karibu msikilizaji katika makala hii ya jeni fanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi mkamiti kibayasi matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya voa mtandao wa afya afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu rfa ya mwanza Mlimani Radio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma, Tanzania Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga, Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando, bongo5.com. Kama kawaida tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Ungana nami Idi Ligongo katika habari za afya. Idadi ya vifo vinavyosababishwa na surua vimepungua kwa asilimia 79 toka kuanza kwa karne, lakini idara ya Umoja wa Mataifa inayotoa tahadhari kwamba malengo ya kuondoa kabisa surua kwa ifikapo mwaka 2015 hayatofanikiwa. Takwimu mpya zilizotolewa na shirika la afya WHO za surua na mpango wa, wa rebula zinakadiria kwamba maisha ya watu milioni 17.1 yameokolewa toka mwaka elfu mbili kwa kiwango kikubwa kutokana na kuongezeka kwa kiwango cha chanjo dhidi ya virusi vinavyosababisha ugonjwa huo. Chanjo ya surua pia inaelezwa kuchangia katika kupunguza vifo vya watoto, ikiwa ni maendeleo kuelekea lengo la nne la maendeleo ya milenia. Wakati ikiongezeka eneo la kiwango cha kwanza cha surua ikimeongezeka e, duniani kutoka asilimia 72 mpaka asilimia 85 kati ya mwaka 2000 na mwaka 2010 na, na kutokuwa na mabadiliko kwa kipindi cha miaka minne. Dr. Jean Marie Okobale, mkurugenzi wa idara ya chanjo ya kinga na biolojia amesema kamwe haiwezekani kutofikia malengo. Amesema kama watoto wanakosa chanjo za kila wakati na hawafikiwi na kampeni za chanjo za kitaifa, haitowezekana kubana mwanya uliopo katika kinga. Shirika hilo la afya limeonya kwamba kutokana na mwenendo wa sasa chanjo ya kinga na matukio, mkakati wa malengo ya kumaliza surua ifikapo mwaka 2015 yaliyowekwa na, ya na nchi wanachama hayatoweza kufikiwa. WHO pia ilieleza kwamba japokuwa nchi zote ambazo angalau zilitumia kiwango cha awali cha chanjo katika ratiba za kila siku za chanjo, ni asilimia 122 ama 63 tu ambazo zimefikia lengo kwa angalau asilimia 90 ya watoto waliochanjwa kwa kiwango cha awali cha chanjo. Kwa kuongeza, ni nusu tu ya watoto duniani wanaopokea chanjo ya pili inayopendekezwa. Katika habari nyingine za afya, wakati zaidi ya watu milioni tatu nchini Afrika Kusini wapo katika matibabu ya dawa za kupunguza makali ya ukimwi, nchi hiyo bado haijafanikiwa kupunguza kiwango cha maambukizi ya ukimwi miongoni mwa vijana. Makamu wa Rais Cyril Ramaphosa amesema kwamba wameendelea kupanua wigo wa mipango ya tiba kwa watu zaidi ya milioni tatu kupata dawa za kupunguza makali ya virusi vinavyosababisha ukimwi. Pia amesema wamefanikiwa kupunguza idadi ya maambukizi ya kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto japokuwa amedai bado wanaendelea kusumbuliwa na harakati za kupunguza kiwango cha maambukizi hasa miongoni mwa vijana. Akizungumza hayo katika baraza la taifa la Afrika Kusini la ukimwi SANAC, ambapo pia aliuambia mkutano kwamba juhudi zinaendelea kufanywa katika maeneo mbalimbali na viashirio vyote vya kifua kikuu vinaonyesha hali nzuri, lakini mengi bado yanapaswa kufanyika. Hazina ya Afrika Kusini imeanza kupitia bajeti na vyanzo vya fedha vya SANAC pamoja na kamati ambapo ripoti zake zinatarajiwa kumalizika