upelelezi katika jeshi la Marekani kama mtaalamu raia, alihukumiwa kifungo cha maisha gerezani mwaka 1987 baada ya kukubali mashitaka ya kuuza taarifa za siri za ulinzi kwa nchi ya Israel, akiwa na umri wa miaka 61 hivi sasa aliyepewa uraia wa Israel mwaka 1995 wakati akiwa gerezani, anatarajiwa kuweka makazi yake katika jiji la New York wakati akitumikia ya miaka yake mitano ya msamaha wake. Na Korea kaskazini na kusini zimekubaliana kufanya mkutano wiki ijayo, ikiwa ni juhudi za kuanza mazungumzo muhimu baina ya serikali hizo mbili. Kamati ya Pyongyang kwa ajili ya kuunganisha penyusula ya Korea kwa amani ambayo inashughulikia uhusiano wa Korea zote mbili ndiyo iliyoitisha mazungumzo hayo. Wizara ya Muungano wa Seoul imesema imekuba, imekubali mazungumzo hayo na kusema mazungumzo yatafanyika yetaf, Novemba 26 katika kijiji cha Panmunjom kilichopo katika mpaka wa nchi hizo mbili. Ni VOA Express ikitangaza kutoka jiji jijikuu la Marekani, Washington DC. Chama tawala nchini Burundi kimetoa matamshi makali dhidi ya nchi ya Ubelgiji iliyotawala Burundi wakati wa ukoloni, mbali na kutuhumu nchi hiyo kufadhili makundi yanayotaka kuipindua serikali ya chama hicho, wakati huu Burundi inapokabiliwa na mgogoro wa kisiasa. Chama cha CNDDFDD kina laani pia hatua ya nchi hiyo ya Ubelgiji kuwataka raia wake waishio Burundi kurejea makwao kabla hali ya usalama hai jawa mbaya zaidi hali hiyo. Ni kulingana na tangazo lililotolewa jana usiku na chama hicho. Taarifa kamili ametuletea mwandishi wetu Haidala Hakizimana kutoka Bujumbura. Tamko hilo la chama madarakani lililosomwa kwenye redio ya taifa katika lugha nne limetolewa ikiwa ni wiki moja tu baada ya waziri wa nchi za nje na ushirikiano kima wa kimataifa wa Ubelgiji Didier Reinders kuwasihi wabeleji wote waishio hapa Burundi kurejea makwao haraka wakati huu ambapo hali haijawa mbaya zaidi, chama tawala cha CNDD FDD kinasema wito huo wa kuwarejesha makwao Wabelgiji ni mbinu za kukwepa kushitakiwa kwenye vyombo vya sheria. Geraz Ndabirawe ni msemaji wa chama madarakani nchini Burundi, ndiye aliyesoma tangazo hilo. Chama kinaomba wananchi wote kuungana kwa pamoja ili waweze kuishtaki nchi ya Ubelgiji katika mahakama za ndani ya nchi na za kimataifa ili wajibu kwa maovu waliyotenda na wanaoendelea kuwatendea Warundi na Burundi tangu uhuru wa nchi nchi. Hiyo ya Ubelgiji iliyoitawala Burundi kwa enzi za ukoloni inatuhumiwa na chama cha CNDD-FDD kuwa chanzo cha maovu yote yaliyosibu Burundi tangu uhuru wake hadi sasa. Chama CNDD-FDD kinafuatilia kwa karibu masuala kadha na kuona kuwa nchi ya Ufaransa wa koloni wa Senegal, Ivory Coast, Burkina Faso na nyinginezo ni wakili mzuri wa makoloni hayo katika mataifa mengine, nchi hizo zinapopatwa na matatizo. Kitu cha ajabu ni kuona Ubelgiji daima ikijishughulisha na kutaka kuipindua serikali ya nchi yaliyotawala. Mfano ni Burundi, tangu uhuru wake hadi hivi sasa. Wakati wote wali walipounda makundi ya uhalifu, walikuwa na malengo ya kutatiza uhuru na kujitawala kwa wananchi. Hayo yalitokea alipowaua muhango wa uhuru, Mfalme Ruri kwa gasore 1961, wakati waziri mkuu Petro Ngendandumwe alipowawa 1965. Pia yalitokea wakati mfalme Ntare Ntare 5 ndize ye Carol alipowawa mwaka 1972. Huyo