Fanyeje. Karibu msikilizaji, katika makala hii ya Je, nifanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Gidhui Yuart. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya mwanza Mlimani redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Redio Boma High FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa, ungana nami Mkamiti Kibayasi kwa habari za afya. Ripoti mpya ya Umoja wa Mataifa inaelezea mafanikio ya, ya kipekee katika kuzuia HIV na majibu yake katika kipindi cha miaka kumi na mitano iliyopita. Ripoti imegundua nchi nyingi zinatekeleza mkakati huu wa haraka ulioandaliwa na Programu ya Pamoja ya Umoja wa Mataifa kwa HIV na UKIMWI, UNAIDS, ambayo inaruhusu watu wengi kupata matibabu kwa muda mwafaka kwa HIV katika juhudi zake za kutokomeza UKIMWI ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini Thelathini. Kama sehemu za utekelezaji wa mkakati wa malengo ya maendeleo endelevu kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na kupewa jina la Focus on on Location and Population on the Fast Track to End AIDS by 2030 iliyozunduliwa kabla ya Siku ya Ukimwi Duniani, zaidi ya jumuiya miji na nchi hamsini zinatumia juhudi hizi kuweza kuwafikia watu wengi kwa kuwapatia huduma za matibabu ya HIV. Programu hiyo imeelezea umuhimu wa kutumia vyema takwimu ili kuweza kuwafikia watu katika maeneo ambako maambukizo mapya ya HIV yanatokea ili kumaliza ukimwi kama tishio kwa afya ya umma. Kwenye ripoti hiyo UNAIDS imezitaja nchi 35 ambazo zimetekeleza fast track strategy ambao unakabiliwa kwa asilimia tisini na maambukizo mapya ya HIV. UNAIDS imesema kwamba lengo la kulenga kwenye maeneo watu na programu kutasaidia katika kufikia malengo maalum ifikapo mwaka 2030, kama vile kuepuka vifo milioni 21 vinavyohusiana na ukimwi, watu milioni 28 wenye maambukizo mapya ya HIV na pia kesi mpya za maambukizo, wakiwemo watoto milioni 5.9 kwa mwaka huu. Ripoti imeelezea kwamba inakadiria watu milioni 15.8 wanapatiwa matibabu ya HIV au kupatiwa dawa zijulikanazo ARV, idadi ambayo ni mara mbili kutoka miaka mitano iliyopita kupitia fast track strategy ambao unatumia takwimu ili kutoa huduma bora za kuzuia HIV na maambukizo ili kuweza kuwafikia watu walioachwa nyuma katika mpango huo. Na katika habari nyingine, Wizara ya Afya ya Msumbiji ina lengo la kutangaza chanjo mpya dhidi ya polio, mpango ambao unatarajiwa kuzinduliwa rasmi wiki hii. Hii ni chanjo ambayo haijawa rasmi iitwayo IPV ambayo ina mchanganyiko wa virusi kutoka chanjo nyingine kupitia aina zote tatu za virusi vya polio. Chanjo hii inatolewa kwa njia ya sindano na inachukua nafasi ya chanjo ya polio inayotolewa kwa njia ya matone kupitia mdomoni, ambayo ni chanjo iliyo rasmi, lakini haionekani kabisa kusababisha uwezekano wa viungo kupooza. Chanjo ya IPV itatolewa kwa watoto wote wenye umri wa miezi minne. Wizara hiyo pia inatarajiwa kutangaza dozi ya pili ya chanjo dhidi ya chanjo ya surua. Chanjo hii pia ni ya sindano na itatolewa kwa watoto wote wenye umri wa miezi kumi na minane ili kuweza kuongeza nguvu kutoka dozi ya kwanza ambayo inatakiwa kutolewa kwa watoto wenye umri wa miezi tisa. Kutangazwa kwa dozi ya pili ya chanjo ni mkakati wa ulimwengu katika mpango wa kutokomeza surua na rubela kati ya mwaka 2012 na na mwaka 2020. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Sasa tukuletea makala ya majadiliano <tip> jadiliano leo ndani ya Jeni Fanyeje uko nami Rahabu Fredi, na mada yetu ni athari gani zinaweza kumpata binti mwenye magonjwa ya kurithi. Nina vijana hapa wanayo mengi kutueleza katika mada hii ya leo. Jina yangu naitwa Susan Paul. Uh, athari ambazo zinaweza kumpata binti ambaye ana magonjwa ya kurithi ni kama vile kunyanyapaliwa na wanaume yani sana sana flani, kwa sababu mwanaume atakapojua kwamba binti fulani labda anaumwa ugonjwa kifafa, inakuwa ngumu kwake yeye kumkubali labda katika kumwoa hata kwa katika tu katika relationship, kwa sababu anajua akishakuwa naye vile, ukishaoa tena kwa mfano kama Wakristo inakuwa ni forever, kwa hiyo mtu ukae naye labda ndo baadaye maisha asha kwa mmepanga tayari, afu mtu anakuwa anakudunduka dundukia, inakuwa watu wengi wanakuwa wapo tayari kwa hilo na kama mtu labda hata akijifanya anakuja ile kwa binti kama huyo inakuwa anakuja kwa ajili tu ya kitu fulani, labda kumchezea kimalizapo aondoke, yani kwa sio kupanga naye maisha. Na wao wenyewe pia wakishajua na hali hiyo wao wanakuwa awapu, wanakuwa yani kama wanauoga fulani hivi wanashindwa kwa Kwani na wenzao na wanakuwa ni wao wenyewe wanajijengea ile kujitenga. Kwa jina naitwa Amina Wilson. Um, mtoto wa kike anaumwa labda sikosio, tuseme ataweza kupata di mme kiurahisi maishani mwake, kwamba atajiona yuko mpweke, watu wengine wata, yaani watamkimbia kimbia. Kwa hiyo atadanganyika mapema kwa ugonjwa wake, atazani kwamba kuna wavulana wengine wana mapenzi wa ukweli naye kwamba kumbe sio kwa wa, like wanakuja kumchezea, then wanaondoka, kitu kama hicho, hadi atachezelekwa mapema na ataachwa mapema kwa ajili na ugonjwa wake. Naitwa Osia Clement Miayo. Si kweli kwamba binti mwenye kifafa anaweza akapelekea kuchezewa na wanaume? Kwanza inategemea na mwanamume, ni mwanamume wa aina gani? Kwa sababu si si wanaume tunatofautiana, si mimi mwenye tabia hii naweza nikawa sawa na mwenye tabia nyingine. Wapo kweli wanawachezea na kuwaacha na wapo wengine ambao hawezi kuwachezea na kuwaacha. Kwa upande wangu mimi, hasa ambazo zinaweza zikampata msichana mwenye magonjwa ya kurithi, tuchukulie mfano albino. Athari moja wapo inaweza kuwapata ni kama mauaji, kwa sababu hapa nchini kwetu Tanzania kuna vifo vingi ambavyo vimeshalipotiwa vinavyosababishwa na ulemavu wa ngozi. Wengine wanaenda kwa waganga wa kienyeji, wanaambia ukitaka kuwa tajiri tuletee kiungo fulani cha albino. Kwa hiyo mtu yuko radhi kwenda kumuua binadamu mwenzake kwa lengo ya kufanya jela kutimiza aja yake. Kwa hiyo unakuta mauaji yanakuwa yanatokea sana. Ni sababu nyingine ambayo inaweza ikampata binti mwenye magonjwa ya kurithi, mengine kama kunyanyapaliwa na watu, maana kuna watu wengine akishajua huyo ana ugonjwa fulani