mwishoni mwa robo ya mwaka wa 2016. Makamu wa Rais Ramaphosa amesema kuzipatia rasilimali baraza la Ukimwi na mashirika ya kiraia kwa kiwango cha taifa na hata kikanda, inaendelea kubaki kuwa changamoto kubwa anatarajia kwamba ripoti italeta maendeleo katika mkakati wa ushirikiano wa sekta binafsi na kuhakikisha sekta binafsi inashirikishwa kikamilifu katika mwitikio wa kupambana na UKIMWI. Mapendekezo ya msingi ya mkakati ni kwamba SANAC inahitaji kuimarisha uhusiano na uongozi wa sekta binafsi na kuanza kushirikisha viongozi wa biashara katika ngazi zote. Suala la kuimarisha kata, wilaya na mabaraza ya mitaa ilikuwa moja ya maazimio ya msingi. Ya sana. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. <coughs> Makala yetu ya majadiliano leo, fatana nami Mensia Joni, ambapo leo tuko katika mkoa wa Kagera, wilaya ya Mleba, uh, kata ya Nshamba. Tunazungumza na wasichana na katika meza yetu ya majadiliano tupo na e, Egidia Aroni, Odeta Pastori, Jorida Eustas na Jasinta Rweyemamu, na tunajadili mada ambayo inasema mtoto wa kike afanyeje ili awe chachu ya kumfanya mpenzi wake wakapime afya zao kwamba afanyeje ili amshawishi mpenzi wake amwambie sasa twende tukapime, tusiendelee hivi hivi. Mi ninavyoona ndugu mtangazaji, jambo la kwanza la kufanya uoneshe mapenzi ya dhati kwa yule mwenzi wao. Sasa usio unamwacha njia panda, mfano mnaongea hii, nasema je, wewe unaonaje? na una, unaisha una kwamba ah, mi nitakwambia kesho, au nitakupigia simu, au nitakuandikia message. Uwe na ujuzi wa kuongea, ujuzi unaoonesha mkiwa faraga, ndio huo huo utu kumshawishi ni kwa jinsi gani, ataenda kupima mki, na we, mfano wewe ulishapima hasa, utamdanganyaje? Uoneshe mapenzi ya dhati. Mimi naona kitu ambacho naweza kumfanya ili yani, ili umshawishi mpenzi wako aende akapime, yani uwe chatu, ni kwamba kama ulishamwambia kidogo akakataa, ni kwamba kila kitu atakachokuwa nakwambia ukatae, umwambie kwamba mpaka uende ukapime, na yeye kama atakuwa anakupenda kweli, akaona umegoma kwa vitu mba, Mbali, mbali. Atachukua uamuzi wa kwenda kupima mi, kitu ambacho naweza nikakifanya, kwanza naweza namdanganya kidogo tu kwamba mi na mashaka kuhusu wazazi wangu na tena mi mtoto wa mwisho, tena wazazi wangu wameshaathirika, kwa hiyo mi sina uhakika kwamba nilizaliwa nikiwa nimeathirika ama sijaathirika. Kwa hiyo mimi namdanganyaje kwamba mimi sina uhakika? Kwa hiyo una unaonaje, Wewe tunavyopendana? Unaonaje? Na wewe twende nikacheki afya yangu. Kwa hiyo ya akikubali, e, eh na, na yesu atakuwa na mashaka kwa kwa yeah, kwa kwamba kwa eh nawezekana na mpenzi ambaye ameasilika. Kama ameshawahi kufanya mapenzi, na yeye atakuwa na hamu kwamba wewe na mimi niende nicheki afya yangu. Kwa hiyo mimi naweza nikatumia njia ya kumdanganya hivi. A, kuongezea kwa dadangu Odeta, mimi naona kwamba ameongea vizuri sana. Kwamba yani inabidi umdanganye, eh? Kwamba na mimi inawezekana kama wewe umeshapima umeshajua afya yako, inabidi umdanganye kwamba tunapendana, yani unaona kwa wenzati inabidi twende kule hospitali ili tujuane afya zetu. Kwa wewe, inabidi yani, we unakuwa na ujuzi unakuwa na uhakika kwamba mimi nimepima, ni kweli nimepata, nimepata na nilia ujuzi wa maisha yangu na afya yangu, najua ikoje. Kwa mnaenda pale hospitali, mnapima, ukikuta mko sawa, poa, mnaendelea na mapenzi yenu. Lakini wewe takujua ni