Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Jina langu ni Mary Mgawe na mimi ni Harrison Kamau, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa Jumatatu Novemba 23 mwaka 2015. Karibuni Katika matangazo ya kumekucha cha Afrika hivi leo, tunakuarifu kuwa shambulizi la kigaidi kwenye hoteli ya kifahari mjini Bamako huko Mali bado halijatolewa maelezo ya kina. Na katika habari nyingine, tunakuarifu kuwa wagombea wa kiti cha urais nchini Uganda wameanza kueleza malengo yao huku wakizindua kampeni zao. Hivyo ni vidokezo tu vya habari zetu za leo, mpenzi msikilizaji, katika kumekucha cha Afrika kutoka hapa Washington DC, lakini kwanza tutaanza na habari zaidi za dunia. Jopo la kimataifa la wataalam limekosoa vikali jinsi mlipuko wa Ebola ulivyodhibitiwa Afrika Magharibi miaka miwili iliyopita. Wataalam hao wamependekeza makaribisho ya kuimarisha mifumo ya kitaifa na kimataifa ya kukabiliana na magonjwa ya milipuko kama hiyo siku zijazo. Jopo hilo limesema kuwa Guini wala Sierra Leone hazikuwa na uwezo wa kukabiliana na mlipuko huo, na pia misaada ya kimataifa haikuwa ya kutosha. Kiongozi wa jopo hilo Suri Moon kutoka chuo kikuu cha Harvard amesema wanasayansi na wafanyakazi wa afya hawakuwa na habari za kisasa kuhusu ugonjwa huo uliokuwa ukienea. Miongoni mwa changamoto nyingine, theluthi moja ya mapendekezo hayo ni kuimarishwa kwa mfumo wa kimataifa kwa afya, kama kuhusisha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwenye masuala ya afya. Afisa wa ngazi ya juu wa kundi la Al-Shabaab anayeaminiwa kuwa kiongozi wa mrengo unaounga mkono Islamic State ameuawa kwa kupigwa risasi kwenye uvamizi katika eneo la kusini mwa Somalia kulingana na wakazi. Vyanzo vimeambia idhaa ya Kisomali ya VOA Jumapili kuwa Sheikh Hussein Abdi Gedi pamoja na watu wengine wanne walivamiwa na wapiganaji wa Al-Shabaab karibu na kijiji cha Gududli kilichoko kwenye eneo la Juba. Gedi alikuwa mmojawapo wasomi wa juu kwenye al-shabab na pia alikuwa naibu gavana wa kundi hilo kwenye eneo la Juba ambapo alijaribu kuwashawishi wanamgambo wa al-shabab kutotii Al-Qaida na kuwa watifu kwa kundi la Islamic State lenye makao yake Iraq na Siria. Kundi la al-shabab limepoteza udhibiti wa eneo kubwa kusini mwa Somalia, lakini limeendelea kufanya mashambulizi mabaya mjini Mogadishu na katika nchi jirani ya Kenya. Idara ya polisi nchini Burundi imesema takriban watu wanne waliwao usiku wa Jumamosi katika gasi ya mjini Bujumbura, wakati wa mamilioni ya risasi na milipuko iliendelea kusikika kote mjini humo. Meri Mgawe anasimulia zaidi. Mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu nchini Burundi hata hivyo, amesema miili ya wa watu saba imepatikana na ameshutumu polisi kwa kuua watu hao. Bujumbura imegubikwa na ghasia tangu mwezi Aprili, wakati rais alipotangaza atagombea tena muhula watatu wa uongozi, jambo lililosababisha ghasia kwenye mitaa na jaribio la mapinduzi lililoshindwa. Wapinzani na wafuasi wa rais wameonekana kulengana katika mashambulizi ya mara kwa mara ya kulipiza kisasi, hivyo kuongeza hofu ya uwezekano wa kurejea kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe. Msemaji wa polisi msaidizi Moise Nkurunziza amesema waathiriwa watatu waliouawa katika maeneo jirani ya kaskazini Mwanga Gara, wakati mwingine wa nne