Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Sandey Shomari na mimi hapa studio ni Abdu Shakur Abud, nakaribisha katika matangazo yetu ya leo, siku ya Ijumaa Novemba 27, 2015. Karibuni. <muchas> na katika matangazo yetu ya leo Papa Francis akamlisha ziara yake nchini Kenya. Je, wananchi huko Kenya wanasemaje? Na pia vilevile nimeona kwamba vile Papa na polepole, huyu naye ni polepole. Kwa hivyo hivyo, ni raha kweli, hata kama Pop atakuwa maenda, lakini wakati nilikuwa nataona mjukuu wangu wa kwanza nitaona kama Pop amebaki na sisi. Na katika habari nyingine, bila shaka hii leo tutazungumzia kuwasili kwa Papa Francis huko Uganda, ambayo tutazungumzia katika mjadala wetu wa Live Talk wa kila siku ya Ijumaa. Hizo basi ni baadhi tu ya habari tulizo kuandalia msikilizaji hii leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza ni habari za zi dunia zikisomwa naye Abdu Shakur Abud. Papa Francis mkuu wa kanisa la Katoliki amewasili Uganda, baada ya ziara ya kazi nyingi huko Kenya, ambako alitoa wito kwa wananchi kupambana na rushwa. Na hii leo akizungumza katika uwanja wa Kasarani na kutembelea kitongoji cha Kangemi ametoa wito kwa wananchi kuangalia chakula na chakula hasa kutokana na tatizo la kisukari ambayo inajitokeza sana katika nchi za Afrika. Papa Francis akiwa Uganda atatembelea maeneo mbalimbali mbali kabla ya kuelekea Afrika, jamhuri ya, ya Afrika ya Kati. Rais wa Ufaransa Francois Hollande ameahidi leo Ijumaa wa kuwamaliza wale waliofanya mashambulizi mabaya mjini Paris. Amesema hivyo wakati wa ibada ya kitaifa ya kuwakumbuka waathirika. Ibada hiyo iliyofanyika katika eneo la mnara wa kitaifa Paris ilianza kwa kusoma majina kwa huzuni ya watu 130 waliopoteza maisha katika mashambulizi yaliyodaiwa kufanywa na kundi la Islamic State. Na wiki mbili sasa tangu kundi la wanamgambo la Islamic State walivyovalia waliovamia fulani na kuzuia kupenya risasi waliovalia fulana ya kupenya risasi na kuwashambulia kwa risasi watu wasio na hatia katika maeneo kadhaa ikiwemo kwenye tamasha la muziki. China imewahukumu wanaharakati watatu wa haki za binadamu vifungo kwa kushiriki katika maandamano dhidi ya udhibiti wa habari mwaka elfu mbili kumi na tatu. Wakili wa wanaharakati hao Zang leo ameiambia VOA kwamba ameshtuoshwa na kukasirishwa na hukumu hiyo ambayo ni kifungo cha miaka sita kwa mwanaharakati Guao Fiengong. Zhang anasema mahakama imeongeza shtaka la uhalifu kwa mteja wake saa chache tu kabla ya kesi kuanza leo Ijumaa. wanaharakati Liu Yongdong na Sang Decheng walihukumiwa vifungo vya miaka mitatu na miwili na nusu na kwa kushiriki katika maandamano hayo. Watu hao watatu walishtakiwa kwa kukusanya na kuvuruga utaratibu wa nchi. Gau ameongezewa shtaka la kugombana na kuchochea ghasia. Mashtaka kama hayo mara nyingine yanatumiwa dhidi ya wapinzani. Polisi wa Chicago wanasema wamemkamata mtu aliyehusika na kuuliwa kijana mtoto wa miaka tisa ambaye anasemekana aliuliwa katika mashambulio ya kigengi yaliyotokea katika mji huo. Katika tangazo hilo kupitia Twitter hii leo, msemaji wa polisi wa Chicago Anthony Guglielmi amesema wapelelezi wameweza kumkamata mtu ambaye alihusika na mauaji hayo anayejulikana kama shwan l. Polisi wamemtambulisha mtu, wa mtu aliokamatwa kuwa ni kijana mwenye umri wa miaka ishirini na saba. Haijajulikana mara moja ikiwa yeye ndiye mtu aliyemshambulia l au alihusika kwa njia nyingineo. Waziri mkuu wa Uturuki Ahmed Davutogl amejaribu kupunguza mvutano na Russia baada ya Ankara kuangusha ndege ya kijeshi ya Russia karibu na mpaka wa Uturuki na Siria mapema wiki hii. Katika maoni aliyoandika katika gazeti la Uingereza the Times hii leo, Davugtul amesema wakati hatua za kulinda ardhi yetu inabaki vile vile, Uturuki inafanya kazi na Urusi na washirika wenzake kupunguza mvutano uliopo. Mwandishi habari wa siku nyingi Mwangi Geita amefariki huko Kenya jana Alhamisi kwa ajali ya gari iliyotokea kwenye barabara kuu ya Thika katika mji mkuu wa Nairobi. Mwangi ambaye, mpaka mauti yanamfikia, alikuwa afisa uhusiano wa habari katika wizara ya kilimo nchini Kenya, aliwahi kuwa mwandishi wa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Amefanya kazi katika magazeti ya Nation na Citizen Radio huko Kenya. Kwa mujibu wa habari kutoka Nairobi, ajali imetokea na gari ya marehemu kugongana na lori kwenye barabara ya Thika, lori ambayo imekuwa imeegeshwa kando ya barabara. Mwangi daima atakumbukwa kwa mchango wake katika tasnia ya habari. Idhaa ya Kiswahili inatoa pole kwa familia marehemu Mwangi. Mungu amlaze mahala pema peponi. Maafisa wa usalama wa India wamewakamata wanafunzi wanne wa shule ya sekondari kwa tuhuma za kumbaka msichana mmoja baada ya video kuonekana na kuzunguka katika mfumo wa mtandao wa WhatsApp ubakaji huo wa gengi ulitokea novemba 8 katika shule ya sekondari mjini mumbai na imetokea na kusababisha polisi hapo jana kusema kwamba mwanamke manam... mwenyewe aliwaeleza juu ya tukio hilo mwisho wa habari za dunia kutoka sauti amerika Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Baada ya habari hizo za dunia hivi sasa, basi tuungane na mwandishi wetu nchini Kenya, ambapo tunasikiliza kiongozi wa kanisa Katoliki duniani. Baba Mtakatifu Francis amekamilisha ziara nchini Kenya kwa kuhutubia halaiki kubwa ya vijana viungani vya mji wa Nairobi, na amesema na Kenya inakabiliana tatizo kubwa la rushwa na ukabila na ni kama nchi iliyoshikwa na ugonjwa wa kisukari. Mwandishi wetu Magikonyo Konyo anayo taarifa zaidi. Leo imekuwa ni siku ya mwisho ya ziara rasmi ya kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Baba Mtakatifu Francis hapa nchini Kenya kabla ya kuelekea Entebe, Uganda. Mapema asubuhi, Baba Mtakatifu aliongoza misa takatifu katika mtaa duni wa watu maskini wa Kangemi. Baadaye mwendo