kwamba usijiathiri mwenyewe, inabidi kwamba kwanza ujue afya ya mpenzi wako, alafu ninachotaka na kuongezea kwamba wewe uki ukiwa na mpenzi wako yani, mwoneshe furaha yako ikoje, sio kila saa unakaa umenuna, unamwambia ili kwamba jamani, alafu unaongea kwamba twende tukapime. <coughs> Upenda sana kutumia fasi na upende sana kutumia mifano, kwamba fulani na fulani walifanya hivi na hivi hivi, unaonaje, mi na wewe tukifanya itakuwaje? Upende sana kutumia fasi, yani, ile kauli unayoitumia isiwe ya kulazimisha. Akikataa basi achana naye, na kuna watu wanasema kuwa kisha pima yeye, basi anajua na mpenzi wake ni mzima. Ili mnasemaje, hataki kumwambia akapime na wala huyo mpenzi wake pengine ki, wanashaushiana nendo ukapime wewe, afu kileta cheti kinatosha. Kwa mfano, mi na mpenzi wangu na, na, na tulishawahi kufanya mapenzi, lakini mi nikaenda kupima kwanza, nikatangulia mimi nikajikuta sina huo ugonjwa, yaani hiyo haisaidi haimaanishi ay, kwamba mi sina ugonjwa alafu na mpenzi wangu hana ugonjwa, kwa kuwa siku hizi mapenzi yani hayana ukweli ndani yake. Naweza mi nikiwa na mpenzi wangu wakati huu naona kwamba ananipenda mi peke yangu laki, nikitoka kwa mimi anatoka na mwingine. Kwa hiyo nisijue yule aliyetoka naye huenda na yeye ana ugonjwa. Ameshamwambukiza huyu ingawa tujafanya tena hilo hicho kitendo ambacho kinaweza kisababisha yani tu, tu, tu, tuambukizane huo ugonjwa. Alafu inawezekana yule aliyefanya nalo aliyofanya nalo hilo tendo akawa amemwambukiza huo ugonjwa. Kwa hiyo haimaanishi kwamba mimi nikipima nikajikuta sina ugonjwa na, na mpenzi wangu vile vile hana. Hiyo sio kweli. Nataka kuongezea kwa dadangu Jasmine kwamba sio kweli kwamba wewe umepima alafu mpenzi we ukagundua kwamba ujaathirika mpenzi wako ndo atakuwa ajaathirika. Uwezi ukajua pale mnapoangaliana usoni na kuoneshana uaminifu ni kwa jinsi gani we na mwenzi wako mnaaminiana. Mna kitendo cha mwenza, mmoja kutega mgongo kwa mwenzake tayari ameshaona na wengi, lakini ukiwa na na imani kwamba nilivyomtafuta ni fulani. Nafikiri kuna hata mashabiki wengi ambao wanamshobokea yule ni, ni, ni, ni enzi wangu ndiye na kwa hiyo, kama wewe ulipima, basi yani uganganie na yule mpenzi wako, aende ufanyeje kupima. Yeah, mimi labda kuongezea kwa dada yangu Ejidi na dada yangu Jasinta ni kwamba, yani uwezi kumwamini, ni kwamba sasa hivi watu sio waaminifu. Ni kwamba mwenyewe inabidi yani, anakudanganya kwamba ana wapenzi, anakupenda ana wewe peke yako siwi na nini, lakini akitoka pembeni, mwenyewe anatoka, anatoka zake na mtu mwingine. Kama umeamua kupima kwamba labda mpenzi wangu tumeshafanya kitendo nimeenda kupima nikakutwa sina ugonjwa, we mwambie mpenzi wako akapime na mjiwekee mikakati yenu, kwamba mpenzi wangu mimi ninayekuamini ni mimi peke yangu, na we naomba uniamini peke, peke yako. Kama tumesha pima tumeshajua afya zetu, kama, kama mkikutwa nyote wazima Inabidi mpange nyie wawili kama wapenzi mwaminiane, mfanye kitu kimoja, mmoja wenu asije akatoka akapata vishawishi, labda akaenda kwa vulana wengine, a akaenda kwa wasichana wengine hivi. Tuseme amemwambia <laughs> mpenzi wako ukamwambia bwana, twende tukapima, ukatumia njia zote mlizoniambia, akakataa kata kata, maamuzi gani utakayoyafanya mimi? Kama mimi, kitu cha kwanza ambacho nitakifanya ni kujiamini kwamba nimemwambia njia zote amekataa. yeah, je