Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji, katika matangazo ya Kumekucha Afrika yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Meri Mgawe na mimi ni Harrison Kamau, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Alhamisi Novemba 26 mwaka nao ni wa 2015. Karibu sana Katika matangazo ya kumekucha Afrika hivi leo, tunakuharifu kuwa ghasia za kiolela zinazochochewa na waasi nchini DRC bado zinaendelea. Wanawake wanataabika. Hapa kwa sasa tuko tu, kila mtu kwenye alikimbilia na njo kule, tuko watoto viko na ngaikangaika kwa vengine awayapata vazaji havo. Na katika habari nyingine, tunakuharifu kwamba Papa Francis ameanza ziara yake barani Afrika, akianza na nchi ya Kenya. Hizo ni vidokezo vya habari zetu za leo, mpenzi msikilizaji, katika kumekucha cha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo haya unaweza kuyasikia pia kupitia tovuti anwani www voa swahili.com. Kwanza habari za dunia. Kundi la Islamic State limedai kuhusika kwenye shambulizi la basi Jumanne lililokuwa likibeba kikosi kinachomlinda rais na kuua takriban watu kumi na wawili. Kwenye taarifa iliyotolewa kupitia mitandao ya kijamii Jumatano, kundi hilo limedai wanamgambo kwa jina Abu Abdullah Altunis alitekeleza shambulizi hilo. Basi hilo lilikuwa linasafiri ndani ya mji mkuu Tunis. Wizara ya mambo ya ndani Jumatano imesema shambulizi hilo lilitekelezwa kwa kutumia vilipuzi vya kilo kumi vilivyokuwa vimefichwa kwenye mkoba au vesti iliyopatikana kwenye mwili wa kumi na tatu unaoaminika kuwa wa aliyetekeleza tendo hilo. Tunisia pia imetangaza kufunga mpaka wake na Libya kwa siku kumi na tano ili kuzuia mashambulizi zaidi. Mamlaka zinasema kuwa inaaminika maelfu ya Watunisia wamesafiri Libya, Iraq na Siria kuungana na wanamgambo wa Islamic State. Leo Wamarekani wanaadhimisha sikukuu ya Thanksgiving ambayo mara nyingi hutumika kwa kutoa shukrani kwa wakati ikiambatana na chakula. Kila mwaka Alhamisi ya mwisho wa mwezi Novemba ni siku iliyotengwa maalum kwa ajili ya shukrani za kitaifa. Familia, jumuia na marafiki hukusanyika pamoja huku wakifurahia aina mbalimbali mbali ya vyakula katika siku hii. Utamaduni huu ulianza tangu karne ya 17, wakati wa kuwasili kwa walowezi wa Kiingereza Marekani kaskazini. Afisa mwandamizi wa jumuiya ya kiuchumi ya Afrika Magharibi, ECOWAS, amesema nchi nyingine zinaweza kujifunza kutokana na sera ambazo kundi hilo limekuwa likitumia katika kupambana na ghasia za wenye misimamo mikali katika bara la Afrika. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Peter Kloti ametuandalia taarifa inayosomwa na mwenzangu Meri Mgawe. Remi Ajibea, mkurugenzi wa ECOWAS katika masuala ya kisiasa, amesema wajumbe wa, wa jumuiya hiyo katika eneo wamekuwa wakishirikiana katika kusaidiana kwenye masuala ya kijasusi na utoaji wa taarifa kama sehemu ya juhudi za kupambana na ugaidi kwenye eneo hilo. Kundi la wanamgambo la Nigeria la Boko Haram limekuwa likifanya mashambulizi kuvuka mpaka huko Nigeria, ni Niger, na chad na Cameroon. Ghasia hizo pia zimeathiri harakati za kijamii na uchumi katika maeneo yaliyovamiwa. Maelezo ya Ajibea yamekuja baada ya wanamgambo wenye msimamo mkali kushambulia hivi karibuni hoteli moja nchini Mali katika mji mkuu wa Bamako. Akizungumza katika mkutano unaojadili ghasia zilizochochewa na msimamo mkali katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa, amesema ECOWAS ina uzoefu wa kupambana na ghasia kama hizo katika eneo kupitia mkakati wake na kupambana na ugaidi. Amesema hili linahusisha mkakati wa taifa na eneo la kupambana na ugaidi kwa kutoa mafunzo, kuimarisha na kutengeneza mwelekeo katika nchi zilizo wajumbe. Amesema wajumbe wote wa ECOWAS wameunda wa kitengo cha fedha cha kijasusi kwa ajili ya kudhibiti uingizaji wa fedha taslimu katika eneo na kufuatilia matumizi yote ya fedha yanayoweza kusaidia wanamgambo kufanya harakati zao za ghasia. Amesema ndani ya ECOWAS kuna kamati ya maafisa wa jeshi ambao wanashirikiana kupeana taarifa za kijasusi. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, hapa Washington DC, tukiendelea nazo habari muhimu za dunia. Umoja wa Mataifa umekaribisha makubaliano ya amani kati ya makabila mawili kutoka kusini mwa Libya na kuhimiza umuhimu wa kuidhinishwa kwa mkataba wa kitaifa ili kumaliza ghasia za kisiasa ambazo zimeendelea kwa zaidi ya mwaka mmoja sasa. Qatar imekuwa ikisimamia mkataba huo kati ya makabila ya Tuareg na Tebu kwenye mji wa Ubari, huku shirika la habari la serikali likisema kuwa mkataba huo ni wa kudumu na kuwa watu wote waliotoroshwa makwao wanaweza kurudi kwa manyumbani kwao. Sasa taarifa kutoka kwa vikundi hivyo viwili imewaomba Walibia wote kuwa na uwiano na ushirikiano wa kulijenga taifa hilo tena. Umoja wa Mataifa umekuwa ukifanya kazi kuleta uwiano kati ya serikali mbili zinazovutana nchini humo, mmoja ikiwa inatambuliwa na jamii ya kimataifa huko Tabruk na nyingine ikiwa mjini Tripoli. Waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Lavrov Jumatano amesema kutunguliwa kwa ndege ya kivita na Uturuki kunaonekana kama kitendo cha uchokozi ucho kilichopangwa, lakini amesema kuwa Rusia haitaki kuingia kwenye vita na Uturuki. Hata hivyo, Lavrov la amesema tukio hilo litafanya Russia itathmini uhusiano wake na Uturuki, ikifuta ziara ya Uturuki, akifuta ziara ya Uturuki iliyokuwa imepangwa kufanyika Jumatano, ingawaji alizungumza na waziri wa mambo ya kigeni wa Uturuki, wote wawili wakikubaliana kukutana katika siku zijazo. Akizungumza kwenye hafla Jumatano, rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amesema kuwa ndege hiyo ilianguka Syria, lakini ilikuwa kwenye anga ya Uturuki wakati ilipotunguliwa maafisa wengine wa Siria wamehimiza kuwa ndege hiyo ilikuwa imeingia kilomita mbili ndani ya Uturuki kwa takriban sekunde kumi na saba huku ikikaidi onyo mara kumi. Na makamu wa rais wa Marekani Joe Biden anahudhuria kongamano la kila mwaka la viongozi wa kusini mashariki na kati mwa Ulaya kwenye mji mkuu wa Kroatia, Zagreb, ajenda muhimu kabisa ikiwa suala la wahamiaji na wakimbizi wanaoingia Ulaya. Kongamano hilo la Jumatano pia limeangazia vita dhidi ya ugaidi na uteuzi wa mataifa yaliyoomba kujiunga na Umoja wa Ulaya ya Albania, Macedonia, Montenegro na Serbia. Biden amefanya ziara hiyo wakati kukiwa na mjadala mkubwa hapa Washington wa iwapo wakimbizi kutoka Siria watakubaliwa kuingia hapa nchini, hasa baada ya shambulizi la Paris kutoka kwa kundi la Islamic State lililoua watu 130 na kuacha wengine wengi na majeraha, huko Ulaya. Suala la wakimbizi limezua taharuki miongoni mwa mataifa yanayotumika kwa njia kama njia, yaani mataifa ya Ugiriki, Macedonia, Serbia, Croatia na Slovenia. Naam, ni matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Marekani, ikiwa leo ni sikukuu ya Thanksgiving hapa Marekani, siku ambayo huadhimishwa kwa kukaa pamoja kula pamoja na hata kushuhudia magwaridi. Lakini huko nchini Kenya, Baba Mtakatifu ameshaanza ziara yake katika nchi ya Afrika, ambapo jana aliwasili Nairobi. Kabla ya ziara yake, waumini wa kanisa Katoliki nchini Kenya walionyesha matarajio yao hata katika ibada zao za Jumapili. Abdu Shakur Abud anatupasha zaidi. Waumini wa kanisa la Nairobi la Holy Family Basilica wanaonekana kuwa na furaha zaidi siku ya wa Jumapili walipokuwa wakijitayarisha kumpokea mgeni maalum nchini mwao. Actually, kwa hakika tunasubiri ujumbe wa matumaini kutoka papa. Kutoka jinsi anavyojiweka inadhani ataleta nia njema na mwelekeo mzuri kwa watu, na inabidi tufuate kile atakachokileta kwa Wakenya kwa sababu yeye ndiye mfano mzuri kwetu. Papa Francis anachukuliwa kama mtu mpenda maendeleo kuliko aliyemtangulia. Swala ni jinsi mawazo hayo yatakavyopokelewa na Waafrika wakati wa ziara yake ya kwanza katika bara hilo. Mnamo muongo uliopita, Kenya ilishuhudia mapadri wa Katoliki walioamua kujitenga kwa ajili ya kuoa. Papa Francis hajabariki jambo hilo, lakini anaripotiwa akisema Vatican inaliangalia suala hilo la mapadri kuoa. Adenaide Tendwa haamini jambo la mapadri kuruhusiwa kuoa. Kwa sababu ni bora mtu mmoja anayewaongoza wengine awe mtawa namna alivyo. Unajua, ukisema anaweza kuoa, mambo mengine yataingilia kati, atahitaji kuangalia familia yake, masilahi ya familia, mke na kila kitu kingine, itaathiri imani. Samuel Gitau anakubaliana na swala hilo. Wakioa, ninahisi hawataweza kuzingatia mambo ya kanisa. Papa Francis anasema anataka kuona jukumu kubwa zaidi la wanawake katika Ukatoliki, lakini yungali anapinga wanawake kuchukua nafasi za kasisi. Josephine Kivuva anakubaliana na jambo hilo. Because, um, kwa sababu wanaume ndio hadi sasa wamekuwa mapadri na wamefanya kazi nzuri, na vilevile ninadhani wafuasi wa Yesu aliyewachagua alipokuwa hapa duniani wote walikuwa ni wanaume na pengine ni kwa sababu maalumu kwetu sisi ili tuige mfano huo. Lakini Rogers Mwendwa anasema inabidi kwa wanawake wapewe nafasi pia. Ndio yes, women... kwa sababu ndani ya himaya ya Mungu hata wanawake wanabidi kuwa na jukumu fulani. Ni swala juu ya ushoga, ndipo Papa Francis huenda akawa anatofautiana sana na wafuasi wake wa kanisa katika bara la Afrika. Wakati Papa anasema ndoa inabidi kuendelea kuwa taasisi kati ya wanaume na wanawake. Hata hivyo, hajapinga moja kwa moja ndoa ya watu wa jinsia moja. Ameomba upendo na imani kwa mashoga akisema yeye ni nani kuwa hukumu. Ushoga umepigwa marufuku chini ya sheria za Kenya na waumini wengi wa kanisa wanalipinga jambo hilo. Homosexual, this shouldn't be there. Haijabidi ushoga kuwepo huko kwa sababu kwanza katika kitabu cha Biblia tunasoma tunabidi kuoa na kuzaa watoto. Sasa ukileta ushoga, mtu huwezi kuwa na familia kwa vyovyote vile. Wakatoliki huko Kenya wako tayari kuweka kando tofauti zao na kumpokea mkuu wao Papa Francis kwa mikono miwili. liza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Baada ya muda mfupi, tutakusomea habari zaidi za dunia. Afisa wa ulinzi wa Marekani amesema Pentagon inatathmini kwa kina ripoti zinazosema kuwa msafara wa magari ya kupeleka misaada ya kibinadamu huenda ilishambuliwa kutoka angani Jumatano karibu na Azaz huko nchini Siria, takriban kilomita sita kusini mwa mpaka wake na Uturuki. Video iliyotolewa na shirika la habari la Reuters inaonyesha malori ya misaada yakiungua moto karibu na kivuko cha mpaka cha Bab al Salam. Haikubainika mara moja wamiliki wa malori hayo shirika la kutetea haki za binadamu la Syrian Observatory for Human Rights limesema ndege za kivita zilizokuwa zikifanya mashambulizi katika eneo la Azaz zinaaminika kutoka Russia. Afisa huyu wa Marekani amesema muungano unaoongozwa na Marekani haujafanya mashambulizi yoyote kwenye eneo hilo katika kipindi cha saa 24 zilizopita. Shirika la hali ya hewa ulimwenguni linalotambulika kama WMO limesema wastani wa joto ulimwenguni huenda ukawa wa juu zaidi katika historia katika mwaka wa 2015. Kulingana na shirika hilo, mabadiliko ya hali ya hewa yamesababisha ongezeko la digrii moja Celsius kuliko ilivyokuwa kabla ya enzi ya viwanda. WMO limesema kuwa hali hiyo imeletwa na ongezeko la joto ulimwenguni pamoja na hali ya elnino kutoka baharini. Ripoti hiyo inasema kipindi cha miaka mitano kuanzia mwaka wa 2011 hadi 2015 ndicho kimeshuhudia joto jingi zaidi huku ulimwengu ukishuhudia miale ya joto kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa. Amerika ya kusini ndio imevunja rekodi ya joto mwaka huu, Afrika na Ulaya zikishika nafasi ya pili. Ripoti hiyo imekuja wakati mmoja tu kabla ya viongozi wiki moja tu kabla ya viongozi wa dunia kukutana Paris kwenye kongamano la Umoja wa Mataifa la kila mwaka kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa. Ukraine imefungia ndege za Rusia kutumia anga yake na pia kusitisha uagizaji wa gesi kutoka Rusia baada ya kampuni ya Gazprom kutangaza kuwa itasitisha usafirishaji wa bidhaa hiyo nchini Ukraine. Kwenye mkutano Jumatano na baraza lake la mawaziri, waziri mkuu wa Ukraine anayeungwa mkono na magharibi Arseni Yatsenyuk amesema kuwa serikali yake imepiga marufuku ndege zote za Russia kutumia anga yake ikiwa hatua ya usalama wa kitaifa na pia majibu ya uchokozi wa Russia. Wakati huo huo, kampuni ya Gazprom inayomilikiwa na serikali ya Russia imesema imesitisha usafirishaji wa gesi nchini Ukraine kutokana na Kiev kutolipa mapema huduma hiyo. Hata hivyo Yasenuk amekanusha madai hayo, akisema kuwa Ukraine imeamua kutoagiza gesi kutoka Rusia kwa sababu bidhaa hiyo inapatikana kwa bei nafuu katika mataifa mengine ya Ulaya. Yote hayo unaendelea kuyapata kutoka Kumekucha Afrika kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Baba Mtakatifu Francis alitua jijini Kenya jana Jumatano na kupokelewa na rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, sambamba na wachezaji na waimbaji wa nyimbo za kitamaduni. Kuwasili kwake kunaadhimisha siku sita za ziara yake katika bara la Afrika ambapo pia atatembelea Uganda na Jamhuri ya Afrika ya Kati. Jill Craig anatupasha katika taarifa inayosomwa na mwenzangu Mary Mgawe. Raia wa Kenya walianza kukusanyika na kujipanga karibu na barabara kubwa ambayo Baba Mtakatifu alitarajiwa kupitia, masaa kadhaa kabla ya kuwasili kwake. Hari ya jiji hilo ilikuwa ni ya kusherehekea, kama anavyoeleza Mkatoliki huyu, Purit Ndemo. Like, nina furaha sana kama vile sijawahi kumwona. Nimekuwa nikimwona kwenye televisheni, sasa siwezi kungoja kumwona ana kwa ana. Michael Nyamongo ni raia wa Kenya, lakini si Mkatoliki, naye anasema, nina furaha sana kwa vile sijawahi kumwona. na maanisha nina furaha kwa mara ya kwanza Popa anakuja Afrika nina furaha sana kumwona akija Afrika. Ni vizuri kuziba pengo baina ya watu wote na dini mbalimbali na makabila; ni moja ya mtazamo wa Baba Mtakatifu. Hivi ndivyo alivyosema nyumbani kwa Rais Kenyatta wakati wa sherehe za kumkaribisha. On uzoefu unaonyesha kwamba gasia mzozo na ugaidi unasababisha uoga kutuaminiana, na kupelekea umaskini na kutaabika. Altimarka mapambano dhidi ya maadui hawa wa amani lazima yafanywe na watu wote, wanawake kwa wanaume. Kenya imeshuhudia mashambulizi ya kigaidi kutoka kwa kundi la Al-Shabaab, wakati jamhuri ya afrika ya kati ambayo ndiyo kituo cha tatu na cha mwisho kutembelewa na Baba Mtakatifu bado inakabiliwa na ghasia za kiolela. Na alipoulizwa kuhusu safari yake, kama anahofia ghasia, Baba Mtakatifu alisema anaogopa zaidi mbu. Baba Mtakatifu anatarajiwa kuzungumzia masuala ya kusaidia masikini, kutoa matumaini kwa vijana na kuongoza kupitia utawala bora. Baba Mtakatifu leo Alhamisi anakutana na viongozi wa kanisa Katoliki na wengine kutoka madhehebu mengine, na atafanya ibada katika chuo kikuu cha Nairobi. Pia anatarajiwa kukutana na maafisa kutoka Programu ya Mazingira ya Umoja wa Mataifa. Kufuatia hayo ni kwamba Papa Francis anatarajiwa kuwasili Jamhuri ya Afrika ya Kati Jumapili, ikiwa ni kituo cha mwisho cha ziara yake barani Afrika taifa hilo limekumbwa na mizozo tangu mapinduzi yaliyofanywa na waasi mwaka wa 2013 na kupelekea ghasia miongoni mwa jamii za Kiislamu dhidi ya jamii za Wakristo. Wengi wanatarajia Papa ataweza kuleta amani nchini humo. Mwandishi wa VOA Christine ametuandalia ripoti ifuatayo, naye Aida, Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Msikiti katika mtaa wa PK5 mjini Bangi unajitayarisha kwa ziara ya papa Francis, takriban miaka miwili baada ya maelfu ya waislamu wa Bangi walipokimbia mashambulizi yaliyofanywa na magenge na wanamgambo. Hali imebadilika kidogo tu. Waislamu walio wachache waliobakia au waliorudi huko PK5 wanasema wanahofia maisha yao iwapo wataondoka eneo hilo. Papa Francis anatarajiwa kuhutubia ujumbe wa amani kwa Waislamu na Wakristo huko Jamhuri ya Afrika ya Kati. Umar Kobine Layama ni rais wa baraza la Waislamu nchini humo, amefanya kazi kuleta maridhiano. Nous sommes optimistes pour que cette visite puisse apporter un grand changement dans le coeur des centrafricains. Anasema tuna matumaini kwamba ziara ya papa itaweza kuleta mabadiliko makubwa kwa mioyo ya watu wa jamhuri ya afrika ya kati ambayo itapelekea kurejea amani na kurejea kwa Waislamu na Wakristo kuishi pamoja, hili litapelekea maendeleo ya taifa. Jamhuri ya Afrika ya Kati ilitumbukia katika hasi ya mwaka elfu mbili kumi na tatu baada ya waasi wa Seleka kuchukua madaraka. Vita vya kulipiza kisasi viliibuka baadaye mwaka huo pale wanamgambo waliposimama na waasi wengine wa kiislamu kuondolewa madarakani. Mapigano yameua maelfu ya watu, maelfu wengine wametoroka nchi au kuhamia kwenye kambi. Katika kanisa la Katoliki mjini Bangi <tutu> walinda amani wa Umoja wa Mataifa wanalinda kanisa ambapo Papa Francis anatarajiwa kufanya ibada. Anasema tunatumai kuwa kwa vile papa anakuja amani nayo itakuja nchini mwetu, tunaimani kwa amani hii itajikita nchini. Wengine wanasema mambo ni magumu kidogo. Anasema ikiwa kila mtu ana mioyo sawa hali inaweza kubadilika, lakini siyo rahisi tu kuwa papa anakuja na hali itabadilika, sidhani hivyo. Bangii imekuwa shwari katika siku kupelekea kuwasili kwa papa, lakini kila mahali nchini hasia zinaendelea. Mapigano mapema mwezi huu yaliua watu ishirini na mbili huko katika maeneo ya mashambani. Na tukielekea huko Oicha mashariki mwa Kongo ni kwamba watu sita wakiwa raia wa kawaida wameuliwa jana usiku, wakati wa mapigano na watu wanaodhaniwa kuwa ni waasi wa ADF walipopigana na jeshi tifu kwa serikali na kusababisha askari wawili nao kuuliwa. Wanawake wametoa malalamiko yao katika serikali na Umoja wa Mataifa MONUSCO kuwa wamechoshwa na mashambulizi ya kila mara zaidi ya mwaka mmoja sasa. Austeri Malivika anafafanua. Watu hao sita wameuliwa katika mapigano ambayo yametokea leo usiku kati ya jeshi tifu kwa serikali Fardise na watu wanaozaniwa kuwa ni waasi wa ADF katika kijiji cha Wicha kaskazini mwa mji wa Beni, huku watoto pamoja na wanawake wakiendelea kuathirika na vita hivyo. Kwenye laini ya simu nilijiunga na akina mama ambaye alikuwa akikimbia wakati wa mapambano. watu wanakufa Watu sita walikuja na, na mazazi na mipanga, vile walikatakata zote makichwa, ndo tunakosa kweli kweli, ni watu wa wa mukoriju, walikuwa mumugine tena vale vajambazi walitokelea o tunakosa kweli kweli, ni vajambazi ama ni ni watu wa kwetu? Na leo mnaishije sasa hapa? Kwa sasa tuko tu, kila mutu kwenye alikimbilia, na njo kule tuko, watoto viko angaika ngaikangaikako, wengine hawayapata bazazi avo. Pengine serikali inaweza kufanya nini? Basi kama serikali inaweza itumalizie tu kwanza ile hali ya kuwa na kimbia kimbia saa yote. Na nyinyi wamama, sasa mnaishije? Pengine ni vajamzito wakati a kukimbia, ile vatu wanakosaa, vakimbie. Namunaganiju ni mjamzito Upande mwingine nimezungumza naye mwanasheria Tudi Dudia akiwa katika mji wa Beni. Kile ambayo tunaweza kulomba ni kulomba tu uh, government yetu iweze kuona namna gani ya kutukinga sisi raia zaidi sana wanawake, tunalomba usalama. Watoto tu warudi shule, watoto tu wakingiwe vizuri, na sisi wanawake tukingiwe vizuri. Tunalomba usalama, hatulombe kitu nyingine, usalama tu ndio tunaomba. Wachambuzi wa masuala ya kisiasa wamekuwa wakijiswali kwa nini vita vinaendelea katika maeneo ya Beni huku kukiweko kikosi cha Umoja wa Mataifa kikubwa pamoja na jeshi tifu kwa serikali ya Kongo, japokuwa Umoja wa Mataifa una helikopta na vifaa vingi. Wema Kennedy Muhindo ni mchambuzi wetu wa masuala ya kisiasa akiwa katika mji wa Butembo. Lakini kinachoshangaza ni kwamba hao watu wanasema ni wa ADF, hadi lini wataendelea kudhibiti eneo, isipokuwa kila mtu anafahamu kwamba jeshi ya FRDC, jeshi ya Kongo, na majeshi ya MONUSCO ya Umoja wa Mataifa yoko hapo. Hata hivyo, nilizungumza naye Jackson Kahindo akiwa ni mwanasheria akiwa katika mji wa Butembo. Katika constitution yetu ya Congo katika kipengele chake cha kumi na sita inasema kwamba mtu anapaswa kuheshimishwa, kwani maisha yake yanatoka kwa Mungu. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa upande wake imesema kwamba haielewe ni kitu gani kinachoendelea na kusema kwamba huenda kuna wananchi wanaoshirikiana na uasi hao, swala ambalo limetupiliwa mbali na baadhi ya raia katika maeneo ya Beni. Hii antiteori ndio kipuji Beni, sio majeshi mengi, lakini kikosi kidogo tu na, na kuwaza kwangu, kwa kikosi kama hicho, mambo hiyo yanaweza kupata suluhisho. Oser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Uh, hapa muhtasari wa habari. Kundi la Islamic State limedai kuhusika kwenye shambulizi la basi Jumanne lililokuwa limebeba kikosi kinachomlinda rais huko nchini Tunisia. Leo Wamarekani wanaadhimisha sikukuu ya Thanksgiving ambayo mara nyingi hutumika kwa kutoa shukrani. Umoja wa Mataifa umekaribisha makubuliano ya amani kati ya makabila mawili kutoka kusini mwa Libya na kuhimiza umuhimu wa kuidhinishwa kwa mkataba wa kitaifa. Waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergei Lavrov Jumatano amesema kutunguliwa kwa ndege ya kivita na Uturuki kunaonekana kama kitendo cha choko, uchokozi kutoka kwa Rasia. Na sasa sikiliza tahariri ya sauti ya Amerika inayoeleza sera na msimamo wa Marekani. Alhamisi ya mwisho ya mwezi Novemba kila mwaka ni siku ya kitaifa ya shukrani nchini Marekani. Huu ni utamaduni wa muda mrefu tangu kuwasili kwa walowezi wa kwanza wa Kiingereza hapa Marekani kaskazini kwenye karne ya 17 ambaye baada ya kupata mavuno yao mazuri ya kwanza waliamua kusherekea mazao mengi waliyoyapata na kutoa shukrani ya kunusurika kwao katika kipindi kibaya cha kwanza cha msimu wa majira ya baridi kali ambayo katika wakati huo ilikuwa jangwa ikiangukia majira ya kipupwe, Thanksgiving, ya kipupwe ina mambo mengi yanayofanana yanayohusiana na sikukuu za mavuno katika nchi na tamaduni nyingi, kama vile sherehe za Thrutung nchini Vietnam na Homowo, maadhimisho ya kiazi kikuu kila mwaka nchini Ghana. Bado wakisherekea kwa mlo wa jioni ulioandaliwa kwa nyama ya bata, mikusanyiko ya familia, michezo ya mpira na magwaride. Kuna kitu ambacho kinaendana na siku hiyo kwa Wamarekani, pamoja na siku ya Julai nne, wakati ambapo Marekani inaadhimisha uhuru wake kutoka Uingereza. Ni sherehe kuu ya kitaifa ambayo inawajumuisha raia wote katika jambo moja kuu, bila kujali mtazamo wa kidini, kisiasa au asili. Pia ni muda kwa watu kuangalia mambo yaliyotokea kwa mwaka uliopita, kuangalia yaliyopita na kufikiria mbeleni. Wakati taifa letu linakabiliana na matatizo huko Ulaya Mashariki, Mashariki ya Kati na Afrika Magharibi, haki ya kutokuwa na uhakika ikiwa imetanda kwa mwaka 2015, yanaonekana kuwa ni mambo ambayo yako katika mawazo ya wengi hivi leo. Rais Abraham Lincoln alitangaza sherehe rasmi za kwanza za Thanksgiving huku kukiwa na hali isiyo ya kawaida ya vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Marekani. Lakini kama watangulizi wao wa kikoloni wa Marekani, ni watu wenye matumaini wakizungukwa na marafiki na familia. Hii leo kama siku za nyuma, wataingia kwenye hali ya siku ya kiimani ya kutoa shukrani na kuahidi kuishi kwa uhuru katika ardhi huru. na mpaka hapo ndio tunakamilisha matangazo ya kumekucha Afrika kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC. Usikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 11 alfajiri saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuletea matangazo ya leo hapa studio, nimeshirikiana naye Harrison Kamau, mwelekezi wa matangazo ni Aida Isa na mimi Mery Mgawe, sote kwa pamoja tuwatakieni nyote usiku mwema.