alifuatiwa na mauaji wa wananchi maelfu na maelfu waliowawa huku wabelgiji wa wakiangalia tu, kwani nao walihusika na maandalizi hayo. Wakati huu ambapo Burundi inakabiliwa na mgogoro wa kisiasa, chama cha CNDD-FDD katika tangazo hilo limeituhumu nchi ya Ubelgiji kufadhili makundi yanayoyumbisha usalama hapa jijini Bujumbura kwa kuwapa silaha na pesa ili waweze kuiondoa serikali ya chama hicho. Haidara Hakizimana, na VOA Express Bujumbura. Nam, unaendelea kusikiliza VOA Express. Mara baada ya kutoka Burundi, tunaelekea huko nchini Tanzania. Spika wa bunge la Tanzania Job Ndugai amewataka wabunge wa upinzani kuondoka katika ukumbi wa bunge baada ya kukataa kunyamaza jioni hii leo kabla ya Rais John Magufuli kulihutubia bunge kwa mara ya kwanza. Wabunge wa upinzani wamekuwa wakiimba Maalim Seif, Maalim Seif wakati wote na kusababisha kuondolewa. Abdu Shakur Abud amezungumza na James Mbatia, mbunge wa upinzani, na kumuuliza kwa nini waliamua kutonyamaza. ya tume- tulimwandikia Spika tukamwomba kwamba kuna mambo ya msingi ambayo tumeapa kuilinda katiba, na tunaona katiba inavunjwa na kwa kuwa katiba inavunjwa, tukasema hatuko tayari kuona katiba inavunjwa, kwa hivyo tuyajadili pamoja. Na mambo mengine ni suala la uhalali wa rais aliyemaliza wa muda wake wa Zanzibar, Dr. Ali Mohamed Shein ambaye alishamaliza muda wake tarehe mbili ya mwezi wa kumi na moja kuingia kwenye ukumbi wa bunge, na sisi tukiona kwamba unavunja katiba, kwa kuwa sisi, sisi tume express concern yetu ya kwamba we are not prepared kuona hilo linatokea lakini cha kushangaza ni kwamba wameendelea na ubabe wao kumwingiza kificho ndani ya bunge, wakati hakuna baraza la wawakilishi Zanzibar. Kwa nguvu wanamwita baraza la wawakilishi, wakati baraza la wawakilishi limeshakuwa izovi tangu mwezi wa nane. Wa ubabe wanamwingiza Balozi Seif Iddi, makamu uh, wa pili wa rais wa Zanzibar wakati sio halali. Wanamwingiza Dokta shei Eh, na kakuwa wamekataa kusikiliza hoja zetu za msingi kabisa za kuweza kufanya haya mambo kwa amani na utulivu. Na tuliwaambia sisi, tunachotafuta ni meza ya maaridhiano, ni meza ya mazungumzo, wamekataa. Kwa hivyo wametumia ubabe, na sisi hatutaki tumwage damu ya Watanzania, sio sisi. Tumetoka kwenye ukumbi, wametutoa kwa nguvu. Lakini kwa nini msifache utaratibu wa sheria kwenda mahakamani kuwasilisha mashtaka? Unajua, masuala ya mahakama zetu haya, kwa mfano hata huyo Magufuli mwenyewe, unajua katiba yetu haina nafasi ya matokeo ya rais yakishatangazwa kuweza kuhojiwa mahakamani, na hali kadhalika masuala ya Zanzibar na prosesi yote hii unaijua. Sasa hatuwezi tukaruhusu dikteta wa namna hii ukaendelea katika Jamhuri ya Mungano. Sasa ni hatua gani mtaweza kuchukua hivi sasa, baada ya kutolewa na mnataka ubabe huo ukomeshwe? Tutakutana kwa pamoja, tutafakari kwa pamoja, alafu tutaona ni hatua gani zilizo bora za kuomba jumuiya za kimataifa, kuomba watu mbalimbali mbali wenye kutakia mema ya taifa la Tanzania, tushirikiane kwa pamoja, kwa kuwa Tanzania ni mali ya Watanzania wote. Sisi hatutaki tumwage damu, sisi tunataka maridhiano ya kitaifa. Na duniani kote leo hii malengo kumi na saba ya dunia ni ni shirikishi ni inclusiveness. Kila mmoja anashirikishwa. Huwezi ukasema kwamba unafanya