watu wanakuwa wanamtenga, wanakuwa wakai naye awapigi naye story. Kwa hiyo unamkuta yule binti anakuwa ipo mpweke na matokeo yake yanaweza kusababisha anaweza akachukua hatua ya kutaka kwenda kujiua. Kwa jina Joseph Mkomba nikianza kwamba kama mwenzangu alivyosema kwamba kwa magonjwa ya albinismu mtu anakuwa kama mvulana anaenda kuoa binti albino kwa manufaa kwamba akimwoa atakaanaye kwa muda, alafu baadaye labda anataka kiungo chake kidogo, kwa ile anatumia njia kama kwenda kumwoa, ila kumbe anataka kiungo chake. Kwa kwa muda fulani anakuwa anamfanyia visa na visa, labda anamkata kidole chake, alafu anasingizia labda kuna watu walikuja, lakini amechukua kile kiungo chake kwa kuwa na imani potofu na ukija sababu nyingine, mtu aliyekuwa na magonjwa ya kurithi, msichana hapati mchumba, ilo kwamba au akipata mchumba, kuna watu wengine wanakana kwamba hawezi akaoa mtu mwenye magonjwa ya kurithi. Wengine wanakuwa wanampenda binti kwa sababu ya urithi, labda kwao, ile situation ya familia yao, wana hela ama yule binti anakuwa na kitu ambacho ni muhimu, ama ina advantage kwa yule mvulana, labda anakuwa educated woman, ama mwingine baba yake ni mtu fulani, kwa anakuwa lazima, labda akienda kumuoa yule pale atapata some advantage also. Ukiachana na hiyo, kuna ili moja wapo kwamba tunaita kama ugumba kwa wasichana, kutopata mtoto, inakuwa jamii haiwachukulii vizuri. Mfano, anakuwa anaogopa kwamba labda amegundua kwamba yeye ni kweli ni mgumba, kwa anaogopa kutafuta mchumba, anaona kama mvulana wetu ni kumchezea na kumwacha, ama akienda kwenye ile familia wako zake wale upande wa, wa, wa mume wake, watasema watamkataza, au watamwona, watamtenga ule mwanae kwamba wamemletea kwa mtu gani, kwamba kwa kuna mtu aliofanana naye kwao, amemleta tu kama pambo la nyumba kwao, wanakuwa wengine wanamnyanyasa, wanamfanyia visa kwamba huyu ana faida kwetu, nikaja tu kama mtu atapita kwao, kama wewe umeletaje mtu ambaye hana uwezo wa kutupa labda mjukuu. Nafikia kiasi kwamba yule binti anaamua vitu ambavyo sio na kuanza kwenda nje, ama anakuwa anatumia vitu vingine, labda kujiua na nini, ambao hanakuwa hana ile right ya kufanya vitu vyake kwenye, kwenye jamii We hapo ni mfulana mdogo bado, unasoma unatarajia pengine kuwa na familia yako baadaye. Sasa ndio huyu binti ana hilo tatizo, amerithi labda kwenye familia yao, wana sickle cell ama kuna kifafa ama hapati mtoto. Uko tayari kukaa na huyu ama utaona nakuangaisha? Maishani kwangu mimi, niko tayari. Yule karithi hakupenda yeye, ila ni kwenye familia. Kwa hiyo kama ni yeye, lazima alaumu familia nzima mimi kusema kama mfano tu kwamba nasikia labda kaka zangu au yani majirani wanasema kwamba wengine wakuta mtu anakuwa na mchumba ambao iko na kifafa, wale zake. Unajua kuna ile peer pressure, kama unasema utamua huyo mtu atakusaidia nini, ama unamua huyo mtu atakuja kukufia tu siku, anakuangukia labda, umeenda naye sehemu anakutia aibu. Unajua kama kif, kama kifafa kama kifafa kwa watu wanaokijua kwamba mtu akianza kuumwa, utamuonea huruma, anakuwa anaanguka