Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika, yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Mery Mgawe na mimi ni Harizon Kamau tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni Jumatano, Novemba 25 mwaka nao ni wa 2015. Karibuni. Na katika matangazo yetu hivi leo twakuarifu kuwa Wakenya wamsubiri kwa hamo ziara ya Baba Mtakatifu wiki hii, na nina furaha sana kukutana na mtu ambaye sijawahi muona maisha yangu kamuliza swali jinsi yani alivyopitia maisha yake mpaka akaja kuwa po. Na katika habari nyingine, tunakuarifu kuwa chama kikubwa cha upinzani nchini DRC chaomba vyama vingine kushiriki katika mazungumzo yaliyoitishwa na Rais Joseph Kabila. kama si kama chama kabambi, tunaitika kwenda kuile mazungumzo. Hatuoni kama hivi vyama vingine vingine viko, wanakatala. Kwanini wanakatala? wanapasha kuya Eh, hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia hivi leo katika Kumekucha Afrika, kutoka Washington DC. Matangazo yetu pia unaweza kuyasikia katika tovuti anwani www.voa.swahili.com. Kwanza ni habari za dunia. Mahakama ya Marekani imemhukumu mwanaume mmoja kutoka Pakistan kifungo cha miaka 40 jela kwa kupanga njama ya kupiga bomu eneo la maduka. Abid Nasir alifunguliwa mashtaka mapema mwaka huu kwa kutoa msaada kwa Alqaida, kufanya njama ya kutoa vifaa na pia njama ya kutumia milipuko. Nasir alikamatwa mwaka wa kwanza na mara ya kwanza kule Uingereza mwaka wa 2009 ambapo alikuwa kiongozi wa kitengo cha Alqaida kilichokuwa kikipanga kulipua eneo la maduka lililoko Manchester njama hizo pia zilihusisha kufanya mashambulizi kwenye njia ya reli mjini New York pamoja na mashambulizi kwenye ofisi za gazeti la Denmark. Ingawaje ya kushtakiwa Uingereza, aliletwa hapa Marekani mwaka wa 2013 ili kufunguliwa mashtaka kuhusiana na njama ya kushambulia New York na Sil, ambaye alijiwakilisha mahakamani, alipali, alilelewa Peshawar, Pakistan, akidai kuwa mchezaji wa kriketi wa kulipwa. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights limeomba Ufaransa kujiepusha na ukandamizaji wa haki za binadamu wakati inavyoendelea kuwasaka wahalifu. Rais Francois Hollande alitangaza hali ya tahadhari baada ya mashambulizi ya Novemba 13 mjini Paris na kwenye kitongoji cha St Denis ambapo zaidi ya watu 130 waliuawa wengine zaidi ya 300 kujeruhiwa. Bunge la Ufaransa limeongeza muda wa kipindi cha miezi mitatu ijayo tangu hali ya tahadhari ilipotangazwa. Gazeti la Limonde liliripoti Jumatatu kuwa mamlaka ya Ufaransa yameanza misako kwenye nyumba 172 na, na, na mahojiano ya watu 139 huku watu 117 wakizuiliwa na wengine 253 wakiwekwa kwenye uangalizi ndani ya nyumba zao. Shirika hilo la kutetea haki za binadamu limeonya kuwa nguvu zinazotumika zinakandamiza uhuru, usalama haki ya kutembea na haki ya kukusanyika bila idhini ya mahakama. Takriban wiki mbili baada ya magaidi kufanya mashambulizi mabaya mjini Paris, viongozi wa Marekani na Ufaransa walisimama kwa pamoja kwenye ikulu ya White House wakitoa matamshi ya umoja na kuwapa kupambana dhidi ya kundi la wanamgambo wa kiislamu la Islamic State. Mwandishi wa VOA Arupande ametuandalia ripoti ifuatayo inayosomwa na mwenzangu Aida Isa. Rais Barack Obama alisema kundi hilo ovu la kigaidi la