karibu msikilizaji katika makala hii ya je nifanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi esther githui ewart matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya voa mtandao wa afya afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Redio Bomba High FM katika mkoa wa Kilimanjaro yanapatikana e pia katika gazeti tando bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari motomoto -moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni ungana nami Sandey Shomari kwa habari za afya, na tunaanza kwanza na habari za kuwepo kwa kiwango kikubwa cha wafanyakazi wa migodi na madereva wa lori wenye virusi vya HIV. Zaidi ya mhamiaji mmoja kati ya watano wa migodi katika jimbo la Maputo, Msumbiji, ameambukizwa virusi vya HIV ambavyo vinasababisha ukimwi, kwa mujibu wa utafiti juu ya tabia za kujamiiana kati ya wa wafanyakazi wa Msumbiji wanaofanya kazi katika migodi ya Afrika Kusini na waendesha magari makubwa ya usafiri wa umbali uliochapishwa huko Maputo wiki iliyopita. Lengo la utafiti huo ilikuwa ni kukadiria kiwango cha uambukizaji wa wa HIV katika makundi haya yaliyoko hatarini na tabia zinazohusiana na usambazaji wa vijidudu hivyo. Wafanyakazi wa Msumbiji wanaoajiriwa kwenye migodi ya Afrika Kusini kwa wingi mkubwa wanatoka majimbo ya kusini ya Maputo, Gaza na Inhambane. Utafiti huo uliohusisha wachimbaji 432 na, na kugundua kwamba kiasi cha asilimia 22.3 kati ya wao walikuwa na HIV, lakini kulikuwa na tofauti kubwa kati ya majimbo. Asilimia 27.4 ya wachimbaji kutoka Maputo waliambukizwa, 26.1 kutoka Gaza na kwa Inhambane idadi ilikuwa asilimia 14.1. Wachimbaji hao wanapata mipira ya kujamiiana bure, lakini wengi hawaitumii. Uchunguzi uligundua katika miezi kumi na miwili iliyotangulia asilimia 90 ya wachimbaji waliweza kupata mipira ya kondom, lakini asilimia 20 tu waliotumia mipira hiyo katika vitendo vyao vya ngono vya karibuni. Wachimbaji hao pia wanaweza kupata mafunzo ya namna ya kujikinga na kupimwa ikiwa na virusi vya HIV au la. Inapendekezwa kwamba wafanye vipimo walau mara moja kwa mwaka, lakini inaonyesha kwamba wengi wao hawafanyi, kwani kati ya wachimbaji walioambukizwa, kulingana na utafiti huo, asilimia 75 hawakujua kama wameambukizwa. Na kwa wale waliokuwa hawana virusi vya HIV katika miezi kumi na miwili kabla ya utafiti huo, asilimia 15 wamekutwa kuwa na ugonjwa huo na kuonyesha kwamba waliambukizwa wakati fulani katika mwaka uliopita. Utafiti huo ulichukua sampuli ya madereva 327 wa malori makubwa ya usafirishaji waliohojiwa huko Inchope katika jimbo la Manika, ambako barabara kuu ya kutoa kaskazini kuelekea kusini ya Msumbiji hukutana na barabara ya kati ya Beira na Zimbabwe. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Majadiliano siku ya leo, msikilizaji, ungana nami Lucy Patrick nikiwa na vijana ambapo tutakuwa tukizungumzia changamoto ya ukosefu wa mabweni katika shule nyingi. Kuna waathiri vipi watoto wa kike? Naitwa Ine Moshi, nasoma shule ya sekondari Foresti. Kwa kweli ukosefu wa mabweni hasa kwa shule za kata, shule za serikali za kata zinatupa changamoto nyingi sana, hasa si watoto wa kike. Yani kwa upande wa wasichana nitazungumzia shida ya usafiri. Wanafunzi wa kike tunapata sana shida ya usafiri, kutokana tunazalaulika na makondoa kutokana na udhaifu wetu. Unakuta mtoto wa kiume ni rahisi kupanda gari kuliko mtoto wa kike. Vile vile tunapata wakati mgumu sana muda tunapoenda shuleni au tunaporudi, unakuta una, unaporudi shuleni unasimamishwa labda na dereva bodaboda, anakwambia njoo nikupe lifti. Kutokana na unakuta umechoka, afu una njaa, kwa hiyo inabidi tu ukubali hivyo hivyo, ili uwe nyumbani, labda pengine kuna kazi zinakusubiri zina nyumbani, au kuna homework inatakiwa ukamalizia nyumbani kwao, unajikuta unakubali. Baada ya hapo, ukikubali, aidha unaweza ukakuta aliye kupa hiyo lifti ni mtu ni mtu mwema akakufikisha vizuri na kwenda, lakini watu wengi hasa hawa wanaume hawa vijana wanaoendesha bodaboda huwa tu tamaa za, za mwili zikiwashika, unatafuta wanafunzi njiani wa kike, wakiwapata, ndo hivyo wanawapariti, wana wanaweza w wakawapa waka madhara, au wanaweza wakaenda kuwabaka waka au kuwafanyia vitendo vingine vya kikatili. Vilevile katika shida ya usafiri, unakuta makondakta watutaki wanafunzi, unakuta unakaa kituoni hadi basi, wakati mwingine unasukumwa unaanguka mfano, na rafiki yangu siku moja tulikuwa tukielekea shuleni na tulipo tukiwa katika mitihani tumefika stendi Kondakta akamsukuma rafiki yangu akaanguka na, na kuumia mguu, ikabidi huo muda ambao ilibidi aende shuleni akafanye mtihani, akautumia kwenda hospitali. Hiyo ayo ni mazao tunayapata. Naitwa Modesta Jordan, ni mwanafunzi wa kidato cha tatu katika shule ya sekondari Southern Highland. Mimi nikiwa kama msichana ambaye nasoma shule iliyoko mbali na nyumbani, kuna changamoto nyingi nakutana nazo. Unakuta nimetoka nyumbani mapema, lakini kuja kufika shuleni ni umbali mrefu. Kwanza nikifika katika kituo cha daladala kuna vitu vingi ambavyo nakutana navyo. Kwanza, makondakta huwa wanatukataa wanafunzi. Kingine, nauli ya, ya mwanafunzi haithaminiki kwa makondakta. Kwa hiyo mpaka nifike shuleni unakuta saa nzima na nakuwa barabarani, natembea. Kwa hiyo napo, nikifika shuleni kuna adhabu nakumbana nazo. Kwa hiyo mi nilikuwa naomba labda tungejengewa mabweni karibia na shule, ingetuondolea hizi changamoto tunazokutana nazo, kwa sababu napo, ukiamua kupanga geto, pia kuna changamoto nyingi unakutana nazo, maake maisha geto ya geto yanahitaji uwe umejipanga. Cha kwanza uwe na hela za kutosha, cha pili uwe na na chakula cha kutosha. Wengine tumetokea familia za kimaskini, kwa hiyo mzazi kuhudumia nyumbani kwa kipato kidogo anachokipata, afu kuja kuhudumia na wewe uliyeko shuleni na kuwa ni vigumu sana. Kwa hiyo ndio maana kuna baadhi ya wanafunzi ambao wamepanga mageto, wanashindwa kuendelea na masomo, kwa sababu unakuta kwao hawajamtumia hela za matumizi, naye anahitaji kula au vitu katika chumba alichopanga vimeisha, anahitaji viwepo. Kwa