aliuliwa kusini mwa Kanyosha. Takriban watu 28 walikamatwa. Wakati huo huo, Umoja wa Mataifa iliwahi kutangaza vifo 240 nchini Burundi tangu kuzuka kwa ghasia hizo kuanzia mwezi Aprili, lakini kuna uwezekano mkubwa wa idadi hiyo kuongezeka. Unaendelea kupata habari hizi kupitia Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili sauti ya Amerika, hapa Washington DC, tukiendelea nazo habari muhimu za dunia. Krimia imetangaza hali ya dharura baada ya nyaya zilizoleta zinazoleta umeme kutoka Ukraine kuharibiwa na kuacha zaidi ya watu milioni moja nukta sita kwenye giza kwenye eneo hilo ambalo Rusia ilijichukulia. Tukio hilo ni la pili kutokea katika kipindi cha siku kadhaa. Haikubainika mara moja ni nani aliyetekeleza uharibifu huo, lakini seneta wa Rusia amesema ni kitendo cha kigaidi, huku akilaumu raia wa Ukraine. Wizara ya nishati ya Rusia imesema minara miwili ya kurushia umeme huko Ukraine iliharibiwa na milipuko mapema Jumapili na mingine miwili ilikuwa imeharibiwa Ijumaa. Kufikia Jumapili jioni, umeme ulikuwa umerejeshwa kwa karibu robo ya wakazi wa mijini kwa kutumia jenereta, lakini maji yalikuwa yamekatwa kwenye nyumba za ghorofa, huku huduma za simu na internet zikiathiriwa vibaya. Mwanamke wa Israel Jumapili amechomwa kisu na kuuawa huku washambuliaji watatu wa, wa, wa Kipalestina wakiuawa kwenye mfululizo wa visa ambavyo vimekuwa vikiendelea kutokea kwenye eneo la ukingo wa magharibi linalokaliwa na Israel. Ripoti kutoka kwenye jeshi inasema mwanamke huyo mwenye umri wa miaka 21 alichomwa visu kwenye kichwa na kifua na Mpalestina kabla ya mshambuliaji huo kupigwa risasi na kuuawa na wanajeshi waliokuwa karibu kwenye shambulizi la awali. Jeshi limesema mwanamke alichomwa kisu karibu na eneo la kuingilia kwenye kambi ya jeshi. Alichomwa kisu na kuanza kutisha raia, lakini mkazi mmoja kutoka ukanda wa magharibi alimgonga na gari lake, kisha baadaye akapigwa risasi na kuuawa na mwana mwanajeshi. Mashambulizi hayo ambayo yamekuwa yakiendelea ya kwa zaidi ya miezi miwili sasa yametoa changamoto kwa mfumo wa usalama wa Israel na kuchochea wasiwasi wa Marekani na kuchochea wasiwasi wasi wa Marekani. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anatarajiwa kuzuru eneo hilo wiki hii. Serikali ya Colombia imesema kuwa itatoa msamaha kwa wafungwa 30 wa kundi la uwasi la Marxist la Marxist linalojulikana kwa jina FARC, ikiwa hatua ya kujenga imani, wakati mashauriano ya mkataba wa amani na waasi yakiendelea katika juhudi za kumaliza mapigano ya zaidi ya miongo mitano. Tangazo hilo ambalo limetolewa Jumapili mjini Bogota ndilo la karibuni kwenye mfululizo wa makubaliano yaliyofanywa katika miezi ya karibuni, wakati wapatanishi kutoka pande zote wakikaribia kufikia mkataba wa amani kwenye mkutano mjini Havana, Cuba. Rais Juan Manuel Santos amesema wanakusudia kuafikiana kufikia Machi mwaka ujao. Mwezi Septemba, mpatanishi wa serikali Humbato Dilakale alisema pande zote mbili kwa hakika zitahakikisha mkataba unapatikana kufikia tarehe waliokubaliana ya Machi 23 mwaka ujao. Nasikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC, na katika habari ambayo tumeipa kipaumbele ni kwamba maelezo kuhusu shambulizi la zaidi ya saa saba katika hoteli ya kifahari mjini Bamako nchini Mali ambalo limesababishwa vifo vya