tu mwili mzima Unakuta mtu aibu ile pale, labda umeenda na mtu akianguka ile pale, kila mtu anakuwa anakuangalia wewe. Unatakiwa uwe na msimamo, kwamba wewe kama baba au nguza familia, kwamba hamna ndugu yako yoyote ataingia katika kumake decision kwenye your own family. Kwa hiyo wewe kama ume, umempenda kweli, kwa lazima ukubaliane na ile situation, kwamba umempenda na Mungu hivyo, haujui mapenzi ya Mungu ama umepangiwaje huko mbeleni, au ana msaada gani kwako wewe. Kwa jina naitwa Inje Said. Tuchukulie siko selanemia, pale mwanaume atakapomchumbia ataka yule mwanamke atakapojua kwa ana ule ugonjwa atapata ile hofu ya kumooa, sababu ya ugonjwa wake, labda atahisika atamwambukiza labda tuto zake, afu italeta kama aibu labda kwa ukoo ule mwanaume, afu atakuwa anatengwa atakuwa hajaamini na atakuwa hana raha. Wenzangu wanaongelea kuhusu albino mwana, msichana ambaye ni albino wote wameongelea kwamba ile kutakuwa sio wanakata viungo na nini, lakini mimi ninaongelea kuhusu mambo ya mila za hapa Tanzania. Wengi wao wanasema sijui albino akishakuwa mzee sijui anapotea sijui anakufa, yani wana mila zile za kwamba wale sio kama binadamu wa kawaida hiyo inawapelekea wengi wao washindwe kuwaoa, wanawanyanyapa kwa sababu hiyo, kwa na inatokana na u, ule zile mila zao. Kwa mfano, utakuta mvulana amempenda mwanamke albino amekubali, amejicommit kabisa, anataka kumwoa lakini tatizo linaanzia nyumbani, wao wanaanza kumkataa. Utakuta labda mtu labda mamake anamwambia mimi simtaki yule msichana, na unajua mtu kama mama anakuwa ana nguvu sana kwa manaye. Kwa hiyo hata unaweza kuwa umekubali kiasi gani, lakini ule mzazi anakataa nini? Mimi simtaki si yule msichana na wengine wanakataa wanasema, oh, mtoto wako naye anaweza akaja akawa albino. Kwa hiyo athari tumezibaini kwamba zipo kwa huyu binti ambaye ana magonjwa ya kurithi. Sasa tunafanyaje ili huyu binti pia awe huru, ajisikie kama binti mwingine? Kama mlivyonyeha hapa, huyo msichana aliorithi labda huo ugonjwa, tunaweza kumsaidia labda tuseme, kukaa naye karibu, yada tunaweza kumwambia kwamba usilose hope kwamba kila binadamu ajafa wala ajaumbika . Yaani tunampa matumaini kwamba tutamtia moyo kwamba so yeye tu pekeke ambaye anaumwa hayo magonjwa, kuna watu wengine wanaumwa magonjwa kama hayo, tuwe nao karibu, tuwe tuna, tunafanya ni was, wa, waji wasahau issue yote hiyo kuhusu sijui kifafa sijui sikosala nimi wajihusishe na mambo mengi ambayo yatawafanya yata wasahau ile hali walikuwa nao labda michezo ili wagaini ile confidence ambayo wamepoteza, wasikae wenyewe, wasipende kujitenga. Ile elimu itolewe juu ya wale watu ambao wanaishi na wao, wagonjwa wenye magonjwa kama hayo, kwa kuatia moyo. Unajua, mtu unapokuwa unampa elimu ya kutosha, akafahamu kwamba yule mtu ana thamani gani katika jamii atakuwa na anakaa naye vizuri, kwa sababu mat, mat, matatizo mengi yanayotokea katika jamii yetu ni watu kukosa kuwa na elimu jinsi ya kuishi na hao watu. Kwa hiyo wakipewa elimu ya kutosha watabadilika na kuamini kwamba mtu akiwa na magonjwa hayo ana