hiyo ndio maana anajiingiza katika mambo mabaya, ili apate mahitaji yale ambayo ameshindwa kutimiziwa. Kwa hiyo unakuta mwanafunzi mwingine, yani nia yake ilikuwa ni kusoma kabisa, lakini kutokana na mazingira yale yaliyopo pale shuleni au mazingira yaliyopo nyumbani kwao yanamfanya kuto kusoma. Na kingine labda serikali ingeandaa mabasi kwa ajili ya wanafunzi, yaani hayo mabasi yawe maalum kwa wanafunzi tu, tungekuwa nalipa nauli ile ile inachukua wanafunzi, hiyo nayo yonge saidia yani wanafunzi kuwai mashuleni, pia na kuhepukana zile, zile athari za kupanga mageto vile vile, serikali kama imeshindwa kuweka mabasi ya wanafunzi ndio hivyo itusaidie kujenga mabweni karibia na nani mashule. Naitwa Ines Tobias. Mabinti wanaosoma shule za kutwa wanakutana na changamoto nyingi sana katika maisha ya kila siku, na hata inapelekea watoto wengine kupata mimba zisizotarajiwa, kupata vishawishi, wengine kubakwa, ni kutokana na shule za day tofauti na wale wanaokaa boarding, kwa sababu atakaye kaa boarding anakuwa ame-ameelimitiwa amezuiwa, stoke. Ni wachache sana wanaotafuta njia mbadala ya mpaka achomoze atoke nje, lakini ni kwa muda mpaka ametumia gharama sana. Lakini wadei ana uhuru wa kufanya chochote, kwa sababu anatoka nyumbani, anaenda shule, anaweza kamwaga mama, anaenda shuleni kwenye discussion, kupata appointment na mtu, au kuna mtu alimwambia jana, njoo nitakununulia simu. Alimshawishi, nitakununulia simu au nitakupa hela fulani ukanunue kitu fulani, mbona we hupendezi, wenzako wanapendeza. Unaona, ee, kwao ni changamoto anazo anakutana nazo, anatoka nyumbani, anaenda shuleni, anaporudi nyumbani anakutana na wenzake, wamebadilika, anaona fashion. Kila siku fashion imetoka hii, imetoka fashion hii, itapataje fashion hii? Atajiunga na makundi ya nyumbani ya mitaani ya shuleni. Atakapojiunga na makundi, hawa wenzangu bwana wanavaa, atataka kujua wale wanavaa wanapata wapi. Atakuja kukuta kwamba kuna wengine na boyfriend eh, wengine na mashuga dadi na mambo kama hayo kwa atajikuta na yeye ana adapti zile tabia, kwa sababu tabia ina inaambukiza ina, ina ambukiza. Ukitembea na mwizi, matokeo yake inaweza kujikuta unajifunza wizi pasipo kujua. Kwa atakapotembea na wale atakapojifunza ile zile njia, naye ataanza kuwa na maboyfriend kama alikuwa hapa kiwanja, atakuwa anapaka wanja, wanja. Kishaanza hivyo tu, unajua hapa tayari kuna mdudu ameshaingia e, anaika dai anakutana na vishawishi, yani vikwazo vingi sana na saa nyingine atakaa labda ametongozwa na mwanaume huyo, mwanaume asimpende, mwanaume huyo akaanza kumvizia taka kumpiga au vitisho, umenikataa utaona eh? Muda mwingine analazimika ku penda yule mwanaume kwa sababu amepata vitisho, au muda mwingine analazimika kumpenda yule mwanaume kutokana na jinsi anavyoishi nyumbani, labda ananyanyasika nyumbani. Wengine so watoto wote wanaosoma dai kwamba wanaishi na wazazi wao, wengine wanaishi na walezi wao, wazazi wao wako mbali. Naona nyumbani nanyanyasika, nifanye nini? Kwa naona bora niwe na