watu 27, bado haijaeleweka bayana, ikiwemo ni washambuliaji wangapi bado hawajulikani walipo. Katarina Hoye anatupasha kutoka Bamako na Emeri Mgawe anaisoma taarifa yake. Saa moja asubuhi siku ya Ijumaa, wageni katika hoteli hiyo ya Radisson Blue walikuwa bado wamelala katika ghorofa ya kwanza kwenye chumba kinachotumika kwa ajili ya chai ya asubuhi, wafanyakazi walikuwa na kazi nyingi wakifanya maandalizi kwenye meza. Cheri Kemp, mfanyakazi wa ujenzi katika kampuni ya Marekani, alikuwa anasubiri gari limchukue na kumpeleka katika ubalozi wa Marekani, majengo machache tu kutoka hotelini hapo. Yeye na mwenzake John Henandes walikuwa wanaingia kwenye gari wakati waliposikia milio ya risasi ikitokea upande mwingine wa sehemu ya kuegesha magari. Tulifungua milango tulipogundua, uh, and kuwa we kuna mashambulizi steps, kwenye mtaa. Watu wanne hadi watano walikimbilia upande wetu na kufyatua risasi. Tulikimbilia ndani haraka. Wakati tukipanda ngazi zilizokuwa zimevunjika, niliingia ndani nikaanguka chini. John aliendelea kwenda Niliinuka kumagaidi wakiwa nyuma yangu. Kemp na Hernandez wote waliokolewa takriban baada ya saa moja na maafisa wa usalama wa Marekani. Hernandez alipanda ngazi hadi kwenye paa ambako kikosi cha uokozi cha haraka cha Umoja wa Mataifa kilimkuta huko masaa kadhaa baadaye, lakini wengine zaidi ya ishirini hawakuwa na bahati dhidi ya shambulizi hilo lililowazuia ndani zaidi ya wageni mia moja na wafanyakazi kwa saa kadhaa. Al Mourabitoun, kundi lililojitenga na Al Qaida kutoka upande wa kaskazini mwa nchi limedai kuhusika na shambulizi hilo ambalo lilimalizika baada ya kikosi maalumu kuvamia jengo hilo la kifahari linaloonekana kuwa hoteli iliyo salama mjini Bamako. Mwishoni mwa wiki hoteli nyingi ziliimarisha usalama katika majengo yake. Jumapili, rais wa Mali Ibrahim Boubacar Keita alilazimika kuruka vioo vilivyovunjika na madoa ya damu ambavyo bado vilikuwa chini kwenye sakafu, wakati alipotembelea hoteli ya Radisson Blue pamoja na kiongozi wa Senegal, Macky Sall, majenerali wenye vyeo vya juu, uongozi wa hoteli hiyo pamoja na wafanyakazi. Rais ameliita shambulizi hilo kuwa ni tishio la dunia na kutoa wito kwa raia wote wa Mali kuungana katika mapambano dhidi ya ugaidi. Leo e, tunaona dunia iliyobadilika, sehemu ambayo magaidi wanaweza kuvamia muda wowote mahali popote. Raia wote wa Mali lazima waunganishe nguvu kupambana na tishio hili. Mwishoni mwa wiki Keti alitangaza hali ya dharura na siku tatu za maombolezo. Basi, kwa msikilizaji uliyejiunga nasi hivi sasa, hiki ni kipindi cha Kumekucha Afrika kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Waweze kuyafuatilia matangazo yetu katika mtandao wa www voa swahilicom. Vilevile usisahau Facebook na Twitter nam. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Waziri mkuu wa Ubelgiji Charles Michel amesema kuwa nchi yake imeweka hali ya tahadhari kwenye mji mkuu Jumatatu, huku shule zikifungwa kutokana na tishio la shambulizi la kigaidi baada ya kufanya kikao na baraza la taifa la usalama. Sehemu zingine za nchi pia zimewekwa katika hali ya tahadhari kwa kiwango cha tatu. Afisa wa ngazi ya juu amesema vikosi vya usalama nchini humo vimekuwa vikisaka washukiwa wanaohusishwa na shambulizi la karibuni mjini Paris, huku wakazi wa Brussels