wa saa nne na nusu asubuhi alifika katika uwanja wa Kasarani viungani vya mji mkuu wa Nairobi, ili kuhutubia halaiki kubwa ya vijana kutoka sehemu mbalimbali hapa nchini. Pia nilifika mapema katika uwanja huo, na katika hotuba yake kwa taifa, Papa Francis aliwalaumu matajiri wanahusika na rushwa. Amesema tatizo la rushwa linafanana na matumizi makubwa ya sukari, ambapo mtu anashindwa kuacha kuitumia kwa sababu ni tamu. Hatimaye watu kama wao wanashikwa na ugonjwa wa kisukari. Na tabia hii imefanya Kenya kuwa mtu au taifa lenye ugonjwa wa kisukari. Vilevile, Baba Mtakatifu, ambaye alikuwa akishangiliwa na vijana wakati wote wa hotuba hiyo, amesema Kenya ina tatizo la ukabila ambao lazima kuangamizwa. Na kabla ya kuondoka hapo mjini Nairobi, Papa Francis ameshutumu vikali tabia ya kuwashurutisha vijana kujiingiza katika itikadi kali za kidini kwa manufaa yao wenyewe. Baadhi ya watoto wanaozaliwa katika hospitali za kujifungulia akina mama sasa wamepewa jina la Papa Francis. <coughs> Ni furaha yangu kuleta mtoto siku ya jana, jifungua kapo pashafika saa tatu na nusu usiku ndomani, kutoka Francis papa aliingia saa kumi na moja naye akazaliwa saa tatu na pia vilevile nimeona kwamba vile papa na polepole huyu pole, naye ni polepole hivyo hivyo. Kwa hivyo ni raha kweli, hata kama pop atakuwa maenda, lakini wakati nilikuwa nataona mjukuu wangu wa kwanza, nitaona kama pop amebaki na sisi kwa hapa kuna watoto watazaliwa wakati huu wa mvua ya El Nino. Ni ajabu, unakuta mtu ameanzisha mtoto wake El Nino Chieng, El Nino Akoth hapo eh? Mnazi Moja Maweni kuna mtoto alizaliwa siku ya Kikambala anaitwa Bomplas Awino. Huyo mtoto ni balaa balaa kabisa, saa zote anapigana na watoto, kuna watu na mawe. Hata hivyo, kumwekuwa na matatizo ya usafiri na uchukuzi wa abiria hapo mjini Nairobi na baadhi ya biashara kubwa zimefungwa. Mwaigi Konyo, Express Nairobi, asante sana. Baada ya kuzungumza Mwaigi Konyo kwa taarifa hiyo kutoka Kenya. Hivi sasa, basi matukiwa nchini Kenya, makasisi wa nchi hiyo walioasi kanisa Katoliki la Roma baada ya, ya kuoa hawakuruhusiwa kukutana na Papa Francis katika ziara yake nchini Kenya kwa sababu makao makuu ya kanisa hilo Vatican hayawatambui tena makasisi hao wala waumini wao. Mwandishi wetu Josephat Kioko ametundolea taarifa ifuatayo kutoka Mombasa. Ziara ya siku tatu ya Papa Francis hapa Kenya ilikuwa na matarajio kwa Wakenya wengi. Makasisi na waumini walioasi kanisa Katoliki miaka mingi iliyopita na kujiunga na kanisa jipya la Reformed Catholic, nao pia walikuwa wamepanga kukutana na Papa, kumweleza yale wanayofikiria na pia kuhusu imani zao, lakini kamati iliyoandaa ziara hii ya Papa Francis yasemekana ilikataa kuweka katika ratiba ya kukutana na Papa. Itakumbukwa kwamba karne ya 18, yaani mwaka 1879, kundi la waamini wa katoliki wakiongozwa na makasisi kadhaa huko New York, Marekani, waliasi kanisa katoliki, yaani kanisa la Roma, na kuanza kuabudi chini ya kanisa la Reformed Catholics. Tangia hapo limekuwa na wafuasi na hata maaskofu kote ulimwenguni. Kasisi maarufu wa Kenya, Godfrey Shundu, alisimamishwa na kanisa Katoliki kutoa hudumu mwaka 2004 baada ya yeye kusemekana kwamba amepata mtoto na mtu aliyekuwa mtawa na baadaye wakaoana. Hii ilisemekana kukiuka maadili na utamaduni wa kanisa Katoliki, ambapo wewe unapokuwa kasisi au upande chio hadi ya skofu wewe uruhusii kuoa kwa mujibu wa mila za kanisa Katoliki. Saa chache kabla ya papa kuondoka hapa Kenya kuelekea Uganda, nimezungumza na raia kadhaa kuhusu mpango huo wa waumini Catholics ama wa. Sioni shida yoyote hapo ile, yani hiyo hali ya kujitenga, sioni shida yoyote eh, sababu wajua ni uamuzi ya mtu kuoa na kutooa, unaona eh, maana Biblia pia hatuwezi okay, sema kutooa ni vibaya, unaona kama Mungu labda kama ni umetengu, kama ni Mungu unajua, uh, kuna mtu anaweza ona labda hiyo ni something like calling. No, no. Eh, amejitenga ili amtumikie Mungu, lakini si ni kawaida. Mimi naona ni sawa wakioa kwa sababu Mungu aliumba mwanadamu aoe. Asa hao hata wakifanya ni kama kuvunja sheria. Sasa kama mtu amejiamini mwenyewe ni hivyo, lakini wale wanajitenga, wanarudi, wanaoa, mimi naona ni sawa. Wanafaa kuwakubali, lakini sasa kidini yao wanaona si wenzao, kwa sababu wamevunja, wame maagano zao, wameoa. Kuna tofauti ya father na pastor. Si unajua, Yesu hakuna mahali hapo alikuwa ameoa. Hakuna. Sasa ile mfano huo tunaingiza, ndio hiyo ambayo tunaingiza mfano wa Yesu. Ndio, mama, unaona kama popo. Unaona popo, hakuna watu wao wanamchagua. Kulingana na maombi yake si fanya watu mas umekosana na bibi yako huko, alafu unaenda pia tena kwa kanisa kuenda kusema pia kupigana, ni vibaya. Utafiti wa shirika la Center for Applied Research in Apostolate ulitoa ripoti miaka miwili iliyopita kwamba idadi ya makasisi inaendelea kupungua kote ulimwenguni, ikisemekana ni chini ya laki nne barani Afrika, yuko askofu maarufu Emmanuel Milingo kutoka Zambia ambaye alizaliwa mwaka 1930 lakini baadaye Vatican, yani makao makuu ya Katoliki, ambapo mwaka huu wa 2001 baada ya kuoa Vatican ilimwondoa katika orodha ya maaskofu, lakini yeye aliendelea kuwatawaza maaskofu zaidi kwa kukiuka utaratibu wa kanisa hilo Katoliki. Kutoka Mombasa ni mimi Josephat Kioko, Sauti America. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, leo ikiwa ni siku ya Ijumaa, kama kawaida, ni siku yetu ya mjadala maalum Live Talk, ambapo leo tunamulika ziara ya Baba Mtakatifu Francis barani Afrika, ambapo mpaka hivi sasa amekwisha kamilisha ziara nchini Kenya, amewasili Uganda na baadaye ataelekea Jamhuri ya Afrika ya Kati. Kuzungumza haya yote basi, hapa studio ni mimi na Abdu Shakur Abud, na tunao mchambuzi kutoka Uganda Acol Amazima, hali kadhalika mwandishi wa habari kutoka Uganda Ester Otim, na kutoka nchini Kenya Fadhar Francis Mukundi yuko kule Eldoret, na mwandishi wetu Kenneth Bwire. Karibuni Live Talk ya Sauti Amerika. Asante sana. Basi moja kwa moja ni mkaribishe Kenneth Bwire, mwandishi wetu wa kule Kampala y Uganda. Hebu tueleze Kennes, tunajua hivi sasa e, Baba Mtakatifu amekusha wasili huko Uganda, hali ya mapokezi ilikuwaje? Wakati anafika Baba Mtakatifu, hali ya mapokezi kidogo katika uwanja wentebe, uh, wa Entebe, shughuli hazikuwa zile za shamra shamra naskiri, uh, ma, ile, kwa sababu nafikiri sheria ambazo ziliwekwa za kiusalama watu wachache tu ambao waliweza kuruhusiwa kuingia katika uwanja huo na vile vile katika ikulu ya rais Entebbe. Lakini baada ya hapo, alipoondoka uwanja wa Entebbe, alipopokelewa na makadinali na viongozi wakuu serikalini, akafika katika ikulu ya rais Entebbe, akafanya mkutano kidogo tu na Rais Mseveni. Baadaye ameweza kuhutubia taifa pamoja na Mseveni, japo Mseveni hakuweza kuzungumza pando tu, na kumtambua Mama Nyerere wa Tanzania, kumtambua kwake papa Uskani akampa papa aliyezungumzia kuhusu jinsi Uganda wanavyostahili kuishi, akisema lazima waheshimiane, waishi kwa amani, wazingatie kwamba licha wanatoka makabila tofauti, wanatoka jamii tofauti, wote ni binadamu wanaostahili kutumikiana katika ile hali ya ushirikiano na umoja. Vile vile, papa akaweza kuzungumzia kidogo kuhusu jinsi ambavyo Uganda imeweza kusaidia nchi zingine za Afrika Mashariki kuwa eh, kuwapatia makao wale wakimbizi kutoka nchi za jirani, pamoja na kuimarisha usalama katika nchi zingine, na kusema hilo ni jambo la busara zaidi katika kuweza kusaidiana katika dunia tunayoishi. Na anasema kwamba ana hamu ana kikikua, na kiu kikubwa yote isha kuweza kukutana na vijana, ndiyo ngao ya jamii kwa sasa hivi. Alipoondoka amefika katika eneo la Munyonyo. Munyonyo ni mahala ambapo mauaji alianza kuanza kuanzia ale mauaji ya wafiadini hapo ha, ndipo sasa yupo sasa hivi kukutana na viongozi wa kanisa pamoja na walimu na watu ambao wameingia katika ndoa majuzi ya wale ambao wameoana juzi juzi katika kutoka madhehebu mengine na vijana kwa ujumla. Hapo ndipo amepokea mapokezi makubwa sana. Kwa sasa hivi tunapozungumza ameweza kulakiwa na watu wengi wengi wa kuweza wale ambao wametoka maeneo tofauti ya nchi wametembea kwa mguu kufika katika eneo hilo ilikuweza kujionea Papa hivyo. Katika eneo la Mnyonya mapokezi yamekuwa makubwa zaidi na kwenye barabara, na vile vile katika eneo alipofika mapokezi hayakuwa makubwa vile. Asante uh, sana Kenneth Bwire kwa maelezo hayo mazuri tu juu ya ujio wa Baba Mtakatifu Francis hapo nchini Uganda. Sasa nikirudi kwa upande wa Kenya, Father Francis Mukundi Eldoret, umesafiri safari ndefu kutoka Nairobi kuhudhuria haya ziara nzima ya Baba Mtakatifu Francis, hebu tueleze yale ambayo wewe umeyaona. Sasa pengine ndio utasema haya ni, ni mambo ambayo wananchi wa Kenya watanufaika baada ya ziara hii ya Papa Francis nchini Kenya. Asante sana, asante sana. Na hii ziara ya Baba Mtakatifu imekuwa ya kusisimua, imekuwa ya kufana sana, hizo siku tatu ambazo wanakuwa nasi hapa Kenya, tumekuwa na mambo ambayo tumeshuhudia yaliyo ya maana sana. Tumeona neema ya Mungu kwa njia pekee, maana ameweza kutuzungumzia yale mambo ambayo anaguza roho zetu yaliyo katika maisha yetu sisi kama wa Kenya, na hasa kuweza kuyalinganisha na ule mtu wa Injili yenyewe. Na imeonekana vizuri katika ile mikutano alikuwa nayo, kwanza ikiwa ni mkutano kati yake na viongozi wa dini mbalimbali. Tena sipia akaweza kukutana kuwa na misa takatifu iliyohudhuriwa eh, na watu zaidi ya laki mbili na mm -hmm. Halafu tena akaweza kukutana na makasisi na watao wote karibu elfu kumi hapo jana pia na dhuhuri eh, akaweza eh, kuhudhuria mchana mm -hmm. kule UNEP juu eh, ya eh, kubadilika ha, eh, ah, kwa hali ya anga. Hayo mambo yote ameweza kuuzia yale huh? mambo ambayo mwenyewe amao naamini na ametia mkazo hasa kuweza kufikiria wanyonge, wagonjwa na kadhalika. Asante sana. na ana aliweza kuwapatia changamoto nyingi, uh-huh. Na kwa hivyo basi akaweza kuwatia hali ya kuweza kuwa watu wa eh, kupigana na mambo ambayo sio mazuri kwao, na akawaambia kwamba wana nafasi kubwa sana, watumie zile nafasi wanazo kuweza kufanya uamuzi walio mzuri, kwa sababu wana kipanji cha uhuru ambao Mungu wamewakirimia, na kwa hivyo wakiweza kutumia bageli mzuri, hata zile changamoto ambazo wanakumbana nazo wataweza kuzishinda. Na kwa hivyo basi amewapatia Uh, ujumbe wa kuatia nguvu sana na kuambia waweze kuwa maisha baadaye na maisha ya kesho wakiwa na matumaini mengi. Na je, unafikiri Ato. ujumbe huo wote aliotoa viongozi wa Kenya wa Kenya, unafikiri itakuwa na athari gani? Wanaweza kufuata au italeta nguvu zaidi, hasa ukizungumzia swala, amezungumzia sana swala la upiganaji na rushwa, unafikiri wanaweza kusikia wakatekeleza? ule moyo wa mapokeo kutoka viongozi watabaka mbalimbali vyemo mbalimbali, ni ya kwamba wote wako tayari, lakini wanahitaji labda see zaidi na kuweza kushirikiana na kujua ni njia gani ama ni mkakati mingi gani wataweza kuweka ili hayo mambo yaweze kutumika, lakini alizokuwa wakizungumzia hata viongozi katika maongezi yao wake, hili jambo analoongea linawezekana ikiwa watu wataweza kutia bidii kwa ufanao na waweze kua njari wenzao, mtu asijifikie tu peke yake, wasiwe watu wa kujipenda, na kwa hivyo basi wataweza kupigana na rushwa e, e, yako ikiwa kila mmoja ataweza kujua kwamba alicho nacho Mungu amempatia ili siweze kuwafaindi hata watu wengine. Asante uh, sana fadha mkundi. Msikilizaji, kama unaungana nasi hivi sasa, tunaendelea na mjadala wa leo Live Talk tukizungumzia ziara ya Papa Francis barani Afrika, hivi sasa akiwa nchini Uganda baada ya kukamilisha ziara yake kule nchini Kenya. Nikija kwako Esther Otim, wewe kwa upande wako, hebu tuambie nini ambacho