mambo haya kwa ubabe tu, kwa sababu ni nchi ya mfumo wa demokrasia vyama vingi vya siasa. Kila mtu ana haki ya kujieleza, kwa hivyo swala la inclusiveness ni muhimu sana, badala ya kujiona kwamba wewe ndio ulio bora kuliko watu wengine wote. Huyo ni James Mbatia, kiongozi wa NCCR Mageuzi, na mwenyekiti mwenza wa umoja wa Ukawa akizungumza na Sauti ya Amerika moja kwa moja. Tunaelekea huko huko DRC Basi msikilizaji, kama kibao kinavyojieleza get up and dance. Naona Idi hapa alikuwa akifanya hivyo hivyo. Ah, kwa kweli <laughs> nilikuwa nakumbuka mbali sana, Falipupa amenipeleka mbali kweli kweli <laughs> haya. Basi msikilizaji, tunakushukuru kuwa nasi katika VOA Express, lakini sasa tunaendelea kukupa vipengele vingi tulivyokuandalia katika VOA Express. Katika hoja kwa hoja, raia wa Tanzania Edward Kabamba kutoka Manyara na Miraji Kibinda wa Morogoro wanatoa maoni yao kuhusiana na waziri mkuu mpya wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Majaliwa Kasim Majaliwa. Binafsi na matumaini makubwa kutoka kwake, kwa sababu nimeona japokuwa yeye katika utendaji wake alipo kwenye wizara moja ya elimu, hata kumfuatilia sana upande wangu mimi, lakini tumefuatiliana vingi vyombo vya habari na wabunge wengi waliokuwa kwenye bunge wamemuunga mkono kwamba alikuwa ni mtu msikivu na ni mchapakazi. Kwa hiyo tuna matumaini makubwa. Miraji, nimekusikia. Siku zote chochote kizuri hakiwezi kikapendwa na wote. Unajua kitu chochote kipya kinakuwa na uzuri wake na pia kinakuwa na ubaya wake. Sasa hapa ni sisi Watanzania ambao sisi tumeweza kupata kitu hipi kipya. Dereva ni mpya, kondakta ni mpya. Sasa sasa hapa ni sisi wa Tanzania tujue ni nini, namna gani ya kuweza kuongea na dereva huyu. Dereva atupelekeje, atupeleke na spidi gani? Na kondakta ajue ni wapi, ni wapi abiria ta, atashuka ni wapi, abiria anataka kupata huduma kidogo. Nlichokiona kitu cha umuhimu, rais ikajitahidi kuteua mtu ambaye kila mtu alikuwa hamtarajii, kwa sababu ni serikali mpya na watu kaleta mabadiliko mapya Tuwache na wale wa zamani, tuangalie vitu vipi ambao watu wajitume zaidi, waende na hali yake tofauti, na watu wale waliokwepo zamani ambao wengi kidogo matatizo ya wananchi, naona kama walisro kipindi fulani, lakini kwa jinsi watu wanavyomwelezea, japokuwa alikuwa kwenye wizara moja, kidogo wasifu wake hatujopata vizuri sana tulikuwa tunatarajia mtu mwingi-, tulikuwa tunawatarajia wale ambao watu majina yao yalikuwa ni makubwa na wao utendaji wao kidogo tulikuwa tunawa huona kwamba unaenda kazi kuna matatizo mengi ya wa Watanzania na yalishakuwa mengi. Sasa ujio mpya, hatuwezi tukajua ni kipi kitakachoenda kufanyika, lakini kikubwa ambacho ningeweza nikakisema ni kukaa sisi wa Tanzania tukaomba Mungu kama tulivyoomba na wenzetu wanavyosema, tuombe viongozi watakaoweza kuhusu taifa hili. Ni kweli kabisa, Edward mimi nikupata na ni kwamba tu labda kazi kama ulizoongea, tunayo kazi kubwa sana hasa kiongozi huyo aliyopewa kuongoza hili dola yetu, kilicho kufanya tu, kwa sababu zipo changamoto kama ulizoongea, ni nyingi sana tuchukulia mfano mmoja, masuala ya maji vijijini. Kiukweli vijiji vingi hali ni mbaya sana, yaani unajua maji hakuna, kwa mfano hata mahospitalini, wizara tuseme, yani ni hali ni