nifanyeje? yake nakatisha mawasiliano kati yangu na yeye. Atajua kwamba kweli alivyoniambia sijamkubalia, nitakuwa nimemuumiza kwa kiasi fulani. Endapo atajirudi, atakubali tu kwamba twende tukapime, lakini akikataa, basi mi mawasiliano yake mi na yeye tunakatisha. Mi kuongezea hapo, nikitumia njia zote za kumshawishi akakataa, mi moja kwa moja nachukua picha ya kwamba kumbe ameathirika. Kwa hiyo mi cha kufanya nakatisha mahusiano mimi pamoja na yeye, kwa hiyo uhusiano unaisha kabisa. Ili kuongezea kwa dada yangu Odeta na dada yangu Didian, mimi nina, yani nakatisha mahusiano naye kabisa. Akiona kwamba mimi msichana, mimi nampenda na akiwa ananipenda kweli, eh, anasema mpenzi wangu, yani mwenye, atajirudi. Najua kwamba atajirudi, labda kama atakataa na mwenye kwamba mimi sitaki kupima, sawa, tukatishe mahusiano, sawa, tumekatisha hapo, tunafanya tunakatisha, naenda namtafuta mpenzi mzuri, ana nitafuta na huyo, kabla najua yani hatujafanya lolote lile, tuna, tunapata matokeo ya afya zetu. Mi nataka kupinga kidogo, alafu naingia ulivyoongea kwamba, je, unampenda, utafanyaje? Kwamba dada yangu eti ukishakataa unatafuta mpenzi mwingine, hiyo uwezo ukafanya we cha msingi tu tulia, we kama mtoto wa kike unasakwa na wengi, subiri yule atakaye kusaka akakupata ndio mwendo wetu kupima. Halafu kitu kingine, kama yule kweli ulikuwa unampenda, si ndio? Unampenda sana, jaribu kutafuta ushauri hata kwa marafiki kwamba mimi ninaye mpenzi naye mpenda, lakini nimejaribu kutumia kila njia akapime akakataa. Najua kama ni rafiki wa kweli, atakupa ushauri mzuri. Ah, endapo utaona kwamba umetumia kila njia umeshindwa unaweza ukatuma kwenye kipindi cha Jeni Fanyeje ukapata ushauri. Naam, hivyo ndivyo wasemavyo wasichana, kuhusiana na mada yetu ambayo imekuwa kijana wa kike afanyeje aweze kuwa chachu ya kumshawishi mpenzi wake wakapime, yani wakacheki afya zao. Asante sana vijana kwa maoni yenu na sasa hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. Katika makala yetu leo ya muulize daktari, tutakuwa na Dokta Taiba Haida kutoka katika hospitali ya Amana iliyoko jijini Dar es Salaam ambapo atajibu maswala mbalimbali ya vijana. Tafadhali fuatana nami. Hicho Arafa Kasim, ugonjwa wa upele huletwa na nini? Na nini tufanye ili tusipate ugonjwa huo? Ugonjwa huo huleta na kidudu jike chenye mimba ambacho hutaga mayai na takataka pamoja na kinyesi katika ngozi ya binadamu na huyu hichi kidudu kina uwezo wa kutaga mpaka mayai tisini kwa muda wa mwezi mmoja. Dalili kubwa ya kuwepo kwa ugonjwa huu ni kuwasha kwa mwili na kutoka vijipele. Hivi husababishwa na ule uchafu ambavyo huchanganyika na mayai. Vipele mara nyingi vinatoka kwenye kwenye viganja vya mikono miguu, kwa pani hata kichwani. Ugonjwa huu mara nyingi husababishwa na kuto kuzingatia usafi wa mwili. Kwa hiyo tunatakiwa kuhakikisha kwamba tunaoga, tunafua unapija pasi na kutumia dawa, kwa sababu ugonjwa pia unaweza ukaleta madhara makubwa ikiwemo ugonjwa wa moyo na vile vile ugonjwa wa figo. Ugonjwa wa sickle cell ni ugonjwa gani na huletwa na nini? Ugonjwa wa sickle cell ni ugonjwa wa damu ambao ni wa kurithi. Ugonjwa huu hufanya chembechembe nyekundu za damu kuwa na umbili kama la nusu mwezi au siko. Kwa hiyo ugonjwa huu kutokana na umbili lake hilo hizi chembechembe chembe nyekundu za damu huharibika mapema na kusababisha