Islamic State au kwa jina jingine ISIL au Daish na itikadi zao za mauaji ni tishio baya kwa sisi sote. Obama anasema kundi hilo halipaswi kuvumiliwa na lazima livunjwe. Anasema lazima tufanye shughuli hiyo kwa pamoja, wakati wa mkutano wa pamoja na waandishi wa habari, rais Obama akiwa pamoja na rais wa Ufaransa Francois Hollande. Obama alisema Marekani inasimama pamoja na Ufaransa na kusema kuwa pale mashambulizi hayo yalipotokea huko hapo Novemba 13, mioyo yetu ilivunjika. Pia takriban watu 130 waliuawa na wengine zaidi ya mia tatu kujeruhiwa kwenye mashambulizi hayo katika migahawa mitano na kwenye uwanja wa mpira na ukumbi wa muziki. Bwana Oland anasema anakumbuka simu aliopokea kutoka kwa Rais Obama saa nane ya usiku usiku huo akitoa ujumbe kwa Wamarekani, inasimama pamoja na Ufaransa na wako tayari kutoa msaada wowote na kufanya kazi pamoja kupambana na ugaidi. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukiendelea nazo habari muhimu za dunia. Wizara ya ulinzi wa ndani ya Tunisia imesema takriban watu kumi na wawili wameuawa Jumanne kwenye mji mkuu wa Tunis baada ya basi waliokuwa wakisafiria kushambuliwa na milipuko likiwa limebeba kikosi maalum kinachomlinda rais. Vyanzo kutoka kwa maafisa wa usalama na wale wa rais vinasema kuwa tukio hilo lilikuwa la ushambulizi, ingawaje haijabainika kama lilikuwa bomu au kilipuzi cha aina nyingine. Basi hilo lilikuwa kwenye barabara ya Mohamed ambapo magari ya kutoa misaada ya dharura na maafisa wa usalama waliziba eneo. Rais Beji Kaida ametangaza hali ya dharura ya siku 30 na pia amri ya kutotoka nje usiku katika mji wa Tunis usiku wa kuamkia leo, huku akiitisha mkutano wa baraza la usalama mapema leo. Akizungumza kupitia televisheni ya kitaifa, rais huyo amesema Tunisia iko kwenye vita dhidi ya ugaidi, huku akiomba ushirikiano wa kimataifa dhidi ya wanamgambo ambao wamefanya mashambulizi kadhaa katika kipindi cha majuma ya karibuni. Kanada imeongeza muda wa kwanza wa kupokea wakimbizi 25 kutoka Siria nchini humo ili kutoa muda zaidi wa uchunguzi wa usalama na afya. Tarehe iliyowekwa ya mwisho wa mwezi huu sasa imesongezwa hadi mwisho wa Februari mwaka ujao, ingawaji maafisa nchini humo bado wanatarajia kuruhusu wakimbizi 10 kufikia mwisho wa mwaka huu. Waziri Mkuu Justin Trudeau amesema wana kile jukumu la kuweka mikakati ya kuwapokea wakimbizi zaidi na kuwapa hifadhi salama nchini humo. Kanada imesema inazipa kipaumbele jamii zilizo pamoja mashoga na wale wote wanaokabiliwa na mateso nchini Siria, hasa wanawake walio hatarini zaidi. Ndege za kukodiwa zitatumika kuwasafirisha wakimbizi hao kutoka kambi za Jordan, Lebanon na Uturuki kwa usaidizi wa wanajeshi. Zaidi ya miji 30 ya Kanada imetengwa kwa ajili ya kuwapokea wakimbizi hao na jopo la waendesha mashtaka wa kimataifa wanakutana Uholanzi kutathmini kuhusu ushahidi wa ndege ya Malaysia iliyoangushwa mashariki mwa Ukraine mwaka uliopita. Mkutano huo wa wiki tatu unaojumuisha wachunguzi kutoka Ukraine pia una wataalam wenye ujuzi wa milipuko. Mkutano huo unanuia kupiga hatua katika uchunguzi wa kihalifu wenye ushawishi wa kutosha kufungua mashtaka. Bodi ya usalama ya Uholanzi mwezi uliopita Iliafikiana kuwa ndege aina ya Boeing 777 ilitinguliwa Julai 17 na, na, 7. Ni silaha kutoka, na silaha kutoka Russia aina ya Buk. Ndege hiyo ililipuka ikiwa angani na kuwa watu wote 298 na waliokuwa ndani theluthi mbili yao wakiwa raia wa Uholanzi. Hata hivyo, Russia imekanusha kuwa silaha kutoka nchini, nchini humo ilitumika <tik> Sikiliza Kumekucha Afrika kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC. Na katika habari tulioipa uzito wa juu hivi leo, ni kuhusu wakati kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, Baba Mtakatifu Francis, anatarajiwa kuzuru Kenya. Misafara ya wa waumini imeshuhudiwa kutoka mikoa hadi katika mji mkuu wa Nairobi, ambako Baba Mtakatifu atakutana na Wakenya kwa muda wa siku tatu. Mji wa Mombasa umeripotiwa kuwa na msafara mkubwa zaidi, na leo hii amekuwepo maombi maalumu yaliyoandaliwa na wa dini mbalimbali nchini Kenya. Mwandishi wetu Josephat Kioko yuko tayari kutupasha. Hii ilikuwa ni hafla maalum ya maombi ya amani iliyohudhuriwa na waumini wa dini tofauti hapa mjini Mombasa. Imetumiwa pia kuzindua msafara wa mabasi 50 kuwachukua waumini hadi Nairobi, umbali wa kilomita 500, kukutana na kiongozi wa Katoliki duniani, Papa Francis. Msafara huo unajumuisha vijana zaidi ya mia saba walioteuliwa. nasoma katika shule ya upili wa Tononoka Secondary School. Tuko na furaha sana hasa katika hii msafara ambaye tuko nayo ya kuenda kumwona Papa katika ile maneno ambayo anatuletea ile funzo ambayo anatuletea <laughs> majina yangu kamili ni Millicent kut, kutoka Makupa Catholic na ninafuraha sana kukutana na mtu ambaye sijawahi mwona maisha yangu. Ukipewa nafasi umsalimie na umuulize swali utamwambia nini? Ningemuuliza swali jinsi yani alivyopitia maisha yake mpaka akaja kuwapoa. Kwa nini viongozi wameamua kuwashirikisha zaidi vijana kuwaweka mstari wa mbele kukutana na Pope Francis? Wilbert Lago ni kasisi wa kanisa Katoliki. Kwa kusema kweli, dunia hii idadi kubwa ni ya vijana, na kwa hivyo vijana wakiunga jambo lolote mkono, hizo zitakuwa na nguvu. Wasipoziunga mkono, dini hizi hazitakuwa na nguvu, kwa sababu kizazi cha watu wakubwa kinaendelea kufifia swala. So, la pili ni kwamba wakati wa siasa na wakati wa vurugu vurugu, wafadhili mbalimbali mbali wa hizi vurugu wanatumia vijana. La kutia moyo zaidi ni kuwaona vijana wa Kiislamu wakiunga mkono wenzao wa Kikristo na hata kufanya mambo yao pamoja katika maombi haya ya pamoja, nimezungumza na naibu kamishina wa kaunti ya Mombasa, Mahmud Salim, akianza kwa kuwashauri wazazi. La, lazima wazazi watoe mwongozo kwa watoto wao. Waswahili wanasema samaki mkunje angali mbichi. wale Wakristu wanakuwa converted na kudanganywa. Kwa hivyo ni Wakristu na Waislamu wote, vijana wako ndani. Sasa sisi kama serikali tunawahimiza kila siku wazazi wachunge watoto wao, na sisi tutawasaidia. Papa Francis, katika ziara yake hapa Kenya, ameratibiwa kuhutubia kongamano la vijana na pia atatembelea maskani ya watu maskini katika mitaa ya duni mjini Nairobi. Ziara inapotarajiwa kuanza Jumatano hii, Wakenya wanaonekana wakinunua simu mpya angalau kumpiga picha kiongozi huyo wa kidini. Kila mtu atakuwa na kikebe, mwataka kumpiga picha e, na yule atakuwa anatoka Italia. <laughs> Josephat Kioko, Sauti Amerika, kutoka Mombasa, Kenya. Naam msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo haya Kumekucha Afrika kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Nam, matangazo yetu basi unaweza kuyafuatilia kupitia mtandao wa tovuti wa swahilicm. Vilevile usisau kutembelea Facebook na Twitter. Sasa basi sikiliza habari zaidi za dunia. Polisi mjini Chicago wamesema watastahimili vitendo vya utovu wa nidhamu baada ya video kutolewa ikionyesha polisi mweupe akimpiga risasi kijana mweusi mwaka uliopita. Afisa mmoja mkuu wa polisi Gary McCarthy amesema Jumanne kuwa watu wana haki ya kukasirika, kuandamana na uhuru wa kujieleza, lakini hawana haki ya uvunjivu wa sheria. Mahakama iliamuru baraza la mji wa Chicago kutoa kanda hiyo ya video inaonyesha kijana wa miaka 17 kwa jina Laquan McDonald akipigwa risasi na afisa kwa jina Jason Van Dyke. Van Dyke alijisalimisha Jumanne na tayari imefunguliwa mashtaka ya mauaji na pia kusimamishwa kazi na idara ya polisi. Afisa huyo ameshtakiwa kwa kumpiga risasi McDonald mara 16, nyingi za risasi hizo akimpiga wakati akiwa tayari ameanguka. na Russia Jumanne imetishia kukata gesi na makaa ya mawe kuelekea Ukraine, hatua ambayo imeharibu zaidi mzozo ulioko wa ukosefu wa nguvu za umeme huko Crimea. Waziri wa nishati wa Russia, Alexander Novak, amelaumu Kyiv kwa kukataa kurekebisha minara iliyoangushwa na watu wanaosemekana kuungwa mkono na Ukraine mwisho wa wiki na kusababisha matatizo ya gesi katika eneo la Krimea lililojitengea Russia. Ukraine imekanusha madai hayo, ikiongeza kuwa inanuia kukata, kukata usafirishaji wa vyakula kuelekea Krimea kufuatia Russia kupiga marufuku uagizaji wa vyakula kutoka Ukraine. Novak amesema kuwa awamu ya kwanza ya mradi wa daraja ya kusafirisha nishati kutoka Rusia kuelekea Crimea itamalizika kufikia Disemba 20, siku mbili kabla ya ilivyopangwa awali. Wizara hiyo ya Moscow imesema kuwa wakati huu Rusia inatuma genereta mia tatu kwenye peninsula ya Crimea. Na chama kikubwa cha upinzani cha UDPS huko DRC kimeomba vyama vingine vya upinzani kushiriki katika mazungumzo yaliyoitishwa na rais Joseph Kabila siku zijazo kwa ajili ya kutatua matatizo kuhusu maandalizi ya uchaguzi na kasoro nyingine za kisiasa zilizopo nchini humo. Austeri Malivika anatupasha zaidi kutoka DRC. Chama cha UDPS cha Etienne Chisekedi kimetoa mwito kwa vyama vingine ambavyo vimekuwa vikisita kushiriki mazungumzo kwamba vikubali mazungumzo ili kuweko na hali nzuri ya kisiasa hapa ijini. Auguste Kapila ni mwanasiasa wa chama cha UDPS katika mkoa Kivu ya Kaskazini. Kama si kama chama ya Kabambi tunaitika kwenda kuile mazungumzo. Atuone kama hivi vyama vingine vingine viko bana, viko bana, viko bana katala. Kwa nini, kwa nini wanakatala? Wanapaswa kuya juu, uh, tuone gisi, tutasimamisha nchi. Nacho chama tawala kimesema kwamba njia ni moja ili kuweko na amani na vile uchaguzi kupitika katika hali nzuri katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nilizungumza naye Leoni Mongelwa, akiwa ni mwanachama wa chama cha PPRD katika muji wa Goma, mkoa Kivu kivya Kaskazini. Natubidi kuikala kwenye meza moja wapinzani na wa chama tawala ili tutatue mizozo kidogo kidogo enye inaweza kuwa iko ndani ya nchi yetu Kongo. Nao wafuasi wa Vital Kamere wamesema kwamba hawatashiriki mazungumzo hayo kwa sababu hawaoni mwangaza yoyote yatakayojiri. Hakuna kitu yenye itatoka muli ya kusema watasikilizana, sababu ile pesa inenda muli iko na mambo yao, ongea mle ndani Government, nayo iko na mambo yao, wataongea mle ndani Me. Nawaza kama hakuna solusio yenye watapata mule ndani kupitia ile dialogi. Nao wachambuzi wa masuala ya kisiasa wasemaje? Huyu hapa Kennedy Muhindo kutoka maeneo ya Butembo. Kwa opposition ya Kongo wanapofanya kila mtu anatamani ndio kama kuna kwa mabadiliko ya ndio awe rais ama wajibiki power. Sasa siku hizi kila mtu kwenye opposition anafanya ili afikie lengo lake. Ndio naona watu wa UNC na wengine hata wa kisa gani wanasema wao maneno ya mazungumzo hawangaiki nayo, lakini watu wa UDPS wanaona kwa sababu kuna sababu nyingi kuwa UDPS amekuwa mzee, lazima nawaza, anataka naye afikie kwenye kiti cha uongozi akiongea kwenye mazungumzo. Jumuiya ya kimataifa ikiwemo Umoja wa Nchi za Ulaya, Marekani, Umoja wa Mataifa zimekubali kushindikiza Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa sana kusaidia kuhusu maandalizi ya uchaguzi kwa masharti kwamba kuandaliwe kalendari mpya na yenye kuwa wazi kuhusu uchaguzi unaotarajiwa hapa ijini. Oser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. yote haya unaendelea kuyapata kupitia kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti america hapa washington dc na mamilioni ya dola na maisha ya watu yanaweza kuokolewa kwa jinsi ambavyo nishati inatolewa katika makambi ya wakimbizi hiyo ni kwa mujibu wa ripoti mpya iliyotolewa na makundi ya kibinadamu na taasisi ya sera ya uingereza henry ridwell ana ripoti kutoka london katika taarifa inayosomwa na mwenzangu mary mgawe Watu waliokosesha makazi duniani wamefikia kiwango cha juu ambacho hakijawahi kutokea. Umoja wa Mataifa unasema takriban watu milioni sitini wamelazimika kuhama makazi yao. Makambi ya wakimbizi yamejaa kupita kiasi na rasilimali kwa ajili ya kuendesha kambi hizo hazitoshi. Juhudi za hivi karibuni zilizoanzishwa za nishati, ushirikiano baina ya mashirika ya kibinadamu na kundi la masuala ya sera ya Uingereza Chatham House, wanatoa mwito wa kutathmini jinsi nishati inavyosambazwa na kutumika kwenye makambi. We believe there's huge opportunity to both improve the lives and livelihoods of Tunaamini kwamba kuna fursa kubwa katika kuboresha maisha na mazingira ya watu hao wanaotaabika na pia kusaidia kuokoa kwa kipindi cha muda mrefu. Gharama za umeme za hivi karibuni kabisa katika kambi ya Jordan Zatari kwenye mpaka wa Siria zilifikia dola milioni 87, hivyo kulazimisha Umoja wa Mataifa kupunguza matumizi. Lakini asilimia 90 ya watu wanaoishi kwenye makambi hawana umeme, asilimia 80 wanategemea moto wa kuni kwa ajili ya kupikia Given more kwa kutoka stovu zinazotumia mafuta ya taa city. kwa ajili ya kupikia na taa zinazotumia mwanga wa jua, inaweza ikaokoa dola karibu milioni 323 kwa mwaka, ambazo zingetumika kulipia uwekezaji uliowekwa awali kwa haraka. Kuna suluhu bora zaidi mara unapoanza kuhusisha mwanga wa jua mafuta yanayotoa moshi na kuni mara nyingi vinaathiri afya ya binadamu. Wachambuzi wanakadiria takriban wakimbizi elfu ishirini wanapoteza maisha kabla