mbaya kama ulizoona juzi tujuzi tu. Mimi naomba nihitimishe, Bwana Miraji mwana wa Kibinda, mi nimekusikiliza nao ukiwa ni mpinzani. Kwa hiyo mimi nadhani pamoja na kwamba wewe ni mpinzani na umeweza kumkubali huyu mtu bwana Majaliwa, anajua kwa sababu amechaguliwa na mtu ambaye alikuwa ni mtenda kazi, na ndo imempa nafasi ya kuja kupata kitu hicho kikubwa ambacho ni, ni naweza nikasema ni ajira ya mwisho duniani kwa hiyo naye ameenda kuteua mtu ambaye anajua kabisa huyu mtu hata niaibisha katika kazi zangu. Sasa e, kwa sababu umesema ni mpinzani, mimi naomba hata wale wapinzani wenzako, hebu wahamasishe. Waswahili wanasema hivi tuiunge tuiunge mkono sa sauti ya chula japo inakela kinyonga ni mnafiki tu. Kwa hiyo sasa tuache tofauti zetu. Sasa tunaelekea kwenye jicho letu kwake Rahabu Fredi na Lucy Patrick ni kualike msikilizaji kwenye jicho letu. Mimi ni Lucy Patrick na siku ya leo tunaanza na mahusiano. Kwenye mahusiano siku ya leo nimezungumza na Tusajigwe na tumezungumzia mada ambayo inasema kwamba usiri katika elimu ya mapenzi kwa watoto wetu, je, ni sehemu ya heshima na kwamba kuzungumza na watoto hao ni sawa na kuwafundisha uhuni. Mimi naitwa Tusajigwe Charles, nipo ni kuwasilisha mada yetu ya leo inayosema kwamba usiri katika elimu ya mapenzi kwa mtoto wetu. Je, ni sehemu ya heshima na kwamba kuzungumza na mtoto mambo hayo ni kumfundisha uhuni? Kwa upande wangu ninapenda kusema kwamba la hasha. Nafikiri ni kitu kizuri kuweka wazi kwa sababu zifuatazo. Kwanza kabisa, mtoto anatakiwa kujua uwepo wa Mwenyezi Mungu, kwamba akifanya ngono katika umri mdogo ni dhambi na Mungu hapendi hivyo, kumfanya mtoto aishi katika kujua mema na mabaya yasiyompendeza Mungu. Hii itatusaidia sisi kwa da taifa lenye maadili mema hapo baadaye. Pili ni vyema kumweka wazi mtoto kwani itamsaidia kuepukana na magonjwa yanayosababishwa na ngono au yanayosababishwa kwa njia ya kujamiana kama vile ukimwi, kaswende na mengineyo yanayosababishwa na ngono. Vile vile elimu hii itamsaidia mtoto kujua madhara ya mimba za utotoni endapo ataweza kufanya ngono katika umri uliokuwa mdogo, kwa kuwa viungo vyake vya uzazi vinakuwa bado havijakomaa, hivyo inaweza kamsababishia mtoto akafariki anapokuwa anajifungua, au la, anaweza akajifungua salama, lakini kutokana na kwamba mimba ile ameipata katika mazingira ambayo hayaeleweki mpaka kupelekea baba labda aliompa mimba ujauzito, kama ni binti kuikataa mimba na hivyo kusababisha ongezeko kubwa la idadi ya watoto wa mitaani. Elimu hii itamsaidia mtoto aweze kujithamini na kujitambua uwepo wake katika jamii na hata kwa taifa kwa ujumla. Ataweza kujithamini na kujitunza vyema mpaka atakapofikisha umri wa kwenda kuolewa au kuwa mama au kuwa baba. Elimu hii itamsaidia mtoto wako awe na uhuru zaidi kuhoji kwa mzazi. Mtoto unapomweka karibu zaidi, wewe mzazi, kumwambia ni vipi aishi ili aweze kujilinda, mtoto anajenga fikira zake kwamba hata hili ninaweza nikamhusisha mama yangu pindi atakapopambana nalo huko likiwa gumu lakini, kama mzazi utaweka usiri wa kuficha mambo ukayaona kwamba ni makubwa hayamfai mtoto, basi mtoto huyo naye ataweza kuyaficha naye na kuyaweka vile anavyoona yeye, kwa sababu hajapata ushirikiano kutoka kwa mzazi. Shukrani sana kwa