usema na yule kijana, au nikipata matatizo niwe na niende kwa yule kijana kuliko ni kuishi kule ninakoishi. Unakuta mimba zisizotarajiwa, anaona sasa nimepata mimba nyumbani, wakati bora niende kwa yule kijana, kijana tayari eh, anamchukua, anaishi nayo. Ndoa za utotoni ndio zinapoanzia. Zingine eh, kwenye usafiri, wanafunzi wanaopanda magari wale, nauli au wale makondakta makondakta wanawapuuza sana wanafunzi. Ana anaenda kwenye hizo, anatakiwa aende awai shule, akichelewa kuna adhabu atakayopewa. Akifika standi kote anakwambia anabeba wanafunzi wawili tu. Njiani kuna kijana ana driver taxi, anamsumbua, ataona ni bora nimkubali driver taxi, ili ni wai shule nikope zile adhabu. Anahatarisha maisha yake kwa kupanda bodaboda, au kupanda bodaboda awai shule, kutokana kwamba usafiri unasumbua, au analazimika kutembea na conductor amkidhi um, mahitaji yake, au anamwaisha shule. Kwa vitu kama hivyo, vinachangia sana watoto wa kike kurudi nyuma kimasomo. Vijana wakieleza changamoto wanazokutana nazo. Sasa kwako, mheshimiwa Filipo Mlugo, wewe kama naibu waziri wa elimu changamoto hizi ambazo wanakutana nazo watoto wa kike kuhusiana na mabweni, ukiwa na dhamana ya serikali unazungumziaje? hizi shule tunazojenga mabweni ni hizi shule ngazi ya kata, lakini kama nilivyosema kwamba hii swala la ugatuaji, kwamba wananchi wajisikie kwamba zile ni shule zao. Kwa hiyo michango ya wananchi, halmashauri, mkurugenzi pale wanapokaa, wanapanga bajeti yao, tumesema wawe na mikakati ya kujenga mabweni. Hata wabunge tunaomba kwenye zile fedha za mfuko wa jimbo wanachangia kwa ajili ya kujenga mabweni, lakini sera ya elimu ni kwamba at least kila shule ya kata kuwe na nini ni? Bweni kwa ajili ya wasichana. Of course, kwenye shule za ilevo zote tunajenga mabweni, lakini kwenye hizi shule zingine ambazo ni za dei, lakini special kwa ajili ya wasichana kuwe na mabweni, na serikali inapeleka fedha kiasi kwa ajili ya kusapoti bati na cement, lakini wazazi wale wafyatue tofali, pamoja wa na zile wdc na halmashauri wasaidiane, ili tuweze kufanikisha swala la kujenga mabweni, lakini una nia hiyo. Mpaka hapa tumefikia mwisho wa majadiliano yetu kwa siku ya leo. Mimi naitwa Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Karibu msikilizaji kwenye je nifanyeje, kwenye kipengele hiki cha maswali yanayoulizwa na mabinti. Uko nami Rahabu Fredi, na maswali ya leo yanajibiwa na daktari Saidi Kanenda. Mabinti wanaanza kuuliza maswali yao. Kwa jina anaitwa Suzana Melchades, ningependa kujua utumiaji wa kondom auzuii virusi vya ukimwi, bali unazuia mimba tu? Hapana, kutumia kondomu kunazuia um, uwezekano wa kupata maambukizi ya ukimwi kwa kiasi kikubwa sana uh, kwa sababu tunapofanya uh, kazi huwa tunafanya na utafiti, na tafiti zinaonyesha kwa kiasi kikubwa uh, watu wanaotumia wana, uh, kondomu hawapati maambukizi na hawaambukizi wenzao. Kwa mfano mtu tu kama akiweza kufanyiwa toara, kama mwanaume akafanyiwa circumcision, tunapunguza maambukizi ya virusi vya ukimwi karibia