ya wakati wao kila mwaka kutokana na hewa chafu, kutokana na moto unaowashwa ndani kwa ajili ya kupikia katika mikusanyiko. Mafuta yanaweza kusababisha hatari, hasa kwa wanawake the tent or the hut at night time if there's no lighting when they do they're at risk of accidents and also attacks. Wanawake so hawapendi kuondoka so katika makazi ya maturubai yao hasa wakati wa has usiku, kama hakuna mwanga, kama wataondoka, wako katika hatari ya kupata ajali na pia mashambulizi. Tumeshuhudia kesi nyingi kama hizo kwa wanawake na wasichana wanaoondoka katika makambi kwenda kukusanya kuni kwa ajili ya kupika na kuwa katika hatari ya kubakwa na mashambulizi ya aina nyingine. Nchi zinazohifadhi wakimbizi mara nyingi zinaona ugumu kutoa majengo ambayo yangeweza kuwa ya kudumu, lakini wachambuzi wanasema kutumia teknolojia ya kijani kunaweza kuokoa maisha na kuboresha kwa kiasi kikubwa kiasi cha maisha ya watu walio kwenye hatari kubwa. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana, na leo katika jukwaa la vijana tunazungumzia changamoto za ajira na jinsi vijana nchini Kenya wanaojituma kutafuta ajira ambazo wamejiajiri wenyewe. Tunazungumza na Victoria Kamau kutoka Bungoma na Mwigae Ng'ang'a wa Naivasha, na kwanza wanaanza kuelezea kuhusu ajira zao. Uh, sasa hii biashara ya yangu ya kulipisha manyumba, kulingana na vile nilikuwa nimeregista A, tunaenda kwa serikali, tunapewa barua ya kumanage manyumba lile estate, alafu sasa tunaenda tunatafuta customers, wenye landlords wenye wako na manyumba, tunawaomba kazi, sasa wanatupee kazi ya kulipisha nyumba. A, sasa ili sasa hii kazi yenye huwa tunafanya tunafanyanga kazi ya commission kwa kila mwezi monthly rent yenye huwa tunaokota tunapelekea radio alafu then wa, wanatulipa. Sawa kabisa. Nikija kwako wewe eh, Bwana Kamao, ukiwa kule Bungoma unasema wewe ni mfanya biashara kwenye maduka na maeneo kama haya, hebu nipe nafasi ya vijana ambao wanashiriki kwenye hizi biashara e, za maduka. Nini ambayo e, changamoto mnakutana nayo kwenye biashara ya kila siku mnayofanya? Kwa kamba, kati, kati, kwa hiyo ni changamoto kubwa, lakini pia kwa upande mwingine eh, nikirudi kwako kwa Mwigai kwamba uh -huh. wewe upo kwenye mambo ya nyumba, mnapata baada ya kulipwa wale waamiliki wa nyumba na nyinyi ndio mnapata fedha zenu, pengine unaweza kusema uh -huh. kwamba kuna vijana wengi ambao wanajihusisha na hii kazi kwa sasa, au mko wachache au mambo ambayo mnakutana nayo ka hii kazi? Okay. Sasa hii kazi yenye huwa tunafanya A, tunafanyanga mtu kibinafsi, mtu ana register kampuni alafu, sasa hii kazi inakuwaga na competition kulingana na vile huwa tuna manage manyumba. Kuna mwenye anachukuaga na kama 10%. Sasa unaenda ukitafuta mwenye kwa, ana, anaweza kukupee na 10% unachukua juu, alafu hii kazi iko na competition kila uh, mtu sasa anajaribu sasa kufanya nini na kivya yake sasa ndio apate fedha zake eh, za kidogo kidogo. Uh, sasa huwa tuna reduce. Sasa kuna wenye wana reduce, wanachukua na kama 7% 5%, inategemea depend, inatege inatege na kulingana nyumba, vile inaleta correction kwa month. Na bwana, kama hebu niambie, kule kwako Bungoma, pengine wewe unajua zaidi hii inakuaje, hasa kama wewe umejiingiza kwenye