kuweza kushiriki nasi kwenye mahusiano kwa siku ya leo. Sasa ni wakati mzuri, tunaungana naye Rahabu Fredi katika Inawezekana. Shukrani Lusi. Kwenye Inawezekana hapa leo, jicho limemtazama kijana ambaye alikuwa akitumia dawa za kulevya na amefanikiwa kuacha. Mi naitwa Marinus Ngombe Kimtongore. Inawezekana kuishi bila kutumia madawa ya kulevya. Kuna njia za kuishi bila kutumia, kwa mfano mimi Marini mwenyewe naishi sahivi bila kutumia madawa kuna ugumu fulani ambao lazima ule ugumu nikubaliane nao, mimi kama mimi au mtu yoyote, lazima akubaliane na kukutana na ule ugumu ili aweze kufanyaje? Kutoboa eh, kutoboa namaanisha na kwamba kuishi maisha ambayo sasa hayana hayana hayana tabu, tabu za mahangaiko ya madawa, kwa mfano hmm. Sasa wewe umeutoka, uh, mtu anawezaje? Huo utaratibu ni upi? Uh, utaratibu kwanza natakiwa uwe na hamu hamu ya kuacha madawa Uh, kwa muda ambao mtu umetumia madawa laisee, umetumia muda mrefu sana. Kama mimi nimeanza kutumia madawa toka mwaka elfu mbili kwao, ilifika kipindi mwaka huu elfu mbili na kumi na tano kwenye mwezi wa pili, nilikuwa nimeshajikatalia kabisa, kama sema mimi sitaki kuishi kwa kutumia madawa tena. Kuishi bila kutumia tena ni kazi zaidi hata ya kuacha. Mfano mkubwa ni mimi mwenyewe, nilipokuwa na hamu ya kuacha madawa sababu so, nafika kipindi mpaka yani, naenda kuvuta madawa lakini nalia yani, machozi yananitoka, naona kama vile hivi nimeingia kwenye ishu gani hizi, mbona nashindwa kutokana na elimu yangu na nini? Naona kama madawa yanapita ufahamu wangu, ufahamu niliokuwa nao naona kama ni mdogo sasa. Eh, unazidiwa na yale madawa. Kuishi bila kutumia madawa inawezekana, lakini lazima uwe na nia, na nia yenyewe unaitengeneza kwanza. Lazima useme inatosha. Eh, usiposema inatosha kutumia hauwezi, ah, ukaacha kwa sababu unakuwa unaupenda, unaupenda unga ku, utaenda utaacha utarudi utavuta, kurudi kuvuta. Hata kama kwangu mimi ni rahisi sana mimi kurudi kwenye maharibiko, kwa sababu hata nikimwona mteja, kuna hisia fulani zinakuja kichwani za kutaka kufikiria kama mimi niende kutumia tena madawa. Ndio maana sisi katika programu yetu ya kuacha madawa tunasema kwamba huwezi ukambeba mteja, lazima ubadilishe marafiki wako, wanakuwa ni wapya, wale ambao hawatumii, ambao wamefata njia mpya ya maisha. Kila la heri kuchagua maisha mapya ya kuachana na matumizi ya dawa za kulevya. Awali ulikuwa na Lucy Patrick kwenye mahusiano, na sasa natia nanga kwenye jicho letu. Mimi ni Rahabu Fredi, VOA Express. Hii ni VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC. Na sasa ni tahadhari za wikendi likizo kwa wanafunzi wanapofunga shule. Wakati kama huu kunakuwa na mambo mengi kwa vijana, na ili kuwazuia kupotoka wanapata tahadhari kutoka kwa viongozi wa kidini ya msimu wa wanafunzi wanapopunga shule. Wakati huu wanapopunga shule, kuna mambo mengi yale ambao wanakabiliana ya naye. Kama sisi wazazi, ni lazima tukae e, imara, tukae makini kuangalia watoto wetu, watakaa wapi baada ya shule kufungwa. Kama ni wale ambao wanaenda msikitini, tuhakikishe ambao wameingia kwenye dini wameingia kwa madarasa na wamekuwa imara kila wakati. Wale wanaenda makanisani, tuangalie tuone, tumewaingiza makanisani Sani. Na hata wale ambao hawana dini, wazazi