asilimia hamsini na tatu. Kwa hiyo ina maana ya kwamba ukivaa kondom unapunguza zaidi. Kwa hiyo ukifanya kisayansi zaidi, ni kwamba kinachotokea ili uweze kupata maambukizi ya ukimwi ni michubuko kwa unapokuwa umepata mchubuko ukagusana na yale majimaji yenye e, maambukizi ndio rahisi zaidi kupata maambukizi ya virusi vya ukimwi. Kwa hiyo hiyo inaonesha kwamba hata kutumia kondomu ni kwa kiasi kikubwa inazuia maambukizi ya ukimwi pamoja na magonjwa mengine ya zinaa pamoja na, na kuzuia mimba. Kondomu sio tu kwamba inavaliwa tu hivi hivi na kunanii, kwa unaweza kujikuta ume umevaa kondomu lakini ukaendelea kupata maambukizi ya ukimwi kwa sababu matumizi ambayo unayotumia una, una au una, ulivyovaa au ulivyoitumia wewe sio sahihi. Kwa hiyo tunachosema tu sisi ni kwamba lazima utumie kiusahihi na udumu katika uh, kuitumia kondomu kwa kila wakati unapotaka kufanya tendo la ndoa. Kwa jina naitwa Rodia Pasco. Ni kitu gani kinachosababisha vifo vya watoto wachanga baada ya kuzaliwa? Baada ya kuzaliwa, kuna vitu vingi sana vinaweza vikasababisha vifo, kwa sababu kuna vingine ambavyo vinatokana na wakati wa, wa, wa uzazi wenyewe, wakati mtoto anazaliwa, kwao vikaendelea, na baadaye vinaweza vikasababisha kifo cha um, mtoto huyo um, mchanga lakini vilevile vile, kuna vingine mtoto anazaliwa, lakini kutokana na matatizo ya kuzaliwa nayo anaweza akazaliwa akakaa muda tu mfupi akafariki, kwa sababu hawezi tena kukaa uh, katika uh, dunia akaweza kuishi yeye kwa kujitegemea, labda kwa oksijen na vitu vingine. Lakini vile vile kuna magonjwa mengi yanasababishwa na um, infection, yani maradhi ya wadudu bakteria. Unaweza akawapata mtoto kazaliwa akapata nyumonia, mtoto kazaliwa labda saa ingine amezaliwa akawa amevuta yale maji ambayo yalikuwa hapo kule ndani, labda alikuwa yana infection. Lakini vilevile vile kuna magonjwa mengine ambayo anaweza akawa ameambukizwa na mama yake. Kwa hiyo baada ya kuzaliwa, yeye ataendelea, kwa sababu na kinga yake ni ndogo, basi akaweza kuugua kwa, kwa akapata tabu zaidi kuliko ni mama ambaye kinga yake ni kubwa. Jina langu ni Anwarite Steven. Daktari, ningependa kutambua ni vyakula vipi ambavyo mgonjwa wa macho anaweza kutumia kuepukana na kutumia madawa ya hospitalini katika macho. Kwanza tunasema kwamba tuna magonjwa mengi sana ya macho, kwa sababu ukisema labda kuumwa macho, labda ingekuwa tu vizuri ukasema labda mtu ambaye ana upungufu wa vitamins ambazo zinaweza zikasababisha mtu akawaacha kuona labda usiku na night blindness, au macho ya mtu akawa hayaoni vizuri, labda kutokana na upungufu wa, wa, wa vyakula. Lakini kuna magonjwa ambayo ni lazima utumie dawa. Kwa mfano ukipata uh, magonjwa ya maambukizi ya, ya, ya, ya bakteria virus Vilevile, vile kuna kansa na fungus tofauti tofauti. Kwa hiyo endapo kama utapata magonjwa kama yale, lazima upate dawa na hauna jinsi ya kusema kwamba ni kila chakula fulani basi sita, sitapata uh, ugonjwa au nitapona. Ni vizuri zaidi kwenda hospitali ukapima macho yako. Kama yanahitaji