thamani kabisa, tutayapunguza katika jamii yetu yote. Inawezekana tukiamua tu, tunaweza shukrani. Vijana wote ambao mmeshiriki kwenye majadiliano leo hapa kwenye jeni fanyeje, na kubwa ambalo limependekezwa kwa huyu binti ambaye ana maradhi ya kurithi, Inatakiwa asitengwe na aweze kutiwa moyo ili aweze kuwa kama binti mwingine yoyote kwenye jamii. Na hadi hapa, mimi nakamilisha kipengele hiki. Jina langu ni Rahabu Fredi. Asante sana vijana kwa maoni yenu, na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Kipengele hiki cha Muulize Daktari, fatana nami Mensi ya John, tukizungumza na vijana, ambapo leo tupo na daktari Mwenitumba Este wa kituo cha afya Magomeni jijini Dar es Salaam, akijibu maswali mbalimbali yanayoulizwa na vijana. Naitwa Shaos Garacha, nilikuwa na swali kwa daktari. Inasemekana inawezekana kumkinga mtoto akiwa tumboni mwa mama yake asipate maambukizi ya ukimwi. Je, hiyo kinga anayoipata mtoto inaweza kupunguza makali ya ukimwi kwa mama? Kuna uwezekano wa kumzuia mtoto akiwa tumboni kwa mama, ili asipate maambukizi, ikiwa mama atakuwa amejiandaa. Mama huyu japokuwa na maambukizi ya virusi vya ukimwi, lakini huwa inatakiwa pale anapoamua ajiandae wakati gani anataka kubeba mimba, na mara nyingi huwa tunamshauri huyu mama abebe mimba wakati kinga yake ya mwili imepanda na wingi wa virusi vya ukimwi umepungua kwa kiasi kikubwa sana. Hapo ndo mama anaandaliwa aweze kubeba mimba. Kwa hiyo mara nyingi inapotokea hivyo, mama virusi vyake vimepungua sana na kinga yake ya mwili iko juu uwezekano wa mtoto kupata virusi vya ukimwi ni mdogo, isipokuwa labda kama kutatokea mama akapata majeraha tumboni, damu yake ikachanganyika na damu ya mtoto, au labda lile kondo la nyuma likaachia kabla yule mama, kabla ya wakati wake, damu inakuwa inachanganyika kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto. Vitu kama hivyo ndo vinaweza vikasababisha yule mtoto akapata maambukizi ya virusi vya ukimwi akiwa tumboni na pia kama mama ana maambukizi ya virusi lakini tayari alishaanza kutumia dawa za kurefusha maisha, uwezekano unapungua sana wa yule mtoto kuweza kupata maambukizi ya virusi vya ukimwi. Kwa hiyo kwa kujibu swali lako hili, sehemu ya pili, ni kwamba hakuna kinga ambayo mama ambayo mtoto anaweza kupewa akiwa tumboni kwa mama, isipokuwa makali ya virusi vya ukimwi yanaweza kupungua ikiwa mama yule atakuwa anatumia zile dawa za kuongeza kuongeza mai, urefu wa maisha yani zile ARV. Lakini kusema kwamba mtoto akiwa tumboni anapewa kinga, hakuna kinga ambayo mtoto anapewa. Mama akiwa na virusi vya ukimwi anatumia ile kinga. Kwanza kabisa, wakati mama anapoanza kupata uchungu, kuna dawa ambayo anatakiwa ameze, ili kupunguza uwezekano wa maambukizi kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto. Na mara mtoto anapozaliwa, kuna dawa anatakiwa apewe ndani ya masaa sabini na mbili na pia ataendelea kutumia dawa ile ya Nevirapine kwa muda wa wiki sita. Hizi zote zinasaidia kupunguza maambukizi kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto, na pia kama mama