upungufu wa damu. Kwa kawaida chembechembe nyekundu za damu hukaa katika mwili katika siku tisini mpaka mia na ishirini. Kwa hiyo hizi hazifikii az, muda huo. Dalili za ugonjwa huu, mtu anakuwa na upungufu wa damu. Kwa hiyo kutokana na upungufu wa damu, anaweza akachoka sana mwili, mapigo ya moyo kwenda mbio, rangi yake inabadilika, anakuwa kama mweupe mweupe na unjano kidogo. Pia atasikia maumivu ya viungo, mikono inaweza ikavimba. Pia wakati mwingine anaweza akapata ma maumivu ya kifua kama mgonjwa wa nimonia, anaweza akapata homa, anaweza akashindwa kuhema. Naitwa Anisa Hasani. Tatizo ya kutokwa na, na usaa masikioni husababishwa na nini? Ugonjwa wa kutoka na usaa katika masikio ni ugonjwa ambao hutokana na kuvimba kwa ngozi ya ndani ya sikio. Ile ngozi ya ndani ya sikio inapovimba, mwishoye hutoka usaa. Sababu zinaweza zikawa ni maumbile au vinasaba au vijidudu kama taalamu streptokoko na kadhalika. Pia kama kinga ya mwili ya mtu inaposhuka, anaweza akapata tatizo hilo. Pia wazazi ambao wanavuta sigara huweza wakawasababishia watoto wao kupata ugonjwa kutokana na usaha masikioni. Dalili zake, kwanza, uwezo wa kusikia unapotea. Mgonjwa atasikia maumivu, atasikia ao makali, atatoa uchafu masikioni kama usaha. Pia atasikia kizunguzungu, na wakati mwingine uso unaweza ukaenda upande. Lakini kwa mtoto mchanga au mdogo, yeye atakuwa analia na kulifuta Ugonjwa wa surua usababishwa na nini, na je, madhara yake ni yapi? Ugonjwa wa surua uletwa na virusi aina ya polymox virus kwa kitaalamu. Ugonjwa huu huleta kwa njia ya hali ya hewa na vidudu kutoka kwa mtu aliathirika kwa kupitia labda kupija chafya, kukooa na kadhalika. Mara nyingi ugonjwa huu wapata watoto kuanzia umri wa mwaka mmoja mpaka miaka minne, lakini pia wakubwa wanaweza wakapata tatizo hilo ugonjwa huu dalili zake huchukua siku nane mpaka kumi na mbili, lakini una awamu kubwa tatu, ambazo kwa kitaalamu tunaita incubation period. Hii huchukua siku nane mpaka kumi na mbili. Hapa dalili mara nyingi huwa hazionekani wazi. Steji ya pili, ambayo kitaalamu inaitwa prodromal period, mwili wa mtu ambaye amepata ugonjwa huwa unachoka, anakuwa na homa kali anakuwa na kikohozi hasa kikavu, anakuwa na mafua yanayochuruzika na vipele au kama vipele hivyo ambavyo vinatoka kwenye mdomo. Awamu ya tatu inakuwa ni kutoka kwa vipele mwili mzima, hii mara nyingi huchukua baada ya siku tano, na hutoka kuanzia kichwani kuja usoni na kuja shingoni kwenye mikono kushuka chini, na vipele hivi vinachukua muda mchache labda siku tatu na vinaanza kupotea, na vikianza kupotea vinaanza kupotea kuanzia kichwani, usoni na kushuka chini. Kama kawaida mtoto anapokuwa na dalili kubwa mbili kama uh, kutoka hivyo vipele na homa kali na aidha koozi mafua au macho kuwa mekundu, ndipo tunaposema kwamba huyu mtoto ana surua. Ugonjwa wa surua una madhara, kwa mfano tukianzia kichwani Mtoto anaweza akapata degedege, anaweza akapata mtindio wa ubongo, anaweza kapata upofu, anaweza akapata vidonda mdomoni, anaweza akatokwa na damu masikioni, anaweza akapata hata uti wa mgongo, anaweza kapata kichomi. Asante sana Dokt Taiba Haidar kwa majibu yako makala. Haya yameandaliwa nami Mwana Harusi Pongwa. Nam, asante dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Jamani shosti, mbona huko hivyo, una raha? Nini tatizo? Hmm, na matatizo tu. Matatizo