unaona ni matarajio ya vijana nchini Uganda, hasa hivi sasa ambapo Papa ndio amefika hapo nchini Vijana watazungumza na Papa nini, matarajio makubwa kwa upande wa vijana? Shukran sana mtangazaji. Hapa kwa hapa Uganda vijana wanategemea kupata mengi kutoka kwa Papa, ikiwemo faraja ya amani, pia na kupata ushauri zaidi nini wakifanye, kutokana na hali ambayo imekuwa ikitishia dhidi ya ugaidi unaoendelea katikati ya Afrika Mashariki, kutoka huko upande wa nchi nyinginezo. Pia wengi wanafikiria na wanasubiria neno atakalotoa kwa watu wa Sudani ili waweze kupata amani yao tena. Na vilevile vile pia watu wengi wanatumaini kubwa tumaini kubwa sana ya maneno ya Papa pamoja na ziara yake kwamba wanaweza kupata faraja zaidi. Zaidi ya yote ni faraja sana, kwa kuwa ni mtu mwenye upendo, mtu anayehitaji utulivu, ni mtu mwenye kutoa hotuba zenye nasaha zaidi kwa watu mbalimbali na anaonyesha upendo bila kutoa tabaka lolote, kwa wasionalo na wenye nacho. Yeye amekuwa ni mtu wa usawa. Kwa hiyo na... kila mmoja amekuwa akipenda sana kupata maneno mazuri. Pia wameonekana watu kutoka nchi mbalimbali mbali za Afrika Mashariki ikiwemo Tanzania na sehemu nyinginezo, ambapo hata Mama Nyerere wa Tanzania ameonekana kuwepo katika ibada hii ni furaha sana inaonyesha umoja na mshikamano Asa... wengi wamesema wametoka nchi zao kwa kuwa ni uh, nchi ambayo ni miongoni mwa nchi ambazo watakuwa Afrika Mashariki, kama nchi za jirani za Afrika Mashariki, wamesema ni bora kufika Uganda au Kenya kuweza kushuhudia ibada hii ya Papa Francis. Asante sana Ester. Tukiendelea na live talk, kuna msikilizaji kwenye simu, nafikiri tunaye kutoka nchini Kenya, Stephen Odhiambo. Karibu live talk ya Sauti America, Stephen. Ndio, nakusikiza vizuri mwanahabari, karibu utoe maoni yako, maswali yako, karibu. E, eh, maoni yangu vile nilikuwa naona na hii ziara ya Papa Francis kwa nchi ya Afrika kuna baadhi ya watu ambao wameamini ya kwamba hii ziara yake imeleta mafanikio kwa katika jamii fulani, lakini sisi kama wa Wakristo wa ukweli tunaamini ya kwamba binadamu ni binadamu, lakini Mungu ambaye juu aliye mbinguni anaijua mahitaji ya kila mtu na yeye pia ndiye anaelewa shida ya kila mtu sio binadamu. Sababu kwa mfano mi naona papa ni binadamu tu kama sisi wenyewe binadamu. Ala, ambaye ala... Halo, naam, tunakusikia. na kuna mtu mmoja kwenye simu hapo, nafikiri kuna makelele hapo nyuma, sijui ni na nani hasa inaweza na kumzuia. Kuna mtu kwenye simu ana makelele. Naam, Steven unasemaje? Uliza swali lako au maoni yako ni nini? Nasema ya kwamba hii ziara yake kwa upande wangu mimi binafsi sioni kama kuna mafanikio yoyote ambayo tutapata kama wananchi wa kawaida. Asante sana, Steven, bila shaka ni maoni yako hayo. Basi hebu twende huko Uganda. Akol uh, Amizima, unafikiri kumjibu huyo msikilizaji, kuna hakuna faida inaweza kupatikana, unafikiri Ah, kwa kweli nataka niseme kwamba Waswahili so wanasema mgeni njoo mwenyeji apone. Ziara yake Papa Francis ina matunda mengi, kwanza kabisa kwa upande wa biashara. Unajua kwamba wale ambao wanauza ile misalaba wale ambao wanauza vitabu ambavyo vimeandikia historia yake wanaendelea kufanya biashara. Wale wamamantilie, nadhani watakuwa katika biashara kubwa kwa sababu umati ni mwingi. Aa, pamoja na hayo kwa kweli kwamba faida iliyoko ni kwamba amekuja wakati mwafaka ambapo sisi kama Uganda hapa tunatarajia kuingia katika uchaguzi mkuu, tumeshaingia katika uchaguzi mkuu, na tunaona kwamba wagombea wote wa cheo cha rais wamesitisha kampeni zao, ili wapokee baraka za Baba Mtakatifu. Na pamoja na hayo, tunaona kwamba kila mgombea ametayari kwa matakwa yake, kwa sababu Rais Museveni anasema kwamba anahitaji baraka kutoka kwa Baba Mtakatifu. Wale wagombea wengine wa upande wa upinzani wanasema wanaomba Baba Mtakatifu aombee Uganda ili ipate wakati wa, wa wa mpito yani kwa Kiingereza inaitwa transition ambaye ni ya amani. Kwa hivyo unaona kwamba mambo ni masuala ni mengi, na hapa pia Uganda tumekuwa na masuala ya utoaji kafara kwa watoto, rushwa kama Kenya alivyozungumzia rushwa na ukabila, na vilevile leo amegusia masuala ya uh, ukabila na kusema kwamba lazima wa Waganda au wanauganda waishi kwa upendo na amani. Kwa hivyo naona kwamba kukuja kwake kuna manufaa kabambe na kibao. Naam, na kwa upande mwingine, huyo msikilizaji amesema swala moja muhimu. Anasema anachukulia kwamba Papa Francis ni binadamu na binadamu hawezi kufanya chochote. Wengine wanaamini kwamba akimwombea mtu dua inaweza kuwa na baraka yake. Nyinyi mnasemaje? Mnachukuliaje swala hilo? Kwa kweli wanasema kwamba kila nywele na kila mtu ana zake, labda yeye ndio mtazamo wake, lakini mimi ninachokijua na wengi kama wanavyofahamu ni kwamba Mungu alituumba kwa, kwa, kwa taswira yake na kila mtu alimpa kipaji cha kwake. Kwa hivyo mtu uh, kuna mtu ana kipaji cha kucheza mpira, mwingine ana kipaji cha kuimba. Na Baba Mtakatifu, kama ilivyo vya viongozi wa dini nyingine, wana kile kipaji na wana wa kubariki au kumlaani mtu. Ndio maana unaona kwamba watu wamekuja kwa wingi ili wapate baraka zake, kwa sababu uh, wengine wanasema this is a a once in a lifetime, maanake huenda ikawa ndo mara ya mwisho uh, kuonana naye labda, kwa hivyo lazima watu wapokee baraka hizo. Kusema kwamba binadamu hana uwezo juu ya binadamu wenzake, nadhani hapo ni kupotosha ukweli, kwa sababu sisi hapa duniani huwa tunategemea binadamu wenzetu. Asante sana, bwana call. Amazima Esther Otim, Father Francis Mukundi, naomba wote mwendelee kubaki kwenye laini zenu, msubiri, kwa sababu hapa hivi sasa tunakamilisha sehemu ya kwanza ya matangazo yetu kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Tafadhali msikilizaji, endelea na mjadala huu katika mtandao wetu wa internet, ingia www voa swahili com, tukutane huko. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Sandey Shomari na mimi hapa studio ni Abdu Shakur Abud nakaribisha katika matangazo yetu ya leo, siku ya Ijumaa Novemba 27, 2015. Karibuni <mulia> na katika matangazo yetu ya leo Papa Francis akamlisha ziara yake nchini Kenya. Je, wananchi huko Kenya wanasemaje? Na pia vilevile, nimeona kwamba vile papa na polepole, huyu naye ni polepole hivyo hivyo. Kwa hivyo ni raha kweli, hata kama popa atakuwa maenda, lakini wakati nilikuwa nataona mjukuu wangu wa kwanza, nitaona kama popa amebaki na sisi. Na katika habari nyingine, bila shaka hii leo tutazungumzia kuwasili kwa Papa Francis huko Uganda, ambayo tutazungumzia katika mjadala wetu wa Livetok wa kila siku ya Ijumaa. Hizo basi ni baadhi tu ya habari tulizo kuandalia msikilizaji hii leo. Jumuike nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye Abdu Shakur Abud. Papa Francis, mkuu wa kanisa la Katoliki, amewasili Uganda baada ya ziara ya kazi nyingi huko Kenya ambako alitoa wito kwa wananchi kupambana na rushwa, na hii leo akizungumza katika uwanja wa Kasarani na kutembelea Kitongoji cha Kangemi ametoa wito kwa wananchi kuangalia chakula wanachokula hasa kutokana na tatizo la kisukari ambayo inajitokeza sana katika nchi za Afrika. Papa Francis akiwa Uganda atatembelea maeneo mbalimbali kabla ya kuelekea Jamhuri ya, ya Afrika ya Kati. Rais wa Ufaransa Francois Hollande ameahidi leo Ijumaa wa kuwamaliza wale waliofanya mashambulizi mabaya mjini Paris. Amesema hivyo wakati wa ibada ya kitaifa ya kuwakumbuka waathirika. Ibada hiyo iliyofanyika katika eneo la mnara wa kitaifa Paris ilianza kwa kusoma majina kwa huzuni ya watu 130 waliopoteza maisha katika mashambulizi yaliyodaiwa kufanywa na kundi la Islamic State. Na wiki mbili sasa tangu kundi la wanamgambo la Islamic State walivovalia walovamia fulani na kuzuia kupenya risasi, walovalia fulana ya kupenya risasi na kuwashambulia kwa risasi watu wasio na hatia katika maeneo kadhaa ikiwemo kwenye tamasha la muziki. China imewahukumu wanaharakati watatu wa haki za binadam vifungo kwa kushiriki katika maandamano dhidi ya udhibiti wa habari mwaka elfu mbili kumi na tatu. Wakili wa wanakati hao Zang leo ameiambia VOA kwamba ameshtuoshwa na kukasirishwa na hukumu hiyo ambayo ni kifungo cha miaka sita kwa mwanaharakati Guao Fiengong. Zhang anasema mahakama imeongeza shtaka la uhalifu kwa mteja wake saa chache tu kabla ya kesi kuanza leo Ijumaa. Wanaharakati Liu Yungdong na Sang Desheng walihukumiwa vifungo vya miaka mitatu na miwili na nusu na kwa kushiriki katika maandamano hayo. Watu hao watatu walishtakiwa kwa kukusanya na kuvuruga utaratibu wa nchi. Gau ameongezewa shtaka la kugombana na kuchochea ghasia. Mashtaka kama hayo mara nyingine yanatumiwa dhidi ya wapinzani. Polisi wa Chicago wanasema wamemkamata mtu aliyehusika na kuuliwa kijana mtoto wa miaka tisa ambaye anasemekana aliuliwa katika mashambulio ya kigengi yaliyotokea katika mji huo. Katika tangazo hilo kupitia Twitter hii leo, msemaji wa polisi wa Chicago Anthony Guleman amesema wapelelezi wameweza kumkamata mtu ambaye alihusika na mauaji hayo anayejulikana kama Shwan Lee. Polisi wamemtambulisha mt, wame mtu aliyokamatwa wa kuwa ni kijana mwenye umri wa miaka ishirini na saba. Haijajulikana mara moja ikiwa yeye ndiye mtu aliyemshambulia Li au alihusika kwa njia nyingineo. Waziri mkuu wa Uturuki Ahmed Davutogl amejaribu kupunguza mvutano na Rusia baada ya Ankara kuangusha ndege ya kijeshi ya Rusia karibu na mpaka wa Uturuki na Syria mapema wiki hii. Katika maoni aliyoandika katika gazeti la Uingereza The Times hii leo, Davugtul amesema wakati hatua za kulinda ardhi yetu inabaki vile vile, Uturuki inafanya kazi na Urusi na washirika wenzake kupunguza mvutano uliopo. Mwandishi habari wa siku nyingi Mwangi Geita amefariki huko Kenya jana Alhamisi kwa ajali ya gari iliyotokea kwenye barabara kuu ya Thika katika mji mkuu wa Nairobi. Mwangi ambaye mpaka mauti yanamfikia alikuwa afisa uhusiano wa habari katika wizara ya kilimo nchini Kenya, aliwahi kuwa mwandishi wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, amefanya kazi katika magazeti ya Nation na Citizen Radio huko Kenya. Kwa mujibu wa habari kutoka Nairobi, ajali imetokea na gari ya marehemu kugongana na lori kwenye barabara ya Thika, lori ambayo imekuwa imeegeshwa kando ya barabara. Mwangi daima atakumbukwa kwa mchango wake katika tasnia ya habari. Idhaa ya Kiswahili inatoa pole kwa familia marehemu Mwangi. Mungu amlaze mahala pema peponi. Maafisa wa usalama wa India wamewakamata wanafunzi wanne wa chuo wa shule ya sekondari kwa tuhuma za kumbaka msichana mmoja baada ya video kuonekana na kuzunguka katika mfumo wa mtandao wa WhatsApp. Ubakaji huo wa gengi ulitokea Novemba 8 katika shule ya sekondari mjini Mumbai, na imetokea na kusababisha polisi hapo jana kusema kwamba mwanamke manam... mwenyewe aliwaeleza juu ya tukio hilo. Mwisho wa habari za dunia kutoka Sauti Amerika. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Baada ya habari hizo za dunia hivi sasa, basi tuungane na mwandishi wetu nchini Kenya, ambapo tunasikiliza kiongozi wa kanisa Katoliki duniani. Baba Mtakatifu Francis amekamilisha ziara nchini Kenya kwa kuhutubia halaiki kubwa ya vijana viungani vya mji wa Nairobi, na amesema na Kenya inakabiliana tatizo kubwa la rushwa na ukabila na ni kama nchi iliyoshikwa na ugonjwa wa kisukari. Mwandishi wetu Magi Konyo anayo taarifa zaidi. Leo imekuwa ni siku ya mwisho ya ziara rasmi ya kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa, Baba Mtakatifu Francis, hapa nchini Kenya kabla ya kuelekea Entebe, Uganda. Mapema asubuhi, Baba Mtakatifu aliongoza misa takatifu katika mdaadunu wa watu maskini wa Kangemi. Baadaye, mwendo wa saa nne na nusu asubuhi alifika katika uwanja wa Kasarani viungani vya mji mkuu wa Nairobi, ili kuhutubia halaiki kubwa ya vijana kutoka sehemu mbalimbali hapa nchini. Pia nilifika mapema katika uwanja huo, na katika hutuba yake kwa taifa, Papa Francis aliwalaumu matajiri wanahusika na rushwa. Amesema tatizo la rushwa linafanana na matumizi makubwa ya sukari, ambapo mtu anashindwa kuacha kuitumia kwa sababu ni tamu. Hatimaye watu kama wao wanashikwa na ugonjwa wa kisukari, na tabia hii imefanya Kenya kuwa mtu au taifa lenye ugonjwa wa kisukari De tanta Vilevile, Baba Mtakatifu, ambaye alikuwa akishangiliwa na vijana wakati wote wa hotuba hiyo, amesema Kenya ina tatizo la ukabila ambao lazima kuangamizwa. Na kabla ya kuondoka hapo mjini Nairobi, Papa Francis ameshutumu vikali tabia ya kuwashurutisha vijana kujiingiza katika itikadi kali za kidini kwa manufaa yao wenyewe. Baadhi ya watoto wanaozaliwa katika hospitali za kujifungulia akinamama sasa wamepewa sa jina la Papa Francis. <tri> <tri> Ni furaha yangu kuleta mtoto siku ya jana jifungua Francis. Papa aliingia saa saa kumi na moja naye akazaliwa saa tatu, na pia vilevile nimeona kwamba vile papa na pole pole huyu naye ni pole pole hivyo hivyo. Kwa hivyo ni raha kweli, hata kama pop atakuwa maenda, lakini wakati nilikuwa na wataona mjukuu wangu wa kwanza nitaona kama pop amebaki na sisi kwa kuna watoto watazaliwa wakati huu wa mvua ya elnino. Ni ajabu, unakuta mtu ameanzisha mtoto wake elnino chieng, elnino akoth, eh. Hapo Mnazi Moja Maweni kuna mtoto alizaliwa siku ya Kikambala anaitwa Bomplas Awino. Huyo mtoto ni balaa balaa kabisa, saa zote aapigana na watoto, kuna watu na mawe. Hata hivyo, kumwekuwa na matatizo ya usafiri na uchukuzi wa abiria hapo mjini Nairobi, na baadhi ya biashara kubwa zimefungwa. Mwaigikonya VOA Express Nairobi. Asante sana, baada ya kuzungumza Mwaigikonyo kwa taarifa hiyo kutoka Kenya. Hivi sasa basi matukiwa nchini Kenya, makasisi wa nchi hiyo walioasi kanisa Katoliki la Roma baada ya, ya kuoa hawakuruhusiwa kukutana na Papa Francis katika ziara yake nchini Kenya kwa sababu makao makuu ya kanisa hilo Vatican hawatambui tena makasisi hao wala waumini wao. Mwandishi wetu Josephat Kioko ametuletea taarifa ifuatayo kutoka Mombasa. Ziara ya siku tatu ya Papa Francis hapa Kenya ilikuwa na matarajio kwa Wakenya wengi. Makasisi na waumini walioasi kanisa Katoliki miaka mingi iliyopita na kujiunga na kanisa jipya la Reformed Catholic nao pia walikuwa wamepanga kukutana na Papa kumweleza yale wanaofikiria na pia kuhusu imani zao, lakini kamati iliyoandaa ziara hii ya Papa Francis yasemekana ilikataa kuweka katika ratiba ya kukutana na Papa itakumbukwa kwamba karne ya 18 yaani, mwaka 1879 kundi la waamini wa Katoliki wakiongozwa na makasisi kadhaa huko New York, Marekani, waliasi kanisa Katoliki, yaani kanisa la Roma, na kuanza kuabudi chini ya kanisa la Reformed Catholics. Tangia hapo limekuwa na wafuasi na hata maaskofu kote ulimwenguni. Kasisi maarufu wa Kenya Godfrey Shundu alisimamishwa na Kanisa Katoliki kutoa hudumu mwaka elfu mbili na nne baada ya yeye kusemekana kwamba amepata mtoto na mtu aliyekuwa mtawa na baadaye wakaoana. Hii ilisemekana ukiuka maadili na utamaduni wa Kanisa Katoliki, ambapo wewe unapokuwa kasisi au upande chio hadi askofu wewe uruhusi kuoa kwa mujibu wa mila za Kanisa Katoliki. Saa chache kabla ya papa kuondoka hapa Kenya kuelekea Uganda, nimezungumza na raia kadhaa kuhusu mpango huo wa waumini wa Reformed Catholics. sioni shida yoyote hapo ya ile, yani hiyo hali ya kujitenga, sioni shida yoyote eh, sababu wajua, ni uamuzi ya mtu kuoa na kutooa, unaona no, no. Eh, maana biblical okay. pia hatuwezi sema kutooa ni vibaya, unaona no. kama Mungu labda, kama ni Umetenga. kama ni Mungu unajua, uh, kuna mtu anayozaona labda hiyo ni something like calling. No, no. Eh, amejitenga ili amtumikie Mungu, lakini si ni kawaida. Mi naona ni sawa wakioa, kwa sababu Mungu aliumba mwanadamu aoe. Sasa hao hata wakifanya ni kama kuvunja sheria. Sasa kama mtu amejiamini mwenyewe ni hivyo, lakini wale wanajitenga, wanarudi, wanaoa, mimi naona ni sawa, wanafaa kuwakubali. Lakini sasa, kidini yao, wanaona si wenzao, kwa sababu wamevunja makana zao, wameoa. Kuna tofauti ya father na pastor, si najua, Yesu hakuna mahali ambapo alikuwa ameoa, hakuna. Sasa ile mfano huo tunaingiza ndio, hiyo ambayo tunaingiza mfano wa Yesu. Ndio mama, unaona kama popo, unaona popo hakuna watu wao wanamchagua ni kulingana na maombi yake, si ndio? Fanya watu mas umekosana na bibi yako huko, alafu unaenda pia tena kwa kanisa kuenda kusema pia kupigana, ni vibaya. Utafiti wa shirika la Center For Applied Research in Apostolate ulitoa ripoti miaka miwili iliyopita kwamba idadi ya makasisi inaendelea kupungua kote ulimwenguni, ikisemekana ni chini ya laki nne barani Afrika. Yuko askofu maarufu Emmanuel Milingo kutoka Zambia ambaye alizaliwa mwaka 1930 lakini baadaye Vatican, yani makao makuu ya Katoliki, ambapo mwaka huu wa 2001 baada ya kuoa Vatican ilimwondoa katika orodha ya maaskofu, lakini yeye aliendelea kuwatawaza maaskofu zaidi kwa kukiuka utaratibu wa kanisa hilo Katoliki. Kutoka Mombasa ni mimi Josephat Kioko, Sauti ya Amerika. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, leo ikiwa ni siku ya Ijumaa, kama kawaida, ni siku yetu ya mjadala maalum Live Talk, ambapo leo tunamulika ziara ya Baba Mtakatifu Francis barani Afrika, ambapo mpaka hivi sasa amekushakamilisha ziara nchini Kenya, amewasili Uganda na baadaye ataelekea jamhuri ya Afrika ya Kati. Kuzungumza haya yote, basi hapa studio ni mimi na Abdu Shakur Abud, na tunao mchambuzi kutoka Uganda Acol Amazima, hali kadhalika mwandishi wa habari kutoka Uganda Ester Otim, na kutoka nchini Kenya Father Francis Mukundi yuko kule Eldoret, na mwandishi wetu Kenneth Bwire. Karibuni Live Talk ya Sauti ya Amerika. Asante sana. Basi moja kwa moja ni mkaribishe Kennes Bwire, mwandishi wetu wa kule Kampala ya Uganda. Hebu tueleze Kennes, tunajua hivi sasa eh, Baba Mtakatifu amekusha wasili huko Uganda, hali ya mapokezi ilikuwaje? Wakati anafika Baba Mtakatifu, hali ya mapokezi kidogo katika uwanja wa Entebe. Uh, shughuli hazikuwa zile za shamra shamra sababu nafikiri, ile, zile kwa sababu nafikiri ile sheria ambazo ziliwekwa za kiusalama, watu wachache tu ambao waliweza kuruhusiwa kuingia katika uwanja huo na vile vile katika ikulu ya raisi Entebbe. Lakini baada ya hapo, alipoondoka uwanja wa Entebbe, alipopokelewa na makardinali na viongozi wakuu serikalini, akafika katika ikulu ya rais Entebbe, akafanya mkutano kidogo tu na Rais Mseveni. Baadaye ameweza kuhutubia taifa pamoja na Mseveni, japo Mseveni hakuweza kuzungumza bali tu na kumtambua Mama Nyerere wa Tanzania, kumtambua kwake papa Uskani akampa papa aliyezungumzia kuhusu jinsi Uganda wanavyostahili kuishi, akisema lazima waheshimiane, waishi kwa amani, wazingatie kwamba licha wanatoka makabila tofauti, wanatoka jamii tofauti, wote ni binadamu wanaostahili kutumikiana katika ile hali ya ushirikiano na umoja. Vilevile papa akaweza kuzungumzia kidogo kuhusu jinsi ambavyo Uganda imeweza kusaidia nchi zingine za Afrika Mashariki kuwa eh, kuwapatia makao wale wakimbizi kutoka nchi za jirani pamoja na kuimarisha usalama katika nchi zingine, na kusema hilo ni jambo la busara zaidi katika kuweza kusaidiana katika dunia tunayoishi. Na anasema kwamba ana hamu na kiu kikubwa iyokesha kuweza kukutana na vijana, ndiyo ngao ya jamii kwa sasa hivi. Alipoondoka amefika katika eneo la Mnyonyo. Mnyonyo ni mahala ambapo mauaji yalianza kuanza kuanzia mauaji ya wafiadini hapo ha. ndipo sasa yupo sasa hivi kukutana na viongozi wa kanisa pamoja na walimu na watu ambao wameingia katika ndoa majuzi, wale ambao wameoana juzi, juzi, katika kutoka madhehebu mengine na vijana kwa ujumla. Hapo ndipo amepokea mapokezi makubwa sana. Kwa sasa hivi tunapozungumza, ameweza kulakiwa na watu wengi wengi wa kuweza eh, wale ambao wametoka maeneo tofauti ya nchi wametembea kwa mguu kufika katika eneo hilo ili kuweza kujionea papa. Hivyo, katika eneo la Mnyonya mapokezi yamekuwa makubwa zaidi na kwenye barabara, na vile vile katika eneo alipofika mapokezi hayakuwa makubwa vile. Asante uh, sana Kenneth Bwire mm, kwa maelezo hayo mazuri tu juu ya ujio wa baba mtakatifu Francis hapo nchini Uganda. Sasa nikirudi kwa upande wa Kenya, Father francis Mukundi Eldoret, umesafiri safari ndefu kutoka Nairobi kuhudhuria haya, haya ziara nzima ya baba mtakatifu Francis, hebu tueleze yale ambayo wewe umeyaona sasa, pengine ndio utasema haya ni, ni mambo ambayo wananchi wa Kenya watanufaika baada ya ziara hii ya papa Francis nchini Kenya. Asante sana, asante sana na hii ziara ya baba mtakatifu imekuwa ya kusisimua, imekuwa ya kufana sana hizo siku tatu ambazo wamekuwa nasi hapa Kenya, imekuwa na eh, mambo ambayo tumeshuhudia yaliyo ya maana sana. Tumeona mema ya Mungu kwa njia pekee, maana ameweza kutuzungumzia yale mambo ambayo anaguza roho zetu, yaliyo katika maisha yetu sisi kama Wakenya, na hasa kuweza kuyalinganisha na ule mto wa injili yenyewe, na imeonekana ime vizuri katika ile mkutano alikuwa nayo, kwanza ikiwa ni mkutano kati yake na viongozi wa dini mbalimbali, tena si pia, akaweza kukutana kuwa na misa takatifu aliyohudhuriwa mm -hmm. eh, na watu zaidi ya laki mbili na halafu, tena akaweza kukutana na makasisi na watao wote karibu elfu kumi hapo jana pia na dhuhuri eh, akaweza eh, kuhudhuria mchano kule juu uh, ya uh, kubadilika kwa hali ya anga. Haya mambo yote, eh, ameweza kuuzia yale mambo ambayo wewe mwenyewe naambay eh, naamini na, na ametulia mkazo hasa kuweza kuwafikiria wa wanyonge, wagonjwa na kadhalika. Asante sana vijana, aliweza kuwapatia changamoto nyingi uh -huh. Na kwa hivyo basi akaweza kuwatia sio hali ya kuweza kuwa watu wa eh, kupigana na mambo ambayo sio mazuri kwao, na akawaambia kwamba wana nafasi kubwa sana, watumie zile nafasi wanazo kuweza kufanya uamuzi ulio mzuri, kwa sababu wana kipanji cha uhuru ambao Mungu wamewakirimia. Na kwa hivyo wakiweza kutumia kagelio nzuri, hata zile changamoto ambazo wanakubana nazo wataweza kuzishinda. Na kwa hivyo basi amewapatia Uh, ujumbe wa kuatia nguvu sana na kuwa maisha ya baadaye na maisha ya kesho wakiwa na matumaini mengi. Na je, unafikiri ujumbe huo wote aliotoa viongozi wa Kenya wa Kenya, unafikiri itakuwa na athari gani? Wanaweza kufuata au italeta nguvu zaidi, hasa ukizungumzia swala, amezungumzia sana swala la upiganaji na rushwa, unafikiri wanaweza kusikia wakatekeleza? Terezi, wana, ule moyo wa mapokeo kutoka kwa viongozi wa tabaka mbalimbali, e, vyama mbalimbali, ni ya kwamba wote wako tayari lakini wanahitaji labda za uh, zaidi na kuweza kushirikiana na kujua ni ni mkakati mingi gani wataweza kuweka ili hayo mambo yaweze kutumika, lakini alivyokuwa akizungumzia hata viongozi katika maongezi yake wake, hili jambo analoongea linawezekana. Wa, vat, wataweza pidi, wa Wati, watu wataweza kutia bidii kwa ufaao na waweze kuanjari wenzao. Mtu asijifikie tu peke yake, wasiwe watu wa kujipenda, na kwa hivyo basi wataweza kupigana na rushwa e, e, ikiwa, ikiwa mmoja ataweza kujua kwamba alicho nacho Mungu amempatia ili siweze kuwafaindi hata watu wengine. Asante uh, sana Father Mkundi. Msikilizaji, kama unaungana nasi hivi sasa, tunaendelea na mjadala wa leo Live Talk tukizungumzia ziara ya Papa Francis barani Afrika, hivi sasa akiwa nchini Uganda baada ya kukamilisha ziara yake kule nchini Kenya. Nikija kwako Esther Otim, wewe kwa upande wako, hebu tuambie nini ambacho unaona ni matarajio ya vijana