wakishuhudia ongezeko la askari wanaofanya doria kwenye mitaa. Njia za reli mjini humo zote zimefungwa leo. Waziri wa mambo ya ndani Jan Jambon amesema mamlaka zina msaka mshukiwa wa shambulizi la Paris Sara Abdussalaam anayeaminika kuingia Ubelgiji baada ya shambulizi hilo lililoua watu 130 pamoja na mashambulizi mengine ya Novemba 13 yaliyodaiwa kutekelezwa na Islamic State. Na kufikia Jumapili, matokeo ya mwisho yanaonyesha mea wa Buenos Aires Mauricio Macri mwenye msimamo wa mrengo wa kulia akielekea kushinda kwenye uchaguzi wa kwanza wa marudio wa urais nchini Argentina. Uchaguzi huo ulionekana kama kura ya maoni kuhusu sera zinazoegemea mrengo wa kushoto za rais anayoondoka Cristina Fernandez Kirchner na mumewe aliyemtangulia marehemu Nesta Kirchner. Macri ambaye aliwahi kuwa kiongozi wa klabu maarufu cha mpira wa miguu Boca Juniors alifaulu kuingia kwenye kura ya marudio dhidi ya mgombea wa chama tawala Daniel Skaoli baada ya kujipatia kura nyingi katika uchaguzi wa Oktoba 28 miongoni mwa wagombea wengine wanne. Takwimu zilizokuwa zimechukuliwa awali zilionyesha Skaoli ambaye alikuwa chaguo la rais akiwa na uwezekano wa kushinda. Utafiti mpya nchini Marekani unaonyesha kuwa bilionea Donald Trump anaendelea kuongoza kundi la Warepublican wanaowania uteuzi wa chama cha Republican kugombania urais mwakani. Mwandishi wa VOA Ken Bredemia anaripoti inayosomwa hapa na Mwamoyo Hamza. Utafiti uliofanywa kwa ushirikiano wa gazeti la Washington Post na shirika la televisheni la ABC na kutolewa Jumapili unaonyesha kuwa tajiri huyo mwenye makeke anaendelea kuvuna wimbi la watu kutoridhishwa na Washington miongoni mwa wapiga kura wa Republican. Katika kundi la wagombea 14 Trump anaongoza kwa asilimia 32. Amekuwa akikampeni kwa mpango wa kuondoa nchini wahamiaji milioni 11 ambao wanaishi Marekani bila vibali, na pia mashambulizi ya kigaidi yaliyotokea Paris, Ufaransa, huku akisema anataka Marekani isajili Waislamu wanaoishi nchini humo. Trump anaendelea kuongoza mbele ya mgombea mwingine mpya katika chama cha Republican, Ben Carson, ambaye ana asilimia 22 ya Warepublican. Utafiti huo uliofanywa katika muda wa siku kadhaa zilizopita unaonyesha kuwa senata kutoka Florida, Marco Rubio, ana asilimia 11 akifuatiwa na senata Ted Cruz wa Texas mwenye asilimia nane wakati gavana wa zamani wa Florida Jeb Bush ambaye ni mdogo wake rais wa zamani George Bush anashika nafasi ya tano akiwa na asilimia sita tu miongoni wa wapiga kura wa Republican. Katika kinyang'anyiro cha wa Democrat, utafiti huo unaonyesha kuwa waziri wa zamani wa mambo ya nje Hillary Clinton anaongoza kwa mbali asilimia 60 kwa 34 dhidi ya mshindani wake wa karibu Senator Bernie Sanders. Utafiti huo unakuja kiasi cha miezi miwili na nusu kabla ya chaguzi za kwanza za awali kufanyika kwa vyama vyote viwili katika majimbo ya Iowa na New Hampshire ambayo kwa kawaida yanakuwa ya kwanza kufanya chaguzi za awali nchini humo. Wagombea hawa wanatafuta nafasi ya kumrithi Rais Barack Obama ambaye anafikia ukomo wa uongozi wake na kuondoka White House Januari 2017. Uchaguzi mkuu wenyewe utakuwa Novemba mwakani na wakati huo huo, Washington itakuwa kimya zaidi wiki hii kuliko ilivyo kawaida kutokana na sikukuu ya shukrani inayojulikana kama Thanksgiving, huku Wamarekani wakiwa na