miwani, itabidi yahitaji miwani na hakuna chakula cha kukufanya wewe, ka, uka epuka hilo swala, lakini kama Uh, ni kuna ugonjwa ambao tutaujua kwamba huu ni upungufu wa vyakula, tutakushauri kulingana na chakula kitakachokuwa kinahitajika, lakini kuna vyakula ambavyo vinasaidia kuweza macho kuona vizuri, ni vyakula vyote vyenye vitamini A. Ni Daktari Saidi Kanenda, shukrani za dhati kwake kwa kuwa yeye leo ndio ametujibia maswali ya mabinti. Mimi sina la ziada kutoka kipengele hiki, jina langu ni Rahabu Fredi no. Asante daktari kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu maswala ya afya. Kwa sasa ana miaka kumi na minane. Ana anaishi na wazazi wake maeneo ya Oysterbay. Pia anaye rafiki yake kipenzi aitwaye Zinduna. Ana na Zinduna ni wasichana wanaopenda kujirusha na kwenda sehemu mbalimbali za starehe, hasa wakati wa ukisiku. Si Zinduna wala si Ana ambaye anafuatiliwa na wazazi wake, hivyo hufanya mambo yao bila ya kuingiliwa na mtu yoyote. Leo ni siku ya kwanza mwishoni mwa wiki. Ana yupo na mama yake chumbani akichagua nguo ambayo itamfaa kuvaa usiku huo pindi watakapotoka kwenda kujirusha na marafiki zake. Mama, mi naona hii ya bluu ni nzuri. Hebu cheki na nakshi zake zilivyopangiliwa, kweli nzuri. Kwani una nguo hiyo tu mwanangu? Ile ya rangi ya maziwa niliipenda zaidi, ungevaa hiyo. Mm, mama naye akiganania kitu chake hata sikuwezi. Sasa nguo hiyo nitavaa na viatu gani lakini Viatu si utavaa hivyo vya katikati, mbona vinapendeza tu. Ah mama, sasa unaniletea mambo ya kizee. We si unaona viatu vyenyewe vya chini kabisa, sasa nitavaaje nguo hii lakini? Acha basi nichukue hivi hapa kwanza, vimefanana na nguo, alafu ni virefu, si unajua naenda naenda kupanda gari. Hmm, haya bwana, nimeshindwa mimi leo. Unapitiwa na nani au unaenda mwenyewe? Kama kawa, watanipitia mashosti wangu akina Zinduna. Hmm, haya vijana, na huu ndio wakati wenu kujidai Tumieni tu. Ndiyo, mama waenga walisema ukikipata tumia na ukikikosa jutia. Sasa huu ndio wakati wetu wa kutumia. Baada ya mazungumzo kati ya Ana na mama yake, mama Ana alitoka kule chumbani na kwenda kuendelea na shughuli zake. Ana alimalizia kujiandaa na wenzake walifika na kuondoka zao kwa ajili ya kwenda kujirusha kama kawaida yao. Walipofika huko Walifurahia sana maisha ikiwemo kunywa pombe pamoja na kuendelea na, na anasa nyingine. Kati yao hakuna aliyejali kuwa anatakiwa kujiandaa na masomo yao kwani mitihani ilikuwa imekaribia. Hivyo wao hawakutenga muda wa kujisomea, hali iliyopelekea kuwa na maendeleo mabaya shuleni. Pia afya zao hawakuzijali kabisa. Haya ndiyo maisha ya Ana na Zinduna. Tabia zao ziliendelea kuwa mbaya siku hadi siku, kutokana na kuwa na uhuru uliopitiliza ukizingatia alikuwa, walikuwa mabinti wadogo. Maendeleo na mahudhurio yao shuleni hayakuwa mazuri. Siku moja mwalimu wa nidhamu alifika nyumbani kwa akina Ana kwa lengo la kuonana na wazazi wa Ana ili kuwapa ripoti ya Ana shuleni. Alipofika alimkuta mama Ana akiwa amepumzika. Hodi, hodi, hodi, nyumba hii jamani. Karibu, pita ndani. Asante mama Ana, habari za hapa? Nzuri tu mwalimu Mariam, naona leo umeamua kututembelea vipi? Lakini kuna heri huko kweli? Heri ipo lakini pia nusu si heri. Ehe, niambie mwalimu, kipi hicho ambacho si heri? Mbona unanitisha tena? Nimetumwa na uongozi wa shule kuja kukupa taarifa kuhusu Ana na ripoti yake si nzuri kabisa, hata hairidhishi. Ana amefanya nini tena? mahudhurio yake shuleni si mazuri, ni wiki tatu sasa zimepita, hajafika shuleni. mm. kweli mwalimu Mariam mwanao akiwa shuleni anajibizana na walimu kama watoto wenzie, alafu huwa hafanyi mazoezi anayopewa. Tabia hii imesababisha kuwa anafeli mitihani yake. Mimi nilijua kuwa matatizo makubwa, kumbe ni hayo tu hapana. Mamaana, si hayo tu, pia inaonyesha kuwa Ana dalili zote za mwanzo za ujauzito. Nini? Mwanangu, mimi ni mjamzito? Ndiyo, mwanao ana ana ujauzito. Ninyi mmejuaje kama mjamzito au umbea tu? Mamaana, ukubali au ukata tuwe wambea au waongo. Ana ni mjamzito mzito, na kikubwa kilichonileta hapa ni kujulisha kuwa mwanao hahitajiki kuonekana tena shuleni. Nini? Ana amesimamishwa masomo? Haiwezekani, haiwezekani. Ana, ana, ana, we njoo. Abe mama, anakuja. Njoo, njoo mwenyewe tena haraka. Kuna nini mama? Unanitoa chumbani mbio bure, kuna nini? Nieleze. Hey, mwalimu wako anasema wewe ni mja mzito, hivyo umefukuzwa shule mwanangu. ah. Mi nilijua kitu cha ajabu ehe, mwalimu alikuambia mimi nina ujauzito ni nani? <laughs> Usitaki kunichekesha, Ana hivi mimi na wewe nani ameanza kuliona, jua yote unayotenda walimu wote wanayojua. Basi mlikosa kazi ya kufanya, ndio maana mkaanza kunifuatilia mimi. Yani, unaona, ni mambo ya kawaida. Baada ya kusikitika kwa haya iliyokukuta, unaendelea na jeuri yoyote inasababishwa na uhuru uliopitiliza kwa Ana. Sasa nifanyeje wee? Ana, unajua kuwa umeharibu maisha yako na utakuwa una elimu unahisi kuwa hata ndugu hakuna atakayekusaidia, eh? njia ipi sasa atakayofanya ili uweze kuendelea na masomo mama? Ana njia zipo nyingi ambazo zitamfanya mwanao apate elimu, kama kweli nia anayo ya kutaka kujua anafanyaje. Na msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Alisa ya pita na umri wa miaka kumi na tisa. Ilikuwa tarehe sita mwezi wa nane mwaka elfu mbili na kumi na mbili ilikuwa natoka kazini n nitoka kazini muda wa saa kumi na mbili na robo pofika nyumbani ilikuwa nimesha ilikuwa kaa saa kama muda wa saa moja pofika muda wa saa moja aka, akaja baba mmoja hapa, alikuwa na mazoea kuja hapa, akanitoa nyumbani akaniambia kwamba bibi yako amenituma dawa. Njoo unionyeshe uni, uni mahali ilipo. Pofika pale karibia na shambani nikakuta ameshaandaa kikosi. usikuwa na la kufanya ila nikajiuliza, je, nifanyeje? Pale wakanibeba walikuwa vijana watano, wakanibeba kwenye pikipiki ipokuwa na, napiga kelele, wananikandamiza mguu kwenye aksosi. ilipofika kule ipokuwa ananipeleka akaniingiza kwenye, kwenye baa, wakaanza kunitukana wakasema kwamba we unakataa wanaume unataka kuolewa na nani? wakasema kwamba we, we unataka we unataka una, una, una