na wale ambao si wazazi, tushirikiane pamoja kurudisha watoto hawa mahali palipo na watoto wanaweza kukaa pamoja na wao ambao hawatajihusisha na ndawa za kulevya, hawatajihusisha na makundi mambaya mambaya, na hata wale ambao wanaweza kuwashawisha wawapeleke kwenye disko ema kwenye ngoma za kienyeji, tafadhali waangaliwe vizuri, na hata kama ni kupelekwa kwa chibu kwa shibu, shibu ili washauliwe. Huu si wakati wa watoto kupelekwa kwa sehemu ambao wasifai, na nafikiri tukiwatunza namna hiyo, wakati wa kurudi shule watakuwa imara na watakuwa vizuri, maana hii ndio wakati ule ambao tunaweza kuwasaidia, wakati ni huu. Na wewe mzazi ambao una mtoto, usifikirie kwamba una mtoto, watoto hawa ni wetu, maana wakimaliza kusoma na wakipata kazi vaitani kwa serikali yetu ya Kenya na serikali yetu ya kaunti. Na labda pengine tahadhari yako, bwana hasa katika swala zima, kwamba tumeona kumekuwa na mfumko wa makanisa ambayo ya kufanya kuja, unaona tu mitaani labda kumewekwa mhadhara kidogo, watu wanajaa pale na chimbuko lao halieleweki. Unatoa tahadhari gani? Kile ambao naweza kusema, ninasema wakati huu kuna makundi mengi, mengine inajiunganisha na dini lakini si ya dini. Kuna wengine wanakuja wakisema o, ni wahubiri wako kwa makanisa lakini si wahubiri, maana wakati ile dhehebu ya shetani napoingia hakuna mtu atajua, maana itakuja hivyo. Na hata ndio tunaona wakati mwengine tulikuwa tukilia wakati watoto wetu wanahusishwa na majambazi kama Alshababu, tukisema wako wanafundishwa ndini. Kwa hivyo ni mpaka tujihadhari na walimu wa misikiti, walimu wa makanisani. Ni mpaka wahatalishe watu na wafundishe, wafundishe watu wajue ndini ya kweli ni ndinikani? Na tukifanya hivyo, tutawasaidia watoto wetu na sasa moja kwa moja tunamwona hapa mwenzetu BMJ Muridhi yupo tayari kukueleza hivyo mambo ya mitandaoni. Nikipekua pekua hapa, naona swala la rais wa Zanzibari ambaye anaendelea kuwa madarakani, kama mlivyosikia kwenye baadhi ya habari zetu, kunaendelea kuzua utata na cheche kwenye mitandao. Wengi wanapinga hatua hiyo, huku wengine wakiunga mkono. Joanna Kalume kwenye Twitter anasema, "Kweli Tanzania hakuna demokrasia." Marion Musa anasema kwenye Facebook, rais huyo hafai kuruhusiwa kuhudhuria vikao vya bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania. Kwingineko, wanamuziki wa kikundi cha Sauti Soul wametoa orodha ya nyimbo zilizo kwenye albamu yao mpya ambayo wameipa kichwa Live and Die in Africa. Sura yako mzuri mama kama ah, Muzuri mama, muzuri mama. Kikundi hiki chenye umaarufu mkubwa hususan kwa sababu ya kibao chao kinachojulikana kama Sura yako kimeshinda tuzo nyingi, kweli na ya hivi karibuni zaidi ilikuwa ni ile ya bendi bora zaidi barani Afrika katika tamasha za Afrima ambazo zilifanyika huko nchini Nigeria. Na ni hayo tu tuliyokuletea leo kutoka meza ya yavumayo mitandaoni asante sana bmj moridhi basi idi naona muda ndio unatukimbia kweli kweli hapa studio kwa niaba ya wote waliofanikisha mwongozi wa matangazo dweni collins msimamizi mwamoyo hamza hapa studio ni naye mwenzangu idi ligongo naitwa mkamiti kibayasi na kutakia alasiri njema popote pale ulipo tukutane saa moja na nusu katika matangazo mengine ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc