Ripoti hiyo iliratibiwa kwa ushirikiano pamoja baina ya kamishina haki za binadamu ya Umoja wa Afrika na Tume ya Haki za Binadamu na Watawala Bora nchini Tanzania imemulika maeneo yaliyotajwa kwamba ni hatarishi, ambayo kwa mujibu wa ripoti yenyewe yanaweka kitisho juu ya msakabala wa watu wanaotambulika kama waasili. Ripoti hiyo imesisitiza juu ya haja kuwatambua watu wa aina hiyo na kisha kuwajengea mazingira yatakayofanywa endelee kuishi kwa kuzingatia ustaarabu wao. Miongoni mwa mambo yanayotajwa kuandama jamii watu hao wa asili ni pamoja na kukosekana kwa mifumo ya sheria inayowatambua watu hao, kujitokeza kwa sura ya kibaguzi na kuongezeka kwa kasi kwa kundi la uwekezaji ambalo lina Kupora ya kupora ardhi ya jamii hiyo. Akijadilia kuhusu madhila na wanayokumbana nayo watu hao, katibu mtendaji wa Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora Bi Meri Masai alisema kuwa shabaha kuwa iliyopo sasa siyo kuwataka raia hao kuendelea kuishi katika kile alichokita katika maisha ya duni, bali alisema kwamba lengo linalosisitizwa ni kuona kwamba jamii hiyo inaendelea kulindwa kusudi isipotee katika uso wa dunia. Hawa nao tuachie haki zao, watu wenyewe wale wasikilizwe, maeneo yao ya chakula wa... waachiwe. Yeah, lakini uh, maendeleo mengine yaendelee na wao hawako hawa. Sio kwamba hawapendi maendeleo. Ukiwaona wengine siku hizi wamekwisha soma, lakini unakuta wanakuambia, yaani wenyewe wanafurahia wanapokula chakula chao cha asili, wana mavazi yao, unawaona una kama uh, hao watu ambao leo tumekuwa nao ni binadamu kama binadamu kujitokezwa kwa makundi ya uwekezaji ambao baadhi wanalazimika kuchukua maeneo wa makubwa ya ardhi kwa ajili ya kuendesha miradi yao ni jambo lingine linaloandama watu wa jamii wa wa hiyo. Kwa kutambua hilo, mmoja wa watetezi wa haki za binadamu alioshirika katika uzinduzi wa ripoti hiyo bwana Onesmo ole Ngurumwa anasema kwamba duniani kote, tusio Tanzania, hawa watu wasipopewa ulinzi wa kutosha, wasipolindwa na taratibu na mifumo na sheria za nchi, kunana moja au nyingine, ni jamii ambazo zinaweza zikapotea. Kwa mfano tu hapa kwetu, ukichukulia mfano watu kama Wanzabi walioko kule Manyara kule ni jamii ndogo sana, na wanategemea sana ardhi, wanategemea ni kila aina ya uoto wa asili kuendesha maisha yao. Sasa inapotokea maeneo kama yale yanapotaka kuchukuliwa na, na, na wawekezaji na nini, ndio mwisho wa siku unajikuta kwamba maisha yao yanazidi kupotea na kudidimia. Jamii ya watu wa asili wanahisi kutengwa na mifumo ya utawala mba iliyopo, jambo ambalo linawafanya waendelee kubakia nyuma. Changamoto kubwa kuliko yote ni ile ya kutotambuliwa. Uh, mifumo yetu ya kisheria, mifumo ya kisera na na utawala wa nchi yetu, kutoweza kujua mahusiano yetu na mali ya asili. Kama nilivyosema ni mfumo uliojengeka ambao huwezi kutenganisha, ni mfumo ambao uh, iko kwenye mila, iko kwenye tamaduni na taratibu za maisha ya watu wa asili. Tanzania ni miongoni mwa nchi chache za Afrika zenye watu wanaendelea kuishi katika maisha ya asili, ikiwemo wale wanaotambulika kama Wahazabe walioko kaskazini mwa Tanzania. ninaarifu kutoka Dar es Salaam ni George Jogopa.