wasiwasi juu ya uwezekano wa kutokea mashambulizi ya kigaidi. Mwandishi wa VOA Michael Bowman ametuandalia ripoti inayosomwa hapa na Aida Isa. Kufuatia hatua za usalama ziliongezwa huko Brussels hadi New York, Rais Barack Obama amekuwa na msimamo mkali zaidi juu ya kupambana dhidi ya kundi la Islamic State: tutawaharibu, tutaichukua tena ardhi waliopo sasa, tutavunja mifumo ya ufadhili wao na tutawasaka viongozi wao na kuvunja mitandao yao na hatimaye kuwatokomeza. Takwimu mpya zinaonyesha kuwa takriban asilimia ishirini na nane ya Wamarekani wanaorodhesha ugaidi kama suala lao kuu katika uchaguzi wa rais mwaka ujao, ikizidiwa tu na uchumi ambao ulikuwa na asilimia thelathini na tatu. Pia inaonyesha uungaji mkono mkubwa wa kuongeza mashambulizi ya anga ya Marekani dhidi ya Islamic State, kadhalika kutumiwa kwa vikosi vya Marekani huko, na inaonyesha upingaji mkubwa wa kuleta wakimbizi wa, wa Siria hapa Marekani. I will absolutely take database on the people coming in from Syria if we can't stop it. Itachukua orodha ya watu wanaokuja kutoka Syria ikiwa hatuwezi kuwazuia kuja. Jinsi ya kuwahudumia wakimbizi wa Syria ndiyo lilikuwa swala lililopamba moto kwenye kampeni za rais. If I win, they're going back. We can't have them. They're going back. Kama nitashinda watarejea, hatuwezi kuwaweka hapa, watarudi naye mgombea wa chama cha Democrat Hillary Clinton alisema, We don't want to enhance the recruitment of ISIS and the others. Hatutaki kuzidisha like... usajili wa ISIS na pengine kwa kujifanya kuwa tutafunga mipaka yetu. Ujumbe unaorudiwa na utawala wa Obama ni pale ambapo anapohangaika jinsi ya kuwahakikishia umma. Makamu rais Joe Biden anasema wakimbizi kwa sasa wanasubiri miezi 18 hadi 24 wakisubiria utaratibu wa ukaguzi ukamilike, na tofauti na Ulaya, wakimbizi hawaingizwi Marekani hadi pale wanapofanyiwa uchunguzi vilivyo. Pia tunapaswa kukumbuka kuwa wengi ni wa wakimbizi hawa ni wanawake, watoto, na mayatima na watu walionusurika mateso. Wiki iliyopita baraza la wawakilishi lilipiga kura kusitishwa kuingizwa kwa wakimbizi wa Syria. Baraza la Senate halitoanza kuzingatia swala hilo hadi baada ya kipindi cha wiki moja na linaweza kuathiriwa na matukio yanayofanyika kokote kule. Yote haya unaendelea kuyapata kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ndani ya mpango wa Kumekucha Afrika. Mary, tunaelekea wapi? Moja kwa moja nchini Uganda, ambako aliyekuwa waziri mkuu wa nchi hiyo sasa ni mpinzani wa Rais Yoweri Museveni katika uchaguzi mkuu wa mwaka ujao. John Patrick Amama Mbambazi amezindua kampeni yake kwa wapiga kura. Mbambazi ameahidi kukabiliana na ufisadi kwa kuwa watu wa kuwalazimisha watumishi wote wa serikali kutangaza mali yao na jinsi walivyozipata, huku mali ya wale watakaofichwa mahakamani huku watakaofikishwa mahakamani kwa tuma za ufisaji ikishikiliwa kwa serikali hadi kesi itakapokamilika, na endapo atapatikana na hatia mali hiyo itauzwa. Pamoja na ahadi zake, mbambazi ni kuweka kikomo cha miula anayostahili kuhudumu rais nchini Uganda. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire anaripoti. Ahadi kuu katika malengo yake, Mbavazi endapo atachaguliwa kuwa rais wa Jamhuri ya Uganda ni kuweka muda anaostahili kuhudumu rais nchini Uganda, kukabiliana na ufisadi, kupunguza matumizi ya serikali, kupunguza ukubwa wa baraza la mawaziri, kubuni nafasi za ajira na ukuaji wa uchumi. Mbavazi ameahidi kukabiliana na ufisadi kwa kuimarisha sheria itakayomlazimu kila mtu kutangaza mali yake na jinsi alivyoipata. Watakaopatikana kuhusika na ufisadi watashtakiwa na mali yao kushikiliwa na serikali wakati kesi ikisikilizwa mahakamani. Nawaahidi hii leo kwamba watakaojihusisha na ufisadi watakabiliwa kisheria bila huruma. Serikali yangu itaimarisha sheria ya uongozi ili kuwapa wapelelezi haki ya kufikia taarifa kuhusu mapato ya mtu yeyote. Watumishi wote watu wa umma ni lazima watangaze mali yao na kueleza walivyoipata. Mali ya watakaoshitakiwa kuhusu ufisadi itashikiliwa na serikali wakati kesi inaposikilizwa, na wakipatikana na hatia itauzwa na serikali. Mbabazi amesisitiza kwamba ni lazima serikali yake iwakamate mafisadi na kumaliza tabia hiyo nchini Uganda, akieleza kwamba ni rahisi kwake kufanya hilo. Tutaanzisha sheria inayompa mtu yeyote aliye na taarifa kuhusu mwingine, hata shirika la serikali linalojihusisha na ufisadi, kumshtaki au kulishtaki mahakamani. Mtu huyo atapewa zawadi ya asilimia 28 ya mali itakayopatikana baada ya kesi hiyo. Kwa kazi ameyofanya. Babazi analenga kuimarisha sekta ya afya kwa kutoa huduma za afya kwa mama wajawazito na wanaojifungua bila malipo, kuanzisha bima ya afya, kuhakikisha kila boma lina maji safi umbali usiozidi nusu kilomita na kuwajengea vyuo wasiokuwa na uwezo wa kujenga. We don't have a poor health system. We have a broken one. Hatuna huduma za afya mbovu, tunazo zilizovunjika. Habari njema ni kwamba tunaweza kutengeneza: tukiwalipa vyema wahudumu wa afya, kuajiri madaktari zaidi, kutengeneza mazingira ya kazi katika maeneo ya mashambani na kuongezea nguvu mbinu za kukabiliana na maradhi ya kuambukizana pamoja na watoto. Chini ya utawala wake, Mbabazi, kila kijiji kitakuwa na benki, kituo cha polisi, hospitali zenye madaktari na madawa, ofisi za usajili, kituo cha mawasiliano chenye tarakilishi zisizopungua kumi na huduma za interneti ya bure, vyama vya ushirika vya wakulima, wanawake, vijana pamoja na walimu. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Katika jamii na maendeleo, hivi leo tunaelekea Zimbabwe ambapo serikali ya nchi hiyo imesema kwamba itaanza kuwatoza kodi ya kati ya dola tatu na kumi kwa hekari mmoja kuanzia Januari mwaka wa 2016. Wakulima weusi nchini humo ambao wamefaidika kutokana na mpango wa mageuzi ya sheria za ardhi. Miri Mgawe anasimulia kwenye ripoti ya mwandishi wa VOA Sebastian Mhofu. Zimbabwe inataka kuanzisha kodi hiyo kwa wakulima weusi, ambayo wengi wao tayari wanataabika wengine wameungana na wakulima wazungu wa mashamba makubwa kufuatia mageuzi ya sera ya programu ya ardhi yenye utata. Serikali hiyo ya Rais Robert Mugabe inataka njia ya kuongeza mapato, huku ikikabiliwa na hali mbaya ya kudorora kwa uchumi. Katika mpango wa mageuzi kwenye sekta ya ardhi ambao ulianza mwaka wa elfu mbili, serikali iliyachukua maelfu ya mashamba yaliyomilikiwa na wazungu na kuwagawia Wazimbabwe weusi wa katika kile Rais Robert Mugabe alichokita ni kubadilisha uwiano wa kikoloni kwa sababu wana uzoefu wa fedha na vifaa. Wakulima hao wapya wamekuwa wakitaabishwa na madai ya wakulima wa biashara ili kujisaidia wenyewe wengi wameanza kuungana