hata mnyonyesha mtoto wake akatumia maziwa mbadala, inaweza kuongeza uwezekano wa yule mtoto kuzaliwa akiwa salama na bado akaendelea asipate kabisa virusi vya ukimwi. Naam, mpaka hapo sina la ziada. Kumbuka tulikuwa na daktari Mweni Tumba Esther wa kituo cha afya Magomeni. Asante nam. Asante sana dokta, kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. karibu mzima rafiki, mimi mzima za kwako salama nini asubuhi subuhi kwangu eh hey, rafiki yangu nimekuja kukupitia twende tuende hospitali tukapime afya zetu ili tujue tunaishije hospitali kufanya nini kwani sisi tunaumwa hapana sio lazima kuumwa lazima kujua afya yako ili ujue kwamba una magonjwa gani ujue na namna ya kuweza kuyaepuka Eh, mwenzangu, mi hata siwezi kwenda hospitali, foleni yenyewe kubwa yani ukienda asubuhi mpaka jioni unasubiri tu. Lakini rafiki yangu ni muhimu ijapokuwa kuna foleni, lakini ni muhimu kwenda hospitali na kuweza kucheki afya zetu. Ah, mi hata siwezi twende siwezi mimi bwana, yani hmm. Nikakaa eh, yani kukaa yani njia nini, watu wanakuwa kibao, mi hata siwezi. Inabidi tuwe wavumilivu. Sasa unataka ujue afya ya yako, inabidi twende tu. Mimi hata siwezi bwana, mi siumwi kwanza. Haya ah, ah, bwana Odi, karibu. Mambo Eliza? Poa. Mbona naona mnabishana jamani? Mnabishana nini jamani? Mimi rafiki yangu nimekuja kumpitia, nime tuende hospitalini, nimemshauri twende tukatujua afya zetu, lakini amekuwa hataki kunisikiliza na bisha. Wewe Eliza, una matatizo gani? Mi sina matatizo, maana amekuja asubuhi asubuhi kwangu, ananiambia twende hospitali. Oh, mi si namwambia wao, mi siumwi. Anasema inatakiwa twende tukajue afya zetu zikoje, nikamwambia mi hata siwezi bwana, mi kwanza siumwi. Kwanza nikienda hospitali, yani foleni inakuwa ni kubwa. Alafu unachoka, mi siwezi bwana. Sasa sikiliza Eliza, unajua sasa hivi mambo yamebadilika sana sawa. Ni kweli watu au jamii haina utaratibu wa kwenda kupima na nini, lakini ni kwambie umuhimu wa kupima, kwamba utakapopima mapema afya yako na kujua afya yako, unaweza ukatimiza malengo yako vizuri, kwa sababu utajua labda tatizo liko wapi, si ndio? Kwa mfano umeshapimwa, labda ukajikuta labda una ugonjwa wa moyo au ugonjwa wowote ule, itakusaidia wewe kufanya kazi zako vizuri, kwa sababu utapata matibabu kwa haraka. Hmm, sitanipa tu pressure jamani. Presha ya nini, rafiki yangu? Sasa nikienda kupima utakuta nina ukimwi, sitanipa tu presha. Kuna dawa nyingi. Kwa mfano hata ukigundulika una ukimwi kuna dawa ambazo zinaitwa ARV, dawa za kupunguza makali ya virusi vya ukimwi. Kwa hiyo ukienda kule utapewa zile dawa za kuweza kupunguza makali. Ah, mimi kwa kweli hapana, hata mnishawishi sasa. Sikia, yani kwa mfano sasa hivi tumeona kwamba kuna kansa hizi za matiti, kuna kansa za vizazi. Ukipima ukijulikana mapema unatibiwa unapona, kuliko ile kuchelewa kama hivi unasema staki. Baadaye unaenda hospitali katika hatua za mwisho ambazo hawawezi kukutibu tena, wewe huoni kama kuna faida hapo rafiki yangu? Jamani, hata eh, sioni yaani. Hapo mkinipeleka hospitali nikiona, nkiona sijui na kansa ya matiti, hapana, nitakufa haraka bwana, nitakuwa na pressure, nitakufa haraka bure nistaki. Sasa sikiliza, rafiki yetu, unajua hii itakusaidia wewe, umeona? Kwa hiyo wewe kama mwanajamii unajua, wewe bado ni binti, alafu tunatakutegemea wewe kama binti mwenzetu unaweza ukatusaidia katika hili yani, ifike jamii ione umuhimu wa kwenda hospitali na kuangalia afya zao. Umeona ni kweli, foleni nini, lakini tukichukua siku hii moja, kwani kuna shida gani? Twende bwana, hata mi naongozana na nyinyi. Tunajua mi napenda sana kwamba mabinti tufike wakati tuwe tunajitambua, yani kama hivi tukipima afya zetu bado mapema mm. Mtu utajua kujilinda, unajua usipojipima mm. ukute au umeathirika, unaogopa nyendo zako <laughs> mbaya hata yani, yani, siwezi yes, kwa sababu mkinitoa hapa mm. mkini mkinipe mm hospitali mm-hmm. sijui nikaenda kupima damu salama, utakuta nina VVU mara ho, naenda kupima sijui na na kansa ya titi. Sasa ni mi nikidondoka, niki niki au nikizirai, mtanibeba hata? Siwezi, naogopa. Kwanza sio hivyo rafiki yetu, ngoja tukwambie, unajua hivi vitu vina umuhimu sana. Kwanza kule kuna washauri na saa Hawezi wakakupima virusi vya UKIMWI bila kukupa ushauri. Mm. Wakakukansel, wakakuelekeza na nini. Mbona ni mwoga hivyo? Kwani umeathirika? mm. na wasiwasi bwana, mi si hata mnishawishi. mm -mm. Aa. Sasa kama wewe ukisema huna uitikio. Hivi unaweza hata ukazungumza na familia yako ukaishauri au ukawaambia kwamba labda siku hizi kuna magonjwa, labda hivi na hivi tujikinge. Unaweza kufanya kitu kama hicho kweli wewe? Sijui. Labda eh, labda naweza nikafanya hivyo lakini rafiki yetu tunakuomba wewe twende. Yaani tujiwekee tu yale mazingira. Ngoja nikwambie kitu tu uki, ukishajijua kwa mfano sasa hivi umepima afya yako, ukajua uko vizuri, utajilinda wewe pamoja na yule mtu ambaye unafikiri atakuja kuwa mume wako baadaye na familia yako itakuja kuwa familia nzuri na bora. Hebu niulize waulize swali. We uliza tu hivi, kilichowaleta hapa ni nini? Kwanza kilichotuleta, kwa sababu sisi we ni rafiki yetu na tunakupenda. Kwani maisha ya afya yangu yanawau? Sawa, mnanipenda, lakini ya hapana, hiyo mada yenu mliokuja nayo asubuhi asubuhi hii hata sijaipenda. Basi hata kama utapima, tusindikize sisi tukajue afya zetu. Wasi utaki, twende basi, basi usio mbishi kwa vitu ambavyo hata havina msingi, eti kwa sababu kikutwa labda umeathirika. Itakuwaje? Itakuwaje kwa mfano, usipojua, itakuwaje? Asante, nashukuru kwa ushauri wenu, basi na twende ili niweze kujua afya yangu ikoje. Haya, twende. Naam msikilizaji, hivo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. maana nimepitia mambo mengi magumu, kiasi cha kujiuliza nifanyeje. Wakati nikiwa mdogo nilipata bahati ya kupata elimu ya msingi, lakini kwa bahati mbaya nilichelewa kuanza shule, hivyo mpaka nafika darasa la sita nilikuwa na umbo kubwa sana kuliko wenzangu pale darasani, kiasi kwamba wenzangu wakawa wananicheka na kunitania. Nilikosa raha, nikajiuliza nifanyeje. Lakini sikukata tamaa, niliendelea na masomo kiunyonge na kila nikiwaambia