gani? Siku ya tatu leo hauna raha, tuambie sisi wako. Hmm, ni makubwa sijui mtanisaidia. Sema tu mami, tuko hapa kwa ajili yako. We na sisi tena, jamani. Na ujauzito je, nifanyeje? Unasema na ujauzito? Hmm, wa nani tena wa Frenki. Frenki? huyu tunamjua sisi ndio? Ehe. imefikia wapi sasa? umemwambia au nimwambia? kanifukuza kasema, eti haya hayajui. Jamani, je, nifanyeje? Sijui nyumbani baba akijua, sijui itakuwaje. Mm, jamani, yani hata tunashindwa tukusaidieje. Kwa hiyo una mpango gani mpaka dakika hii? Sina lolote, yani hata sijui nifanye nini. Ngoja mi nikushauri kitu, we unasoma sasa hivi, mwenzangu. Njia ya kujiweka katika kuendelea na masomo ni kutoa tu hiyo mimba, au nyewe mnaonaje? We litoa hasa eh. Unataka, Nye. kuzaa. Unataka kuzaa? sitokufa una future wewe ambazo umezipanga mbeleni. sio kwamba sina, ninazo ila sa basi, ushauri ni kutoa ah, ni kingine Ki nikuzaa, hiyo ndo alternative. Kwa hiyo zaa, jamani eh. Ehe, hapo vipi shosti? Kuna mjadala gani unaoendelea? Eh. Mm-hmm. Ndio huyu mwenzetu hapa anatuambia ana kitumbo hataki kutoa. Sio anataka kuzaa. Hebu msikilize. He, Sajamani, na shule je? Sasa jamani imekuwa mnanitukana au nini? Mimi nawaambia je nifanyeje nyinyi mnaniambia nini sasa? Sasa bwata sikiwaambia. Utaki tunakupa ushauri. Sina hela. He. Shosti sikia nikwambie. Kwa hiyo ulivyoenda kumfuata huyo bwana hakukupa hata shilingi kumi? Yaani, mgejua nilivyofukuzwa, sijapewa chai ela wala cha nini neni, kama vile ndo mara ya kwanza tunaonana. Kwa hiyo wewe hauna hata kumi mbovu hapo? Ninayo ndani elfu ishirini ya baba amenipada, sijaipenda sasa. Tumia hiyo hiyo ufanye mambo, si ni ndogo. Mimi nasikia ni elfu arobaini. Elfu arobaini wapi? Kuna njia nyingi, kwani lazima uende hospitali? Unaweza kutumia kienyeji ukatoa hiyo mimba. Ah, wewe sio unasema je au hujui? Ah, yaani kikubwa, hela ipatikane tu, kila kitu kinakuwa shwari. Wewe tafuta hiyo hela, kama unayo tutakushughulikia, hilo swala litaisha. Hela ipo labda ndio nyumbani kachukua. Basi jipange sasa, jipange mm, tena ufanye haraka, maana kutoa mimba katika ikiwa bado ni, ni, ni, ni changa ndio vizuri kuliko kutoa ina ina miezi mingi, fanya hivyo mm, lakini kuna madhara nyie, kuna wengine wanakufa wanakosa vizazi, sasa inakuwaje Mazala wapi? Mbona yule Yasin takatoa mimba, yule Juli pale katoa mimba, mazala wapi? Ataishi basi. Kama unaona mazala huyo, naona msikiliza shole huyo. Kwanza mshamba huyu anajua nini huyu? Yeah, sisi tunakutakia future yako uwe nzuri. Toa mimba bwana, achana na huyu mambo ya kufa, kufa, kufa, kufa, endelee na masomo. Ila ni mtu tuambia watu tuambie nini sasa? Ah, kama ulivyotawaambia watu wewe, hiyo siri ingekuwa ngekua ya kwako ukafanya kila kitu peke yako. Bas tufanye kesho, nije nahiyo hela twende mkanionyesha. Ay, sawa. Jamani, tumbo linauma, mgongo unauma, nimfanyeje? <laughs> Mama jamani, rafiki zangu wako wapi, uloniambia nitoe mimba? Ona sahivi damu kachiki, jamani, nifanyije? Ah, ah. Mm. Eh, jamani nini tena? Eh, nini tatizo? Eh, nimeanza muda gani, umeshamwambia? muda gani? Mama jamani, umeshamwambia? Jamani, tunafanyeje? Ah, Ngoja nikawaambie wengine basi, ngoja nikawaambie jamani. Nyie ana ana anamwaga damu kama bomba, yaani anavyofungua kumwaga maji. Wewe nyie, twendeni tukamuone hivi alitumia njia gani za kutoa hiyo mimba. Nyie bana, msianza