biashara Eh, kwenye maduka mbalimbali. Je, unafikiri pengine ni rahisi kwa vijana wengine wengi kuingia kwenye hii biashara au nini ambacho wanatakiwa wafanye, vijana wengine kuingia kwenye biashara kama hii? Wakipata mkopo, wengine wanaweza wata mkopo na wakakataa kulipa, wengine wanaweza mbw, pewa mkopo wakalipa. Sasa vijana, soko litakuwa mogo, inakuwa ni vijana ambao wafanye kazi na yale ambayo anatafuta kazi. Hata sisi naambia kwamba waendelee kushiriki katika biashara yetu ya maduka na waendelee kufanya kazi nzuri, maanake sisi tunashika, mwingine naweza pata mwingine amlipe kama elfu tatu mwingine naweza pata mlipe kama elfu. Kwa hiyo ushauri wako kwa wale vijana ambao pengine wanaona ni vigumu kufanya biashara ya maduka unawaambia nini? Ah, ninaambia waendelee kushirikiana, kuzinga wote kufanya kazi kwa pamoja ili tuendelee kuendelea uchumi wetu. Na kama kijana hawezi kupata mkopo benki, kama hizo sasa biashara inaweza kuna kazi na mingi, kuna kazi ndogo hata mizigo, na pengine mwisho nikimalizia na wewe Mugai, kwako, nini ushauri ambao ungepelekwa kwa vijana wengi ambao sasa wanatafuta kazi au ajira lakini hawapati nafasi? Uh, sasa kitu yenye ningeshauri vijana wenye huwa wanafanya kazi, wenye wanatafuta kazi uh, sasa hakuna ile kitu ngumu sasa ya kufanya nini juu kama hii kazi yetu ni kazi yenye haina kapito, ati unatafuta kapito hii inategemea kulingana na vile huo mtu anajiongezea, yani, yani vile anajiuza kutoka kwa watu wale wengine ndio wafanya nini wampe wa kazi so. Si ati mtu wawe na capital kwa kwa, kwa kwa kazi kama hii. Ni vijana wa Victoria Kamau kutoka Bungoma na Mwigai Ng'ang'a wanaivasha wakizungumza na Sauti Amerika. <coughs> Matangazo ya kumekucha Afrika. Na kabla ya kufikia tamati, tunakusomea muktasari wa habari. Mahakama ya Marekani imemhukumu mwanaume mmoja kutoka Pakistan kifungo cha miaka 40 jela kwa kupanga njama ya kupiga bomu eneo la maduka Shirika la kutetea haki za binadam la Human Rights Watch limeomba Ufaransa kujiepusha na ukandamizaji wa haki za binadamu wakati inapoendelea kuwasaka wahalifu. Rais Francois Hollande alitangaza hali ya tahadhari baada ya mashambulizi ya Novemba 13 mjini Paris. Wizara ya ulinzi wa ndani ya Tunisia imesema takriban watu kumi na wawili wameuawa Jumanne kwenye mji mkuu wa Tunis baada ya basi waliokuwa wakisafiria kushambuliwa na milipuko iliyokuwa imebebwa imebeba kikosi maalum kinachomlinda rais. Kanada imeongeza muda wa kuanza kuwapokea wakimbizi elfu ishirini na tano kutoka Siria nchini humo ili kutoa muda zaidi wa uchunguzi wa usalama na pia afya. Jopo la waendesha mashtaka wa kimataifa wanakutoa na Uholanzi kutathmini kuhusu ushahidi wa ndege ya Malaysia iliyoangushwa mashariki mwa Ukraine mwaka uliopita na mpaka hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Msikose kuungana nasi kama kawaida hapo kesho asubuhi saa 11, alfajiri saa za Afrika ya Kati, na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki, na jioni ni saa 12 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki kukuletea matangazo ya leo, hapa studio niko nashirikiana naye Harrison Kamau. Mwelekezo wa matangazo siku ya leo alikuwa Aida Isa na mimi hapa ni Meri Mgawe tuwatakieni nyote asubuhi njema.