na wakulima wazungu waliokoseshwa makazi na kuwaajiri kama mameneja wa ardhi au washauri. Douglas Mombeshora ni waziri wa ardhi na makazi mapya wa Zimbabwe, anasema jambo hilo ni kinyume cha sheria. no. Kwa hili tunasema tuna hapana. Wakati tunaelewa kwamba kama serikali hatujaweza kuwasaidia kwa kiasi kikubwa wakulima wetu, na taasisi za kifedha haziko tayari kutoa mikopo kwa wakulima, hatuoni kwamba suluhu ni, ni wakulima weupe. Serikali imekubali kushirikiana, kuungana na wakulima kwa mkataba, maombi yapelekwe kwa waziri kwa ajili ya kupitishwa. Amesema maombi hayo hayawezi kupitishwa kama mmoja wa shirika ni mkulima mweupe wa kibiashara lakini bado taratibu hizo zinazidi kuenea tangu mwaka elfu mbili na tisa. Mkulima mmoja anayelima maharage aina ya soi na tumbaku nje ya mji wa Harare, na ambaye ameomba jina lake lisitajwe kutokana na unyeti wa swala lenyewe, amesema amepata hekari zake kumi mwaka elfu mbili kama sehemu ya mageuzi katika programu ya ardhi zvekurima hiziio so hatizvikwanisi hongu e, ivu tinorida asi hatisikwanisi nekuti. amesema yeye na wakulima wengine weusi hawana vigezo vya kuwawezesha kupata mkopo, lakini wakulima wakubwa wa zamani wameimarisha ushirikiano na mabenki kwa hiyo wanaungana na kushirikiana katika biashara ya ukulima. Kwa njia hiyo, ameongeza kuwa najua mwisho wa kipindi itakuwa yeye anapata kitu na mimi nitakuwa napata kitu pia. Jumuiya ya wakulima wakubwa nchini Zimbabwe, ambao inawakilisha takriban wakulima elfu sita walioondolewa katika ardhi yao, wameiambia Sauti ya Amerika kwamba serikali haijibu kuhusu maombi yao kwa ajili ya kupitishwa katika shughuli za kilimo. Wakosoaji wanasema mageuzi katika programu hiyo ya ardhi yalikuwa na lengo la kuadhibu wakulima waliounga mkono upinzani katika masuala ya siasa. Wamelaumu mageuzi hayo kuchangia katika upungufu wa chakula nchini Zimbabwe. Umoja wa Mataifa unasema watu milioni 1.5 wanaweza kuhitaji msaada wa chakula mwaka huu. uhapa muhtasari wa habari. Jopo mataifa la kimataifa la wataalam limekosoa vikali jinsi mlipuko wa Ebola ulivyodhibitiwa Afrika Magharibi miaka miwili iliyopita. Afisa wa ngazi ya juu wa kundi la Al-Shabab anayeaminika kuwa kiongozi wa mrengo unaounga mkono Islamic State ameuawa kwa kupigwa risasi kwenye uvamizi katika eneo la kusini mwa Somalia, kulingana na wakazi. Krimea imetangaza hali ya dharura baada ya nyaya zinazoleta umeme kutoka Ukraine kuharibiwa na kuacha zaidi ya watu milioni 1.6 kwenye giza kwenye eneo hilo ambalo Rusia ilijichukulia. Mwanamke wa Israel Jumapili amechomwa kisu na kuuawa wa huku washambuliaji watatu wa, wa, wa kipalestina wakiuawa wa kwenye mfululizo wa visa vinavyoendelea. Na mpaka hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo ya kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Usikose kuungana nasi tena hapo kesho asubuhi kama kawaida, tutatangaza saa 11 alfajiri Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi Afrika Mashariki. Hapo jioni ni saa 12 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku Afrika ya Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote tulioshirikiana kuleta matangazo haya hapa studio, niko na mwenzangu Harrison Kamau vile vile. Upande wa pili ni Aida Isa. Mimi jina langu ni Meri Mgawe, na watakieni ni nyote asubuhi njema.