nchini Uganda, hasa hivi sasa ambapo Papa ndio amefika hapo nchini vijana watazungumza na papa, nini matarajio makubwa kwa upande wa vijana? Shukran sana mtangazaji, hapa kwa hapa Uganda vijana wanategemea kupata mengi kutoka kwa Papa, ikiwemo faraja ya amani, pia na kupata ushauri zaidi nini wakifanye, kutokana na hali ambayo imekuwa ikitishia zaidi ya ugaidi unaoendelea katikati ya Afrika Mashariki kutoka huko upande wa nchi nyinginezo pia, wengi wanafikiria na wanasubiria neno atakalotoa kwa watu wa Sudani ili waweze kupata amani yao tena, na vilevile vile pia, watu wengi wanatumaini kubwa tumaini kubwa sana ya maneno ya papa pamoja na ziara yake kwamba wanaweza kupata faraja zaidi. Zaidi ya yote ni faraja sana, kwa kuwa ni mtu mwenye upendo, mtu anayehitaji utulivu, ni mtu mwenye kutoa hotuba zenye nasaha zaidi kwa watu mbalimbali mbali. Na anaonyesha upendo bila kutoa tabaka lolote kwa wasionalo na wenye nacho. Yeye amekuwa ni mtu wa usawa kwa hiyo na... kila mmoja amekuwa akipenda sana kupata maneno mazuri. Pia wameonekana watu kutoka nchi mbalimbali mbali. za Afrika Mashariki ikiwemo Tanzania na sehemu nyinginezo ambapo hata Mama Nyerere wa Tanzania ameonekana kuwepo katika ibada hii ni furaha sana, inaonyesha umoja na mshikamano Asa... wengi wamesema wametoka nchi zao kwa kuwa, uh, ni nchi ambayo ni miongoni mwa nchi ambazo watakuwa Afrika Mashariki, kama nchi za jirani za Afrika Mashariki, wamesema ni bora kufika Uganda au Kenya kuweza kushuhudia ibada hii ya Papa Francis. Asante sana Ester. Tukiendelea na live talk, kuna msikilizaji kwenye simu, nafikiri tunaye kutoka nchini Kenya, Stephen Odhiambo. Karibu live talk ya Sauti America, Stephen. Ndio, nakusikiza vizuri mwanahabari, karibu utoe maoni yako, maswali yako, karibu. E, eh, maoni yangu vile nilikuwa naona na hii ziara ya Papa Francis kwa nchi ya Afrika kuna baadhi ya watu ambao wameamini ya kwamba hii ziara yake imeleta mafanikio kwa katika jamii fulani, lakini sisi kama wa Wakristo wa ukweli tunaamini ya kwamba binadamu ni binadamu, lakini Mungu ambaye juu aliye mbinguni anaijua mahitaji ya kila mtu na yeye pia ndiye anaelewa shida ya kila mtu, sio binadamu. Sababu kwa mfano mi naona papa ni binadamu tu kama sisi wenyewe binadamu. Ala, ambaye anaapa. Halo, naam, tunakusikia. Kuna mtu mmoja kwenye simu hapo, nafikiri kuna makelele hapo nyuma, sijui ni na nani hasa inaweza ha kumzuia. Kuna mtu kwenye simu ana makelele. Naam, Steven, unasemaje? Uliza swali lako au maoni yako ni nini? Nasema ya kwamba hii ziara yake kwa upande wangu mimi binafsi sioni kama kuna mafanikio yoyote ambayo tutapata kama wananchi wa kawaida. Asante sana Stephen, bila shaka ni maoni yako hayo. Basi hebu tuende huko Uganda. Acol uh, Amizima, unafikiri kumjibu huyo msikilizaji, kuna, hakuna faida inaweza kupatikana, unafikiri Ah, kwa kweli nataka niseme kwamba Waswahili so wanasema mgeni njoo mwenyeji <muchas> apone. Ziara yake Papa Francis ina matunda mengi. Kwanza kabisa kwa upande wa biashara, unajua kwamba wale ambao wanauza ile misalaba, wale ambao wanauza vitabu ambavyo vimeandikia historia yake wanaendelea kufanya biashara. Wale wa mama ntilie nadhani watakuwa katika biashara kubwa kwa sababu umati ni mwingi. ah, pamoja na hayo kwa kweli kwa kwamba faida iliyoko ni kwamba ame wakati mwafaka ambapo sisi kama Uganda hapa tunatarajia kuingia katika uchaguzi mkuu, tumeshaingia katika uchaguzi mkuu, na tunaona kwamba wagombea wote wa cheo cha rais wamesitisha kampeni zao ili waje wapokee baraka za Baba Mtakatifu. Na pamoja na hayo, tunaona kwamba kila mgombea ametayari wekwa matakwa yake, kwa sababu rais Museveni anasema kwamba anahitaji baraka kutoka kwa Baba Mtakatifu. Wale wagombea wengine wa upande wa upinzani wanasema wanaomba Baba Mtakatifu aombee Uganda ili ipate wakati wa mse, wa wa mpito, yaani kwa Kiingereza unaita transition ambaye ni ya amani. Kwa hivyo unaona kwamba mambo ni, masuala ni mengi, na hapa pia Uganda tumekuwa na masuala ya utoaji kafara kwa watoto, rushwa kama Kenya alivyozungumzia rushwa na ukabila, na vile vile leo amegusia masuala ya uh, ukabila na kusema kwamba lazima wa waganda au wanauganda waishi kwa upendo na amani. Kwa hivyo inaona kwamba kukuja kwake kuna manufaa kabambe na kibao nam na kwa upande mwingine, huyo msikilizaji amesema swala moja muhimu. Anasema anachukulia kwamba Papa Francis ni binadamu, na binadamu hawezi kufanya chochote. Wengine wanaamini kwamba akimwombea mtu dua inaweza kuwa na baraka yake. Nyinyi mnasemaje? Mnachukuliaje swala hilo? Uh, kwa kweli wanasema kwamba akili ni nywele na kila mtu ana zake. Labda yeye ndio mtazamo wake, lakini mimi ninachokijua na wengi kama wanavyofahamu ni kwamba Mungu alituumba kwa, tuka, kwa taswira yake na kila mtu alimpa kipaji cha kwake. Kwa hivyo mtu kuna uh, mtu ana kipaji cha kucheza mpira mwingine na kipaji cha kuimba. Na Baba Mtakatifu, kama ilivyo vya viongozi wa dini nyingine, wana kile kipaji na wana uwezo wa kubariki au wa kumlaani mtu. Ndio maana unaona kwamba watu wamekuja kwa wingi ili wapate baraka zake, kwa sababu uh, wengine wanasema this is a, a once in a lifetime manake, huenda ikawa ndo mara ya mwisho uh, kuonana naye labda, kwa hivyo lazima watu wapokee baraka hizo. Kusema kwamba binadamu hana uwezo juu ya binadamu wenzake, nadhani hapo ni kupotosha ukweli, kwa sababu sisi hapa duniani huwa tunategemea binadamu wenzetu. Asante sana, bwana call amazima, Esther Otim, Father Francis Mukundi naomba wote mwendelee kubaki kwenye laini zenu, msubiri, kwa sababu hapa hivi sasa tunakamilisha sehemu ya kwanza ya matangazo yetu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tafadhali msikilizaji, endelea na mjadala huu katika mtandao wetu wa internet, ingia www voaswahili com, tukutane huko.