kuongea, twendeni jamani. Vipi, bado? Kwa hiyo sasa umeshatumia dawa gani tena? Ujatumia chochote? Sasa inakuwaje? Tumwambie mama au anwalite? <tutu> tunafanyaje sasa? Mungu wangu, tunajuta. Kwani tuna mshauri mtoto wa watu sisi? Tukamwambie tu mama yake, tutanzia wapi shosti? mm. Sasa tufanye, mbona ongei anwalite wewe. Niliwaambia wanaotoa mimba wanakufa, si mnaona sana matatizo yenyewe. Sasa nyewe mtafanyaje na nyewe ndo washauri wake. Kwenda ameshatotoka. Ndio hivyo. Jamani, anwalite eh. Nye, tuende ndo tukamwambie mama tutafanyaje sasa. Tutaanzia wapi ndo mtoto ameshatuwaje? Tumuiteni tu mama, tumuiteni tu mama, tufanyaje sasa, tu tu tu tu sasa? Tutafanyaje? Amka basi mama, amka. Anualite, amka. Na msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya Kila Mtu Ana Hadithi Yake. Namshukuru Mungu kwani mimi ni mtoto wa mwisho katika familia yetu ya watoto tano. Hivyo nilipomaliza darasa la saba baba yangu alifariki dunia. Hapo nilichanganyikiwa sana. Kwa nini? Sikuwa na mtu wa kunisomesha, hata tegemeo langu kubwa alikuwa ni baba yangu. Maana mama yangu alikuwa hana kazi zaidi mama wa nyumbani. Hivyo nilichanganyikiwa sana na sijui nifanyeje. Mara baada ya kumaliza msiba wa baba yangu nilikosa amani, nilikuwa mnyonge sana. Bahati nzuri alitokea baba yangu mdogo, akasema atanigharamia masomo yangu yote hadi nitakapomaliza shule. Nilifurahi sana, kwani katika kipindi kifupi cha msiba baba yangu nilipoteza matumaini kabisa, nikaona ndoto zangu hazitatimia tena. Kiukweli niliumia sana, hivyo alivyotokea baba yangu mdogo nilishukuru na kufurahi sana kwani kwangu walikuwa kama ni malaika ametumwa. Baada ya kuanza masomo huku nikiwa naishi kwa baba yangu mdogo, nilianza kidato cha kwanza hadi cha nne vizuri sana na kufanikiwa kuingia kidato cha tano. Hapo baba yangu mdogo haiachana na mamangu mdogo, yaani mke wake. Baada ya muda mama mwingine akatuambia mimi na watoto wake tumheshimu, kwani huyo ni mke wake, na sisi tunastahili kumwita mama pamoja na kumheshimu. Tulikubaliana na matakwa ya baba bila ya ubishi, tulimtii na kumheshimu sana yule mama. Wakati huo mimi nilikuwa naendelea na masomo yangu wa kidato cha tano. Sasa mambo pale nyumbani ilianza kubadilika kitaratibu. Yule mama mdogo alitupangia sheria zake mpya alizokuja nazo hivyo alimfukuza msichana wa kazi pale nyumbani yule mwanamke, na kusema kuwa, kusema kuwa kazi zote tunatakiwa tufanye sisi watoto, kwani tumezidi kudeka sana, hasa mimi, maana nilikuwa msichana pekee mule ndani. Hivyo nihakikishe kabla sijaenda shule nifanye usafi pale nyumbani asubuhi na pia niwahi kurudi, ili niwahi nipike chakula na kufanya shughuli zingine zilizoko pale nyumbani. Hali hiyo ilinipelekea kuwa nachoka sana lakini sijui nifanyeje, maana mdango wa kujisomea ulikuwa ni mdogo sana. Hali hii iliendelea hivi kila siku, nami nilikuwa najiuliza bila kupata majibu. Je, yeah, nifanyeje ili nishinde haya maisha? Lakini niliamua kusoma kwa bidii katika mdango huo huo uliokuwa mdogo hadi hadi ha. ha. nimeweza kidato cha sita, yaani kutaka kukata tamaa kabisa. Na namshukuru Mungu, majibu yametoka na nimefaulu vizuri. Nipo katika taratibu za mwisho na hapa nilipo nilipo katika taratibu za mwisho, ili niingie chuo kikuu. Na hapa ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni mkamiti Kibayasi na kusii usikose kujiunga nasi tena.