nyumbani, mama aliniambia nijikaze hadi nimalize shule. Nami sikuwa na jinsi, niliendelea hivyo hivyo, lakini haukupita muda mrefu, baba alikuja na maamuzi yake. Hapo sasa ndipo nilijuta kuzaliwa katika familia yangu, maana nilijiuliza nifanyeje sasa, sikupata jibu. Alikuja na mchumba ambaye ni rafiki, rafiki yake yeye baba. Tena mbaya zaidi, alikuwa kiumri yupo sawa sawa na baba yangu. Niliumia sana Nikajiuliza nifanyeje? Nitoroke nyumbani? Lakini wapi nitaenda? Nilipojaribu kueleza dada zangu, na, na wao waliniambia kwamba kwanza, mimi nilikuwa na bahati sana kwa kuwa nimesoma ni angalau kidogo, maana wao hawakupata hata bahati kabisa ya kusoma, hawakupata kabisa nafasi ya kwenda shule. Waliozeshwa mapema sana na hawakufanya ubishi, mpaka sasa wapo katika nyumba zao. Hivyo waliniambia kuwa nami sina budi kuolewa ili niwe na kwangu. Nilia sana lakini sikuwa na la kufanya zaidi ya kukubali matakwa ya baba, isipokuwa alitokea binamu yangu ambaye nilikuwa nasoma naye shule moja. Yeye alineshauli kwamba niende kwa baba nimwambie kwamba huyu mchumba anisubiri hadi nimalize shule. Nikaenda kwa baba nikaongea naye na alikubali kunisikiliza. Aliniambia kwamba yule mume akikubali mimi nimalize shule itakuwa sawa, lakini akikataa itabidi niolewe. Baada ya baba kumweleza mchumba wangu alikubali mimi nimalize shule, lakini alinioa alafu akataka niende nitokee shule, ni, niende shule nikitokea nyumbani kwake ili nibidi niolewe. Na kweli nilikuwa napelekwa shule na kurudishwa na mume wangu. Hapo ndo mateso yalizidi, nikajiuliza nifanyeje, maana wenzangu shuleni walizidi kunicheka na kunitania. Pia nyumbani kwangu kulikuwa na kazi nyingi kiasi kwamba nilishindwa kupata muda wa kujisomea. Pamoja na changa changamoto zote hizo, nilikuwa na bidii sana ya, ya masomo. Kaka yangu ali, alikuwa akiumia sana kuniona naishi katika maisha kama yale. Aliamua kuwa nikimaliza shule tu anitoroshe ili nikaishi sehemu nyingine, nijiendeleze kimasomo. Lakini kitendawili kilikuja, nikiondoka pale, wapi atanipeleka ili niwe katika mikono salama? Basi baada ya kujiuliza afanyeje kwa muda mrefu, baadaye akapata jibu. Sasa alipata ufumbuzi. Akaamua kwenda kwa shangazi yetu ambaye yupo mji mwingine. Baada ya kuzungumza na shangazi, shangazi alikubali mimi niende kuishi kwake bila baba kujua. Nilisubiri nifanye mtihani wa darasa la saba. Nilipomaliza tu kufanya mtihani wa darasa la saba, nilitoroka na kwenda kujificha kwa shangazi ambako niliendelea na elimu yangu ya sekondari. Walinitafuta sana, mwishoni wakakata tamaa na kuachana na mimi. Sikuonana na wazazi wangu tangu kipindi hicho hadi nilipomaliza kidato cha nne. Nilipomaliza kidato cha nne, nilirudi nyumbani kwa baba na kumkuta baba anaumwa. Nilimwomba radhi ili anisamehe kwa makosa niliyofanya, basi aliamua kunisamehe, na mimi niliendelea na masomo yangu hadi kufikia elimu ya juu ambapo ndipo nilipo hivi sasa. Hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu hivi leo, nikikuaga kutoka Washington, mimi ni Esther Githo yuat, na kusihi ungane nasi tena.