kukaa nyumbani unafanya nini? kwani una bahati umeshamwona mwanaume halafu wewe unakataa kuolewa. Saa nipofika pale wenyewe wakaanza kunywa pombe, nikajiuliza je, nifanye nini? Ikabidi pale nitulie. Nipotulia wakanichukua pale, waka, waka nipeleka wakaninyang'anya simu yangu, kuwa na hela shilingi laki tano za ofisi pale napofanyia kazi, kwa hiyo nilikuwa sijakabidhi, ilikuwa nimekuja nazo nyumbani na wenyewe wakaninyang'anya, waka na, na simu wakaichukua, alafu baadaye ndo walinipeleka kwenye nyumba nyingine, waliponifikisha pale wakaniingiza ndani pale, pale ndani, watu wakaanza kunishauri kwamba kubali uolewe. Mwanamke mmoja akasema na, na, na, na tena wewe una bahati, umekutoa karibu. Mimi walinitoa kishanda, wananiburuza hadi wakanifikisha hadi hapa, nikawa ndo nimeolewa, lakini mi siku, sikuwa na la kufanya. Ikabidi pale nitulie okay. Nikajiuliza je, nifanye nini? Alafu baadaye wakaniletea maji, nikanawa maji nilipo, nilipo, nilipo, wakaniletea na mafuta, nikaji nikajipaka halafu, baadaye wakanitoa nje, ndo wakanifunga vitenge pale nilipokuwa nimesimama nje, kuwa mesha niletea wanawake wengine watatu. Wanawake hao wa watatu walikuwa nje wananishauri kwamba nikubali niolewe, hayo ndo maisha. Nikajiuliza nika je nifanyeje? pale nje tena wakaanza kunibembeleza, mi nikaanza kulia, halafu baadaye nikatulia. Ipotulia wale wanawake ghafla wakanitangulia mbele, walipotangulia mbele na mi nikaanza kutetemeka pale, kajiuliza je nifanyeje. Halafu baadaye ndo walipo nizidi hatua, ikabidi nikimbie. Nilipofika barabarani, nikaamua nika kupitia kwenye migomba ya watu, nikakimbia. Halafu baadaye nikatokezea barabarani. Watani, watani fuata na fuata na watani, watani. Ikabidi hapa watanifuata na wataniona, ikabidi nianze kupitia kwenye njia ndogo ndogo, na ilikuwa ni usiku wa manane. Nilipofika mbele, nikaona msitu, nikaanza kuogopa, ikabidi nipitie, alafu umo umo. Baadaye ndio nilifika ni kwenye nyumba moja nikaabisha hodi, yule baba nikamkuta, baba mmoja akanifungulia, nikaingia mle, nikamwambia mu, nika kwamba naomba uniagizie uni, uni uni njia ya kwenda ya, ya kwenda Itongo. Alafu yule baba akasema kwanza, we kaa ndani, akanipa akaniletea godoro, nikarara. Kusema sema ukweli, huo usiku mii sikuweza kulala, nilikuwa na maumivu pale waliponiunguza na pika, kama mnavyoniona pale, nikaanza kulia. Nikamwita yule baba nikamwambia, nika kwamba naomba nitafutie mtu wa kunipeleka hadi nyumbani mwenyewe. Baba akasema we tulia, mi nitakupeleka. Akasema kwamba subiri kucha, sasa hivi bado usiku. Pofika mda wa saa kumi, ndio huyo baba kaamka akanibeba kwenye baisikeli akanipeleka hadi nyumbani. Pofika nyumbani, nilikuta bibi amekaa na mawazo, anajiuliza ana la kufanya. Kusema ukweli, hapa nilipo ni kutokana na maamuzi magumu ambayo niliyafanya, na ndio nikafanikiwa watoroka hadi hapa mnaponiona. Na hapa ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, ni kikuaga kutoka Washington, mimi ni Esther Githoi Yuwat, na kusihi usikose kuungana nasi tena.